มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. katika

katika สมาชิก

13 กุมภาพันธ์ 2011
    แปลเพลง love of my life by ya

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2011
  2. katika

อุ๊บ พี่วาซาบิ ซาหวัดดีคร้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา เพิ่งมองเห็นคะ แต่ว่าท่านพี่เอ๊ก ซาหวัดดีไม่ทันเลย ฮือฮือฮือ มัวแต่โม้คร้า

สวัสดีอีกครั้งคะ katika, wasabi san, bobbysoking, kiatti1234

3. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    ผมโชคดีกว่าคุณอังคารมาก ที่ไม่เคยส่งไปประกวด ประขันที่ไหนเลย เพราะพวกๆกันโดนทั้งแทงข้างหน้า แล้วย้อนกลับมาแท้งซ้ำ จนเรียกว่า เจอที่ไหน ไม่รับพระของคนนี้ที่นั่น เหมือนเราไปซื้อกระเป๋าหรือเสื้อผ้าในต่างประเทศ แล้วมีการส่งสัญญาณกันด้วยสายตา อะไรประมาณนั้น

บางครั้งพระมีประวัติดี อยู่ในมือผู้มีอันจะรับประทาน ที่พวกรับพระเกิดไม่ทันและไม่รู้จัก มีอยู่ครั้ง พอเจอคนรุ่นพ่อถามหน่อย ตอบไม่ได้ แถมยังปล่อยโง่โดยไม่รู้ตัว อ้างหลักสากลอันเลื่อนลอย ฉนั้นคนที่มีของดีจริงๆ มีประวัติสืบค้นที่มาได้ จึงไม่เคยคิดจะไปเปลืองตัวกับคนไม่กี่คน ที่หาเงินเข้ากระเป๋าด้วยการเอาหน้าม้า คนในทีมมาปล่อยข่าวทางสื่อ ลงเวป เสียเพื่อนเปล่าๆ แถมยังใช้โอกาสให้เกิดประโยชน์ โดยการออกตั๋วแท้ให้กับพวกตัวเอง หากคนไหนมีพวกอยู่ในวงการนี้จะรู้ดี ฝูงใครฝูงมันจริงๆ แตกเหล่ามาโดนกินแน่นอน

จริงๆแล้ว พวกเราควรเป็นพี่ที่ดี ให้น้องๆ ในการศึกษา อย่างที่คุณxlmenว่า ไม่ว่าจะอธิบายผิด หรือถูก ก็ไม่ใช่สาระสำคัญ หากเป็นการลองผิด ลองถูก เพื่อให้เกิดทักษะ อันนี้ถือเป็นหลักวิทยาศาสตร์อย่างหนึ่ง แล้วทุกคนก็จะเป็นผู้ประเมินผล ด้วยวิจารณญาณของท่านเอง การเรียนรู้ไม่ใช่เรื่องยาก หรือเป็นไปไม่ได้ ขอเพียงตั้งใจ เข้าถึง และเข้าใจ แค่นี้ ไม่ว่าเรื่องจะยาก หรือซับซ้อนอย่างไรก็เรียนรู้ได้ ใช่ไหมครับ

อุปสรรค มีไว้เพื่อ ท้าทายความสามารถ

ภายในอุปสรรค มีคำว่า ชัยชนะซ่อนอยู่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กุมภาพันธ์ 2011
  4. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009

ผมตอบให้คุณแล้วนะครับ

วันพรุ่งนี้ เป็นวันสิ้นสุดเดือน กุมภาพันธ์ ขอให้ทุกท่านโชคดี

http://palungjit.org/threads/สมเด็จเกศไชโย-เข่าบ่วง.281645/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กุมภาพันธ์ 2011
  5. psom

psom เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    ขอบพระคุณอาจาย์ wasabi ที่ชี้แนะ ขอบพระคุณครับ

6. หริภุญชัย

หริภุญชัย เป็นที่รู้จักกันดี

พระสวยมากๆกันทั้งนั้นครับ สาธุุอนุโมทนากับเจ้าของครับ

7. katika

เรียนท่าน kiatti ขอรับ

เรียนท่าน kiatti ขอรับ
    รูปใหม่ ได้แล้ว ขอรับ ี้ใช้ได้ไหมขอรับกระผม dannce_dannce_อิอิอิอิ ล้อเล่นนนนนนนนคร้า

ไฟล์ที่แนบมา:

8. อังคาร99

อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

การที่ผมและเพื่อน ลองส่งพระไปเซอร์ คงเนื่องมาจากอยากได้ใบเซอร์ และอยากทราบด้วยว่าพระเราแท้หรือไม่ (อาจโลภกระมัง อิอิ ) แต่กลับกลายเป็นว่าเขาบีบวง พิมพ์นิยม เนื้อนิยมที่เขากำหนดกันขึ้น ทำให้พระที่อาจแท้ของบุคคลทั่วไปไม่อยู่ในข่าย และจะทำให้ท่านท้อ ตัวผมเองถือว่า ทางใคร ทางมัน ถือเป็นบทเรียนสอนใจ เลยมาประจานตัวเองให้เพื่อนสมาชิกท่านอื่น อย่าได้ไปหลงกับสิ่งที่ผมกับเพื่อนได้ทำลงไป

ถ้าเรามั่นใจว่าแท้ แต่นอกพิมพ์ให้ภูมิใจครับ หากแต่ต้องการรู้ ก็ลองดูสักครั้ง แต่ถ้าคิดไปในทางพุทธพาณิชย์ก็สุดแท้แต่ท่านทั้งหลาย

ไม่ใช่ว่าพระผมไม่ผ่าน แล้วมาพาลไม่ให้คนอื่นไป ไม่ใช่ครับ เพียงแต่มากล่าวเป็นอุทธาหรณ์เท่านั้น เผื่อเตือนให้ท่านที่ต้องการบูชาพระด้านพุทธคุณจริงได้คิดตามเท่านั้นเองครับ

อย่าลืมนะครับ พระแท้อยู่ที่ใจเราหากต้องการมีพระที่พิมพ์นิยมสากลยอมรับ แม้ไม่คิดเป็นพุทธพาณิชย์ คงต้องเหนื่อยลากเรือเกลือเลยครับ อิอิอิ และถ้าได้มาโหะๆๆ ยังไม่รู้เลยว่ามีพุทธคุณหรือไม่ แต่บางท่านอาจคิดว่า ไม่เป็นไรดอก ขอให้แลกเป็นเงินได้ก็ OK แล้ว ก็แล้วแต่ความต้องการครับ ส่วนผมบ๊ายบาย ไอลาก่อน เพราะรู้ตัวดีว่าไม่มีปัญญา หาได้จ่ะ อิอิอิ

9. bobbysoking

bobbysoking เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่Xlmanมากนะครับ อิอิ ที่ช่วยมาขยายข้อความที่ข้องใจนะครับอิอิ ขอบคุณพี่ๆทุกคนจริงๆครับ

อยากสอบถามว่าถ้าผมเอาไปเลี่ยมเงินแบบมีเข็มฉนวนนี่จะดีไหมครับไม่ได้เลี่ยมกันนํ้านะครับใส่กรอบเฉยๆอ่ะครับ พี่ๆคิดว่าดีไหมครับ(พอดีไม่ค่อยรู้จักกรอบแบบมีเข็มฉนวนครับ)แต่รู้ว่าโบราณเลยชอบครับ อิอิ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

10. paraw

paraw เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010

อยากรู้จักจังว่า พระที่ผ่านแต่ละครั้ง เป็นพระของใคร ญาติเป็นใคร รู้จักใครสนิทสนมใคร ...สงสัยบางที่เรา เจาะไม่ถึง ผมก็เคยลอง หมดเยอะจ่ายเงินซื้อกล่องพระ ง่ายกว่าซื้อข้าวอีก อิอิ..ทุกวันเลิกแล้ว..

11. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    แปลกๆมาอีกแล้วครับมี2ด้าน องค์เดิมมิได้คำตอบเอาองค์นี้ไปตรวจสอบแก้ขัดก่อนนะครับพี่ๆเพราะยังหาพระหลักแบบเข้าตากรรมการท่านพี่ xlman ยังมิได้เยยเอาองค์นี้ไปตรวจสอบดูแก้ขัดฝึกวิทยายุทธกันก่อนนะครับแหะๆๆๆๆ

ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      30
  12. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

เลี่ยมแบบมีเข็มท่าจะดีกว่าเลี่ยมแบบกันน้ำนะครับ....
    เพราะถ้าเลี่ยมแบบกันน้ำเวลาทำกรอบพลาสติกเขาต้องใช้ไฟลนพระด้วยครับ...อีกอย่างเกิดขณะเลี่ยมๆ อยู่แล้วพระหลุดมือขึ้นมาหละ ???

เหอะๆๆๆ ไม่อยากจะนึกเลยครับ หุหุ....

13. xlmen

เรื่องการส่งพระไปเซอร์นั้น....ถ้าเป็นพระสมเด็จหรือพระหลักๆ ที่ราคาเช่าหาเริ่มจะเป็นล้านโดยเฉพาะพระสมเด็จด้วยแล้ว...
    ร้อยทั้งร้อยถ้าส่งไปเซอร์ส่วนใหญ่จะถูกกรรมการเขาตีว่าเป็นพระปลอมครับ....

กรณีที่กรรมการเขาจะว่าเป็นพระแท้นั้นมีได้มี 2 กรณีคือ
    1. พระนั้นเป็นของใคร ถ้าเป็นของเซียนใหญ่ที่มีข้อตกลงกันว่าจะแบ่ง % ให้อันนี้ได้ใบเซอร์แน่แต่ต้องแลกกับเงินหลายล้านทีเดียวครับ...

2. ผู้จัดงานนั้นเชิญท่านใดมาเป็นคณะกรรมการในการตัดสินพระสมเด็จ ?
    ให้ลองเช็คประวัติกรรมการท่านนั้นดูย้อนหลังว่าท่านเคยให้ใบเซอร์พระสมเด็จที่ว่าแท้หนะหน้าตาเป็นอย่างไรู....และสืบต่อไปว่าเจ้าของพระที่ได้ใบเซอร์นั้นเป็นใครมีความเกี่ยวข้องอะไรกับกรรมการท่านนั้นหรือไม่ ? หรือเกี่ยวข้องอะไรกับผู้จัดงานนั้น.....?

การที่คุณอังคารกับเพื่อนโดนกันแบบเจ็บระนาวถ้วนหน้าจึงไม่ใช่เรื่องแปลกหรอกครับ....
    เนื่องพระสมเด็จราคาไม่ใช่บาทสองบาทถ้าเกิดคุณได้ใบเซอร์ไปนั่นหมายถึงคุณมีโอกาสที่จะปล่อยพระได้แล้ว....(ใครจะยอมให้ถ้าเขาไม่ได้ผลประโยชน์ร่วม...อิอิ)

การที่ผมแนะนำให้ไปลองเซอร์ดูก็เป็นการพูดไว้สำหรับคนที่เขาเชื่อว่าใบเซอร์คือใบเบิกงานไปสู่การปล่อยพระสมเด็จได้เท่านั้นครับ....
    เพราะถ้ามั่นใจในพระสมเด็จแล้วถึงจะไม่มีกรรมการมาคอยตัดสินให้...เจ้าตัวตะหากครับที่ต้องรู้ว่าพระที่ตนห้อยคอนั้นมีพุทธานุภาพหรือไม่ ?

พุทธคุณออกไปแนวทางไหน ?
    ใครที่ไหนจะไปรู้ดีเท่าผู้ใช้จริงหละครับ หุหุ....ขอแสดงความยินดีด้วยครับคุณอังคาร อิอิ

14. อึ่ง

อึ่ง เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2009
    ศูนย์รวมพวกอกหักจากวงการ

สูเจ้าเพ้อฝันไปไกลเหลือเกิน อย่าไปมัวว่ากรรมการอยู่เลย ตื่นขึ้นเเละรับความจริงเถิดเพื่อนเอ๋ย ถ้าพระท่านเเท้กรรมการเค้ารีบตะครุบเเล้วจ๊ะ

เงิน วาสนาเเละใจไม่ถึง ก็เช่าเอาเเค่สมเด็จรุ่นร้อยปีก็ได้ พุทธคุณเหมือนกัน อย่ามัวเเต่ไปหวังพระของสมเด็จท่านเลย ที่ลงๆมานี่ เเขวนไปหนักคอป่าวๆ รังเเต่เป็นที่หัวร่อของคนอื่น

รักนะจึงบอก

15. bobbysoking

bobbysoking เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่Xlmanมากเลยนะครับ เดี๋ยวว่างๆจะไปใส่กรอบครับผมอิอิ แล้วมันแข็งแรงสู้แบบอื่นๆได้ไหมครับ อิอิ

สงสารพี่อังคารมากเลยอ่ะครับ พระแท้ๆสวยๆยังโดนตีเก๊เลยอ่ะครับ เพราะพวกมีอิธิพลจริงๆครับ

16. อังคาร99

แท้ครับคนนี้ รับประกันได้ รับรองไม่เก๊ อย่างนี้เรียกว่าแท้ 100 เมตรแต่ไกล ยินดีด้วยครับ อิอิอิ

17. xlmen

ผมจะมีวาสนาได้เห็นพระสมเด็จที่ผ่านใบเซอร์สวยๆ จากคุณอึ่งบ้างไหมครับ...ถ้ามีช่วยโชว์พระสวยๆ ให้ผมเห็นเป็นบุญตาหน่อยเถอะครับ....หุหุ

18. อังคาร99

แหมะ... อาจารย์ก้อ หยอดซะผมเขินไปเลย ก็อย่างว่าแหละครับ มีของดีของสูง เลยทลึ่งไปเซอร์ หาความมั่นใจ กลายเป็นท้อใจ
    เนี่ยนะ เลยรู้ตัวเองเลยว่าเป็นคน ขาดความมั่นใจ อิอิอิ
    สบายดีนะครับท่านอาจารย์ทั้ง 2

19. katika

(cry)(cry)(cry)pig_cryy2pig_cryy2pig_cryypig_cryypig_cryy;k01;k01catt23catt23

no reason no reason (cry)(cry)

20. sitcy

sitcy เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2010
    "ฝากพิจารณาด้วยครับท่านทั้งหลาย(เจ้านาย)

"ฝากพิจารณาด้วยครับท่านทั้งหลาย(เจ้านาย)

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้