ร้านธรรมลิขิต พุทธคุณจากอริยสงฆ์มากมาย เชิญแวะชม สัมผัสญาณบารมีได้ ณ บัดนี้

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 27 พฤษภาคม 2013.

1. -Sapphire-

-Sapphire- เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2013
    จององค์นี้ได้รึป่าวครับไม่ทาาบว่ามีใครจองแล้วยัง

2. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

ปฐมบท ครั้งที่หนึ่ง อุดมการณ์แห่งแผ่นดิน

เด็กชายชาวนา นาม นอ ชื่อที่พ่อแม่ตั้งให้ เพราะเขาเกิดมาแล้วมีตุ่มที่เป็นเหมือนกระดูกบริเวณขมับด้านขวา
    เจ้านอ เป็นเด็กที่ไม่พูด พูดน้อย แต่แววตาของเขา มีประกายแปลก ๆ มาแต่แรกเกิด
    เจ้านอ อาศัยอยู่กับพ่อและแม่ ทำไร่ ไถนา
    เมื่อเสร็จภาระกิจ เจ้านอมักจะไปนั่งที่ชายทุ่ง และมองออกไปยังขอบฟ้า อันไร้ขอบเขต ไม่มีใครรู้ว่า มันมองอะไรที่สุดขอบฟ้า

สงครามช้างเผือก ได้สะเทือนแผ่นดิน ขึ้นแล้ว กองทัพพม่า นับหมื่น หลายหมื่น กรีฑาทัพเข้ามา หมายชิงเอาดินแดน

เจ้านอ หายออกไปจากบ้าน ตั้งแต่ได้ทราบข่าวทัพพม่า
    ไม่มีใครรู้ว่ามันหายไปไหน
    ไปอยู่กับใคร

ในปลายปีนั้นเอง มีข่าวมาเข้าหูของพ่อและแม่ของเจ้านอว่า
    ศพเด็กไร้ญาติคนหนึ่ง กำลังจะเผาที่วัดแถวอาณาจักรล้านช้าง ซึ่งอยู่ห่างจากบ้านของพ่อและแม่ ไปอีกฟากเขาหนึ่ง
    สิ่งที่พ่อและแม่ของเจ้านอ ฟังแล้ว ถึงกับทรุดลงก็คือ เด็กหนุ่มคนนี้ มีลักษณะประหลาด ตรงที่มีกระดูกงอกออกมาตรงขมับ

" ลูกข้า " เสียงอันสะอึกสะอื้นของผู้เป็นพ่อและแม่ ที่แหบเครือ
    เพราะไม่คิดเลยว่าลูกของตน จะเป็นเช่นนี้

คนที่นำข่าวมาเล่า มันบอกว่า เจ้านี่ มันแปลก เวลาเกิดศึกกัน เขาก็พากันหนี
    แต่มันกลับไปคอยแอบอยู่ข้าง ๆ ทางเดินเคลื่อนทัพของพวกหม่อง( คำเรียกขานพม่า)
    หลายครั้ง ที่เกิดไฟไหม้ขึ้นในกองทัพพวกนั้น ไม่มีใครร้้ว่าเกิดอะไรขึ้น
    แต่สุดท้าย ไอ้หม่องมันจับได้ว่า ไอ้เจ้านี่ แอบเข้ามาในกองทัพ และ จุดไฟเผา มันถูกจับและทรมาน โดยผูกกับม้า แล้วลากไปรอบ ๆ ค่ายกองทัพ
    มันไม่ปริปากร้องขอชีวิต และ มันก็ไม่ตาย
    พวกหม่อง จับมันไปขังไว้ ให้อดข้าว อดน้ำ 3 วัน 3 คืน
    คืนสุดท้าย เมื่อเห็นว่ามันยังไม่ตาย ก็นำร่างที่หมดเรียวแรง โยนใส่ในกองฟางแล้วจุดไฟเผา

พวกไอ้หม่องมันพากันโจษจันว่า อ้าวเด็กนี่แปลก ไม่เคยได้ยินเสียงร้องขอความปราณี ขอชีวิต แม้แต่โดนจุดไฟครอก มันก็ยังยืนขึ้น จนไฟลุกท่วมตัว จนร่างมันทรุดลง

มันเป็นใครกันนะ จึงมีจิตใจแข็งแกร่งเช่นนี้

3. ธรรมลิขิต

รับทราบครับ ยังไม่มี ครับ กรุณายืนยันอีกครั้งนะครับ ว่า ต้องการจอง

4. orrachoun

orrachoun เป็นที่รู้จักกันดี

คุณธรรมลิขิต ยังคง Update ไม่ถูกต้องครับ
    ที่ถูกต้องที่ผมโพสจองไว้คือ
    ประภามณฑลองค์ที่ 10
    เม็ดกระดุม มงกุฎพระพุทธเจ้า องค์ที่ 11 ครับ

5. ธรรมลิขิต

ขอบคุณครับ สรุปผิดจริง ๆ แก้ไขให้แล้วครับ
    แต่ที่องค์พระ ถูกต้องครับ
    ทุกสิ่ง ยังคงเป็นไปตามเจตนารมณ์ของคูณทุกประการครับ

ขอบคุณอีกครั้ง ครับ ที่ช่วยตรวจสอบให้

6. -Sapphire-

จองครับองค์ที่14

7. ธรรมลิขิต

ปฐมบท ครั้งที่สอง อุดมการณ์แห่งแผ่นดิน

หลังจากร่างของ เจ้านอ กลายเป็นเถ้าถ่านไป
    แต่ดวงจิตของมัน ยังคงวนเวียนอยู่ในแถบบริเวณอาณาจักรล้านนา
    พลังแห่งดวงจิตกล้าแข็ง และ ปักหลักอยู่เช่นนั้น

ในยุคที่เกิดสงครามขึ้น แผ่นดินลุกเป็นไฟ
    เทวา อารักษ์ หมดวาระในการปกป้อง
    มีแต่ดวงจิต ดวงนี้ ที่ยังคงรอเวลา ที่จะได้กลับมาสู่ร่างอีกครั้ง
    ด้วยพลังแห่งอุดมการณ์

ผ่านไป 50 ปี สงครามยุติแล้ว เจ้านอก็ไม่ได้อยู่ณดินแดนนั้น แต่ล่องลอยไปสู่วาระกรรม
    มันไม่เคยทำกรรมที่เป็นบาป
    มันเป็นพรหมจรรย์
    มันมีศีล มีสัจจะ

สวรรค์ ชั้น ยามา ฯ คือที่พำนัก ของเทพบุตร นาม นรดี
    ผู้ที่พระสยามเทวาธิราช ได้มอบหมายหน้าที่ให้ดูแล ความอุดมสมบูรณ์ ของดินฟ้า อากาศ บนแผ่นดิน ให้เป็นไปตามฤดูกาล

" หัวใจของข้า ไม่เคยมีความสุข " นรดี ยังไม่ลืม กลิ่นไอของแผ่นดิน
    ข้าแต่ พระพุทธองค์ ข้าขอตั้งจิตอธิษฐาน ขอให้ข้าได้กลับไปเกิด
    และได้รักษาแผ่นดินที่ข้ารักนี้ ในเร็ววันด้วยเถิิด

เวลาผ่านไปเร็วนัก

คืนหนึ่ง ริมแม่น้ำเจ้าพระยา ฝ่งธนบุรี เด็กชายน้อยกำเนิดขึ้น
    ในคืนที่ดวงจันทร์ สว่างเพียงครึ่งดวง

วาระที่สองเริ่มต้นแล้ว ช่วงนั้น เป็นช่วงที่กำลังจะหมดแผ่นดินธนบุรี

ทางฝั่งกรุ่งเทพ กำลังสถาปนาราชวงษ์ใหม่ขึ้น

เวลาผ่านไป เกือบ 10 ปี

สงครามบนแผ่นดิน เริ่มอีกแล้ว สงคราม 9 ทัพ

8. ธรรมลิขิต

ขอยกเลิการยืนยันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2013
  9. ธรรมลิขิต

สรุปการจอง

คุณ nuttalin
    พระร่วงครองเมืองทรงใบมะขาม องค์ที่ 2
    ประภามณฑล องค์ที่ 9
    เม็ดกระดุม องค์ที่ 5
    มหาอุตม์ องค์ที่ 6

คุณ g-paragon
    พระร่วงเทพอวตาร องค์ที่ 4
    เม็ดกระดุม มงกุฎพระพุทธเจ้า องค์ที่ 7

คุณ ไกร6914
    เม็ดกระดุม มงกุฎพระพุทธเจ้า องค์ที่ 10 (โอนแล้ว)
    เม็ดกระดุม มงกุฎพระพุทธเจ้า องค์ที่ 1

คุณ thavornsiripat
    ประภามณฑล องค์ที่ 11
    เม็ดกระดุม มงกุฎพระพุทธเจ้า องค์ที่ 2

คุณ cunchit99
    ประภามณฑล องค์ที่ 12 โอนแล้ว

คุณ WINBUSS
    พระร่วงครองเมือง องค์ที่ 3
    ปิดตา องค์ที่ 5
    ประภามณฑล องค์ที่ 14
    ประภามณฑล องค์ที่ 16

คุณ ภคทัศ
    เม็ดกระดุม มงกุฎพระพุทธเจ้า องค์ที่ 8

คุณ ชาวประมง
    เม็ดกระดุม มงกุฎพระพุทธเจ้า องค์ที่ 3

คุณ Mind Stone
    เม็ดกระดุม มงกุฎพระพุทธเจ้า องค์ที่ 9 โอนแล้ว

คุณ anananananan
    เม็ดกระดุม มงกุฎพระพุทธเจ้า องค์ที่ 12

คุณ orrachoun
    เม็ดกระดุม มงกุฎพระพุทธเจ้า องค์ที่ 11
    ประภามณฑล องค์ที่ 10

คุณ SWATlight
    เม็ดกระดุม มงกุฎพระพุทธเจ้า องค์ที่ 13

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2013
  10. ธรรมลิขิต

เมื่อมาถึงตรงนี้ รายละเอียดบางอย่าง เกี่ยวข้องกับประวัติศาสตร์ และ ไม่ได้ถูกเปิดเผย จึงต้องส่งตรงให้คุณ sod 2499 ทาง pm

แต่จะสรุปย่อให้ท่านที่ติดตามได้ทราบคือ

เขาได้เข้าไปร่วมในสงคราม 9 ทัพ เป็นทหารอาสาสมัคร โดยไปประจำที่ฝั่งตะวันตก ทางจังหวัดกาญจนบุรี
    เขาเสียชีวิตในการรบ

เว้นระยะการเกิด หลายสิบปี

เข้าสู่รัชสมัยของล้นเกล้าพระปิยมหาราช

เด้กข้างวัง เขาถูกเรียกเช่นนั้น

เกิดและเติบโต

จนถึงเวลาที่กองเรือฝรั่งเศส แล่นเข้ามาในแม่น้ำเจ้าพระยา

เกิดเหตุบางอย่าง ที่ทำให้เรือลำใหญ่ ต้องลงมาซ่อมใต้ท้องเรือ

และพบศพของหนุ่มคนหนึ่ง กับไม้ขอนใหญ่ ที่เข้าไปขัดใบพัดเรือ

พักระยะการเกิด

ปัจจุบัน รัชสมัย รัชกาลที่ 9 นี่คือ ปัจจุบันสมัย

รายละเอียด ท่านเจ้าของเรือง รอติดตามใน pm นะครับ

11. ธรรมลิขิต

พระของหลวงปู่ศุข ที่ยังเหลืออยู่ครับ

พระร่วงครองเมือง ทรงใบมะขาม องค์ที่ 4 หน้า 56
    สังกระจายไม่นั่งบัว องค์ที่ 2 , 3 หน้า 56
    พระปิดตา องค์ที่ 1 ,2, 4, 5 หน้า 56
    พระปิดตา องค์ที่ 7,8 หน้า 57
    พระร่วงเทพอวตาร องค์ที่ 2 หน้า 57
    ลูกสะกด ลุกที่ 1 , 2 หน้า 58
    มหาอุตม์ องค์ที่ 1 , 2 , 3 , 4 , 5 หน้า 59
    ประภามณฑล องค์ที่ 12 , 13 , 15 , 16 หน้า 61

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 สิงหาคม 2013
  12. ธรรมลิขิต

สรุปในส่วนของวิบากกรรม ของคุณ sod2499

จิตที่มุ่งมั่นในอุดมการณ์ จนบางครั้ง เราขาดในหน้าที่ของการเกิดมาเป็นคน
    ครอบครัว พ่อแม่ แม้ทานจะไม่ว่าอะไร แต่ เราบกพร่องในหน้าที่ นี่คือวิบากที่ส่งผลในชาตินี้ ทำให้ เวลาทำอะไรแล้ว ไม่มีใครยอมรับ หรือ เห็นดีเห็นงามด้วย ต้องเหนื่อยมากกว่าปกติ หลายสิบเท่า
    ในส่วนของคู่ครอง ก็มีผล ได้คู่ครองที่เป็นเพื่อนกันมากกว่า เป็นภรรยาคู่ชีวิต
    คุณจะดีเด่นเรื่องเดียวคือ เพื่อนร่วมงาน ที่เป็นเหมือนเพื่อนตาย และ ตายแทนกันได้ นี่คืออานิสงค์แห่งการเสียสละของคุณในอดีต

ทรัพย์สินส่วนหนึ่ง ยังรอคอยคุณอยู่ ส่วนหนึ่ง เป็นทรัพย์ของแผ่นดิน แต่ อีกส่วนหนึ่ง ปู่โสมที่เฝ้าทรัพย์ให้ จะแปรสภาพเพื่อให้คุณได้โชค ได้ลาภ ได้ทุนรอน นำมาสร้างกิจการใหญ่ขึ้นมาในอนาคตอันใกล้ันี้ เพราะคุณมีภาระที่ยิ่งใหญ่มากที่รออยู่

การเป็นผู้ปิดทองหลังพระ จะต้องกระทำต่อไป แม้ใจอยากจะประกาศให้โลกรู้ถึงสิ่งที่ทำ แต่หากกระทำเมือ่ใด แทนที่จะได้รับคำชื่นชม กลับถูกตำหนิ และ ดูถูกดูแคลน

ก็ขอให้คุณปิดทองหลังพระต่อไปนะครับ

สรรเสริญ หรือ นินทา มันเป็นเรื่องที่ไม่มีแก่นสารสาระอะไร

แต่ผลของการกระทำ มันแน่นอนกว่า และ ส่งผลให้กับสิ่งที่คุณมุ่งมั่นมากว่า

สู้ต่อไป...ทาเคชิ

13. -Sapphire-

จองเม้ดกระดุมมงกุฎพระพุทธเจ้าองค์ที่ 13 ครับ

14. ธรรมลิขิต

รับทราบครับ

15. Sod

Sod เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับอาจารย์ที่ช่วยเปิดกรรมให้ทราบ

16. ธรรมลิขิต

จริง ๆ แล้ว จิตของคุณ ไม่แคร์ อะไรพวกนี้หรอกนะครับ

แต่ที่จำเป็นต้องเปิดออกสื่อ ก็เพราะ เบื้องบน ต้องการประกาศ

ไม่มีใครรู้ว่า คุณคือใคร ตัวจริง ๆ ของคุณ

แต่ในกลุ่มคนที่เข้ามาในกระทู้นี้ มีบุพกรรมบางอยาง ที่จะต้องทำร่วมกับคุณใน

อนาคต

เขา เคยพบกับคุณแล้ว และรู้อนาคตของคุณและเขาเป็นอย่างดี

วันหน้า คุณ พวกคุณ หลายคน จะได้ร่วมกัน กอบกู้ ค้ำยัน ผืนแผ่นดินนี้ อีกครั้ง

อนุโมทนาบุญอันยิ่งใหญ่ด้วยครับ

17. suttip

suttip เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2006
    อยากเปิดกรรมบ้างอ่ะครับท่าน...

18. ธรรมลิขิต

ไม่ได้รับอนุญาตจากเบื้องบนครับ
    คุณ ต้อง รู้ได้ด้วยตนเอง สักวันหนึ่ง และ จะรู้อนาคต ก่อน ที่จะรู้อดีตครับ

19. ธรรมลิขิต

ขออภัย ครับ คุณ winbuss จองแล้วครับ

20. ธรรมลิขิต

สรุปการจอง

คุณ nuttalin
    พระร่วงครองเมืองทรงใบมะขาม องค์ที่ 2
    ประภามณฑล องค์ที่ 9
    เม็ดกระดุม องค์ที่ 5
    มหาอุตม์ องค์ที่ 6

คุณ g-paragon
    พระร่วงเทพอวตาร องค์ที่ 4 โอนแล้ว
    เม็ดกระดุม มงกุฎพระพุทธเจ้า องค์ที่ 7 โอนแล้ว

คุณ ไกร6914
    เม็ดกระดุม มงกุฎพระพุทธเจ้า องค์ที่ 10 (โอนแล้ว)
    เม็ดกระดุม มงกุฎพระพุทธเจ้า องค์ที่ 1 (โอนแล้ว)

คุณ thavornsiripat
    ประภามณฑล องค์ที่ 11 (โอนแล้ว)
    เม็ดกระดุม มงกุฎพระพุทธเจ้า องค์ที่ 2 (โอนแล้ว)

คุณ cunchit99
    ประภามณฑล องค์ที่ 12 โอนแล้ว

คุณ WINBUSS
    พระร่วงครองเมือง องค์ที่ 3
    ปิดตา องค์ที่ 5
    ประภามณฑล องค์ที่ 14
    ประภามณฑล องค์ที่ 16

คุณ ภคทัศ
    เม็ดกระดุม มงกุฎพระพุทธเจ้า องค์ที่ 8 (โอนแล้ว)

คุณ ชาวประมง
    เม็ดกระดุม มงกุฎพระพุทธเจ้า องค์ที่ 3 (โอนแล้ว)

คุณ Mind Stone
    เม็ดกระดุม มงกุฎพระพุทธเจ้า องค์ที่ 9 โอนแล้ว

คุณ anananananan
    เม็ดกระดุม มงกุฎพระพุทธเจ้า องค์ที่ 12 (โอนแล้ว)

คุณ orrachoun
    เม็ดกระดุม มงกุฎพระพุทธเจ้า องค์ที่ 11 โอนแล้ว
    ประภามณฑล องค์ที่ 10 โอนแล้ว

คุณ SWATlight
    เม็ดกระดุม มงกุฎพระพุทธเจ้า องค์ที่ 13

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กันยายน 2013