ร่วมบุญสร้างตู้พระธาตุ และ ร่วมส่งพระธาตุเพื่อมาประดิษฐาน ณ วัดมิ่งเมือง จ.เชียงราย

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 15 ธันวาคม 2009.

1. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ร่วมได้เรื่อยๆครับ ปัจจัยยังขาดอีกเยอะครับ

2. Mr.Kim

Mr.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ 30 ธันวาคม 2552 ข้าพเจ้า นายเสรี-นางนงลักษณ์ วงษ์ทองเหลือ และครอบครัว ได้โอนเงินจากตู้เอทีเอ็ม ธนาคารไทยพาณิชย์ จำนวน 250 บาท เข้าบัญชีออมทรัพย์ ธนาคารกรุงไทย สาขาตลาดบ้านดู่ (เชียงราย) ชื่อบัญชี นาย เธียรวิชญ์ ดู่คำ เลขที่บัญชี 842-0-00543-6 เพื่อร่วมทำบุญสร้างตู้พระธาตุ และ ร่วมส่งพระธาตุเพื่อมาประดิษฐาน ณ วัดมิ่งเมือง จ.เชียงราย ให้เป็นที่เรียบร้อยแล้วนะครับ

ISS.BANK DATE TIME LOCAT. SEQ.
    SCB 301209 2011 5671 6007
    TRANSFER
    FROM A/C SCB 2040855
    TO A/C KTBA 8420005436
    AMOUNT 250.00
    FEE 25.00

...............................................................

ขอแม่พระธรณีและพระยายมบาล จงเป็นพยานในการทำบุญนี้แก่ข้าพเจ้า ข้าพเจ้าได้ทำบุญในครั้งนี้เพื่อน้อมบูชาพระรัตนตรัยทั้ง 3 สรณะสูงสุดแห่งชีวิตของข้าพเจ้า ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลผลบุญทั้งหลายที่ได้ทำแล้วแก่บิดามารดาทุกภพทุกชาติ ครูบาอาจารย์ทุกภพทุกชาติ เจ้าบุญนายคุญทุกภพทุกชาติ ญาติสนิทมิตรสหายทุกภพทุกชาติ เทพพรหมเทวดา 16 ชั้นฟ้า 15 ชั้นดิน หมื่นโลกธาตุแสนโกฏิ พระเพลิง พระพาย แม่พระธรณี แม่พระคงคา แม่พระโพสพ พระมหากษัตริย์ไทยทุกพระองค์ มนุษย์ทั้งหลายในอนันตจักรวาล ท่านทั้งหลายที่ตกทุกข์ได้ยากอยู่ในภูมิอบายทั้ง 4 อันได้แก่ ภูมินรก ภูมิเปรต ภูมิอสูรกาย และภูมิสัตว์เดรัจฉาน ขออานุภาพแห่งคุณพระศรีรัตนตรัยได้ช่วยแปลสภาพบุญที่ข้าพเจ้าได้ทำแล้ว ให้สัตว์ในอบายภูมิทั้ง 4 ให้ได้รับผลบุญในครั้งนี้ด้วย ขอเจ้ากรรมและนายเวรทั้งหลายทั้งปวงที่ข้าพเจ้าได้ล่วงเกินไว้ ด้วยกาย วาจา ใจ ขอท่านทั้งหลายเหล่านั้น จงมาอนุโมทนาบุญ และอโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้าด้วยเทอญ

ขอส่วนกุศลผลบุญทั้งหลายที่ข้าพเจ้าได้กระทำมานี้ แผ่ไปให้ไพศาล ท่านที่ได้ทุกข์ ขอให้ท่านพ้นทุกข์ ท่านที่มีความสุข ขอให้ท่านได้สุขยิ่งๆ ขึ้นไป ขอท่านทั้งหลายเจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ ปฏิธาน ธนสารสมบัติ ขอให้ส่วนกุศลผลบุญในครั้งนี้เป็นพลวะปัจจัย อุปนิสัยตามส่งให้ข้าพเจ้า และสัพพะทุกดวงวิญญาณในสังสารวัฏนี้ ได้พบกับพระพุทธศาสนาทุกภพทุกชาติ ได้เกิดเป็นมนุษย์ที่มีสัมมาทิฏฏิ หมั่นทำบุญทำทาน เพื่อสละความโลภ หมั่นรักษาศีลและเจริญพรหมวิหาร 4 เพื่อระงับความโกรธ หมั่นเจริญภาวนา ทั้งสมถะและวิปัสสนากรรมฐานเพื่อกำจัดกิเลส ตัณหา อุปาทาน อวิชชาและอาสวะให้หมดสิ้นไป ได้สำเร็จซึ่งมรรค 4 ผล 4 ตลอดจนได้เข้าถึงแดนทิพย์พระนิพพานเอกันตบรมสุขกันทุกท่าน รวมทั้งขอข้าพเจ้าได้บรรลุอภิเษกสัมมาสัมโพธิญาณ เป็นพระวิริยาธิกะพุทธเจ้าองค์หนึ่งเมื่อบุญบารมีถึงพร้อมแล้ว ตลอดจนถึงกาลเวลาอันสมควรแล้วในอนาคตเบิ้องหน้าด้วยเทอญ สาธุๆๆ
    .......................................................
    ขออนุโมทนา สาธุ ๆ ๆ กับทุกท่านที่ร่วมทำบุญสร้างตู้พระธาตุ และ
    ร่วมส่งพระธาตุเพื่อมาประดิษฐาน ณ วัดมิ่งเมือง จ.เชียงราย ด้วยนะครับ
    ........................................................
    นิพพานนะ ปัจจะโย โหตุ

3. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    อนุโมทนาบุญด้วยครับพี่ สาธุๆๆๆ -/\-

4. Specialized

23
    31/12/2552

วันนี้นำสมุดบัญชีบุญไปอัพยอดมาครับ เลยนำภาพมาให้ชมกันคร้าบ

ยอดรวมล่าสุด 2,952.15 บาท แล้วคร้าบบ

เหลือยอดอีก 6,848 บาท ครับผม คาดว่าถ้าได้ปัจจัยร่วมบุญแล้วสักครึ่งหนึ่งก็จะไปบอกให้ช่างเริ่มทำงานได้เลยครับ เพราะจะได้นำปัจจัยไปมัดจำก่อนครึ่งหนึ่งครับผม ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่ตั้งใจร่วมบุญกันมาครับ วันนี้ก็สิ้นปีพอดีขอให้ทุกท่านพบกับความสุขความเจริญตลอดไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานครับ ^^

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      110.8 KB
      เปิดดู:
      239
  5. boontar

boontar เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญครับ
    โอนไป KTBA 8420005436 จาก TMBA 2806776
    THIANRAWHICH DUKHUM
    เมื่อ 02/02/10 11:40
    จำนวน 1025 บาท 53 สตางค์

6. ธรรมะบารมี

ธรรมะบารมี เป็นที่รู้จักกันดี

กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมงานบุญในครั้งนี้ครับ ตอนนี้กระแสบุญเริ่มเข้ามาอย่างต่อเนื่อง เป็นที่ปลื้มใจจริงๆครับ ในวาระโอกาสปีใหม่นี้ขอบารมีแห่งพระศรีรัตนตรัย ประสิทธิ์พรให้ทุกๆท่าน มีความเจริญก้าวหน้าทั้งทางโลกและทางธรรม ครับ

7. ธรรมะบารมี

กราบอนุโมทนาครับ สาธุ สาธุ สาธุ

8. Specialized

23
    อนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลด้วยครับบบบ พรุ่งนี้อัพบัญชีให้ชมกันครับ

ขอความปราถนาทั้งหมดของท่านจงประสบความสำเร็จทุกประการครับ

สุทินนัง วะตะเมทานัง อาสวะขยาวะหัง นิพพานะ ปัจจะโย โหตุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มกราคม 2010
  9. Specialized

23
    02/01/2553

นำภาพเมื่อคืน วันที่ 31 ธ.ค.52 ซึ่งเป็นตอนเที่ยงคืนพอดี เข้าสู่ศักราชใหม่ของปี พ.ศ.2553 ที่ วัดมิ่งเมือง มาให้ชมกันครับ

บริเวณลานหน้าวัดมีการนำ พระอุปคุต มาตั้งไว้ให้ประชาชนได้ตักบาตรตอนเที่ยงคืนถือว่าเป็นการทำบุญครั้งแรกของปีใหม่ครับ

ขนาดไฟล์:
      232.5 KB
      เปิดดู:
      389
  10. Specialized

23
    บุญแรกของปีขาลนี้ผมก็ได้จากการอธิษฐานตักบาตรกับ พระอุปคุต นี่แหละครับผม

ขนาดไฟล์:
      175.8 KB
      เปิดดู:
      365
      ขนาดไฟล์:
      112.6 KB
      เปิดดู:
      346
  11. Specialized

23
    พระวิหารวัดมิ่งเมือง ยามค่ำคืนครับ สวยมากๆ ถ้าตู้พระธาตุสำเร็จคงจะชื่นใจมิใช่น้อย เพราะมีผู้คนแวะเวียนมาทำบุญกันบ่อยๆครับ

ท่านเจ้าอาวาสนั่งพรมน้ำพระพุทธมนต์ให้กับญาติโยมรับปีใหม่

ขนาดไฟล์:
      324.4 KB
      เปิดดู:
      361
      ขนาดไฟล์:
      244.8 KB
      เปิดดู:
      373
      ขนาดไฟล์:
      143.3 KB
      เปิดดู:
      342
  12. Specialized

23
    บรรยากาศยามค่ำคืนที่วัดเพิ่มเติมอีกเล็กน้อยครับ กล้องไม่ค่อยดีเลยถ่ายมาน้อยคร้าบ

ขอทุกท่านจงโชคดีรับปีขาลกันถ้วนหน้านะคร้าบบบ

ขนาดไฟล์:
      192.5 KB
      เปิดดู:
      369
      ขนาดไฟล์:
      157.2 KB
      เปิดดู:
      331
      ขนาดไฟล์:
      162.4 KB
      เปิดดู:
      328
  13. ธรรมะบารมี

อนุโมทนาบุญกับน้องบอยที่นำภาพวัดยามค่ำคืนข้ามปีมาฝากให้ร่มอนุโมทนาบุญกันครับ

14. เกสรช์

เกสรช์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2007
    องค์พระและสถานที่งดงามมากๆๆ คะ

เพิ่งเห็นเป็นบุญตา สาธุๆ

ขอร่วมบุญด้วยคะ

โมทนาบุญทุกท่านทุกประการ สาธุๆ

15. Specialized

23
    03/01/2553

วันนี้ผมกับพี่แขมได้นำเงินส่วนหนึ่งจากการที่ญาติธรรมหลายๆท่านร่วมบุญมาได้นำเงินไปจ่ายเป็น ค่ามัดจำ ในการทำตู้พระธาตุในโครงการนี้แล้วครับ ท่านที่ร่วมบุญเข้ามาทุกท่านในรอบนี้ถือเป็นหนึ่งในเงินก้อนแรกในการบุกเบิกโครงการของเราครับ ขออนุโมทนากับทุกๆท่านด้วยครับ

อัพเดทบัญชีกันก่อนนะครับ

ยอดเดิม 2,952.15 บาท

อัพเดทยอดล่าสุด วันที่ 3 ม.ค.2552 = 4,377.57 บาท

*ถอนไปจ่ายค่ามัดจำ 4,000 บาท คงเหลือยอด 377.97 บาท ครับ

ขนาดไฟล์:
      126.8 KB
      เปิดดู:
      405
  16. Specialized

23

และนำแบบแปลนภายในตู้ล่าสุดมาให้ชมกันครับ

ซึ่งตู้ที่เราจะทำมีลักษณะเป็นแบบ 8 เหลี่ยม ด้านในที่จะแสดงพระธาตุทำเป็น 4 ชั้นด้วยกัน ประกอบด้วยฐานชั้นแรกในวงแรกจะเป็นฐานชั้นเรียบ ส่วนสามชั้นในต่อมาจะเป็นฐานที่ยกพื้นสูงขึ้นชั้นละ 15 ซม.ครับ และทุกชั้นจะปูด้วยผ้าสักหลาดแดงทั้งหมดครับ โดยฐานชั้นบนสุดจะประดิษฐานผอบที่สวยๆเพื่อบรรจุ
    พระบรมสารีริกธาตุ ของ สมเด็จองค์ปฐม โดยเฉพาะ ส่วนอีกตู้หนึ่งชั้นบนสุดนี้จะประดิษฐาน พระบรมสารีริกธาตุ ที่ทางวัดได้รับประทานมาจากองค์ สมเด็จพระสังฆราช ครับ

ขนาดไฟล์:
      113.8 KB
      เปิดดู:
      407
      ขนาดไฟล์:
      128.7 KB
      เปิดดู:
      446
  17. Specialized

23
    จากที่ได้ปรึกษากับช่างพวกเราลืมไปว่าตู้น่าจะติดไฟในตู้ด้วย เพราะดูบรรยากาศของวิหารของ วัดมิ่งเมือง ยามค่ำคืนนั้นเปิดไฟสวยงามมาก เกรงว่าถ้านำตู้ไปไว้แล้วไม่ได้ใส่ไฟตู้จะมืดๆไม่เข้ากับพระวิหาร ช่างเลยบอกว่า ควรจะติดไฟดาวไลท์เข้าไปด้วยตู้ละ 4 ดวง ถามว่าเท่าไหร่ช่างบอก 1,500 บ. สองตู้ตู้ละ 4 ดวง ก็โอเคครับทำทั้งทีก็ทำให้ดีๆไปเลยครับ เต็มที่เพื่อพระศาสนาครับ

ก็จากเป้าที่ตั้งไว้ตอนแรก 9,800 บาท ตอนนี้บวกค่าติดไฟอีก 1,500 บาท รวมแล้วตู้พระธาตุสองตู้เป็น 11,300 บาท ครับ

และได้จ่ายค่ามัดจำไปแล้ว 4,500 บาท ครับ เป็นปัจจัยจากญาติธรรมชาวเวปพลังจิตร่วมบุญกันมา 4,000 บาท และปัจจัยที่ผมบอกบุญคนใกล้ชิดอีก 500 บาท ครับผม และเพื่อความบริสุทธิ์ใจก็ได้นำบิลมาให้ญาติธรรมทุกท่านดูกันครับ

จึงเหลือปัจจัยคงค้างที่ต้องจ่ายค่าตู้เป็นจำนวนเงิน 6,800 บาท เท่านั้นครับ อีกไม่กี่บาทแล้วครับ ยังสามารถร่วมบุญกันเข้ามาได้ครับ ท่านใดได้เป็นส่วนหนึ่งในการสร้างตู้พระธาตุในครั้งนี้ ถ้างานสำเร็จแล้วรับรองประทับใจไม่รู้ลืมครับ คนละเล็กละน้อยก็ครบครับ

ขนาดไฟล์:
      79.1 KB
      เปิดดู:
      444
      ขนาดไฟล์:
      121.4 KB
      เปิดดู:
      327
  18. Specialized

23
    หลังจากจ่ายเงินค่ามัดจำเสร็จตอนนี้ช่างก็จะเริ่มทำงานแล้วครับ เราก็บอกช่างว่าอยากจะได้ตู้ก่อน วันที่ 28 ก.พ.53 ช่างก็บอกเสร็จทันแน่นอนครับ เราก็สบายใจ ก็เลยแวะไปที่วัดเพื่อกราบขอพรให้งานสำเร็จด้วยดีและทันเวลาครับ

ถ่ายภาพพื้นที่บริเวณที่จะประดิษฐานตู้พระธาตุมาให้ชมกันครับ ซึ่งเป็นบริเวณที่ท่านเจ้าอาวาสท่านเตรียมที่ไว้เพื่อโครงการนี้โดยเฉพาะครับ

ขนาดไฟล์:
      134.2 KB
      เปิดดู:
      298
      ขนาดไฟล์:
      159.5 KB
      เปิดดู:
      313
  19. leo_tn

leo_tn เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลกับพ่อมดน้อยใจบุญด้วยเน้อครับ บอย
    :cool:

20. lowprofile

lowprofile เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2008
    ขอกราบอนุโมทนาสาธุ กับท่านจขกท และทุกท่านทั้งทางตรงและทางอ้อม ที่ร่วมกุศลสร้างตู้ประดิษฐานพระบรมสารีริกธาตุ พระอรหันต์ธาตุ และพระธาตุต่าง ๆๆ ณ ที่นี้ด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

ผมได้โอนแล้ววันนี้ 3/01/2553 150 บาทครับ ขอกุศลได้แด่ทุกๆๆท่านสัตว์ทั้งหลายประมาณไม่ได้ครับตลอดกาลเทอญ แล้วผมจะจัดส่งพระธาตุไปร่วมประดิษฐานด้วยครับนำส่งทางไปรณีย์ยากร นำส่งชื่อท่านจขกทด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ