ร่วมแจมประวัติและพระเครื่อง สุดยอดพุทธคุณสายใต้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย cornell, 7 พฤศจิกายน 2009.

1. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ไม่ทราบว่าพ่อท่านปลอด วัดนาเขลียงดีทางไหนค่ะ พอดีเมื่อก่อนน้ำเช่ามาพร้อมกับนางกวักหลวงตาปลอด วัดหัวป่าค่ะ ได้มาจากคุณยุทธ หาดใหญ่ ร่วมปีแล้วค่ะ ตอนนั้นราคาถือว่าแพงเอาการ แพงกว่านางกวักหลวงตาปลอดมากค่ะ เห็นพี่เขาเล่าว่าเป็นองค์หวง น้ำก็ไม่รู้จักหรอกค่ะ เห็นบอกหวงมากเลยขอเช่าซะเรย ก็ร่วมเดือนกว่าพี่เขาจะยอมแบ่งให้ แต่ก็เลือดซิบ ๆ เลยองค์นี้ ได้มาก็เก็บเงียบเลยพร้อมกับหลวงตาปลอดนี่แระค่ะ ตอนนี้ราคาเล่นหาเท่าไรค่ะพอทราบป่าวค่ะ

2. cornell

cornell เป็นที่รู้จักกันดี

พระเครื่องสายใต้ส่วนมากที่ผมพบเจอ พุทธคุณเเละประสบการณ์จะเน้นหนักทางคงกระพันครับ แต่บางท่านก็นำไปใช้ทางเมตตาแล้วขึ้นก็มีมากครับเช่น
    พ่อท่านปลอด วัดหัวป่า
    อ.นำ วัดดอนศาลา
    อ.หมุน วัดเขาแดงตะวันออก และอีกหลายท่าน ส่วนตัวผมว่าพระทุกท่านมีพุทธคุณทางเมตตาทั้งสิ้นแล้วแต่ว่าท่านผู้ใช้อาราธนาขอจากท่านครับ
    ว่างๆคุณน้ำส่งรูปมาแจมนะครับ คุณยุทธนี่ผมก็โทรคุยบ่อยครับ.....
    องค์ข้างล่างเพิ่งได้มาวันนี้
    เล็บมือ(ทหารผี)เนื้อว่าน พ่อท่านปลอด วัดหัวป่า หนาล่ำพิเศษ เป็นยุคแรกๆครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      208.3 KB
      เปิดดู:
      236
  3. น้ำดี1

เปลี่ยนเรื่องอีกแร้ว นึกว่าจะมาบอกว่านางกวักองค์นี้เปิดราคา

4. น้ำดี1

ว่าแต่คุณยุทธทำไมเด๋วนี้เปิดราคาพระแต่ละองค์สูงลิ่วเลยก็ไม่รู้ ซื้อไม่ลงเหมือนกันค่ะ ไม่ต้องบอกนะค่ะว่ารู้จักน้ำ เด๋วจะแกล้งโทรไปเสนอขายซะบ้างเรย เอาพระพี่นี่แระเสนอขาย ดีป่าวค่ะ เผื่อเอากำไรที่พี่เขาเอาจากน้ำคืนบ้าง

5. cornell

555 ผมโดนทุกวันเลย สงสัยองค์นี้เป็นที่รักในหมู่เพื่อนฝูง เมื่อคืนก็อีกครับไปเอาพิมพ์เล็บมือ เพื่อนก็ขออยู่ทู๊กวัน.......

6. cornell

เนื่องจากของหายากครับ และคนแสวงหากันมาก ตัวเค้าเองตอนนี้ก็เหลือเเค่สามองค์และก้ไม่ออกด้วยครับ เค้าก็ถามของผมเหมือนกัน

7. น้ำดี1

เลยไม่รู้เลยค่ะว่าตกลงแบ่งให้น้ำได้ป่าวค่ะ อยากได้ค่ะ ขอนะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

8. cornell

5555 สงสัยจะชอบจริง

9. น้ำดี1

ชอบค่ะ แต่ราคาอย่าแพงล่ะกัน

10. น้ำดี1

รอคำตอบอยู่ค่ะ

11. cornell

ตอนนี้ราคาต้องมีห้าแน่ๆครับ เพราะขนาดวางกันตรงหน้าเค้ายังไม่ค่อยอยากจะออกกันเลยครับ

12. น้ำดี1

คำเดียวเลยนะค่ะ น้ำขอห้าพันถ้วน ๆ ได้ป่าว

13. น้ำดี1

แต่ท่าจะกรุณาลดให้น้ำอีกนิดจะยิ่งดีเลยค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

14. cornell

555 ไว้ผมดูให้ครับ แต่ผมว่าต่ำกว่าห้าน่าจะหายาก ส่วนคนที่มีก็ไม่ออกให้ ต้องเบียดราคากันน่าดูครับ เห่อ........

15. น้ำดี1

อยากได้องค์นี้มากกว่าค่ะ เพราะสวยดี

16. cornell

คนในสนามพรรคพวกกัน มาขอหลายคนละครับ ไม่รู้ถูกใจกันหลายคน ผมก็งงๆ ผมโดนตอดอาทิตย์ละ2วันเลยทีเดียว เล่นวางเงินล่อกันตรงหน้าทีเดียว 5555 ผมก็ยังไม่รู้จะหาได้อีกเมื่อไหร่ก็เลยเก็บไว้ แต่พวกเจอก็ตอดทู๊กที.......

17. cornell

ดูกันเต็มๆอีกที...555...กิ๊วๆ

ขนาดไฟล์:
      128 KB
      เปิดดู:
      226
      ขนาดไฟล์:
      131.7 KB
      เปิดดู:
      199
      ขนาดไฟล์:
      128.6 KB
      เปิดดู:
      187
      ขนาดไฟล์:
      95.1 KB
      เปิดดู:
      156
      ขนาดไฟล์:
      220.6 KB
      เปิดดู:
      129
  18. รับโชค

รับโชค เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    มาขอแจมพระบ้านเรากัน

หลวงปู่เลื่อน ธมมทินโน พื้นเพเดิมเป็นชาวระโนด จังหวัดสงขลา เกิดบ้านหัวระวะ ตำบลระวะ เป็นบุตรชายโทนของพ่อเขียว แม่กวาด วิสาวรรณ กำเนิดวันเสาร์ที่ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2440 ตรงกับวันขึ้น 5 ค่ำ เดือน 8 หลวงปู่บรรพชาอุปสมบท ตรงกับ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2460 ณ พัทธสีมา วัดเบิก ตำบลระวะ อ. ระโนด จ. สงขลา มีพระมหารักษ์ มหามุณี วัดหัวระวะเป็นพระอนุสาวนาจารย์ พระอธิการแก้ว ชินปุดโตเป็นพระกรรมวาจาจารย์ ได้รับนามฉายาว่า “ธมมทินโน” มีความหมายว่า “ผู้มีธรรมอันครูให้แล้ว” บวชแล้วพระเลื่อน ธมมทินโนอยู่จำพรรษากับหลวงพ่อหนูที่วัดหัวระวะนั่นเอง ได้ศึกษาธรรมวินัยทั้งปริยัติเป็นอย่างดีทั้งฝึกเทศน์มหาชาติจนมีชื่อเสียง หาใครเทียบได้อยากในยุคนั้น ด้านไสยศาสตร์อาคมต่างๆ ก็รับการถ่ายทอดจากหลวงพ่อหนูไว้หมดท่านได้นำมาปัดเป่าสงเคราะห์ชาวบ้านได้ ผลเพียง 8 พรรษาเท่านั้น หลวงปู่เลื่อน ธมมทินโน มารับตำแหน่งเจ้าอาวาสวัดผาสุการาม เมื่อวันที่ 8กรกฎาคมพ.ศ.2468 ขณะนั้นอายุได้ 28 ปี พรรษา 8 พรรษาโดยชาวบ้านดอนผาสุกได้ขอตัวพระเลื่อนจาก หลวงพ่อหนู สมภารวัดหัวระวะ เพราะได้ยินถึงกิตติศัพท์ว่าพระเลื่อนเป็นพระหนุ่มที่มีปฏิปทาดี สวดมนต์12 ตำนาน สวดปาติโมกข์ได่อย่งแม่นยำ เคร่งครัดในธรรมวินัย ทั้งยังเก่งกล้าในเรื่องคาถาอาคม ศึกษาไสยเวทไว้ช่วยคน จนได้เป็นที่รู้จักในอำเภอระโนด และอำเภอหัวไทร ประจวบกับวัดผาสุการาม มีพระจำพรรษาน้อยและไม่มีเจ้าอาวาส จึงขอตัวพระเลื่อนและพระติดตามมาอีก 2 รูป เดินทางมาวัดผาสุการาม ซึ่งชาวบ้านมาค่อยตอนรับด้วยความยินดี หลวงปู่เลื่อน ธมมทินนหรือ พระครูผาสุกธรรมาจารย์ สมันท่านเป็นสมภารวัดปกครองดูแลวัดผาสุการามหรือวัดดอนผาสุก ชาวบ้านทั้งอำเภอหัวไทรและใกล้เคียงให้ความเคารพนับถือท่านมากโดนเฉพาะชาว บ้านตำบลควชลิกต่างถือว่าหลวงปู่เป็น “เทพเจ้า” เพราะหลวงปู่ช่วยเหลือชาวบ้านได้ทุกเรื่องไม่ว่าเดือนร้อนอะไร ปัจจุบันร่างขององค์ท่านนอนสงบนิ่งในโลงแก้ว ณ วัดผาสุการาม ร่างของท่านเป็นอมตะ ไม่เน่า ไม่เปื่อย ผมและเล็บงอกเงยเหมือนบุคคลธรรมดาทั่วไป เมื่อเข้ากราบไห้ว บนบาน องค์ท่านรับหมด ทุกสิ่งทุกอย่างจะสมดั่งใจหมาย สำเร็จในสิ่งที่คิดจะทำ *** องค์ท่านหลวงตาเลื่อนหรือพระครูผาสุกธรรมาจารย์ มรณภาพด้วยอาการสงบในวันพุทธเมื่อ พ.ศ. ๒๕๓๕ สิริอายุรวม ๙6 ปี พรรษาที่ ๗๕ *** ท่านผู้อ่านที่เคารพทุกท่านเมื่อลงไปยังภาคใต้ผ่านไปทาง อ.หัวไทร จ.นครศรีธรรมราช ก่อนถึง อ.ระโนด จ.สงขลา เลยไปประมาณ 12 กม. จะมีทางแยกขวามือที่ ต. คลองแดน ไปอีกประมาณ 8-9 กม.ก็จะถึงวัดแล้ว เข้ากราบสรีระขององค์ท่านนะครับ เข้าไปที่ อ.หัวไทร ถามไถ่ชาวบ้านที่นั่นถึงหลวงตาเลื่อน วัดผาสุการามหรือวัดดอนผาสุกในอดีต รับรองทุกคนรู้จักเป็นอย่างดีและช่วยเหลือนำพาสู่วัดผาสุการาม ด้วยความยินดี ท่านนี้แหละครับที่เป็นสหธรรมมิกกับ "หลวงพ่อปลอด วัดหัวป่า" นะครับ เหรียญรุ่นแรกของท่าน สร้างเมื่อ ปี 2520 และก็เป็นรุ่นเดียวที่สร้างสมัยท่านมีชีวิตอยู่ สภาพสวยๆ เดิมๆ พื้นที่ สู่ราคาพันแก่ๆ จนถึงหมื่นแต่ยังหาของไม่ค่อยจะได้ ก็นับว่าเป็นเหรียญประสบการณ์และตอนนี้ก็ได้รับความนิยมกันมาก ราคาก็ค่อยๆ แพงขึ้นเลื่อยๆ หลวงพ่อเลื่อนท่านนี้เมื่อมรณภาพศพของท่านนอกจากไม่เน่าแล้ว ก็ยังแข็งกลายเป็นหินด้วย กรณีแบบนี้เราจะพบเห็นได้ก็แต่พระอริยสงฆ์เท่านั้น จึงไม่แปลกที่ว่าเหรียญของท่านแม้แต่คนมาเลเซียก็ยังนิยมเก็บสะสมกันเพราะ เมื่อ 4 -5 ปีที่แล้วเหรียญได้ตกค้างจำนวนหนึ่งซึ่งทางวัดเปิดให้บูชาในวันฝังลูกนิมิตร ในวันที่ 20-26 มิ.ย. 2548 "ขุดพบในกรุของวัด" ในราคาหนึ่งหมื่นบาทก็มีนักท่องเที่ยวคนไทยและชาวต่างชาติบูชากันไปคนละองศ์ ได้ไม่นานวันเหรียญก็หมดลงเพื่อเป็นวิทยาทานทางศูนย์จะเอาเหรียญหลวงพ่อ เลื่อน รุ่นแรก ปี 2520 มาให้ชมกัน เป็นเหรียญที่เจ้าของรับมาจากมือท่านเองครับ เหรียญของท่านหาสวยๆ ยากเพราะคนในพื้นที่ห้อยคอกันสึกไปหมด เหรียญของท่านสมัยนั้นแจกฟรีครับ ไปกราบท่านท่านก็แจกให้คนละองศ์ ผมก็ได้มา 1 องศ์ ถ้าหากว่าใครยังไม่มีเหรียญรุ่นแรกของท่าน ซึ่งตอนนี้เริ่มหายากและต้องแลกด้วยเงินทองค่อนข้างจะหลายพันอยู่ เพราะชั่วชีวิติท่านได้สร้างเพียงรุ่นเดียวเท่านั้น ก็น่าจะรีบหาไว้บูชาก่อนที่ราคาจะแพงกว่านี้ เพราะถ้าท่านไม่เก่งจริงๆ ก็คงไม่สร้างเหรียญรูปเหมือนในลูกศิษย์ลูกหาไว้บูชาแน่นอนครับว่ากันว่า เหรียญรุ่นนี้หลังจากปลุกเสกครั้งแรกหนึ่งพรรษาแล้วก็แจกในงานทำบุญอายุครบ 80 ปีเมื่อปี พ.ศ. 2520 ท่านก็ยังปลุกเสกไปเลื่อยๆ จนกว่าจะแจกหมดบวกด้วยประสบณ์การที่มากมายกระแสพื้นที่ตอบรับได้ดีและก็ กำลังเป็นที่ต้องการของคนในพื้นที่มากเรื่องราคาในพื้นที่กำลังแรงแซงเหรียญ หลายๆเหรียญแล้วน๊ะครับจะบอกให้

ลงไว้เผ่ือท่านใดพบเจอจะได้เก็บกันครับ ส่วนผมไม่มีครับผม น่าเสียดาย

ขนาดไฟล์:
      556.5 KB
      เปิดดู:
      141
      ขนาดไฟล์:
      717.5 KB
      เปิดดู:
      210
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤศจิกายน 2009
  19. cornell

วันนี้เสนอ ตำหนิเหรียญหลวงพ่อคลิ้ง วัดถลุงทอง นครศรีธรรมราช......รุ่น ภปร. ครับ

20. cornell

ขอบคุณคุณรับโชค ครับที่ร่วมแจมความรู้ครับ.......