ร่วมสร้างพระชำระหนี้สงฆ์ "สมเด็จองค์ปฐม" กับวัดธรรมญาณ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย tamsak, 18 มีนาคม 2008.

1. ksuchet

ksuchet เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องขออภัย คุณ คณานันท์ และทีมงานด้วย มีการเปลี่ยนแปลง ครับผมต้องนำรถไปเองเพราะว่ามีผู้โดยสารเพิ่มแจ้งมาในวันนี้
    ขอบคุณครับ

2. vijit_j

vijit_j เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2007
    จาก อำเภอหนองไผ่ ไป ต.นาเฉลียง 8 กม. เลยนาเฉลียงไป 1 กม. เลี้ยวข้างโรงเรียนนาเฉลียง เข้าไปอีก 3

3. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    อัพเดทให้จากรายชื่อที่จองเอาไว้เดิมครับ

ตอนนี้ท่านที่ลงชื่อไปร่วมในทริปนี้มีดังนี้ครับ

-พี่ตั้ม (ขับรถไปเอง )พระเอกของงานผู้ริเริ่มงานกุศลในครั้งนี้ครับ

-พี่ไทม์แมชชีน
    -ซัน Forever in love
    -คุณพิชญ์ 4 ที่
    -คุณสาวปีใหม่ 4 ที่
    -พี่ลี อนุโมทนา
    -คุณชู หญิง
    -คุณฮุ้ง-หงส์ 2 ที่
    -พี่ชานนคนไทย
    -พี่มารีน
    -พี่มนสดใส
    -น้องหนี่
    -น้องกร พัฒนาตน
    -น้องเจน สาวิกา
    -น้องเจน รัศมีดารา 3 ที่
    -น้องนัทเดช
    -ผม

ตอนนี้ 25 ที่นั่งครับ

ใครจะเพิ่มหรือลด ช่วยแจ้งด้วยครับ

คงต้องเป็นรถตู้ 15 ที่นั่ง สองคันครับ

จองเรียบร้อยแล้ว
    ส่วนโปรแกรม ที่ไปวัดสรพงษ์อาจขอเลื่อนไปก่อนเนื่องจากติดเรื่องเวลา ที่เร่งไปนิดหนึ่งครับและน้ำยังท่วมทางทางโคราชอยู่ครับ

มีเพื่อนๆที่จะขับรถไปเองอีก 2-3คันครับ

4. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    คุณคณานันท์ครับ กำหนดการเดินทางของเราตอนนี้มีการเปลี่ยนแปลงอะไรบ้างหรือไม่ครับ

อยากให้นำมาลงอีกสักครั้งก่อนเดินทางในเช้าวันอาทิตย์ และอยากทราบว่าเราจะตรงไปที่วัดธรรมยานเลย

หรือจะแวะที่ไหนก่อนหรือเปล่าครับ

.

5. ju ju

ju ju Active Member

คุณคณานันท์ รถ จอด ที่เดิม ใช่ไหมค่ะ ของ รัศมี ดารา 3 คน ค่ะ 6 โมงเช้า ที่อนุเสารีย์ ค่ะ ห้าม สายน่ะค่ะ หุหุ ใครมาสาย ปรับ ซื้อ ขนมเลี้ยง ด้วย คุณพัฒนาตน รีบๆ น่ะ คุณสาวิกา ให้ โทร ปลุก ไหม มารอคนเดี่ยวเหงา อิอิ

6. pen@_p@ne

pen@_p@ne เป็นที่รู้จักกันดี

หนี่ 3 ที่ค่ะพี่ confirmed นะค่ะ ;]

7. pen@_p@ne

เขินอะค่ะ...เพื่อนโทมาบอกว่าติดรายงานไปไม่ได้แร้ว...

ไม่เปนไรยังไงหนี่ไปคนเดียวนะค่ะ ;]ไปกะพี่ๆๆติดไปดัวย

8. Kermit

Kermit เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2005
    วันนี้ได้โอนเงินจำนวน 1,000 บาทเข้าบัญชีเพื่อร่วมสร้างพระฯชำระหนี้สงฆ์ครับ

9. Forever In LoVE

Forever In LoVE เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    ทริปถวายพระชำระหนี้สงฆ์ วัดธรรมยาน
    บ้านไผ่ จ.เพชรบูรณ์
    วันอาทิตย์ที่ 21 กันยายน 2551

(*)กำหนดการ
    …..จุดนัดที่ 1 อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ
    5.30 น. - รถตู้ ออกที่อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ ใต้ทางด่วน ฝั่ง ททบ 5
    6.00 น. – ล้อหมุน
    ….จุดนัดที่ 2 -ปั๊มเชลล์ปั๊มแรก จากแยกฟิวเจอร์ รังสิต

(*) ผู้ร่วมทริป เดินทางโดยรถส่วนตัว
    1. พี่ตั้ม (ขับรถไปเอง )พระเอกของงานผู้ริเริ่มงานกุศลในครั้งนี้ครับ)
    2. คุณเอกณัฏฐ์ ตามไปสมทบระหว่างทาง 086-326-3916, 086-326-3916
    3. คุณ chaiyos_d จาก สระบุรี… พบกันที่วัดธรรมยาน
    4. ……
    (*) ผู้ร่วมทริป เดินทางโดยรถตู้ 15 ที่นั่ง 2 คัน คนขับรถตู้ คุณอัมคา 089-782-8633

1. พี่ไทม์แมชชีน
    2. ซัน Forever in love083-852-9991
    3 คุณพิชญ์ 4 ที่
    7. พี่ลี อนุโมทนา
    8. คุณชู หญิง
    9. คุณฮุ้ง-หงส์ 2 ที่
    11. พี่ชานนคนไทย 086-342-7086
    12. พี่มารีน
    13. พี่มนสดใส
    14. น้องหนี่
    15. น้องกร พัฒนาตน
    16. น้องเจน สาวิกา
    17. น้องเดียร์ รัศมีดารา 3 ที่
    20. น้องนัทเดช
    21. พี่คณานันท์ 081-209-9151
    22. พี่เอ
    23. น้องบี

------------------------รวม 23 ที่นั่ง ค่ะ----- คงเหลือ 7 ที่นั่ง ค่ะ---------------

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2008
  10. kananun

พบกันพรุ่งนี้ครับ

11. sutatip_b

sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2007

+ เอ๋ ขอเพิ่มจำนวนคนทั้งหมดเป็น 7 คนค่ะ ( ผู้ใหญ่ 5 เด็ก 2 ค่ะ )
    total = 30
    ;aa20

12. kananun

ทริปเรียบร้อยดีครับ ไม่เจอพายุฝน หรือน้ำท่วมแต่ประการใด

มีเพียงเทวดาพรมน้ำมนต์บ้างเล็กน้อย

ไว้มาเล่าให้ฟังครับ

13. coolz

coolz เป็นที่รู้จักกันดี

^ o ^ พี่ๆทำไม่ไม่บอกเขาตรงๆ ว่าเป็นเพราะหนูไปด้วย...... อิอิ ^ o ^

14. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    เสียดายที่ทริปนี้ผมไม่ได้ไปร่วมด้วยทั้งๆ ที่ตั้งใจไว้ซะดิบดี

แต่พอจะถึงวันเดินทางเจ้านายมี order ให้ไปร่วมงานในภารกิจอย่างหนึ่ง

จึงทำให้พลาดทริปนี้ไปอย่างน่าเสียดาย

ผมขออนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านที่ได้ร่วมบุญสร้างพระชำระหนี้สงฆ์

และร่วมเดินทางไปถวายเงินค่าสร้างพระชำระหนี้สงฆ์ที่วัดธรรมยานด้วยนะครับ

.

15. Forever In LoVE

Forever In LoVE เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะ อ.พี่ไก่

16. Khunkik

Khunkik เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2006
    รวมยอดบุญถวาย ณ วันที่ 21 กันยายน 2551 114,200.00 บาท

โดยมีรายการบุญเพิ่มเติมดังนี้ :

คุณณิชาภัทร แกล้วกล้า และครอบครัว
    พ.จ.อ. พรพิทักษ์ จาดเจริญ
    นางวิมลวรรณ คุ้มเวช
    คุณอำนาจ + คุณสุวณีญ์ + คุณฝนทิพย์ + คุณดวงทิพย์ อินทรกำธรชัย และเจ้ากรรมนายเวร และบริวาร
    คุณศิริลักษณ์ พินิจสุขใจ และครอบครัว
    คุณพี่ตี๋เล็ก และครอบครัว และญาติ
    คุณสุเชษฐ์ และครอบครัว
    คุณพรหมประกาศิต และครอบคร้ว
    คุณTime_machine และครอบครัว
    คุณChou และครอบครัว
    คุณหนี่ คุณฝน และครอบครัว
    คุณชานนท์คนไทย และครอบครัว
    คุณพิชญ์ และครอบครัว
    คุณจิตต์ปภัสสร และครอบครัว
    คุณKomodo และครอบครัว
    คุณพิงค์ และครอบครัว
    คุณฮุ้ง และครอบครัว
    ร่วมด้วย คณะพุทธบุตร และพุทธิดา ทุกท่าน

โมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ;aa27วันนี้เอารายชื่อมายังไม่ครบ พรุ่งนี้จะมาแจ้งเพิ่มนะคะ

17. Khunkik

Khunkik เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2006
    เนื่องด้วยกิ๊กได้นำผ้าสไบทิพย์ผืนจริงไปให้ผู้ร่วมทริปทุกท่านได้สัมผัสด้วยอายตนะสทั้งมวล เมื่อวันอาทิตย์ที่ 21 กันยายน 2551 และมีคำถามเรื่องการทำบุญ จึงขออนุญาติแจ้งบุญ มา ณ ตรงนี้ซักแว่บค่ะ

ขอเชิญร่วมบุญสร้างสไบทิพย์ทองคำถวายเป็นพุทธบูชา

เนื่องด้วยกลุ่มญาติทางธรรมมีศรัทธาในการจัดสร้างผ้าสไบทิพย์ จำนวน 20 ผืน เพื่อน้อมถวาย แด่ องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ณ วัดจันทาราม (ท่าซุง) อ.มโนรมย์ จังหวัดอุทัยธานี เช่นในครั้งพุทธกาล

ทางคณะผู้ดำเนินการจึงใคร่ขอเชิญชวนพุทธศาสนิกชนทั้งหลายผู้มีจิตศรัทธา ร่วมเป็นเจ้าภาพจัดสร้างผ้าสไบทิพย์ทองคำ จำนวน 20 ผืน มูลค่าจัดสร้างผืนละ 3,500 บาท เพื่อพระศาสนา และยังผลอันอุดมบริบูรณ์ ทั้งทางโลกสมบัติ ทิพย์สมบัติ และธรรมสมบัติ แก่ท่านและครอบครัวสิ้นกาลนาน

ขนาดผ้าทอง กว้าง 94 ซม. ยาว 363 ซม. เหมาะกับพระประธาน ขนาดหน้าตักสี่ศอก (เท่ากับพระชำระหนี้สงฆ์วัดท่าซุง)

ร่วมเป็นเจ้าภาพโอนเงินบุญได้ที่ ​
    ธนาคารกรุงเทพ สาขาซอยอารีย์ Bangkok Bank /Aree Branch
    บัญชีออมทรัพย์ Saving Name : Parsiree Hensook
    A/C no. 127-4-64419-2

กรุณาแจ้งยืนยันการโอน ที่ cookkikbkk@hotmail.com หรือที่
    PM : Khunkik

พระไตรปิฎก เล่มที่ ๓๓ พระสุตตันตปิฎก
    เอกทุสสทายกเถราปทานที่ ๒ ว่าด้วยผลแห่งการถวายผ้าเป็นพุทธบูชา

[๑๒] เราเป็นคนเกี่ยวหญ้าขายอยู่ในพระนครหงสวดี เลี้ยงชีพด้วยการ เกี่ยวหญ้า เลี้ยงดูเด็กๆ ก็ด้วยการเกี่ยวหญ้านั้น พระชินเจ้าพระนามว่า ปทุมุตระ ผู้รู้จบธรรมทั้งปวง เป็นนายกของโลก เสด็จอุบัติขึ้น กำจัดความมืดมนให้พินาศ ครั้งนั้นเรานั่งอยู่ในเรือนของตน คิดอย่างนี้ว่า พระพุทธเจ้าเสด็จอุบัติขึ้นแล้วในโลก ไทยธรรมของเราไม่มี เรามีแต่ผ้าสาฎกผืนเดียวนี้ ไม่มีใครจะให้เรา การถูกต้องนรกนำความทุกข์มาให้ เราจะปลูกฝังทักษิณา

ครั้นคิด ได้เช่นนี้แล้ว เราจึงได้ยังจิตของเราให้เลื่อมใส ได้ถือผ้าผืนหนึ่งไปถวายแด่พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐสุด ครั้นถวายผ้าแล้วได้ประกาศ เสียงก้องว่า ข้าแต่พระมหามุนีวีระเจ้า ถ้าพระองค์เป็นพระพุทธเจ้าก็ขอทรงโปรดช่วยข้าพระองค์ให้ข้าด้วยเถิด พระพุทธเจ้าพระนามว่า ปทุมุตระ ทรงรู้แจ้งโลก ผู้สมควรรับเครื่องบูชา เมื่อจะทรงประกาศทานของเรา ได้ทรงทำอนุโมทนาแก่เราว่า ด้วยการถวายผ้าผืนหนึ่งนี้ และด้วยความตั้งเจตนาไว้ บุรุษนี้จะไม่ไปสู่วินิบาตเลยตลอดแสนกัป เขาจักได้เป็นจอมเทพเสวยราชสมบัติในเทวโลก ๓๖ ครั้ง จักได้เป็น พระเจ้าจักพรรดิราช ๓๓ ครั้ง และจักได้เป็นพระเจ้าประเทศราช อันไพบูลย์โดยคณนานับมิได้ เมื่อเธอท่องเที่ยวอยู่ในภพ คือ ในเทวโลกหรือมนุษย์โลก จักเป็นผู้มีรูปสวยงาม สมบูรณ์ด้วยคุณ มีกายสง่า จักได้ผ้าร้อยล้านแสนโกฏินับไม่ได้ ตามความปรารถนา

ครั้นพระสัมพุทธเจ้าพระนามว่าปทุมุตระ ผู้เป็นนักปราชญ์ตรัสดังนี้แล้ว ได้เสด็จเหาะขึ้นสู่อากาศเหมือนพญาหงส์ในอัมพร

ฉะนั้น เราเข้าถึงกำเนิดใดๆ คือ เป็นเทวดาหรือมนุษย์ ในกำเนิดนั้นๆ เราไม่มีความบกพร่องในโภคสมบัติเลย นี้เป็นผลแห่งผ้าผืนหนึ่ง ผ้าเกิดแก่เราทุกๆ ย่างก้าว ข้างล่างเรายืนอยู่บนผ้า ข้างบนเรามีผ้าเป็นเครื่องบัง ทุกวันนี้จักรวาลพร้อมทั้งป่า ภูเขา เมื่อเราปรารถนาจะถือเอา ก็พึงคลุมได้ด้วยผ้า เพราะผ้าผืนเดียวนั่นแหละ เมื่อยัง ท่องเที่ยวอยู่ในภพน้อยใหญ่ เราเป็นผู้มีผิวพรรณเหมือนทองคำท่องเที่ยวไปในภพน้อยใหญ่ เราได้ถึงความเป็นภิกษุเพราะวิบากแห่งผ้าผืนเดียว ถึงชาตินี้จะเป็นชาติสุดท้าย แม้ในชาตินี้ผ้าก็ยังให้ผลแก่เราอยู่ ในกัปที่แสนแต่กัปนี้ เราได้ถวายผ้าใดในกาลนั้น ด้วยการถวายผ้านั้น เราไม่รู้จักทุคติเลย นี้เป็นผลแห่งผ้าผืนเดียว เราเผากิเลสทั้งหลายแล้ว ... พระพุทธศาสนาเราได้ทำเสร็จแล้ว ดังนี้.ทราบว่า ท่านพระเอกทุสสทายกเถระได้ภาษิตคาถาเหล่านี้ ด้วยประการฉะนี้แล.

จบ เอกทุสสทายกเถราปทาน.

ติดตามความก้าวหน้าและความเคลื่อนไหวของงานได้ที่ : http://palungjit.org/showthread.php?t=145182

18. pen@_p@ne

สนุกมากเรย ;]

สาธุๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

19. Forever In LoVE

ใช่แล้วค่ะ ทริปเรียบร้อยดี
    อากาศเย็นสบายตลอดทาง
    อิ่มบุญ อิ่มท้อง ประหยัด ..คอนเซปเดิมเลยค่ะ

ทะยอยนำรูปมาลงให้นะคะ
    ของกล้องอื่นๆ หลังจากพักเหนื่อยหายดีแล้ว
    คงทะยอยตามมาค่ะ

พระเอกนำทางของทริปนี้ค่ะ
    โทรศัพท์มือถือ Sumsung ที่ลงโปรแกรม GPS
    เห็นพี่เล็กว่า ราคาเครื่อง 8000 กว่าบาท
    + ค่าลงโปรแกรม ได้ทั้ง GPS และมือถือ
    คุ้มสุดๆค่ะ

ใน GPS บอกว่า เราขับถึงไก่ย่าง ค่ะ ไก่ย่าง ส้มตำทอดบัวตอง !!

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      33.6 KB
      เปิดดู:
      525
  20. Forever In LoVE

บรรยากาศ ร้านบัวตอง ที่ทุกคนรอคอย
    ทราบว่า บางท่าน มาทริปนี้
    เพราะติดใจ ส้มตำทอดกรอบ + ไก่ย่าง

อร่อยจริงๆ ขอถ่ายรูปเกือบไม่ทัน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      43 KB
      เปิดดู:
      842
      ขนาดไฟล์:
      53.3 KB
      เปิดดู:
      810
      ขนาดไฟล์:
      47.8 KB
      เปิดดู:
      757
      ขนาดไฟล์:
      47.2 KB
      เปิดดู:
      757
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กันยายน 2008