รับตอบข้อสงสัยในการเจริญพระกรรมฐาน

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Xorce, 26 พฤศจิกายน 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Bkkianmar

Bkkianmar Active Member

27 กันยายน 2008
    แล้วท้อง กับซี่โครงข้างในมันชาๆ วืบๆ จังหวะเดียวกับกับหายใจเข้าออก มันคือไรหรอคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2009
  2. Xorce

Xorce เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้ลองอธิบายอาการให้ละเอียดกว่านี้ครับ
    มันชาแบบไหนหรอครับ

3. นายเมธี12

นายเมธี12 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2007
    มาอีกแล้วคับป๋า ถูกต้องคับ เพราะมีส่วนน้อย (คนที่เป็นเหมือนผมก็มีนะแต่น้อย)(หลวงพ่อเคยบอกอยู่เหมือนกัน) หลวงพ่อบอกเคยมีลูกศิษย์อยู่คนนึง นั่งแล้วถามอาตมาว่า หลวงพ่อ ผมนั่งแล้วทำไมเหงือโชกเลยครับหลวงพ่อ คนอื่นๆไม่เห็นเป็นแล้วหลวงพ่อก็ตอบอะไรไม่รู้ให้กับคนนั้นผมก็จำไม่ได้ แต่ผมจำได้แม่นที่หลวงพ่อตอบผมนะว่า นั่งไปเรื่อยๆเถอะแล้วจะมองเห็นทะลุทุกอย่าง หลวงพ่อท่านว่าอย่างนั้นผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน แล้วตั้งแต่ผมปฏิบัตมานี่หน่ะคับ นั่งแล้วไม่ลดเลยคับ มีแต่จะเพิ่มขึ้น ตั้งแต่ผมได้ ญาณ หรือณาญ 4นี่แหละ มันก็ยิ่งร้อนขึ้นเรื่อยๆตอนนี้นั่งไปแล้วร้อนจนความร้อนมันแทนกายเนื้อแล้วครับ ความรู้สึกยังงั้นเลย ช่วงด้านหลัง เหมือนจากความรู้สึกว่าเป็นหลังของเราเหมือนมีไฟหุ้มแต่นั่งกรรมฐานไปสักพัก ร้อนเรื่อยๆ ดั่งไฟลุกแล้วก็ค่อยๆไม่รู้สึกไป(ถ้าคนอื่นทั่วๆไปจะรู้สึกค่อยๆหายไปใช่ไหมคับ)ผมก็เหมือนกันแต่จะเปลี่ยนคำว่า หายไป กลายเป็น ไฟแทน ปล. นั่งได้สักพักก็กินนมไวตามิ้ว เย็นเจี๊ยบ กลืนลงท้อง เย็นข้างในรู้สึกได้ชัดเจนแต่สักพักก็ร้อนเหมือนกับข้างนอกอยู่ดี-*- อารมณ์เย็นนะ ไม่เคลียดแล้วเพราะว่า ค่อยๆแล้วคับ ตอนแรกรู้สึกว่าจะฝืนและก็เร่งไปหน่อยทำให้อึดอัดกล้ามเนื้อกระตุกและรัดตึงมากไปเกิดอาการเกร็ง ตอนนี้ช้าๆเนิบๆ แต่ ร้อนสุดๆ -*-

ฝากป๋าถามอาจารย์ให้หน่อยได้ไหมขอรับว่า เคสผมเนี๊ยะเป็งอย่างไร เพราะผมจำอดีตชาติไม่ได้ ว่าเคยปฏิบัติอะไรมา ตอนนี้ก็ งูๆปลาๆ ถึงมันจะเร็วก็เถอะแต่ก็ไม่รู้จริตตัวเองสักที อ่อ เรื่อง อาการอึดอัดนั้น ตอนนี้ผมรู้แล้วคับ ไม่ค่อยอึดอัดแล้วแต่อาการมันจะเป็นอย่างข้างต้นที่ผมอธิบายไว้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 กุมภาพันธ์ 2009
  4. choosake

choosake เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2007
    บางครั้ง เราจับภาพพระ แล้วไป พระนิพพาน แล้วมั่ก จะลืม ภาวนา นะมะพะธะ (เป็นประจำ)
    จะมีปัญหา หรือ เป็นอุปทาน แทรก หรือ อื่น ๆ หรือเปล่าครับ

ก็พอจิตเป็นฌาณสูงขึ้น คำภาวนาก็จะหายไปเอง ทำ
    ถูกแล้ว อย่าไปยื้อคำภาวนาเอาไว้ครับ จะเป็นการรั้งตัวเองไม่ให้สงบขึ้น

คือว่า ยังไม่ได้ ภาวนา สักคำเลย ครับ

5. Xorce

ถึงคุณ makoto12 ครับ
    เคสนี้ขอเวลาไปหาข้อมูลแปปนึงครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2009
  6. Xorce

ถึงคุณ choosake ครับ

จิตชินในอารมณ์สมาธิที่สูงกว่า
    ก็เลยไม่จับคำภาวนาเอง โดยอัตโนมัติครับ

7. choosake

choosake เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2007
    ขอบคุณ คุณ Xorce ในทุก ๆ คำแนะนำครับ
    ส่วน เคส ของคุณ Makoto12 นี้ ผมขออธิบายเพิ่มเติมเล็กน้อยครับ
    เพื่อจะช่วยได้ นะ ผมไม่รู้ศัพท์ ทางธรรมว่าเรียกว่าอะไร แต่อาการที่กล่าวมานี้ผมเคยเป็น มาก่อน เหมือนกัน

1. คุณ ยังไม่ได้ ณาญ 4 ครับ เพราะ อาการ เกร็ง อึดอัด นั้น มันอยู่แค่ 3 หรือ อาจจะ 2 เกือบ ๆ 3 แต่ไม่ถึง 4
    เพราะ ก่อนหน้านี้ผมก็เคยเป็น เนื่องจาก มีความยาก และ จับอารมณ์ ว่าถึง ณาญ ไหนแล้ว มากเกินไปครับ

2. คุณ มีอาการ ร้อน แบบว่า เหงื่อย นี้ ท่วม เลย ใช่หรือเปล่าครับ
    นั้นเพราะ ว่า คุณ ติดอยู่ใน ณาญ 2 - 3 และมีอาการ หรือ อยากที่จะไปให้ถึง 4 และก็ ฝืน ๆ ดึง ๆ อารมณ์ ไปให้ได้ ถ้าฟลุค ๆ ก็หลุด ไป ถ้าไม่ไหว ก้จะล่นลงมา

ถ้าผิดพลาดก็ขออภัย เพราะผมเคยเป็นแบบนี้มาก่อน เลย
    ควรทิ้ง อารมณ์ นี้เสีย นะครับ อย่าไปสนใจ ว่า ได้ ณาญ เท่าไหร่ อย่า อยาก อย่าเกร็ง และ อย่าใจร้อน อย่าอยากว่าจะได้เท่าเดิมหรือระดับเดิม

จนผม พึ่งมารู้ จากคุณ Xorce นี้เอง ว่า อ้าว นี้หรือ ณาญ 4 เพราะไม่สนใจครับ

ขอบคุณครับ

8. Xorce

ถึงคุณ makoto12 ครับ

ให้เราลองปรับอารมณ์ตัวเอง ไปเรื่อยๆ
    จนกระทั่งกายเลิกร้อน ใจเลิกร้อน ให้ได้ครับ

ถ้าปรับอารมณ์ไปเรื่อยๆ
    ให้ใจสบายขึ้นเรื่อยๆ
    ในที่สุดก็จะเลิกร้อนเองครับ
    แต่ถ้ายังร้อนอยู่ก็ถือว่ายังไม่โอเคครับ

วิธีแก้ก็คือ ให้หันมาแผ่เมตตาด้วยสมาธิมากขึ้นครับ คือ
    ให้เรานึกถึงความสุข ความอิ่มเอมใจ ความเบากายสบายใจ ความชุ่มเย็น
    ความรัก ความเมตตาปรารถนาดีต่อผู้อื่น ให้หลั่งไหลเข้ามาท่วมถ้นในจิตใจของเรา
    และทำความรู้สึกว่าความสุขนี้แผ่ออกไป ยังรอบๆบริเวณที่เราอยู่ ยังบ้านของเรา
    แผ่ออกไปเรื่อยๆ ยังทั้งเขต จังหวัด ประเทศ โลกใบนี้ แผ่ออกไปยังทั้งจักรวาลอย่างไม่มีที่สิ้นสุดไม่มีประมาณ แผ่ออกไปยังทุกๆดวงจิต แผ่ออกไปเรื่อยๆ ออกไปเรื่อยๆ
    จนเรารู้สึกชุ่มเย็น เบากายสบายใจ ยิ้มแย้มทั้งกายและใจ

เมื่อจิตใจของเราอิ่มเอิบไปด้วยความสุขจากเมตตา ความร้อนก็จะค่อยๆสลายหายไปเองครับ

ขอให้ลองทำดูนะครับ รับรองว่าได้ผลแน่นอนครับ

9. นายเมธี12

อืมผมก็ไม่ได้สนใจ อาการร้อนหรอกครับ -*- แต่ ก็ร้อน จน เป็นอย่างนั้น ตาก็เห็นละเอียดขึ้นนะผมไม่ได้ทึกทักเอา เอง แต่ผมก็จะ ทำตามที่แนะนำมาครับ ปรับอารมณ์ แต่โดยส่วนใหญ่แล้วผมไม่ได้สนใจ ความร้อนไรนั้นเลย -*- คงต้อง รอดูกันต่อ ไป

อนุโมทนา สาธุ ครับ

10. eert

eert Active Member

รบกวนถามคุณ Xorce นั่งสมาธิได้สักพักแล้วตัวแข็งเหมือนหินขยับไม่ได้เนี่ย ไม่รู้สึกปวด ไม่เมื่อย จนกว่าเราจะออกจากสมาธิถึงจะรู้สึกว่ามันชา อันนี้เป็นณาญ 4 หรือเปล่าค่ะ แล้วของเรามันมืด ไม่เคยเห็นแสงอะไรเลย ไม่ค่อยจะเหมือนคนอื่นเลย ที่เค้าจะเห็นแสงกันนะค่ะ ทำไมของเรามืดอย่างเดียว

11. Xorce

ถ้ารู้สึกว่าร่างกายหายไป หรือว่าไม่มีร่างกาย
    แบบนี้ใช่ฌาณ4ครับ

ถ้าเราเข้าฌาณ4ด้วยการจับลมหายใจ แบบนี้จะไม่เห็นแสงครับ
    จะรู้สึกว่า ลอยๆ นิ่งๆ สงบ
    ถ้าเป็นฌาณ4ในกสิณ ถึงจะเห็นในจิต เป็นลูกเพชรสว่างไสว

ถ้าเห็นว่าทุกๆอย่างโล่ง สว่าง ว่าง เป็นสีขาวโพลนไปหมด แบบนี้เป็นอรูปฌาณครับ

อนุโมทนาด้วยครับ ขอให้ซ้อมเข้าออกให้คล่องนะครับ

แล้วก็อธิษฐานปักหมุดว่า ขอให้เข้าได้แบบนี้ทุกๆครั้ง ทุกๆเวลา ทุกๆสถานที่ ที่ต้องการตราบเท่าเข้าถึงซึ่งพระนิพพานด้วยเทอญ
    ก็จะเข้าๆออกๆได้คล่องขึ้นครับ

12. kurochang

kurochang เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2007
    พี่คับ ถ้าเกิดลมหายทั้งๆที่คำภาวนาไม่หายนี่ปล่อยคำภาวนาไปเลยได้เปล่า

เพราะผมรู้สึกนึกแค่นิดเดียวลมมันไปก่อนแล้วอ่ะ -*-

ทั้งๆรู้ๆว่าในจิตใจยังไม่สงบแล้วก็ไม่ได้จงใจให้มันหาย

บางทีก็สงสัยว่ามันยังไม่ถึงฌาณเสียด้วยซ้ำ

13. Xorce

ปล่อยคำภาวนาได้เลยครับ ไม่จำเป็นจะต้องรอให้หายเอง

ได้ภาพพระเป็นเพชรแล้ว
    เป็นฌาณไปนานแล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กุมภาพันธ์ 2009
  14. num_mon

num_mon เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    อนุโมทนา ครับ คุณ Xorce

แวะมาให้กำลังใจ ได้อ่านไปด้วย

ไปทริป มาฆบูชาสนุกมั้ยครับ

แอบเห็น เสื้อเหลืองๆ

อนุโมทนาบุญ ด้วยทุกประการ ครับ

15. Xorce

เสื้อเหลืองๆ ก็ผมเองแหละครับ
    ไม่ต้องบอกอายุผมเชียว

16. kurochang

kurochang เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2007
    อยากรู้นักอายุเท่าไหร่เชียว

ตอนนี้ยังเดาไม่ออก

ไม่ยอมบอกซักที

^^

17. นายเมธี12

ฮ่าๆๆๆมาอีกแล้วป๋าx รู้แระว่ามันหยุดที่ไหนไม่ไปไหนสักที ตรงที่ว่า กายในกาย นี่แหละ เพิ่งรู้นะเนี๊ยะ อธิบายให้กระจ่างหน่อยครับ ป๋าx

คือยังไม่มีเวลาว่างไปเลยวันหยุดก็มีแค่วันเดียว ต้องหาโอกาสดีๆไปที่ซอยสายสมซะแย้ว แต่ตอนนี้ นั่งปฏิบัติไปก่อนดีกว่า ขอที่อยู่ซอยสายลมด้วยนะงั๊ป (หลังไมก็ได้)

อ่อ แล้ว ตลอดเวลานี้มันจะหายใจละเอียดตลอดเวลาเลยเหรอ เนี๊ยะ สังเกตุมาตั้งแต่เข้าณานได้ครั้งแรก มาได้แล้ว มันก็ยังลมหายใจมันหายไปตลอดเลย -*- หรือเพราะเราทรงสมาธิก่อนหน้านี้ ตอนนี้ไม่ได้ตั้งใจทรงมันก็ยังคงอยู่ หายใจ ละเอียดทุกเวลา อ่ะ(ตัวก็ยังร้อนเหมือนเดิม ครับ)อ่านะ อันนี้ ช่างมัน แต่ผมมาถูกทางแล้วใช่ม๊ะครับป๋า ขอบคุณกั๊ป ^.^

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 กุมภาพันธ์ 2009
  18. Xorce

อ่อ แล้ว ตลอดเวลานี้มันจะหายใจละเอียดตลอดเวลาเลยเหรอ เนี๊ยะ สังเกตุมาตั้งแต่เข้าณานได้ครั้งแรก มาได้แล้ว มันก็ยังลมหายใจมันหายไปตลอดเลย -*-
    หรือเพราะเราทรงสมาธิก่อนหน้านี้ ตอนนี้ไม่ได้ตั้งใจทรงมันก็ยังคงอยู่ หายใจ ละเอียดทุกเวลา อ่ะ(ตัวก็ยังร้อนเหมือนเดิม ครับ)อ่านะ อันนี้ ช่างมัน แต่ผมมาถูกทางแล้วใช่ม๊ะครับป๋า ขอบคุณกั๊ป

มาถูกแล้วครับ
    พระนักปฏิบัติท่านมักจะบอกว่า ท่านจะทรงสมาธิเอาไว้ตลอดเวลา
    อารมณ์ก็จะประมาณเนี้ยแหละครับ

ทำดีแล้วทำต่อไปนะครับ
    ให้ความร้อนค่อยๆลดลงไปด้วยครับ

19. oze

oze Active Member

ทำไมเวลานั่งสมาธิจะรู้สึกว่าตัวมันตึง ๆ เหมือนมันวาบ ๆทั่วร่างกาย

และก็รู้สึกว่าไม่ได้ยินเสียงรอบข้างเลย และจะเห็นเป็นแสงสีส้มวูบวาบ ๆเสมอ

อนุโมทนา สาธุ

20. Xorce

ถึงคุณ oze ครับ

จิตเข้าเป็นฌาณละเอียดครับ ดังนั้นจะไม่ได้ยินเสียงครับ

อเดาว่าจะรู้สึกว่าร่างกายคล้าย โปร่งๆ เบาๆ ลอยๆ
    หรือคล้ายกับจะหายไปด้วย ใช่ไหมครับ เป็นอาการของสมาธิครับ
    ส่วนแสงสีส้มอย่าสนใจคัรบ

ตอนนี้ให้เราฝึกเข้าออกอารมณ์นี้ให้คล่องครับ
    แล้วอธิษฐานขอให้เข้าได้ทุกครั้งที่ต้องการ เป็นการปักหมุดด้วยครับ

ขออนุโมทนาครับ
    ทำต่อไปนะครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้