มาเล่นเกมส์อ่านจิตกันดีกว่า

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 10 สิงหาคม 2008.

1. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ครับใช่แล้ว ก็ทำตามที่ท่านสอนไปเรื่อยๆเดี๋ยวท่านมาสอนต่อเองครับ

2. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ มีสมาชิกเข้ามาแวะอ่าน ที่ เน้นๆๆมีอยู่ สองท่าน คือ
    คุณ azalia/nutmof...ที่ ตรวจพลังแล้ว น่าจะเล่นเกมส์ อ่านจิตได้
    ถนัดคนละแบบ azalia ถนัด ลึกๆๆ... mutmof ถนัดเบาๆๆ
    การฝึกอ่านจิต
    ทำจิตให้ นิ่ง..แล้วมองที่รูป และชื่อของคนอื่น.ถามว่า เขาเป็นอย่างไร..ถามในใจ
    แล้ว ความรู้สึก ความคิด ของเขาจะมาเข้าที่ สมองเรา.
    เราจะรู้สึกว่า เรา เป็นเขา...แล้วบรรยาย..ขึ้นมาเลย
    ผลัดกัน..ผมจะช่วยตรวจว่า ขาดตกบกพร่อง ตรงไหน ..อย่างไร
    ขอให้คุณ nutmof เริ่มก่อน ครับ
    แล้ว คุณ azalia..ก็จะได้ ตอบ กลับมา
    จะได้รู้ว่า ตัวเอง..เก่งแค่ไหน..มีพลังจิตแข็งแค่ไหน
    รู้สึกว่า มีคนคอยดู และมีกองเชียร์ มารอ กันแล้ว
    ลองเล่นครับ

3. ต้นสักใหญ่

ต้นสักใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    มาคอยดูและคอยเชียร์จ้า

4. azalia

azalia เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2008
    รู้สึกว่ามีหลายท่านส่งกระแสจิตมา...พยายามอ่าน azalia หลายท่านนะคะ
    แต่ไหงไม่มีใครโพส...ไม่มีคำตอบของ azalia เลย...
    ....แย่แล้วๆๆๆ
    เกิดอะไรขึ้นกับ notebook ของเราเนี่ย...เข้าเวปทีไรเครื่องดับทุกที
    เป็นมาตั้งแต่ตอนบ่ายแล้วยนะคะ...ตอนสี่ทุ่มพยายามโพสหลายครั้ง
    แล้วเครื่องก็ดับก่อนทุกที...ครั้งนี้ขอให้สำเร็จด้วยเถิด...เพี้ยง

ใครทราบรายงานด่วน
    คลื่นจิตใครนะแรงกล้าขนาดนี้...สงสัยไม่อยากให้เราเล่นเกมส์นี้แน่เลย

5. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ เท่าที่ ตรวจดู..มีคนพยายามอ่านจิต คุณazalia ประมาณ 6 ท่าน
    ที่อ่านเพราะ เป็นอีแอบ..เพื่อจะเทียบของตัว..กับคนที่ จะมาโพส
    มาตัวเอง..แค่ไหน..ก็ไม่เป็นไร ครับ..ดีใจที่ มีคนมาแอบเล่นในเงามืด
    ไม่ต้องกลัวครับ...เขารออยู่..ถ้า คุณ nutmof ไม่เล่น..
    เขาจะมาเล่นแทน..เขามีมรรยาท ตามที่ผมจัดคิว

6. azalia

หวังว่าผู้ที่ทำให้เครื่อง notebook ของ azalia เจ๊งและขัดขวางการเข้าเวป
    คงไม่ไม่ใช่อาจารย์ตาที่สามนะคะ...เพราะท่านก็เชิญชวนให้มาลองเล่นเกมส์แท้ๆ
    แล้วใครน้า...ทำกันได้...ตอนนี้ดีแล้วค่ะ
    อยู่ได้นานเกิน 10 นาทีแล้วแถมอนุญาตให้โพสได้อีกด้วย (ใจดีจัง)
    ....บุคคลที่ลึกลับ...เผยตัวด่วน...อย่าอยู่ในเงามืดเลยค่ะ รออยู่นะคะ

7. nutmof

nutmof เป็นที่รู้จักกันดี

ไหนๆ ท่านอาจารย์ก็แนะนำให้ลอง ก็ขออนุญาติลองตามประสาความรู้น้อยนิดแล้วกันนะคะ เป็นครั้งแรกในชีวิตเลย ผิดถูกประการใดรบกวนอาจารย์ชี้แนะด้วยนะคะ และขออนุญาติคุณ azalia แล้วกันนะคะ

คุณ azalia เป็นคนใจดีมีเมตตา รู้สึกว่าเป็นคนที่ใจเย็น อบอุ่น ใครได้อยุ่ใกล้ก็ชอบค่ะ
    แต่ก็เหมือนว่าจะเป็นคนขี้ใจน้อยอยู่ในทีเหมือนกัน

เห็นใครหรืออะไรก็มีเมตตาอยากที่จะให้เขามีความสุขไปหมด

เป็นคนผิวขาว หน้ากลมๆ นิดนึง มีความคิดเป็นระเบียบ ไม่ค่อยคิดกลับไปกลับมาหรือฟุ้งซ่านเหมือน nutmof อ่ะค่ะ

ไม่ค่อยโกรธใคร หากมีใครมาทำให้โกรธก็จะยิ้มให้เขาอย่างเมตตา ปรารถนาให้เขาเป็นสุข ตัวเองก็ไม่ทุกข์ อีกฝ่ายก็คลายความโกรธลง

โดยรวมแล้วถือเป็นคนที่มีสุขภาพสมบูรณ์แข็งแรงคนนึง แม้ว่าจะไม่ค่อยได้ออกกำลังกายก็ตามที

------

จริงๆ มันบรรยายไม่ค่อยถูกอ่ะค่ะ แต่ประมาณว่ารู้สึกว่าเวลาดูที่รูปคุณ azalia แล้วถามอย่างที่อาจารย์แนะนำ มันรู้สึกได้ถึงคลื่นอะไรสักอย่างที่นิ่งๆ เย็นๆ เรียบๆ ไม่กระโดดไปๆ มาๆ ประมาณนี้น่ะค่ะ แล้วมันก็สลับกับมาดูเพื่อเทียบของตัวเอง รู้สึกอนาถตัวเองยังไงก็ไม่รู้ เพราะมันตรงกันข้ามกันเลยน่่ะค่ะ

ลองแล้วก็ได้คำตอบมาแค่นี้เองค่ะ เพราะมันกระโดดไปๆมาๆ ระหว่างดูของคุณ azalia แล้วก็ของตัวเอง มันก็เลยรู้สึกแหม่งๆ ยังไงไม่รู้ค่ะ เลยไม่กล้าเขียนต่อ

------

ขออโหสิที่มาตอบช้านะคะ ตอนแรกไม่กล้าเล่นค่ะ เพราะความรู้ตัวเองมีแค่หางอึ่ง หลังจากตอบท่าน visnu ไปเมื่อคืนแล้วก็หนีปิดเครื่องไปไหว้พระ สวดมนต์ นั่งสมาธิเลยค่ะ เพิ่งจะได้เข้าเวบอีกทีตอนนี้เอง ได้อ่านข้อความของอาจารย์ The Third Eyes ก็ตกลงใจว่า ... เอาวะ ... ลองดู 555+ สงสัยจะผิดมากกว่าถูกแหงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 สิงหาคม 2008
  8. The Third Eyes

ตรวจแล้ว..ใกล้เคียงมาก..ประมาณ เกิอบ90 เปอร์เซ็นต์
    เสริมอีกนิด
    คุณazalia
    เป้นคน ใจกว้าง..เปิดเผย เป็นกันเอง
    เป็นคนอารมณ์ขันแยะ..หน้าเลยไม่แก่
    สังคมดี/เข้ากับคนได้ ดี/แต่งตัวดี/ไฮโซ นิดๆๆ ในการแต่งตัว มีรสนิยม
    สุขภาพ
    บางทีทำงานเพลิน เลย ต้องผิดเวลาอาหาร และ ไม่เข้าห้อง น้ำ กลั้นไว้
    จึงมีปัญหา บ้างเรื่อง ท้องเรื่องใส้ และ กะเพาะ ปัสสาวะ
    คอไม่ค่อยดี..เจ็บ บ่อยๆๆ..เป็นภูมิแพ้ บางเวลา
    ซ่นเท้า มีปัญหา ตรงข้อ ต่อ..เวลาเดิน จะมีอาการสดุด เล็กน้อย
    โดยรวมเป็นคนมีสุขภาพ จิต 90 เปอร์เซ็นต์
    สุขภาพ กาย 75 เปอร์เซ็นต์
    ครับ

ครานี้ ถึงคราวคุณ azalia จะต้อง ลองอ่านจิตคุณ nutmof บ้างแล้ว..ลองดู ครับ เพื่อ ทดสอบตัวเอง..ผมจะตรวจและ แก้ให้

9. nutmof

nutmof เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้ ... มิน่าเชื่อว่าใกล้เคียงราว 90% ...

เรียนถามอาจารย์ว่า ณัฐสามารถแค่ผิวเผิน นั่นเป็นเพราะพลังจิตยังอ่อนอยู่ใช่ไหมคะ ทางแก้คือจะต้องนั่งสมาธิและปฏิบัติให้มากอย่างที่หลายๆ ท่านแนะนำมาแน่ๆ ... ไว้พลังจิตแข็งมากขึ้นกว่าเดิมแล้วจะมาขอคำแนะนำเพิ่มค่ะ

ยังไงแล้วจะตั้งใจและขยันให้มากขึ้นค่ะ ... ขี้เกียจมากๆ ไม่ได้ซะแล้ว 555+

(ไม่เหมือนถามเลยเนอะ ... เหมือนบ่นมากกว่า.)

ขอบพระคุณอาจารย์ที่เมตตาค่ะ

10. phutsa

phutsa เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้นี้ทำให้หลายคนตื่นตัวในการปฏิบัติธรรมมากขึ้นเลยครับ (ผมคนนึงที่เกิดกำลังใจ)

เพราะอย่างน้อยก็ทำให้รู้ว่ามีคนเก่งอีกหลายคน และมีคนที่จะให้คำแนะนำเราได้ไม่ใช่อ้างจากตำรา

แต่มาจากการปฏิบัติจริง รู้จริง

โมทนาด้วยครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 สิงหาคม 2008
  11. นโมโพธิสัตโต

นโมโพธิสัตโต ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

22 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    20
    ยินดีมาก หากสิ่งนี้ กระทู้นี้เป็นอีกหนทางหนึ่ง ที่จะกระตุ้นให้คนตื่นตัวปฏิบัติธรรมครับ

ทาน ศีล สมาธิ ปัญญา วิมุตติ วิมุตติญาณทัศนะ

เมตตา กรุณา มุฑิตา อุเบกขา

กันอย่างทั่วถึง สาธุ

โอม ศานติ

12. azalia

สีแดงไม่ถูกค่ะโดยรวมๆแล้วถือว่าถูกประมาณ 70%
    ที่จริงขี้หงุดหงิดพอสมควร โดยเฉพาะเมื่อปรารถนาดีกับใครมากๆแล้วเขาไม่ทำตาม
    จะหงุดหงิดใจจริงๆ...พาลโมโหไม่อยากช่วยต่อไปเลย (อารมณ์แบบนี้จึงบำเพ็ญเป็นพระโพธิสัตว์ไม่ได้...เคยตั้งจิตปรารถนาช่วยใคร บางทีรำคาญตัดกรรมเอาเสียงั้นแหละ เมื่อเห็นพฤติกรรมความไม่กระตือรือร้นของอีกฝ่าย)
    ทุกวันนี้จึงต้องฝึกอุเบกขาเป็นอารมณ์อยู่ค่ะ...

13. azalia

สีแดงไม่น่าใช่ค่ะ โดยรวมแล้วถูกค่ะ...ขอให้คะแนน 85% นะคะอาจารย์
    ที่จริงมีอารมณ์ขันเฉพาะบางเวลากับคนบางกลุ่มเท่านั้น
    (ปกติคนมองจะรู้สึกว่า ...เข้าด้วยยาก ดูเกรงๆ ...แต่พอคบแล้วก็ไม่มีอะไร)
    เรื่องทานอาหาร...ตรงเวลาตลอดค่ะ ไม่ค่อยปล่อยให้หิว ทำงานอยู่หากถึงเวลาก็จะทิ้งทุกอย่างแล้วบอกทุกคนว่า...ถึงเวลาอาหารแล้ว ...หยุดไปทานอาหาร (ยกเว้นเรื่องด่วน ฉุกเฉินมากๆ)
    เรื่องส้นเท้า ไม่น่ามีปัญหาค่ะ เพราะเป็นคนเดินเร็วมากๆ...ว่องไว...รวดเร็วปานสายฟ้า
    สุขภาพกายเหลือ 75 เองเหรอนี่ไม่น่าใช่ค่ะ...เพราะไม่มีโรคเรื้อรังอะไรเลย
    มีภูมิแพ้อย่างเดียวแต่ก็ไม่รุนแรงถึงต้องใช้ยาค่ะ...ยอมรับว่าเพราะไม่ค่อยออกกำลังกาย
    ส่วนเรื่อง...ดูหน้าตาอ่อนเยาว์ และค่อนข้างไฮโซนิดๆ...ถูกเผงเลยค่ะ
    ปัญหาเรื่องท้องไส้ และกระเพาะปัสสาวะก็ยอมรับค่ะ...

14. azalia

ขอเดาคุณ nutmof บ้างนคะ...เอาจากภาพและความรู้สึก

เป็นคนมีความโรแมนติคและอ่อนหวานในตัว...แม้ไม่ค่อยแสดงออก
    มีอารมณ์เหงาๆและเศร้าลึกๆ...กำลังค้นหาอะไรบางอย่างในชีวิต
    ปรารถนาที่จะพบหนทางสว่างและใครสักคนที่เป็นผู้ชี้นำทาง
    บางครั้งดูขาดความเชื่อมั่นในตัวเอง...และสับสน
    ไม่รู้ว่าควรจะตัดสินใจและแก้ปัญหาที่เผชิญหน้านั้นอย่างไรดีทำให้เรื่องราวคาราคาซัง
    จึงได้แต่นิ่งเงียบ...ปล่อยเวลาผ่านไปและรอโอกาสให้ทุกอย่างคลี่คลายไปเอง
    โดยสรุปแล้วเป็นผู้ที่มีจิตใจดี และมีศีลธรรมในตัวเองค่ะ
    ...เอาแค่นี้ก่อนนะคะ...(ไม่ได้มีพลังจิตกับเขาซะด้วยสิ...แค่ลองเดาๆเอาตามความรู้สึกส่วนตัวที่สัมผัสได้นะคะ...อารมณ์ไหนเด่นชัดก็ว่าไปตามนั้นค่ะ)

15. Inner Smile

Inner Smile เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2008
    กระทู้ อ. คึกคักน่าดู มีสิ่งน่าสนใจเยอะไปหมด ขอบคุณครับ เดี๋ยวต้องไปฝึกอ่านจิตแบบพื้นฐานกับเด็กๆ ด้วยการเล่น เป่ายิงฉุบ ก่อนครับ

เขาว่ากันว่าเป่ายิงฉุบ เป็นเกมอ่านจิตแบบหนึ่ง ไม่ใช่แค่ความน่าจะเป็นของการการออก ฆ้อน กรรไกร กระดาษ เพื่อให้ชนะกัน ถ้าเล่นครั้งเดียวและเป็นการเล่นกันครั้งแรก อาจจะเป็นการเดาสุ่ม แต่ถ้าเป็นการเอาชนะกัน สองในสาม หรือผู้เล่นสองคนเคยเล่นกันมาหลายรอบ แล้วละก็ คนที่สามารถอ่านใจฝั่งตรงข้ามออกมากกว่าคือผู้ชนะ

16. The Third Eyes

ทบทวน คุณ nutmof อ่านจิต คุณ azalia
    1. ในเรื่องเดียวกัน แต่ความคิดที่ไม่เหมือนกัน
    ..เช่นใจน้อย..ก็เท่า กับ งอน หงุดหงิด
    ..ไม่ค่อยโกรธ ใคร..ก็ถูก เพราะ ส่วนลึกของจิต ตอบว่า..
    กำลัง ฝึกอุเบกขา..คือ ไม่ โกรธ นั่นเอง

กรรมการ ถือว่า...คุณnutmof ถูก

อีกเรื่องหนึ่งที่จะขอบอกว่า เวลา อ่านจิต...
    มันจะมวลล่วงหน้า ไป ประมาณ 6 เดือน
    ไม่ใช่เฉพาะวันี้ ตอนนี้..ดังนั้นการเจ็บป่วย มันจะบอกมาล่วงหน้า..
    ตอนนี้ ไม่เป็น..ต่อไป ก็จะเป็น

สังคมดี/เข้ากับคนได้ ดี...แปลว่า ในสถานะของสังคม..
    คนที่มา ไม่ว่า จะชอบ หรือ ไม่ชอบเขา..เราก็ มีมรรยาทดี ที่ จะต้อนรับเขาไปก่อน

การเดินเร็ว..แน่นอน กระดูกซ่นเท้าจะสึก แหว่ง เป้ หลุมเป็นเบ้า.
    .แล้วในที่ สุดก็จะเป็นตะปุ่ม ตะป่ำ..เจ็บ จนได้..
    อีกไม่ช้า คงจะได้ เห็นว่า เป็นจริง หรือไม่

คนกินเร็ว ดีที่ไหน...ท้องจะคราก..และตอนแก่ จะตายด้วยโรคลำไส้ พิการ..
    การกินต้องบันยะ บันยัง เคี้ยวให้ ละเอียด...จึงจะอายุยืน..ก็เช่นกัน

ดีครับ ที่ มีคนเข้ามาเล่นเกมส์ เพื่อ ตรวจ ตัวเอง และคนอื่น ..
    จากการเห็นรูป หรือ เพียง เห็น ชื่อ
    จะเสริม พลังจิต สร้างความมั่นใจให้แก่ตัวเอง.แล้วจะเก่งขึ้นไปเรื่อยๆๆ
    ขอบคุณ ทั้ง สอง ท่านสมาชิก
    คุณ nutmof และ คุณ azalia

17. The Third Eyes

คุณ azalia ดูจิตคุณ nutmof
    น่าจะใกล้เคียง 80 %
    เพิ่ม เติม
    /ปัญหาที่มา..รับไว้หมด...และอยากไม่ให้พลาด จึงต้องดูละเอียด..จึงดูช้าไปนิด
    / มีระเบียบ เป็นวินัย..ค่อนไปทาง อนุรักษ์ นิยม
    / ถ้าไม่จำเป็น ..ไม่อยากยุ่งกับคนมากนัก
    /ใฝ่หา ความรู้ พอประมาณ

/ความดันน่าจะไปทางสูง
    / น้ำตาลในเลือดสูงเกินไปนิด..ต้องลดการกินหวาน และ น้ำ อัดลม
    /คลอเรสเตอรัล ออกไปทางสูง..ท้องอืด ย่อยยาก..อย่ากินของ มันๆๆ
    /หัวใจสั่น..นัยตามีพลังร้อนออกมา..ตาน่าจะกำลัง เจ็บ เล็กน้อย
    / หูซ้ายฟังชัด กว่า หูขวาเล็กน้อย
    /ขาช่วงล่าง..ไม่แข็งแรงเท่าที่ ควร
    / ปวดที่เอว และต้นคอ ด้านหลัง..อย่ากินอาหารเผ็ดจัด เค็มจัด
    /แพ้อาหารทะเล เล็กน้อย
    ฯลฯ

18. azalia

ขออภัยนะคะอาจารย์...ผิดอีกแล้วค่ะ ปกติเป็นคนที่เคี้ยวช้า กินอาหารช้าละเมียดละไม จนคนอื่นๆที่มาทีหลังทานอาหารเสร็จก่อนหมดเลยค่ะ
    ส่วนการกิน เมื่อเทียบกับคนปกติ ถือว่า ยังน้อยค่ะ...กินไม่จุเลย ยังโดนว่าบ่อยๆเลยว่า กินแค่นี้เองเหรอ...ถ้าจะลำไส้พิการ น่าจะเพราะ ดื่มน้ำน้อย ไม่ค่อยออกกำลังกาย ทำให้ท้องผูก เสียมากกว่าค่ะ
    อุปนิสัยการเข้าสังคม... ปกติค่อนข้างเก็บตัว และไม่ค่อยต้อนรับแขกแปลกหน้า ถ้าไม่ใช่เพื่อนสนิทจริงๆก็ไม่ไปค่ะ
    ถ้าคนอื่นมองว่าเราไม่ค่อยโกรธใคร ... แต่ทำไมใครๆจึงกลัวเรานะ (ทั้งเพื่อนพ้อง ญาติมิตร รุ่นพี่ รุ่นน้อง) ขึ้นชื่อรือชาว่า ขาวีนแตก ค่ะ ... (เดี๋ยวนี้ค่อยยังชั่วไม่กี่วันก็หาย...)

19. The Third Eyes

มวยก่อนเวลา..ขึ้นเวที..ไปแล้ว หลายคู่
    เอาคู่สำรองรุ่นใหญ่มาขึ้น ฆ่าเวลา
    visnu VS big 2006
    สองคนนี้..ไม่เคยเจอกัน..ไม่รู้จักกัน เลย..เฉียดกันไปเฉียดกันมาบนเวบ
    และ ทั้งคู่ ชอบมาเล่นเวบตอน ตีสาม ตี สี่..คนอื่นนอนกันหมดแล้ว

เอ้า ให้ Visnu ขึ้นก่อน..เอาให้ แสบๆๆ หน่อย..
    ใส้กี่ขด เอาออกมาให้ หมด
    จำได้ ใหม.ว่า เขาเคยบอกว่า..ไม่อยากเจอ..
    เพราะ กลัวจะไปฉุดลูกสาวเขา
    เอาเลยไม่ต้องกลัว..ว่าที่ พ่อตา ..
    จะคอยดู ว่า ว่าที่ พ่อตา จะแก้ตัวว่า อย่างไร..
    แก๊ง...ยกที่ หนึ่ง
    ..............................................
    ...............................................
    ...............................................
    .................................................
    ................................................
    ................................................
    กรรมการ/สักขีพยาน/จับเวลา

20. The Third Eyes

กำลัง ลุ้นมวยเอกขึ้นเวที..ก็พอดี อ่านข้อความที่คุณ azalia เอาขึ้นมา

.ที่บอกว่า การกินเร็ว ไม่เป็นของดีสำหรับสุขภาพ..
    .....ไม่ได้ บอกว่า คุณ เป็นคนกินเร็ว
    แต่เปรียบเทียบให้ฟังว่า การเดินเร็ว นั้นซ่นเท้า จะสึก
    เหมือนกระเพาะจะสึกจะคราก..เพราะการกินเร็ว
    ......แก้ไข นะครับ

เรามาดู มวย คู่ต่อไป นะ ครับ..น่า จะสนุก
    เราจะเล่นได้ ด้วย..อย่าเพิ่งเลิก
    โดยอ่านจิต ทางไกล..ทั้งสองคน แล้ว จำไว้ ว่าเป็นอย่างไร
    แล้วเทียบ กับที่ เขาสองคน ผลัดกันอ่านมา
    แล้วจะรู้ว่า เราเก่งแค่ไหน

เป็นโอกาส ดี ยิ่ง ของ ทุกคนที่ จะเล่นเกมส์ ร่วมโดยวิธีนี้
    พอเขาเล่นจบ..เราก็ แจมขยายความ discus กับเขาด้วยก็ได้
    อย่าอยู่แบบคนดู เฉยๆๆๆ อ่านแล้วคิดตามไปด้วย..
    เป็นการฝึกปฏิบัติ ที่ดี ที่ สุด สำหรับการฝึกอ่านจิตคน.
    ถ้า เราผิด..เราก็ จำไว้..แล้วจะไม่ผิด ซ้ำ อีก..ค่อยๆๆแก้ไขไป