ปิดรับบริจาค รวมบันทึกการเดินทางตามรอยพระอาจารย์ ณ บึงลับแล ๒๕๕๒/ร่วมบุญใหญ่หน้า ๑๐๘

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย ญ.ผู้หญิง, 18 ธันวาคม 2008.

1. ญ.ผู้หญิง

ญ.ผู้หญิง ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

เสนอ คคห.กันมาได้ค่ะน้องชไม พี่มีสถานที่ ๆ ให้พวกเราเข้าไปร่วมเสนอ คคห.เรื่องเสื้อกันแล้วค่ะ :d

2. Schmeichel

Schmeichel เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ไหนหรือคะ? ที่จะไปเสนอความเห็นกันเรื่องเสื้อ?
    ที่จริงเรื่องสีเสื้อ ขอแค่อย่าเป็นสีอ่อนให้เลอะง่ายก็พอแล้วค่ะ
    จะได้ใส่ได้แบบสบายใจค่ะ

ว่าแต่ว่าทราบข่าวเรื่องสาธยายพระไตรปิฎกหรือเปล่าคะว่ากำลังสาธยายกันอยู่ที่เดิมและจะจบลงในวันเสาร์ที่ ๑๖ พ.ค. นี้แล้วด้วยค่ะ

ไปกันบ้างหรือเปล่าคะ?;aa1

3. ญ.ผู้หญิง

ญ.ผู้หญิง ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

เดี๋ยวเรื่องสถานที่ พี่จะส่งไปให้ที่ PM นะคะ

เรื่องสวดสาธยายพระไตรปิฏก รับทราบตั้งแต่แรกค่ะเพราะพี่เอารายละเอียดมาวางไว้ในปฎิทินธรรมทัศนาจรที่หน้า ๑ คคห.ที่ ๑ ของกระทู้บึงฯ ประจำเดือน พ.ค. ส่วนตัวพี่เองพี่ตั้งใจจะเข้าไปพรุ่งนี้ค่ะ หลังจากเสร็จธุระทางโลกแล้ว

4. raiderman

raiderman เป็นที่รู้จักกันดี

เหนด้วยกะสีดำนะครับ
    หรือไม่งั้นก็ สีน้ำตาลเข้ม

5. วรุณบุตร

วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    เป็นสีเขียวเข้ม หรือ น้ำเงิน เป็นไงบ้างครับ สีดำเกรงว่าจะมิควรกับงานบุญนะครับ

6. โปตาลากา

โปตาลากา Active Member

ทริปนี้... ขอบายจ่ะ.. มิใช่วาระ...
    ที่ไปรับเขามา ก็ยังเอาออกไม่หมดเลย... ขืนเดินทางไปสนามรบ รอบนี้กลับมาเดี้ยงอีกเปนแน่...

เรื่องเสื้อ...อยากได้สีขาว ซึ่งสามารถใส่ไปได้ทุกงาน ถือเปนมาตรฐานสากล...

7. Schmeichel

วันนี้ไปสาธยายพระไตรปิฎกมาค่ะ
    อากาศกำลังสบายเพราะฝนตกปรอยๆ ไม่แรงมากค่ะ

เวลาอ่านก็เลยเพลิน ไม่รู้เวลาไปเลย

เหลือพรุ่งนี้สาธยายวันสุดท้าย จนถึงเวลา ๑ ทุ่มนะคะrat_wting

8. วรุณบุตร

โมทนาบุญด้วยครับ แล้วสาธยายที่ไหนครับ วัดใหม่ยายแป้นเปล่าครับ

9. Schmeichel

สาธยายที่เดิมที่วัดใหม่ยายแป้นค่ะ บางขุนนท์ซอย ๒
    ใครว่างก็ไปกันได้เลยนะคะ;aa34

10. Teetab

Teetab เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้เข้ามาเขียนกระทู้ นานพอสมควร

เพราะช่วงนี้ต้องเร่งทำบุญเต็มอัตรา เตรียมพร้อมแด่ท่านเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายที่มากันพร้อมหน้า

ทำไว้อย่างไร ก็ต้องรับผลอย่างนั้น หวังเพียงว่า ผลกรรมต่างๆ จะเบาบางลงบ้าง ทำเขาไว้ ก็ต้องชดใช้เขา

และต้องขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

ในหลวง พระองค์ทรงเป้นห่วงเรียกประชุมโครงการแก้มลิง เตรียมพร้อมแก้ปัญหาน้ำท่วมกรุงเทพ สงสัยปีนี้น้ำจะเยอะนะครับ

ฝันว่าเห็นแผ่นดินแยก ไม่รู้ว่าเกิดขึ้นที่ไหนนะ ขอให้เป็นความฝันเถอะ สงสัยผมจะกินมากเลยฝันแบบนี้ 555

11. cabin

cabin เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2007
    สวัสดีคับ เพื่อนมิตรสหาย ช่วงนี้ผมงานทางโลกเยอะ เรียนก็หนัก เบื่อหน่ายชีวิตชาวโลกเต็มที ไม่ค่อยมีโอกาสมาโพสนะคับ แต่ก็เข้ามาดูอยู่บ่อย ๆ แถมตอนนี้ยังโดนเจ้ากรรมนายเวรเล่นงาน เอางูมาสวัดดีที่รอบเอวผมอีก ก็รับกรรมไป ยังไม่หายเลยคับ เลยไม่ได้ไปไหนเหมือนคนอื่นเลย
    ส่วนเรื่องไปวัดท่าขนุนนั่นก็อยากไปนะคับ แต่เห็นว่าไม่ได้มุดถ้ำ เอาไว้ได้มุดถ้ำเมื่อไหร่ขอไปด้วยนะคับ
    ส่วนเรื่องเสื้อหากพี่หญิงทำมาแล้ว จะสีอะไรก็ช่างเถอะ ขอให้ใส่กันร้อนกันหนาวได้เป็นพอ ยังไงก็ขออุดหนุนหนึ่งตัวนะคับ
    หวังว่าทุกท่านคงสบายดี และโมทนาบุญด้วยนะคับ

12. ญ.ผู้หญิง

แจ้งเรื่องสีเสื้อ , ขนาดไชส์เสื้อ และจำนวนสมาชิกผู้สั่งจอง

โมทนาบุญกับทุกความคิดเห็นของทุกท่านค่ะ

สรุปเรื่องเสื้อ เป็นเสื้อยืดคอปกโปโลสีส้มทั้งผู้ชายและผู้หญิง ด้านหลังเป็นรูปบึงลับแล ส่วนหน้าอกด้านซ้ายและปลายแขนขวาจะปักตัวอักษรดังรายละเอียดที่แจ้งให้ทราบภายในไปแล้ว ลักษณะของเสื้อผู้หญิงจะเป็นแบบเข้ารูป เสื้อผู้ชายทรงตรง ขนาดของไชส์เสื้อแยกรายละเอียดดังที่นำมาวางให้ดูด้านล่าง ขอให้ทุกท่านที่สั่งจองเข้ามาแล้วตรวจสอบขนาดไซส์ของตัวเองอีกครั้งและแจ้งกลับมาทาง PM เพื่อความชัวร์ก่อนการสั่งทำค่ะ

อนึ่ง! ตอนนี้มีผู้สั่งจองเสื้อเข้ามาถึงลำดับที่ ๒๕ เพราะฉะนั้นใครที่แจ้งความประสงค์สั่งจองเข้ามาหลังจากวันนี้จะกลายเป็นลำดับที่ ๒๖ ,๒๗ และเรียงไปเรื่อย ๆ ยกเว้นผู้ที่มีความประสงค์ลำดับที่ ๙ ที่ตั้งราคาเอาไว้หลังจากสั่งทำแล้ว คือ ราคา ๙๙๙ บาท เพื่อที่จะนำเงินที่ได้จากผู้ที่ต้องการในลำดับนี้ี้เป็นต้นบุญกองกฐินวัดท่าขนุนของคณะฯ ค่ะ

ขนาดรอบอกเสื้อผู้หญิง
    ไชส์ SS ขนาดรอบอก ๓๔ นิ้ว
    ไซส์ S ขนาดรอบอก ๓๖ นิ้ว
    ไซส์ M ขนาดรอบอก ๓๘ นิ้ว
    ไซส์ L ขนาดรอบอก ๔๐ นิ้ว

ขนาดรอบอกเสื้อผู้ชาย
    ไซส์ S ขนาดรอบอก ๓๘ นิ้ว
    ไซส์ M ขนาดรอบอก ๔๐ นิ้ว
    ไซส์ L ขนาดรอบอก ๔๒ นิ้ว
    ไซส์ XL ขนาดรอบอก ๔๔ นิ้ว
    ไซส์ XXL ขนาดรอบอก ๔๖ นิ้ว
    ไซส์ XXXL ขนาดรอบอก ๔๘ นิ้ว

วิธีการสั่งจองและชำระเงิน
    - การสั่งจอง ทุกท่านสามารถแจ้งความประสงค์สั่งจองพร้อมทั้งแจ้งแบบชาย , หญิงและขนาดของไซส์ ภายในวันศุกร์ที่ ๒๒ พ.ค.๕๒

- การชำระเงินตั้งแต่วันนี้ - วันที่ ๓๐ พ.ค. ๕๒
    ชื่อบัญชี ณญาดา ศราภัยวานิช
    ธนาคารกรุงไทย ออมทรัพย์ บางบัวทอง
    เลขที่บัญชี ๑๒๑-๐-๑๐๕๔๕-๔ (121-0-10545-4)

โอนเสร็จแล้วขอให้มาโพสหรือโทรแจ้งด้วย เพื่อที่หญิงจะได้ทราบจำนวนที่แน่นอนและสั่งทำให้เสร็จทันพร้อมที่จะจัดส่งและนำเข้าไปมอบให้ทุกท่านสำหรับนำไปสวมใส่ในงานเป่ายันต์ฯ วัดท่าขนุนในวันเสาร์ที่ ๒๗ มิ.ย.นี้

หมายเหตุ
    - สั่งจองแล้วขอสงวนสิทธิ์ในการยกเลิก เพราะต้องจัดทำตามขนาดไชส์
    - ราคาตามที่ได้แจ้งให้ทราบเป็นราคาเฉพาะเสื้อ (๓๕๐ บาท) ไม่รวมค่าจัดส่ง (๕๐ บาทต่อตัว) ถ้าจะให้จัดส่งกรุณาส่งชื่อ - ที่อยู่มาทาง PM ส่วนท่านใดที่จะรับด้วยตัวเองขอเชิญเข้าไปรับได้ที่บ้านเสาวรีย์ในวันเสาร์ ที่ ๖ มิ.ย.๕๒
    - กัลยาณมิตรท่านใดที่จะร่วมบริจาคเงินเข้ากองกฐินของคณะฯ โดยโอนรวมมากับค่าเสื้อเพื่อร่วมทำบุญก็ขอกราบอนุโมทนาด้วย หญิงจะได้รวบรวมทำบัญชีแจ้งให้ทุกท่านทราบโดยทั่วกันค่ะ

รายชื่อผู้สั่งจองเสื้อ
    ๑. คุณญ.ผู้หญิง (S)
    ๒. คุณกร (XXL)
    ๓. คุณวรุณบุตร (XL)
    ๔. คุณ cinderlla2517
    ๕. คุณบุญญสิกขา (M)
    ๖. คุณ i-Anne (S)
    ๗. คุณ ug-buddha (M)
    ๘. คุณ LittonNon (M)
    ๙. *** ราคาพิเศษ ๙๙๙ บาท ไม่รวมค่าสั่งทำ สำหรับตั้งเป็นต้นบุญกองกฐินของคณะฯ
    ๑๐. คุณชาย (XL)
    ๑๑. คุณตั๊ก (M)
    ๑๒. คุณเบญจขันธ์ (L)
    ๑๓. คุณ raiderman (M)
    ๑๔. คุณกาลกตา (L)
    ๑๕. คุณโอ๋ (M)
    ๑๖. คุณ pollapuk (L)
    ๑๗. คุณ mang12 (M)
    ๑๘. คุณ mang12 (M)
    ๑๙. คุณ schmeichel (S)
    ๒๐. คุณ Teetab (XXXL)
    ๒๑. คุณมุก (S ชาย)
    ๒๒. คุณโปตาลากา (S ชาย)
    ๒๓. คุณนู๋เจี๊ยบ (S)
    ๒๔. คุณบุตรสา (L)
    ๒๕. คุณกระบือน้อย (L)

** ท่านอื่นที่มีขนาดรอบอกเล็กหรือใหญ่กว่าขนาดที่ระบุไว้้แจ้งเข้ามาทาง PM ได้เพราะจะได้สั่งทำเป็นไชส์พิเศษให้่ค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      33.5 KB
      เปิดดู:
      115
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤษภาคม 2009
  13. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอสาธุการ จิตกุศลทุก ๆ ท่าน ทุก ๆประการค่ะ
    โดยเฉพาะ " คุณ ญ." ต้นบุญ ต้นกล้า ผู้แข็งแกร่ง ผู้อุดมจิตเจริญไปด้วย "อิทธิบาท ๔" ดังคำท่านฯ ว่า
    • ฉันทะ (ความพอใจ) คือ ความต้องการที่จะทำ ใฝ่ใจรักจะทำสิ่งนั้นอยู่เสมอ และปรารถนาจะทำให้ ได้ผลดียิ่งๆขึ้นไป
    • วิริยะ(ความเพียร) คือ ขยันหมั่นประกอบสิ่งนั้นด้วยความพยายาม เข้มแข็ง อดทน เอาธุระไม่ท้อถอย
    • จิตตะ (ความคิด) คือ ตั้งจิตรับรู้ในสิ่งที่ทำ และทำสิ่งนั้นด้วยความคิด เอาจิตฝักใฝ่
    • วิมังสา(ความไตร่ตรอง ) คือ หมั่นใช้ปัญญา พิจารณาใคร่ครวญ มีการวางแผน คิดค้นวิธีแก้ไขปรับปรุง เป็นต้น
    ขอผลแห่งกิจคุณธรรม ความดีงาม ส่งผลสำเร็จสัมฤทธิผลดั่งจิตตั้งนี้ ปราศจากอุปสรรคขวากหนาม เป็นที่เกรงขามแก่ศัตรูหมู่มาร
    ขออานิสงฆ์แห่งบุญยังให้ทุก ๆท่านที่มีส่วนร่วม ได้รับสุขสวัสดิมงคล ตราบนาน นะคะ ขอสาธุการค่ะ

ดีใจจัง ได้เบอร์ ๕ (บ้าเห่อนิดหน่อย) เพราะอยากได้ไว้ใส่ไวไว สมเป็นแก็งค์เตอร์เดียวกัน เนอะ :)

14. วรุณบุตร

ขอให้หายเร็วๆๆนะครับ โปรแกรมมุดถ้ำประมาณ 7-9 กรกฏาครับ ไปร่วมพิธีโสฬส นะครับ

15. Teetab

Teetab เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อคืนฝันว่า (เป็นความฝันจริงๆ )

มีผีผู้หญิงมาหา จริงๆจะบอกว่าเป็นผีก็ไม่ได้ เพราะว่ากายที่ปรากฏให้เห็นเป็นคนธรรมดา เป็นผู้หญิงผมยาว ผิวสองสี หน้าดีค่อนข้างดี ตาคม แต่ในฝันรู้ว่าเป็นผี แต่ดูกายเธอแล้ว เธอจะเป็นผีดีมีบุญพอสมควร แต่ผมก็สู้สุดชีวิต หยิบสร้อยตะกรุดชานหมาก มาคล้องผีตนนั้น ปรากฏว่าทำอะไรไม่ได้เลย พยายามนำวัตถุมงคลมาสู้ ก็ทำอะไรผีตนนั้นไม่ได้เลย

ก็เลยถามผีตนนั้นว่า ท่านเข้ามาในบ้านได้อย่างไร ทั้งที่บ้านนี้มีเทวดา และวัตถุมงคลมากมาย

ผีตนนั้นตอบว่า เธอคือเจ้ากรรมนายเวรของผม เธอได้รับอนุญาติเข้ามาในบ้านนี้ได้

ผมก็เลยตั้งใจอุทิศส่วนกุศลให้เธอไป เห็นกายเธอเป็นเทวดางดงาม เธอบอกผมว่าเธอเป็นเทวดาอยู่แล้ว เธอไม่ใช่ผี ขอให้ผมตั้งใจปฏิบัติต่อไป เธออโหสิกรรมให้

16. ญ.ผู้หญิง

อนุโมทนากับน้องธีร์ด้วยค่ะ

พี่เองช่วงนี้ก็มีฝันแปลก ๆ เข้ามาเหมือนกัน (ปกติเป็นคนที่ไม่ค่อยฝัน แต่ฝันทีไรต้องมีเหตุตามมาทุกที คล้าย ๆ กับที่ชอบเรียกกันว่า ฝันบอกเหตุ) รับรู้แต่บอกเล่าให้ใครฟังไม่ได้ เดี๋ยวเขาจะหาว่าบ้าคิดไปเอง ทำได้ก็แค่ขอบคุณที่มาบอกเตือน มาบอกกล่าวและ่แผ่เมตตาอุทิศส่วนกุศลไปให้ค่ะ

17. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วครูแหลมจะมาเอา หรือให้ส่งมีดพกคู่ชีพไปที่ไหน อย่างไรจ้ะ เดี๋ยวยึดเป็นสมบัติส่วนตัวดีไหมเนี่ย เก็บไว้ยามคิดถึง และจ้วงผัวเวลาหน้างอ

.......................................................................

ไม่ได้เข้าอ่านนานพอดู เลยเพิ่งทราบว่า มีการทำเสื้อทีม และมีการจะลุยอีกครั้ง ช่วยโทหาหน่อยก็แล้วกัน เพราะเดี๋ยวจะไปธุระเรื่องเณรเจ เสียหน่อย ขอตัวอาบน้ำก่อนนะคะ (สามขันเป็นอย่างมาก)

เออ...คราวหน้าจัดแรลลี่ตามรอยโกโบริไหมคะ

คือจัดที่บ้านยายผีป่านั่นแหละ หาขุมทรัพย์ญี่ปุ่นกัน หาขุมทรัพย์แม่นางปุชิ(สมัยสองพันปี)

18. ญ.ผู้หญิง

หญิงพึ่งวางสายจากพี่แหลมไป พี่เอื้อมเอามีดมาฝากไว้ที่หญิงตอนไปวัดท่าขนุนได้ค่ะี อาการของพี่แหลมตอนนี้แข็งแรงมากเดินได้แต่ยังไม่ค่อยคล่อง เห็นบอกว่าเสียดายไม่อย่างนั้นจะไปร่วมงานเป่ายันต์ ฯ และอยากจะกลับไปปีนเขาขึ้นไปดูจุดที่ตัวเองตกลงมาด้วย หญิงเลยบอกว่าใต้เขาพระพุทธบาทท่าขนุนมีถ้ำพระธาตุพวกหญิงกำลังคิดจะไปมุดถ้ำในเดือน ก.ค.นี้ พี่แหลมบอกรอให้หายดีแล้วจะมาร่วมทริปอีกแน่นอนค่ะ

เรื่องไปบึงฯ หญิงมองไว้ตลอด ให้ได้้กำหนดการแน่นอนหญิงจะโทรหาพี่อีกที แต่ดู ๆ แล้วหน้าฝนไม่น่าไปเพราะกลัวอันตรายเรื่องลื่นตกเขาค่ะ
    ส่วนเรื่องแรลลี่ฯ ของพี่ คงมีโอกาสได้ไปแน่เพราะยังติดค้างเรื่องวัดที่พี่แนะนำไว้ตั้งแต่ทริปที่แล้ว อีกอย่าง... หลายคนเขาคิดถึงอาหารบ้านพี่รวมถึงบ่อน้ำร้อนค่ะ อิ อิ อิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤษภาคม 2009
  19. cabin

cabin เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2007

เห็นว่าช่วงนี้ฝันกันบ่อยนะคับ ผมก็ฝันเหมือนกัน ฝันจริง ๆ แต่เพ้อเจ้อไปเรื่อย สงสัยจะนิวรณ์และความขี้เกียจกินใจตัวเอง ปกติจะฝันแต่เรื่องเหลวไหลไร้สาระ แต่วันนั้น ฝันไปว่าไปเจอผู้หญิงคนหนึ่งสวยงามมาก เหมือนกับคุณธีร์เลย แต่ผิดกันที่ความรู้สึกว่าเธอไม่ใช่ผี แต่เป็นเทพธิดาองค์หนึ่ง ในฝันจำชื่อได้ชื่อเป็นไทย ๆ แต่เสียดายตอนนี้ลืมไปแล้วจำชื่อเธอไม่ได้ นั่งอยู่ริมสระบัวในปราสาทวิมานแห่งหนึ่ง แต่งองค์ทรงเครื่องสวยงามไม่เคยเห็นมาก่อน ในความรู้สึกเหมือนเคยเป็นมารดาหรือเปล่าก็ไม่แน่ใจ ไม่ชัดเจน เหมือนเธออยากมาคุยด้วย แต่เสียดายผมมันจิตหยาบไปหน่อย เลยต้องมาทางฝัน พูดอะไรอีกมากมายแต่ก็จำไม่ได้ เกิดเป็นคนนี่มันช่างขี้ลืมดีจริง ๆ ลืมมาทุกชาติ หาความแน่นอนไม่ได้ ชาตินี้อยากให้ลืมเกิดบ้างก็คงจะดี
    ก่อนจะตื่นใกล้รุ่งสาง จำได้ว่าคุยอะไรกับเธอผู้นั้นเรื่องอะไรไม่ทราบ เหมือนเลนส์ที่ตาซูมไปที่ผนังกำแพงของปราสาทโดยอัตโนมัติ แบบไม่ได้ตั้งใจ เห็นเป็นเลข 114 ที่จำได้ก็แค่นี้ งวดนี้เลยรับทรัพย์เล็ก ๆ น้อย ๆ เพราะไม่ได้เล่นมาก ได้มาสะสมเสบียงบุญต่อไป ก็เล่าให้พี่ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ ฟังเล่น ๆ คับ เพราะเมื่อวานได้ทำบุญ ชำระหนี้สงฆ์ สร้างและซ่อมสะพานวัดชำรุด และสร้างที่พักสงฆ์ ที่จังหวัดเชียงราย เลยเอาบุญมาฝากคับ

20. ญ.ผู้หญิง

ขออนุโมทนากับเสื้อหมายเลข ๙ ผู้เป็นต้นบุญกองกฐินของชาวคณะฯ

คุณ cabin (กอล์ฟ) ได้ร่วมบริจาคเป็นต้นบุญกองกฐินของชาวคณะฯ ค่ะ โดยน้องกอล์ฟได้โอนชำระเงินค่าเสื้อมาเป็นจำนวน ๑,๔๐๐ บาท หักต้นทุนในการสั่งทำ ๓๕๐ บาท เท่ากับมีเงินเป็นต้นบุญกฐิน ณ.วันที่ ๑๙ พ.ค. ๕๒ จำนวน ๑,๐๕๐ บาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤษภาคม 2009