รอบที่ ๘๔ หลายหลวงพ่อ เหนือ ใต้ อีสาน ภาคกลาง พระครูมานิตย์

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 14 กรกฎาคม 2019.

1. Suppasit_S

Suppasit_S เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    สบายใจแล้วครับพี่ โชคดีมาก มาทันสดๆร้อนๆ

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ตัดริบบิ้นมีของแถมของหลวงปู๋ครับ หาดูก่อน

3. Suppasit_S

ขอรับรายการที่ 12.3 ด้วยครับ

4. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ถ้าปล่อยสักพัก คงจะหายครับ หายากครับ เหลือน้อยมาก มีโค็ด แพฯ ด้วย

5. Suppasit_S

หายอยากครับพี่ 5555 ดีใจมาก

6. พี เสาวภา

มีของแถมทุกรายการ หาก่อนน่ะครับ

7. Suppasit_S

หมายเลข 12.2 ซ้ำกัน 2 รายการครับ

ผมขอรับทั้งคู่ครับ

8. พี เสาวภา

พิมพ์ผิดครับ รับทราบ ๑๒.๒ กับ ๑๒.๓

9. SIR2010

SIR2010 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2010
    จองรายการที่ 1

10. dejlee

dejlee เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2006
    รายการที่ ๑๑ เหรียญพญาเต่าเลือน พระปัจเจกพุทธเจ้า ...... ๑๒๐๐ บาท
    จองครับ

11. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบูชา รายการที่ 1...ด้วยครับ ถ้ายังพอมีเหลือ

12. พี เสาวภา

แฟนคลับเก่าแก่ จัดให้ครับ

13. Suppasit_S

สวัสดีครับ พี่พี

วันนี้ประมาณ บ่ายโมง โอนค่าบูชารอบที่ 59 เรียบร้อยแล้วครับ

ฝากพี่ไว้ก่อนครับ รอจนสถานการณ์ค่อยส่งครับพี่

รักษาสุขภาพด้วยครับ ขอบคุณครับ

14. พี เสาวภา

สถานการณ์น่าจะดีขึ้นบ้าง จะจัดให้ครับ

15. Suppasit_S

สวัสดีครับพี่

ได้รับวัตถุมงคลเรียบร้อย สมบูรณ์ครับ

ขอบคุณครับ

16. พี เสาวภา

พระรอบหน้าจะถ่ายรูปลงใน FB เรื่อยๆน่ะครับ ถ้าสนใจ โควิดมา ผมไม่อยากไป เน้นเรื่องนี้มาก อยากให้พวกท่านมีสมาธิกับเงินท่านมากกว่าครับ

17. พี เสาวภา

18. พี เสาวภา

รอบที่ ๖๐ ลพคูณ ลพหมื่น ลพเดช ลพถาวร ลพติ๋ว ลพเกษม ลพ ยิด สมเด็จญาณฯ พระผงจิตรลดา วัดบางไผ่ ลพ แย้ม ครูบา ศรีวิชัย
    รายการที่ ๑ ถึง ๙ แถม ลพ แม้น ไม้เทพธาโร ปี ๖๔ รายการที่ ๑๐ ถึง ๑๑ แถมเหรียญ ปู่เวส

รายการที่ ๑ ชุดหลวงพ่อคูณ ....๒๐๐ บาท

IMG_2300 (2).JPG IMG_2301 (2).JPG IMG_2302 (2).JPG

พระเจ้าสัว รุ่นคูณทวีทรัพย์ หลวงพ่อคูณ วัดบ้านไร่ จ.นครราชสีมา ปี ๒๕๓๕
    พระสวย กล่องสภาพสมบูรณ์
    ได้มาจากวัด รับกับมือหลวงพ่อ ..... จากนาย ต. เขาจะแวะทุกอาทิตย์ สะสมสายหลวงพ่อโดยเฉพาะเป็นเจ้ากรม ผมเห็นรุ่นไหนสวยก็คัดสวยๆมาเก็บไว้บ้าง เผื่อเป็นเจ้าสัวกับเขาบ้าง
    และยุคนั้นต้นๆ ๒๕๒x ผมขับรถไปกราบท่าน ทุกอาทิตย์เว้นอาทิตย์ เมื่อขึ้นฝั่ง ไปจากคนที่มีน้อย จน คนแน่นวัด จึงซาไปเพราะ สงสารหลวงพ่อและไม่ถึงตัวท่านด้วย คนเยอะมาก

IMG_2228 (2).JPG IMG_2229 (2).JPG IMG_2230 (2).JPG

เหรียญหลวงพ่อคูณ วัดบ้านไร่ จ.นครราชสีมา รุ่น คูณลาภ เสาร์ ๕ ปี ๓๗
    เหรียญพวกนี้ผมได้จากวัดบ้านไร่ทุกองค์ แต่ยุคนั้นตลาดเริ่มจะอิ่มตัวแต่ยังไม่น็อค เนื่องจากมีปลุกเสกทุกวัน ว่ากันว่าของท่านมีเป็นพันรุ่น จนงงแหละครับ ต้องสายตรงที่เขาเล่นกัน น่าจะดังแค่บางรุ่น
    ผมไปกราบท่าน บางทีถึงวัดตอนตีสาม โยมรอกันอยู่เต็ม เป็นโยมบ้างพระบ้างมาขอบารมีหลวงพ่อ เอาของมาวางหน้าหลวงพ่อดำรอ พอหลวงพ่อตื่นขึ้นมาน่าจะประมาณ ตีสี่ ล้างหน้าตา เข้าห้องน้ำก็มาปลุกเสกให้รอบแรก
    ก่อนจะเสกนี่ท่านไหว้พระ ไหว้เสร็จท่านจะจ้องข้างฝาน่ะครับ ข้างฝาจะมีจิ้งจก ถ้าท่านเพ่งแล้วจิ้งจกร่วงลงมา วันนี้จิตได้ที่แล้วท่านก็จะนั่งยองๆบริกรรม เสก ที่ผมเจอนี่ไม่นานมาก ประมาณ สัก สิบห้านาที วันนั้นมีชักประคำด้วย ท่านก็บอกยกออกไปได้ เพราะวางของเยอะ ท่านกลัวไม้กระดานศาลาท่านโก่ง เพราะบางคนเอามาเยอะ หนักมาก เป็นขันสาครใบใหญ่ใส่พระเต็มมีน้ำหนักเหมือนกัน หลวงพ่อท่านรีบโบกมือให้เอาออกไป ผมยังไปช่วยกันยก ขึ้นรถให้พระท่าน ท่านแจกลูกอม ที่พึ่งเสกมา
    การที่ท่านจ้องจิ้งจกเป็นการทดสอบพลังจิตว่าได้ที่หรือไม่ เห็นแบบนี้กับหลวงพ่อคูณเพียงองค์เดียว ครูบาอาจารย์ผม หลวงปู่พระครูบูญศรี และ หลวงพ่อทรง หลวงพ่ออั้บไม่ใช้วิธีนี้ และ โยมมารอกันตั้งแต่ หลวงพ่อตื่น เอาขวดมารอที่หน้าห้องน้ำ เอาปัสสาวะท่านไป รดบ่อปลาหรือ ไร่นา ว่ากันไป เรียกว่าแขกท่านมาเต็มศาลา ตั้งแต่ เช้ามืด ยันมืดของอีกเย็น เหนื่อยแทนท่านเลยครับ และการปลุกเสกคงมีทั้งวัน เรียกว่าเสกรายวัน เพราะบารมีท่านเยอะ ใครก็ไปขอพึ่งท่าน จนร่างกายท่านไม่ค่อยจะไหว ครั้งสุดท้ายที่ผมไปกราบท่านประมาณปี ๓๙ มีลูกเเล้วพอลูกชักโต เลยหกเดือน เลยอุ้มไปขอท่านเคาะ ศรีษะให้ ท่านเดินออกมาจากห้องก็สั่นๆแล้ว เห็นใจหลวงพ่อเหมือนกัน เพราะโยมรอกันแน่นไปหมด แค่ไล่เคาะ สัจะ สัจจัง อธิษฐานมิ ท่านก็เคาะเหนื่อยแล้ว
    พอหลังไม่ค่อยได้ไป เพราะไปก็ไม่ถึงตัวท่านแบบแต่ก่อนนั่งคุยกันได้ แต่ผมมีรุ่นน้องไปทำสวนมะม่วงที่หนองสาหร่าย บริเวณเดียวกับท่านสำนักแม่ชี ประทุมฯ เขานับถือหลวงพ่อคุณมาก พอกลับบ้านทุกอาทิตย์ไปดูแลไร่ จะแวะกราบหลวงพ่อ เขาจะบูชารุ่นใหม่มา ผมถ้าเห็นรุ่นไหน สวยก็จะขอแบ่งมาบ้างราคาวัด เหรียญนี้ก็เหมือนกันมาจากวัดครับ
    เป็นเหรียญใหญ่กว่าเหรียญบาทรุ่นเก่า หนา ไม่มีห่วง ลงวันที่ปลุกเสก ๓๐ เมษายน ๒๕๓๗ ข้างหลังมีแต่ยันต์เป็นยันต์ใบพัดคล้ายๆ ยันต์บนเหรียญรุ่นสอง วัดกุดตาลาดครับ

19. พี เสาวภา

รายการที่ ๒ ชุดรวม พระผง ..........๒๐๐ บาท จองครับ

พระสมเด็จเกสรบัว หลังหลวงพ่อวิชัย จรณธมฺโมหรือหลวงพ่อหมื่นอุดม ชาติการุณย์ ( พระครูสิริปุญญาธร )
    อดีตเจ้าอาวาสวัดตูม ต.วัดตูม อ.พระนครศรีอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา ปี 2534 ปีนั้นผมไปบวชครั้งแรกกับหลวงพ่อแม้น ครั้งแรกบวชได้ประมาณ สอง สาม อาทิตย์เท่าที่ลางานได้ พอตอนสึกเลยไปกราบหลวงพ่อหมื่นฯ เพื่อขอท่านอาบน้ำมนต์ ดอกบัวบาน ที่อัศจรรย์ของท่าน
    น้ำมนต์ดอกบัวบานของท่านขลังมาก ท่านเรียนมาจาก หลวงปู่ถนอมอีกที น่าจะสายอยุธยาแท้ๆ ... ไปขอท่านอาบน้ำมนตื พึ่งสึกมา ท่านก็พอคุ้นหน้าบ้าง ไปอยุธยาไปกราบหลวงพ่อแม้น จะเลยมากราบท่านด้วย ท่านคง เห็นพึ่งสึกมา หัวโล้นเหน่ง ท่านเลยเมตตาทำให้ น่าจะฤกษ์ดีด้วยตอนสึก หลวงพ่อแม้นท่านหาฤกษ์ให้ อาบน้ำมนต์หลวงพ่อแม้นเสร็จ ไปต่อที่วัดตูม
    ยังจำตอนท่านอาบแล้วความเย็นลึกของน้ำมนต์ได้ ท่านอาบให้จนหมดถัง แล้วให้ไปเปลี่ยนชุด มาฟังธรรม ต่อ น้ำมนต์นี้ผสม น้ำจาก เศียร หลวงพ่อทองสุข สัมฤทธิ์ วัดตูม ที่มีน้ำออกมาเอง ตอนเขา ทำน้ำมนต์ผมเคยขอไปดูในเศียรท่าน ก็แล้วแต่จินตนาการน่ะครับ ลุงแกเอาสำลี เข้าไปเช็ด จนสำลีชุ่มน้ำ แล้วเอามาบีบลงในโอ่ง ต่ออีกที น้ำมนต์จากเศียรหลวงพ่อวัดตูม มีคนมาขอทุกวัน ผมเลยขอแบ่งใส่มือเอาลูบหัวเป็นมงคล วัดนี้เป็นวัดสำคัญแต่โบราณ เจ้านายคนรุ่นเก่าท่านจะมาลงที่นี่ เพระาเป็นวัดนอกกำแพงเมืองที่ศักดิ์สิทธิ์ มาแต่โบราณ
    น้ำมนต์ดอกบัวบาน กว่าจะได้ ถังหนึ่ง ท่านสวดในห้องท่าน เป็นชั่วโมง ตรงหน้าพระประธานองค์ขาวๆของท่าน นั่งรอน่ะครับ พอได้มาท่านเอามาอาบให้เอง ผมยังจำความรู้สึกได้ น้ำมนต์แบบนี้ดีมาก ทำให้ชีวิตรุ่งเรืองขึ้นมา หาคนทำแบบนี้ได้ยาก แต่ถ้าใครสนใจจริงๆ มีแถวตลิ่งชันอีกองค์ inbox มาจะกระซิบให้
    พระนี่ท่านแจกมา เสกเดี่ยว ยังได้แจกมาอีกหลายอย่างและ อีกอย่างน่ะครับ แถมให้ พระอาจารย์ ของท่าน หลวงปู่ถนอม เก่งมากๆครับ เหรียญพอหาได้ไม่แพงด้วย แต่อาจจะหายากหน่อย ท่านไม่ดังเลยไม่แพง แต่ คุณธรรม ความสามารถ ระดับแนวหน้าครับ เหรียญหลวงพ่อวัดตูม รุ่นทันหลวงปู่ถนอม หลวงปู่เล็กนั่งเก็บไว้หลายเหรียญแสดงว่าท่านรู้จักกัน อาจจะเคยเรียนวิชาต่อจากกันมา รอให้ พ้นงานพระราชทานเพลิงศพ หลวงปู่เล็ก ผมจะเอามาประมูล หรือ บูชา กัน
    ประวัติ หลวงพ่อหมื่นอุดม ชาติการุณย์ เกิดวันที่ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2480 ณ โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ กรุงเทพฯ ได้รับพระราชทานชื่อและนามสกุลจากสมเด็จพระพันวัสสาอัยยิกาเจ้าว่า เด็กชายหมื่นอุดม ชาติการุณย์ บิดา มารดา เป็นชาวอยุธยา ปี พ.ศ. 2500 อุปสมบทมีหลวงปู่ถนอม (พระครูสิริปุญญาทร) เป็นพระอุปัชฌาย์ ได้ฉายาว่า จรณธมฺโม ปี 2525 เป็นเจ้าอาวาสองค์ที่ 9 ของวัดตูม จนมรณภาพวันที่ 24 กรกฎาคม 2549 สิริอายุได้ 68 ปี

ที่ระลึกฉลองตราตั้งเจ้าคณะอำเภอองครักษ์ ล.พ.พระครูสุทธิศีลคุณ
    วันที่19มิ.ย.2545 วัดประสิทธิเวช จ.นครนายก ฝังเส้นเกศา

สมเด็จพิมพ์นางพญาผงดอกสาละ พระครูประสานนวกิจ
    วัดพระนอนจักร์สีห์วรวิหาร จ.สิงห์บุรี
    ทำพิธีปลุกเสกที่วิหารพระนอนจักรสีห์วรวิหาร สิงห์บุรี
    หาประวัติไม่เจอ ส่วนใหญ่จะเห็นแต่ พิมพ์พระสมเด็จ พระนางพญาหายากหน่อย เป็นพิธีใหญ่ มีพระเก่งๆไปร่วมพิธีเยอะ เช่น หลวงพ่อแพ ฯลฯ ส่วน หลวงปู่เล็ก วัดทำนบ
    หลวงพ่อทรง ผมไม่แน่ใจ แต่ไม่ไกลจากกันเท่าไหร่ครับ เป็นพระในพื้นที่เดียวกัน ถึงกันอยู่

IMG_2332 (2).JPG IMG_2333 (2).JPG IMG_2334 (2).JPG

IMG_2284 (2).JPG IMG_2286 (2).JPG IMG_2287 (2).JPG IMG_2254 (2).JPG IMG_2255 (2).JPG IMG_2256 (2).JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2021
  20. พี เสาวภา

รายการที่ ๓ ชุดพระผงและ เหรียญ ......๒๐๐ บาท

สมเด็จสี่แควโรยพลอย หลวงพ่อเดชวัดสังฆมงคล นครสวรรค์ สมเด็จรุ่นแรก สร้าง 12000 องค์ แต่บรรจุไว้ที่ฐานพระ10000 องค์ เหลือแจกจ่ายงานผ้าป่า หายากครับ

พระชุดวัดแทนวันดีสุขาราม ๒๕๕๒
    น่าจะร่วมทอดกฐิน มาเป็นชุดเก็บไว้ด้วยกัน แต่พระสมเด็จน่าจะเก่ากว่าแล้วเขาเอามาแจกด้วยกัน
    พระสมเด็จเป็นเนื้อว่าน เศษดอกไม้ เนื้อจัดมวลสารมากจริงๆ เนื้อแห้งทีเดียว ไม่ทราบที่ครับ น่าจะเป็นคนล่ะพิธีกับเหรียญแต่มาแจกงานเดียวกัน
    เหรียญหลวงพ่อทอง วัดแทนวันดีสุขาราม ไม่ทราบประวัติ ต้องคนท้องที่ล่ะครับ

IMG_2257 (2).JPG IMG_2258 (2).JPG IMG_2259 (2).JPG IMG_2234 (2).JPG IMG_2241 (2).JPG IMG_2242 (2).JPG IMG_2236 (2).JPG IMG_2238 (2).JPG IMG_2239 (2).JPG IMG_2240 (2).JPG