มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. willy0089

willy0089 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2011
    ดีใจครับ

ขออนุโทนาบุญกับ คุณ tnttz ด้วยคนครับและทุกท่านที่ร่วมทำบุญครับ ส่วนผมวันนี้ไม่มีเวลาโอนเงินเลยครับ ซ่อมรถทั้งวัน เกือบมาทำงาน สี่โมงเย็นไม่ทัน พรุ่งนี้ค่อยโอนครับ ช้าหน่อยน๊ะครับ เดียวย้อนหาที่อยู่ในการโอนก่อนครับ สวัสดีครับทุกๆท่าน

2. open_oof

open_oof เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2012
    อัพ....................

3. arthitchaiyont

arthitchaiyont สมาชิกใหม่

แบ่งปัน

แบ่งปัน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      91
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      1,011 KB
      เปิดดู:
      78
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      68
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มีนาคม 2012
  4. ckcenter

ckcenter Active Member

5. อังคาร99

อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบครับ แต่ล้างมาดูยากหน่อย

6. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009

ในวาระที่มีพระสวยๆมาให้เราชมกัน แต่พวกเราไม่ชอบตอบ เลยทำให้เรื่องพระสมเด็จเป็นยาก และเป็นเพียงการตั้งคำถามเพื่อหาคำตอบเพียงอย่างเดียว ผมต้องการให้พวกเราได้ศึกษา แบบ two-way communication ผมเชื่อว่าการค้นหาคำตอบด้วยตัวเองมีความสำคัญมาก หากเราไม่เริ่มการค้นหาคำตอบ ความรู้จะไม่สามารถเข้าถึงได้เลย

ผมจึงชวนเพื่อนๆช่วยกันตอบว่า พระองค์นี้ถึงยุคไหม? แท้ไม่แท้อย่างไร?

ขนาดไฟล์:
      303.7 KB
      เปิดดู:
      602
  7. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    ยืนตามท่านอังคาร ในทัศนะผมพระสวย แท้ดูง่าย ไม่มีที่ติครับ เนื้อลักษณะนี้ น่าศึกษามากครับ

ขนาดไฟล์:
      390.7 KB
      เปิดดู:
      367
  8. open_oof

open_oof เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอลองตอบนะครับ
    คิดว่าไม่ถึงยุคสมเด็จโต
    เพราะเนื้อไม่หนึกนุ่ม การเซ็ทตัวไม่ถึงยุค พิมพ์น่าจะเป็นพิมพ์แบบบางขุนพรหมพิมพ์ใหญ่เพราะเส้นผ่าหวายเล็กแต่ก็ไม่น่าจะถึงยุค
    ขึ้กรุไม่มีมวลสารไม่ขึ้น
    แต่ผมมือใหม่ไม่กล้าบอกแท้ไม่แท้ รอท่านอื่นครับ:cool:

9. mastermon

mastermon สมาชิก

ช่วยติชมให้สักองค์นะครับ ดีไม่ดี วิจารณ์ได้เลยครับ เพื่อขอเป็นความรู้

ขนาดไฟล์:
      896.8 KB
      เปิดดู:
      3,019
  10. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

องค์นี้เป้นอย่างไรบ้างครับ อยากได้ความเห็น...

ขนาดไฟล์:
      602.3 KB
      เปิดดู:
      74
  11. tiger8

tiger8 Active Member

18 กันยายน 2011
    เกศไชโยองค์นี้น่าจะทันยุคสมเด็จโตหรือไม่ครับรบกวนขอความรู้ด้วยครับ

12. อังคาร99

ชอบครับ คราบฟองเต้าหู้สวย

13. cassanovit

cassanovit เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2007
    รบกวนชวยดูให้หน่อยครับ

คราบกรุ ฟองเตาหู้แต่ไม่ใช่ลักษณะในกรุเจดีย์ใหญ่ ลักษณะแบบนี้จะเป้นลุกษณะของเจดีย์เล็กได้ไหมครับ องค์จริงด้านหลัง มีลักษณะคล้ายสีหมึกของตรายางแต่จากภาพที่ถ่ายออกมาจะมองไม่เห็นครับ

ขนาดไฟล์:
      137.5 KB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      146.5 KB
      เปิดดู:
      50
  14. mastermon

mastermon สมาชิก

ขอบพระคุณพี่อังคาร มากครับ พอดี ผมอยากจะนำไปเลี่ยมไว้คล้องคอ เลยอยากขอความรู้เป็นวิทยาทานครับ ผมไม่ประสาเรื่องพระเครื่องเลย จึงต้องเรียนมาเพื่อขอความกรุณาจากพี่ๆทุกท่านช่วยให้ความรู้

15. cassanovit

cassanovit เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2007
    องค์นี้เป็นพิมพ์คะแนนไม่ทราบที่ครับ

ขนาดไฟล์:
      137.4 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      144.2 KB
      เปิดดู:
      41
  16. อังคาร99

ขออนุญาติตอบแบบทดสอบนะครับคุณ wasabi san ผิดถูกผมถือว่าเป็นความรู้ แต่ถึงเวลาต้องขอดูคำเฉลยด้วยนะครับ

1 พิมพ์ทรงดูสวยครับ แต่ออกจะบิดพริ้วไปหน่อยตอนออกจากบล๊อก
    2 ฐานล่างเป็นมุมแหลมทั้งคู่ ถ้าว่าตามพิมพ์นิยมยังไม่ใช่ แต่ก็มีเคยเห็นที่พระแท้ฐานล่างเป็นมุมแหลมทั้งซ้ายขวา
    3 ฐานซุ้มตรงมุมซ้ายมือเรามีร่องรางน้ำ แต่ออกจะกว้างลึกไปนิด แต่มีเส้นพริ้วดีออกจากมุมฐาน
    4 ฐานสิงห์สวยแต่ด้านซ้ายมือเราบิดตัวอาจเป็นตอนออกจากบล๊อก
    5 ฐานชั้นบนสุดสวยอย่างไม่มีที่ติ พร้อมหัวเรือ
    6 ร่องคลอง ( ผมตั้งเอง ) ระหว่างฐานชั้นบนสุดกับ พระเพลา ได้ระดับสูงต่ำสวยครับ
    7 พื้นหลังในซุ้มสวยงาม เพียงแต่ติดตรงที่ผิวเนื้อไม่น่ากะเทาะ ออกมาแบบลักษณะนี้
    8 เส้นสายลายซุ้มดูดีครับ แม้จะดูไม่หนา แต่น่าจะเป็นไปตามรูปทรงพระประธานที่แกะแบบบอบบางอ่อนช้อยจึงทำให้เส้นหวายเล็กแบบเส้นขนมจีน
    9 มองพระบาท พระชงค์ชัดเจนสวยงามมาก
    10 เส้นสายลายจีวรก็โดดเด่นชัดเจนสวยครับ
    11 เข่าซ้ายองค์พระสูงกว่าด้านขวาดี
    12 ท้องแขนตรงข้อศอกซ้ายก็เรียวดูดี
    13 ติดตรงต้นแขนซ้ายไม่ทิ้งตรงนักอาจตอนออกจากพิมพ์
    14 องค์พระเรียวสวยครับ
    15 ซอกรักแร้ดูไปไม่ชอบนัก จะโค้งแบบพิมพ์ลุงพุฒ ก็แหลมไปข้างนึงขอเฉยๆแล้วกัน
    16 พระศอ พระกรรณ พระเศียร และพระเกศดูดีสวยงามชัดเจนครับ
    17 ดูแล้วพิมพ์ทรงถือว่าผ่านและชอบครับ แต่จะสอบตกหรือเปล่านี่สิ เพราะไม่ชอบเนื้อหาและมวลสารครับ ในความคิดส่วนตัว เนื้อจะดูแข็ง แต่กระด้างไปหน่อย ขาดความนุ่มลึก แต่อย่างว่าหล่ะครับ รูปถ่ายกับการให้แสงอาจไม่ตรงนัก

คำตอบของข้อทดสอบนี้ผมวิเคราะห์ว่าไม่แท้ครับคุณ wasabi ยังไงขอคำเฉลย และ ข้อพิจารณาด้วยครับ ขอบคุณมากครับ ที่ยังไม่ลืมพวกเราที่ยังอยากค้นคว้าความรู้ต่อไป

17. อังคาร99

แหมะ ใจร่มๆครับอย่าด่วนสรุปว่าแท้ รอคำตอบท่านอื่นด้วยดีกว่า โดยเฉพาะคุณ wasabi แม้ว่าทองจะลง

ส่วนตัวผมชอบเนื้อหามวลสาร และผิวพระที่ปูนทำปฏิกิริยาด้วยสวยครับ

เป็นความเห็นส่วนตัวรอดูต่อครับ ขอบคุณที่นำมาลงให้ชม

18. ckcenter

ขอบพระคุณในคำพิจารณาครับผม

19. ckcenter

ขอบพระคุณในคำพิจารณาครับผม ท่าน wasabi san

20. Rasbora

Rasbora เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    ตาพอนนับถือท่านวาซาบิก็ตรงนี้ล่ะครับ มีคำตอบให้พร้อมแล้วแต่แฝงเอาไว้ให้หาเอาเอง

ตาพอนขอสนุกตอบด้วยคน ไม่แท้ เนื้อไม่ใช่ พิมพ์ไม่ถูก พระถอดพิมพ์ ครับ ไม่ใช่ตาพอนเก่งนะครับ แต่ตอบตามลายแทง

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้