{{รวมพลังโชว์พระแท้สากลนิยม}}@@แนวทางสำหรับผู้เริ่มสะสมพระ@@สมเด็จ พระกรุ พระเกจิ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Amuletism, 21 เมษายน 2014.

1. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

ผมต้องขอบคุณทุกๆ ท่านที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมกระทู้นี้
    ขอบคุณพี่ๆ หลายท่าน ที่เล่นพระดี พระแท้
    ที่กรุณานำภาพพระมาให้ศึกษา และเข้ามาติชมให้ความรู้กัน

มาถึงวันนี้กระทู้เดินมาถึง 43 หน้าแล้ว
    ผมจะขอเข้ามายืนยันเจนตารมณ์ดั้งเดิมของการตั้งกระทู้นี้อีกครั้ง
    เพื่อเพื่อนสมาชิกที่อาจจะเข้ามาใหม่
    จะได้มีความเข้าใจตรงกันครับ

ผมและเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ กลุ่มนึงมีความเห็นตรงกันว่า
    "ควรมีกระทู้ที่มีแต่ภาพพระแท้สากลนิยม
    ไม่ต้องการภาพพระเก๊ พระแท้เฉพาะกลุ่ม พระก้ำกึ่ง
    และไม่ประสงค์จะโต้เถียงเพื่อเอาชนะกันว่าแท้หรือไม่

***ดังนั้น ขอให้ทุกท่านที่ประสงค์จะลงภาพพระในกระทู้
    กรุณาตรวจสอบพระของท่านก่อน ว่าเป็นพระแท้สากลนิยม
    งดเว้นการนำภาพพระก้ำกึ่ง พระที่ไม่แน่ใจนำที่มา (วัดดวง)
    หรือพระที่ยังไม่ทราบเก๊/แท้มาลงโดยเด็ดขาด***

กฏที่เราร่วมกันตั้งไว้ คือ
    ถ้ามีการตั้งข้อสงสัยจากสมาชิกตามสมควร
    ให้ลบภาพนั้นออกทันที เพื่อแสดงเจตนาที่ดี
    และหากประสงค์จะลงใหม่ ให้นำพระไปตรวจสอบก่อน
    อย่างไรก็ตาม ไม่มีใครจะดูพระเป็นและวิจารณ์พระได้ทุกชนิด
    เราให้เกียรติและเชื่อมั่นในความสุจริตใจของทุกท่านเสมอครับ

**ดังนั้น ขอให้ผู้นำภาพพระมาลง
    ตระหนักถึงความรับผิดชอบที่ต้องมีต่อสมาชิกท่านอื่น
    ว่าจะไม่ชี้นำให้เกิดการเล่นพระผิดทาง
    "พระที่ลง ไม่จำเป็นต้องแพง ขอให้มั่นใจว่าแท้เท่านั้นครับ"

*ปล. หากมีการลงภาพพระที่เห็นได้ชัดว่าไม่แท้
    หรือสภาพพระน่าสงสัย ดูแปลกตา ผิดเนื้อผิดพิมพ์
    ขอให้เพื่อนสมาชิกทุกท่าน "กดไม่เห็นด้วย"
    หรือ วิจารณ์ ได้ทันที แม้เป็นพระของผมก็ตามครับ

ขออภัย หากข้อความข้างต้นทำให้บางท่านขุ่นเคืองใจ
    แต่ขอเรียนว่า ที่ทำกระทู้นี้ ผมและเพื่อนๆ พี่ๆ ที่ช่วยกันทุกคน
    ไม่เคยได้รับประโยชน์ทางตรง ทางอ้อมใดๆ เลย
    มีเพียงเจตนาที่ดีล้วนๆ เพื่อคนที่รักษ์พระเหมือนกัน
    จะได้ไม่ถูกชี้นำไปผิดทางเท่านั้น
    ขอโปรดเข้าใจครับ และเคารพต่อเจตนาขอผู้ร่วมก่อตั้งครับ
    ขอบคุณที่เข้ามาร่วมกันศึกษา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 มิถุนายน 2014
  2. Amuletism

เหรียญนั่งพานชนะมาร พ.ศ. 2537
    เนื้อเงิน กรรมการเบอร์ ๖๖
    หลวงพ่อคูณ วัดบ้านไร่

3. กำแพงพระ

กำแพงพระ เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2011
    ขอบคุณ พี่ amuletism
    เจ้าของกระทู้ที่ออกมายืนยันหลักการครับ
    ผมเองยืนยันว่าสนับสนุนแนวคิดนี้
    และจะไม่ลงพระที่ผมยังไม่มั่นใจ หรือก้ำกึ่งแน่นอน
    หวังว่าเพื่อนๆ คงจะยึดถือแนวทางเดียวกัน
    เพราะพระบางองค์ ไม่รู้จะวิจารณ์ยังไง
    ทั้งชีวิตยังไม่เคยเห็นของแท้ๆ ด้วยตาตัวเองสักครั้ง
    ก็คงต้องขอให้เจ้าของภาพรักษากติกาเท่านั้นครับ
    การลงภาพพระแบบไม่ระบุชื่อพระ
    หรือระบุชื่อพระ ทั้งที่ไม่รู้ว่าแท้ไหม
    ผมว่าจะทำให้กระทู้นี้ ไม่ work ในที่สุด
    อยากจะช่วยรักษากระทู้น้ำดีแบบนี้ไว้ครับ
    ที่จริงยังมีกระทู้น้ำดีอีกหลายกระทู้ ที่มีคนไปทะเลาะกันอยู่
    ซึ่งทำให้เกิดภาพที่ไม่เหมาะสมครับ

4. Amuletism

ขอบคุณมากครับ พี่กรุพระ
    เหรียญเจริญพรสวยมากๆ ครับ

5. Amuletism

เหรียญนั่งพาน ชนะมาร พ.ศ. 2537
    เนื้อเงิน หมายเลข 414

6. Amuletism

ขอบพระคุณ อาจารย์ Stoes สำหรับข้อมูลดีๆ
    ที่มีให้พวกเราเสมอมา ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

7. ทัสสนา

ทัสสนา Active Member

2 มิถุนายน 2014
    พระนาคปรก วัดบรมนิวาส ปี 2495...ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

8. ddd445

ddd445 เป็นที่รู้จักกันดี

ลพ.คูณ ปริสุทโธ กินบ่เซี่ยง

9. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ขอสนับสนุนการลงภาพพระแท้ในกระทู้นี้ครับ อ.Amuletism

ขอสนับสนุนการลงภาพพระแท้ ในกระทู้ ของอาจารย์ Amuletism
    และขออนุญาต กด ไม่เห็นด้วย หรือ วิจารณ์โดยที่ไม่ต้องขออนุญาต
    เจ้าของภาพพระที่ไม่แท้ด้วยนะครับ

10. EYEOFVENUS

EYEOFVENUS เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2012
    พระพุทโธน้อย 2494 พิมพ์เล็ก เนือดิน

ส่วนใหญ่คนไม่ค่อยชอบเนื้อดินเพราะว่าถูก หารู้ไม่เนื้อดินดีที่สุดแล้วครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      293.5 KB
      เปิดดู:
      83
  11. Amuletism

เหรียญนั่งพานชนะมาร พ.ศ. 2537
    เนื้อเงิน หมายเลข 684

ช่วงนี้กำลังแรงเลยครับ

12. Amuletism

เหรียญนั่งพาน ชนะมาร พ.ศ. 2537
    เนื้อเงิน หมายเลข 1312

13. ddd445

ddd445 เป็นที่รู้จักกันดี

ลป.ดู่ พรหมปัญโญ บูชามาจากวัดสะแก อยุธยา ประมาณป๊ ๒๕๔๕

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มิถุนายน 2014
  14. Amuletism

เนื้อเงิน หมายเลข 1415

15. yuthapol

yuthapol เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2010
    พระปิดตาสองหน้า ไม่รู้ที่แต่น่าจะเป็นศิลปทางวัดสะพานสูง

พระปิดตาสองหน้า ไม่รู้ที่แต่น่าจะเป็นศิลปทางวัดสะพานสูง
    ถ้าไม่ดีต้องขออภัยครับ
    [​IMG][​IMG]

16. คนกลางสวน

คนกลางสวน เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2014
    รบกวนขอความรู้เพิ่มเติมหน่อยครับ ผมมีพระชัยที่พิมพ์ทรงและเนื้อหาคล้ายพระชัยองค์นี้อยู่ มีทั้งที่เป็นปางมารวิชัยแบบองค์ในรูป และเป็นปางสมาธิ แต่ที่ฐานด้านในมีตอกโค้ต ตัว เฑาะ จำได้ว่าเคยอ่านเจอในหนังสือพระเก่าๆเล่มนึงเค้าลงไว้ว่าเป็นพระวัดสามปลื้มเช่นกัน แต่เป็นของท่านเจ้าจุ้ยน่ะครับ ไม่รู้ว่าจะใช่หรือไม่ แล้วองค์ในรูปนี้มีตอกโค้ตไหมครับ

17. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    มีครับ ของพิมพ์แบบนี้สร้างย้อนยุคปี15 ถอดพิมพ์จากพิมพ์บัวฟันปลา
    เนื้อจะออกทองแดง มีโค้ตไม่แน่ใจว่าออกวัดสามปลื้มหรือวัดตึก

องค์นี้ของดังเดิมของเจ้ามาครับ สร้างน้อยสุดและหายากที่สุดในพิมพ์ทั้งหมดของเจ้ามา องค์นี้พระเดิมที่บ้านครับ เช่ามา 1แสนเมื่อ 30ปีก่อน(ไม่นับตื๊อเจ้าของเดิมอีก 20ปีกว่าเขาจะปล่อย จนใกล้ตายลูกหลานไม่รับช่วง) แพงสุดของวงการสมัยนั้นสำหรับพระชัย(ตอนนั้นราคาล้มลุกหมื่นกลางๆ-ปลาย)

18. คนกลางสวน

ขอบคุณ คุณเด็กโกลกมากครับ:cool:

19. คนกลางสวน

ขอบคุณ คุณเด็กโก-ลกมากครับ

20. Amuletism

เหรียญรุ่นแรก หลวงปู่บัว พ.ศ. 2523
    พิมพ์คอมีขีด เนื้อทองแดง

มีติดมือกะเขาด้วย เหรียญรุ่นแรก ปีลึก 
    มีประสบการณ์ ราคาหมื่นกว่าบาท

แต่เหรียญที่ออกปี 5x กว่าๆ
    ที่พวกเซียนสร้างและแชร์ เล่นกันหลายหมื่น
    อยากจะเชื่อนะว่า..ไม่ได้ปั่น
    คงต้องใช้วิจารณญาณกันเองครับ
    น่าจะคล้ายกับ ลพ. คูณ รุ่นเมตตา อายุยืน EOD

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 มิถุนายน 2014