มีใครเป็นลูกหลานเสด็จปู่พญานาคาธิบดีศรีสุทโธนาคราชบ้างครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย วรุณบุตร, 9 ตุลาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. วรุณบุตร

วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    และสวัสดีท่านที่มาใหม่ทุกท่านนะครับ ปู่ท่านบอกว่าเหล่าพระนาคา มาเกิดกันเยอะและยุคนี้ปู่ท่านทำหน้ารักษาพระศาสนา คงจะได้มีโอกาสเจอท่านนะครับ พวกพระนาคา ทั้งหลายที่มาเกิดมีด้วยกัน 2 วาระนะครับ
    วาระแรก คือมาตามกำลังบุญแห่งตนที่จะมาข้ามภพขามชาติบำเพ็ญบารมีให้เข้าสู่ทางแห่ง อริยะมรรค อริยะผล นะครับ
    วาระที่สอง เกิดจากบุพกรรมที่ต้องมาชดใช้จะเนื่องมาด้วยการหมดบุญหนึ่งจึงมาเกิดตามวาระแห่บุญกรรมที่ทำมา แต่ยังคงมีสัญญาเดิมเหนียวแน่ ยึดในพระรัตนตรัย ต้องการสั่งสมบุญ อีกวาระหนึ่งคือการหนีมาเพราะเกิดความเบื่อ การหนีมานั้นบางทีก็ต้องทำร้ายผู้เฝ้าทางออกอาจต้องมีกรรมตรงนี้มาด้วย ไอ้ที่ฝันว่ามีงูมารัด มาทำร้ายอาจด้วยกรณีนี้ก็ได้
    ปู่ท่านเคยกล่าวว่าถึงมีมายังไงก็ต้องได้มาเจอปู่ท่านนะครับขึ้นอยู่กับวาระอันควร

2. naknoi.b

naknoi.b เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคับพี่ชาย*-*

rat_wtingขอบคุณคับพี่ชาย ..ม่ายเป็นรัยคับ..ก็เบนซ์เคยถามแบบนี้กับหลายๆคนเหมือนกันที่เค้ามีญาณสุดท้ายก็ต้องมีเหตุให้ตอบคำถามนี้ม่ายได้..เดี๋ยวน้องคงต้องปฏิบัติให้เยอะๆเคร่งครัดในการปฏิบัติอีกซักหน่อยก็คงจะพอรู้....เศร้าจัยจังเยย*-*!
    ทำมัยนะ..สวรรค์!!!!!:'(

3. วรุณบุตร

ไม่ใช่มีแต่เบนซ์หรอกที่มีเรื่องคาใจ แต่ไม่ได้คำตอบจากใครๆๆ พี่เองก็เป็น สุดท้ายก็ให้ทำเอง รู้เอง ครับ

4. พิชญ์

พิชญ์ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ.. ในกุศลทุกกองที่ท่านพจน์ ได้ทำแล ปฏิบัติในครานี้... ว่าแต่... มีของฝากติดไม้ติดมือมาให้น้องมั่งอีะเป่าจ๊ะ... อิ อิ เอาแบบเปน เปน ที่สัมผัสและจับต้องได้นะคะ...;aa24

5. สิงหนวัติ

สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้คึกคักกันแต่เช้าเลยนะครับ ขอให้เจริญๆๆในธรรมกันถ้วนหน้านะครับ วันนี้ช่วงบ่ายๆ จะไปวัดปทุมวนาราม ไม่รู้ว่ามีท่านใดที่อยากไป และไปได้บ้างครับ

6. poozaa

poozaa เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2008
    5555555555
    เอ้า เรียกน้องเบนซ์ เหมือนเดิมก็ได้ ^^

ถูกแล้วที่พี่วรุณบุตรบอก ต้องทำเองและรู้ด้วยตัวเอง
    เราจะได้พบคำตอบ เพราะตัวเรารู้ดีที่สุด

พี่วรุณบุตรคะ เมื่อไม่กี่วันมานี้ เห็นภาพแปลกๆ
    เหมือนเป็นกึ่งความฝันกึ่งความจริง วันนั้นปูเคลิ้มๆ นอนเล่นอยู่

ปรากฎเป็นภาพถ้ำๆหนึ่งที่สวยงามมาก มีผู้หญิงสองคนอยู่ข้างใน
    คนหนึ่งสวยมาก แต่ดูมีอายุสักหน่อย หน้าตามีเมตตา ใส่ครอบหัว มีกระจังหน้า
    แต่งตัวชุดไทยสีขาวล้วนสวยงาม มีรัดแขน พร้อมเครื่องประดับระยิบระยับ

เขาเรียกปูว่า กลับมาแล้วหรือลูก พร้อมอ้าแขน ในจิตปูบอกว่านี่คือเสด็จแม่

ตอนที่ปูกำลังจะก้าวเข้าไปหาหญิงผู้นั้น อยู่ดีดีก็มีพระรูปหนึ่งซึ่งเป็นหลวงปู่ที่ปูนับถือมาก
    ตอนนี้ท่านได้มรณภาพไปนานแล้ว ท่านมายืนขวางตรงทางเข้าและบอกว่า

"เอ็งเข้าไปไม่ได้"

ปรากฎว่าหลังจากนั้น ผุ้หญิงคนนั้นร้องไห้เหมือนใจจะขาด

บอกกับพระท่านว่า

" ก็ลูกคิดถึงเขามากเจ้าค่ะ อยากจะให้อยู่ด้วยเพียง 5- 6 วันเท่านั้น "

พระท่านว่า

"5-6วันของเอ็งรึ ลองเอา 50 คูณเข้าไปสิ เอ็งเอาเขามา พ่อแม่ทางโลกเขาล่ะ จะทำยังไง "

พอหลวงปู่พูดจบ ท่านก็สั่งให้ปูกลับได้แล้ว ในใจตอนนั้นสงสารเขามากเลย
    เพราะเขายังก้มหน้าร้องไห้เหมือนใจจะขาด

หลังจากนั้นปูก็มักจะหลีกเลี่ยงไปสถานที่ที่เป็นแม่น้ำใหญ่ ด้วยเหตุฉะนี้แล
    ถือว่าปูมาเล่านิทานสนุกๆให้ฟังแล้วกันนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มิถุนายน 2009
  7. กรรมเหนือกรรม

กรรมเหนือกรรม Active Member

งอนแล้วค่ะ [​IMG] วันที่เราอยากไปก็มีเหตุให้ไปกันคนละที่ คนละทางซะนี่
    แต่ไม่เป็นไรจ๊า เอาไว้มีโอกาสเหมาะๆ ได้ไปพร้อมกันหลายๆ คนนะคะ น่าจะมีอะไรดีๆ เกิดขึ้นแน่นอน เนอะๆ

** แหะๆ ล้อเล่นนะจ๊ะ น้องเทียน

8. วรุณบุตร

ท่านแม่ท่านคงคิดถึงแหละก็เป็นแก้วตาดวงใจเนาะ แต่เราก็เชิญท่านมาโมทนาบุญ ทำบุญอุทิศถวายท่านดีกว่า ท่านคงจะเข้วใจแหละ หลวงปู่ดู่ท่านกล่าวถูกแล้วแหละ

9. poozaa

ค่ะ พี่วรุณบุตร

พี่รู้ด้วยว่าน้องนับถือหลวงปู่ดู่ เป็นดั่งพ่อแม่ครูบาอาจารย์ของน้อง

จะปฏิบัติตามที่พี่บอกค่ะ

เวลาปูนั่งสมาธิ ท่านแม่ก็จะมาดูทุกครั้ง ต่อไปนี้น้องจะไม่ลืมบอกท่านให้มาโมทนาด้วยทุกครั้งค่ะ

10. วรุณบุตร

พี่ก็นับถือ หลวงปู่ทวด และหลวงปู่ดู่ด้วยครับ

11. กรรมเหนือกรรม

ชอบมากเลยจ๊า เวลาน้องปู และพี่ๆ น้องๆ ทั้งหลาย มาแลกเปลี่ยนเรื่องต่างๆ ให้กันฟัง
    ทั้งการปฏิบัติก็ดี นิมิตนาคาก็ดี, หรือจะเป็นภพก่อนๆ ก็ดี

ฟังแล้วปิติจังค่ะ

12. **วาดจันทร์**

**วาดจันทร์** เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะพี่น้องทุกท่าน

ประกาศๆๆค่ะ ***พี่เบนซ์แอ๊บแบ๊วค่ะ*** พี่น้อง อิอิ ฮ่าๆๆๆ

13. มนตรา_นาคี

มนตรา_นาคี เป็นที่รู้จักกันดี

ยังไงหนูกะยังอ่อนกว่า คิคิ

14. สิงหนวัติ

สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

องค์ปู่ศรีสุทโธมีพระมเหสีเอกที่เป็นมหานาคิณีอยู่ 4 พระองค์ คือ 1.องค์ศรีปทุมมามหานาคิณี 2.องค์ศรีสุดามหานาคิณี อีก 2 พระองค์ ขออภัยครับ จำไม่ได้จริงๆ ถ้าพี่วรุณบุตรจำได้ ช่วยตอบด้วยนะครับ

15. naknoi.b

naknoi.b เป็นที่รู้จักกันดี

โอยดีจัยจังมีปู่องค์เดียวกัน*-*ดีจัยที่สุดเล้ยยยยยอะคับ

rat_wtingเดี๋ยวก่อนคร้าบด่วนๆๆๆๆ อรัยกานคับม่ายเห็นมีใครบอกเบนซ์มั้งเลยอะคับว่าพี่ๆเป็นศิษย์ปู่เดียวกานนนนนนนนนอะคับ...(มันจะบังเอิญไปมั๊ยอะคับเนี๊ยะ)เบนซ์อ่านแย้วสุดแสนจะดีจัย.....ทัมมัยมันช่างบังเอิญแบบนี้...เบนซ์เองก็เคารพท่านมาก แม้แต่โต๊ะที่ทำงานเบนซ์ยังไปอัดล้างรูปหลวงปู่ดู่มาตั้งแย้วมีพานทองไว้ใส่พวงมลัยให้ทุกๆ2-3วันเลยอะคับ
    ยังงี้พี่ปู(อุบอิบเรียกพี่ละนะก้าบ)ก็สวดบทจักพรรดิ์ได้ดิคับ.....โอ๊ยยยยยดีจัยจังโว้ยยยยยย
    ยิ่งเป็นหลวงปู่ทวดนะเบนซ์ยิ่งเคารพรักเพราะเบนซ์มีประสบการณ์เกี่ยวกับพระองค์ท่านมาโดยตรง..แต่มันก็คงจะม่ายพ้นเรื่องนาคราชอีกเป็นแน่ แล้วเดี๋ยวน้องว่างๆจะเขียนมาเล่าให้ฟังนะก้าบ..แต่ตอนนี้ดีจัยจริงๆๆๆๆๆๆๆๆนะๆๆๆๆๆๆๆๆๆคับๆๆๆๆๆๆๆพี่ปูคนสวยไม่คิดว่าเราจะมีปู่คนเดียวกัน....ทั้งชีวิตและจิตวิญญาณเบนซ์ยกให้หลวงปู่ท่านเป็นผู้กำหนดและคุ้มครองรักษา..พี่ปูและพี่ชายคงจะพอรู้ใช่มั๊ยคับว่าปู่ท่านเป็นใคร....! .ในศาสนาอันจะก่อกำเนิดขึ้นใหม่ในภัทรกัลป์ข้างหน้านี้.......ดีจัยจริงๆนะเนี๊ยะ*-*
    ในระหว่างพวกเรามันยังมีอะรัยที่มันจะบังเอิญอีกมั๊ยอะคับเนียะ;aa54

16. poozaa

พระพุทธองค์ท่านทรงตรัสไว้

ทุกคนมีกรรมเป็นแดนเกิด ทุกคนล้วนเกิดมาตามกรรม

สรรพสิ่งใดๆในโลกนี้ เกิดขึ้นโดยความบังเอิญนั้น หามีไม่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มิถุนายน 2009
  17. วรุณบุตร

นี่เปลี่ยนสี ตัวหนังสือด้วยมันจางมากอ่านไม่ค่อยได้ สายตาไม่ดีอะ อีก 2 พระองค์ คือ พระแม่ย่ารัศมี และ พระแม่ย่าจันทราเทวี จะ

18. วรุณบุตร

เคยนั่งฟังประวัติหลวงปู่ทวด เปิดฟังแล้วก็ทำความสะอาดห้องนะครับ พอพูดถึงเรื่องสร้างวัดพะโคะนะ น้ำตานี่ไหลออกมาเอง นั้งร้องไห้เองคนเดียว

19. poozaa

ผู้ใดที่เคยสร้างบุญสร้างกุศลมากับข้า
    เคยเป็นศิษย์เป็นอาจารย์เป็นลูกเป็นหลาน
    สร้างบุญกุศลมากับข้ามา
    แม้ในชาตินี้ไม่ได้พบสังขารธรรมของข้า
    แต่พอพบเห็นหลักธรรมคำสั่งสอนของข้าแล้วเกิดศรัทธา
    คนผู้นั้นแหละเคยสร้างบุญสร้างกุศลมากับข้า
    เคยเป็นศิษย์เป็นอาจารย์เป็นลูกเป็นหลานของข้า
    ขอให้ตั้งใจปฏิบัติธรรมะภาวนาไตรสรณคมณ์ ​

พุทธัง สรณัง คัจฉามิ
    ธัมมัง สรณัง คัจฉามิ
    สังฆัง สรณัง คัจฉามิ" ​

"เวลาเหลืออีกไม่มากแล้ว รีบพากันปฏิบัติเพื่อจะได้ไว้เป็นที่พึ่งในภายหน้า
    ข้าจะคอยช่วยศรัทธาข้าจริงนับถือข้าจริง
    แกคิดถึงข้า ข้าก็คิดถึงแก แกไม่คิดถึงข้า ข้าก็คิดถึงแก ข้าอยู่ใกล้ ๆ แกจำไว้"​

ของปูเจอรูปนี้ คำสอนนี้ นั่งร้องไห้เป็นชั่วโมงเลยจ้า

20. กรรมเหนือกรรม

อิติปิโส ภะคะวา มือข้าพเจ้าสิบนิ้วยกเหนือหว่างคิ้ว ต่างธูปเทียนทอง
    วงภักตร์โสภาต่างมาลากรอง ดวงเนตรทั้งสองต่างประทีปถวาย
    ผมเผ้าเกล้าเกศ ต่างประทุมเมศ บัวทองพรรณราย
    วาจาเพราะผ่องต่างละอองจันทร์ฉาย ดวงจิตขอถวายต่างรสสุคนธา

(ขอยกย่อออกมาจากบทนมัสการพระบรมสารีริกธาตุ เพืื่่อร่วมบูชาพระคุณครูบาอาจารย์นะคะ)

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้