ร่วมอนุโมทนาบุญกฐินปิดท้าย สร้างพระอุปคุต,ตู้พระไตรปิฎก และ อื่นๆ

ในห้อง 'กฐิน - ผ้าป่า - งานวัด' ตั้งกระทู้โดย thitiwats, 13 กันยายน 2012.

1. ปฏิเสวามิ

ปฏิเสวามิ เป็นที่รู้จักกันดี

มาอัพเดทสถาณการณ์งานบุญคร้า

เพิ่มเติมเข้ามาก็คือตะเกียงเติมน้ำมันลายดอกบัว สวยงามมากมายยจ้า

สาธุๆๆๆ กับผู้ร่วมบุญทุกท่านนะค้ะ

2. ปฏิเสวามิ

ต่อกันด้วยอัพเดทการเย็บและตกแต่งผ้าห่มองค์หลวงปู่อุปคุตด้วยตัวเองจ้า ค่อยๆทำ มันมีงานหลายอย่าง ทำนั่นที ทำนี่ที 5555 แต่รับรองเสร็จทันงานชัวร์ค้า

ในส่วนของหมวกถักเสร็จแล้วครบ 9 ใบในการทำสังฆทานจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 พฤศจิกายน 2012
  3. ปฏิเสวามิ

เพิ่มเติม...อานิสงค์หนังสือประวัติพระอุปคุตไปด้วยนะคะ พี่วัฒน์...แฮ่ๆๆๆ....

4. tuangthunya

tuangthunya เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2012
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณวัฒน์ ,น้องขวัญ และน้องทราย ด้วยนะ
    ผ้าไตรยังขาดตรงนี้อยู่
    พี่ขอร่วมทำบุญจำนวน 2500 นะ
    ส่วนเรื่องหนังสือ
    น้องขวัญ ลองติดต่อที่โรงพิมพ์ว่ายังมีหนังสือเหลืออยู่จำนวนเท่าใด
    และคิดราคาเล่มละเท่าไหร่ถ้าหากสั่งซื้อจำนวนมาก
    ถ้าหากไปสั่งซื้อร้านนายอินทร์
    พี่มีบัตรส่วนลดของร้านนายอินทร์
    แต่แนะนำให้สั่งซื้อที่โรงพิมพ์โดยตรงจะดีกว่า
    ราคาจะถูกกว่าสั่งซื้อร้านนายอินทร์ถึงแม้มีบัตรก็เถิด

5. Gangfoo Panda

Gangfoo Panda เป็นที่รู้จักกันดี

น้องอนุโมทนา กับพี่ตวง สุดสวย ของน้องด้วยค่ะ หนังสือน่าสนมากคะ แต่ขอดูงบก่อน แรกเริ่มเดิมที่ๆ พี่วัฒน์มาบอกบุญ ก็ก็ตั้งใจจะทำแค่ พันเดียว

แต่จากวันนั้นจนถึงวันนี้ คาดการณ์แล้ว ติด 5000 แล้ว คะ จ่ายไปแบบ งง มึนๆ สงสัย โดนพี่วัฒน์ทำของใส่คะ 5555555555555

จะว่าไป ส่วนตัวน้องนี่ไม่เคยรุ้จักพระอุปคุตหรอกนะคะ เพิ่งจะเคยมาได้ยินจากพี่วัฒน์ นี่แหระ คะ แต่จากได้ช่วยงานบ้างนิดๆ หน่อยๆ ทำบุญบ้างนิดๆหน่อย ก็บอกบุญคนในครอบครัวนี่ละคะ กลายเป็นว่า แดดดี้ ของน้องผู้ชำชอง ก็เปรยมาว่า ถ้าไม่มีใบบัว เขาจะเรียก พระบัวเข็ม พระอุปคุตจะต้องอยู่ในใบบัว แล้วก็ได้เห็นกรุของเสด็จพ่อ... โอ้โห นี่เหรอพระอุปคุต โอ้โห ตาลุกวาวววว... กลายเป็นว่า บ้านน้องก็มีพระอุปคุตอยู่ตั้งแต่ไหนแต่ไร เพียงแต่น้องไม่ทราบเท่านั้นเอง

เรื่องก็มีด้วยประการละชะนี้!!!!

6. ปฏิเสวามิ

อนุโมทนาและขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะพี่ตวง

ในส่วนของหนังสือเนี่ย ขวัญมีทางเลือกอยู่ 2 ทาง

1. ถ้าหากว่าภายใน 2 วันนี้ขวัญสามารถรวบรวมปัจจัยได้ถึง
    20000 - 30000 บาทขึ้นไป โดยสั่งพิมพ์หนังสือประมาณ 500 เล่มขึ้นไป ราคาหนังสือจะลดลง ประมาณ 20%ค่ะ อยู่ที่ราคาไม่เกินเล่มละ 50 บาท ( สอบถามทางโรงพิมพ์เรียบร้อยแล้ว ) แต่ปัญหาอยู่ตรงที่ว่า ปัจจัยที่ขวัญหาได้เมื่อวานมันมีอยู่ประมาณ 7000 บาท ซึ่งก็ยังไม่พอ เพราะทางโรงพิมพ์แจ้งว่าถ้าจะสั่งพิมพ์ใหม่เนี่ย ต้องใช้เวลาพิมพ์อย่างน้อย 2 สัปดาห์ ซึ่งก็คาดว่าถ้าสั่งพิมพ์ช้าเกินไปก็กลัวจะพิมพ์เสร็จไม่ทันวันงานน่ะสิคะ เพราะทางโรงพิมพ์ไม่มีหนังสือสต้อกเก็บไว้เลย ต้องพิมพ์ใหม่ทั้งหมดค่ะ

แต่ถ้าโชคดีภายใน 2 วันนี้มีเงินสร้างหนังสือถึง 20,000 บาทขึ้นไป ก็ต้องรีบโทรสั่งพิมพ์ทันทีค่ะ ไม่งั้นช้ากว่านี้ หนังสือพิมพ์เสร็จไม่ทันแน่

2. ถ้าหากว่าขวัญรวบรวมปัจจัยยังไม่ได้ถึง 20,000 ก็กะว่าจะให้พี่ผู้จัดการร้านนายอินทร์เค้าถ่ายโอนหนังสือจากสาขาอื่นที่วางขายมาให้ก่อน คาดว่าน่าจะได้ประมาณไม่เกิน 100 เล่ม ค่ะ ( แต่ซื้อราคาเต็ม )

7. tuangthunya

tuangthunya เป็นที่รู้จักกันดี

เริ่มแรกควรสั่งซื้อจำนวน 500 เล่มก่อนเถิด อย่าพึ่งคิดถึง 1,000 เล่ม
    แรกๆพี่คิดว่า 500 เล่มก็ต้องใช้เงินมากกว่านี้แต่ถ้าหากไม่สั่งพิมพ์จำนวนนี้
    ก็จะไม่ได้ส่วนลด (น้องขวัญ คงต้องอธิษฐานแล้วล่ะคราวนี้)
    เบื้องต้นพี่คงช่วยค่าพิมพ์หนังสือได้บางส่วนก่อนนะ
    ขออนุโมทนาบุญด้วยจ้า

8. tuangthunya

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะ น้องทราย
    พอพี่เห็นคุณวัฒน์โพส.....
    พี่ก็ถามไปว่างานเรียบร้อยไหม
    ขาดสิ่งใดอีก พอเห็นมาเท่านั้นอ่ะ
    มีผ้าไตรอีก 3 ชุด
    และก็หนังสือธรรมทาน
    ขอโมทนาบุญต่อคุณวัฒน์ - น้องขวัญ และน้องทราย ด้วยนะ

9. ปฏิเสวามิ

มีข่าวดีมาอัพเดทล่าสุดคร้า...

เนื่องจากเมื่อสักครู่นี้ได้ติดต่อประสานทางสำนักพิมพ์เครือรุณอัมรินทร์ ทางโรงพิมพ์ได้แจ้งว่าหนังสือพระอุปคุตที่พิมพ์ออกมานั้นหมดเกลี้ยง ไม่มีสต้อกไว้เลย แล้วคาดว่าถ้าสั่งพิมพ์ใหม่ก็คงจะแล้วเสร็จเป็นเดือนหน้าแน่นอน ...ฟังตอนแรกแล้วก็ห่อเหี่ยวเลยค่ะ ก็เลยบอกกับทางโรงพิมพ์ว่างั้นก็ช่วยหาหนังสือจากทางหน้าร้านทั่วประเทศไทยได้มัย กี่เล่มก็เอา เพราะต้องการจะเอาไปทำบุญจริงๆ ก็อ้อนวอนเค้า สุดๆๆอ่ะค่ะ ช่วยหนุหน่อยนะคะพี่ กี่เล่มก็ได้หนุเอาหมด แต่ก็อธิฐานบอกหลวงปู่ว่าจะทำไงดีคะหลวงปู่ หนังสือที่จะสั่งพิมพ์เค้าว่ามันจะเสร็จไม่ทันเราไปทำบุญแน่เลย หลวงปู่ๆๆช่วยด้วยๆๆนะคร้า
    ซึ่งทางโรงพิมพ์ก็วางสายไป บอกว่าจะโทรกลับมาแจ้งอีกที...ลุ้นจริงๆค่ะ

พอไม่กี่นาที ทางโรงพิมพ์ก็โทรกลับมแจ้งว่า ... เค้าจะลัดคิวการสั่งพิมพ์หนังสือรอบ 2 ให้เราก่อนใครเลย...โอ้ววว...พระเจ้า ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ เพราะปกติแล้วทางโรงพิมพ์เค้าไม่ให้นะคะ แบบว่าเป็นลุกค้าทั่วไป ไม่รู้อีโหน่ อีเหน่มาจากไหนมาสั่งพิมพ์หนังสือเป็นร้อยๆเล่ม ค่อนข้างเสี่ยง แต่เค้าช่วยเราค่ะ...ดีใจสุดๆๆ เค้าบอกว่าจะรีบสั่งพิมพ์รอบ 2 ให้ใหม่ทันทีเลย แล้วเสร็จไม่เกิน 19 พ.ย.นี้ได้หนังสือแน่นอนค่ะ

หลวงปู่...อุปคุต ใจดีอีกแล้ว จัดสรรให้ทุกอย่างเลย สิ่งที่กังวลไว้ว่าจะไม่มีหนังสือเพียงพอกับไปแจกจ่ายทำบุญก็กลับสมหวังทุกอย่างเลยค่ะ สุดยอดด

ทางโรงพิมพ์ยังไม่เก็บเงินก่อนนะคะ เค้าบอกว่าหนังสือพิมพ์เสร็จเมื่อไหร่เดี๋ยวเอาไปส่งให้ถึงบ้านเลย ไปเก็บเงินปลายทางค่ะ อะไรมันจะสุดยอดกว่านี้อีกคะเนี่ย ตอนแรกคิดว่าไม่ได้แล้ว หรือถ้าได้ก็คงไม่กี่สิบเล่ม

ตอนนี้ขวัญเลยสั่งเค้าไปก่อน 200 เล่มค่ะ ราคาก็อยูที่เล่มละ 44 บาทก็โอเคอยู่นะคะ
    ถ้าหากว่าขวัญสั่งเพิ่ม สัก 500 เล่ม ราคาคือ เล่มละ 42 บาท จำนวนเงิน 21,000 บาท และ 1000 เล่มอยู่ที่เล่มละ 40 บาท จำนวนเงิน 40,000 บาทค่ะ

เอาเป็นว่าตอนนี้ขวัญสั่งไปก่อน 200 เล่มอยู่ที่ 8,800 บาท แล้วถ้าขวัญมีปัจจัยเพิ่มเข้ามาอีกก็จะสั่งเพิ่มเติมกับทางโรงพิมพ์ได้เลยค่ะ

อนุโมทนากับทุกๆท่านนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 พฤศจิกายน 2012
  10. pinkpink

pinkpink เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2009
    คุณ kwan thanpitcha หากจะร่วมพิมพ์หนังสือ อุปคุต
    ให้โอนบัญชีเดียวกับของที่สร้างพระใช่หรือเปล่าคะ

11. ปฏิเสวามิ

อนุโมทนาคร้า

ในส่วนของหนังสือพระอุปคุต รบกวนโอนเข้าบัญชีของขวัญต่างหากนะคะ เพราะ ขวัญกับพี่วัฒน์จะแบ่งหน้าที่ดูแลรับผิดชอบไม่เหมือนกันจ้า

บัญชีขวัญนะคะ
    ธ.ไทยพาณิชย์ 370-202-15-62
    ชื่อบัญชี ธัญญ์พิชชา แพรสีเขียว

โอนแล้วแจ้งโพสต์ในกระทู้ด้วยนะคะ จะได้ทราบและแยกปัจจัยในแต่ละส่วนงานถูกน่ะค่ะ

12. ปฏิเสวามิ

อัพเดทในส่วนของผ้าไตรและของบริวารบางส่วนที่ตอนนี้ได้เตรียมไว้บ้างแล้วคร้า
    คาดว่าน่าจะจัดเต็มก็ประมาณไม่เกินวันที่ 20 พฤสจิกายนนี้ จะได้ชมกันแบบเต็มๆแน่นอน

สาธุกับทุกๆท่านนะคะ

ต้นไม้มงคลที่ชาวเว็บส่งมาร่วมบุญ ได้รับแล้วนะคะ สาธุจ้า

13. ปฏิเสวามิ

14. siwatcha

siwatcha เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2012
    คุณธิติวัฒน์,
    เห็นในเวป ว่ามีตะเกียง 1 คู่ ไม่ทราบ ว่าถ้าจะเป็นเจ้าภาพตะเกียง ในการทอดกฐินครั้งนี้ คู่ละเท่าไรคะ และภายในพรุ่งนี้ จะแจ้งให้ทราบอีกเรื่องคือขอร่วมพิมพ์หนังสือหลวงพ่ออุปคุตด้วยนะคะ ตอบด่วนด้วยคะ เรื่องรถ 6 ล้อที่จะไปรับไม่ต้องห่วง จะไปถึงบ้านคุณวัฒน์ ราว ๆ7.00 น. ส่วนซองกฐินที่วัฒน์ให้มา จะนำไปให้ในวันเดินทางนะคะ ชลธิชา ทรัพย์ปริญญาพร

15. thitiwats

thitiwats เป็นที่รู้จักกันดี

ตะเกียงเหลือต้นเดียวครับแม่ 2800 บาทครับ
    แต่แม่ชลธิชาจะเอาผ้าไตรก็ได้นะครับขาด 1 ไตรครับ 2500 บาทครับ
    ส่วนเรื่องสมทบสร้างพระผมคงจะรวบรวมให้เสร็จก่อนงานครับ และขอกราบโมทนาบุญในความศรัทธาของแม่ชลธิชาที่จัดรถ 6 ล้อให้ผมและคณะกฐินสามัคคี ปิติมากครับถึงกับน้ำตาใหล และ กราบโมทนา แม่นิภา น้องขวัญ พี่ตวง น้องทราย และเพื่อนๆเว็บพลังจิตทุกท่านที่ีได้ให้กำลังใจผมมาตลอด กราบโมทนาบุญ พี่ตัมที่มอบองค์พระธาตุให้ผมอัญเชิญไปประดิษฐานที่อุโบสถวัดศรีสง่าสามัคคีโดยมีพระอาจารย์ถวิลเจ้าอาวาส ผมไกล้งานแล้วปิติมากๆ มาวันนี้ความศรัทธาต่อบวรพระพุทธศาสนาที่มีในจิตในใจในสิ่งที่สร้างด้วยความบริสุทธิ์ได้สำเร็จบอกได้เลยว่า ผมเป็นคนจนและไม่คิดไม่ฝันว่าคณะกฐินจะจัดมาได้ขนาดนี้ ตัวผมขอกราบอารธนาคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ องค์หลวงปู่อุปคุต หลวงพ่อพระอาจารย์ถวิล สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งเบื้องบนและเบื้องล่าง ที่ได้ดลจิตดลใจให้ได้พบเจอแต่กัลยณมิตรที่ดี ขอกุศลจิตและศรัทธาที่คณะกฐินสามัคคีให้ได้รับความสูขความเจริญทั้งทางโลกและทางธรรม ผมคนหนึ่งนะที่ได้มีโอกาศได้พบนายนิรยบาล ก็ขอให้องค์ท่านนายนิรยบาลได้จดจำชื่อผู้ร่วมบุญกฐินของลูกไว้ และ ผู้ร่วมบุญของลูกไปที่ใดขอให้ได้พบแต่ความเจริญ หากสิ่งใดที่คณะกฐินสามัคคีของลูก อยากได้รับอะไรอันไม่เหลือวิสัยของมนุษย์ปถุชนอย่างเราพึงได้ และสิ่งนั้นอยู่ในศีลในธรรมแล้วไซร้ขอให้สิ่งที่หวังที่ตั้งใจจงสำเร็จแด่ท่านทุกประการ พร้อมอานิงส์ 12 อย่างในครังนี้จงเป็นปัจจัยให้ถึงพระนิพพานอันไกล้นี้เทอญ หากไม่ถึงนิพพานเพียงใดขอความไมีมีจงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าและคณะกฐินของลูกกราบโมทนา
    ธิติวัฒน์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2012
  16. thitiwats

thitiwats เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องพระธาตุที่ได้อัญเชิญ

ก่อนจะได้รับองค์พระธาตตัวผมได้นิมิตรติดต่อกันเป็นเวลา 2 วันว่าได้ใส่บาตรพระจำนวน ร่วม100รูป แต่วันแรกมีเฌร 1 องค์วันที่2 ไม่มี และผมอฐิธานอยากได้พระธาตสายหลวงปู่มั่นไปประดิษฐานที่วัดศรีสง่าสามัคคี ได้เป็นจริง พร้อมยังไม่จบแค่นั้นตัวผมยังอธิฐาน นึกคิดต่อองค์ปฐมว่าถ้่าบุญวาสนาลูกมีถ้าลูกได้พระธาตุองค์ปฐมลูกจะมีโอกาศได้สร้างท่าน และจะเอาองค์พระธาตุองค์ปฐมอัญเชิญที่พระเกตุท่าน พอพี่ตั้มโทรมาบอกว่าจะให้อัญเชิญพระธาตุองค์ปฐมด้วยบอกตรงๆครับผมปิติมาก พร้อมให้น้องขวัญได้เตรียมผอบเพื่อรองรับท่าน

ตอนนี้ยังร่วมบุญกฐินได้อยู่ครับปิดรับวันที่ 26 พฤศจิกายนครับขอกราบโมทนาบุญกับทุกท่านครับ ธิติวัฒน์

17. siwatcha

ธิติวัฒน์,
    งั้นแม่ขอเป็นเจ้าภาพกฐิน 1 ไตร 2,500.-บาท วัฒน์จะให้แม่โอนเงินเข้าไปเลยหรือจะรับ เงิน กฐิน 2,500.บาท พร้อมซองกฐินที่อยู่กับแม่ในวันที่ 27 พ.ย.55 นี้ ตอบแม่ด่วนนะคะ
    ฃลธิชา ทรัพย์ปริญญาพ

18. siwatcha

วัฒน์,

ไปเช็คบัญชีดูแม่ให้คุณสมพล ทรัพย์ปริญญาพรโอนเงินค่ากฐิน 1 องค์ 2,500.-บาท ให้วัฒน์แล้วนะคะตาม ที่พูดคุยกันวันนี้ ส่วน ค่าพิมพ์หนังสือพระอุปคุต แม่ให้โอนเงินให้คุณขวัญ วันนี้เช่นกันที่ บัญชีชวัญ จำนวนเงิน 3,304.-บาท 56 เล่ม
    ชลธิชา ทรัพย์ปริญญาพร

19. siwatcha

คุณขวัญ,

พี่ชลธิชา ทรัพย์ปริญญาพร โอนเงินเข้าบัญชีแล้วนะ ธัญญ์พิชชา แพรสีเขียว ธ.ไทยพาณิชย์ เลขที่370-202-1562 จำนวนเงิน = 3,304.บาท จำนวนเล่มที่พิมพ์ = 56 เล่ม
    จำเดิมจะพิมพ์ 53. เล่ม บอกบุญเพื่อนไปก็เลยเพิ่มอีก 3 เล่ม รวมเป็น = 56 เล่ม

โอนแล้วนะคะหากได้รับช่วยตอบกลับด่วนด้วย เพราะพี่ไม่มีเบอร์มือถือคุณไม่ทราบจะติดต่ออย่างไร ได้แต่โทรบอกธิติวัฒน์ ให้ช่วยบอกด้วย

ชลธิชา ทรัพย์ปริญญาพร 081-5523048

20. ปฏิเสวามิ

อนุโมทนาค่ะสำหรับปัจจัยร่วมพิมพ์หนังสือพระอุปคุตเถระ
    ตอนนี้ขวัญได้รับแจ้งการโอนเงินเป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะ 3304 บาท
    อนุโมทนาอย่างสูงค้า