รับตอบข้อสงสัยในการเจริญพระกรรมฐาน

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Xorce, 26 พฤศจิกายน 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Xorce

Xorce เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงคุณ makoto12 ครับ

การนอน มันเกี่ยวกับ สมาธิ หนักไป รึเปล่าคับ บางทีนอนน้อยมากๆ แค่3-4 ชม.ต่อวันแล้วมานั่ง มันจะมีผลไหมหรือว่า ผลเสียอย่างไร ควรจะ นอนให้พอดีกับ ชีวิตปรกติ 8ชม. แล้ว ข้อเสียของการง่วงนอน แล้ว มาฝึกมโนนี้ มันจะมีผลเสียมากน้อยประการใด ช่วยบอกทีคับเพราะ ที่ผมฝึก ลุ่มดอนๆก็น่าจะมีส่วนมาจากกาอดนอนนี้รึเปล่าคับเพราะ สมาธิไม่คืบหน้าสักเท่าไหร่

การนอนน้อยจะทำให้ร่างกายเกิดความเครียด ส่งผลให้สมาธิไม่ดีได้ครับ
    เพราะว่าฌาณ สมาธิ ยังเนื่องด้วยร่างกายอยู่ วันไหนร่างกายป่วยไม่สบาย สมาธิก็ตกเป็นธรรมดาครับ
    จะเห็นว่าฌาณ สมาธิ ก็ยังมีความไม่เที่ยงอยู่ แปลว่าความเป็นเทวดา พรหมก็ไม่เที่ยงเช่นเดียวกัน
    จะมีเพียงสภาวะเดียวที่เที่ยงก็คือสภาวะของพระนิพพานครับ

ส่วนอีกเรื่อง ที่ผมเห็นด้วยตาเนื้อ นั้น ทำเช่นเดียวกัน กับ การกำหนดจิต รูปพระพุทธรูป
    คือ ทำให้ภาพมันเหมือนกับตอนที่เห็นประกายเพรชด้วยตาเนื้อ ได้รึเปล่าคัรับ แต่ กำหนดตรงกลางแสงนั้นให้เป็ฯรูปพระ ใน จิตนาการ (ที่ผมจินตนาการไม่ค่อยจะออกก็อาจจะเป็นเพราะนอนน้อยก็มีส่วนไหมครับ )

นอนน้อยส่งผลแน่นอนครับ
    ให้เราใช้จินตนาการเอานะครับให้นึกถึงรูปพระเป็นเพชร อย่าใช้ตาเนื้อนะครับ
    ใช้จินตนาการ ใช้จิตของเรานึกภาพเอา

ยินดีเสมอครับ

2. Xorce

ถึงคุณ Troysan ครับ

มีขอสอบถามครับ
    - เมื่อวานผมต้องการหาหลักเจริญพรหมวิหาร4 ซึ่งหลวงพ่อกล่าวไว้ว่า เสมือนน้ำหล่อเลี้ยงทุกอย่างทั้ง ศีล สมาธิและปัญญา สามารถเข้าถึงความเป็นอนาคามีได้โดยง่ายครับ ความอยากมันเลยเยอะเลยเข้ามา เปิดในเวปไปมาจนมาเจอ ก้อเข้ามาอ่านหนะครับ ทำให้ได้หลักการเจริญสมาธิครบเลยครับ ทั้ง อาณาฯ กสิน และพรมหวิหาร 4 คลายความสงสัยไปได้เยอะเลยครับ จึงอยากจะขอบคุณที่ได้ให้ความรู้แก่ผม แต่ตอนนี้ความดีผมยังน้อยแม้แต่ณานโลกีย์ยังไม่ได้ จึงอยากขอหลักทรง อารมณ์พรมหวิหาร4 อย่างเข้มด้วยครับ

อนุโมทนาด้วยครับ กำลังใจเข้มแข็งดีครับ ลูกหลานหลวงพ่อ
    ได้ฌาณแล้วสามข้อครับ พุทธานุสติ ธัมมานุสติ สังฆานุสติ
    เคารพพระพุทธ พระธรรม พระอริยสงฆเจ้า จริงไหมครับ

- เมื่อวานอ่านเจอเรื่องกสิน เดิมที่ผมเคยเจริญจับภาพพระอยู่พักหนึ่ง ควบไปกับอาณาฯ แต่ตอนนี้ทำอาณาอย่างเดียวเพราะเวลาจับกสิน ตอนนั่งหลับตาจะทำให้ลืม ลมอาณาฯ แต่พอจับทั้งสอง กับฟุ้งซ่าน จึงมาหันมาจับลมอย่างเดียว กะว่าจะทำให้ได้ณาน4อาณาฯแล้วกลับมาทำกสินให้ได้ทุกกอง ว่างั้น เพราะต้องการให้จับกสินให้ได้แบบสบายๆ แต่เมื่อวานอ่านเจอว่าให้นึกภาพพระให้เป็นเพรช จึงลองดูใหม่ครับเริ่มจากภาพพระพุทธรูปสีเหลือง ตอนนึกหนะผมพยายามสร้างภาพพระ ในใจให้เห็นอย่างที่เคยเห็นด้วยตาเนื้อ แต่ก้อจะเห็นได้แค่แป๊ปเดียวก้อจะหายและบางทีเห็นได้แค่บางส่วนของพระเท่านั้น พอหายไปก้อจะสร้างภาพใหม่ให้เห็นในใจให้ได้ ทำอยู่นานสมควรก้อไม่สามารถสร้างรูปได้เต็มองค์สักทีครับ แต่ก้อพยายามทำไป นึกได้ส่วนไหนก้อเอาหนะได้บ้างไม่ได้บ้างครับ สักพักจิตนิ่งขึ้นหน่อย นิมิตองค์พระนิ่งและรู้สึกมั่นใจว่ามีองค์พระอยู่ในใจแต่ไม่สามารถจินตการให้เห็นได้ทั้งองค์หนะครับเห็นแค่บางส่วน จึงพยายามกำหนดให้ภาพพระเป็นสีขาวครับ แต่งานเข้าอีกแล้วครับ นิมิตไม่ยอมเปลี่ยนนึกอย่างไรก้อไม่ใช่สีขาว เพราะถามใจตัวเองแล้วก้อไม่มั่นใจว่าเป็นภาพพระเป็นสีขาวครับ เอาละสิพยายามครับนึกถึงสีขาวมีอะไรบ้างครับ รถสีขาวผมชอบก้อพยายามนึกเห็นรถสีขาวครับ แล้วเอาสีขาวมาบวกกับองค์พระ แหมน่าจะหาองค์พระสีขาวมาดูก้อน่าจะหมดเรื่องหรือเป่าหนอ ตอนนี้แปลกหน่อยครับ พอนึกสีขาวไปที่องค์พระทีไร ร่างกายเหมือนขยับเสียศูนย์ ไปทีละน้อยทีละน้อยครับ นึกสีขาวปั๊บขยับทันทีเลยครับ ทำแล้วเป็นหลาย ทีจึงถอนสมาธิมาปรากฏว่าเสียศูนย์ไปด้านหลังเล็กน้อยจึงดึงตัวมานั่งปกติ แล้วก้อฐิฐานออกสมาธิ แผ่เมตตา ตามขั้นตอน ลุกขึ้น ตอนนี้มีแปลกอีกครับได้กลิ่มเหมือนดอกจำปามาปะทะจมูกอยู่สัก 1 ลมหายใจก้อหายไป ตอนนั่งขนลุก อาการปิติบ่อยๆครับ
    - พอตอนเช้าครับตื่นตี5 นาฬิกาปลุกลุกขึ้นนั่งพยายามนึกใหม่อาการเสียศูนย์หายไปครับ อาการขนลุกไม่มี ก้อพยายามขยับไปพระแก้วให้ได้ครับ ภาพสีขาวยังไม่ทันกระจ่างเลยจะขยับไปพระแก้วอีกแล้วครับถึงตรงนี้ผมพยายามนึกพระแก้ว แต่ก้อยังห่วงพระขาวเพราะชอบสีขาวครับ พระแก้วผมนึกถึงพระที่เคยถวายสังฆทานครับจะนึกได้คล่องกว่าสร้างภาพเอง แต่ภาพก้อจะแก่วงไปมาไม่นิ่ง สลับไปมาหลายพระเลยครับ จึงไม่แน่ใจว่าจะทำอย่างไรดีครับ เอาพระแก้วแบบไหน หรือพระขาวดีครับ สำหรับพระเพรชถามล่วงหน้าเลยละกันนะ ว่าควรจะทรงภาพพระแก้วให้จนเป็นเพรชสว่างขึ้นเอง หรือนึกภาพพระเพรชสว่างแล้วทรงภาพพระเพรชสว่างครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ<!-- google_ad_section_end -->

ตอนที่จับอาณาควบกับภาพพระ
    ตอนที่เราคิดว่าเราลืมจับลมหายใจน่ะครับ ตอนนั้นจิตเป็นฌาณไปแล้ว จึงไม่รู้สึกถึงลมหายใจ
    แต่เราไปถอนลงมากลับไปควานหาลมหายใจ จิตก็เลยตกจากสมาธิครับ
    เพราะอย่าลืมว่า ฌาณละเอียดๆ ร่างกายจะไม่หายใจ จะไม่รุสึกถึงลมหายใจ

ส่วนภาพพระนั้นถ้าสามารถเป็นเพชรได้ ก็ให้นึกเป็นเพชรเลยครับ
    ไม่จำเป็นจะต้องไล่ทีละขั้น
    แต่ผมแจงให้ละเอียด ตามที่หลวงพ่อท่านเคยสอนครับ
    และความชัดของภาพนั้น ยิ่งภาพพระใกล้ความเป็นเพชรมากเท่าไหร่ จะยิ่งชัดเท่านั้นครับ
    คือภาพพระสีขาว อย่างไรก็ไม่ชัดเท่าภาพพระเป็นเพชรครับ
    หากอยากให้ชัด อย่าพยายามนึกให้ชัดครับ
    ให้เรานึกภาพพระให้เป็นเพชร แล้วจะชัดขึ้นมาเองครับ
    อารมณ์ที่นึกภาพพระเป็นเพชรมีความละเอียด มากกว่าภาพพระเนื้อสีขาวครับ
    ดังนั้นจะชัดกว่าแน่นอนครับ

ขอให้ทุกๆคน หากปรารถนาพุทธภูมิก็ขอให้สำเร็จได้ตามความปรารถนา
    หากปรารถนาสวกภูมิก็ขอให้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันด้วยเทอญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 เมษายน 2009
  3. Troysan

Troysan เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ
    คำลงท้ายโดนจริงๆ

4. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ฟังกันได้โลดครับ วิธีนั่งสมาธิอย่างถูกวิธี

http://audio.palungjit.org/showthread.php?p=10906#post10906

<center>วิชชา

</center> <hr style="color: rgb(255, 255, 255); background-color: rgb(255, 255, 255);" size="1"> <!-- / icon and title -->
    โดย: อาจารย์ คณานันท์
    <!-- attachments --> <fieldset class="fieldset"><legend>ไฟล์แนบข้อความ</legend> <table border="0" cellpadding="0" cellspacing="3"> <tbody><tr> <td width="20"><input id="play_22970" onclick="document.all.music.url=document.all.play_22970.value;" name="Music" value="attachment.php?attachmentid=22970" type="radio">ฟัง</td> <td>[​IMG]</td> <td>วิชชา โดยอาจารย์ คณานันท์.mp3 (8.79 MB, 1 views)</td></tr></tbody></table></fieldset>
    อนุโมทนาครับทุกท่าน เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ /\

5. Troysan

ขอเพิ่มเติมครับ เพื่อให้เพื่อนนักปฏิบัติทั้งหลายมีจุดลง คือ การเจริญปัญญา ไปพร้อมกับการเจริญสมาธิ เพราะ เราปฏิบัติเพื่อละกิเลส
    ตามคำสั่งสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพทุธเจ้า (ผมนำคำกล่าวมาจาก หลวงพ่อฤๅษี มากล่าวอีกที)
    พึงระลึกให้ทรงอารมณ์อยู่เสมอครับ
    ผู้หวังเข้าพระนิพพาน พึงอย่าลืม
    ทำบารมี 10 ให้เต็ม ให้ไปศึกษาฉบับเต็มใน file เสียงเพิ่มเติม
    พึงทำลายกิเลสในสังโยชน์ 10 ให้หมดสิ้น
    พระโสดาบัน พระสิกทาคามี พึงทำลาย 3 สังโยชน์แรก พระอนาคามี พึงทำลายสังโยชน์อีก 2 ข้อถัดไป พระอรหันต์พึงทำลายสังโยชน์อีก 5 ข้อที่เหลือ
    และมีนิพพานเป็นอารมณ์ตลอดเวลาครับ

6. Troysan

นักปฏิบัติทั้งหลาย เพื่อให้ท่านถึงพระนิพพานในปัจจุบันชาติ นักปฏิบัติเมื่อเจริญสมาธิใจเป็นสุขดีแล้วแล้ว หลวงพ่อฤๅษีได้แนะนำให้ท่าน ทรงอารมณ์พระโสดาบัน อันเป็นอารมณ์แห่งพระอริยะสงฆ์ขั้นต้นในพระพุทธศาสนาให้จงดี
    ทั้งนี้ เพื่อความไม่เสื่อมถ่อยในการปฎิบัติธรรม เพราะ ณานโลกีย์มีความเสื่อมไม่ตั้งมั่นท่านยังมีสิทธิไปอบายภูมิได้ทุกเมื่อ แต่ความเป็นณานโลกุตระ หรือความเป็นอริยะสงฆ์แล้วนั้นไซ้ร มีความตั้งมั่นไม่เสื่อมถอยปิดประตูอบายภูมิสนิท อันมี นรกเป็นต้น ดังนั้นหวังให้ท่านนักปฏิบัติทั้งหลาย พึงลงมือปฏิบัติตามแนวทางแห่งความพ้นทุกข์ เชิญสดับรับฟัง ณ เวลานี้ด้วยเถิด
    (ผมนำมาจาก เวปนี้อีกที ขอบอกบุญไปยังเจ้าของเวป หลวงพ่อ ด้วย ณ ครับ) http://www.luangpor.com/

ไฟล์ที่แนบมา:

7. choosake

choosake เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2007
    เมื่อ เจอ ผี สิ่งชั่วร้าย มนต์ดำ ไสยศาสตร์ ผีปอบ(เขาว่ากันว่าไม่กลัวพระ)
    เราผู้ เจริญพระกรรมฐาน แบบ งู ๆ ปลา ๆ จะทำเช่นไร (บางครั้ง แผ่เมตตาไป ก็ไม่รับ และยังมารบกวนอยู่) จะป้องกัน กันอย่างไร ดีหน่อ

8. Xorce

ถึงคุณ choosake ครับ

พุทโธ อัปปมาโณ ธัมโม อัปปมาโณ สังโฆ อัปปมาโณ
    คุณพระพุทธ พระธรรม พระอริยสงฆเจ้า ไม่มีที่สิ้นสุดไม่มีประมาณ ไม่มีสิ่งใดทำอันตรายเราได้ ถ้าเราเคารพพระพุทธเจ้า สุดหัวใจครับ

ถ้าเป็นสิ่งที่ไม่ดีทั่วๆไป แค่เรานึกถึงพระพุทธเจ้า ก็กันได้แล้วครับ
    ส่วนถ้าเป็นเจ้ากรรมนายเวร หากเรานึกถึงพระ เราจะปลอดภัยครับ
    แต่ว่าเขาจะยังไม่ไป เขาจะไปก็ต่อเมื่อ เขายอมอโหสิกรรมให้
    หรือว่าเราหมดกรรมกับเขาแล้วครับ

ดังนั้นในกรณีนี้ ต้องทำบุญแล้วอุทิศส่วนกุศลเจาะจงให้เขา
    คือบอกเลยว่าสังฆทานหรือบุญนี้ ขออุทิศให้ดวงจิตดวงวิญญาณ ดวงนี้
    ถ้าบุญที่เราทำให้มากพอ เขาก็จะไปครับ

ตอนนี้ก็หมั่นแผ่เมตตาไปเรื่อยๆ และการแผ่เมตตาบางครั้ง
    กำลังในการแผ่เมตตาของเรา ยังไม่มากพอ
    อุปมาเหมือนเรามีตุ่มน้ำอยู่ตุ่มนึง เราใช้แก้วน้ำใบเล็กๆ จะตักน้ำให้เต็มตุ่ม ก็ต้องหลายรอบหน่อย

ดังนั้นให้ลองตั้งจิตตามนี้ครับ
    ข้าพเจ้าขอตั้งจิตมหาโมทนา อนุโมทนาในบุญในกุศลตั้งแต่อดีต ปัจจุบัน อนาคต
    ของพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรมเจ้าทั้งมวลทั้งหมด พระอริยสงฆเจ้าทุกๆพระองค์ เทพพรหมเทวดา คุณครูบาอาจารย์ พระโพธิสัตว์ พระมหาโพธิสัตว์ทุกท่าน ทุกพระองค์
    ตลอดจนถึง ขออนุโมทนาใน บุญกุศลทั้งมวลทั้งหมด ความดีทั้งหมด ของทุกๆดวงจิตทั่วทั้งสังสารวัฏ ทั้งอดีตปัจจุบันอนาคต
    ขอให้คุณความดีเหล่านี้หลั่งไหลเข้ามาชะโลมล้างดวงจิตของข้าพเจ้า ให้มีแต่ความสะอาด ให้มีแต่กุศลจิต
    และข้าพเจ้าขอตั้งจิตอุทิศบุญกุศลทั้งมวลทั้งหมดนี้ ไปยังเจ้ากรรมนายเวรทั้งมวลทั้งหมดของข้าพเจ้า
    ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายโปรดอโหสิกรรมให้กับข้าพเจ้าด้วยเทอญ

หากเราใช้บุญใช้กำลังของตัวเราเองในการอุทิศ หรือว่าแผ่เมตตา กำลังที่จะให้ก็จะมีน้อย
    แต่ถ้าเราใช้บุญของพระพุทธเจ้า พระธรรม พระอริยสงฆ์ กำลังในการให้ก็มากกว่า
    ดังนั้นพยายามระลึกถึงพระรัตนตรัยทุกครั้ง แล้วสิ่งที่เราทำ จะประสบความสำเร็จได้ทุกอย่าง แน่นอนครับ

9. Troysan

ทำตามคำอาจารย์ คณานันท์แล้ว รู้สึกเย็นตรงลิ้นปี่ เหมือนไอเย็นจัดๆ กระจายออกจากจุดนั้นเลยครับ อยากได้ข้อฝึกที่ advance ขึ้น หรือ ละเอียดลึกลงไปอีกครับ

10. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    จากหนังสือ "พ่อรักลูก" เล่มพิเศษ แจกฟรีเป็นธรรมทาน มีเนื้อหาเรื่อง เกี่ยวกับสงครามโลก ครั้งใหญ่นี้ไว้

ซึ่งประเด็นที่จะนำลง นั้นเป็นเรื่องที่ หลวงพ่อฤาษีลิงดำท่านได้ฝาก ข้อความเอาไว้ ให้กับผู้ที่มีหน้าที่จะต้องทำในช่วยสงครามและภัยพิบัติครับ

หวังว่าเนื้อความ นี้ จะกระตุ้นเตือนปลุกธาตุรู้ธาตุอภิญญาและหน้าที่ภาระกิจของหลายๆท่านให้ตื่นขึ้นจากภายในกันครับ

เมื่อเริ่มเกิดสงคราม
    "จะเห็นว่า คนที่มีความรู้สึกว่าชีวิตของเราใกล้ความตาย ไม่มีความประมาท คือเขาจะถือว่า เป็นการฉลองชีวิตที่เกิดใหม่จากการโจมตีของข้าศึก ข้าศึกทิ้งระเบิดก็ทิ้ง ยิงกราดด้วยปืนกลก็ยิง แต่เขาปลอดภัย จึงทำบุญกันใหญ่ ข้อ นี้ฉันใดบรรดาท่านพุทธบริษัททั้งหลาย ในเมื่อสงครามใหญ่มันเกิดขึ้นเป็นสงครามที่น่ากลัว อาวุธในสมัยสงครามโลกครั้งที่สอง ถือว่าเป็นอาวุธที่ดีแล้วนะ ล้าสมัยไปแล้ว เครื่องบินสมัยนั้น เป็นเครื่องบินที่ดีที่สุด เวลานี้ เขาเลิกใช้แล้ว เครื่องบินสมัยใหม่ เขาดีกว่าสมัยนั้นมาก อาวุธที่ใช้ใหม่ ดีกว่าอาวุธสมัยนั้นมาก

ทีนี้ถ้าสงครามเกิดขึ้น ข่าวคราวก็ย่อมถึงกัน เวลานี้มีทั้งวิทยุ มีทั้งโทรทัศน์ถ่ายทอดจากดาวเทียม เราสามารถจะเห็นภาพได้ ในเมื่อเห็นการสูญเสีย ความตายเกิดขึ้น ความทุกข์ก็เกิดขึ้น จิตใจก็เริ่มเป็นกุศล (เกิดวิปัสนาญาณ ความเบื่อหน่ายใน ร่างกาย ชีวิต ปลงในความไม่เที่ยง ในมรณะสัญญาว่าไม่มีกาล ไม่รู้แน่ว่าเราจะตายเมื่อไหร่ ไม่ประมาทในชีวิต ทำให้มีคนอีกมากมายที่ได้เข้าถึงความเป็นพระอริยเจ้าในช่วงเวลานี้ โดยเฉพาะอย่างยิ่งท่านทั้งหลายที่ตั้งจิตเพื่อเข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติ นี้-คณานันท์) เวลานั้นบรรดาท่านพุทธศาสนิกชนก็จะมี ความมั่นคงในพระพุทธศาสนามากขึ้น เพราะกลัวตาย"

-----------------------------------------------------

คราวนี้เป็นข้อความที่ส่งถึงกลุ่มคนที่มีหน้าที่โดยตรงเรื่องการสงเคราะห์คนในยามเกิดภัยพิบัติและสงครามใหญ่

"สำหรับอีกด้านหนึ่ง ท่าน นักปฏิบัติที่เจริญสมาธิจิต ก็จะเร่งรัดตัวเอง ให้ทำสมาธิให้ดีขึ้น โดยหวังอย่างเดียวว่า ถ้าตายไปแล้วไม่ขอเกิดใหม่ อย่างเลวที่สุด ตายจากความเป็นคน ไปสวรรค์ก็เอา หรือถ้าดีกว่านั้นไปพรหมก็ดี ถ้าดีกว่านั้น ไปพระนิพพานก็ดี

ท่านจะเร่งรัดตัวเอง การเร่งรัดตัวเองประเภทนี้กำลังใจจะมีสมาธิ และในที่สุดอภิญญาก็จะเกิด ในเมื่ออภิญญาเกิด ก็จะใช้ผลของอภิญญาและญาณต่างๆ ที่ได้จากสมาธิ และวิปัสนาญาณเอามาช่วยบรรดาท่านพุทธบริษัททั้งหลาย ให้มีความสุข ปลอดภัย"

------------------------------------------------------

ท่านที่อยู่ในเกณฑ์อภิญญาใหญ่เมื่อเกิดภัยไม่ว่าจะจากภัยธรรมชาติ ภัยสงคราม ก็ดี ท่านก็จะมองเห็นเหตุการณ์ต่างๆที่เกิดขึ้นเป็นวิปัสนาญาณ ยิ่งทำให้จิตไม่ประมาทในความตาย และปล่อยวางถอดถอนกิเลสออกจากจิตจากใจมากขึ้น

จนจิตเกิดอภิญญาจิตและท่านเหล่านั้น ทั้งที่ท่านเป็นพระก็ดี แม่ชีก็ดี หรือแม้แต่ฆราวาส ท่านก็จะนำเอา อภิญญาที่ท่านได้ มาช่วยเหลือผู้อื่นให้ปลอดภัย จากภัยต่างๆ โดยหากเป็นสิ่งที่ไม่เกินอำนาจผลของกรรมท่านก็พึงช่วย ตามที่พระท่านบอกท่านเมตตา

ขอให้ท่านทั้งหลายพึงตื่น ในธรรม ในหน้าที่เพื่อคุณประโยชน์ต่อมวลมนุษยชาติทั้งหลายด้วยเทอญ

11. choosake

ขออนุญาติ นำ คำสอน ของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า มา แสดงนะครับ
    แต่ ขออภัย จริง ๆ ว่าเรื่องราว ทั้งหมดเป็นอย่างไร จำได้แต่ว่า เป็นคำสอนที่ได้จาก บุคคล ท่านหนึ่ง ที่ไปรวมงาน ที่วัดท่าซุง ครับ

"นิพพานพานเป็นเมืองแก้วมีอยู่จริง หากปรารถนาจะไปอยู่ต้องมองทำจิตให้เป็นคนของเมืองนิพพานก่อน คือมองทุกอย่างเป็นธรรมะๆ มีอยู่รอบตัว"
    "ทุกอย่างคือธรรมะ ใบไม้แห้งก็คือธรรมะ (ท่านชี้มือไปที่ใบไม้ที่อยู่ข้างหน้าพวกเรา) ธรรมะคือความไม่เที่ยง ในความไม่เที่ยงคือความทุกข์ และในที่สุดก็สลายตัว สุขทุกข์มันอยู่ที่เราเอาจิตไปผูกพันของไม่เที่ยง" ท่านยิ้มนิดๆ ตรัสต่อไปอีกว่า "เมื่อเรามองทุกอย่างเป็นธรรมะ คือ ไม่เที่ยง เป็นทุกข์ และหายไป จนยอมรับได้เป็นปกติจิตเราก็เป็นคนของพระนิพพาน"

12. nataphat

nataphat เป็นที่รู้จักกันดี

คือผมอยากจะขอคำแนะนำอ่ะครับ ผมพึ่งเริ่มจะทำสมาธิจริงๆจังๆเนื่องจากการเรียนหนังสือของผมมันไม่ดีเท่าที่ควรจะเป็นเมื่อก่อนผมแก้ปัญหาด้วยการเรียนพิเศษแต่ปัจจุบัน
    ครอบครัวผมไม่มีเงินพอที่จะให้ผมไปเรียนพิเศษแล้ว ผมก็ใกล้จะเอ็นทรานแล้วด้วย ผมจึงคิดว่าเราอาจจะพัฒนามาจากภายในดีกว่าไหมก็เลยตัดสินใจว่าจะแก้โดยอาศัยสมาธิที่มากขึ้น(ผมเป็นคนอ่านหนังสือช้าแต่ถ้ามีคนสอนผมก็รู้เรื่องได้ไว) โดยปกติผมก็นั่งสมาธิบางไม่นั่งบางความรู้ก็งูๆปลาๆ ผมเลยอยากจะถามว่าความทำอย่างไรไปเป็นขั้นเป็นตอนอ่ะครับ ควรเริ่มจากตรงไหน แล้วหาข้อมูลการฝึกจากตรงไหนผมเข้ามาดูในเวปก็สับสนเพราะไม่รู้จะดูวิธีเริ่มตรงไหนช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

13. Sawiiika

Sawiiika เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE width=750 bgColor=#fef9e9 border=0><TBODY><TR><TD align=justify>

[COLOR=#006400][COLOR=teal][COLOR=darkgreen][SIZE=6][FONT=Century Gothic][FONT=Verdana]วัน อาทิตย์ ที่ [COLOR=yellowgreen]26[/COLOR] เมษายน [COLOR=yellowgreen]2552[/COLOR][/FONT][/FONT][/SIZE][/COLOR][/COLOR][/COLOR]
    [SIZE=5][COLOR=#006400][COLOR=#006400][COLOR=#006400][FONT=Century Gothic][SIZE=6]เชิญเข้าร่วมฝึกสมาธิ เริ่มตั้งแต่พื้นฐาน[/SIZE][/FONT][/COLOR][/COLOR][/COLOR][/SIZE]

[SIZE=5][B][B][FONT=Courier New][SIZE=6][COLOR=#006400][URL="http://palungjit.org/attachments/a.454928/"][IMG]http://palungjit.org/attachment.php?attachmentid=454928&stc=1&thumb=1&d=1227697685[/IMG][/URL] [URL="http://palungjit.org/attachments/a.463438/"][FONT=Lucida Sans Unicode][SIZE=3][IMG]http://palungjit.org/attachment.php?attachmentid=463438&stc=1&thumb=1&d=1228837105[/IMG][/SIZE][/FONT][/URL] [URL="http://palungjit.org/attachments/a.467271/"][B][FONT=Lucida Sans Unicode][SIZE=3][IMG]http://palungjit.org/attachment.php?attachmentid=467271&stc=1&thumb=1&d=1229317362[/IMG][/SIZE][/FONT][/B][/URL] [SIZE=4][FONT=Lucida Sans Unicode][COLOR=#ff8c00][B][IMG]http://palungjit.org/attachment.php?attachmentid=454927&stc=1&thumb=1&d=1227697685[/IMG][/B][/COLOR][/FONT][/SIZE][/COLOR][/SIZE][/FONT][/B][/B][/SIZE]

[SIZE=5][B][B][FONT=Lucida Sans Unicode][COLOR=#008080][COLOR=darkgreen][B][FONT=Courier New][SIZE=6]ฝึกสอนโดย อาจารย์ คณานันท์ ทวีโภค[/SIZE][/FONT][/B][/COLOR][/COLOR][/FONT][/B][/B][/SIZE]
    [B][COLOR=#008080][B][COLOR=#008080][SIZE=5][B][COLOR=green]หัวหน้ากลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ[/COLOR] [COLOR=green][COLOR=yellowgreen]([/COLOR] อ.พี่เล็ก[/COLOR][/B][B][COLOR=green][FONT=Verdana][COLOR=darkgreen]Kananun[/COLOR][/FONT] [/COLOR][COLOR=yellowgreen])[/COLOR][/B][/SIZE][/COLOR][/B][/COLOR][/B]

[COLOR=#008080][SIZE=5][COLOR=darkgreen][B]ตั้งแต่ เวลา [COLOR=green]0[/COLOR][COLOR=green]9:00 - [/COLOR][COLOR=green]15:00[/COLOR] น.[/B][/COLOR][/SIZE][/COLOR]
    [COLOR=#008080][SIZE=5][COLOR=darkgreen][B]ณ ศาลาพิศพิรุณ เกาะลอย [COLOR=yellowgreen]*[/COLOR] สวนลุมพินี กรุงเทพฯ[/B][/COLOR][/SIZE][/COLOR]

[FONT=Courier New][B][B][SIZE=5][COLOR=#006400][IMG]http://www.dhammajak.net/images/stories/icon/ln-2.gif[/IMG][/COLOR][/SIZE][/B][/B][/FONT]

</TD></TR></TBODY></TABLE><!-- google_ad_section_end -->​

<TABLE width=750 bgColor=#fef9e9 border=0><TBODY><TR><TD align=justify>

สาระวิชชาความรู้ที่คาดว่า อ.คณานันท์ จะแนะนำในวันอาทิตย์นี้ค่ะ

(rose) ปูพื้นฐานเบื้องต้นของการปฏิบัติสมาธิ ปฏิบัติธรรม เรียนรู้ในเรื่อง
    ระดับของสมาธิ วัตถุประสงค์ และ เป้าหมายของการปฏิบัติสมาธิ

1. ลมปราณสัมพันธ์จิตใจ กายสัมพันธ์จิต

2. การฝึก อานาปานสติ เบื้องต้น
    - จับลม 1 ฐาน - จับลมสบาย 3 ฐาน - จับลมหายใจตลอดสาย
    3. การทรงสมาธิในระดับฌาณ 4 หยาบ และ ละเอียด
    4. ล้างลมหยาบ จำอารมณ์ละเอียด - การกักลมหายใจ - การติดตามลม

(rose)การชำระล้างจิต และ การพลิกจิตสู่จิตระดับสูง

1. ขอขมากรรม ต่อ เจ้ากรรมนายเวร 2. ขออโหสิกรรมให้แด่ สรรพสัตว์ทั้งหลาย
    3. มหาโมทนามัย 4. เรียกบารมีเก่า 5. เมตตาอัปปมาณฌาณ

- การอธิษฐานล้างมิจฉาทิฐิ - ฝึกมโนมยิทธิ สายหลวงพ่อฤาษีลิงดำฯ
    - ฝึกกสิณ , รูปฌาณ , อรูปฌาณ - การทรงอารมณ์ใจบนพระนิพพาน
    - วิปัสสนาญาณในอารมณ์จิต แห่ง พระโสดาบัน - ฝึกตัดสังโยชน์ 10

(rose)วิชชาดึงปราณบริสุทธิ์จากธรรมชาติเข้ามาปรับฟอกธาตุขันธ์
    (rose)การใช้พลังจิต ตัดกิ่งไม้ ด้วยกระดาษ หรือ ตัด ดินสอ ด้วยทิชชู
    (rose)สนทนาแลกเปลี่ยนประสบการณ์ การปฏิบัติธรรมของแต่ละท่าน เป็นต้นค่ะ

</TD></TR></TBODY></TABLE>​

หากท่านใดไม่สามารถไปฝึกสมาธิร่วมกัน ในวันอาทิตย์ ที่ 26 นี้ได้ ไว้โอกาสหน้านะค่ะ อ.คณานันท์
    จะจัดแนะนำสมาธิ ที่ เกาะลอย สวนลุม ทุกเดือน หากไม่ติดธุระอะไร และ ได้เดินสาย แนะนำสมาธิแทบทุกภาค ค่ะ ท่านใดที่อยู่ต่างจังหวัดติดตามดู รายละเอียดการสอนที่ต่างจังหวัดได้ในกระทู้นี้นะค่ะ

สำหรับท่านที่ติดธุระ หรือ ไม่สะดวก ในการไปร่วมฝึกสมาธิ กับทางคณะ อาจารย์ คณานันท์ ทวีโภค
    ก็เชิญโหลดไฟล์ เสียง หรือ คลิกไปอ่านได้ ที่ กระทู้แนะนำการปฏิบัติธรรม โดย อาจารย์ คณานันท์ ค่ะ
    หรือ หากต้องการ รับ ซีดี , วีซีดี ...ฯลฯ หนังสือวิชชาฯ ฟรี ... !!

เชิญคลิก และ ดูรายละเอียดได้ตาม Link ที่ นำมาอ้างอิง ข้างล่างนี้ค่ะ
    ด้วยความปรารถนาดีอย่างบริสุทธิ์ใจ หากมีเนื้อหา หรือ สิ่งอันใด ไม่สมควร
    ไม่ถูกต้อง หรือ ผิดพลาดเชิญแจ้ง แนะนำ ให้แก้ไขได้ ด้วยความยินดีค่ะ

---------------------------------------------------
    กระทู้ แนะนำการปฏิบัติธรรมฯ โดย อาจารย์ คณานันท์
    ---------------------------------------------------

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    ไฟร์ สำหรับโหลดฟัง การปฎิบัติธรรมฯ โดย อาจารย์ คณานันท์
    ------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

สื่อความรู้ที่คาดว่าจะนำไปแจกฟรีในวันอาทิตย์ นี้

DVD หลวงพ่อพระราชพรหมยาน
    http://palungjit.org/showthread.php?t=77783
    (rose) หนังสือวิชชาอยู่รอดจากยุคสมัยแห่งภัยพิบัติ
    http://palungjit.org/showthread.php?t=119110
    (rose) CD วิชชาอยู่รอดจากยุคสมัยแห่งภัยพิบัติ - ภาคปฏิบัติ Version 1.0
    4CD พระไตรปิฏก - บทสวดมนต์ - และพจนานุกรมพุทธศาสตร์ (rose)
    http://palungjit.org/showthread.php?t=82893

แผ่นทองเหลือง (rose) ร่วมอธิษฐานจิตเพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์http://palungjit.org/showthread.php?t=155870

</TD></TR></TBODY></TABLE>​

[​IMG][​IMG][​IMG]

บริจาคโลหิต ช่วยชีวิตเพื่อนมนุษย์
    เชิญไปร่วมบริจาคโลหิต ที่โรงพญาบาลจุฬาฯ
    อยู่ตรงข้าม กับ สวนลุมพินี ที่จะไปฝึกสมาธิ กันค่ะ

( สังเกตจพืนสีแดง ซึ่งอยู่ตรงข้ามกับ สวนลุม พื้นสีเขียวที่ จัดแนะนำการปฏิบัติสมาธิค่ะ )

มีหลายต่อหลายท่าน ต้องการเลือด ต่อ ชีวิต *
    หากท่านใด สุขภาพพร้อม ปรารถนา บริจาคโลหิต เชิญมาบริจาคได้ ค่ะ

</B>

อ.คณานันท์ ทวีโภค ( Kananun )
    เป็นอาจารย์ ผู้ฝึกสอน คุณน้อง Xorce เจ้าของกระทู้
    " รับตอบข้อสงสัยในการเจริญพระกรรมฐาน " ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญ กับทุกท่าน ๆ ด้วยค่ะ ^-^<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 เมษายน 2009
  14. Troysan

คิดว่าจะไปครับ

15. choosake

เจอกัน แน่นอน ครับ
    เดือน นี้ ไปชัวร์ 26/04/2552

ไปมาแล้ว สนุกดีครับ ได้อะไร เยอะ ๆ
    รู้สึกว่าจะโดน ดูจิต บ่อย ๆ เหอะ ๆ ๆ ๆ

ลองไปกันดูครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 เมษายน 2009
  16. kurochang

kurochang เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2007
    อนุโมทนา สาธุ ครับ

ได้แต่โหลดไฟล์มาฟังเฉยๆ

ยังไม่ได้ไปเลย ^^

17. Sawiiika

Sawiiika เป็นที่รู้จักกันดี

พี่นัทบอกว่า อ.น้องชัช ( Xorce ) ไม่ค่อยสะบายไปร่วมฝึกสมาธิร่วมกันเมื่อวานนี้ไม่ได้

pig_cryy2ต้องไปพบคุณหมอ pig_cryy2pig_cryy2

ขออาราธนาบารมีแห่งคุณพระศรีรัตนตรัย คุณครูบาอาจารย์ โปรดเมตตา บัลดาลให้
    อ.น้องชัช บรรเทาเบาบาง ในโรคภัยไขเจ็บ ทั้งปวง มีพละ กำลังจิต กำลังกายในการเผยแพร่
    พระพุทธศาสนาแห่งองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าสืบไป ด้วยนะค่ะ :)

18. choosake

ขอบคุณ ครับ พอดีว่า พี่ไปฝึก มาลาสุด เกิด เหตุอัศจรรย์ ระหว่าง ฝึกกสิณ น้ำ กลับ ลม ครับ
    ฝนกระหน่ำ ลม แรงโคตร ๆ จน เปียกโชค ไปตาม ๆ กัน เลยไม่ได้ฝึก อรูปณาณ T_Tเพราะฝึกไม่เป็น

สงสัยอีกนิด การอธิฐานฤทธิ์ ในกสิณ นี้ ถ้าไม่ถึงวาระ จะอธิฐานไม่ได้หรือเปล่าครับ
    หรือว่า ต้องฝึกบ่อย ๆ ได้ไม่ได้ ก็ชั่ง ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 เมษายน 2009
  19. kurochang

kurochang เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2007
    มาให้โหลดแล้ว ^^

ขอบคุณคับ

20. นายเมธี12

นายเมธี12 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2007
    ความรู้สึกถึง เวลาที่มันจะเกิดขึ้นปรากฏอยู่เสมอๆ เหมือนกับ เราเร่งวีดีโอมองเห็นชีวิตตัวเองดำเนินไปจนหมดบุญสิ้นเวรสิ้นกรรมในภพ บ่อยครั้ง ที่เป็นครับ แล้วมันก็เห็นแบบนี้ซ้ำไปซ้ำมาผมเริ่มเบื่อ ครับเป็นเพราะอะไรเหรอครับ แล้วมันก็จะเป็นอยู่เรื่อยๆ บ่อยๆ บางครั้งก็ย้อนกลับ ลงไปเรื่อยๆ เรื่อยๆจนมันมืด จิตนี้มัน จับไม่ทันจริงๆ
    ตอนนี้สมาธิผมตกลงไปมากครับ เพราะไม่ค่อยได้ปฏิบัติเลย แต่ในขณะเดียวกัน ทำงานใช้ชีวิตทางโลกมากเกินไปจนมองเห็นความเป็นมาเป็นไป

ช่วงสองสามวันมานี้ ไอที่รู้สึกปวดเป็นก้อนระหว่างหน้าผากมันก็ค่อยๆหายไปแล้ว ครับ แต่จะเป็นเหมือนกับเป็นชิ้นเดียวกับกะโหลกเลย บางทีเคี้ยวอาหาร หรือเคี้ยวข้าวอยู่ มันก็ดังเหมือนกับกลางหน้าผากมีรู กลวงๆ หรือว่าผมคิดไปเองครับ ช่วยตอบหน่อยพี่ชัด ขอบคุณครับ อันนี้มันจะดังกึกๆหนะคับ

อ่อ ไฟล์เสียง โดนบีบเล็กเกือนไปเสียงมันก้อง ฟังไม่ค่อยรู้เรื่องอ่ะครับ มีไฟฉบับจริงไหมคับพี่ชัด ผมฟังไม่ออก

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 เมษายน 2009
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้