ร้านธน

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย thanawh, 16 มกราคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. thanawh

thanawh เป็นที่รู้จักกันดี

pm แล้วครับผม

2. thanawh

1800 บาทครับผม มีเกศาครับ

3. pisanukomkham

pisanukomkham เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองรายการที่ 162.พระพุทธเจ้าเหนือพรหมพิมพ์เล็กเนื้อดินเผา ปี 2531 หลวงปู่ดู่วัด สะแก

ถ้าโอนเงินให้แล้วจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

4. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

รับ 148.ปรกรูปไข่เนื้อทองแดงปี2529 หลวงปู่ดู่วัดสะแก

โอนแล้วจัแจ้งไปครับ

5. thanawh

ครับ ขอบพระคุณครับผม

6. thanawh

ครับ ขอบพระคุณครับผม

7. thanawh

170.ตะกรุดอลูมีเนียมรองแท่นพิมพ์ยันต์ตุ๊กตา หลวงปู่ดู่วัดสะแก
    ตะกรุดอลูมีเนียม หรือสังกะสีรองแท่นพิมพ์ จัดสร้างขึ้นในยุคกลาง โดยจะสร้างจากวัสดุที่ใช้รองแท่นพิมพ์จากโรงงานที่ใช้โรเนียลข้อสอบของทางราชการตะกรุดเหล่านี้บางดอกมีตัวอักษรต่างๆ หรือตราสัญลักษณ์ติดมาด้วย โดยมีคณะศิษย์มาถวายวัตถุดิบให้ใช้ทำวัตถุมงคล ตะกรุดรุ่นนี้จะตอกโค้ดยันต์ตุ๊กตาใหญ่ชัดเจน บางดอกม้วนนอก บางดอกม้วนใน ซึ่งดอกนี้ยันต์ตุ๊กตาใหญ่ิติดชัดเจนมองเห็นได้ง่าย สภาพ 100% ไม่ได้ผ่านการใช้มาก่อนอีกทั้งดูง่ายตามมาตรฐานจบแบบไม่ต้องผจญภัย จากที่ทราบมาตะกรุดยุคนี้น้อยมากที่หลวงปู่ดู่ท่านจะจารให้ เนื่องจากท่านอายุมากขึ้น ความสำคัญและความน่าสะสมอยู่ที่ท่านได้อธิษฐานจิต และมาตรฐานในการพิจารณา อย่างไรก็ดีหากต้องการอาราธนาตะกรุดที่หลวงปู่ดู่ท่านอธิษฐานจิต และมีมาตรฐานชัดเจนในการบูชา น่าสะสมบูชามากครับ
    รายการนี้มีผู้บูชาแล้วครับ

171.พระพุทธเจ้าเหนือพรหมเนื้อโลหะผสม+โค้ด หลวงปู่ดู่วัดสะแก
    พระเครื่องของวัดสะแกโดยเฉพาะเนื้อโลหะนั้นหากใช้ทุนของวัดสร้าง ทางวัดจะกราบขออนุญาติให้ท่านเมตตาอธิษฐานจิต จะมีพระส่วนหนึ่งที่ทางวัดได้ถวายให้ท่านไว้ใช้แจกลูกศิษย์ หรือคนใกล้ชิด พระพุทธเจ้าเหนือพรหมปี 2522 ก็เช่นเดียวกัน ในช่วงปีนั้นได้มีการหล่อขึ้นหลายวาระด้วยกัน เมื่อทางวัดมีปัจจัยพร้อมเมื่อใดก็ได้ซื้อโลหะทองแดง หรือทองเหลืองไปทำการหล่อ พระเนื้อโลหะผสมโดยรวมหล่อได้ประมาณ 10,000 องค์ ธรรมชาติการหล่อของโรงงานยุคนั้นรวมถึงการหล่อหลายวาระทำให้พรหมออกมามีวรรณะที่แตกต่างกัน ถือเป็นเสน่ห์ของพระรุ่นนี้ที่หลายท่านหลงไหล พระพุทธเจ้าเหนือพรหมเนื้อโลหะผสมที่ได้ถวายหลวงปู่ไปจะไม่ตอกโค้ด โดยมากหลวงปู่ท่านมอบให้ศิษย์หลังจากเสกและจารแล้ว พระพรหมอีกส่วนหนึ่งทางวัดจึงได้นำไปตอกโค้ดแล้วออกให้บูชา ซึ่งเป็นผลดีมากสำหรับศิษย์ที่ต้องการนำไปอาราธนาใช้ พระพุทธเจ้าเหนือพรหมเนื้อโลหะผสมองค์นี้ตอกโค้ด สภาพคัดสวยหล่อออกมาได้คมกริบ กระแสโลหะแก่ทองแดงมีเสน่ห์ โค้ดและรอยจารติดชัด ศิษย์ท่านใดที่ต้องการพระสวยไว้อาราธนาใช้น่าสะสมบูชามากครับ

172. รูปหล่อพิเศษเนื้อโลหะผสมปี2532 หลวงปู่ดู่วัดสะแก
    รูปหล่อปี 2532 หรือที่เรียกกันว่ารูปหล่อพิเศษจัดเป็นรูปหล่อรุ่นสุดท้ายของหลวงปู่ดู่ รูปหล่อพิเศษนี้หากเป็นเนื้อโลหะผสมจะทันหลวงปู่ทุกองค์โดยจัดสร้างทั้งสิ้น 5,000 องค์ หากเป็นเนื้อเงินที่ทันนั้นจะตอกโค้ดใต้ฐานมีจำนวนทั้งสิ้น 800 องค์ รูปหล่อพิเศษเนื้อเงินที่ไม่ทันหลวงปู่ดู่นั้นหลวงปู่บุดดา ถาวโรท่านเมตตาอธิษฐานจิตมีจำนวนทั้งสิ้น 2,000 องค์จะตอกโค้ดไว้ที่ชายสังฆาฏิ รูปหล่อพิเศษองค์นี้เป็นเนื้อโลหะผสมสภาพโดยรวมเรียบร้อย หล่อออกมาได้ดี ใต้ฐานรอยจารหลวงลุงดำติดชัด น่าสะสมบูชามากครับ (ขออนุญาติคัดลอกข้อความบางตอนจากหนังสือพรหมปัญโญเถระ คติธรรม คำสอน และวัตถุมงคล)

173.พระพุทธเจ้าเหนือพรหมพิมพ์ใหญ่เนื้อปูนผสมผง หลวงปู่ดู่วัดสะแก
    "ทุคคาหะทิฏฐิภุชะเคนะ สุทัฏฐะหัตถัง พรัหมัง วิสุทธิชุติมิทธิพะกาภิธานัง ญาณาคะเทนะ วิธินา ชิตะวา มุนินโท ตันเตชะสา ภะวะตุเต ชะยะมังคะลานิ" พระเครื่องที่จัดสร้างโดยหลวงปู่ดู่ส่วนมากแล้วท่านมุ่งหวังดึงให้ศิษย์และผู้คนที่ชอบพระเครื่องอยู่แล้วหันมาสนใจในการสวดมนต์ และการทำสมาธิ พระเนื้อปูนของท่านมีการเทกันแบบชาวบ้านในวัดโดยลูกศิษย์ หลังจากการอฐิษฐานจิตแล้วบางส่วนท่านจะแจกให้แก่ญาติโยมเพื่อนำไปใช้กำนั่งสมาธิ พระพุทธเจ้าเหนือพรหมโดยเริ่มจากพิมพ์ไม่มีขอบก่อน ภายหลังจึงได้เพิ่มขอบลงไปกลายเป็นพิมพ์ที่นิยมมากในเวลาต่อมา พระพิมพ์นี้ท่านสร้างจากชัยมงคลคาถาบทที่ว่าด้วยพระพุทธเจ้าโปรดท้าวพกาพรหม นอกจากนี้ยังแฝงความหมายไว้เป็นสติเตือนใจชาวพุทธว่า พระอยู่เหนือพรหม คุณธรรมอยู่เหนือลิขิต เมื่อเราแขวนพระเหนือพรหมแล้วให้ยึดมั่นในคุณธรรมความดี และนึกถึงพระอยู่เสมอครับ พระพรหมพิมพ์ใหญ่องค์นี้แต่เดิมซ่อมขอบ ท่านเจ้าของเก่าตะไบรอยซ่อมออกหมดเนื่องจากชอบพระที่มีสภาพเดิมๆ ขอบจึงมีรอยตะไบเรียบไปทว่าสภาพโดยรวมยังสวยอยู่ อีกทั้งมีพระธรรมธาตุขึ้นทั่วด้านหน้า ซึ่งหาไม่ได้ง่ายๆ น่าสะสมบูชามากครับ

174. พระพุทธเจ้าเหนือพรหมเนื้อทองผสมปี2522+โค้ด หลวงปู่ดู่วัดสะแก
    พระเครื่องของวัดสะแกโดยเฉพาะเนื้อโลหะนั้นหากใช้ทุนของวัดสร้าง ทางวัดจะกราบขออนุญาติให้ท่านเมตตาอธิษฐานจิต จะมีพระส่วนหนึ่งที่ทางวัดได้ถวายให้ท่านไว้ใช้แจกลูกศิษย์ หรือคนใกล้ชิด พระพุทธเจ้าเหนือพรหมปี 2522 ก็เช่นเดียวกัน ในช่วงปีนั้นได้มีการหล่อขึ้นหลายวาระด้วยกัน เมื่อทางวัดมีปัจจัยพร้อมเมื่อใดก็ได้ซื้อโลหะทองแดง หรือทองเหลืองไปทำการหล่อ พระเนื้อโลหะผสมโดยรวมหล่อได้ประมาณ 10,000 องค์ ธรรมชาติการหล่อของโรงงานยุคนั้นรวมถึงการหล่อหลายวาระทำให้พรหมออกมามีวรรณะที่แตกต่างกัน ถือเป็นเสน่ห์ของพระรุ่นนี้ที่หลายท่านหลงไหล พระพุทธเจ้าเหนือพรหมเนื้อโลหะผสมที่ได้ถวายหลวงปู่ไปจะไม่ตอกโค้ด โดยมากหลวงปู่ท่านมอบให้ศิษย์หลังจากเสกและจารแล้ว พระพรหมอีกส่วนหนึ่งทางวัดจึงได้นำไปตอกโค้ดแล้วออกให้บูชา พระพุทธเจ้าเหนือพรหมเนื้อโลหะผสมองค์นี้ตอกโค้ด เป็นเนื้อทองผสม คือหล่อออกมามีทั้งเนื้อทองแดง และเหลืองในองค์เดียวกันซึ่งถือเป็นเสน่ห์ที่น่าหลงไหล พระแต่ละองค์นั้นหล่อออกมาไม่ซ้ำกัน พระองค์นี้ผิวซึ้งยิ่งส่องยิ่งมันส์ น่าสะสมบูชามากครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 มิถุนายน 2012
  8. ๑นะโม๑

๑นะโม๑ สมาชิกใหม่

14 พฤษภาคม 2012
    ขอบคุณครับพี่ธน

อาทิตย์ไหนผมว่างจะเข้าไปชมที่ร้าน พร้อมไปเยี่ยมน้องมิ้นส์ด้วย

9. thanawh

ได้เลยครับผม อ้าวแล้วพี่รู้จักน้องมินทได้อย่างไรครับ

10. ๑นะโม๑

๑นะโม๑ สมาชิกใหม่

14 พฤษภาคม 2012
    อิอิ

ครั้งล่าสุดผมไปดูด้ามตาลปึตร7ลูกของพี่ธนไง ร

11. thanawh

55555555555555 สุดยอดครับ จำได้แล้วครับ

12. thanawh

175. ลูกอมเนื้อปูนผสมผงพุทธคุณ+พระธรรมธาตุ หลวงปู่ดู่วัดสะแก
    หลวงปู่ดู่ท่านได้สร้างลูกอม ซึ่งอาจเรียกกันอีกชื่อหนึ่งว่าลูกแก้วมณีนพรัตน์ หรือลูกแก้วสารพัดนึกไว้หลายวาระด้วยกัน ในยุคแรกท่านได้จัดสร้างเป็นเนื้อผงผสมแร่ หรือหากพิจารณาจากเนื้ออาจคล้ายกับเนื้อผงใบลานคลุกรัก โดยลูกอมยุคแรกนี้ท่านได้สร้างไว้จำนวนไม่มากนัก ยุคต่อมาหลวงปู่ท่านได้สร้างลูกอมเป็นเนื้อปูนผสมผงซึ่งเป็นลูกอมที่ใช้บูชากันแพร่หลายที่สุดเนื่องจากท่านสร้างไว้จำนวนมาก ลูกอมหรือลูกแก้วสารพัดนึกของหลวงปู่ดู่มีความนิยมมากขึ้นตามวันเวลาที่ผ่านไปเนื่องจากลูกเล็กใช้แขวนง่าย นอกจากนี้เวลานั่งปฏิบัติสามารถนำมากำได้สะดวก ประสบการณ์นั้นมากมายนับไม่ถ้วน เรียกได้ว่าเรื่องเล่ากันไม่จบไม่สิ้น นับเป็นวัตถุมงคลที่นิยมมากที่สุดอีกประเภทหนึ่งของหลวงปู่ทีเดียว ลูกอมลูกนี้เป็นเนื้อปูนผสมผง และมีพระธรรมธาตุขึ้นเต็มลูก ทั้งผิวด้านนอก และในรูตรงกลาง สภาพไม่ได้ผ่านการใช้ ฟอร์มดี เนื้อหาและมวลสารดูง่ายมากๆครับ

176.เหรียญข้างบัวเนื้อเงินปี2520+ทอง หลวงปู่ดู่วัดสะแก
    เหรียญหลวงปู่ทวดข้างบัวปี2520เนื้อเงิน จัดสร้างเพียง 108 องค์ นับเป็นเหรียญหลวงปู่ทวดรุ่นแรกที่หลวงปู่ดู่ปลุกเสกที่มีราคายังไม่แพงมาก อีกทั้งหลวงปูู่ดู่ท่านเมตตาจารให้ทุกเหรียญ เหรียญข้างบัวเหรียญนี้สภาพสวยเดิม จมูกโด่งไม่ได้่ผ่านการใช้มาก่อน ให้บูชาพร้อมเลี่ยมทอง พร้อมอาราธนาใช้ น่าสะสมบูชามากๆครับ

177.แหวนหน้าพระพุทธเนื้อเงินปี2522สองโค้ด หลวงปู่ดู่วัดสะแก
    ในปี 2522 ทางวัดได้ดิริที่จะสร้างแหวนหน้าพระพุทธขึ้นโดยสร้างเป็นเนื้อเงินจำนวน 432 วง เป็นเนื้อโลหะผสมทองเหลือง 200 วง และเนื้อโลหะผสมทองแดง 2,000 วง แหวนเนื้อเงินปี 2522 นี้นับเป็นรุ่นที่มีคุณค่า และเป็นที่หวงแหนอย่างยิ่ง เนื่องมาจากว่าแหวนรุ่นแรกปี 2519 นั้นไม่มีหมุนเวียนในตลาดมาหลายปีแล้ว แหวนปี 2522 จึงกลายเป็นแหวนรุ่นลึกที่สุดที่ยังพอมีหมุนเวียนอยู่ในตลาดบ้าง แหวนวงนี้สภาพแชมป์ไม่ได้ผ่านการใช้หรือสัมผัสจับต้องมาก่อน ผิวแหวนเดิม มากๆไม่ได้ผ่านการล้างมาก่อน แหวนวงนี้นอกจากจะสวยงามมากแล้วรอยจารติดชัดเจน แหวนปี 2522 นี้ยังเป็นรุ่นที่หลวงปู่ท่านได้จารเองทุกวง โดยท่านจารถึงปี 2527 แหวนวงนี้มีความพิเศษตรงที่มี 2 โค้ดด้วยกันกรรมการตั้งใจตอกไว้ใช้เองแต่เดิม ปัจจุบันหาแหวนปี 2522 หมุนเวียนในตลาดน้อยมาก ยิ่ง 2 โค้ดยิ่งหายากมากๆครับ

178.เหรียญเศรษฐีเนื้อนวะปี2531 หลวงปู่ดู่วัดสะแก
    เหรียญปั๊มกลมรูปเหมือนหลวงปู่ดู่ หรือที่เรียกกันติดปากว่าเหรียญเศรษฐีจัดสร้างในปี 2531 เป็นเหรียญที่ทางวัดสะแกได้จัดสร้างขึ้น โดยหลวงปู่ดู่เป็นผู้ปลุกเสก ส่วนรอยจารนั้นเป็นลายมือของหลวงลุงดำซึ่งได้รับมอบหมายจากหลวงปู่ให้จารเหรียญ โดยส่วนใหญ่แล้ววัตถุมงคลที่สร้างหลังปี 2525 หลวงลุงดำจะเป็นคนจารแทนหลวงปู่ครับ ที่มาของคำว่าเหรียญเศรษฐีนั้นมาจากสมัยที่จัดทำเหรียญนี้มีคนสั่งจองน้อย คณะกรรมการวัดจึงเรียนให้หลวงปู่ทราบ ท่านบอกว่าไม่เป็นไรแล้วให้ดำเนินการจัดสร้างไปตามปกติ หลวงปู่ยังได้ปรารภว่าต่อไปเหรียญนี้จะหายาก และจะเป็นที่ต้องการเป็นอันมาก คนที่ใช้เหรียญนี้จะร่ำรวยกันทุกคน ภายหลังเหรียญนี้จึงได้ถูกเรียกกันติดปากว่าเหรียญเศรษฐีจากคำกล่าวของหลวงปู่นั่นเอง เหรียญรุ่นนี้จัดสร้างเป็นเนื้อทองคำ 56 เหรียญ เนื้อเงิน 1,000 เหรียญ นวโลหะ 200 เหรียญ ตะกั่ว 300 เหรียญ และทองแดง 10,000 เหรียญ เหรียญเศรษฐีเหรียญนี้เป็นเหรียญเนื้อนวะสภาพสวยเดิม หายากสร้างเพียง 200 เหรียญ พิมพ์ติดชัดทั้งด้านหน้าและด้านหลัง โค้ดชัดเจน ดูง่ายมากๆครับ

179.สมเด็จฐานสามชั้นพิมพ์เล็กนิวัตรพระนครปี2504 หลวงปู่ดู่วัดสะแ ก
    ในปี 2503-2504 เป็นปีที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถ ทรงเสด็จพระราชดำเนินเยือนประเทศสหรัฐอเมริกา และยุโรป เมื่อหลวงปู่ดู่ได้ทราบข่าวการเสด็จพระราชดำเนินกลับท่านกับพระอาจารย์สมทบ โอฬาริโกเห็นว่าน่าจะสร้างพระขึ้นเพื่อเป็นที่ระลึก โดยในการสร้างครั้งนั้นได้ใช้แบบพิมพ์เดิมซึ่งยังมีอยู่แล้ว พระรุ่นนิวัตรพระนครนี้ได้ใช้ปูนชนิดใหม่ที่ไม่เคยใช้มาก่อนคือปูนโรงสีซึ่งลูกศิษย์ได้นำมาถวาย เมื่อกดพิมพ์เสร็จจึงได้รีดด้านหลังกับกรอบกระจกหลังของพระรุ่นนี้จึงเรียบ มีบางองค์ที่แช่น้ำมนต์แล้วผิวด้านหน้ารานซึ่งหาได้ยาก บางองค์ที่รานสวยมากๆสมัยก่อนมีราคาการเช่าบูชาที่สูงมากโดยไม่มีพระหมุนเวียนมานานแล้ว เนื่องมาจากจำนวนการสร้างที่น้อย กล่าวคือหลักร้อยองค์ พระองค์นี้เป็นสมเด็จพิมพ์เล็กสภาพสมบูรณ์ เนื้อหาดูง่ายแบบไม่ต้องผจญภัย พระรุ่นนิวัตรพระนครขึ้นชื่อเรื่องเมตตา และความหายากใครมีไว้ต่างหวงแหน สมเด็จองค์นี้จารมันส์มากๆ น่าสะสมบูชามากครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 มิถุนายน 2012
  13. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

โอนแล้วนะครับ ที่อยู่ทาง PM

14. Ahceerp

Ahceerp สมาชิกใหม่

9 มิถุนายน 2012
    173.พระพุทธเจ้าเหนือพรหมพิมพ์ใหญ่เนื้อปูนผสมผง หลวงปู่ดู่วัดสะแก ราคาเท่าไหร่เหรอครับ

15. ebankky

ebankky Active Member

ขอทราบราคารายการที่173ครับ

16. thanawh

11000 บาทครับผม

17. thanawh

11000 บาทครับผม

18. thanawh

ขอบพระคุณมากครับพี่

19. ebankky

ebankky Active Member

ขอทราบราคาบูชารายการ176ด้วยครับพี่ธน/กลมเล็กอันตรายาปิมีเข้ามามั๊ยครับ/แล้วหล่อหยดน้ำของหลวงปู่พี่มีเหลืออยู่ปีอะไรครับราคาบูชาประมาณเท่าไหร่(จะบูชาให้ลูกสาวครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มิถุนายน 2012
  20. thanawh

เหรียญกลมอันตรายาปิยังไม่มีเข้ามาเลยครับ ปรกตอนนี้มีหยดน้ำโลหะผสม 2529 และ 2532 ครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้