มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. bobbysoking

bobbysoking เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณพี่บุพนิมิตมากนะครับผม พี่ๆคนอื่นใ้หความรู้กันดีจริงๆครับ ขอบคุรพี่ๆทุกคนนะครับผม

เมื่อกี้เพื่อนผมได้เอารูปพระองค์นี้ที่ติดอยู่ที่displayอ่ะครับ ซึ่งเป้นพระที่พี่ วาซาบิ กับxlmanบอกว่าเป็นพระสมเด็จแท้ให้ คนในเว็ป Phrasomdej ดูอ่ะครับ เขาว่าเป็นพระเก้อ่ะครับ เพื่อนๆพี่ๆ เขาบอกว่าพิมพ์ยังไม่คม เนื้อไม่แน่นเงี้ยอ่ะครับ ผมเลยเครียดเลย...><

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2011
  2. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009

ดีใจด้วยที่มีคนตีพระเราปลอม 555
    ว่าจะไม่มาแล้วนะครับ เห็นแล้วสงสารจัง

คุณbobbysoking อายุ 18 ปี มีพระสมเด็จบางขุนพรหม พิมพ์เส้นด้ายแท้อยู่ในมือ ยังเสียใจ และเครียดได้

ในวงการนี้คุณจะได้เจอประสบการณ์อีกมากมาย มีทั้งดีใจ และเสียใจ รู้ไม่เท่าทันก็โดนหลอก
    พระแท้ ไม่มีเซียนค้าพระคนไหนที่จะยอมตีพระคนอื่นแท้ โดยไม่ได้ผลประโยชน์ ที่เจอมา ผมถามคุณbobbysokingว่าจริงไหม?

ผมดูจากพิมพ์พระว่า ใช้แม่พิมพ์จริง หรือถอดพิมพ์ ผมดูมวลสารที่พระสมเด็จองค์นี้ มีมวลสาร และแร่ที่มีเฉพาะในพระแท้บางขุนพรหม สิ่งที่ผมไม่สามารถชี้ให้คุณทราบได้ เพราะการชี้จุดตายในองค์พระ คือ ดาบที่จะมาทำร้ายคนที่ไม่ยอมศึกษาพระเครื่อง แล้วเช่าพระพวกเซียนผี สุดท้ายได้พระเก๊มาประดับบารมีอย่างภาคภูมิใจ เราเป็นผู้เจริญแล้ว ก่อนจะเช่าพระต้องมีความรู้ก่อน ต้องใช้ปัญญาให้มากกว่านี้ ใช้ตาให้มากกว่านี้ ใช้หูฟัง(ฟังหูไว้หู)ใช้วิจารณญาณก่อนจะเสียเงิน แล้วความสำเร็จจะอยู่ในมือคุณ

ฝากขอบพระคุณในไมตรีของเพื่อนๆทุกท่าน ที่ยังคงมีน้ำใจที่อบอุ่นเสมอ ถึงจะลากระทู้แล้ว หากมีโอกาส จะมารับใช้พวกท่าน ตามความสมควร

ด้วยความเคารพจากใจ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. stud100thai

stud100thai สมาชิกใหม่

องนี้น่าสงสัยมากครับเพื่อนๆ

คุณวาซาบิไม่อยู่
    รบกวนเพื่อนๆช่วยดูหน่อย
    ผมว่าเนื้อมวลสารใช่นะ
    [​IMG][​IMG]

4. boon709

boon709 สมาชิกใหม่

17 กุมภาพันธ์ 2011
    ว้าเสียดายจังเพิ่งจะเป็นสมาชิกใด้สามวัน

5. bobbysoking

bobbysoking เป็นที่รู้จักกันดี

ผมงงกับข้อความของพี่วาซาบิมากเลย(ขอโทดนะครับผมไม่ค่อยฉลาดอ่ะครับ)ที่พี่เขาพูดมานี่คือพระผมปลอมแล้วอยากให้ผมศึกษาเองหรือว่าพระผมแท้กันแน่ครับ ผมงงอ่ะครับพี่ๆแล้วคนในเว็ปPhrasomdejเขาไม่ดีหรือว่ายังไงครับ เขาเลยตรวจสอบพระผมว่างั้น รบกวนช่วยตอบหน่อยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2011
  6. ติ่งลี

ติ่งลี เป็นที่รู้จักกันดี

คุณbobbysoking อายุ 18 ปี มีพระสมเด็จบางขุนพรหม พิมพ์เส้นด้ายแท้อยู่ในมือ ยังเสียใจ และเครียดได้

7. WINAI15

WINAI15 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    รบกวนช่วยดูและวิจารณ์ พระผงสุพรรณให้ด้วยคัรบ

ขนาดไฟล์:
      726.1 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      571.7 KB
      เปิดดู:
      57
  8. bobbysoking

ผมสงสัยว่าพิมพ์เส้นด้ายของคนอื่นทำไมกรอบซุ้มถึงหนาไม่คมอ่ะครับ แล้วทำไมของคนอื่นจึงคมบางครับ ผมสงสัย แล้วพี่ๆในนี้ก็ตีว่าจริง ผมเลยงงว่าพี่ๆดูกันยังไงอ่ะครับผมยังเห็นมันเส้นใหญ่จังเลยอ่ะครับ ไม่คมเลยแต่พระผงนี้ไม่ค่อยผ่านการใช้งานนะครับแต่เก็บไว้แบบทับถมกันกับพระองค์อื่นอ่ะครับ(เก็บไม่ค่อยดีอ่ะครับ)

ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ตามที่วงไว้อ่ะครับ

ขนาดไฟล์:
      353.3 KB
      เปิดดู:
      540
  9. katika

katika สมาชิก

13 กุมภาพันธ์ 2011
    สวัสดีคะ เพื่อนสมาชิกบอร์ด
    Oh My god welcome back Mr. wasabi แซวเล่นคะ ท่านพี่วาซาบิ น้องๆ็ก็แกว่งๆคะ ขาดหัวเรือไป หางเสือก็ระส่ำระสาย แต่ก็พยายามพยุงไม่ให้ล้มคะ เรื่องจะช่วยวิเคราะห์พระให้เพื่อนในกระทู้ ยาต้องขอตัวคะ แต่จะให้ช่วยหาข้อมูลเก่าๆที่บอร์ดมาเสริมทักษะ นี่ ยา โอเค นะคะ อิอิอิอิ กำลังอ่านถึงหน้า 11 อยู่เลย จะเล่นเกมกับเพื่อน เพิ่มทักษา ดูเนื้อพระ ก็ไม่มีใครทายด้วย สงสัยต้องอยู่เงียบๆคนเดียวแล้วคะ ฮ่าฮ่าฮ่า ย่องย่องย่อง ไปส่องพระ เพื่อนสมาชิกเวปก่อนนะคะ

วันนี้วันพระ อย่าลืมตักบาตร สวดมนต์

10. katika

สวัสดีคะ คุณ bobby

11. T_

T_ เป็นที่รู้จักกันดี

น้องbobbysokingครับ...ผมขออกตัวก่อนนะครับผมว่ายังดูพระไม่เป็น....อย่าหาว่าผม"ชุบมือเปิบนะครับ"..ถ้าน้องไม่ชอบปล่อยให้ผม..แบบถูกๆๆๆๆ..ให้ผมก็ได้นะครับ..เอาไว้เพื่อศึกษาว่าพระเก๊..เป็นแบบนี้...อิ อิ.

เอางี้นะครับ..ไม่ว่าใคร..หรือ..เวป..ไหนๆ..บอกแท้/เก๊ ก็ตาม..ท้ายสุดเราต้องศึกษาและมีความรู้..(อยู่บ้าง)..โดยการศึกษาด้วยตนเอง..จากข้อมูลหลายๆด้าน..แต่ไม่ใช่ว่ามีคนทัก..เก๊/แท้..แล้วมาวัดเปอร์เซ็นต์..มาก/น้อย..(อันนี้แค่ยกตัวอย่างน่ะครับ)แต่ให้ถือว่ามีผู้มีพระคุณช่วยเราแนะนำให้มาทำการวิเคราะห์เท่านั้น..แต่..ยังไม่ใช่ข้อสรุป..ย้ำนะครับ..ยังไม่ใช่ข้อสรุป..
    แบบที่ท่านพี่วาซาบิ/ท่านพี่XLm.และเพื่อนๆอีกหลายคน..แนะนำคำตอบสุดท้ายไม่ได้อยู่ที่การนับจำนวนผู้วิเคราะห์..เก๊/แท้..แต่ต้อง..ศึกษาให้รู้ด้วยตัวเอง..ครับ..นี่แหละครับ..เสน่ห์..ของพระสมเด็จฯท่านหล่ะครับ

ผิดพลาดก็ขออภัย...(เล่น).พระสมเด็จฯ..ต้องใจกว้างรับฟังทุกข้อมูล...อิ..อิ..ขออีกทีถ้าไม่ชอบ..บอกนะครับ...ผมกำลังหาพิมพ์นี้..และ..เก๊.แบบนี้อยู่พอดีเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กุมภาพันธ์ 2011
  12. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ปู่ก็งงกับหลาน bobby น่ะ......ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

1. เครียดเรื่องอะไร???
    .....พระที่บ้านของตัวเองแท้ๆ...จะแท้จะเก๊...พ่อแม่ปู่ย่าตายายสะสมมา...มีคุณค่ามากมาย.....
    .....พ่อแม่ปู่ย่าตายาย...ท่านไม่โง่เก็บพระปลอมพระเก๊ไว้ให้ลูกหลานหรอก...หากไปเชื่อคนอื่น...ก็เป็นการหมิ่นปัญญาของบรรพบุรุษตัวเองนะ bobby...(สุดแต่ bobby จะมีสตินะครับ)...ฮ่าๆๆๆๆๆ

2. bobby บอกต้องการศึกษาพระสมเด็จฯ....หากจริงอย่างที่ bobby กล่าว...ก็เป็นเรื่องที่ดีที่ bobby ต้องค้นหาข้อมูลเพื่อหาข้อสรุป....นี่พอเจอข้อสรุปของคนอื่นไม่ตรงกับสมมุติฐานที่ตัวเองตั้งไว้...เครียดซะงั้น...โห...ปู่ล่ะเซ็งเลยลูก....

3. หลักสามประการที่ผู้ศึกษาพระสมเด็จพึ่งยึดให้แน่น....
    ....3.1 พิมพ์ทรง...จำให้ได้, แยกแยะให้เป็น, ตำหนิสำคัญบางอย่าง (มีบ้าง/ไม่มีบ้างในบางองค์แม้จะเป็นพิมพ์เดียวกัน...ต้องเรียนรู้....)
    ....3.2 เนื้อหามวล ส่วนประสมหลัก...บางองค์มีครบ บางองค์มีบ้างบางอย่าง...น้อยบ้างมากบ้าง...ความละเอียด ความหยาบ...ฯลฯ...ต้องเรียนรู้ด้วยตัวเอง....
    ....3.3 ธรรมชาติความเก่า...เก่าตามกาลเวลา...เก่าตามการเก็บรักษา...เก่าแบบเก๊เก่า....ฯลฯ...ต้องหาข้อมูล (จากประสบการณ์ชี้แนะหรือค้นหาด้วยตัวเอง)....

เจอคำวิจารณ์เรื่องพิมพ์ทรง(ข้อ 3.1)จากเซียนใหญ่เข้าไป...เป๋ไม่เป็นท่าซะแล้ว....ฮ่าๆๆๆๆๆ

4. หลาน bobby ครับ...(อายุ 18 จริงๆนะ bobby...หากโกหกพี่...พี่แช่งให้เป็นมะเร็งตับแบบรักษาไม่หายจริงๆด้วยเอ้า...ฮ่าๆๆๆๆ) การปลอมพระสมเด็จในปัจจุบัน...นอกจากจะปลอมได้เหมือนทั้ง 3.1-3.3 แล้ว....พระปลอมบางส่วน...ยังล้ำหน้าด้วยการทำตัวเป็นพระแท้เข้าวงการอย่างเต็มตัวไปหลายองค์แล้วครับ...แล้วถูกนำมาเป็นแม่แบบของพระแท้มาตรฐานสากลไปแล้วด้วย ฮ่าๆๆๆๆ(โอ๊ย...กลัวโดนลุมตื๊บอ่ะครับ สาธุ สาธุ สาธุ....)

แต่เป็นเรื่องที่ดีเหมือนกันนะครับ...."พระแท้ของตรู" เลยไม่มีใครมาแย่ง segment อิอิอิ....

5. ทั้ง 4 ข้อข้างต้น...หาก bobby ยังตอบกลับว่า "ไม่เข้าใจ...รู้น้อย"....พี่จะเลิกตอบ bobby ฮ่าๆๆๆๆๆ....

ขอคุณพระคุ้มครองครับ bobbyฯ....

13. บุพนิมิต

ฮ่าๆๆๆๆๆ.....แม๋...กะเสาะหาทุกพิมพ์เลยนะท่านลูกเจี๊ยบ....
    ดีน่ะเนี่ย....ที่ไม่คิดสะสมถึง 84,000 องค์....ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

14. T_

T_ เป็นที่รู้จักกันดี

โห..ท่านบุพฯชี้แจงซะกระจ่าง..อย่างนี้..สวัสดี..สวีดัด..ตอนสายๆครับ

พอดี REfresh เจอข้อความสวนทางกัน..แม๋รู้ใจจังนะครับ..(คิดเหมือนกันครับกะว่าจะเอา.ทั้ง3 วัดเลยครับ 84,000 * 3) โอยยยย..โลภมากไปไหมเนี๊ยะ..55555

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กุมภาพันธ์ 2011
  15. aosjung

aosjung Active Member

ถ้าน้องbobbyไม่แน่ใจ ก็ลองเอาไปเช็คที่กรมเลยสิคับ เช้คดุว่าเก่าจริงมั้ย พี่คิดว่ามันเช้คได้น่ะ เพื่อความมั่นใจของน้อง แล้วคำตอบที่ได้ ก็จะเผยออกมาเองคับ คราวนี้น้องจะเชื่อใครก็แล้วแต่วิจารณญาณของน้องแล้วนะคับ

16. บุพนิมิต

เพิ่มไอเดียที่ bobby สงสัยเรื่องพิมพ์ เส้นซุ้ม ที่วงมานิดหนึ่งล่ะกัน...ในฐานนะที่ผมเป็นเซียนไอทีรุ่นปู่....

bobby ไปหาภาพพิมพ์เส้นด้ายมาหลายๆองค์เตรียมไว้นะครับ.....

1. สร้าง folder ว่างๆมา 1 folder
    2. นำภาพพิมพ์เส้นด้ายของ bobby ไปเก็บไว้ใน folder ที่สร้างไว้...
    3. cope ภาพพิมพ์เส้นด้ายที่ไปหามา (ที่เซียนเค้าว่าแท้อ่ะครับ) ขนาดพอๆกันกับภาพพระของ bobby นะครับ (ภาพที่มีระยะช่องว่างขอบภาพกับพระเท่าๆกันนะ...คิดว่าน่าจะเข้าในนะ bobby)
    4. นำภาพที่ cope ได้แล้ว...ใส่ลงไปใน folder ที่เตรียมไว้...ใน folder นี้จะมีเพียง 2 ภาพ...โอเค นะครับ....
    5. bobby เปิดภาพใน folder ด้วย ACDSEE ....แล้ว roll เมาท์...ดูเปรียบเทียบพิมพ์พระของ bobby กับพระแท้ของเซียน...bobby จะเข้าใจในจุดที่ bobby วงมาถาม....แต่ก็ยังมิใช่ข้อสรุปนะ bobby....

6. bobby ลองทำแบบนี้ซ้ำ 1-5 แต่...ใช้ภาพพระของเซียนเปรียบเทียบกันเองนะครับ...ลองเปรียบเทียบหลายๆภาพหน่อยนะครับ bobby....ยิ่งเยอะ...ยิ่งกระจ่างเรื่องพิมพ์ทรงของพระที่ตำราบอกว่าเป็นพิพม์เดียวกัน...ฮ่าๆๆๆๆ

---------------------------------------------------------------------
    ให้ bobby กลับไปอ่านโพสของท่าน wsb ซ้ำอีกหลายๆครั้ง...ว่าทำไม่ท่านตอบว่า..."ผมดูมวลสารที่พระสมเด็จองค์นี้ มีมวลสาร และแร่ที่มีเฉพาะในพระแท้บางขุนพรหม สิ่งที่ผมไม่สามารถชี้ให้คุณทราบได้ เพราะการชี้จุดตายในองค์พระ คือ ดาบที่จะมาทำร้ายคนที่ไม่ยอมศึกษาพระเครื่อง แล้วเช่าพระพวกเซียนผี สุดท้ายได้พระเก๊มาประดับบารมีอย่างภาคภูมิใจ"

วันนี้ว่างอ่ะครับ...เลยเจือกซะหลายโพส ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ....
    ดูหนังซักเรื่องดีฟ่า....

โชคดีรพระคุ้มครองครับ bobby....

17. zunwu

zunwu เป็นที่รู้จักกันดี

ถ่ายมาใหม่แล้วครับ รบกวนด้วยครับพี่ๆ

ขนาดไฟล์:
      113.7 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      118.2 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      50
  18. bobbysoking

ครับขอบคุณพี่ๆลุงตายายทุกคนนะครับอิอิแต่ผมดูแล้วตรงซุ้มมันหนาไม่ค่อยคมแล้วผมพยายามแปลที่พี่วาซาบิว่าผมคิดว่าพี่เขาว่าพระผมแท้ครับแต่พี่เขาอยากให้ผมศึกษาครับผมคิดว่างั้นครับผมเข้าใจถูกไหมครับ

19. katika

สวัสดีท่านพี่บุพ

วันนี้ว่างอ่ะครับ...เลยเจือกซะหลายโพส ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ....
    ดูหนังซักเรื่องดีฟ่า....

โชคดีรพระคุ้มครองครับ bobby....[/QUOTE]

สวัสดีคะท่านพี่บุพ แหมวันหยุดมีเวลาลั่นลานะคะ dannce_
    ยากำลังจะบอกว่า บางครั้งการแนะนำจุดเป็นจุดตายมากไปก็เป็นดาบสองคม เพราะเท่าที่ยาสังเกตุนะคะ ทุกวันพระก๊อปเกรด เอ ออกให้เพียบ สงสัยจะดูบอร์ดนี้แน่เลย ฮือฮือฮือ :'( สูตรต่างๆบอกไว้เพียบ :'( ( เป็นผู้โชคร้ายที่ได้พระเก๊อีกคน )
    เอ่อ ข้ากระพ้มมม
    ก็ไม่มีอะไรติดใจท่านพี่บุพนะขอรับ แต่ว่า เจ้าข้อ 4 นี่อ่านดูแล้ว ทำให้แหยงๆชอบกล นะขอรับ :boo::boo: มีการแช่งลงไปด้วย โหยย คนใจร้าย รูปหล่อ พ่อรวย ภรรยาสวย ลูกสาวน่ารัก มีพระสวยเยอะ ทำไมใจร้ายจังขอรับ เป็นธรรมดาของน้องbobby ที่ต้องแคลงใจ และสอบถาม แต่ว่า ถ้าหากพี่ๆที่นี่ได้แนะนำไปแล้วบอกว่าแท้ แล้วน้องไม่มั่นใจ ยายยาผู้ชรางัก ขอเรียนถามน้อง bobby นะคะ ว่า คำตอบแบบไหนที่น้องต้องการคะ แท้ หรือ เก๊ ดังนั้น ไม่ว่าคำตอบนั้นจะออกมาในทิศทางไหน ขอให้น้องมั่นใจตัวเองนะคะ หากพระที่ได้มานั้นจากท่านคุณพ่อ ก็เก็บไว้เป็นอนุสรณ์ ที่ท่านเก็บรักษามาเพื่อนรุ่นลูก รุ่นหลาน แต่ถ้าหาคำตอบว่าแท้หรือเก๊ เพื่อตีเป็นราคาค่างวด ( ไฟแนนซ์ ล้อเล่นคะ) ยายาผู้ชรางัก อยากจะฝากบอกว่า ถึงแม้พระของน้องจะแท้เพียงไร พระที่ถือไปถือไปถึงมือเซียน หากเซียนตีเก๊ ก็มีค่าแค่ศูนย์ เพราะวงการพระ ถ้าพูดแบบภาษาวัยสะรุ่น คือ บ่แม่นขี้ ขี้ คะ ราคาพระจะสูงต่ำ หรือ แพงสูงที่ยอดฟ้า ก็ขึ้นอยู่ที่ ผู้ครอบครองคะ หวังว่าน้องคงเข้าใจนะคะ ยกตัวอย่างเช่น สามล้อมีสมเด็จแท้ๆสักองค์ ถือไปปล่อย คนเช่าพระ ให้แค่ ห้าร้อย แต่หากท่านพี่บุพ ถือไป คนเช่าอาจตีให้สักสองล้าน ( เอ๊ะ ล้านของใครหนอ ล้านคนเช่าหรือว่า ล้าน .... ล้านชนกัน หุหุหุ เอิ๊กก ล้อเล่นคะ พี่บุพ )

หวังว่าน้องคงเข้าใจนะคะ ดังนั้น การเล่นหรือสะสมพระสมเด็จ จะต้องศึกษา ให้มากๆคะ คุณยายยาผู้ชรางัก ก็ยินดี มากคะที่น้อง bobby อายุ 18 ปีแต่สนใจพระเครื่องพิเศษ ซึ่งถือว่าดีคะ เพราะ วัยขนาดนี้จะสนใจ เรื่องอื่นๆซะมากกว่า อาจจะเกม และ จีบสาว หรือ อีกหลายๆอย่าง ตรงนี้ คุณยายยาผู้ชรางัก สนับสนุนคะ

ส่วนข้อความ ที่พี่ๆสมาชิกบอร์ดพูดหยอกล้อนั้น ต่างล้วนหวังดีนะคะ และ อยากน้องได้ศึกษาพระให้กระจ่างเพื่อจะได้ไขข้องใจตนเอง เพราะไม่ทราบว่าจะมีใคร หรือ ท่านวาซาบิมาไขข้อข้องอีกหรือไม่นะคะ ขอให้น้องใจ ร่ม ร่ม แล้ว สู้ต่อคะ ย้อนอ่านหน้า 1 จนจบจะเข้าใจเองนะคะ คุณยาผู้ชรางัก ยังย้อนเลยคะ ถึงหน้า 11 แล้วตอนนี้ ตาก็ไม่ค่อยดี เฮ้อ สู้สู้สู้ คะ คุณน้อง bobby

20. katika

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasabi san
    ดีใจด้วยที่มีคนตีพระเราปลอม 555 ( เป็นคำพูดแบบขำขัน หรือ ตลก ประมาณว่า แท้ตีเป็นเก๊ understand yet )
    ว่าจะไม่มาแล้วนะครับ เห็นแล้วสงสารจัง ( เห็นแล้วห้ามใจไม่ได้ ด้วยความที่เห็นคนเดือดร้อน ก็อยากเข้ามาช่วย ( มีเมตตา กรุณา สาธุ สาธุ สาธุ))

( ความหมาย คือ มีของแท้ แล้วเครียดได้อีกเฮ้อ แต่ทว่า คนที่มีเก๊ แบบ คุณยายยาผู้ชรางักจะไม่อภิมหาเครียด หรือ คร้าาาา พี่น้องงง )

ในวงการนี้คุณจะได้เจอประสบการณ์อีกมากมาย มีทั้งดีใจ และเสียใจ รู้ไม่เท่าทันก็โดนหลอก
    พระแท้ ไม่มีเซียนค้าพระคนไหนที่จะยอมตีพระคนอื่นแท้ โดยไม่ได้ผลประโยชน์ ที่เจอมา ผมถามคุณbobbysokingว่าจริงไหม?

ในวงการนี้ หาความไว้เนื้อเชื่อใจได้ยากคะ ดังนั้น พึงระวัง หากเรารู้ไม่เท่าทันก็ต้องตกเป็นเหยื่อ เหมือนสภาษิต โบราณว่าไว้ ปลาใหญ่กินปลาเล็ก และ ก็คงเป็นเรื่องยาก ที่เซียนจะตีพระผู้อื่นแท้ แล้วของตนปลอม หากไม่มีผลประโยชน์ ซึ่งกันและกัน เช่น ฟอกเงิน

ผมดูจากพิมพ์พระว่า ใช้แม่พิมพ์จริง หรือถอดพิมพ์ ผมดูมวลสารที่พระสมเด็จองค์นี้ มีมวลสาร และแร่ที่มีเฉพาะในพระแท้บางขุนพรหม สิ่งที่ผมไม่สามารถชี้ให้คุณทราบได้ เพราะการชี้จุดตายในองค์พระ คือ ดาบที่จะมาทำร้ายคนที่ไม่ยอมศึกษาพระเครื่อง แล้วเช่าพระพวกเซียนผี สุดท้ายได้พระเก๊มาประดับบารมีอย่างภาคภูมิใจ เราเป็นผู้เจริญแล้ว ก่อนจะเช่าพระต้องมีความรู้ก่อน ต้องใช้ปัญญาให้มากกว่านี้ ใช้ตาให้มากกว่านี้ ใช้หูฟัง(ฟังหูไว้หู)ใช้วิจารณญาณก่อนจะเสียเงิน แล้วความสำเร็จจะอยู่ในมือคุณ

การบอกจุดและหลักการสังเกตุ เป็นดาบสองคน มีทั้งดีและไม่ดี ซึ่งจะเอื้ออำนวยแก่ผู้ฉกฉวยผลประโยชน์อีกด้วย และ คนที่ไม่ศึกษาพระ เครื่อง หรือ หลักการต่างๆให้ดี ก็จะตกเป็นเหยื่อ ของผู้ล่อลวง ดังนั้น ก่อนจะเช่าพระ ควรศึกษาให้เข้าใจก่อนอันดับแรก และ ควรฟังในสิ่งที่ควรฟัง เชื่อในสิ่งที่ควรเชื่อ แล้วค่อยใช้ความรู้สึก และ การพิจารณาของเราที่ได้ศึกษามา ช่วยวิเคราะห์ก่อนจะเช่าพระ ดังนั้น พระแท้ก็ไม่ไกล เท่าสอยดาวววววววววว ประการฉนี้ เอยยยยยยยยยยยย จบแล้วคะ หวังว่าเข้าใจนะคะ

แปลโดย คุณยายยาผู้ชรางัก

*หากข้อความที่แปล ตกหล่น หรือผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยมา ณ ที่นนี้ด้วย

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้