ร่วมแจมประวัติและพระเครื่อง สุดยอดพุทธคุณสายใต้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย cornell, 7 พฤศจิกายน 2009.

1. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ขอแจมด้วยคนครับ....ส่วนตัวก็ไม่ค่อยมีพระเครื่องสายใต้มากนักก็มีองค์นี้อ่ะครับที่น่าจะเกือบๆภาคใต้อ่ะครับ.....

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      201.7 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      175 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      276.7 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      246.9 KB
      เปิดดู:
      63
  2. cornell

cornell เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคุณnorragate ที่ร่วมแจมกันนะครับ

3. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    [​IMG] [​IMG]
    ชอบมาก ๆ ค่ะ

4. Norragate

ยินดีครับ....สำหรับกระทู้นี้ต้องเป็นวัตถุมงคลสายใต้เท่านั้นใช่มะครับ...ถ้าผมไปค้นเจอที่บ้านอีกจะนำมาลงเวปให้ทุกๆท่านได้ชมกันอีกนะครับ....

5. cornell

ครับคุณnorragate ส่วนตัวผมยินดีครับทุกๆวัตถุมงคลของทุกๆภาคครับผม มาร่วมกันแชร์ความรู้กันครับ แต่ที่เป็นสายใต้เนื่องจาก ผมเห็นว่าพลังจิตไม่ค่อยมีพี่น้องแนะนำเกี่ยวกับสายนี้ อีกทั้งส่วนตัวผมถนัดสายนี้ด้วยครับ แต่ยินดีต้อนรับและยินดีรับความรู้ในทุกๆสายครับผม.....ยินดีมากๆครับ

6. Norragate

ขอบคุณครับ....และขอบคุณสำหรับการตอบรับครั้งแรกที่อบอุ่นแบบนี้ครับ....(^_^)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มกราคม 2010
  7. cornell

ครับผม ยินดีที่ได้รู้จักครับ:))

8. Norragate

ขอฝากพระหลวงปู่.ทวด ส่งท้ายของวันนี้ครับ...เป็นพระใหม่อ่ะครับ....

ขนาดไฟล์:
      228.7 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      713 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      604.5 KB
      เปิดดู:
      53
  9. cornell

พระหลวงปู่ทวดจะใหม่หรือเก่า ว่ากันว่า แม้นมีเพียงคาถารึรูปถ่ายที่ยังไม่ได้ปลุกเสก ล้วนแล้วแต่ดีและศักดิ์สิทธิ์ทั้งหมดเลยครับ
    ขอบรมีปู่ทวดคุ้มครองท่านNORRAGATEครับผม....

10. น้ำดี1

[​IMG] [​IMG]
    เพิ่งได้อ่านเรื่องละเอียดค่ะ คงต้องเป็นสององค์เลย เพราะดีกันคนละด้านค่ะ พรุ่งนี้จะโทรหาค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มกราคม 2010
  11. cornell

ได้ครับคุณน้ำ รับรองดีแน่นอนครับ.... ประสบการณ์มากครับ
    พี่น้องท่านอื่นพบเห็นผ่านตาอย่าปล่อยหลุดมือครับผม
    ว่ากันว่าขณะตอนที่เปิดจองตอนนั้นก็เต็มแล้วครับ เพราะฉนั้นของหมุนเวียนน้อยมากครับ แทบไม่เห็น

12. cornell

<TABLE class=nopad><TBODY><TR vAlign=top><TD><TABLE class=contentpaneopen><TBODY><TR><TD class=contentheading width="100%">good morningชาวพลังจิตครับ
    ต่อกันด้วยเรื่อง
    ชีปะขาว ตาปะขาว ตาผ้าขาว คือใคร?
    ชีปะขาว ตาปะขาว ตาผ้าขาว คือ นักบุญ เป็นผู้ปฏิบัติธรรม จนสำเร็จญาณ และ ฌาณต่างๆ ตลอดจนถึง ญาณสมาบัติ ตามบุญบารมีที่ตนได้สั่งสมบารมีมาแต่ชาติปางก่อน ท่านต่างๆ เหล่านั้นล้วนเป็นฆราวาสผู้มีคุณธรรมสูงกว่าคนธรรมดากว่าคนปกติมาก จิตท่านสะอาดมาก ซึ่งสภาวะจิตที่สะอาดบริสุทธิ์นั้นไม่ต่างจากพระ แต่ชีปะขาว ตาปะขาว ตาผ้าขาว นั้นยังมีภาระหน้าที่ที่จะต้องกระทำ หรือ มีกิจที่ต้องกระทำต่างจากพระมาก เป็นฆราวาสแล้วมีประโยชน์ต่อพระบวรพุทธศาสนามากกว่าการออกบวช นั่นจึงเป็นสาเหตุให้ท่านยังไม่ครองเพศบรรพชิตทั้งๆ ที่ในใจของแต่ละท่านเหล่านี้ล้วนอยากถือเพศบรรพชิต หรือ ออกบวชเป็นพระทั้งสิ้น
    </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

13. Norragate

ขอบคุณครับ...อนุโมทนาครับ....(^_^).....

14. cornell

วันนี้ได้สุดยอด พระเครื่องแห่งสายใต้ ที่เรียกว่าเล่นสายนี้ ต้องมี ปู่ทวด เเละที่ขาดไม่ได้คือ
    พระมหาว่าน ดำ อ.เอียด วัดดอนศาลา ....ที่เรียกว่าสุดยอดมากๆเลยทีเดียว อีกทั้งไม่ได้หากันง่ายๆราคาก็ลิบลิ่ง เพราะเป็นหลักมากๆแห่งสายนี้...ดูประวัติกันครับ
    พระมหาว่านดำ
    มหาว่าน ท่านอาจารย์เอียด สำนักเขาอ้อ หายากมาก ๆ ครับ เป็นพระดีประสบการณืสูงของภาคใต้ ที่นานจะได้เจอสักองค์พระมหาว่าน พระมหายันต์ เป็นชื่อของพระเครื่องที่พระครูสิทธิยาภิรัต (เอียด) อดีตเจ้าอาวาสวัดดอนศาลา เป็นผู้สร้างขึ้นที่วัดเขาอ้อ เมื่อ พ.ศ.2483 เพื่อแจกจ่ายให้แก่ทหารอาสาสมัครไปรบสงครามอินโดจีน สาเหตุที่เรียกว่า "พระมหาว่าน พระมหายันต์" เนื่องจากการสร้างพระเครื่องทั้ง 2 ชนิดนี้ใช้ว่านกว่า 108 ชนิด และ ลงอักขระเลขยันต์ มีอยู่หลายพิมพ์ พิมพ์ใหญ่มีขนาดสูง 2.7 เซนติเมตร กว้าง 1.8 เซนติเมตร พิมพ์เล็กขนาดสูงประมาณ 2.1 เซนติเมตร กว้างประมาณ 1.4 เซนติเมตร ลักษณะพิมพ์เป็นรูปกลีบบัว บางคนเรียกว่า "พระกลีบบัววัดเขาอ้อ" องค์พระประทับนั่งขัดสมาธิราบบนกลีบบัวหงายแสดงปางสมาธิ ยอดพระเกศาเป็นบัวตูม พระเศียรโต พระพักตร์ยาวรีเป็นรูปไข่ ปีกด้านข้างองค์พระมีรอยขีดรอบองค์ ด้านหลังมีอักขระนูนขึ้นมาเป็นรูปตัว "นะล้อม" และมีอุณาโลม ลักษณะอักขระบางพิมพ์อาจแตกต่างกันบ้าง เดิมพระมหาว่านมีสีเดียวคือสีขาว แต่เมื่อสร้างพระเสร็จนำพระไปรมควันด้วยว่านยาจึงทำให้พระบางส่วนกลายเป็นสีดำ พระมหายันต์เป็นพระเนื้อตะกั่วประสมด้วยเงินยวง มีลักษณะเป็น "พระควัมบดี" มีมือปิดตาคู่หนึ่ง ปิดทวารคู่หนึ่ง มองเห็นนิ้วพระหัตถ์ได้ชัดเจน ด้านหลังไม่มีอักขระใดๆ มีขนาดสูง 1.8 เซนติเมตร กว้างที่ฐาน 1.4 เซนติเมตร พระมหายันต์ได้หล่อขึ้นที่วัดเขาอ้อ โดยใช้เบ้าโลหะแบบขนมทองพับจุ่มลงไปในโลหะที่กำลังเดือดได้ครั้งละ 1 องค์ พระมหายันต์ทุกองค์ จึงไม่มีลักษณะที่แม่พิมพ์เคลื่อนเลย ลักษณะเนื้อพระเป็นสีดำคล้ำ มีเพียงเนื้อเดียว พระมหาว่าน พระมหายันต์ เมื่อสร้างเสร็จแล้ว พระครูสิทธิยาภิรัต (เอียด) ได้ทำพิธีปลุกเสกโดยนำพระมหาว่าน พระมหายันต์ทั้งหมดขึ้นไปทำพิธีบนเขาอ้อ ปลูกปะรำพิธีขึ้นบนเขาที่เรียกว่า "บนบาท" หรือบริเวณซากมณฑปพระพุทธบาทร้าง รอบเชิงเขาอ้อในบริเวณวัดสร้างปะรำพิธี นิมนต์พระอาจารย์ที่มีความชำนาญทางไสยศาสตร์ทั่วจังหวัดพัทลุง นั่งปลุกเสกโดยใช้สายสิญจน์โยงจากปะรำพิธีบนยอดเขามายังเชิงเขา ในตอนเช้าของทุกวันจะมีการสวดชัยมงคลของพระภิกษุ ณ เชิงเขา และมีเทศนา 1 กัณฑ์ พระครูสิทธิยาภิรัต (เอียด) ได้ทำพิธีปลุกเสกบนยอดเขาเป็นเวลา 15 วัน 15 คืน ในระหว่างที่ทำพิธีปลุกเสกอยู่นี้ ห้ามทุกคนขึ้นไปบนยอดเขา อนุญาตให้ขึ้นได้เพียง 2 ท่าน คือ พระอาจารย์นำ แก้วจันทร์ (ขณะนั้นเป็นฆราวาส) กับ พล.ต.ต.ขุนพันธรักษ์ราชเดช เมื่อปลุกเสกครบ 15 วันแล้ว พระครูสิทธิยาภิรัต (เอียด) ได้นำพระเครื่องทั้งหมดเข้าไปปลุกเสกภายในถ้ำฉัททันต์ ณ เชิงเขาอ้ออีก 7 วัน 7 คืน เมื่อครบกำหนดแล้วได้นำพระกลับไปยังวัดดอนศาลา นำเข้าไปปลุกเสกภายในอุโบสถอีก 7 วัน 7 คืน จึงนำออกแจกจ่ายให้แก่ทหารอาสาสมัครไปรบสงครามอินโดจีน
    ส่วนรูปองค์ผมจะจัดมาทีหลังให้ชมนะครับ แต่สวยแน่ ยันต์ติดชัดๆเลย จนต้องตัดใจควักกันแทบไม่ทันครับ..............

15. น้ำดี1

รอชมภาพค่ะ อย่าลืมถ่ายภาพเหรียญ อ.ศรีเงิน ด้วยนะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มกราคม 2010
  16. cornell

เหรียญเนื้อเงิน รุ่นแรกเเละรุ่นเดียว อ.ศรีเงิน วัดดอนศาลา สุดยอดมหาเมตตาแห่งสายเขาอ้อ ครับ....
    เหรียญนี้เป็นที่นิยมสากลครับ อีกทั้งเป็นเนื้อเงินซึ่งราคาก็วิ่งขึ้นทุกวัน จากหลักพันต้นสู่ปัจจุบันพันกลางในตอนนี้ครับ.....เพื่อนๆเจอ รีบคว้า อนาคตไม่แพ้ เหรียญ อ.นำ วัดดอนศาลา แน่ๆครับ พุทธคุณผมว่าใช้เด่นทางเมตตาและค้าขาย ส่วนแคล้วคลาดคงกระพันนั้น สายเขาอ้อเชื่อได้อยู่เเล้วครับผม
    ปล....ถ่ายแบบรีบๆครับ องค์อื่นจะตามมาเรื่อยๆครับ

ขนาดไฟล์:
      91.9 KB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      94.3 KB
      เปิดดู:
      54
  17. cornell

ตำนานแห่งว่านเมืองใต้....
    สุดยอดพิธีปลุกเสกใหญ่ อาธิเช่น
    อ.เอียด วัดดอนศาลา
    อ.ปาล
    อ.นำ
    และสุดยอดเกจิภาคใต้อันโด่งดังในยุค ทั้งหมด.....
    มหาว่าน ดำ พิมพ์เล็กแขนขีด อ.เอียด วัดดอนศาลา
    ปล...รูปถ่ายแบบรีบๆ องค์นี้มาแบบร้อนๆสดๆครับ เมื่อวานเย็นเองครับ แท้แลง่ายสบายตาไม่พาปวดหัวครับ

ขนาดไฟล์:
      93.2 KB
      เปิดดู:
      102
      ขนาดไฟล์:
      94.5 KB
      เปิดดู:
      69
  18. cornell

อีกสององค์ครับ
    1.ปิดตานะมหามงคลรุ่นแรก อ.ศรีเงิน วัดดอนศาลา พิมพ์ใหญ่ นิยม ครับ สร้าง1000องค์ เท่านั้นครับ...
    จัดเป็นพระปิดตาที่พุทธคุณเด่นทางเมตตาหาลาภที่สุดแห่งเขาอ้อครับ
    องค์นี้สวยและแท้ดูง่ายนำมาเลยครับ.....
    2.พระกลีบบัว เนื้อแก่เเร่(เนื้อระเบิด) หลวงพ่อคง วัดบ้านสวน ว่ากันว่าพระเครื่องของอ.คง พิมพ์นี้แหละที่เป็นที่สุดของท่าน สร้างในปี249กว่าๆ หายากสุดๆสำหรับยุคเเรกๆอย่างนี้ เนื่องจากพบเจอแต่ยุคหลัง องค์นี้แท้ไม่พอแถมดูง่ายว่าแรกๆนำมาแต่ไกลครับ พุทธคุณไม่ต้องพุดถึงครับ สายเขาอ้อย่อมรู้ดี เพราะท่านเป็นศิษย์เขาอ้อที่โด่งดังเเละนิยมมากๆอีกท่านนึงครับ....
    ....เพื่อนๆพบเจอรีบเก็บให้ไวครับ....

ขนาดไฟล์:
      21.3 KB
      เปิดดู:
      98
      ขนาดไฟล์:
      649.2 KB
      เปิดดู:
      72
  19. น้ำดี1

ปิดตานะมหามงคลนี่สวยจัง เป็นเนื้อไม้หรือเนื้อผงค่ะเนี่ย มหาว่านนี่ท่าจะแพงมาก ๆ เลย

20. cornell

ปิดตานะมหามงคล นี้เป็นพิมพ์ใหญ่ เนื้อโลหะ ครับ จำนวนการสร้างเพียง1000องค์ครับ องค์นี้สวยมากและเรียกว่าแท้ตาเปล่าครับ
    มหาว่านดำ อ.เอียด ราคาวิ่งอยู่ที่หลักหมื่นเป็นต้นไปครับ องค์นี้ พิมพ์เล็ก แขนขีด พิมพ์นิยม ฟอร์มสวย ยันต์ติดชัด พระไม่ได้ใช้ครับ....ก็ตัดมาราคาน่ากลัวพอดูครับ เบียดมาเลยครับ