รักดีศจ เกลียดชั่วจะฝึกจิตยังงัยฮับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ธรรมแท้ว่าง, 26 กุมภาพันธ์ 2019.

1. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ถ้าบำเพ็ญเพียรมันก็ต้องมีความลำบาก
    บ้างล่ะนะ
    ไม่ใช่เสพกินเสพนอนแบบผู้ไม่เห็นทุกข์
    ของความเกิด
    หลงๆเพลินๆ แบบเทวดาพอหมดเวลา
    ก็ตกสวรรค์จิฮับ

2. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    ยอมรับสิ่งที่มันเป็นครับ ถ้ายังยอมรับไม่ได้ ก็คงต้องสืบค้นสาเหตุที่ทำให้มันเป็นแบบนั้น

บางสิ่งที่เราเกลียด ก็มีเหตุผลที่ทำให้มันเป็นแบบนั้น
    บางอย่างที่เราชอบก็มีเหตุผลที่ทำให้มันเป็นแบบนั้น

สืบสาวถึงเหตุและผลทีทำให้เรา ชอบหรือเกลียดสิ่งใด (ค้นตัวเองให้พบ)
    ถ้รู้เหตุผลแล้วเรายอมรับเหตุผลนั้นได้ เราจะสามารถอยู่กับสิ่งที่เราชอบหรือเกลียดได้ง่ายขึ้นครับ

เมื่อรู้สาเหตุที่แท้ทรู ว่าสิ่งนี้ ๆ เกิดขึ้นจากอะไร เราก็คงจะสามารถยอมรับสภาพของ สิ่งที่มีผลต่อใจเราได้ครับ อาจจะทำให้เรารู้สึกยอมรับสภาพ หรือปล่อยวางสิ่งต่าง ๆ ได้ดีขึ้นได้บ้าง

สิ่งต่าง ๆ มันก็เป็นไปของมันอย่างนั้นเอง หน้าทีเราไม่ใช่การตัดสินมัน แต่เป็นการยอมรับสิ่งที่มันเป็น

ในกรณีที่สิ่งที่เราเกลียดหรือชอบ เป็นคน เราก็มักจะหลีกเลี่ยงคนที่เกลียดหรือชอบไม่ได้หรอกครับ
    แต่
    คนเราเอง บ่อยครั้ง ก็ไม่ชอบมุมมองที่คนอื่นมองเราเหมือนกัน คนเรามักจะสบายใจเมื่อได้อยู่กับคนที่ยอมรับและเข้าใจเราเสมอ ๆ

ยอมรับสภาพที่ ต้องเจอ ต้องไม่เจอ ต้องทำงานด้วย ต้องอยู่ด้วยไปก็แล้วกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มีนาคม 2019
  3. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

อาการที่เกี่ยวเนื่อง
    กับขันธ์ 5 เป็นสังขาร เป็นการปรุงแต่ง
    และเกิดดับ
    ทั้งสิ้น
    ไม่เอามายึด ไม่พยายามทำอะไร
    เพื่อให้เกิดอะไร
    เพียงแค่รู้ซื่อๆรู้ตรงๆ
    ไม่ยึดทั้งผู้รู้ (คือตัวเราที่เป็นขันธ์ 5)
    และสิ่งที่ถูกรู้ (.อาการทั้งหลายของจิต)
    คือหนทางไปสู่การสิ้นทุกข์
    ของจริงสดๆร้อนๆมีอยู่
    เชิญ มาหลังไมค์เลยฮับ( หลังไมค์
    ไม่ใช่แก๊งค์ใจถึงพึ่งได้นะฮับ)

4. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    สมมุติว่าผมรู้การทำงานของ ขันธ์ 5 ผมว่า ผมก็ยังรู้ซื่อ ๆ ไมได้อยู่ดีแหละ
    เพราะผมมองว่า ถึงรู้ ผมก็น่าจะยังไปตัดสินหรือไป ชอบไม่ชอบอะไร ๆ อยู่ดี

ถ้าเป็นผม ผมว่า ถึงผมจะ รู้ว่าใจทำงานอย่างไร แล้วใจยังชอบไม่ชอบอยู่ มันก็ยังคงชอบไม่ชอบอยู่อย่างนั้นแหละ เลยแก้ที่ความชอบไม่ชอบดีกว่า

จะมองอะไรให้เฉยอย่างไร

อาจจะเสียเวลาไปบ้าง เพราะโง่ ตัดความพอใจด้วยการรู้การทำงานของขันธ์ 5 ไม่เป็น ก็ทำแบบนี้ไปก่อน

ตอนนี้ผมทำได้แค่นี้แหละลุง ทำมากกว่านี้ยังไม่ได้ ผมยอมรับสภาพของผมตรงนี้แล้ว ก็ได้แต่ทำ ๆ สิ่งที่ตัวเองทำได้ไป

้พราะผมรู้ซื่อ ๆ ไม่ได้ ผมเลยพยายามทำความเข้าใจสิ่งต่าง ๆ เพื่อที่จะได้ ใส่ใจสิ่งต่าง ๆ ให้น้อยลงแทน เมื่อเข้าใจแล้ว ก็ทำให้ พอที่จะวางเฉยได้บ้าง ก็เท่านั้นแหละ

แต่การรู้ซื่อ ๆ เป็นทางที่ถูกในศาสนาพุทธ มั้งนะ แต่ ผมยังไม่ถึงขั้นนั้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มีนาคม 2019