มีใครเป็นลูกหลานเสด็จปู่พญานาคาธิบดีศรีสุทโธนาคราชบ้างครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย วรุณบุตร, 9 ตุลาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. naknoi.b

naknoi.b เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดี

2. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    สวัสดีค่ะ

อนุโมทนา สาธุกับพี่เบนซ์นะคะ

ยังไงได้เกิดเป็นมนุษย์แล้วก็แผ่เมตตา

อุทิศส่วนกุศลไปให้เหล่านาคพงศุ์ที่อยู่ข้างล่างด้วยนะคะ

3. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ ไม่ได้มาทักหลายวันเพราะคอมที่บ้านเสียพึ่งซ่อมเสร็จวันนี้อยู่ออฟฟิสไม่มีไรทำก็เลยมาทักทายเพื่อนๆเสียหน่อย ยินดีต้อนรับน้องใหม่ น้องเบนซ์ด้วยนะค่ะ เคยเป็นอะไรมาก่อนไม่สำคัญเท่ากับเราเป็นอะไรอยู่ปัจจุบันนี้ค่ะ ทำชีวิตใหม่ของเราให้ดีที่สุดค่ะ

4. วรุณบุตร

วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    ...ท่านย่านาคีคือใคร เท่าที่ทราบ ก็คือพระแม่ย่าศรีปทุมมามหานาคินี ครับ

5. สิงหนวัติ

สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

อยากไปด้วยจังครับ แต่เปิดเทอมแล้วอะดิ ทำไงดี ไม่ได้ไปแน่เลย ขอบพระคุณมากนะครับที่ชวนครับ มีทริปอื่นๆ อีกตอนไหนช่วยบอกผมด้วยนะครับ เผื่อว่าจะไปได้ อยากไปครับ

6. สิงหนวัติ

สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

7. วรุณบุตร

มีอะไรเทียนก็บอกน้องเค้าไปหละกันนะครับ พี่พิมพ์ไปแล้วแต่ส่งไม่ผ่านนะก็เลยไม่พูดมากดีกว่า น้องเบนซ์อยากรู้อะไรถามน้องเทียนหละกันนะครับ

8. naknoi.b

;aa2ขอบคุณพี่ๆทุกคนเลยนะคับที่ให้ความกรุณา....*-* เบนซ์อยากจะถามว่าพี่ๆคนใหนเคยมีอาการเป็นเหมือนเบนซ์มั้งอะคับ..คือบางครั้งเราจะรู้สึกว่าเราอยากจะแสดงฤทธิ์ฟาดหัวฟาดหาง..หรือแม้แต่กริยา..และความรู้สึกว่าเราคือนาคราชมันอยากจะแปลงร่างซะงั้น
    บางทีถ้าหากว่าเบนซ์ไม่ใช่คนที่เคยฝึกกรรมฐานมาก่อนอาจจะคิดว่าตัวเองต้องเป็นคนบ้าวิกลจริตแน่ๆ....แล้วยิ่งมีอยู่ช่วงหนึ่งก่อนหน้าที่จะมาเจอหนังสือที่ผู้เขียนเค้าเล่าเรื่องคุณธรรมของพญาครุฑนั้น..เบนซ์กับครุฑนี่เมื่อก่อนจะเห็นกันไม่ค่อยจะได้..ความรู้สึกไม่เหมือนไม่ย่อมกันยังงัยก็ม่ายรู้คับ..เหมือนกับว่าเราเองก็แน่...พอตัว...มันเหมือนกับว่าเราเองก็เกิดในตระกูลที่สูงนะ..!(ความรู้สึก)...ท่านม่ายมีสิทธิ์มาทำร้ายเรา...ยิ่งเมื่อตอนเห็นรูปครุฑยึดนาคที่มีกรงเล็บครุฑเกี่ยวกับตัวนาคตามผนังโบสถ์หรือประตูโบถส์จะรู้สึกไม่ชอบใจจะโกรธก็ม่ายเชิง...เอาตามความรู้สึกก้คือมันเหมือนหยามศักดิ์ศรีกันยังงัยก็ม่ายรู้อะคับ
    แล้วเบนซ์เป็นคนที่ชอบรูปพญานาคมากๆ...จนมีอยู่ครั้งหนึ่งที่เห็นละครจักรๆวงศ์ๆที่ตัวแสดงเค้าเป็นนาคราช...(นาคี)...เค้าสวมแหวนที่ทำเป็นรูปพญานาค..เบนซ์เห็นแล้วอยากจะได้มาก...แต่ม่ายรู้จะหาได้จากที่ไหน...จนมีอยู่วันหนึ่งที่เบนซ์ต้องมีธุระมาทำแถวท่าพระจัน..ก็เดินมาเจอร้านแขกที่ขายเครื่องรางต่างๆเกี่ยวกับองค์เทพ..ซึ่งเจ้าของเค้าบอกว่ารับมาจากวัดแขก..เบนซ์เดินเข้าไปดู...สิ่งแรกที่เบนซ์เห้นและสะดุดตาที่สุดก็คือแหวนพญานาค..ที่มันมีลักษณะที่เป็นตัวพญานาคแล้วลำตัวพันเกี่ยวตามนิ้วมือสวยมากคับ
    จากนั้น...แหวนวงดังกล่าวก็ตกมาเป้นกรรมสิทธิ์ของเบนซ์อย่างสมจัยจิงๆ(บางครั้งบางเรื่องที่เกิดขึ้นก็อยากจะคิดว่ามันบังเอิญ...แต่ก็เจอมาหลายครั้งจนม่ายแน่จัยแย้วคับว่ามันบังเอิญหรือว่าเป้นเรื่องจริง....ถ้าพี่ๆ...ที่จัยดีคนใหนมีอะรัยพอจะแนะนำได้บ้างก็เชิญแนะมาได้เลยนะคับ..น้องคนนี้ยินดีน้อมรับความคิดเห้น....เพราะอยากจะรู้ว่าพี่ๆ..มีอาการหรือประสบการณ์ที่คล้ายกันแบบนี้กันบ้างรึเปล่า...ขอบคุณก้าบ..*-*;aa48

9. poozaa

poozaa เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2008
    ยินดีต้อนรับนะจ๊ะ น้องเบนซ์
    อิ อิ อาการขี้โมโหฟาดหัวฟาดหางนั้นเป็นเรื่องธรรมดา ของพญานาคตระกูลหนึ่ง
    ที่เป็นตระกูลที่มีลำตัวสีทอง ตระกูลวิรูปักข์
    ผิดถูกประการใด ขออภัยเน้อ

ตอนนี้พี่เองก็ถูกอาการของสัญญาเก่าๆเล่นงาน หากเล่าถึงเรื่องในอดีต
    จะเจ็บหน้าอก และหายใจไม่ออก

ต้องดื่มน้ำหรือสวดบทขันธปริตรจึงจะดีขึ้น

อย่างตอนที่พิมพ์ตอบน้องตอนนี้ก็แน่นหน้าอกมากๆ แต่พยายามที่จะพิมพ์ตอบให้จบ

พยายามสวดมนต์ รักษาศีลอย่างเดิมดีแล้วจ้า

หากเมื่อใดที่รู้สึกร้อนรุ่ม ไม่สบายใจ ให้รีบสวดบทขันธปริตรนะ จะดีขึ้น

โอย พอแค่นี้ก่อน พี่แน่นหน้าอก หายใจไม่ออก แล้วจะกลับมาตอบใหม่จ้า

ปล.พักหลังที่ไม่ค่อยเข้ามาตอบอะไรในนี้ ก็เพราะประการฉะนี้เด้อ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มิถุนายน 2009
  10. naknoi.b

พี่สาวคนสวย..poozaa..*-*

oishi_โอ้....! ช่วยด้วยคับ...ดูดิกะลังจะกดส่งข้อความ..ให้พี่คนสวย..จู่พายุก็กะหน่ำเข้ามาแบบไม่ลืมหูลืมตาเลยอะคับffice:eek:<O:p</O:p

<O:p> </O:p>

สุดท้าย(ไฟดับก้าบพี่น้อง)...ก็เลยต้องมานั่งพิมพ์ใหม่คับ....ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่คนสวยด้วยนะที่ช่วยมาตอบ<O:p></O:p>

คำถามให้น้อง..แต่มีสิ่งหนึ่งที่เบนซ์ก้เป็นเหมือนกันกับพี่สาวคนสวยก็คือไอ้อาการปวดหน้าอกนี่แหละคับ..ทีแรก<O:p></O:p>

เบนซ์กับแม่คิดว่าตัวเบนซ์เองอาจจะเป็นโรคหัวจัยก็เป้นได้..แม่ก็เลยพาเบซ์ไปที่โรงพยาบาลเพื่อเข้าเครื่องวัดคลื่น<O:p></O:p>

ความถี่...แต่ผลก็ปรากฏว่าไม่มีอะรัยที่เดี่ยวกับโรคหัวจัยเลย....แต่อาการเจ็บหน้าอกก็ยังไม่หายไปเพราะทุกครั้งที่<O:p></O:p>

เจ็บหน้าอกจะต้องปวดแปลบจนต้องทรุดตัวลงบางครั้งอาการหนักถึงขั้นตัวงอเป็นกุ้ง..ประเดี๋ยวเดียวซักพักก็หาย<O:p></O:p>

เป็นปกติ....เบนซ์เองก็ไม่แน่จัยว่ามันจะเป็นอาการเดียวกันกับพี่สาวคนสวยรึเปล่านะคับ......อ้อ!..ยังมีอีกเรื่องหนึ่ง<O:p></O:p>

คับเกี่ยวกับนาคราชสีทองที่พี่สาวพูดถึง..เบนซ์เองก็ไม่รู้หรอกนะคับเกี่ยวกับประวัติความเป็นมาของนาคราชสี<O:p></O:p>

ทองดังกล่าว...แต่พอพี่สาวเล่ามาให้ฟังน้องก็เลยนึกขึ้นมาได้ว่า...เมื่อไม่นานมานี้ไม่กี่อาทิตย์ที่น้องจะได้เข้ามา<O:p></O:p>

เปิดดูในเวปเรานี้..ได้มาอ่านเจอข้อความเกี่ยวกับนาคราช..และก็ท่านย่า..แต่เบนซ์ก็ไม่รู้ว่าจะเป็นองค์เดียวกันกับที่<O:p></O:p>

เบนซ์มีอยู่รึเปล่า....เพราะองค์ที่เบนซ์มีอยู่นั้นเป็นพระเครื่องที่เป็นรูปพญานาคสีทองเจ๊ดเศียร...พี่สาวที่เค้าได้<O:p></O:p>

มโนมยิทธิ(ของหลวงพ่อฤษี)วัดท่าซุง..ที่เป็นคนดูดวงให้เบนซ์พี่เค้าเป็นคนมอบให้และให้เบนซ์เรียกท่านว่า<O:p></O:p>

(เสด็จย่านาคี)...พอเบนซ์นึกขึ้นได้อย่างนั้นพอกลับมาถึงบ้านตอนเย็นนั่งสวดมนต์..ทำสมาธิ..เสร็จก็เข้านอนแล้วระหว่างนั้นเบนซ์ก็เกิดความสงสัยว่าเสด้จย่านาคีที่พี่สาวคนดูดวงพูดถึงนั้นมาอยู่กับเบนซ์จริงๆรึเปล่า..เบนซ์ก็เลยหยิบท่านลงมาจากหิ้งพระแล้วก็อธิษฐานว่าถ้าท่านมาอยู่กับเบนซ์จริงๆดังคำที่พี่สาวท่านนั้นพูดก็ขอทำอะรัยให้เบนซ์ได้รู้ได้เห็น..หรือสัมผัสได้..หรือเป็นนิมิตรอย่างใดอย่างหนึ่งก็ได้เพื่อให้เบนซ์ได้มั่นจัยว่าท่านมาอยู่กับเบนซ์จริง<O:p></O:p>

ระหว่างนั้นก็ฝันว่า..ตัวเองได้ไปเที่ยวในสถานที่แห่งหนึ่งจำได้เพียงแต่ว่าเป้นแหล่งน้ำ....ที่นั้นมีนาคราชสีทองตัว<O:p></O:p>

หนึ่งออกมาเล่นกับเบนซ์..นาคตนนั้นพันเกี่ยวลำตัวเล่นกันกับเบนซ์.....ตอนแรกที่เบนซ์เห็นในความฝัน..ณ..ขระ<O:p></O:p>

นั้นเรากลับรู้สึกว่า..เอ๊ะทำมัยพญานาคไม่เป็นตัวสีเขียวมรกต..เหมือนอย่างที่เราเคยเห้น..แต่กลับเป้นสีทองพอคิด<O:p></O:p>

ได้ดังนั้นกะว่าจะอื่มมือไปจับตามลำตัว...แต่พอแค่อื่มมือจะไปจับเท่านั้นนาคตนนั้นก้คลายลำตัวออกจากการเกาะ<O:p></O:p>

เกี่ยวกับตัวเบนซืแล้วก็ลอยหายไป....เบนซ์ตะโกนเรียกจนรู้สึกตัวสะดุ้งตื่นก้น่าจะเวลาประตี5-6โมงเช้า(ไม่แน่จัย<O:p></O:p>

เรื่องเวลาอะคับ).....เบนซ์เองก็ไม่แน่จัยนะคับว่าเรื่องราวทั้งหมดนี้มันจะมีความเกี่ยวเนื่องกันรึเปล่ากับที่พี่สาวคน<O:p></O:p>

สวยเล่า ให้ฟัง......ผิดถูกยังงัยรบกวนพี่สาวคนสวย....และพี่ๆที่เป็นผู้รู้ในกระทู้นี้รบกวนให้ความกระจ่างกับน้อง<O:p></O:p>

ด้วยนะคับ.....สุดท้ายน้องขอขอบคุณพี่ๆทุกคนนะคับที่ให้ความเอื้อเอ้นยดูในการตอบคำถาม......อ้อ!ว่าแต่ว่า<O:p></O:p>

นาคราชสีทองดังกล่าวท่านเป็นนาคแบบไหนเหรอคับ...มีความแตกต่างจากนาคราชสีเขียวยังงัย....รบกวนพี่ๆที่<O:p></O:p>

เป็นผู้....และพอที่จะรู้(อิอิ)..ช่วยอธิบายให้น้องเข้าจัยหน่อยนะก้าบ!!!!*-* ขอบคุณคับ<O:p</O:p

ดูดิรอบนี้ก็ดับอีกแย้วเป็นเหมือนกันกับตอนแรกเลยดินะที่เซฟไฟลย์ไว้แย้ว!(f)<O:p</O:p

11. วรุณบุตร

เรื่องพงษ์เผ่าสีทอง สีเขียว อย่าไปกังวลให้มากครับ มห้แน่วแน่ปฎิบัติเถอะนะครับ วาระมันมาแล้ว อย่าลังเลสงสัยอะไรเลย ปฏิบัติลงไป ด้วย ทาน ศีล ภาวนา ให้เกิดผลเป็นพระพรเถิดหนา ตัวเราเองมิได้โดดเดี่ยวก็แล้วกัน ทำไปเถิดน้องเอ่ย เรื่องฤทธิ์ เรื่องเดช พวกเราก็มีกันทุกคน มีของเก่ากันทุกคน แต่อย่ายึดมั่นกับมัย ปู่ท่านไม่สรรเสริญ หรอกนะครับ ครองสติให้มั่น ตามรู้จิต ให้ตลอดนะครับ อย่าคิดว่าเราเป็นพงษ์เผ่าพระนาคา แล้วจะไปยกตนข่มผู้อื่นเขา มองให้ออก มองให้ทะลุนะครับ เราจะได้ไม่ทุกข์ร้อนใจนะครับ

มีอะไรข้องใจก็ถามน้องเทียนเขาละกันนะครับ มีอะไรคล้ายกัน ไอ้ที่ใส่นิ้วไว้มันทำให้คะนองก็พึงระวังนะครับ นาค คือน้ำ น้ำคือ ความชุ่มเย็น และสงบ สง่า นะน้อง

12. วรุณบุตร

พี่ก็เป็นบ่อยอยู่น้องหญิง เอาขันน้ำโรยมะลิ ตั้งก็คงดีขึ้นนะ วาระปูเปิดแล้วก็ลุยเต้มที่เลยนะปู เอาให้ถึงเอาให้ได้เอาให้ดี พี่จะเป็นกำลังใจให้

13. poozaa

น้องเบนซ์ จ๋า
    ใจน่ะอยากจะตอบให้ทีเดียวเชียวหนา
    แต่พี่จะจุกอกตายแย้ว...5 5 5

ขนาดนั่งกินไส้กรอกอยู่ยังกลืนไม่ค่อยลงเลยจ้า อิ อิ

วันนี้กรอกน้ำใส่ปากหมดไปค่อนตู้เย็น พุงจะแตก

เดี๋ยวสักสอง สามวัน พี่จะมาตอบให้นะ

ใจเย็นๆ เดี๋ยวพี่ขอรักษาตัวเองก่อน

14. poozaa

ขอบพระคุณค่ะ ท่านพี่
    (ใจจริงอยากจะเรียกเสด็จพี่เพคะเน้อ แต่เดี๋ยวเขาจะหาว่าเพี้ยน5 5)

แต่น้องหญิงจะแย่แล้ว
    ตอนนี้แก้วน้ำลอยดอกมะลิก็อยู่หน้าคอมนี่ล่ะ เผื่อไม่ทันการ ^^
    แต่ต้องขอตัวก่อนจ้า ยิ่งตอบยิ่งแน่นหน้าอก

15. วรุณบุตร

ปู เบนซ์ เทียน เคยได้ยินคำนี้มั้ย "ปรมัตมันเย"

16. poozaa

เอ๋.. ทำไมคุ้นๆจัง

ปูหลับตาลงดูเมื่อกี้ เหมือนกับปูนั่งพับเพียบอยู่ริมน้ำ แล้วมีพระรูปหนึ่งท่านมาบอกปูเลย

เง้ อ ง งตัวเองจั ง

แล้วคำนี้แปลว่าอะไรเหรอคะ ยิ่งพยายามนึก ยิ่งแน่นหน้าอกค่ะ

ไม่ไหวๆ จุกๆ
    และปูก็ยังจะฝืนตอบอีกเนอะ มันน่านัก 5 5 5

ทั้งที่ก่อนจะตอบเน็ตไม่หลุด แต่พอจะส่งนี่หลุดเป็นว่าเล่นเลย
    เกิดจากสิ่งใดหนอ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มิถุนายน 2009
  17. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    พูดถึงแหวนพญานาคนะคะ

ยังจำความฝันได้ดีว่าได้แหวนพญานาคตอนอยู่ป.2นี่แหละค่ะ

มันเหมือนจริงมาก ตื่นมาก็คลำหาแหวนปัจจุบันยังจำได้ดีค่ะ

ลักษณะคล้ายๆแหวนในเรื่องแหวนสวาทเลยค่ะ

แต่งโดยตรีอภิรุม วันนั้นอ่านแล้วดีใจค่ะ

อาการจุกหน้าอกก็เคยเป็นค่ะแต่ไม่ได้เป็นโรคหัวใจเป็นเวลานึกถึงเรื่องนี้แบบหนักๆอ่าค่ะ

สาธุกะพี่ปู พี่วรุณบุตรและพี่เบนซ์นะคะ

18. **วาดจันทร์**

**วาดจันทร์** เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะพี่ๆน้องๆทุกท่าน เมื่อสองสามวันก่อนวาดจันทร์ฝันอีกแล้วค่ะ - -"

ฝันว่าได้ไปนั่งเรือสถานที่นั้นเป็นคล้ายๆคลองค่ะน้ำใสมาก มีใบบัว

และดอกบัวสีชมพูด้วย สวยมากค่ะ ทั้งสองฝั่งนั้นเป็นต้นไม้เขียวครึ้ม

มีรูปปั้นวิจิตรสวยงามอยู่ตลอดทาง บนเรือที่นั่ง มีคนอยู่สี่ห้าคนได้

แต่ไม่รู้จักซักคน กะลังนั่งดูวิวเพลินๆ วาดจันทร์ ก้อมองลงไปในน้ำ

เห็นพญานาคสีเขียวมรกตสององค์ ว่ายน้ำเล่นกันอยู่ค่ะ

มองไปซักพัก เห็นพญานาคองค์นึงว่ายอยู่ตรงหัวเรือ อีกองค์ว่ายมาชิดขนาบเรือ

ตรงตำแหน่งที่วาดจันทร์นั่งพอดี (สงสัยจะบอกเป็นนัยๆว่า มาเล่นน้ำกันเถอะ อิอิ)

คนในเรือก้อเห็นแล้วพูดว่า "วันนี้เธอเห็นพญานาค ทั้งๆที่ท่านไม่ค่อยมาให้ใครเห็น

แสดงว่าเธอมีบุญมากนะ" อีกคนนึงก้อพูดว่า "เป็นเรื่องธรรมดานะ ที่นี่จะไม่มีพญานาค

ได้ไง ก้อที่นี่เป็นวังนาคินทร์นะ" แล้ววาดจันทร์ก้อตื่น อิอิ

สงสัย จะได้ไปทัวร์บาดาลสมใจอยากแล้วสินะ แต่ว่าวาดจันทร์อยากไปคำชะโนด

มากกว่าค่ะ เพราะในชีวิตยังไม่เคยไปเลย จิงๆ อยากพิมพ์เล่ามากกว่านี้

แต่พิมพ์ไม่ออกแล้วค่ะ อ้อ ลืมบอกไป ถ้าวันไหนวาดจันทร์ จะฝัน

ชอบมีอาการง่วงนอนเร็วค่ะ ใครเป็นเหมือนวาดจันทร์บ้างมั้ยคะ

ตอนนี้ก้อเริ่มง่วงแล้วค่ะ งั้นไปนอนแล้วนะคะ ฝันดีนะคะพี่น้องทุกท่าน

ไปละจ้า แว๊บ!!!!!!!!!! ครอกฟี้ๆๆๆ

19. วรุณบุตร

บททดสอบจะปู อย่าคิดอะไรมาก ลองพิจรณาเองนะพี่ก็บอกไม่ได้

20. พรหมพร

พรหมพร เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    เหมือนจะเคยได้ยินมาในคำที่คล้ายๆกันนี้ แต่จะเขียนถูกหรือเปล่าก็ไม่รู้สิ ' ปรมาตมันตา '
    ( ปอ-ระ-มาด-ตะ-มัน-ตา ) คำนี้ คล้ายๆ...รวมเป็นอันหนึ่งอันเดียว...กลับคืนสู่...ร่างต้น
    คำนี้ เหมือนกับ สื่อถึงอณูแห่งมหาเทวะ มหาเทวี ท่านแบ่งอณูของท่านมาจุติเกิดในโลกมนุษย์
    เพื่อทำภาระกิจบางอย่างให้ลุล่วง...เมื่อถึงเวลา ทำคุณงามความดีพร้อมมูล ก็ กลับคืนสู่ปรมาตมันตา...

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้