รวมคำทำนายและวิเคราะห์ภัยพิบัติ - What's Next ?

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย hiflyer, 8 พฤศจิกายน 2012.

1. llilliilliiill

llilliilliiill เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2012
    สวัสดีปีใหม่ครับทุกท่าน ขอให้ประสปแต่ความสุขความเจริญนะครับ

ไม่ได้เข้าบอร์ดเลยครับ ช่วงนี้ มีอะไรใหม่ๆบ้างครับ
    ผ่านไปอีกปี พร้อมหลายๆคำทำนายที่ failed
    ปีนี้มีข้อแก้ตัวสำหรับคำทำนายผิดพลาดอย่างไรกันบ้างครับ? หรือว่า "เลื่อน" เหมือนเดิม

เดาว่า คงเลื่อนจนกว่าจะเกิด ไม่ชาตินี้ก็ชาติหน้า รอกันต่อไปครับ..

สวัสดีปีใหม่อีกครั้งครับ

.

2. hiflyer

hiflyer เป็นที่รู้จักกันดี

เร็วมากกก จนเหยียบเบรคแทบไม่ทัน :cool:

thaxx

.

3. hiflyer

สวัสดีปีใหม่เช่นกันครับ ท่าน llilliilliiill

คำทำนาย / การคาดการณ์ ถึงแม้ไม่สามารถยืนยันได้ว่า เหตุการณ์นั้นจะเกิดขึ้น 100% แต่ก็น่าเสี่ยงทำนายกัน เพราะโอกาสทายถูก 50/50 เลยทีเดียว

ปลายปีที่ผ่านมา ค่อนข้างเงียบเหงา ปีนี้ก็คงไม่ต่างจากปี 2013 มากนัก

.

4. llilliilliiill

llilliilliiill เป็นที่รู้จักกันดี

คาดว่าปีนี้จะเริ่มมีคำทำนายใหม่ๆออกมาหลังสงกรานต์ตามปกติ แต่สาวกอาจจะบางตากว่าปีก่อนๆค่อนข้างมากทีเดียวครับ เพราะคำทำนายที่แทบไม่มีอยู่จริงของปีก่อนๆ..

คนที่ยึดติด ก็คงปล่อยวางได้บ้างแล้ว
    เกิด แก่ เจ็บ ตาย เป็นปกติธรรมชาติของสสารในจักรวาลครับ

หนียังไงก็หนีไม่พ้น แล้วเราท่านจะกังวลอะไร?
    .

5. มณีจำปา

มณีจำปา เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2011
    [[​IMG] ไม่ได้พบเสียนาน ด้วยความระลึกถึงเสมอค่ะ สวัสดีปีใหม่นะค้า ขอให้ คุณ llilliilliiill พร้อมทั้งครอบครัว และครอบครัวน้องเหมียวในอุปการะ (รู้สึกว่าจะชื่อเจ้าบุญหลงตัวนึงด้วย) มีความสุข สุขภาพแข็งแรง คิดสิ่งใดสมปรารถนาทุกประการ ร่ำรวย เจริญก้าวหน้า นะคะ

6. webang906

webang906 เป็นที่รู้จักกันดี

1.Trendคำทำนายปีนี้คงจะอิงกระแสการเมือง เรื่องสงครามกลางเมืองอะไรพวกนี้ อาจจะมีการเก็งว่าจะมีน้ำท่วม,พายุบ้างประปรายเมื่อถึงฤดูมรสุม

ราวๆเดือนพฤษภาคมจะมีการลุ้นพายุใหญ่ว่าจะเข้าไทยหรือเปล่าเพื่อจะได้ไปโยงกับการตีความปริศนาจากเรื่องพระมหาชนก ทั้งๆที่ราวๆเดือนนั้นพายุใหญ่อะไรจะมีก็เพราะเป็นไปตามฤดูการของมัน

ตอนนี้เริ่มมีการนำเหตุการณ์การเมืองไปผูกเข้ากับภัยพิบัติ โดยบอกว่าถ้ามีนองเลือดมากจะมีภัยพิบัติน้อย ถ้ามีนองเลือดน้อยจะมีภัยพิบัติมาก หรือการนองเลือดแปรผันแบบผกผันกับภัยพิบัตินั่นเอง ฮ่าฮ่า เอาเข้าไป ไม่รู้มันมาเกี่ยวกันได้ยังไง

เข้าใจว่าเบื้องบนคงกระหายเลือดมาก ถ้ามีเลือดมาเซ่นสังเวยเยอะๆ ก็จะบันดาลให้มีภัยพิบัติน้อยหน่อย แล้วอีกหน่อยเราคงต้องทำพีธีกรรมแบบสมัยโบราณเหมือนพวกคนเผ่ามายัน เผ่าอินคา โดยเอาคนมาเซ่นสังเวยให้เบื้องบนท่านเมตตา

2.กระทู้ประเทศไทยจะเกิดอุบัติภัยอย่างที่ทำนายกันจริงๆหรือไม่ จะยังคงได้รับความนิยมต่อไป ถึงแม้ว่าจะผ่านมาแปดปีและไม่มีคำทำนายอะไรถูกเลย ซึ่งอาจเป็นเพราะที่ผ่านมาแปดปีคงทำนายกันเล่นๆ ยังไม่ได้ทำนายกันจริงๆ

3.จะยังมีผู้ยืนหยัดท่องรหัสเต๋าสิบคำต่อไปแม้จะไม่มีใครสนใจ ไม่แน่ว่าที่เราอยู่รอดปลอดภัยตอนนี้เพราะท่านผู้นี้ท่องรหัสเต๋าสิบคำเป็นประจำก็ได้

4.นายhotleagueจะยังคงตามล่าฝันที่จะกลายเป็นปลาบู่อย่างไม่ย่อท้อ

5.ทุกๆ2-3เดือนจะมีการเตือนภัยยกระดับทีนึง ขั้นสูงมั่ง ขั้นสูงสุดมั่งแล้วก็เงียบๆกันไป

6.NASA จะยังเป็นหน่วยงานที่น่าสงสัยสำหรับห้องนี้เหมือนเดิม NASAคงปกปิดโน่นนี่นั่นจะมาให้เห็นแน่นอน

7. พายุสุริยะจะมีการพูดถึงกันอยู่บ้าง แต่ความสนใจจะลดน้อยลงเรื่อยๆ อาจจะเป็นเพราะเราโดนพายุสุริยะกระแทกมานานแล้วจนอ่วมและเบื่อไปเอง

8. ถ้ามีการค้นพบอะไรก็ตามในอวกาศ อาจจะเป็นดาวหาง อุกกาบาต คำว่า "นิบิรุ" จะโผล่มาทันทีพร้อมกับคำพูด "เอ๊ะ!! หรือว่านี่จะคือดาวนิบิรุ"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มกราคม 2014
  7. mobilelizard

mobilelizard เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าคำทำนายที่ไม่ได้ระบุวันเวลา ไม่น่าเอามารวมนะครับ เพราะ verify ได้ยากครับ เป็นความเห็นส่วนตัวครับ และคำทำนายที่ว่าไปไกลเช่นอีก 3 ปีก็ไม่น่ารวมเพราะรอนานเกินกว่าจะรู้ผล

8. mobilelizard

mobilelizard เป็นที่รู้จักกันดี

อีกอย่างคำทำนายที่สองของอาจารย์เจนไม่แฟร์เลยครับ น้ำท่วมใหญ่แค่ไหน ที่ไหนกันแน่ครับ เพราะมันก็ท่วมอยู่ทุกปี ทั่วโลกครับ ถ้าบอกว่าจะเกิดน้ำท่วมใหญ่ยังไงก็ถูกครับ

9. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์เจนนั้น ดิฉันไม่เคยเชื่อเลยคะ ผู้หญิงคนนี้พานิชมาก

10. hiflyer

เห็นด้วยครับ ผมจะตัดคำทำนายที่ไม่ระบุวันเวลาออก และจะแสดงไว้เฉพาะคำทำนายที่ไม่เกิน 3 ปี

คำทำนายที่สอง ของอ.เจน ก็เข้าข่ายเหวี่ยงแห เพราะปี 2556 ก็ทำนายไว้ และปี 2557 ก็ทายกันไว้อีกที มันอาจจะเกิดสักปีล่ะ ถ้าทำนายแบบนี้ ไม่คงต้องถึงขั้น อ.เจน หรอกครับ

.

11. llilliilliiill

ขอขอบพระคุณมากๆครับ ช่วงนี้ผมกำลังจะมีเจ้าตัวเล็กแล้ว จากนี้ไปคงยุ่งพอสมควร

.

12. mobilelizard

ดีครับ คำทำนายที่อีกนานรอใกล้ๆ ค่อยเอาเข้ามาใส่น่าจะดีกว่า ง่ายต่อการติดตาม และเป็น shot shot ไปขอบคุณ คุณ Hiflyer ด้วยครับ ที่รวบรวมข้อมูลสะดวกต่อการติดตาม

ส่วนของ คุณเจน แท้จริงคือคำทำนายเดียวที่ต้องเกิดเป็น sequence แค่มาถึงก็ไม่เกิดตามนั้นครับ ท่อนที่สองใครก็พูดได้ครับ ผมจึงมีความเห็นว่า "failed" ตั้งแต่ต้นแล้วครับ

ผมไปอ่านคำทำนายมาอีกรอบครับ เห็นบอก

ก็คือ 2556 ก็ไม่เห็นมีภัยอะไรที่่่ว่าไม่มีซินามิ ปลายปีก็ไม่เห็นมีภัยอะไรใหญ่ในประเทศไทย แล้วบอกไปหนัก 2557 หนักแค่ไหน ภัยอะไรก็ไม่บอก ช่วงเดือนไหน ปี 2557 ภัยมันก็มีของมันแน่นอนครับ ไม่ใช่เกิดอะไรก็บอกว่านี่ไง "หนัก" เหมือนทำนายไว้ "หนัก" มันเป็น opinion ครับ เหมือนคำว่า หล่อ สวย แล้วไม่บอกอีกว่าเกิดอะไร ไม่เจาะจงเวลาแน่ชัดเล่นพูดคุมทั้งปี มัยเหวี่ยงแหไปครับ

นี่มันมาถึงก็เฟลตั้งแต่ต้นแล้วครับ มันชัดครับ พลาดเรียบร้อย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มกราคม 2014
  13. hiflyer

หมอดู เวลาดูดวงก็จะพูดกว้างๆ ให้คลุมเคลือไว้ เพื่อเปิดทางหนีทีไล่ให้กับตัวเอง

เป็นเทคนิคที่ต้องมีและใช้กันจนคล่อง ครับ

.

14. มณีจำปา

มณีจำปา เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2011

ยินดีอย่างยิ่ง ดีใจด้วยมากมายค่ะ คุณ llilliilliiill เป็นข่าวดีรับปีใหม่ ๒๕๕๗ ของดิฉันเลยค่ะ อิอิ ขอเป็นคุณอาละกันนะคะ

15. Deacon

Deacon เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่ดีที่สุดในห้องนี้เลยคับ คุณภาพสุดๆ แต่ไม่ได้ขึ้นกระทู้แนะนำ
    มันก็มีคำตอบในตัวมันเองแล้วว่าขึ้นแนะนำเมื่อไรพวกกระทู้อื่นๆคงไม่มีใครเข้าไปดูแล้ว
    เพราะมีแต่เวิ่นเว้อ เพ้อเจ้อ เหลวไหล ไร้สาระทั้งนั้น ผ่านพ้นไปอีกหนึ่งปีเลื่อนแล้วเลื่อน
    อีก ภัยพิบัติ เทวสภา/สภากาแล็กซี่/มนุษย์ต่างมิติ ดูท่าทางจะคงจะต้องหามุขใหม่ๆมาเล่นนะ

สถิติที่คุณ Hiflyer โพสไว้นี่ผมว่าตั้ง Failed ไปยันปี 3000 เลยคับ เพราะทุกอย่าง
    มันก็ชัดเจนอยู่แล้ว หลายคนก็คงจะได้สติเสียทีว่าโดนพวกผู้วิเศษหลอกลวง แต่หลายคน
    ก็น่าสงสารปลากระป๋องบูดไปแล้ว 9999 รอบก็ยังจะบ้าเตรียมตัวไม่เลิก เมียที่บ้านก็ด่า
    แล้วด่าอีกก็ยังไม่สำนึก งมงายกับคำทำนายเพ้อเจ้อ อย่างที่คุณ Hiflyer ถามเรื่องจารึก
    คำทำนายกึ่งพุทธกาล สุดท้ายไม่มีใครหาหลักฐานมาได้เลยแม้แต่คนเดียว เพราะมัน
    เป็นเรื่องที่กุขึ้นมาเพื่อใช้หากินกับความกลัวตายของคน เราคงจะได้เห็นคำทำนาย
    เพ้อเจ้อใหม่ๆออกมาบ้างภายในปีนี้ก็รอชมกันนะคับว่าจะมาดริฟกันด้วยรูปแบบไหน

โอ้วแฟนพันธุ์แท้เลยคับท่าน

16. llilliilliiill

เพื่อนผมเป็นหมอดูคนนึงเคยเกริ่นๆเหมือนกันว่า ศาสตร์ของหมอดูไม่ได้มีแค่วิธีการทำนาย แต่ต้องดูบุคลิก ท่าทาง มองให้แตกฉานว่าคนๆนั้นเป็นคนอย่างไรอย่างทะลุปุโปร่ง ใครเก่งเรื่องนี้ก็จะดูแม่น คนชอบ

จริงๆก็เป็นหลักจิตวิทยาและความน่าจะเป็นครับ ไม่มีใครแม่นและตรงทั้ง100% ทำนายบุคคลต้องหว่านๆไปก่อนแล้วพอมีเค้าลางจึงโฟกัสเข้าจุด ยิ่งหน้าตาหม่นหมองเข้าไปดูหมอนี่โอกาสเสียเงินต่อเนื่องมีเยอะมากครับ

บางทีผมไปรับเพื่อนหมอดูคนนี้เพื่อทานข้าวกันในฐานะเพื่อน มันถาม "แล้วนี่จะไปกินข้าวที่ไหนวะ?" ผมก็สวนไป "อ้าว.. เอ็งเป็นหมอดูทำไม่ไม่รู้ล่ะ ว่ากรูจะพาไปไหน" มันก็ถึงกับพูดไม่ออกเหมือนกันครับ

.

17. hiflyer

ผ่อนคลาย ช่วงปีใหม่ กับมายากล ครับ

Double Fantasy - Magie - LE PLUS GRAND CABARET DU MONDE SUR SON 31 - YouTube

สิ่งที่ตาเห็น อาจไม่ใช้เรื่องจริงเสมอไป บางครั้งรู้ทัน บางครั้งรู้ไม่เท่าทัน
    ถึงยังไงก็ขอให้มีสติ ตรึกตรองใคร่ครวญให้ดีก่อน หาเหตุผลให้เจอ ถ้าไม่เจอก็สอบถาม เผื่อว่าจะมีคนที่รู้มากกว่า

.

18. hiflyer

19. hiflyer

องศา fahrenheit

.

20. hiflyer