::: วรวุฒิคุณอนุสรณ์ ประวัติและวัตถุมงคลหลวงปู่ครูบาอิน อินโท ครูบาฟ้าหลั่ง :::

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wannabexcite, 19 มกราคม 2009.

1. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2006
    สวัสดีครับคุณหมู

มีข่าวดีให้คุณหมูครับ
    เดี๋ยววันนี้ผมจะไปส่งไปรษณีย์...
    มีของคุณหมู 1 ซองเล็กๆ ครับ
    ซองเล็กๆ นะครับ... สำหรับพระองค์เล็กๆ
    แต่จะเปนอะไร เด๋วก้อทราบเองคับ อิอิ....

เรื่องกระทู้สมัครสมาชิก
    เพื่อความสะดวก ก็คงจะสมัครสมาชิกพรีเมี่ยมไปเลย
    จะได้ช่วยสนับสนุนทางเวปเค้าด้วยครับ...
    เพราะขอใช้พื้นที่ มานานหลายปีแล้ว
    ถือว่าช่วยๆ กัน ก้อดีครับ

ธีระยุทธ

2. THANARATH 2010

THANARATH 2010 เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2010
    ขอขอบคุณพี่ไก่มาก ครับรบกวนพี่บ่อยเหลือเกินเกรงใจพี่จังเลย สวัสดีครับ...

3. 3b

3b สมาชิกใหม่

สวัสดีครับพี่ไก่
    ผมเองบีมที่โทรไปคุยกับพี่ตอนกลางวันแล้วตังค์หมดที่พี่โทรกลับวันนี้พี่คงเสียค่าโทรศัพท์ไปเยอะ555555555
    ยินดีที่ได้รู้จักพี่และเป็นลูกศิษย์ที่เคารพ บรมครูหลวงปู่ครูบาอิน อินโท เช่นเดียวกันครับพี่

ภาพเหรียญชะยะมังคะลัง เนื้อเงินเดี๋ยวไว้ผมจะถ่ายภาพลงให้ดู...ให้พี่ฟันทงคร้าบบ
    นับถือ
    บีม

4. 3b

3b สมาชิกใหม่

ขอลงเหรียญหลวงปู่อินทร์ที่บูชาไว้แบ่งกันชมครับ

รบกวนพี่ไก่ดูให้ด้วยครับ
    นับถือ
    บีม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      853.9 KB
      เปิดดู:
      78
      ขนาดไฟล์:
      811.5 KB
      เปิดดู:
      85
      ขนาดไฟล์:
      810.5 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      794.5 KB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      820.2 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      804.6 KB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      805.5 KB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      802.7 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      870.4 KB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      830 KB
      เปิดดู:
      56
  5. mrdon

mrdon เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับวันนี้ ผมได้รับพระพร้อมผ้ายันต์แล้วครับ ขอบคุณและขออนุโมทนาบุญด้วยครับ:cool:

6. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

(deejai) อะไรหนอ หรือว่าจะเป็นจริง ^_^
    ก็ดีครับพี่สมัครสมาชิกแล้วก็สบายใจกันกันทั้ง 2 ฝ่าย ส่วนค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้นก็มาให้น้องๆ พี่ๆ ช่วยกันนะครับ จะได้ไม่หนักพี่คนเดียว

แจกเหรียญน้ำมนต์รุ่น 4 รูปลักษณ์หลวงปู่เทพโลกอุดร ครับ
    แจกเหรียญน้ำมนต์รุ่น-4-รูปลักษณ์-หลวงปู่เทพโลกอุดร-ครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

7. THANARATH 2010

THANARATH 2010 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยหนึ่งคนครับพี่ไก่...ว่าแต่วันนี้มีข่าวดีสำหรับผมใช่ก่อ..

อะไรหนอ หรือว่าจะเป็นจริง ^_^
    ก็ดีครับพี่สมัครสมาชิกแล้วก็สบายใจกันกันทั้ง 2 ฝ่าย ส่วนค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้นก็มาให้น้องๆ พี่ๆ ช่วยกันนะครับ จะได้ไม่หนักพี่คนเดียว

8. จิรัฏฐ์

จิรัฏฐ์ เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2006
    สวัสดีครับคุณธีระยุทธ ผมได้รับพระที่ร่วมบุญทุนการศึกษาแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

9. THANARATH 2010

ผมขอขอบคุณมากครับพี่ไก่ที่เป็นธุระให้ ... ขออนุโมทนาครับ

10. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007

ได้รับวัตถุมงคลที่จัดส่งมาแล้วครับ

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญด้วยครับ

11. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับพี่ๆ น้องๆ ทุกท่านด้วยครับ
    สำหรับท่านที่ล่าช้า ก็ต้องขออภัยด้วยครับ
    หากมีโอกาส ฝากประชาสัมพันธ์ ทุนการศึกษานี้ต่อๆ ไปด้วยนะครับ

วันอาทิตย์นี้ ผมมีนัดกับน้อง 2 คน
    ที่กำลังจะรับปริญญาที่ ม.แม่โจ้เชียงใหม่ กับ ม. แม่โจ้แพร่ (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ)

น้องทั้งสองคน ได้รับการสนับสนุนทุนการศึกษาจากกองทุนครูบาอิน
    ทั้งจากทุนที่เราแจกทุกปีในงานวันกตัญญู
    และเงินสนับสนุน จากพระอาจารย์เอง ที่ส่งเสียให้เรียนจนสำเร็จการศึกษา
    แล้วผมจะนำบทสัมภาษณ์มาให้ทุกท่านร่วมอนุโมทนาด้วยครับ

ธีระยุทธ

12. wannabexcite

สวัสดีครับคุณบีม

เหรียญชยมังคะลัง เป็นเนื้องเนครับ เก็บให้ดีนะครับ สร้างเพียงแค่ร้อยเหรียญเท่านั้นครับ
    เหรียญรุ่นลายเซนต์ก็เป็นเนื้อเงิน

เหรียญรุ่นโรงเรียนสองแคว ก็เป็นอีกรุ่นหนึ่งที่ผมชอบเป็นการส่วนตัว
    ด้วยรูปทรงระฆัง ที่ถอดแบบมาจากเหรียญครูบาเจ้าศรีวิชัย ปี 16
    สวยสมบูรณ์ทุกเหรียญครับ

ธีระยุทธ

13. anoldman

สาธุๆ

สวัสดีครับพี่ไก่
    น่าภูมิใจกับทุนการศึกษา ที่ได้สร้างบุคลากรที่มีคุณภาพให้กับประเทศจริงๆ ^_^

ได้รับพระแล้วครับ (ขนาดเหมาะกับสาวๆ จริงๆ)ขอบคุณพี่ไก่จริงๆ เลยแม้นจะอยู่ไกลหลวงปู่ แต่ศรัทธาก็ใจถึงใจ โดยมีพี่ไก่อนุเคราะห์ ขอบคุณครับ ^_^

แจกเหรียญน้ำมนต์รุ่น 4 รูปลักษณ์หลวงปู่เทพโลกอุดร ครับ
    แจกเหรียญน้ำมนต์รุ่น-4-รูปลักษณ์-หลวงปู่เทพโลกอุดร-ครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

14. wannabexcite

สวัสดีครับคุณหมู

ผมตั้งใจว่าจะส่งพระ "องค์เล็กๆ" นี้ ไปตอบแทนน้ำใจ "พระยอดธงหลวงพ่อคูณ"
    ตั้งใจไว้นานแล้ว แต่ติดนู่น ลืมนี่ จนยืดยาวมานับเดือน
    หวังว่าคงไม่นานเกินรอนะครับ

ธีระยุทธ

15. anoldman

สาธุๆ

ได้สมใจอย่างนี้ไม่มีอะไรนานเกินรอครับ คุ้มค่าการรอคอยครับพี่ไก่ ^_^

แจกเหรียญน้ำมนต์รุ่น-4-รูปลักษณ์-หลวงปู่เทพโลกอุดร-ครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

16. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    คุณธีระยุทธครับ ผมขอร่วมทำบุญทุนการศึกษา 500 บาท 1 ทุนครับ ขอบูชา่พระคุณหลวงปู่ครูอินครับ โอนแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ

17. wannabexcite

อนุโมทนาบุญด้วยครับ...

18. wannabexcite

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

รูปเหรียญเนื้อต่างๆ ครับ

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

รายละเอียด...

ด้านหน้าเหรียญ เป็นรูปหลวงปู่ครูบาตั๋นครึ่งองค์

มีข้อความว่า "หลวงปู่ครูบาตั๋น ปญฺโญ"
    ด้านซ้าย มีข้อความว่า "มงคลอายุ ๘ รอบ ๙๖ ปี"
    ด้านขวามือ มีข้อความว่า "สำนักสงฆ์ม่อนปู่อิ่น พ.ศ.๒๕๕๒"
    ด้านบนเปนคาถาประจำองค์ของหลวงปู่ครูบาตั๋น เรีกยว่ากำเมตตาธรรม
    "เมตตายะมาโน อะนุธัมมะรักขันติ"

ตอกโค้ต "ม" ล้านนา และตอกหมายเลข 3 หลัก

ด้านหลังเหรียญ
    ตรงกลางเป็นยันต์คาถาพระเจ้าชนะมาร กลวิธีการลงอักขระแบบม้าเต้นของล้านนา
    เป็นเดช มหาอำนาจ คุ้มกันภยันตรายต่างๆ ไม่ให้มาแผ้วพาน
    สลับยอดของยันต์แต่ละด้านด้วยข้อความว่า "ต. ยางคาม อ.ดอยหล่อ จ.เชียงใหม่ ๑มกราคม ๒๕๕๓"
    ล้อมรอบด้วย พระคาถา หนูกินนมแมว ซึ่งเป็นคาถาด้านเมตตามหานิยม
    และล้อมรอบวงนอกด้วย ๑๒ นักษัตร ๑๒ ราศี ตามระบบความเชื่อของล้านนา
    ซึ่งจะใช้สัญลักษณ์เป็นปีช้าง แทนปีกุน

เหรียญรุ่นนี้นอกจากจะใช้ชนวนมวลสารเก่าตกทอดมาตั้งแต่สมัยหลงปู่ครูบาอินแล้ว
    ยังมีมวลสารและแผ่นพระยันต์ใหม่ๆ หล่อหลอม (ที่วัด)
    ก่อนส่งไปให้โรงงานนำไปหลอมหลวมกับโลหะหลักแต่ละเนื้อ
    ก่อนจะปั๊มออกมาเป็นเหรียญ

จะมาว่ากันถึงพระยันต์สำคัญๆ กันสักเล็กน้อยครับ
    ส่วนใหญ่แล้วชื่อพระยันต์เหล่านี้เป็นชื่อเรียกตามภาษาล้านนา
    พี่ๆ เพื่อนๆ ที่อ่านอาจจะไม่ค่อยคุ้นหูกับชื่อพระยันต์เหล่านี้

ขอยกตัวอย่างพระยันต์ต่างๆ ตามที่ได้เรียนสอบถามพระอาจารย์อินทรมาก่อนครับ
    เดี๋ยวจะมาว่ากันที่เกล็ดเล็กเกร็ดน้อยของแต่ละพระยันต์

มวลสารหลักคือ แผ่นทองลงอักขระโดยหลวงปู่ครูบาตั๋น ปญฺโญ และ ชนวนแผ่นทองลงอักขระของครูบาอาจารย์ รวมทังแผ่นพระยันต์โบราณล้านนาจำนวนมาก อาทิเช่น หัวใจพระเจ้าชนะมาร ยันต์หนูกินนมแมว เสือกินนมวัว หัวใจธรณีสารหลวง ยันต์พระเจ้าหลีกเคราะห์ ยันต์ก๋าสะท้อน ยันต์พรหมสี่หน้า ยันต์พระเจ้าเก้ากุ่ม ยันต์พระเจ้าลดเคราะห์ ยันต์พระเจ้าเบ่งฤทธิ์ ยันต์นกเอี้ยงคำ ยันต์ก่าตู้ ยันต์คลาดแคล้ว ยันต์เภตศาสตรา ยันต์ฤาษีย้ายรูป ยันต์ฟ้าฟีก ยันต์ไก่แก้วกุ๊กลูก ยันต์นกกระถัวหมู่ ยันต์คาถาฝนแสนห่า ยันต์อิติปิโสแปดทิศ กระทู้เจ็ดแบก นารายณ์คอนจักร นารายณ์พลิกแผ่นดิน นายราณ์แปลงรูป อิติปิโสถอยหลัง ยันต์มหาเสน่ห์ ยันต์พญานกการเวก ยันต์พญาหมีคำ มนต์ช้างโขลง มนต์จินดามณี ยันต์จั๊กกิ้มตั๋วผู้ จั๊กกิ้มตั๋วแม่ ยันต์บัวคำเก้ากาบ ยันต์ไจยะเบงชร คาถาเวสสุวรรณ หัวใจพระคาถา อาทิเช่น หัวใจสับผิด หัวใจทรหด หัวใจศีล หัวใจนิ้วมือคำ หัวใจปัดมนต์ดำ หัวใจราชสีห์ หัวใจมหานิยม หัวใจโจร หัวใจผีเบื่อ หัวใจปีหัวใจเดือนหัวใจวัน หัวใจลิงลม หัวใจกรณีน์ หัวใจธาตุทั้งสี่ หัวใจพระสูตร หัวใจมโหสถ หัวใจวิปัสสี หัวใจพญางู หัวใจมนุษย์ หัวใจบุรุษและหัวใจสตรี เป็นต้น...

หลายๆ พระยันต์ที่ว่ามานี้ มีประวัติอุปเท่ห์การใช้ที่น่าสนใจ
    อย่างเช่ยน หัวใจสับผิด... ครูบาอาจารย์ในอดีต ท่านจะลองเสกข้าวสารด้วยพระคาถานี้
    แล้วโปรยให้ไก่จิก ถ้าไก่จิกข้าวสารไม่ถูก ก็แสดงว่าสำเร็จวิชานี้ ใช้ทางด้านแคล้วคลาด

หัวใจโจร และหัวใจผีเบื่อ... คาถาสั้นๆ แต่มีฤทธิ์กันภูติผี สิ่งชั่วร้าย
    คนขี้กลัวผี ควรจะได้ศึกษาไว้... หัวใจฝนแสนห่า หลวงปู่เขียนโน้ตไว้ว่าให้สวดภาวนาทุกวัน
    ไก่แก้วกุ๊กลูก นกกระถัวหมู่ นี่เป็นยันต์ด้านโภคทรัพย์ เมตตามหานิยม

ไจยะเบงชร ฟ้าฟีก เวสสุวรรณ บัวคำเก้ากาบ พระยันต์เหล่านี้หลวงปู่ใช้บ่อยๆ

สรุปก็คือว่า เต็มไปด้วยพระยันต์ล้านนามากมายหลายแบบ พุทธคุณหลายด้านด้วยครับ

พิธีอธิษฐานจิตปลุกเสกเหรียญรุ่นนี้ครับ

๑. นำเข้าร่วมพิธีพุทธาภอิเษกวัตถุมงคลของวัดปากทางเจริญ อ.ดอยหล่อ จ.เชียงใหม่ ซึ่งมีพระเถราจารย์ร่วมปลุกเสก อาทิเช่น พระครูประจักษ์ธรรมวิจารณ์ (ครูบาข่าย ขตฺติโย) วัดหมูเปิ้ง พระครูบวรสุขบท (ครูบาสุข ชาตสุโข) วัดป่าซางน้อย พระครูโสภณสารคุณ (ครูบาบุญมา ตโมนุโท) วัดศิริชัยนิมิตร (กิ่วแลป่าเป้า) พระครูอรรถกิจจาทร (ครูบาอุ่น อัตถกาโม) วัดโรงวัว (ขอติดเรื่องวันที่ไว้ก่อนครับ... จดไว้ที่ไหนไม่รู้)

๒. นำเข้าร่วมพิธีอธิษฐานจิตวัตถุมงคลรุ่น ๘ รอบ ของหลวงปู่ครูบาตั๋น ปญฺโญ สำนักม่อนปู่อิ่น ในวาระวันมหามงคลเป็งปุ๊ด (วันเพ็ญที่ตรงกับวันพุธ) วันที่ ๒๘ เมษายน ๒๕๕๓ โดยมีพระเถราจารย์ที่ร่วมพิธีอธิษฐานจิต ได้แก่ พระครูโสภณสารคุณ (ครูบาบุญมา ตโมนุโท) วัดศิริชัยนิมิตร (กิ่วแลป่าเป้า) พระครูพิมลธรรมรัต (ครูบาตั๋น เตชธมฺโม) วัดย่าพาย พระครูโพธิโสภณ (ครูบาศรีวัย โพธิวํโส ) วัดหนองเงือก พระครูอรรถกิจจาทร (ครูบาอุ่น อัตถกาโม) วัดโรงวัว พระครูปัญญาวราภรณ์ (ครูบาแก้ว ปญฺญาวฑฺฒโณ) วัดศรีชุม ประธานจุดเทียนชัย

๓. หลวงปู่ครูบาตั๋นอธิษฐานจิตปลุกเสกเดี่ยวตลอดไตรมาส
    <!-- google_ad_section_end -->

เพิ่มเติมครับ...

กับผ้ายันต์รอยมือหลวงปู่ครูบาตั๋น สำนักสงฆ์ม่อนปู่อิ่น
    และผ้ายันต์ หลวงปู่ครูบาดวงดี วัดบ้านฟ่อน

ซึ่งมอบกับ ผู้ร่วมบุญ ทุกรายการ

และ ผ้ายันต์รอยเท้า หลวงปู่ครูบาจันทร์แก้ว วัดศรีสว่าง (วัวลาย)
    ซึ่งจะมอบให้กับผู้ร่วมบุญ 50 ท่านแรก (มีจำนวนจำกัดครับ)

ผ้ายันต์ทั้งสามแบบนี้ ได้รับความอนุเคราะห์จาก ผศ.วิทยา วราสวัสดิ์
    ซึ่งท่านได้สร้างถวาย พระเถราจารย์ทั้งสาม
    และได้มอบจำนวนหนึ่งให้แก่พระอาจารย์อินทร เพื่อนำมาร่วมบุญในครั้งนี้

ผ้ายันต์ทุกผืน จะมีตราปั๊มของท่านอาจารย์วิทยา ไว้เป็นสัญลักษณ์ครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

19. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    ครบรอบ ๑๐๘ ปี ชาตกาลหลวงปู่ครูบาอิน อินโท บ่แจกอะไรบ้างหรืออ้ายไก่ อิอิ

20. wannabexcite

อืม..... น่าคิด....
    ปีนี้น่าจะ ๑๐๙ แล้วครับ...

ที่จริงตั้งใจทำไว้แล้ว แต่จะแจกนู่น งานวันที่ ๑๒ เมษา ที่จะถึงนี้ครับ
    มีพี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยกันทำหลายคน

ลองดูรูปต้นแบบก่อนนะครับ...

จะพิมพ์เป็นผ้ายันต์ครับ....
    พระยันต์ต่างๆ ที่นำมาผูกเป็นผ้ายันต์นี้
    เป็นลายมือของหลวงปู่ครูบาอิน "แท้ๆ"
    ที่คัดลอกมาจากปั๊บ สมุดจดพระยันต์คาถา

อาจจะเรียกได้ว่าเป็นผ้ายันต์ "ลายมือ" ของหลวงปู่ รุ่นแรก รุ่นเดียวจริงๆ
    เพราะผ้ายันต์อื่น ๆ (ไม่นับที่เขียนมือให้กับลูกศิษย์เฉพาะคน)
    ก็ยังไม่มีผ้ายันต์รุ่นไหนที่เป็นลายมือของหลวงปู่ทั้งหมด

พิมพ์เสร็จวันสองวันนี้ครับ
    จะได้ขอเมตตาหลวงปู่ตั๋น อาจารย์ทอง ครูบาบุญมา ครูบาดวงดี ฯ อธิษฐานจิต
    ก่อนจะแจกช่วงงานวันกตัญญูครับ....

วาระนี้ ไม่ธรรมดา แน่นอนครับ

ธีระยุทธ