มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. pitijit

pitijit เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยอีกแล้วครับ

พระสมเด็จองค์นี้ มีขนาด 1.5 x 2.5 ซม.
    บางตำราบอกว่า สมเด็จโต ท่าน ไม่ได้สร้าง พระขนาดเล็ก
    บางตำราก็บอกว่า มีเหมือนกัน สร้างน้อยและหายาก
    ด้วยเหตุนี้เองจึงเกิดข้อสงสัยครับ ส่วนพระองค์นี้ส่วนตัวคิดว่า พระเก่าจริงๆ ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      612.4 KB
      เปิดดู:
      95
      ขนาดไฟล์:
      552.6 KB
      เปิดดู:
      59
  2. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

พระของคุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->sitcy<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4383119", true); </SCRIPT> องค์นี้เรียนตามตรงนะครับว่า...
    ผิวเนื้อเป็นปูนเปลือกหอยจริง มวลสารเยอะจริง แต่ความเก่าของผิวเนื้อ...
    และมวลสารดูจะน้อยไปนิดนะครับ....(ผมมองไม่เห็นความเก่าเลยครับ)

ลักษณะพิมพ์ผิดศิลป์ของหลวงวิจารมากครับ....แค่รูปหน้าก็ผิดมากโขอยู่ครับ
    พิจารณาการยกไหล่แล้วก็ผิด...ฐานกระดานทำมุมก็ผิด อูยผิดพิมพ์เยอะครับ...

จะตีว่าเป็นช่างสิบหมู่ท่านอื่นแกะพิมพ์ก็ไม่ได้ครับเพราะเอกรักษ์เฉพาะตนของช่างแต่ละคนหายไปครับ....

สรุป องค์นี้จัดเป็นพระจำลองพิมพ์ใหญ่ (ไม่ใช่พิมพ์เจดีย์) หมดลุ้นครับ

ขนาดไฟล์:
      154.1 KB
      เปิดดู:
      365
  3. kiatti1234

kiatti1234 เป็นที่รู้จักกันดี

เช่นกันครับผม องค์นี้ผมเองมองว่าผิดพิมพ์ด้วยซ้ำ แต่เนื้องด้วยมีเศษดอกไม้เก่าอยู่ขอบซุ้ม จึงคิดว่าน่าลุ้นเลยเอามาพิสูจน์ด้วยการ เอาองค์พระมาแช่น้ำทันใดนั้นเองเกิดฟองอากาศจำนวนมากลอยขึ้นและเกาะติดองค์พระ เลยทำให้คราบดำหลุดออกจนเกือบหลุดและองค์นี้แห้งเร็วมาก จนถึงคิดว่าพระเก่าไหมหนอ หรือแต่กั๊กเก่าอีกนั้นแหละ มานติดใจอยู่ที่ว่าทำไมเศษดอกไม้ สีแดงๆไม่หลุดออกไป ถ้าเก๊จิง (ไม่อยากคิดเข้าข้างตัวเองด้วย) จึงคาใจอ่ะครับ จึงเรียนคุณoleiscuteชี้แนะแนวทางให้ผมบ้าง ผมยินดีนะให้คนอื่นสวดผมจะได้พัฒนาต่อไป ด้วยความเคารพ

4. xlmen

[​IMG][​IMG]
    ขออภัยที่ตอบช้านะครับ....ช่วงนี้คอมที่บ้านผมช้าเป็นเต่าเลยครับสงสัยจะโดนไวรัสหนะครับ....
    เวลาจะตอบก็มีแต่ในเวลาช่วงพักเที่ยง...และบางช่วงเท่านั้นที่งานยังไม่เข้าครับ....

ดังนั้นถ้าตอบช้าไปบ้างต้องขออภัยไว้ล่วงหน้าครับ....

จากรูปพระของคุณล้างใจ องค์นี้จัดเป็นพระฝีมือที่สร้างมานานแล้วครับ...
    ผิวเก่าได้ระดับหนึ่งแต่ยังไม่เก่าพอถึงขั้นบางขุนพรหมครับ....

สรุป หมดลุ้นครับ

พระของคุณ areeyaka<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4384357", true); </SCRIPT>
    ผิวเนื้อยังดูแปลกตาไปนิดนะครับ...ยิ่งได้เห็นรอยแตกลายงาแบบบาดคมด้วยแล้วผมอดคิดไม่ได้ว่า...???
    พระองค์นี้จะผ่านการอบผิวมาหรือไม่ ???

สรุป องค์นี้ผมยังไม่ชอบนะครับ...ขอผ่านครับ

5. xlmen

ตอบพระของคุณ kiatti1234<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4384446", true); </SCRIPT>
    ลักษณะพิมพ์ผิดพิมพ์เยอะมากครับหลายจุด...
    ทั้งรูปหน้าที่จะผลมะตูมก็ไม่เชิง จะหน้าเงาะก็ไม่ใช่....การยกไหล่และร่องแขนทำมุมแบบนี้ถือว่าผิดพิมพ์ชัดเจนครับ...

ลักษณะพิมพ์นี้เจตนาทำช่วงขาก็ต้องตีว่าเป็นพิมพ์ของหลวงวิจารแต่เสียดายที่แกะพิมพ์ได้ไม่เหมือนหลวงวิจารครับ...
    อกจะวีก็ไม่วี จะกระบอกก็ไม่เชิง ฐานกระดานมุมองศาก็ผิดครับ ยิ่งฐานสิงห์งอนรูปแบบนี้นี่ยิ่งผิดฝีมือผิดศิลป์มากครับ...

ส่วนผิวเนื้อนั้นยังไม่หนึกนะครับ...ผิวออกปูนกระด้างมากครับ....
    ส่วนคราบต่างๆ ทีเห็นจัดเป็นคราบแต่ง ยิ่งเห็นผิวแตกลายงาบาดคมเป็นตารางแบบนี้ยิ่งมั่นใจเลยครับว่างานนี้คุณ kiatti1234<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4384446", true); </SCRIPT> โดนๆ แล้วหละ อิอิ

สรุป องค์นี้หมดลุ้นครับ....สู้ต่อไปครับ

ขนาดไฟล์:
      423.3 KB
      เปิดดู:
      543
  6. kiatti1234

kiatti1234 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ คุณxlmen ใจหลายๆ หุหุ

7. xlmen

พระของคุณ U70 องค์นี้เป็นพุทธศิลป์แนว บอพระเครื่องครับ....ผมขอผ่านครับ
    (วิจารณ์แนวนี้มาเยอะชักเหนื่อยไม่ขอวิจารซ้ำนะครับ หุหุ)

ส่วนองค์นี้นั้นผิดพิมพ์ ผิดเนื้อ ความเก่าดูแต่งมากเกินไปนิดครับ...
    ระยะห่างระหว่างฐานหมอนกับฐานสิงห์เว้นระยะห่างมากเกินไปครับ...รูปหน้าก็ดูแปลกๆ ไปนิด
    ส่วนการลาดของไหล่แบบนี้ในพระสมเด็จผมยังไม่เคยพบเจอนะครับ...

ถ้าเป็นวัดระฆังจริงเจ้าของเดิมเขาก็ต้องใช้ห้อยคอไม่น่าจะปล่อยพระไปคลุกดินคลุยทรายมา
    ให้องค์ท่านเลอะเทอะนะครับ.....จบข่าว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กุมภาพันธ์ 2011
  8. xlmen

[​IMG][​IMG] [​IMG]

หมดลุ้นยกชุดครับ.....
    องค์นี้น่าจะเป็นพระเกจิไม่ทราบที่ครับ...

9. kepper

kepper เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2010
    รบกวน คุณ xlmen กับ คุณ วาซาบิ ช่วยดูพระสมเด็จกระทู้ที่ 6095 ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

10. oleiscute

oleiscute สมาชิกใหม่

20 กุมภาพันธ์ 2011
    -*- ไม่ได้เก่งขนาดจะชี้แนวให้ใครน่ะครับพี่ ผมแค่ดูแล้วไม่เคยเห็นพิมพ์นี้เลยถามพี่น่ะครับว่าพิมพ์อะไร เพราะเฉพาะพิมพ์ใหญก็มีหลายพิมพ์จนจำไม่หมดพอมาเห็นพิมพ์ไม่เคยเห็นก็เลยถามเพื่อเป็นความรู้น่ะครับ ไม่รู้ผมก็ถามครับไม่ได้ชี้นำว่าเพราะอะไรฐานถึงเป็นพิมพ์แบบนั้นนะครับ ขอบคุณครับ

11. katika

katika สมาชิก

13 กุมภาพันธ์ 2011
    รออยู่นะคะ รอ พี่xlmen ช่วยพิจารณาพระ องค์นี้เป็นอย่างไรบ้างคะ แต่พระองค์นี้เป็นองค์ที่แปลกๆคะ มีกลิ่นหอมจางๆ แปลกๆคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กุมภาพันธ์ 2011
  12. T_

T_ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    รบกวนท่านพี่WSB/XLmทั้ง2ท่านด้วยนะครับ..พอมีวุ้นกะเค้าบ้างมั๊ยครับ

13. xlmen

พระสององค์นี้ของคุณ keepwork<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4392024", true); </SCRIPT>
    เท่าที่ดูผิวเนื้อปูนดูแล้วกระด้างไปนิดนะครับ...
    ส่วนพิมพ์ทรงนั้นหมดลุ้นห่างไกลมากเลยครับ...

ส่วน 2 องค์นี้ผิวเนื้อแลดูเก่าดีครับแต่พิมพ์นี่ผิดตรึม...
    ลักษณะของปูนเปลือกหอยก็แลดูเผินๆ แล้วก็ดูหนึกดีครับบริเวณรอยกระเทาะที่ซุ้มผ่าหวายผิวเนื้อจะออกฟูๆ ตามสูตรพระเก่าเลย....การหดตัวทำให้เกิดรอยแตกลายงาแบบปุยเมฆดูเป็นธรรมชาติมากครับ..

(พระสององค์นี้คุ้นตามากเหมือนว่าผมจะเลยตอบไปแล้วเลยนะครับ...)

สิ่งที่ผมติดใจน่าสงสัยก็คือ พระสององค์นี้พิมพ์ต่างกันแต่เหตุใดผิวเนื้อจึงเหมือนกันโดยมิได้นัดหมาย...??
    ปกติการจะเจอสมเด็จฝาแฝดที่ผิวเนื้อและการแตกลายงาเหมือนกันนี่ไม่ใช่เรื่องง่ายนะครับ...

ดังนั้นผมจึงสันนิษฐานว่าพระ 2 องค์นี้อาจจะเป็นพระฝีมือครับผม

14. xlmen

องค์นี้ผิวปูนเปลือกหอยดูแข็งคมไม่ได้หนึกนุ่มครับ....ลักษณะเป็นแบบหนึกแข็ง....
    ส่วนคราบสีน้ำตาลนั้นเป็นคราบของน้ำอ้อยเคี่ยวที่ยังมีสีสดอยู่นะครับ....ถ้าเป็นพระสมเด็จที่ผ่านกาลเวลามายาวนานยิ่งเป็นวัดระฆังด้วยแล้วถ้าไม่เจอเหงื่อกับน้ำถึงผิวหิ้งคราบน้ำอ้อยเคี่ยวยังงัยก็ต้องแห้งซีดไม่ฉ่ำสดแบบนี้ครับ....

และถ้าจะบอกว่าเป็นบางขุนพรหมตัวประสานเนื้อก็ผิดสูตรอีกเพราะบางขุนพรหมนั้นใช้น้ำมันตั่งอิ๋วผสมไม่ใช่น้ำอ่้อยเคี่่ยวผสม....

และที่สำคัญที่ทำให้พระองค์นี้เป็นบางขุนพรหมไม่ได้เลยก็คือ "ผิวกรุผมยังมองไม่เห็นเลยครับ"...จบข่าว

15. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ทู้#6234ยังมิได้คำตอบเยยแงๆๆๆผมจะรอ.ครับยังไงผมก็จะรอพี่xและพี่waครับเพื่อคำตอบครับมันคาแคลงใจผมเหลือทนครับแหะๆๆ

16. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010

17. syampyai

syampyai สมาชิกใหม่

10 กุมภาพันธ์ 2011
    พระสมเด็จบางขุนพรหม ใช่พิมพ์ทรงเจดีย์หรือเปล่า ช่วยวิเคราะห์ทีนะครับ

ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      88
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      69
  18. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009

คุณkiatti เท่าที่ดูพระองค์นี้ถูกน้ำที่ร้อนมา เพื่อทำลายผิว การแกะทรงพิมพ์ขององค์พระ ยังไม่ถูกพิมพ์ แต่แกะได้ใกล้เคียง มวลสารที่เห็น จากการพิจารณาไม่พบมวลสารของวัดระฆัง การตัดข้างดูจะกระด้างไป

ขนาดไฟล์:
      320.3 KB
      เปิดดู:
      338
  19. wasabi san

พระสมเด็จองค์นี้ ไม่ต้องพิจารณา เนืองจากผิดเนื้อครับ พระสมเด็จไม่มีเนื้อลักษณะนี้ สู้ต่อไปครับ

20. wasabi san

ผมไม่อยากทำให้เข้าใจผิดนะครับ หากเรารู้เรื่องคราบกรุ และการแกะทรงพิมพ์ พระองค์นี้ไม่เข้าเกณฑ์จริงๆ เส้นสายของพระที่เห็น ไม่มีการกำหนดการแกะพิมพ์ หรืออีกนัยคือ ผู้แกะ แกะตามความคิดของตนเอง จึงผิดพิมพ์ ส่วนคราบกรุ พระสมเด็จที่ออกจากกรุ คราบกรุจะออกจากภายในองค์พระ ไม่ใช่เป็นคราบบนผิวพระ

ในส่วนตัว องค์นี้ ผิดคราบ และผิดพิมพ์ครับ ลองหาท่านที่สามารถสร้างความกระจ่างได้ อธิบายตัวต่อตัว จะดีที่สุดครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้