มีใครเป็นลูกหลานเสด็จปู่พญานาคาธิบดีศรีสุทโธนาคราชบ้างครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย วรุณบุตร, 9 ตุลาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. naknoi.b

naknoi.b เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบปัญหาการมีเทวะและเดวะ(ประจำตัว)*-*

rat_wtingโอ๊ะโอ...!ก็ไม่ใช่เรื่องแปลกหรอกคับ...อย่าลืมว่าเหล่านาคาและนาคีในอดีตกาลก่อนที่มีการว่างเว้นจากพระพุทธศาสนานั้น...ชาวเหล่าต่างมีความเคารพและทำยัญตรกรรม(เครื่องบูชา)แต่..เทวะ..เดวะ...และเทพองค์อื่นๆ<O:p</O:p

เพื่อปรารถนาความรู้แจ้ง..ฤทธิ์...พร..และการคุ้มครองจากมหาเทพ..มหาเทวี..ที่ตนกระทำการบูชา...ต่อเมื่อมีพระสรรพพัญญูกำเนิดขึ้น.ชาวเราก็มีที่พึ่งพิงอีกที่หนึ่ง..ในการยึดถือ..ปฏิบัติ..และนำไปสู้หนทางแห่งการหลุดพ้น

ดังนั้น..นาคา..นาคี..บางตน..จึงมีสัญญาที่รักและผูกพัน..หรือมีสายสัญญากับ..เดวะ..และทวะ ด้วยหน้าที่..!

ต่างคนต่างกรรม..ต่างวาระ...ต่างหน้าที่ คร้าบบบ.!*-*<O:p</O:p

บางคนอาจจะเกิดเพื่อทำหน้าที่..ผู้สนองโอฐ..หรือจะเป็นโอฐแห่งเทวะและเดวะ....แต่ก็ยังมีอีกหลายๆคนก่อกำหนดมาจากแหล่งกำเนิดเดียวกันเพื่อทำหน้าที่...(อณูแห่งเดวะ).....จงทำ..! ฤามีทางอื่นไป.....!(||)<O:p</O:p

2. DEVA_NAKA 'S SON

DEVA_NAKA 'S SON สมาชิก

5 มิถุนายน 2009
    ---------------------------------------------------------------------

ไม่ทราบทุกๆท่านเคยไปคำโชนดตอนที่ยังไม่ได้บูรณะหรือป่าวครับ
    ในความรู้สึกของผมแล้วผมชอบตอนที่ยังไม่ได้บูรณะมากกว่านะครับ
    เพราะว่าดูแล้วรู้สึกขลังกว่าตอนปัจจุบันนะครับ ไม่ทราบว่าท่านที่เคยไปมาแล้ว
    รู้สึกกันอย่างไรบ้างครับเหมือนผมหรือป่าวครับ แล้วเด๋วโอกาสหน้าผมจะเอารูปมาให้ชมกันนะครับเผื่อว่ายังมีท่านที่ยังไม่เคยเห็นนะครับ

3. วรุณบุตร

วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    ไปตอนบูรณะเสร็จแล้วครับ แต่ครูบาอาจารย์ท่านพาไปที่ตั้งศาลเก่านะครับ ส่วนตัวแล้วก็ไปกราบปู่ย่อยอยู่ครับ ท่านได้เมตตาสอนธรรมหลายอย่างครับ

4. poozaa

poozaa เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2008

สวัสดีค่ะพี่วรุณบุตรและทุกๆท่าน สำหรับปูวิธีสยบความโกรธคือ
    อโหสิกรรม ให้อภัย ยกถวายองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นอภัยทาน เพื่อจะได้ไม่มีเวรกรรมกันต่อไป

เชื่อไหม เมื่อคืนปูนั่งสวดขอถอนคำอธิษฐานคำสาบานที่จะติดตามคู่ในอดีต ยังทำไม่สำเร็จ มีอุปสรรคตลอด

กำลังจะเริ่มสวด เพื่อนโทรมาอีก โดยปกติปูจะไม่มีทางลืมปิดโทรศัพท์เด็ดขาด วันนั้นลืมอย่างไม่น่าเชื่อ

พอสมาทานศีลใหม่ เอ้า พายุมา พัดจนปูแทบรวมสติไม่ได้ ทำต่อไป

พอสวดไปได้พักหนึ่ง ติดคอ หายใจไม่ออก ขนลุกไปทั่วตัว แน่นหน้าอกทั้งที่หายไปแล้ว ทำต่อไป

หลายท่านอาจสงสัย ทำไมต้องถอน ต้องถอน ไม่ถอนไม่ได้ เพราะเราอธิษฐานติดตามเขาทุกภพทุกชาติ แล้วตามมาได้ทุกชาติเสียด้วย

หากไม่ถอนคำอธิษฐานนี้ จะเป็นอุปสรรคในการปฏิบัติธรรมของข้าพเจ้าอย่างใหญ่หลวงเลย

พี่ๆน้องๆจงจำไว้ หากเรารักใคร ถึงแม้จะรักมากแค่ไหนก็ตาม อย่าไปอธิษฐานติดตามคู่ของท่านทุกภพทุกชาติโดยเด็ดขาด

เพราะแต่ละชาตินั้น แต่ละคนเกิดมาเสวยผลบุญผลกรรมแตกต่างกัน
    ดังนั้นจึงไม่แปลกที่ท่านจะเห็นคู่รักบางคู่ สามีหรือภรรยาร้ายแสนร้าย
    แต่อีกฝ่ายก็ยังรักอย่างถวายชีวิต

นั่นยังไม่ร้ายเท่าเกิดเป็นเพศเดียวกัน หรืออยู่คนละภพภูมิเล่า ท่านลองนึกดูว่าจะเป็นยังไง

ดังนั้นจำไว้ รักใครแม้จะมากมายขนาดไหน อย่าได้อธิษฐาน เพราะจะกลายเป็นเวรกรรมผูกไปไม่จบสิ้น

เราจงอธิษฐานในสิ่งที่เป็นสัมมาธิษฐิจะดีกว่า ขอให้เกิดชาติหน้าฉันใด ได้เกิดมาอยู่ในเขตพระพุทธศาสนา อย่างนี้น้องว่าดีกว่า

เอาใจช่วยให้น้องผ่านวิบากกรรมครั้งนี้ไปให้ได้ด้วยเน้อ

5. naknoi.b

naknoi.b เป็นที่รู้จักกันดี

สมถะ+วิปัสนา...ก้าบบบบบ*-*

:z2หายจัยเข้าลึกๆ..ใช้สติจับรู้ดูตามความเป็นจริงของอารมณ์....ว่าเหตุเกิดจากอะรัยเมื่อหาเหตุได้..เราจะสามารถระงับผลที่เกิดได้..ไม่มากก็น้อย...อย่าเอาใจไปจับยึดกับอารมณ์ที่มากระทบ...จงคิดอยู่เสมอว่าทุกอย่าง..เกิดขึ้น..ตั้งอยู่..และดับไป..ไปกฏตายตัวแห่งไตรลักษณ์..อนิจจัง..ทุกข์ขัง(เพราะไม่ยอมปล่อยวาง)..อนัตตา...มันไม่มีตัวตน...ทุกสิ่งที่เกิดขึ้นเป็นเพระใจเราไปจับยึดหมายมั่นปรุงแต่งมาเป็นอารมณ์..สุดท้ายทุกข์เอง..!
    วาง..จึ่งว่าง...สุดท้ายไม่มีอะรัยที่เป็นเราเป็นเค้า...*-*rabbit_heart
    จงทำใจให้เหมือนกระจกที่ทำหน้าที่เพียงสะท้อนภาพที่เห็นแต่ไม่เก็บภาพเหล่านั้นไว้ในกระจกเลย..รู้สักแต่ว่ารู้..เห็นสักแต่ว่าเห็น...อะรัยมากระทบรับรู้โดยใช้สติ...ตัดด้วยปัญญา..สุดท้ายปล่อยวาง...!:z1

6. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    มีคำถามค่ะ เวลาพี่ๆโกรธจะมีอาการมากกว่าคนอื่นๆเหรอค่ะ แบบว่าหัวฟัดหัวเหวี้ยง ตัวร้อน อาการมีมากกว่านี้รึเปล่าค่ะ แล้วเป็นแบบนี้เฉพาะเลยเหรอค่ะ ;aa28

7. พรหมพร

พรหมพร เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    เวลาโกรธนี่อารมณ์จะรุนแรงมากนะ เหมือนน้ำที่เดือดปุดๆ มันร้อน !? ทำลายล้างได้ทุกสิ่งสรรพ
    แต่เพราะเราก็ได้ศึกษาธรรมะมาพอสมควร จึงสามารถระงับอาการภายนอกได้ แต่จะเงียบผิดปกติ
    พรชอบเอาความเศร้าเสียใจมาระงับความโกรธเคือง เพราะพรรับมือกับความเศร้าได้ดีกว่า
    แค่ร้องไห้ระบายมันออกมา ก็จบๆกันแค่นั้น แต่ความโกรธนี่มันรับมือยาก จะยังคงคุกรุ่นอยู่

ข้างในมันเหมือนแยกออกเป็นสอง...พรได้แต่ร้องไห้ในยามโกรธ แต่อีกครึ่งนึง...เดือดปุด
    โกรธที่เขาทำให้พรต้องร้องไห้ ครึ่งนึงที่ว่านั้น ส่งเสียงคำรามลั่นอยู่ในอก อยากจะทำลาย
    พรได้แต่สังเกตุอย่างแปลกใจ อะไรจะโกรธได้รุนแรงถึงเพียงนั้น ได้แต่ปลอบโยนตัวเองให้เย็นลง
    ก็ได้แต่คุยกันเองภายในใจ เพราะโกรธจัดจึงได้แต่คิดทบทวนซ้ำไปซ้ำมา เหมือนพายเรือในอ่าง
    สุดท้ายก็พรเองนั่นแหละที่ทนไม่ไหว หันเข้ามามองดูตัวเอง มองอารมณ์ที่เดือดพล่านนั้น
    แล้วก็สอนตัวเอง ความโกรธนี่คือไฟดีๆนี่เอง ไฟมันร้อนนะ มันเผาผลาญทั้งตัวเองและผู้อื่น
    แล้วนี่เธอกำลังเผาตัวเองอยู่ไม่ใช่เหรอ ? ไอ้อะไรๆที่เธอเฝ้าบ่น พร่ำพูดอยู่ในหัวใจของเธอนั้น
    เค้าจะมาได้ยินด้วยมั้ย ? ก็เปล่า เค้าพูดไม่ดีกับเราแค่ครั้งเดียว พูดจบแล้วเค้าก็ไปถึงไหนแล้วก็ไม่รู้
    เขาพูดอะไรไม่ยั้งคิด คือพูดเสร็จก็ผ่านเลยไป ไม่ได้เก็บเอามาคิดให้เปลืองสมอง
    แต่เธอที่เก็บเอาคำพูดไม่ดีเหล่านั้นมาคิด คิด 1ครั้งก็เหมือนโดนดุ 1ครั้ง นี่เธอคิดเป็น 10ๆ ครั้ง
    คิดแล้วก็โต้ตอบเขาไป มันก็ดังอยู่แค่ในใจเธอ เขาไม่ได้มาร่วมรับรู้ด้วย แล้วมันจะได้ประโยชน์อะไร ?

เออว่ะ !? จริงด้วย ใช่มั้ยล่ะ ! ดังนั้น เลิกคิดเหอะ คิดมากไปก็ปวดกะโหลกเปล่าๆ เสียสุขภาพจิตแย่

พอคิดได้ดังนี้แล้ว ก็ตัดมันเสียตรงนั้น วางมันลง เลิกคิดถึงมันอีกต่อไป เลิกเอาใจเข้าไปจับ
    สุดท้ายอารมณ์โกรธก็เป็นเช่นไฟที่ไม่มีเชื้อเพลิง ( ใจ ) ให้ลุกไหม้ มันก็จะดับมอดไปเองแล

( แต่กว่าจะคิดได้ก็ทำเอาเหนื่อยไปเลยเหมือนกัน !? นี่ถ้าไม่มีธรรมะอยู่ในหัวใจล่ะก็แย่เลย ^^'' )

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      45.6 KB
      เปิดดู:
      28
      ขนาดไฟล์:
      19.3 KB
      เปิดดู:
      30
      ขนาดไฟล์:
      16.9 KB
      เปิดดู:
      40
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มิถุนายน 2009
  8. mamamanman

mamamanman สมาชิกใหม่

7 มิถุนายน 2009
  9. พรหมพร

พรหมพร เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    พรไม่มีมณีนาคราช ( เพชรพญานาค ) แต่มีลูกแก้วลูกนึง พี่ชายส่งมาให้เนื่องในวันคล้ายวันเกิด
    ส่งมาพร้อมกับพระธาตุอันศักดิ์สิทธิ์ควรค่าแก่การบูชาจำนวนนึง พี่ชายเรียก แก้วสารพัดนึก
    แต่พรยังไม่เคยได้อธิฐานต่อลูกแก้วดวงนั้น เพราะพรอยากจะลองสู้ด้วยตัวเองแบบนี้ไปเรื่อยๆก่อน

เมื่อวานไปทำธุระที่ร้านถ่ายเอกสาร ถนนทางเข้าร้านโรยด้วยกรวดหิน เป็นหินก้อนไม่ใหญ่นัก
    เพื่อกันไม่ให้คนเหยียบเอาดินเข้าร้าน ตอนออกมา แสงแดดในยามเย็นส่องกระทบก้อนหิน
    มีหินก้อนนึงส่งประกายเป็นพิเศษ มันสะดุดตาสะดุดใจจนบอกไม่ถูก ต้องก้มลงเก็บขึ้นมาดู
    เมื่อเพียงแรกปลายนิ้วสัมผัส ใจตั่งคำถามเป็นปริศนา ปฐวีธาตุแห่งลุ่มน้ำโขง ?
    ทำไมถึงได้มาอยู่ตรงนี้ ( เสียงนั้นดังในใจ หรือเราคิดไปเองหว่า ? ) ดูให้ชัดๆกลับไม่แน่ใจ
    หรือจะเป็นพระธาตุข้าวบิณฑ์ ? พรไม่มีความรู้เรื่องพระธาตุต่างๆมากนักหรอก แค่เห็นว่า...แปลกๆดี
    เรียนถามท่านผู้รู้ช่วยดูให้หน่อย เอาแค่ว่าเมื่อได้มาก็เก็บไว้ในเป๋าตังค์ เหมือนกับที่เก็บหินสะเก็ดดาว
    แต่ไม่กล้าเอากระเป๋าตังค์ใส่กระเป๋ากางเกง ? มันเกรงใจแปลกๆ วันนี้เอาขึ้นหิ้งพระไปแล้วล่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      785.8 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      739.9 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      755.9 KB
      เปิดดู:
      56
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2009
  10. วรุณบุตร

โมทนากับคุณพรด้วยนะครับที่ได้รับ แก้วสารพัดนึกแล้วก็พระธาตุ

11. punpoon@hotmail.com

punpoon@hotmail.com สมาชิกใหม่

8 มิถุนายน 2009
    ลูกหลานปู่

เราเป็นอีกหนึ่งครอบครัวที่เป็นลูกหลานของปู่ศรีสุทโธ เพราะว่าน้องชายของเราเป็นร่างทรง และการผ่านญาณของปู่
    ปู่ศรีสุทโธจะเก่งในการรักษาโรคและแนะนำสติของผู้คนที่เดือดร้อน โดนของ คุณไสยต่าง ๆ

ครอบครัวของเราอยู่ที่จังหวัดอุบลราชธานี ปู่ไม่ให้เปิดตำหนัก แต่ถ้าปู่พอจะแนะนำหรือทักท้วงทักติงใครได้ปู่จะทำ
    แลกเปลี่ยนความคิดกันได้ค่ะ ที่ 080-5903442

12. วรุณบุตร

น้องชายนี่เป็นร่างปู่เหรอครับ

13. DEVA_NAKA 'S SON

เดือนหน้าจะเข้าพรรษาแว๊วจะไปถวายเทียนพรรษาให้เสด็จปู่-ย่าครับ ถ้ามีใครไปก็ทักทายกันได้นะครับ โดยเฉพาะคุณวรุณบุตรนะครับขอเชิญไปด้วยกันนะครับ (อิอิ....รู้สึกถูกชะตา แต่ไม่รู้จักง่ะ)

14. วรุณบุตร

ยินดีที่ได้รู้จักครับ และ ต้องขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ช่วงเข้าพรรษาคงไปไหนไม่ค่อยได้นะครับ เพราะไม่ได้หยุด ตั้งใจไว้ว่าช่วงออกพรรษาจะไปกราบปู่ที่อุดร ครับ เสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมาก็ได้มีโอกาสพบปู่ท่านนะครับ

15. กรรมเหนือกรรม

กรรมเหนือกรรม Active Member

ไปประมาณวันไหนคะ หากตัวไม่ได้ไปจะขอร่วมดอกไม้ ไปทำบุญด้วย

16. DEVA_NAKA 'S SON

----------------------------------------------------------------------
    ประมาณวันที่ 4 ก.ค. ครับ เพราะว่าปีนี้เข้าพรรษาวันที่ 8 ก.ค. ไม่ตรงกับวันหยุดครับเลยต้องไปก่อน แล้วก็ไปนครพนมด้วยเลยครับถือโอกาส ตามรอยพญานาคเลยครับ

17. tona2511

tona2511 Active Member

พี่วรุณบุตรหมายถึงปู่พญาศรีสุทโธนาคราชใช่มั้ยค่ะ..และที่บอกว่าไปพบปู่เมื่อเสาร์-อาทิตย์ไปพบยังไงค่ะนั่งสมาธิหรือนั่งรถไปหาค่ะ

18. tona2511

พี่วรุณบุตรหมายถึงปู่พญาศรีสุทโธนาคราชใช่มั้ยค่ะ..และที่บอกว่าไปพบปู่เมื่อเสาร์-อาทิตย์ไปพบยังไงค่ะนั่งสมาธิหรือนั่งรถไปหาค่ะ

19. tona2511

พี่วรุณบุตรพบปู่ได้ทางไหนค่ะ..อยากพบปู่บ้างจัง..จะมีบุญได้พบปู่แบบพี่วรุณบุตรบ้างหรือเปล่าต้องทำยังไงค่ะ

20. DEVA_NAKA 'S SON

ใช่ครับอยากรู้จังว่าคุณวรุณบุตรพบปู่ทางไหนครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้