วัดในอยุธยาติด1 ใน 10 อันดับสถานที่น่าหวาดกลัวที่สุดในเอเชีย

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย mahamettayai, 1 พฤศจิกายน 2013.

1. Kalina

Kalina เป็นที่รู้จักกันดี

.... ส่วนตัวก้เป็นคนชอบประวัติศาสตร์ไทยมาก ๆ คนหนึ่งคะตั้งแต่สมัยเรียนจะชอบมากยิ่งช่วงตอนต้น ๆ และ ตอนเสียกรุงจะชอบมากเป็นพิเศษ .. เลยมีความใฝ่ฝันที่อยากจะไปเห็นด้วยตาตัวเองสักครั้ง แต่อีกใจก็กลัว ผี เพราะคิดว่ามีคนตายเยอะ ๆ แล้วตายในสงครามคงดุน่าดู ...

... จนมีโอกาสได้ไปจริง ๆ ตอน ม.2 ตื่นเต้นมากสำหรับเด็กบ้านนอกอย่าง กาลีนะ แถมครูพาไปนอนในโรงเรียนที่ติดกับวัดเก่าแก่สมัยอยุธยาเป็นเมืองหลวงด้วยแต่จำชื่อไม่ได้ ..รู้แต่ว่าสามารถมองเห็นเจดีย์วัดใหญ่ชัยมงคลได้อยู่ด้านซ้ายของโรงเรียน และ ผีดุคะ .. เพื่อนมันบอกมานะคะว่ามักมีคนเห็นทหารรบกันบริเวณสนามฟุตบอลบ่อย ๆ ตอนกลางคืน ... แต่กาลีนะไม่เจอคะเพราะไม่กล้านอนกลัวเจอผีคะ 5555555 นั้งเฝ้าเพื่อนเล่นไพ่คะไม่กล้าไปแม้แต่ห้องน้ำ ...

.... แล้วตอนเช้าครูพาไปที่วัดพระศรีสรรเพชญ์ตื่นเต้นมากคะสวยงามมากคะ ... แต่ กาลีนะ ไม่รู้สึกว่ามันน่ากลัวนะคะ ... กลับรู้สึกดี อบอุ่นเหมือนบ้าน ... เดินไปสำรวจทุกที่คะชอบคะ .... แต่ถ้าเป็นส่วนหลัง ๆ ที่มีต้นพุทราเยอะ ๆ ปลูกห่างกันคล้ายสวนตรงนั้นกลับเป็นที่ที่น่ากลัวสำหรับ กาลีนะ คะซึ่งปัจจุบันเวลาที่ขับรถผ่านแถวนั้นก็ยังรู้สึกกลัวอยู่ และ อ้างว้าง หดหู่ หมดอาลัยตายอยากด้วยสึคะ .. มาทราบตอนหลังว่ามันเป้นลานประหารนักโทษอะไรสักอย่างนี้แหละคะอ่านจากคู่สร้างคู่สมมาเลยถึงบางอ้อ. .. ตอนนั้นจำได้ว่าอยากมาอยู่ที่นี้ทำงานที่นี้ ... และ จะบอกว่า กาลีนะ สมหวังจริง ๆ คะ ได้มาอยู่มานอน มาทำงานที่อยุทธยา อ่างทอง สุพรรณบุรี ชัยนาท สิงห์บุรี ... สมใจอยากเลยคะ ... ได้ไปสัมผัสบรรยากาสแบบถึงก้นลึกกันเลยเพราะ กาลีนะ ต้องทำงาน กับ ชาวนา ... ไปกินนอนไปทำงานตามวัดต่าง ๆ ทั่วทั้งจังหวัดที่กล่าวมา ... แต่ในความรู้สึกของกาลีนะที่วัดพระศรีสรรเพชญ์ไม่น่ากลัวคะ ... ยังมีที่อื่นที่น่ากลัวกว่านี้คะ ... แต่แถวบางระจันนั้นก็น่ากลัวคะ ..

.. ปล. กาลีนะเดินทางไปทำงานแทบทุกวันขับรถจากกรุงเทพไปตามจังหวัดพวกนี้วันหนึ่งตกเฉลี่ยวันละ 200 กิโลได้คะ เพราะเป็นเซลล์ .. ต้องเดินทางคนเดียวทั้งกลางวันกลางคืนไม่เลือก ... เคยขับรถคนเดียวกลางทุ่งนาก็ทำมาแล้ว ... ดีนะคะไม่เจอแจ็คพ๊อต ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤศจิกายน 2013
  2. mahamettayai

mahamettayai เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    สงสัยสมาชิก หลายๆคน ในเว็บพลังจิตอาจจะเคยเกิดในสมัยอยุธยา ส่วนตัวเวลาอ่านหนังสือ ดูหนัง หรือได้ยินได้ฟังเรื่องราวเกี่ยวกับอยุธยา มันจะรู้สึกสนใจเป็นพิเศษ และก็ภูมิใจกับอดีตเมืองหลวงของไทยเรา

ที่นักประวัติศาสตร์ฝรั่งยกย่องอยุธยาว่าเป็น 1 ใน 16 เมืองใหญ่ที่สุดในประวัติศาสตร์มวลมนุษย์ (จากการศึกษาพบว่าเมื่อ 3-4 ศตวรรษก่อน กรุงศรีอยุธยาฯ เคยเป็นนครใหญ่อันดับ 1 ในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ อย่างไม่มีเมืองอื่นใดสามารถเทียบได้ในยุคนั้นและอยู่ในลำดับที่ 13 เมืองใหญ่ที่สุดในประวัติศาสตร์ 5,000 ปีของมวลมนุษย์)

มีประชากรตั้ง 1 ล้านคน (เยอะอยู่นะ) เป็นอู่ข้าวอู่น้ำ เป็นแหล่งความเจริญรุ่งเรืองสุดขีด เป็นแหล่งวิวัฒนาการทางสังคม และวัฒนธรรมหลากหลาย เป็นอู่อารยธรรมอีกแห่งหนึ่งในซีกโลกตะวันออก ศูนย์กลางศิลปะวิทยาการแขนงต่างๆ

ยุคนี้เริ่มมีการเจริญสัมพันธไมตรีกับชาติตะวันตกและชาติอื่นๆ กลายเป็นแหล่งค้าขายระหว่างประเทศ และแว่นแคว้นต่างๆ จนกระทั่งชาวต่างชาติหลายๆ ชาติในยุคนั้นขนานนามอยุธยาว่าเป็นดินแดนสุวรรรณภูมิ

น่าเสียดายว่าระยะหลังๆ ภาวะน้ำท่วมที่เกิดขึ้นที่อยุธยาทุก ๆ ปี ติดต่อกัน ซากโบราณสถานหลายแห่งทรุดโทรมเร็วกว่าปกติ เพราะแช่น้ำอยู่นาน เห็นซากปรักหักพังแล้วก็ อดคิดไม่ได้ว่า เมืองใหญ่ ๆ อย่างอยุธยาที่เคยรุ่งเรือง ยังมีวันย่อยยับ นอกจากเพราะฝีมือข้าศึกภายนอกแล้วส่วนนึงเพราะคนไทยด้วยกันเองแท้ๆ

3. กิ่งสน

กิ่งสน เป็นที่รู้จักกันดี

วิหารพระมงคลบพิตรนี่แหละของจริงสำหรับเรา เล่นเอาเลือดตกเลย ทั้งคันรถบัสฉันบาดเจ็บอยู่คนเดียว มีคนซื้อลอตเตอรี่จากที่นี่แล้วได้รางวัล 2 คน เหตุเกิดก่อนเข้าวิหารสะดุดหิน ไหว้พระแบบเลือดไหลซิบๆเลย ไม่มีใครเอาพลาสเตอร์ไปเลยจนเดินออกมาถึงร้านส้มตำไก่ย่างของมุสลิมนั่นแหละ ถึงได้พลาสเตอร์ไปปิดแผล เอาน้ำมนต์ที่บูชาจากวัดมาอาบแล้วก็สบายใจ

4. mahamettayai

mahamettayai เป็นที่รู้จักกันดี

2
    หลวงพ่อมงคลบพิตรกับหลวงพ่อโต วัดพนัญเชิง ท่านมีความศักดิ์สิทธิ์คู่บ้านคู่เมืองไทยมานาน ส่วนตัวก็นับถือ เวลาไปอยุธยา มักจะต้องไปกราบค่ะ

พุทธลักษณะท่านงดงามมาก ๆ แค่ไปนั่งมองท่านเฉยๆ ก็สบายจิต สบายใจดี อีกทั้งประวัติ ตำนานในการสร้าง และช่วงสมัยที่ไทยเสียกรุง ฯ ก็มีความมหัศจรรย์

มีเรื่องเล่าว่า.....หลวงปู่สีโห ครูอาจารย์กรรมฐานสายอาจารย์มั่นองค์หนึ่ง ซึ่งท่านมีข้อวัตรปฏิบัติที่งดงาม

ท่านได้ประจักษ์ถึงความศักดิ์สิทธิ์ สมัยที่ท่านธุดงค์ ไปอยุธยา และได้ไปพบดวงพระวิญญาณของพระเจ้าสายน้ำผึ้ง ซึ่งเป็นผู้สร้างหลวงพ่อทั้งสององค์

ขอตัดตอนที่หนังสือในเครือโลกทิพย์มาส่วนหนึ่ง พูดถึงเกี่ยวกับอยุธยา

......หลังจากนมัสการหลวงพ่อโตพระมงคลบพิตรแล้ว หลวงปู่ได้ไปท่องเที่ยวนมัสการตามสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ต่างๆ อีกหลายแห่ง

เพราะกรุงศรีอยุธยามากมายไปด้วยวัดวาอารามร้าง มีปรางค์เจดีย์โบราณที่ควรค่าแก่การสนใจ

ตลอดจนสิ่งลี้ลับ วิญญาณที่วนเวียนเฝ้าหวงแหนขุมมหาสมบัติของกษัตราธิราชเจ้า ขุมทรัพย์ของพ่อค้าวาณิช และประชาราษฏร์ที่วายชีพไปตามกฏแห่งกรรมเมื่อครั้งกรุงแตก

ได้นำข้าวของเงินทองซุกซ่อนให้พ้นจากสายตาของพม่าซึ่งมีอยู่ตามใต้ดินมากมายนับไม่ถ้วน เปรียบแล้ว อยุธยาก็คือสุสานขุมทรัพย์ในอดีต.......

5. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

คุณmahamettayai คุณกิ่งสนและทุกท่านคะ

วันก่อนนี้มากิ ได้คุยกับเพื่อนที่เป็นคนอยุธยา

ก็คุยกันเรื่องสมบัติโบราณค่ะ เพื่อนท่านนี้ มีบ้านอยุ่แถวทุ่งลุมพลีค่ะ

เขาบอกว่า มีเหมือนกัน ตอนไถนา แล้วเจอดาบโบราณโผล่ขึ้นมาให้เห็น

และก็มีชาวบ้านหลายคน ได้สมบัติโบราณไปเหมือนกัน แต่ไม่มาก

ทำให้ได้เค้าความว่ายังพอมีสมบัติโบราณที่ยังตกค้างอยู่ในผืนแผ่นดินกรุงศรีอยุธยาค่ะ

"ทุ่งลุมพลี" เป็นพื้นที่ราบลุ่มทุ่งนา ตั้งอยู่บริเวณทิศตะวันตกเฉียงเหนือของเกาะเมืองกรุงศรีอยุธยา

จึงเป็นสนามรบที่สำคัญในการทำศึกสงครามสมัยประวัติศาสตร์ที่กรุงศรีอยุธยารบกับพม่า

เรียกว่า สงครามช้างเผือก ก่อเกิดวีรกรรมทุ่งลุมพลี

นักรบแห่งกรุงศรีอยุธยาได้พลีชีพในวีรกรรมครั้งนี้

สงครามช้างเผือกส่งผลให้ชาวบ้านล้มตาย บ้านเรือน วัด เสียหายมาก

เนื่องด้วยทางไทยเสียเปรียบมาก จึงต้องยอมเป็นไมตรีกับพม่า

ทำให้ฝ่ายไทยต้องเสียช้างเผือกจาก ๒ ช้าง เป็น ๔ ช้าง

และทุกปีต้องส่งช้างให้ ๓๐ เชือก พร้อมเงิน ๓๐๐ ชั่ง

จับตัวพระยาจักรี ไปเป็นตัวประกัน

ขณะนั้นสมเด็จพระนเรศวรทรงพระชมมายุได้ ๙ พรรษา

ถูกนำเสด็จไปประทับที่กรุง หงสาวดีเพื่อเป็นองค์ประกันด้วย ในครั้งนั้นนั่นเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤศจิกายน 2013
  6. mahamettayai

2
    ทุ่งลุมพลี...ชื่อเสียงโด่งดังอยู่ค่ะ หลาย ๆที่ ที่มีข่าวว่าขุดเจอทรัพย์สมบัติโบราณทรัพย์สมบัติพวกนี้ก็ยังคงฝังอยู่ตามท้องไร่ท้องนา เพราะพอจวนตัว ข้าศึกเข้ากรุงได้ชาวบ้านก็รีบๆ ฝังๆไว้ หนีเอาชีวิตรอดให้ได้ แล้วค่อยกลับมาขุด แต่ส่วนใหญ่ก็ไม่ได้กลับมา เพราะเสียชีวิตซะก่อน

ว่าแต่ว่า ชาวบ้านเค้าไม่กลัวเจ้าของตัวจริง ตามคืนหรือไงก็ไม่รู้ ถ้าเคยเป็นของๆเค้าในอดีตชาติก็ไม่เป็นไร คงจะไม่เจอใครตามมาทวง

คิดว่าควรแจ้งกรมศิลปากรมาดำเนินการขุดค้น เพื่อเก็บรักษาไว้เป็นสมบัติชาติจะดีกว่า เพราะขนาดเจ้าหน้าที่ที่มีหน้าที่ขุดค้นทรัพย์สมบัติพวกนี้ ถ้าทำด้วยความไม่เคารพ บางทียังเจอดีเลยค่ะ

7. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

เท่าที่เขาเล่าให้ฟังนะคะ คือ สมบัตินี้จะผุดขึ้น ชิ้นสองชิ้น ตอนไถนา

และตอนปล่อยน้ำออกจากนา และเรื่องนี้ก็ไม่เป็นข่าวดังค่ะ ทำให้ทางกรมศิลป์ไม่ทราบเรื่อง

รู้กันในระดับหมู่บ้านเท่านั้น ว่าคนนี้เจอ แล้วเขาก็เก็บเอาไว้ค่ะ

สมบัติที่เจอ ที่ทุ่งลุมพลีนั้น จะเป็นดาบ และพวกอาวุธค่ะ

คาดว่าจะเป็นของนักรบไม่ชาวไทยก็พม่าค่ะ

8. Kalina

Kalina เป็นที่รู้จักกันดี

.... น่ากลัวเหมือนกันนะคะ .. เพราะเวลาทำนามันจะอันตรายได้คะ ...คงมีเอาไปขายตลาดมืด ..

9. กิ่งสน

ถ้าเขาเก็บไว้ไม่ได้คิดว่าจะเอาไปขาย เอาไว้ดูของบรรพบุรุษมันก็เป็นเหมือนเครื่องเตือนใจ พอเราสืบตระกูลไปจริงๆก็พบว่าพ่อของตา(ทวด) เขาเป็นคนอยุธยาไม่รู้หรอกนะว่าญาติอยู่แถวไหน แต่ทางที่ดีที่สุดก็นั่นแหละเอาไว้เป็นสมบัติส่วนกลางดีที่สุด จะได้เอาไว้ศึกษา แต่บางทีวาระกรรมมาถึง มันก็จะโผล่มาให้เราเห็นเพื่อที่จะให้จำได้ก่อนที่กรรมนั้นๆจะมาถึง

10. Penty

Penty เป็นที่รู้จักกันดี

เราคนสิงห์บุรีค่ะ แต่ไม่ได้อยู่อ.บางระจัน เคยไปไม่กี่ครั้ง รู้สึกไปแล้วขนลุก หดหู่เศร้าๆ เคยมีผู้ใหญ่เล่าให้ฟัง ถ้าใครไม่อยากเป็นทหาร ช่วงที่ต้องเกณฑ์ทหารน่ะค่ะ ให้ไปบนหาบน้ำตรงบ่อน้ำศักดิ์สิทธิ์น่ะค่ะ อาจจะ 200 300 รึ 500 หาบ เพราะวีรชนชาวบ้านบางระจันพวกท่านไม่ชอบทหารน่ะค่ะ คงเป็นเพราะไม่ยอมส่งปืนใหญ่หรือกำลังพลมาช่วยชาวบ้าน ตอนนี้ไม่ได้ไปเลย ไม่รู้บรรยากาศเปลี่ยนไปแค่ไหน

11. teww

teww เป็นที่รู้จักกันดี

วัดพระศรีสรรเพชรเคยไปมาหลายครั้งแล้วค่ะ
    มีครั้งหนึ่งไปถึงก็บ่ายใกล้เย็นแล้ว เดินสองคนกับเพื่อน พอจะกลับ กลับหาทางออกจากวัดไม่เจอ แปลกดี และตกใจเล็กน้อย
    โชคดี เดินไปเจอฝรั่ง เดินตามเค้าออกมาจากวัดได้ เลยรอดตัวไป ไม่งั้นคงเดินหลงอยู่ในนั้นถึงเช้าเลย
    ใครไม่เคย ก็ลองไปเดินช่วงเย็นๆใกล้เขาปิดนะคะ

12. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

จริงๆ เวลาไปพระนครฯ เหมือนได้กลับบ้านค่ะพี่
    แต่จะรู้สึกเหงาๆ เศร้าๆ โหยหา
    ไม่เคยรู้สึกว่ากลัวค่ะ...แม้ว่าเป็นแค่ความรู้สึก
    แต่เป็นความรู้สึกที่คุ้นเคย
    ^^ สงสัยติงต้องไปทานยาแล้วค่ะ...

13. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เป็นไรค่ะ ไม่รู้สึกว่าแรงสักนิด ผมตั้งๆ ก็ดูดีนะคะ ไม่ต้องเสียเงินเข้าร้านทำผม:cool::cool::cool:

14. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005

เรื่องหาทางออกไม่เจอนี่.....เจอมาแล้ว ครับ

หลายปีก่อนไปหล่อพระวัดหน้าวัว อ.บางปะหัน โดยรับแม่ชี
    ที่วัดประดู่ทรงธรรมไปด้วย โดยออกไปทางหลังวัดผ่านไปทางวัดดุสิต
    ข้ามทางรถไฟแล้วตัดออกสายเอเซีย

ขากลับก็จะเข้าทางเดิม วนรถอยู่ 2 รอบ หาทางที่เคยออกไม่เจอ
    เผลอไปเข้าอีกทางหนึ่ง ไปออกตรงเพนียดคล้องช้าง
    เลยไปแวะดูช้างที่อยู่ในนั้นสักหน่อย

ไปเจอช้างใหญ่เชือกหนึ่งโดนล่ามโซ่ไว้โดยลำพัง
    พอดีนึกขึ้นได้ว่ามีกล้วยจากโต๊ะบวงสรวงมาด้วย
    เลยส่งให้กิน ช้างนั้นท่าทางดีใจ ยกงวงไหว้แล้วหยิบกล้วยเข้าปาก

เจ้าของช้างพาพวกวิ่งหน้าตั้งเข้ามาหา
    เพราะเห็นคนชุดขาว 4 คน มาที่ช้างตัวสำคัญ
    แล้วบอกว่าตัวนี้เป็นช้างพลายกำลังจะตกมันเลยต้องมาล่ามไว้
    นึกว่าคงต้องทำร้ายพวกคุณแน่ๆ เพราะขนาดควาญเองยังต้องอยู่ห่างๆ

พวกเราก็ไม่คาดคิด เพราะช้างนั้นก็ดูเป็นปกติไม่มีท่าทีดุร้ายแต่ประการใด
    ก่อนจากเราก็ตั้งจิตอุทิศบุญกุศลที่ทำในวันนี้ให้ทุกชีวิตในที่นั้น

ต่อมาได้ถามเรื่องนี้กับพราหมณ์ผู้รู้ ท่านบอกว่าที่เพนียดมีช้างสำคัญ
    ล้มมามากมายในอดีต แต่คงไม่มใครอุทิศบุญให้เลยให้เทวดาไปตามพวกเรามา
    ให้อนุโมทนาบุญ จึงเกิดเป็นประสพการณ์ที่ว่านี้

15. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ผมตั้งน่ะไม่เป็นไรหรอก ครับ

แต่ตั้งแล้วไม่ลู่ลงแล้วพาลจะร่วงนี่สิ ครับ
    น่าวิตก....ยิ่ง

16. น้องใหม่ 2008

น้องใหม่ 2008 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2014
    ผมไปมาแล้วครับ วัดโพธิ์เก้าต้น ไปกราบหลวงพ่อธรรมโชติด้วย ไม่น่ากลัวเหมือนได้เจอเพื่อนเก่าที่อยู่ที่นั่น อยากไปอีก แต่ผมดูหนังหรืออ่านนิยายที่มีเรื่องเกี่ยวกับชาวบ้านบางระจันไม่ได้เลยครับ ยังกับอยู่ในเหตุการณ์เสียเอง ขนลุกขนชัน น้ำตาร่วง สงสารพวกชาวบ้านมากๆ

17. กิ่งสน

เข้าเว็บพลังจิต เพราะเริ่มเรื่องจากประวัติศาสตร์ที่ไม่ได้จารึก ก็ทำให้รู้มากขึ้น ไม่ใช่เพราะฟังโดยเล่าสืบต่อกันมา ทุกคนก็ต้องใช้วิจารณญาณของตนเอง เคยไปพม่าเขาก็บอกว่าเขาคือสุวรรณภูมิ เขาไม่ได้เอาทองของไทยไป ทองเจดีย์ชเวดากองเป็นของเขา เราก็ไม่รู้สินะ แต่ที่สังเกตคือกฎหมายบ้านเขาแรงมาก ไม่มีขโมย แล้วตู้บริจาคเงินก็ไม่ต้องใส่กุญแจเหมือนบ้านเรา แต่ตอนนี้อาจเปลี่ยนไปแล้วก็ได้ ตอนไปหงสาวดีก็จะมราบว่าพวกยะไข่เผาพระราชวังบุเรงนอง แต่พระธาตุมุเตาก็ยังคงอยู่ คือเผาวังนี่ก็ต้องจริงเพราะเขาต้องการตัดรากถอนโคนเรา แล้วที่เจดีย์ชเวดากองก็พบโบราณวัตถุจากเขมรบ้าง ไทยบ้าง ที่ยึดไป แต่ชเวดากองก็ยิ่งใหญ่จริง ช่วงเย็นชาวพม่าก็มาสวดมนต์ทำสมาธิที่วัดกันเยอะ ไกด์ของเราเป็นไทยใหญ่เกลียดพม่า แต่เขาก็เล่าเรื่องพระพุทธทองคำของเขาที่อังกฤษขนไปทำให้สมเด็จพระราชินีปวดหัวจนอังกฤษต้องเอามาคืน
    เราก็มาคิดนะว่าถึงใครเป็นเจ้าของเก่าอะไร แต่ก็ไม่ควรยึดติดไว้เป็นสมบัติชาติให้คนศึกษาดีกว่า