มีราคะ ตัณหา มากๆๆๆๆ พิจารณาอย่างไรจึงจะละได้

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย kengkenny, 13 พฤษภาคม 2009.

1. วิหคอิสระ

วิหคอิสระ เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2009
    ถ้าเป็นหลบภัยต้องร้องเพลง จุกุจุกุโซดาได้ ถ้าร้องไม่ได้ก้อคือตัวปลอม 55

หลบภัยตัวจริงต้องแวปไปแวปมาเหมือ่นนินจา อิอิอิ555+

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กันยายน 2012
  2. วิหคอิสระ

เรามองผ่านญาณทัศนะ แล้วเห็นว่าเป็นคนละคน

555+

3. วิหคอิสระ

และเจ้าไม่ใช่bank123 ตัวจริงต้องขี้โม้ 555+

4. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

^
    หราาาาาาาาาาาาาาาาาา

5. blank123

blank123 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2011
    เอิ่ม...คือว่า เมื่อตะกี้นี้
    นู๋บีไปโพส กาทู้เนี๊ยะ ที่ ห้อง พุทธศาสนา มาอ่ะค่ะ
    และ เห็นว่า ตัวหนังสือในกระทู้ล่าสุดที่เอาไปโพส ไว้นั้น
    มันอาจจะมีประโยชน์ กับ ทั่น จขกท.
    และ ท่านผู้อ่านอีกหลาย ๆ ท่านในห้อง อภิญญา แห่งนี้ อ่ะเจ้าค่ะ

เรยแวะ มาส่งข่าว (k) (k) (k)

6. pummuq

pummuq เป็นที่รู้จักกันดี

มีเรื่องในโบราณกาลมาแล้วในกรณีที่ราคะแรงกล้า ผู้ปฎิบัติก็พยายามสู้แต่สู้ไม่ได้ ทำอย่างไรก็แพๆราคะ อดข้าวให้มันตาย ขณะร่างกายหิวข่าว อ่อนกำลัง กามราคะมันบันเทาลง พิจารณาจนบรรลุธรรมในตอนนั้น เลยไม่ตายแต่กิเลสตาย

7. ฝันนิมิต

ฝันนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

" อะไรกันเหรอคะ ชื่อมณีน้อยเนี๊ยะ ยังจะมีคนอื่นอีกเหรอคะ
    มณีน้อย ชอบปลูกต้น สาระ คะ อิอิ
    มายืนยันอีกครั้งว่า มณีน้อย มิใช่ใคร

รายงานตัวอีกว่า มณีน้อย ล็อกอิน ที่ประเทศฟินแลนด์ แดนหิมะ
    และมณีน้อย ล็อกอินนี้ มี ลูก สาม คนแระ แต่งงานแระ
    และอีก อย่าง มณีน้อย ล็อกอินนี้ ยังอ่อนหัด มากกกกกกกกก

ถึงว่า โดน กระแทกแปลกๆ แต่มิได้ใส่ใจ เพราะ เคยไปหา คำแปล ใน พจนานุกรม ว่า

" วิกลจริต และ วิตกจิต " มาเมื่อวันก่อน เอง อิอิ

อนุโมทนาสาธุคะ เข้ามาหาความรุ้ธรรม แต่มิได้ มาหาเรื่องกรรมให้ใคร

8. สุรีย์บุตร

สุรีย์บุตร https://youtu.be/8qf8khXqUjU

26 พฤษภาคม 2006
    เป็นปฏิกูล...
    ความสนุกไม่เที่ยง...
    มันละไม่ได้ทันทีหรอก แต่มันจะเฉาลงเรื่อยๆ:cool:

พุทธดำรัส
    ดูกรมาคัณฑิยะ กามทั้งหลายก็ฉันนั้นเหมือนกัน แม้ในอดีตกาลก็มีสัมผัสเป็นทุกข์
    มีความร้อนยิ่งใหญ่ และมีความเร่าร้อนมาก ถึงในอนาคตกาลกามทั้งหลายก็มีสัมผัสเป็นทุกข์
    มีความร้อนยิ่งใหญ่และมีความเร่าร้อนมาก แม้ในปัจจุบันเดี๋ยวนี้ กามทั้งหลายก็มีสัมผัสเป็นทุกข์
    มีความร้อนยิ่งใหญ่และมีความเร่าร้อนมาก สัตว์เหล่านี้เป็นผู้ยังไม่ปราศจากความกำหนัดในกาม
    ถูกกามตัณหาเคี้ยวกินอยู่ ถูกความเร่าร้อนเกิดขึ้นเพราะปรารภกามเผาอยู่ มีอินทรีย์อันโทษกำจัด
    แล้ว กลับได้ความสำคัญผิดในกามอันมีสัมผัสเป็นทุกข์นั้นแลว่า เป็นสุขไป.

คนละได้ ได้พูดไว้แล้ว:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กันยายน 2012
  9. ลูกบัวผัน

ลูกบัวผัน เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2010
    คนละไม่ได้พูด ที่พูดเพราะมันยังไม่ได้ละ

เราเป็นคนเดียวกันกับ แคทลีลา อังลิด ^^(kiss)

10. มะหน่อ

มะหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    กายมีอาหาร ทำให้มีการเจริญเติบโต
    ราคะนี้เป็นอาหารของอะไร เมื่อจิตมีราคะ
    อาหารของราคะคืออะไร

การที่เราไม่ให้เขาโตหรือให้เขาโตขึ้นมากับสัมมาหรือความเหมาะสมเราควรเลี้ยงอาหารเขาอย่างไร

กายก็ห้าหมู่และสุดแปลกมากๆราคะนี้ลองหาอาหารห้าหมู่ไปเลี้ยงคงถูกตามหลักโภชนาการ

อย่าเอายาฆ่าหญ้าไปให้เขานะครับคนละอย่างหรือไม่

ทานมื้อเดียวเลยครับหากอยากเป็นอยู่คือสิ่งที่ท่านอยากคือทานมื้อเดียว
    พอจะเป็นแนวทางหรือไรอย่างไรขอรับ

ขอท่านเจริญในธรรมยิ่งแล้วขอรับ

11. พระคุณากร

พระคุณากร Active Member

16 กันยายน 2012
    พิจารณาให้เป็นซากศพ จากของที่เราอยากได้จินตนาการให้ เป็นของเน่า มีหนอง ถ้ายังจินตนาการไม่ได้ก็ไปหาดูภาพที่เป็นจำพวก ศพ

12. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    เป็นอีกหนึ่งกระทู้เก่าที่มีสาระอยู่ไม่น้อยทีเดียว!

โดยส่วนตัวแล้ว พิจจารณากลิ่น และความสกปรกในร่างกายของตนเอง เช่น กลิ่นปาก กลิ่นตัวเมื่อยังมิได้ชำระล้าง...เปรียบเทียบกับเพศตรงข้าม แล้วปลงสลดสังเวชในจิตตนว่า โอ้หนอเราก็ยังเน่าได้ถึงขนาดนี้ให้นึกรังเกียจตนเองจึงต้องทำความสะอาดร่างกายทุกวัน เพียงเพื่อปกปิดความเน่าของตนเองแท้ๆ นับประสาอะไรกับคนอื่น...

ยิ่งใครใส่น้ำอบน้ำหอมกลิ่นฟุ้งมาก นั้นแสดงว่าเน่ามาก จนถึงต้องใช้น้ำหอมช่วยดับกลิ่น

เมื่อพิจจารณาได้ดังนี้ รู้สึกความกำหนัดลดลงไปได้มากทีเดียวครับ.

13. kengkenny2

kengkenny2 เป็นที่รู้จักกันดี

ผ่านจากจุดนั้นมาเป็นเวลานานกว่า 2-3 ปีแล้ว มันก็ยังคงมีอยู่ ราคะนี้หนาช่างร้อนแรงและไม่ลดละจริงๆ มิน่าหละ ไม่อยากให้ใครๆต้องประสบพบเจอแบบนี้เลยแต่อย่างไรใครๆก็คงไม่อาจหลีกเลี่ยงได้ ไม่งั้นไม่มีทางพ้นไปได้อย่างแน่นอน

14. ยศวดี

ยศวดี ยายแก่แล้ว*_*

กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    กิเลส ที่คิดและ พิจารณามานะ
    เสพแล้วอิ่มใหม ไม่เลย อยากอีก
    แล้วจะเสพมันทำไม เพราะมันไม่อิ่ม ใง
    เลยอยากเอา ชนะมัน ได้ลิ้มแล้ว พอไม่ได้ลิ้มรส นั้นแล้ว ทุกข์ใหม ทุกข์
    แล้วอยาก ทำไม ถามตัวเองนะ 555+

กลัวความอยาก เพราะ มันจะมีสารพัด ข้ออ้างเพื่อให้ได้มา กิเลสใหม กิเลส

ไม่ได้สรุปใครว่า เป็นใคร ยังไง ไม่อยากรู้หรอก แต่ที่ ทำเพราะ งอลลล
    555+

เคยมีเพื่อน จะขายเครื่องสำอางให้ เลยถาม ว่า ใช้แล้ว ไม่แก่ ไม่ตาย มีใหม ตั้งแต่วันนั้น จนวันนี้
    สบาย ไม่มีใครกวน 555+

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ธันวาคม 2012
  15. Bull_psi

Bull_psi เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2008
    ดูก่อนป้านี ป้านี ปะรัตต้า

ทั้งคนแพ้แล้วคนชนะ แยกส่วนแล้ว มีแขน ขา เล็บ ฟัน หนัง ขน ไม่มีความเป็นตัวตนทั้งสิ้น

16. ยศวดี

ยศวดี ยายแก่แล้ว*_*

กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    ก็ ช่าย นะหลาน นะ
    พึ่งเข้า ใจ ว่า ความอ่อนวัย กับ ดอกไม้ยามเช้า เป็น งี้นี้เอง 555+

17. ปัญฺญาวโร

ปัญฺญาวโร เป็นที่รู้จักกันดี

อสุภะกรรมฐาน มีราคะมากต้องเติมปฏิฆะนิดหน่อย 555

18. สมสฤษติ์

สมสฤษติ์ เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2010
    ถ้ามีแฟน ก็ลำบากสิคับ
    เพราะในเมื่อ ผมมีแฟน และแฟนผมก็ยังคงต้องการ
    ผมก็จำเป็น ต้องทำหน้าที่ ไม่ให้ขาดตกบกพร่อง
    เพราะ ผมก็รัก และ อยากทำให้คนที่ผมรักมีความสุข

เรื่อง งดช่วยตัวเอง ก็ห้ามใจได้นะ
    แต่ ถ้าจะ ไม่ให้มีอะไร กับแฟน ผมยังทำไม่ได้ครับ
    แต่ทุกวันนี้ บางครั้งไม่ได้ทำไป เพราะ ตัณหา
    แต่ทำเพราะ ความรัก เพราะอยากให้คนรักมีความสุข

19. ปัญฺญาวโร

ปัญฺญาวโร เป็นที่รู้จักกันดี

ก็แสดงว่าคุณยังไม่หวังนิพฺพานฺ คนหวังนิพฺพานฺเขาไม่หวงรักๆใคร่ๆครับ แฟนเป็นหวงผูกมือ ก็เอาแบบนี้สิถ้าไม่อยากละทางโลก ก็หวังโสดาบนฺเอา รักษา กายกมฺ๓ วจีกมฺ๔ มโนกมฺ๓ ให้เป็นนิสัยไปเลย ตัด สกฺกายฺทิฏฺฐิ วิจิกิจฺฉา และ สีลพฺพตปรามาสฺ ให้ได้ ไม่เกิน ๗ ชาติ ก็ได้ นิพฺพานฺ แน่นอน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ธันวาคม 2012
  20. kengkenny2

kengkenny2 เป็นที่รู้จักกันดี

เวลาผ่านไปกว่า 5 ปี แล้วก็ยังพบว่าแรงราคะ ตัณหา ในรูป รส กลิ่น เสียง สี สัมผัส มันไม่ได้จางหาย เลย แสดงว่า ราคะ กิเลส มีฤทธิ์ร้อนแรงยิ่งนัก ผู้ละผ่านมันไปได้ย่อมไม่ธรรมดา
    ขอกราบ ขอระลึกคุณแห่งพระศรีรัตนตรัย ที่ให้ได้รู้ว่า กิเลส มันมีฤทธิ์มากมายจริงๆ ไม่ใช่เรื่องง่ายเลยที่จะพิจารณาเห็นความเป็นจริงดังคำพระศาสดาตรัสไว้