มีใครเป็นลูกหลานเสด็จปู่พญานาคาธิบดีศรีสุทโธนาคราชบ้างครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย วรุณบุตร, 9 ตุลาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    ;hi2พี่ค่ะปรางขอถามอีกนิดนะคะ พญานาคที่พี่เห็น ท่านมีสร้อยเพชรพลอยหลายสีคล้ายรุ้งประดับอยู่ตรงคอด้วยรึเปล่าค่ะ ปรางไม่ค่อยแน่ใจในตัวเองเท่าไหรเหมือนเคยฝันเห็นท่านตัวขาวเผือก และก็มีพลอยประดับอยู่อย่างที่บอกค่ะ เห็นท่านแค่นั้นท่านสวยมากๆเลยนะคะ และแฟนปรางก็เคยเล่าให้ฟังว่าฝันว่าตัวเองจมอยู่ในแม่น้ำโขง และมีพญานาคตัวใหญ่มากว่ายน้ำผ่านหัวเค้าไป เค้าบอกว่ากลัวมากก็เลยสะดุ้งตื่น ปรางถามเค้าว่ามีลักษณะแบบที่กล่าวมารึเปล่า เค้าบอกไม่ได้สังเกตุค่ะ แต่ที่แน่ๆตัวใหญ่มาก และเมื่อไม่นานมานี้ก่อนนอนก็นึกถึงท่าน นอนหลับไปนานเท่าไหรไม่ทราบนะคะ รู้สึกว่าร้อนมาก แต่ขนลุกนะคะและเหมือนมีใครหรืออะไรสักอย่างพยายามดึงเราจากปลายเท้า และช่วงตัว ตอนนั้นเกิดรู้สึกกลัวเลยไม่กล้าลืมตา ความรู้สึกหมือนเวลาเราเบล่อๆอะคะ
    รบกวนพี่ๆลูกหลานท่านตอบปรางทีนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ อยากทราบว่าท่านมีจริงรึเปล่า เพราะเท่าที่อ่านกระทู้มาส่วนใหญ่ท่านจะมาให้เห็นร่างเขียว กับทองค่ะ;41

2. **วาดจันทร์**

**วาดจันทร์** เป็นที่รู้จักกันดี

วาดจันทร์ก้อคิดคล้ายกับพี่กรรมเหนือกรรมนะคะ "หรือว่าเรากำลังโดนทดสอบ"

คือตอนเด็กๆ จะไม่ร้อนขนาดนี้ค่ะ ตั้งแต่รู้ตัวเท่านั้นแหละ ร้อนมากมายค่ะ ขี้โมโห

โมโหแรงอีก ใครทำอะไรไม่ถูกใจเป็นลุยแหลก - -"

ตอนนี้วาดจันทร์ก้อพยายามควบคุมอารมณ์ตัวเองนิดนึงค่ะ

(แต่มันทำยากมากเลยนะคะ) แหะๆๆ

3. กรรมเหนือกรรม

กรรมเหนือกรรม Active Member

>> ในส่วนตัวพี่เชื่อว่า พญานาคเผือกมีอยู่ค่ะ ซึ่งพี่ก็คิดถึงท่านอยู่ในใจตลอด
    อยากทราบว่าท่านคือใคร และก็รอให้มีผู้มาไขปริศนาอยู่เช่นกัน
    สักวันน้องปราง และพี่ คงจะได้รับคำตอบค่ะ

ยินดีต้อนรับนะคะ

4. กรรมเหนือกรรม

มาต้อนรับวันใหม่กันค่ะ

สวัสดีวันใหม่ค่ะ พี่ๆ น้องๆ

อิอิ เขินจัง....ตอนนี้ก็เวลา เที่ยงคืนครึ่งแล้ว ยังไม่ได้จำศีลสักที ทั้งๆ ที่พรุ่งนี้มีเรื่องให้ทำอีกเพียบ

พี่น้องท่านใด รับวันใหม่ด้วยมนต์บทนี้เหมือนกันบ้างคะ "ปรัชญาปาระมิตา หฤทัยสูตร"
    ท่านใดมีแล้วอนุโมทนาค่ะ หากยังไม่มี โหลดกันได้โลด

ข้าพเจ้าเอง ทุกเช้าต้องเปิดฟังเพื่อเป็นสิริมงคล ฟังแล้วสบายใจ บางทีก็นั่งสมาธิไปด้วยซะเลย
    อารมณ์ไม่ดีก็ฟังได้นะจ๊ะ ฟังแล้วเย็นกายเย็นใจ rat_wting

เอาเป็นว่า วันนี้ขอให้พี่ๆ น้องๆ ทุกท่าน มีความสุขกันถ้วนทั่ว

สิ่งใดมากระทบ ขอให้เย็นและไหลผ่านไป ดั่งสายน้ำที่ไหลผ่านกายเรานะคะ

สาธุค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มิถุนายน 2009
  5. พระยา

พระยา เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    พญานาคมีแต่แถวฝั่งโขงหรอครับ แถวๆปากน้ำโพนครสวรรค์มีหรือป่าวครับ (ไม่รู้จริงๆ)

6. วรุณบุตร

วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    มีครับ นครสวรรค์ตามถ้ำต่างๆๆยิ่งเยอะนะครับ และเหล่าพระนาคาท่านก็อยู่ตามสถานที่สำคัญเพื่อรักษาบวรพระศาสนา นะครับ

7. tona2511

tona2511 Active Member

หนาเคยฝันเห็นแต่พญานาค 7 เศียร สีเขียวสวยงามมากพ่นน้ำใส่หนา...บางครั้งก็เห็นเหมือนงูใหญ่ลำตัวเท่าลำต้นมะพร้าวสีดำอยู่ใต้พื้นดินบ้าง..จำศีลในต้นไม้ใหญที่มีโพรงบ้าง..บางครั้งก็มีงูจำนวนมากเป็นร้อยเป็นพันวิ่งไล่เรา..
    หนาเป็นคนที่ชอบพญานาคมากตั้งแต่เล็ก ๆ ชอบดูสารคดีหรือหนังที่มีแต่พญานาค
    เมื่อเดือนมี.ค ได้ไปอบรมที่หนองคายแล้วข้ามไปฝั่งลาว มีความรู้สึกเหมือนได้กลับไปในที่ที่เคยอยู่ ยิ่งตอนล่องแม่น้ำโขงผ่านเจดีย์กลางน้ำ รู้สึกขนลุกมากซู่ซ่าและปิติอย่างบอกไม่ถูก..
    แปลกนะค่ะทำไมพวกเราบางคนมีปู่นาคราชมีย่านาคีดูแลแล้วต้องมีองค์พิฆเณศวรกับแม่อุมในปางต่าง ๆ คอยดูแลด้วยค่ะ..

8. วรุณบุตร

เรื่องตัวร้อน(อันเกิดจากวิบาก และ ตัวโมหะ)นะครับ มีวิธีแก้ง่ายๆสำหรับชาวเรานะครับ เอาขันน้ำโรยมะลินึกถึงพ่อแม่พระนาคา แล้วตั้งไว้อย่างงั้นหละครับ จะช่วยทุเลา ให้เย็นลงได้
    เคยอ่านเจอเรื่องของหลวงปู่บุดดา นะครับ ท่านสอนเรื่องการเอาชนะความโกรธ เวลาเริ่มมีอารมณ์โกรธ ท่านจะกราบพระครับ โกรธ 3 ครั้งก็กราบพระ3ครั้ง (เป็นพุทธานุสตินะครับ) โกรธร้อยครั้งท่านก็กราบร้อยครับจนไม่มีความโกรธมีแต่ความเมตตา นะครับ
    และอีกอย่างช่วงนี้เป็นช่วงโลกมนุษย์เสียสมดุลย์นะครับ อาจจะมีพลังแปลกๆๆจากโลกทิพย์ส่งผลต่อโลกเราเริ่มมาตั้งแต่กึ่งพุทธกาลแล้วนะครับ ไม่แปลกหรอกที่เราจะมีความรู้สึกแบบนั้น เป็นบททดสอบดีมั้ยหละครับ ว่าเราจะครองสติได้ดีกันแค่ไหนและสุดท้ายก็เป็นสัญญาเก่าๆ (ของใครบางคน) ยังคงติดมาอยู่ครับ อันนี้ก็เป็นบททดสอบสำคัญนะครับ น้องปู น้องเบนซ์
    **ส่วนน้องเบนซ์ ลองอ่านประวัติพระโมคคัลลานะท่านดูนะครับ กว่าท่านจะได้นั้นก็ไม่ง่ายเลยนะครับ แต่ก็สู้ๆหละกันนะครับ**

9. tona2511

tona2511 Active Member

พี่วรุณบุตร..หนาคงโดนลงโทษแน่ ๆ เลยค่ะ..เพราะที่ผ่านมาปัญหาสาหัสมาก..ยังคิดว่าจะผ่านไปไม่ได้..แต่ก็ยังดีที่ผ่านมาได้แสดงว่าปู่นาคราชกับแม่ย่านาคียังเมตตาลูกอยู่บ้าง..ยิ่งไม่ได้สวดมนต์ทำสมาธิยิ่งใจร้อนรุ่ม อารมณ์ร้อนมากโกรธง่ายจริง ๆ เวลาโกรธใครอย่ามาเข้าใกล้เชียวเวลามองหน้าอยากจะมองให้คนนั้นไฟลุกละลายไปต่อหน้าเลย..และไม่ค่อยมีใจจะสวดมนต์หรือนั่งสมาธิเลยทำไงดีพี่

10. วรุณบุตร

คนเรามีการเกิดมาแล้วหลายอสงไข หลาบกัป หลายกัลป์ นะครับ ความผูกพันและสัญญาเก่าก็มีเป็นปกติครับ และที่เราปฎิบัติดีปฏิบัติชอบท่านก็อยากจะอยู่ดูแล และคุ้มครองให้ทำดีนะครับ
    และถ้าหนาว่างๆก็ไปคำชะโนดหละกันนะครับ ถ้าไปไม่ได้ก็นึกถึงภาพและปฎิบัติบูชา เชิญทุกๆๆพระองค์ ท่านมาโมทนาบุญด้วยหละกันนะครับ

11. วรุณบุตร

ถ้ายังสวดมนต์หรือนั่งสมาธิยังไม่ได้เราก็ดูใจเราไปเรื่อยๆๆหละครับ ว่าตอนนี้เราอารมณ์ดี โกรธ เสียใจ หนักใจ เหนื่อยล้า แต่แล้วให้รู้นะครับว่าอารมณ์นั้นๆๆเรารู้ทัน ทำไปเรื่อยๆๆ ก่อนครับ และที่สำคัญเราอย่าไปคิดพยาบาทใคร โดยเฉพาะ ชาวเราๆๆ ทั้งหลายห้ามแช่งใครเค้านะครับอันตัวเราๆท่านๆนั้นอย่างน้อยก็เคยมีฤทธิ์มีเดชมาก่อนถึงแม้ว่าตอนนี้จะไม่รู้ตัวแต่ในจิตเขาบันทึกไว้อยู่ถ้าเราไปทำเช่นนั้นก็จะเพิ่มวิบากกรรมให้เราอีกมันก็จะหนักไปเรื่อยๆ นะครับ ถ้ายังไม่ได้อีกนะครับก็มองดูรูปพระพุทธ ท่านบ่อยๆ ครับ หรือนึกถึงพ่อแม่ครูบาอาจารย์ที่เราเคารพบ่อยๆ ครับสักพักเราก็จะมีใจมาทางนี้มากขึ้น เวลาทำบุญอะไรก็อธิฐาน ขอให้เราใจเย็น ยึดมั่นในพระรัตนตรัยเป็นสรณ และ ให้เรามีสัมมาฑิฐิ เข้าไว้ทำบ่อยๆๆ ครับ

12. naknoi.b

naknoi.b เป็นที่รู้จักกันดี

อานุภาพของพรหมวิหารธรรม

;hi2ขอบคุณคับพี่ชาย....เบนซ์ขอเสริมต่อจากพี่ชายนิดนึงนะคับ..สำหรับชาวเรามีแรงโทษมากๆ..ลองเจริญพรหมวิหารธรรมให้มากๆนะคับ...อำนาจและพลานุภาพด้วยองค์คุณ
    แห่ง..เมตตา กรุณา..มุทิตา..สุดท้ายคือการปล่อยว่างอย่างมีสติและปัญญา(อุเบกขา)
    หมั่นเจริญให้มาก..จะช่วยทำให้เราจิตจัยสงบ เยือกเย็นลงได้ด้วยกระแสแห่งเมตตา..และยิ่งเราเจริญให้มากเพียงใดเราจะกลายเป็นที่รักและเป็นที่พึ่งของสรรพสัตว์และเทวดา..เป็นการสร้างบุญกุศลอีกแบบหนึ่งที่ทรงคุณมหาศาล..อีกทั้งใครก็ตามที่เจริญพรหมวิหาร4
    จนเกิดความคล่องตัวโดยที่ไม่ต้องฝืนความรู้สึกของใจตัวเองแล้วต่อไป..จะทำให้เข้าฌาณได้ง่ายและเร็วกว่าคนทั่วไป....ลองดูนะจ๊ะพี่น้อง:z2

13. พรหมพร

พรหมพร เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    อืม ! ที่อ่านหนังสือแล้วเหมือนเห็นภาพตัวละครนั้นๆน่ะ เป็นบ่อยค่ะ เป็นภาพในจินตนาการ
    บางครั้ง บางที เราก็คิดอะไรของเราเล่นไปเรื่อย เหมือนเห็นภาพเลยล่ะ เหมือนได้ไปมาแล้วจริงๆ
    อย่างตอนที่เล่นกับ...มณีนาคราชไง คิดถึงจัง...จินตนาการถึงเธอที่อบอุ่นอยู่ในอุ้งมือของเรา
    ประกอบฝ่ามือเข้าหากัน กลิ้ง คลึงไปมาอยู่ในอุ้งมือ คิดถึงจังเลย เมื่อไหร่เธอจะกลับมา...T-T

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      55.8 KB
      เปิดดู:
      48
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มิถุนายน 2009
  14. วรุณบุตร

งั้นวันนี้เรามาตอบคำถามนี้หละกันนะครับ
    ปุจฉา : ว่าในแต่ละคนมีวิธีสยบความโกรธตัวเองอย่างไร

โดยส่วนตัวถ้าโกรธ เหงา เบื่อๆ ก็จะเอาหนังสือมาอ่านครับ<!-- google_ad_section_end -->

15. กรรมเหนือกรรม

มาถึงข้อความนี้โดนกับตัวเลยค่ะ แต่ก่อนตอนมีปัญหากับแฟน (เขามาพูดไม่ดีกับเราก่อน)

ในใจตอนนั้นสาปแช่งเขาเสียหายมาก ถึงขนาดฝันว่าเอาชื่อเขาไปกลบฝังพระแม่ธรณีเลยทีเดียว

มา ณ ปัจจุบัน เมื่อสัญญาเก่าแ่ห่งการรักษาศีลเกิดขึ้น
    รู้สึกเสียใจกับสิ่งที่ทำไปจริงๆ และก็เป็นจุดเริ่มต้นที่ได้ไปวัดป่าศรีมหาโพธิ์ พบปู่ขาวค่ะ

16. กรรมเหนือกรรม

ฟังบทสวด ปรัชญาปาระมิตะ หฤทัยสูตร ค่ะ คุณวรุณบุตร อยู่หมัด
    (บุตรแห่งท้าว วรุณนาคราช)

17. วรุณบุตร

ผมก็มีลูกแก้วนาคราชสีน้ำเงินหนึ่งองค์ครับ องค์นี้ใสดีนะครับ สว่าง อบอุ่น เยือกเย็นยังไงไม่รู้ครับ เวลาทำสมาธิเอาวางไว้ในมือแล้วภาวนาด้วยหรือเปล่าครับ

18. วรุณบุตร

เวลาขับรถจะเป็น มหากรุณาธารณีสูตร ครับ เพราะมากครับบางทีก็สวดไปด้วย

19. กรรมเหนือกรรม

ลูกแก้วนี้งาม ดูสะอาด สว่างสดใส จังเลยค่ะ

จอยเอาเพลงมาฝากคุณพรนะ

"อีกครึ่งหนึ่งของดวงวิญญาณ ฉันรออยู่ คนเคยรู้ใจ คนเคยรู้จัก จำฉันได้ไหม เราเคยพลัดพรากกัน

หากเธอกับฉันสวนทางกัน ในความฝัน อยากให้สายตาเราได้จ้องกัน และให้เธอบอกฉัน ว่าฉันข้ามเวลา เพื่อมาพบเธอ"

20. พรหมพร

พรหมพร เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    แหะแหะ ยื้มภาพของคนอื่นเค้ามาน่ะคะ โดยส่วนตัวแล้วพรยังไม่มีมณีนาคราชไว้ในครอบครอง
    ถึงได้ว่ายังรอคอยเธออยู่ไง สักวันหนึ่ง เธอจะกลับมาอยู่กับเราอีกครั้ง เมื่อถึงเวลาอันเหมาะสม
    ซึ่งก็คงจะอีกไม่นานนักหรอก ช่วงนี้ก็ร้องเพลง รอคอย เธอมานานแสนนาน~ไปพลางๆก่อนล่ะค๊า

เวลาโกรธจัด เศร้า เหงา ก็หาหนังสือมาอ่านค่ะ ได้ชื่อว่าเป็นยาระงับประสาทชั้นยอดเลยทีเดียว
    แต่เวลาเศร้าเสียใจจนต้องร้องไห้ออกมานั้น ไม่ชอบให้ใครเห็น ชอบกอดอะไรสักอย่างตอนร้องไห้
    ปกติก็กอดตัวเองนั่นแหละ แต่ แหม~มันเศร้าจังเลยนิ เมื่อเร็วๆนี้ก็มีเรื่องให้ต้องเสียน้ำตา
    ก็ โกรธก็โกรธ แต่เศร้ามากกว่า จึงเดินดุ่มเข้าป่าไปโน่น หามุมสงบสำหรับคนบ่อน้ำตาตื้น
    กอดตัวเองนี่มันไม่มันส์เลย หันไปหันมา เจอต้นไม้ใหญ่ ก็ได้อาศัยกอดกับต้นไม้นั่นแหละ
    กอดกับต้นไม้ใหญ่ รู้สึกเย็นดีจัง สามารถสงบใจได้เร็วขึ้นกว่าปกติ คล้ายๆได้รับคำปลอบโยน

น้ำตากับผู้หญิงนี่ดูจะเป็นสิ่งคู่กัน ยามเศร้าเสียใจถ้าได้ร้องไห้ออกมา ก็จะรู้สึกดีขึ้น โล่งขึ้นเยอะเลย
    เหมือนน้ำตาได้ชะล้างเอาอารมณ์เสียๆข้างในออกมาด้วย ถ้าเศร้าแล้วเก็บไว้มีหวังจุกอกตาย

แล้วผู้ชายเวลาเศร้าอยากจะร้องไห้เหลือเกินนี่เค้าทำยังไงกัน ' เป็นลูกผู้ชายห้ามร้องไห้ '
    คำนี้จะได้ยินบ่อยๆ เหมือนลูกผู้ชายเศร้าไม่เป็น แหม~ลูกผู้ชายก็เป็นคนเหมือนกันนี่นา
    มีชีวิต มีเลือดเนื้อ มีอารมณ์ความรู้สึก มีโกรธเกลียด มีสุขและมีเศร้า เป็นมนุษย์ธรรมดาๆคนนึง

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้