ยิปซีพยากรณ์ การกุศล สมทบทุนไถ่ชีวิตโคกระบือ ตามแต่ศรัทธา

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย master_traisit, 19 เมษายน 2013.

1. ป้าเม้าท์

ป้าเม้าท์ เป็นที่รู้จักกันดี

ป้าขอบคุณมากค่ะ เราไม่รู้จักกัน เราไม่เคยเห็นหน้ากัน เราไม่ใช่ญาติกัน แต่เพราะบุญกุศลพาให้เรามาเจอกัน แลกเปลี่ยนความคิด และมอบสิ่งดีๆ คือกำลังใจให้กัน หนูมอบให้ป้าเท่าไหร่ ป้าขอให้หนูได้พบเจอสิ่งดีๆ มากกว่าที่หนูมอบให้ป้า และกัลยาณมิตรทุกคนค่ะ " ดีชั้วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว" แล้วเราก็จะผ่านวิกฤติต่างๆ ไปด้วยกำลังใจที่เรามอบให้กันค่ะ

2. ต้นพุทธ

ต้นพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2012
    ป้าเม้าท์; ป้าขอบคุณมากค่ะ เราไม่รู้จักกัน เราไม่เคยเห็นหน้ากัน เราไม่ใช่ญาติกัน
    ...ใช่ค่ะคุณป้าเม้าท์ เราไม่ใช่ญาติกัน ที่ผ่านมาชีวิตต้นพุทธเจอกับคำว่า "เห็นขี้ดีกว่าไส้" จากญาติพี่น้องแท้ๆพูดใส่หน้าต้นพุทธมาแล้วค่ะ แต่สำหรับต้นพุทธแล้วสิ่งที่พบเจอมา วันนี้...ต้นพุทธขอยืนยันว่า ต้นพุทธโชคดีค่ะ ที่มีโอกาสเจอขี้ที่ดีกว่าไส้เน่าๆบางขด ที่หากแม้จะเอาไปกองเป็นปุ๋ยต้นไม้ ต้นไม้ก็คงตายมากว่าจะเติบโต โดยเฉพาะต้นพุทธค่ะ เหี่ยวมาแล้วคาตา

ว้นนี้ต้นพุทธเอาคำว่า พี่น้อง คนรัก คนรวย คนจน คนเก่ง คนดี ฯลฯ
    เอาสถานะภาพเปลือกๆเหล่านี้ออกไปจากการไตร่ตรอง แล้วเลือกมองแค่ว่า เขาคนนั้นเป็นคนดี "มีศีลธรรมและมีสำนึกดีหรือไม่" แค่นี้เองค่ะ ก็พอจะสรุปได้ว่าเขาเป็นไส้หรือเป็นขี้ค่ะ แต่ก็น้อยคนนะค่ะที่จะมีโอกาสโชคดีเจอขี้ที่ดีกว่าไส้ แต่ต้นพุทธเจอแล้วจริงๆค่ะ แล้วว่างๆจะมาเล่าให้ฟังกัน

แต่เพราะบุญกุศลพาให้เรามาเจอกัน แลกเปลี่ยนความคิด และมอบสิ่งดีๆ คือกำลังใจให้กัน หนูมอบให้ป้าเท่าไหร่ ป้าขอให้หนูได้พบเจอสิ่งดีๆ มากกว่าที่หนูมอบให้ป้า และกัลยาณมิตรทุกคนค่ะ " ดีชั้วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว" แล้วเราก็จะผ่านวิกฤติต่างๆ ไปด้วยกำลังใจที่เรามอบให้กันค่ะ
    เปิดใจออกให้กว้างๆ วางตำแหน่งหน้าที่การงานปลอมๆตรงนั้นลงเพราะมันใช้ไม่ได้ตลอด 24 ชมหรอกค่ะ(บางคนเป็นเจ้านายที่ทำงานกลับมายังมาเป็นแม่บ้านให้ลูกและเมียด้วยซ้ำไป) สถานะภาพ และเปลือกที่เราต่างก็แบกมันอยู่มากมายออก แล้วเนื้อแท้ๆข้างในจะบอกได้ว่า วันนี้เราควรเลือกหรืออนุญาตให้ใครบ้าง เข้ามาในพื้นที่ชีวิตของเรา แล้วเราจะได้เป็นทั้งผู้รับและผู้ให้ ได้อย่างแท้จริง
    ปล.ดีใจค่ะ หากข้อความของต้นพุทธมันทำให้คุณป้าเม้าท์ มีกำลังใจมากขึ้น นิยายน้ำเ่น่าที่คุณป้าเม้าท์มอง จะว่าไปมันก็มาจากเรื่องจริงในชีวิตคนเรานี่แหละค่ะ แต่เราเลือกได้นี่ค่ะ ว่าจะเป็นตัวร้ายหรือจะเป็นตัวดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2013
  3. master_traisit

master_traisit เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอเป็นกำลังใจให้ด้วยนะครับ
    การที่เราได้ผ่านอะไรมาเยาะจะมีภูมิค้มกัน ที่ดี ที่จะทำให้เรานั้น ไม่ประมาท ตามหลักธรรม ท่านจะกล่าวเสมอว่า อย่าประมาทในการดำเนินชีวิต แต่ก็อย่า กังวลไป เพราะ เวลามันเดินไปข้างหน้าครับ นาทีที่เดินไปข้างหน้าย่อมดีกว่า ที่ผ่านมาเพียงแต่ เราอาจจะไม่คุ้นเคยกับมัน หากเราทำสิ่งนั้น บ่อยจนเกิดความเคยชิน และจะปรับเปลี่ยนในตัวเราให้ดีขึ้นเข้มแข็งขึ้นครับ

เห็นไหมว่าป้าเอง ยังมีคนในครอบครับ ที่ดูแลเอาใจใส่ เพียงแต่อุปสรรคที่เราเจอ คิดว่า เป็นยา ที่คอยบ่มเรา
    ผมเองเคยผ่านในสิ่งที่ไม่อยากไปคิดถึง บอกได้ว่าลำบาก แต่ยังมีโชคและโอกาสทีดีเข้ามา เพราะเราคิดบวกเปลี่ยนวิกฤติให้เป้นโอกาส อย่าคิดท้อหรืออย่าหมดหวัง และขอบอกว่าอย่าดูถูกตัวเอง จงเชื่อมั่นและศร้ทธา ในตัวเองให้มาก หากตัวเรานั้นไม่เชื่อมั่นในตนเอง แล้วคนอื่นจะมาเชื่อมั่นในตัวเราได้อย่างไร
    ผมจะทำทุกเช้า ตื่นเช้ามา จากที่นอนปั๊ปเลย นั่งสมาธิกำหนดลมหายใจขอช้าๆจะกี่นาทีก็ได้ตามความสะดวก พอทำเสร็จแผ่บุญ ลืมตา ยิ้มหัวเราหน้ากระจกว่าวันนี้เชื่อในศักยภาพตนเอง วันนี้เรามีความสุข ไม่มีว่าอะไรเกิดเราจะสู้ มันเหมือนพลังที่จะดึงดูดผู้คนที่คิดแบบเรานั้น มีความสุขอย่างเดียวกับเราดึงเข้ามาหาเรา (แต่หาก ทำในมุมกลับ นั่งร้องไห้แต่เช้า คิดมาก วกวนเฝ้าสงสัย ลองดูนะครับว่าทั้งวันจะเป้นอย่างไร )

ผมขอเป็นกำลังใจให้ป้าเมาท์ ให้เจอแต่สิ่งดีงาม และมีแรงบันดาลใจ มีกำลังใจที่ต่อสู้ต่อไป จงเชื่อและมั่นใจในสิ่งที่ทำ ไม่ว่าจะเป็นหนามกุหลาบเข้ามาในชีวิต เราก็จะสู้ไปด้วยกัน หากป้าท้อ รู้ไว้ด้วยว่าป้านั้นไม่ได้เดินคนเดียว อย่างน้อยป้ามีผม และพี่ต้นพุทธ ที่คอยให้กำลัง ที่จะให้ป้าประสบความสำเร็จในสิ่งที่ป้าเมาท์ปรารถนา

4. master_traisit

master_traisit เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยอย่างยิ่ง มองภาพชัด เป้นกำลังใจให้ทุกท่านๆด้วยนะครับ พี่สาวเรา จิตใจดีมากๆ เอากำลังใจให้ผู้อื่นเป้ฯนิตย์ ขอให้พี่มีกำลังใจและกำลังกายด้วยนะครับ ผมคอยเป้่ฯกำลังใจให้พี่ทุกเมื่อ ...

5. master_traisit

รู้สึกว่า มีกำลังใจมากขึ้นเป็นกองเลยนะครับนี่ คนอื่นได้อ่านทำให้มีกำลังใจมากขึ้นไปอีก ขอบคุณนะครับ

6. master_traisit

หายไปสองวัน มีงานเข้ามาเยาะ ทั้งงานแปล ด้วยผมส่งไป ได้ส่วนหนึ่ง อีกส่วนผมทยอยไปให้ เพราะที่ผมพยากรณ์ไปนั้น ก็ประมาณได้หน้ากระดาษทีเดียว ก็ผมเห็นอะไรในไพ่นั้นอยากจะบอกก็บอกไปหมดแหละครับ ไม่มีกั๊กไว้เลย อาจจะพูดมากไปด้วยมั้ง ก็เอาเป้ฯว่าผมกำลังทยอยส่งไปให้นะครับ อาจจะช้านะครับ จึงมาเรียนเพื่อทราบทุกท่านสามาชิกที่ได้ส่งมา ขออภัย ณที่นี้ด้วย บอกกล่าวไว้ก่อน ผมเข้าใจคนที่รอ ว่ารอเป้นอย่งไร ผมพยายามให้เร็วที่สุดครับผม และพยากรณ์ให้ครบถ้วนมากที่สุด ตามความสามรถ ของผู้น้อย ขอบพระคุณนะครับ ....

7. ต้นพุทธ

ทำบุญแล้วได้ดูดวงฟรีๆ แถมนักพยากรณ์บอกดูให้แบบละเอียด สรุปคือ ได้บุญ ได้คำพยากรณ์แบบคุ้มๆ แม่นยำสูง ทีสำคัญปัจจัยก็แล้วแต่ศรัทธาอีกต่างหาก เีรียกได้ว่า "คุ้ม" ค่ะ: VO: VO

8. ต้นพุทธ

ต้นพุทธ; ว้นนี้ต้นพุทธเอาคำว่า พี่น้อง คนรัก คนรวย คนจน คนเก่ง คนดี ฯลฯ
    เอาสถานะภาพเปลือกๆเหล่านี้ออกไปจากการไตร่ตรอง แล้วเลือกมองแค่ว่า เขาคนนั้นเป็นคนดี "มีศีลธรรมและมีสำนึกดีหรือไม่" แค่นี้เองค่ะ ก็พอจะสรุปได้ว่าเขาเป็นไส้หรือเป็นขี้ค่ะ แต่ก็น้อยคนนะค่ะที่จะมีโอกาสโชคดีเจอขี้ที่ดีกว่าไส้ แต่ต้นพุทธเจอแล้วจริงๆค่ะ แล้วว่างๆจะมาเล่าให้ฟังกัน

....................................................................
    มาเล่าต่อค่ะ....
    ทุกวันนี้ต้นพุทธดูแลคุณแม่ที่ป่วยเป็นอัมพฤกษ์มา ก็4 ปีเต็มแล้ว ท่านลุกนั้งไม่ได้ค่ะ ต้องเช็ดตัว ขับถ่ายเราก็ต้องสวนให้ (เพราะเส้นเลือดในสมองแตกตรงส่วนที่มันควบคุมการขับถ่ายไปด้วยค่ะ)ป้อนข้าวเช็ดตัว ในระแวกบ้านรัศมี ห่างกันประมาณ 500 เมตรสำหรับบ้านที่พี่ชายอาศัยอยู่ และอีก 4 กิโลเมตร สำหรับพี่สาวอีกคน ....แต่ทั้งสองคนแทบจะไม่เคยมีใครมาดูแลคุณแม่เลย เอากันตามความจริง พี่สาวแวะมาประมาณ 10 ครั้ง ส่วนพี่ชายประมาณ 6 ครั้งภายในระยะเวลา 4 ปีค่ะ ต้นพุทธไม่เคยมีัวันหยุดเลยสักวัน โดยเฉพาะปีทีผ่านมาปี 55 ไม่เคยมีใครมาดูแลแทนแม้แต่วันเดียว ..และโชคดีหรือบุญสัมพันธ์ ต้นพุทธมีคุณหมอใจดี เธอเป็นคุณหมอด้านหูคอจมูกในโรงพยาบาลประจำจังหวัด และบังเอิญคลีนิคของคุณหมออยู่ติดกันกับบ้านเช่าที่ต้นพุทธอาศัยเช่าอยู่ เธอเป็นคนต่างจังหวัด ...เธอสงสารและมองเห็นชีวิตประจำวันของต้นพุทธกับคุณแม่ เลยเข้ามาช่วยเหลือเสมอเมื่อมีโอกาส กระทั่งเช็ดตัว หรือแม้กระทั่งคุณแม่ต้นพุทธท้องเสีย ซึ่งพี่ชายและพี่สาวแท้ๆของต้นพุทธโดยเฉพาะพี่ชายนั้นไม่เคยมาดูแลเลยค่ะ ด้านการเงินคุณหมอคนนี้เธอก็ยังคอยช่วยเหลือเราสองแม่ลูกอยู่เสมอผ่านการให้ในแบบที่เราเรียกว่า อั่งเปาค่ะ เพราะเธอรู้ว่าให้เเปล่าแบบตั้งใจช่วยเลยต้นพุทธกับคุณแม่ไม่รับ ก็ทุกวันนี้ในด้านหยุกยาก็ได้คุณหมอท่านนี้แหละค่ะเป็นคนช่วยจัดหามาให้แค่นี้ก็มากพอจนไม่รู้ด้วยซ้ำว่าจะตอบแทนคุณหมอยังไง นี่แค่บางส่วนเท่านั้นค่ะ สำหรับ คำว่า "เห็นขี้ดีกว่าไส้"ที่พี่น้องคนในบ้านต้นพุทธมักพูดต่อว่าต้นพุทธเสมอๆ คะ

และที่มากไปกว่านั้นก็คือ พี่ชายของต้นพุทธสำหรับหน้าที่การงาน ก็เป็นถึงรองผู้บริหารระดับจังหวัดของส่่วนราชการหน่วยนึงค่ะ ส่วนพี่สาวคนนี้ก็เป็นครูบาอาจารย์มีลูกศิษย์ลูกหาเต็มบ้านเต็มเมือง นี่ไงค่ะ ที่ต้นพุทธพบเจอกับตัวเองแล้วเลือกบอกเล่ากับเื่พื่อนๆว่า คนดีของต้นพุทธนั้น ต้นพุทธไตร่ตรองจาก ความมีศีลธรรมและสำนึกดี ไม่ใช่วัดจากหน้าทีการงานหรือการศึกษา ยิ่งทุกวันนี้สิ่งเหล่านี้แทบจะกลายเป็นหน้ากากหนาๆ จนบางครั้ง
    เจ้าตัวเองก็ยังลืมไปว่าไอ้ที่ใส่กันเดินไปมามันหน้ากากหรือหน้าตัวเอง.........แยกยากค่ะ เพราะความคุ้นชินกับการสวมใส่ที่ไม่ใช่ของแท้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2013
  9. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    ขออนุโมทนา..สาธุ สาธุ สาธุ ด้วยนะคะ... กับจิตอันเป็นกุศลของทุก ๆ ท่านค่ะ

เด๋วสีลสิกขา จะเข้ามาเล่าเรื่องคุณพ่อให้อ่านนะคะ.. เรื่องยาวนิดนุงค่ะ เพราะเป็นเรื่องของจิตใจเรา ที่่มีต่อบุพการี ตั้งแต่สมัยที่ท่านทำให้คุณแม่ต้องเสียใจ
    และ ณ วันนี้ท่านทั้ง 2 เป็นอย่างไร ... เรื่องเศร้าจุงเบยค่ะ
    pity_pig

ยังไม่เคยเล่าให้ใครอ่านเลย ...รอนิดนุงนะคะ ตอนนี้หัวทิ่มโต๊ะ ทำงานย้อนหลังชดใช้ให้บริษัท อยู่ค่ะ

10. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    ยังรอ chocolate อยู่ อย่างใจจดจ่อ 5555555

11. ป้าเม้าท์

ความลำบากของป้าเทียบกับหนูต้นพุทธ ไม่ได้เลย เรามองว่าเรื่องของเราใหญ่ แต่อ่านเรื่องของหนู แล้ว ป้าเห็นใจหนูจริงๆ ค่ะ เรื่องพี่น้องของป้าก็มีบ้างค่ะ แต่ป้าไม่สนใจค่ะ ทำหน้าที่ของเราไปเพราะท่านอยู่กับเรา พี่สาวป้าเค้าอยู่ต่างจังหวัด การดูแลแม่ของเค้าคือดูแลทางโทรศัพท์ค่ะ ดูแลวันละ 2-3 ชั่วโมงค่ะ กำลังใจหนูดีมากเลยนะคะ เดินหน้าต่อไปค่ะเพราะเรายังมีลมหายใจ

12. ต้นพุทธ

ป้าเม้าท์; ความลำบากของป้าเทียบกับหนูต้นพุทธ ไม่ได้เลย เรามองว่าเรื่องของเราใหญ่ แต่อ่านเรื่องของหนู แล้ว ป้าเห็นใจหนูจริงๆ ค่ะ เรื่องพี่น้องของป้าก็มีบ้างค่ะ แต่ป้าไม่สนใจค่ะ ทำหน้าที่ของเราไปเพราะท่านอยู่กับเรา พี่สาวป้าเค้าอยู่ต่างจังหวัด การดูแลแม่ของเค้าคือดูแลทางโทรศัพท์ค่ะดูแลวันละ 2-3 ชั่วโมงค่ะ .....การดูเูแลผ่านทางโทรศัพท์ก็ยังดีค่ะ ป้าเม้าท์อย่างน้อยคุณแม่ท่านก็ยังได้ยินเสียง และรับรู้ได้ว่า ท่านมีลูก และลูกก็ยังมีท่านถึงได้มีโอกาสพูดคุยกันในแต่ละวัน แต่คุณแม่ของต้นพุทธอย่าว่าแต่วันแต่ละวันเลยค่ะ แม้แต่วันแม่(แห่งชาติ) หรือวันปีใหม่ แม่ต้นพุทธมีลูก ุ6 คนค่ะ ต้นพุทธเป็นคนสุดท้อง เชื่อไหม๊ค่ะ เจ้าตัวคุณลูกทั้ง 5 นอกจากไม่มีใครมาแล้ว เสียงโทรศัพท์ยังมีแค่สายเดียวซึ่งก็เป็นพี่สาวคนที่ติดกันกับตันพุทธเธอเป็นคนเดียวที่โทรมาทุกเทศกาล.... คุณแม่ต้นพุทธเป็นคนชอบอยู่กับบ้านไม่ค่อยชอบเที่ยวไม่เรียกร้องเงินทองหรืออะไรจากลูกคนไหนเลย จนมีบางครั้งที่ต้นพุทธเผลอพูดต่อว่าพวกพี่ๆให้คุณแม่ฟังด้วยความน้อยใจแทนคุณแม่ ผลก็คือ คุณแม่ด้วยซ้ำที่ดุต้นพุทธว่า ไม่ว่าพี่คนไหนจะทำอะไรยังไง จะมาหรือไม่จะโทรฯรึเปล่าก็ช่างเขา เขาอาจไม่ว่างก็ได้ อย่าไปพูดถึงพี่แบบนั้น ...ต้นพุทธได้แต่นิ่งไม่ได้โกรธคุณแม่เลยค่ะ ตรงข้ามกลับรู้สึกอยากให้พวกพี่ๆมาได้ยินในคำพูดที่แม่ตัวเองพูดถึงพวกเค้าอย่างไม่มีข้อเรียกร้องใดๆเลย นี่ไงค่ะ จิตใจของคนเป็นแม่ ไม่ว่าตัวเองจะเจ็บปวดแค่ไหนก็ไม่เคยมีอะไรยิ่งใหญ่ไปกว่าจิตใจของลูก ....
    กำลังใจหนูดีมากเลยนะคะ....คุณป้าเม้าท์ค่ะ ที่ผ่านมากว่าจะเดินทางมาถึงวันนี้ต้นพุทธนอนทั้งน้ำตามาเป็นเดือนๆ เครียด ทุกข์และอีกสารพัดกับสภาพที่บ้านเช่าข้าวซื้อ งานไม่ได้ทำเพราะต้องดูแลคุณแม่อย่างเดียว แถมเราไม่เคยดูแลคนป่วยอัมพฤกษ์มาก่อนคุณหมอก็บอกว่าหากเราไม่สะอาด หรือขาดคววามเอาใจใส่คนไข้ ในเรื่องของการพลิกตัว คนไข้ก็มีโอกาสจะเป็นแผลกดทับและส่งผลใ้ห้ติดเชื้อในกระแสเลือดจนต้องเสียชีวิตได้ในที่สุด นอกจากนี้สภาพจิตใจของผู้ป่่วยที่เพิ่งป่วยใหม่ๆต้องการกำลังใจในการอยู่ต่อท่ามกลางสภาพของคนที่ช่วยเหลือตัวเองไม่ไ้ด้เลย คนป่วยอาจซึมเศร้าหรือวีนไปเลย เพราะฉะนั้น ผุ้ดูแลต้องเข้มแข็งกว่าผู้ป่วยทั้งร่างกายและจิตใจ ในระหว่างที่ครอบครัวพี่ๆ มีรถยนต์ มีลูกมีภรรยาและสามี มีความพร้อมหลายๆด้าน แต่ต้นพุทธ บ้านเช่าข้าวซื้อ มีรถมอเตอร์ไซด์คันเดียวเป็นของตนเองพูดกันง่ายๆ ความพร้อมแทบไม่มีอะไรเลย นอกจากใจ ที่รักแม่เท่านั้นเองค่ะ
    หนึ่งปีค่ะป้าเล็กกับการปรับสภาพจิตใจของตัวเองให้เปลี่ยนจากนอนทั้งน้ำตามาเป็น สวดมนต์ก่อนเข้านอนเพื่อจะได้มีสติที่สงบและก่อเกิดปัญญาในการแก้ไขปัญหาของชีวิตที่มีแต่ความเปลี่ยนแปลง โดยเฉพาะกับสายเลือดที่สังคมเรียกกันว่าญาติพี่น้องท้องเดียวกัน ต้นพุทธเองก็ผ่านทั้งหมดที่ว่านี้มาได้ด้วย ธรรมมะเท่านั้นจริงๆค่ะ
    เดินหน้าต่อไปค่ะเพราะเรายังมีลมหายใจ ...ใช่คะ เราจะเดินหน้ากันต่อไปตามเส้นทางของโลกใบนี้และขนาบไปด้วยเส้นทางธรรมที่จะคอยพยุงเราไว้ให้ข้ามผ่านวิบากกรรมที่เราสร้างไว้ด้วยแสงแห่งพระพุทธคุณ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2013
  13. master_traisit

ผมขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านสมาชิกนะครับ

เราจะสู้กันไปด้วยกัน ให้กำลังใจกันและกัน ยามท้อเราจะลุยต่อไปด้วยความหวังที่เราสร้างมันขึ้นมาอีกต่อไปไม่มีวันหมด เรามาสร้างความหวัง สร้างกำลังใจกันครับ

จงให้ความเชื่อมั่น สร้างความศรัทธาที่ตัวเรา จงเชื่อใจเรา อย่าดูถูกตัวเราเป็นอันขาด เราเชื่อว่าเราทำได้ อย่าได้แต่บอกว่าอยากได้ อยากทำ เพราะคุณไม่ลงมือเสียที เชื่อว่าทำได้ แล้วคุณจะทำมัน แล้วสิ่งนั้นก็จะประสบผล

บางคนกลัวๆกล้าๆไม่ลองไม่ทำ กลัวว่ามันจะเสียหายมันจะพลาด ผมบอกได้ว่าทำไปมีแต่คุ้มเพราะอะไร หากคุณไม่ทำ ได้แต่คิดสิ่งนั้นคือเสี่ยง หากเราทำเกิดได้ตามที่เราตั้งใจก็ดีได้กำไรขึ้นสองเด้ง แต่หากไม่ได้ตามนั้น ก็เท่าตัวเพราะตอนแรกคุณเองก็ไม่ได้มีสิ่งนั้นอยู่แล้ว แต่อย่าลืมนะว่าที่คุณพลาด ที่คุณล้มเหลวมา เพราะคุณได้ทำถึงได้รู้ว่ามันเสียหาย แล้วทำไมจะทำใหม่ไม่ได้หละ เพราะคุณรู้แล้วว่ามันเสียหายตรงไหน จงปลุกความเชื่อความศรัทธา ของตนเองขึ้นมา แล้วสร้างความหวังใหม่ ต่อจากนี้ ผมเชื่อว่าทุกคนทำได้ ในสิ่งที่ตนคิด เพียงแต่อุปสรรคที่เข้ามาจะมีมากมีน้่อยนั้นแตกต่างกันไป สิ่งนี้ ผมขอเป็นกำลังงใจและคอยเคียงข้างให้นะครับ

14. master_traisit

นี่แหละพี่สาวผม บอกได้ว่า ญ ยอดกตัญญุ แบบอย่างที่ดที่ควร ยกย่อง
    ผมขอเป็นกำลังใจ และคอยเคียงข้างกันไปให้กำลังใจสู้ด้วยกัน พี่ไม่ได้อยู่ตัวคนเดียว ยังมีน้่องคนนี้และเพื่อนสมาชิก เป็นกำลังใจให้นะครับ

15. master_traisit

มาแชร์กันเป้นประดยชน์มากมาย

16. master_traisit

อยู่ในตู้เย็นอิอิอิ ฝากให้เด็กพี่ นะครับ

17. ต้นพุทธ

เด็กๆพี่แปลว่า ไอติม แสตมป์ ขนุนและเวส ไม่มีเจ้สีลฯค่ะ เพราะเจ้สีลฯเลยวัยเด็กไปนานแหว้ววววว
    ; k07

18. master_traisit

สวัสดีวันพระครับผม ขึ้น ๑๕ค่ำ เดือน ๕

ไฟล์ที่แนบมา:

19. ป้าเม้าท์

อ.ไตรสิทธิ์ ป้าได้โอนเงินร่วมทำบุญแล้วนะคะ ทาง net เมื่อสักครู่นี้ เข้าบัญชีไทยพาณิชย์ จำนวนเงิน 209 บาทค่ะ และป้าก็ได้ mail เพื่อให้ อ.ไตรสิทธิ์ ช่วยตรวจดวงและแนะนำป้าด้วยนะคะ
    ขอบคุณค่ (ป้ชื่อวนิดา ค่ะ)

20. master_traisit

คุณป้าเมาท์โอนเงินบริจาคไปแล้วด้วย ผมยังไม่ได้ส่งคำพยากรณ์ให้เลย ขออภัยด้วยนะครับ ที่ล่าช้า และขออภัยด้วยทุกท่านสมาชิก ผมรีบดำเนินการ ผมมีเวลาจำกัด ทำได้มากสุดแต่ละวัน 3-5คน ต้องขออภัย ณ ที่นี้ด้วย

กราบขออภัยอย่างสูง