มีคำทำนายภัยพิบัติ พระยาธรรมที่ท่านทั้งหลายคิดว่าเชื่อถือได้กันบ้างหรือเปล่า

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย zalievan, 24 กันยายน 2018.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Cheewin...

Cheewin... อิ่มแล้ว...ไปต่อไม่ไหวแล้ว

30 กันยายน 2018
    สมัยนีี้ ตำรวจนอกเครื่องแบบมันเยอะครับ จะสนทนากับใครนั้น ต้องดูให้ดีๆครับ ต้องระวังให้ดีๆครับมองข้างนอกนั้นอาจจะไม่เหมือนตำรวจ

2. ดาราแฟร์

ดาราแฟร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ครับผม ขออนุญาตครับ
    แหม.ๆๆ ท่านครับ ท่านยังมีมากกว่า ดาราแฟร์ ครับผม ดาราแฟร์ไม่มีสักบาทเดียว..แต่ก็สุขจิตครับผม.

3. Cheewin...

Cheewin... อิ่มแล้ว...ไปต่อไม่ไหวแล้ว

จริงๆแล้วชื่อผมไม่ได้ชื่อนี้หรอกครับ มีผู้หญิงคนหนึ่งท่านเป็นคนใหญ่คนโตในสายตำรวจและคลุกคลีในทางธรรม ตอนเด็กนั้นท่านเป็นเด็กวัด เป็นเด็กเร่ร่อน เรียนอยู่ในวัด เก็บขยะขาย ท่านเป็นคนชอบอ่าน เห็นหนังสื่อพิมพ์ในขยะที่รัย เป็นต้องเก็บมาอ่านทุกที ท่านเป็นเด็กวัดเรียนอยู่ในวัด อยู่ๆท่านได้ทุนในการเรียน ท่านได้ไปฝึกคลุกคลีในสายทหารตำวจ ท่านเป็นคนเรียนเก่ง จนอเมริกาซื้อตัวไปทำงานหลายปี จนอดีตนายกฯ ทักษิณขอซื้อตัวท่านกลับ ท่านเป็นผู้หญิงแต่ร่างกายเต็มไปด้วยบาดแผลจากการฝึก จากการผ่าตัดที่เกิดจากการฝึกจริงในการหนี้ระเบิด ท่านศัลยกรรมบ่อยครั้ง ไม่ซ้ำหน้า เพราะต้องทำงานในสายตำรวจทหาร ปลอมตัวคลุกคลีกับคนบ้าคนจร เพื่อที่จะจับคนขายยา ขนยา ขายอาวุธ และ ขนอาวุธ จนบางครั้งตำรวจไม่รู้ด้วยซ้ำว่าแก่เป็นใคร คิดว่าแก่เป็นโขมยบ้าง ขอทานบ้าง วันหนึ่งตำรวจจับแก่ไปขังคุกไม่ทราบสาเหตุอะไรจำไม่ได้แล้วครับ ตำรวจทั้งโรงพักเกือบโดนพักงานกันทั้งโรงพัก ท่านเป็นคนเปลี่ยนชื่อบ่อย เก่งด้านการเปลี่ยนชื่อเรียนรู้มาจากต่างประเทศ ท่านมี 3 ชื่อให้ผมเลือกเกี่ยวกับศาสตร์อายตนะ 6 ผมเลือกชื่อนี้ ซึ่งแปลว่า ชีวิตที่เกิดใหม่ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมต้องเลือกชื่อนี้ เมื่อ 3-4ปีที่แล้ว:)

4. ดาราแฟร์

ครับผม
    อากาศทางภาคเหนือของไทย มีเปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็ว หนาว-ร้อน สลับกันในทุกๆ 2 ชั่วโมงครับผม.
    ท้องฟ้ามืดดำต่ำลง มากกว่าเดิม มีดวงดาวไม่มากครับผม.

5. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    มีชาติไหนที่ผมฉลาด ๆ มั่งมั้ยเนี่ย อยากจำชาตินั้นได้จัง

6. zalievan

คนเราบางครั้งก็มีความโศกเศร้า เพราะยังยึดติดใน "สัญญา(ความทรงจำ)" ช่วงวันคืนที่เคยมีความสุข

7. อรรยาณัฏฐ์

อรรยาณัฏฐ์ Active Member

เลื่อนก็ดีแล้วค่ะ คนที่ใกล้จะรอดจะได้มีโอกาสสร้างบุญเพิ่ม จะได้รอดกันเยอะๆ
    ว่าแต่อยากรู้อดีตกับอนาคตของตัวเราเองบ้างจัง พอจะมีใครช่วยสงเคราะห์ได้บ้างไหมคะ^^^
    ตอนนี้เร่งสร้างกุศลกันต่อไป สู้ๆ ไปด้วยกันนะคะ

8. zalievan

คำทำนาย ถ้าทำนายแล้วมันจะเกิดขึ้นจริง ๆ ก็มีเหตุผลที่จะบอกให้คนตั้งอยู่ในความไม่ประมาท

แต่คำทำนายที่มันเลื่อนแล้วเลื่อนอีกนี่แหละครับ
    ที่ทำให้คนเริ่มไม่เชื่อคำทำนาย และกลับมาตั้งอยู่ในความไม่ประมาทอีกครั้ง

9. zalievan

อดีตชาติกับอนาคต หาทาง รู้เองดีที่สุดครับ

ขนาดมีคนทักว่าผมเป็นภาคแบ่งพระราหุล ผมยังไม่เชื่อเลย

10. zalievan

วันนี้นอนเร็วดีกว่า ฝันดีครับทุกท่าน

11. Cheewin...

ไม่มีใครทราบได้หรอกครับ แม้แต่ตัวผมเอง

12. Cheewin...

ต่อให้ท่านหรือผมปฎิบัติเก่งมากเพียงใดก็ไม่สามารถรู้ได้ เศร้าแป้ป:(:D

13. NatthaponJ

NatthaponJ Active Member

มีใครใช้อภิญญาทายอายุขัย กับเหตุที่ทำให้ตายได้มั่งไหมครับ
    ผมเคยสอบถามหมอดู แต่เค้าก็รักษาจรรณยาบรรณกันไม่ดูให้ จนผมคะยั้นคะยอ
    เค้าก็เลยทายสาเหตุการตายให้ แต่ไม่บอกอายุขัย ซึ่งก็ค่อนข้างใกล้เคียงกับนิสัยผม
    ท่านใดพอจะสงเคราะห์ให้ผมได้บ้างครับ

14. Cheewin...

สังเกตุดูครับ พระอาจารย์เก่งๆดังๆในไทยหลายท่าน ต่อให้เก่งเพียงใด ก้ไม่สามารถรู้ได้ ทายผิดทายถูกกันก็หลายท่าน แม้แต่ในคำทำนายเองก็ตามยังไม่ทราบเลยวัน และ เวลาใด ลึกลับจริงหนอ...ทำไมหนอ ทำไมหนอ:D:):D

15. ปิยนาถ

ปิยนาถ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออภัย
    เราบอกตรงๆนะเราไม่ทราบว่าพวกท่านสนทนากันเรื่องอะไร ปัญญาทางธรรมเรามีน้อย เราเป็นคนเข้าใจยากนิดหนึ่งก็เลยผ่านมาเพื่อเข้ามาอ่านและศึกษาหาความรู้ เรารู้แต่ว่าจะต้องสะสมบารมี 10ทัศให้เต็มเพราะเบื่อกายสังขารนี้เต็มทน เบื่อโลกมายาเต็มที เกิดเหตุการณ์ผิดหวังครั้งใหญ่ในชีวิตเพราะผลกรรมที่ทำกับบุพการีได้ชดใช้แล้ว จึงส่งผลให้หันเข็มทิศชีวิตมาปฏิบัติธรรม และยังมีโชคดีที่เกิดจากกรรมดีในอดีตมากระตุ้นจิตให้หันมาศึกษาธรรม โดยการละทิ้งสังคมทุนนิยมและความวุ่นวายมาใช้ชีวิตสันโดษและเลี้ยงดูบุพการีจนวาระสุดท้ายของชีวิตเพื่อตอบแทนบุญคุณท่านที่ให้กำเนิดมา และทุ่มเทแรงกายและใจช่วยเหลือชุมชน หมู่บ้านวัดและโรงเรียนโดยไม่หวังสิ่งตอบแทน อะไรเป็นบุญกุศลทำหมด ทำทานทั้งแรงกายและกำลังทรัพย์เพื่อลดละกิเลสความโลภลง ให้อภัยคนที่ทำร้ายร่างกายและจิตใจเพื่อล่ะโทสะ รักษาศีลห้าและศีลแปดเพื่อฝึกฝนการภาวนา ปฏิบัติภาวนาสองภาคทั้งสมถะและปฏิบัติกรรมฐานจากอารมณ์ในชีวิตจริงเ และหมั่นแก้ไขหาข้อผิดพลาดอยู่เป็นนิจ เพื่อการหลุดพ้น เช่นกัน ขอบคุณสำหรับข้อคิดจากตัวหนังสือที่อ่านดูสำหรับปัญญาที่มีน้อยรู้เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องก็ขออภัยด้วยและขอบคุณด้วยเช่นกัน สาธุ

16. ดาราแฟร์

ทราบได้นะครับ ในอดีตชาติและอนาคตชาติ ทราบได้รู้ได้จากการเจริญธรรมในขั้นสูงครับผม.

17. ดาราแฟร์

รู้ได้ครับผม ขอยืนยัน เพียงแต่ผู้ที่รู้และหยั่งได้นั้นจะบอกให้รู้กันหรือเปล่าเท่านั้นเอง.
    หลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง ท่านบอกเสมอครับ ในอดีตชาติของท่าน อนาคตชาติของท่าน คือ นิพพาน ท่านก็บอกหรือพูดเสมอครับผม.

อีกประการหนึ่ง ตัวดาราแฟร์ เอง ก็รู้ในอดีตชาติของตนเองในหลายๆชาติที่ผ่านมาครับผม
    ในอนาคตชาติของตนเอง ตัว ดาราแฟร์เองก็ทราบครับผม.

18. ดาราแฟร์

แหม.ๆๆ ท่านก็ บารมีท่านก็เต็มเป็นปรมัตถบารมีตั้งนานแล้วนี่ครับผม ท่านถ่อมตนจังเลย.
    บารมี 3 ระดับ
    - อุปบารมี
    - บารมี
    - ปรมัตถบารมี.
    ครบถ้วนครับผม.

19. Cheewin...

ความไม่แน่นอนความแน่นอน เปลี่ยนแปลงอยู่ตลอดเวลา หมุนเหมือนวงล้อในอากาศที่ไม่สิ้นสุด
    สิ่งใดเคลื่อนไหวมักจะไม่มีที่สิ้นสุด สิ่งใดหยุดเคลื่อนไหว สักวันก็ต้องตาย และหายไปกับกาลเวลา (ผมหมายถึงธรรมชาติอ่ะครับ ร่างกายคนก็เช่นกัน)

20. ดาราแฟร์

พระอรหันต์ ท่านบอกได้แม่นยำครับผม เพียงแต่ว่า ท่านจะบอกให้หรือเปล่าเท่านั้นเอง เพราะว่า มิใช่กิจของสงฆ์ครับ ฆารวาสก็เป็นพระสงฆ์ เป็นพระอรหันต์ได้ครับผม.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้