เรื่องเด่น มนุษย์ต่างดาวติดต่อเราหรือยัง-ควรบอกว่า เมื่อไหร่จะไป

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย chandayot, 18 เมษายน 2012.

1. chandayot

chandayot เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2006
  2. chandayot

[​IMG]-

[​IMG]------- [​IMG]--

[​IMG]-
    [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

-
    --------------------

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กรกฎาคม 2012
  3. chandayot

(ตอบแฟนคลับถามมาครับ)
    แอมป์ดิจิตอล ควรใช้ภาคจ่ายไฟสวิทชิ่ง--ไฟตกไฟเกินก็จะปรับระบบให้ไฟคงที่ได้เองครับ
    --รุ่นเก่ากว่านี้ ก็พวก เอ-เทคนิค ไม่เอายี่ห้อมิวสิค ดูธรรมดาเกินไป
    --ทำเดโมได้ ก็นับว่าเก่งครับ มีพรสวรรค์ ใช้โปรแกรมอะไรเหรอครับ ซาวด์การ์ดต้องแพงแน่ๆเลย

--อย่าบอกว่า สามีเป็นนักดนตรี ภรรยาเป็นนักร้อง..ดีสิครับ ไม่ใช่ไม่ดี ชีวิตมีความอ่อนหวาน ประณีตงดงาม เป็นสุนทรียรสที่เพิ่มมาของชีวิต ดั่งดนตรีที่บรรจงร้องและบรรเลงในคีย์ เอ-แฟลต

--ช่วงหัวค่ำนั่งต่อวงจรไฟสูงของแอมป์ครับ ค้นในเน็ตด้วย โดนไฟดูดไป4-5ครั้งแทบขาดใจ บางคนว่าไม่ปิดเครื่องเหรอ ปิดทุกครั้งครับ แต่ไฟสูงประจุมันค้างในคาพาซิเตอร์ มันก็ดูดเราได้ครับ ดีว่าเป็นพื้นไม้ มีครั้งนึงเอาไขควงวาง มันก็ช็อตเปรี๊ยะ ที่แท้เราถอดซีออกมา มันยังมีประจุไฟฟ้าค้างอยู่

--ในที่สุดไฟสูง 640 โวลท์ ผมทำให้ลดลงมาเหลือ330โวล์ โดยใช้ทรานซิสเตอร์เก่าๆ จากวงจรจ่ายไฟของคอมพ์ ตัวนี้ทนได้ 700โวลท์ กระแส3แอมป์ ตอนวัด--วัดว่าดีหรือเสีย-- ก็ไม่อาจวัดได้ แต่ตอนมันทำงาน ก็ทำได้เป็นปกติครับ ก็เลยแยกไฟทางเพาเวอร์กับปรีออกจากกัน ไฟจะได้เรียบมากชึ้น ไม่กวนกัน ต้องไปออกแบบวงจรภาคปรีอีก แต่นี่ก็จะสว่างแล้วคงจะต้องขอนอนครับ

--นึกได้ว่าถ้าอยากฟังเสียงแอมป์หลอดแท้ว่า หวานจับจิต ไม่ล้าหู ฟังไม่รู้เบื่อต้องนี่เลยครับ พี่ยูทิ้วบ์
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=SulH9ltE1KA"]Tube Amp. DIY Home Audio - YouTube[/ame]

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=SlPrlDcT4OQ&feature=related"]http://www.youtube.com/watch?v=SlPrlDcT4OQ&feature=related[/ame]

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=3Avrn2UAI4k&feature=related"]http://www.youtube.com/watch?v=3Avrn2UAI4k&feature=related[/ame]

หลอด300บี เขาว่าเสียงดีที่สุด และว่ากันว่าแพงที่สุดในโลก หลอดเดียวห้าพันกว่าบาท ถ้าของอเมริกันเป็นหมื่น แอมป์หลอดราคา50ล้านบาทก็มีครับ -ของญี่ปุ่น-เจ้าของบริษัทจะนั่งเครื่องบินมาติดตั้งให้ถึงบ้าน

MiniAmp Soundsample 12AX7, ECC99 - YouTube

ขนาดจิ๋ว แต่เสียงดี

แฟนคุณกบครับ มีเพาเวอร์ดิจิ 100วัตต์สี่ช่อง ราคาไม่แพง แต่มันเปลือยๆนะครับ ลองเข้าไปดูที่ เว็ป www.warf.com ครับ

4x100W 4

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กรกฎาคม 2012
  4. chandayot

5. chandayot

---ไสยขาวหายากครับ เช่น อจ.ของ พอ.ชลอ ท่านเคยเป็นพระภิกษุ แล้วไปบวชเป็นฤาษี ครั้งหนึ่ง-เพราะว่าเห็นเพื่อนๆฤาษีลองวิชากัน เผากำมะถัน--ควันก็ลอยไปในอากาศ และโค้งกลับมาโดนหญิงที่อุ้มทารกอยู่ หญิงนั้นก็ล้มลง พอไปดูใกล้ๆปรากฏว่าเลือดทะลักออกจมูกและปาก ตายทั้งแม่ลูกน่าเวทนายิ่งนัก ตั้งแต่นั้นมาท่านฤาษีโชติ ก็ตัดสินใจว่าจะเรียนวิชาแก้"ของ"พวกนี้ให้ได้

---ครั้นท่านเรียนจบมา เดินธุดงค์ไปทางภาคใต้ ปรากฏว่าคนถูกคุณไสย ให้พวกพามารักษากับท่านจนไม่เป็นอันได้พักผ่อนนอนหลับเลย
    ----
    คนที่ลองวิชา นั้นจะไม่มีความปราณี เช่นเรื่องยาสั่งเคยได้ยินไหมครับ

--ยาสั่งมหาไว กินเสร็จก็ตายตรงนั้นเลยบางคนบอกว่าให้กินน้ำฝนกับไช่ไก่สดๆ แล้วอาเจียนออกมาจะแก้ได้ทัน

--ยาสั่งจริงๆมีสูตรครับ เมื่อได้ยาแล้ว
    สมมุติว่าใส่แกงไก่ให้ท่านกิน ท่านจะไม่ตายครับ แต่ถ้าวันอื่นท่านไปกินเนื้อไก่ ท่านจะตาย จึงเรียกว่า ยาสั่ง
    --คนสมัยก่อนไปตามบ้านนอก ขอน้ำเขากิน ไม่ว่าใครตักให้ เขาจะขอให้กินให้ดูก่อน กลัวยาสั่ง แต่บางคนเอาติดไว้ที่ก้นขัน คนกินคนแรกก็ไม่เป็นอะไร คนหลังเจอยาที่ละลายลงน้ำเต็มๆ

--บางคนบอกว่าว่านเสลดพังพอน แก้พิษยาสั่งได้ เพราะมีสารแอนตี้ท็อกซิน แต่ยาสั่งที่เป็นกระดูกผีป่นนี้ก็สุดจะหาเหตุผลมาอธิบายทางวืทยาศาสตร์ได้ครับ

---------------------------------------------------

6. chandayot

[​IMG] [​IMG]

รูปสดท้ายคือ อัลมาโร่ เครื่องหลอดจากญี่ปุ่น เห็นแบบนี้ทำแท่นไม่ได้ง่าย ใช้เครื่องตัดแบบสามมิติจึงจะได้แบบนี้--คุณภาพเสียงก็ดี ทำให้ดังไปทั่วโลก บริษัทของเค้าเป็นบ้านเล็กๆหลังหนึ่งครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      70.2 KB
      เปิดดู:
      132
  7. chandayot

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0><TBODY><TR><TD id=postmessage_823813 class=t_msgfont>------ทำวงจรนิดหน่อยครับ หม้อแปลงลูกเล็กๆ จ่ายไฟเลี้ยงใส้หลอดเล็กๆไม่ได้ แต่ตัวชาร์จไฟมือถือ วงจรเล็กนิดเดียวเท่าสองนิ้วมือเรา จ่ายไฟเลียงไส้หลอดพวกนี้ได้สบาย

----ตอนเย็นคุณแมวชวนไปถวายน้ำปานะลูกชายคือ พระสิงโต ที่วัดดอยกองข้าว เป็นภูเขาหินปูนทรงคล้ายลอมฟาง มีถ้ำด้วย ส่วนกุฏิพระอยู่พื้นราบ เงียบสงบอยู่ท่ามกลางป่าเขา มีฝนตกพรำๆ มีคนบวชผ้าขาวประมาณ 10กว่าคน เป็นหนุ่มสาวที่ตัดสินใจใช้ธรรมมะมานำทาง ----ซึ่งไม่น่าเชื่อว่าออกจากเมืองไปเพียง10 นาทีก็เป็นป่าเขาแล้ว เหมาะสำหรับผู้ชอบความสงบ คนไม่เคยอยู่คนเดียวอาจเป็นบ้าได้นะครับ สำหรับผม ความเงียบ ความเหงาอะไรพวกนี้ เจอมาตั้งแต่เล็ก

-จะมาไม่สงบตอนแต่งงานแล้วนี่แหละ วันนี้ก็ตีกะภรรยาทั้งวัน(เทพว่าวันพระอย่าไปแหย่เธอ จะอารมณ์ร้าย ส่วนใหญ่เป็นเทพมาแฝง ไม่รู้ว่าองค์ไหนบ้าง แต่แน่ๆคือ เจ้าแม่กาลี ท่านจะดุมาก(ดุร้าย--โมโหง่าย-เทพเจอยังต้องหลบหนีเลย ) ส่วนใหญ่ผมจะโดนทุบมากกว่า ภรรยาผมได้ทุบคนเตะคนเล่น เค้าก็คลายความเครียด ระบายออกหมดครับ--คือพูดง่ายๆว่าใช้วิธีแก้เครียดแบบเดียวกับพวกเด็กครับ

---ประมาณ อายุ 15 ผมก็เข้า กทม.แล้วครับ เรียนที่ มช. ก็เดินขึ้นไปอ่านหนังสือตามป่า ป่าช้าบ่อยๆ จนกลายเป็นเพื่อนกับก้อนหินต้นไม้ สายน้ำ สำหรับคนชอบเงียบๆ ขบคิดเรื่องธรรมชาติ ปรัชญา ความลี้ลับต่างๆ ความเงียบก็คือเพื่อนที่ดีที่สุด แต่ความว่างจริงๆแล้ว เรายากจะรับมือ มันเหมือนถูกทิ้งลงไปมนหุบเหวที่ไร้กิน เหมือนชีวิตที่ยึดถืออะไรเป็นที่พีึ่งไม่ได้เลย ซึ่งคนเรามักจะยึดอะไรสักอย่างหนึ่ง หรือบุคคลอย่างน้อยคนหนึ่ง เอาไว้เป็นเครื่องยึดเหนี่ยวพยุงจิตใจ ความเงียบเหงาวังเวง ทำให้เรารู้สึกเหมือนไร้ค่า เพราะทุกๆวัน เรากำหนด หรือถูกกำหนดให้มีค่าในสังคมอย่างหนึ่ง เช่น เป็นพ่อ เป็นสามี เป็นลูก

---แต่จริงๆแล้วก่อนที่เราจะเกิดเราเป็นอะไร หรือกำหนดค่าไว้อย่างไร หน้าตาเป็นอย่างไร เราก็ไม่รู้ และเมื่อตายไป เราจะมีหน้าตาอย่างไร อยู่ที่ไหน เราก็ไม่รู้อีกนะแหละ บ่นไปเรื่อยเปื่อย แต่ก็แทรกหลักธรรมะเรื่องความว่างครับ

--- ไม่มีใครผ่านไปสู่ความเป็นอะไรทั้งนั้น โลกนี้ว่างเปล่าอยู่เสมอ การคิดว่าเรา เขาเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ เป็นอุปาทาน การคิดไปเองทั้งสิ้น-(ประโยคตอนนี้เข้าใจว่าเป็นพุทธพจน์ แต่ผมได้ยินจากพระแม่อุมานะครับ)</TD></TR></TBODY></TABLE>

8. chandayot

---[​IMG]โทษโทษทีนะครับ มือนึงวุ่นกับทำเครื่องเสียง อีกมือก็ชื้อขายของบนเน็ต ช่วงนี้สั่งต้นไม้เข้ามาหลายอย่าง อากาศก็ร้อนอบอ้าวมาก แต่ก็มีฝนตกแบบไม่หยุดมาแล้ว อีกสองวันเขาว่าจะตกหนักมาก

--สำหรับเรื่องชาวต่างดาวก็เรื่อยๆนะครับ จะแปลใหม่ก็เสียดายของเดิมที่แปลไว้แล้วครับ ดูมะเขือเทศสวยๆไปก่อนครับ

ที่อยู่ในกระถางคือพันธุ์ เวลม่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กรกฎาคม 2012
  9. chandayot

--นาซ่าตอนหลังมีประโยชน์แอบแฝงเยอะ เขาว่าได้งบจากทางทหาร กับบริษัทน้ำมัน พลังงานคือเชฟร่อน มาเลย์ เขมร งี้ไม่ยอมให้เครื่องบินน่าซ่าบินผ่านเลยครับ กลัวเอากล้องส่องดูทรัพยากรของเค้า นาซ่าก็ผิดใจไทยไปแล้ว แต่ยังรีรอเรื่องสัมปทานน้ำมันอยู่

--น่าสงสารที่รถทัวร์ขับซิ่ง จะถึงอยู่แล้ว พาผู้โดยสารไปตาย อีกรายขับรถฝ่าฝน เป็นครูสาวทั้งคู่ ตาย1 สาหัส1 -ภูเก็ต

ฝนที่ตกลงมาเหมือนจะให้ทุกคนทำอะไรช้าลง ให้ระมัดระวัง ขับรถช้าๆ ดำเนินชีวิตแบบช้าๆ ผมเองชอบมากครับ พวกต้นไม้มันดูจะชอบมาก น้ำคือชีวิต พวกมันแตกใบให้ผลแข่งกันอย่างน่าดู ฟักทองในถุงก็อปแก็ปก็เบ่งตัวจนถุงจะระเบิดแล้วครับ ยังไม่ได้ไปดูแลมัน เห็นคนมาตัดหญ้า แต่ก็ไม่มีใครล่วงเกินมัน (ทั้งต้นมีลูกเดียว ลูกอื่นฝ่อหมด )ผมเอาดอกตัวผู้มาใส่ไมโครเวฟ ยังกินอร่อยเลยครับ นึกถึงผัดยอดฟักทองใส่ไข่ฝีมือแม่แล้วมีความสุขจังเลย แม่ผมเป็นคนที่ยิ้มแย้มแจ่มใส สู้ชีวิตไปอย่างมีความสุขและอดทน แม่ก็ชอบเย้าแหย่ให้คนอื่นมีความสุขไปด้วย ลูกแต่ละคนไม่เคยคิดว่าแม่เป็นคนแก่ -มองทีไรเห็นเป็นสาวน้อยแสนซน ใจร้อน แต่น่ารักเสมอ ไม่ว่าแม่จะมาเกิดเป็นเด็กน้อยขนาดไหน ลูกทุกคนก็พร้อมจะพบ จะกอดให้หนำใจเลยคอยดูซิ--เทพว่าถ้าแม่จะมาเกิด เค้าจะมาเกิดในตระกูลมหาเศรษฐี จะไม่ลำบากอีกแล้ว--พระแม่ทั้งหลาย แม่กวนอิม แม่อุมา แม่พระธรณี-ท่านเห็นแม่ของผม ท่านก็รู้สึกชอบมาก หรือพวกท่านมาแฝงก็ไม่รู้ จากตาที่ฝ้าฟางขุ่นมัวของแม่ กลับเป็นดวงตาที่ดำใสแจ๋วเหมือนเด็กๆ ผิวพรรณงดงาม ท่าทางแจ่มใส จนคนที่เจอต้องทัก ดูท่าทางยายมีความสุขนะ มีอะไรดีๆเหรอ แม่ก็บอกว่า ลูกชายกับลูกสะใภ้คนโตเขากลับมาแล้ว พวกเค้าดูแลแม่อย่างดี ทั้งอาหารคาวหวาน คนอื่นๆต่างก็อิจฉาว่า ทำไมไม่มีลูกสะใภ้ดีๆแบบนี้มั่งเลย
    --สำหรับบ้านนี้ก็ตีกัน เล่นกันทุกวัน แค่เห็นหุ่นภรรยา ท่าทางเดิน ก็น่าขำแล้ว เคยเห็นลูกช้างกับบั้นท้ายของมันไหม น่ารักน่าตีขนาดนั้นแหละ แม่ผมว่า "เสาภานี่เดินเหมือนช้าง เป็นลักณะที่ดี" แม่เค้าจะปลื้มลูกสะใภ้มาก แม่เหมือนขาดความรัก เสาภาก็ขาดความรักมาตั้งแต่เด็กๆ
    แอบไปคุยกัน กอดกัน รักกันแบบสุดชีวิตเลย เทพว่า แม่ผัวกับลูกสะใภ้ที่รักกันมากแบบนี้ไม่มีหรอก เทพเห็นแล้วหมั่นไส้ "เสือกะงัวจู๋จี๋กัน"
    แม่ผมเกิดปีเสือ เลียงเด็กเก่ง ปกครองดูแลลูกดี เป้คนที่เสียสละเพื่อลูกได้ทุกอย่าง ชอบคนตรงๆไม่เสแสร้ง ซึ่งมีหลายๆอย่างที่แม่กับภรรยาผม เหมือนกันแบบถอดแบบมา เช่นใจร้อน โมโหง่าย พูดตรงๆตีแสกหน้าไม่อ้อมค้อม ชอบคนจริงใจ ว่าคนตรงๆต่อหน้า ไม่ว่าลับหลัง

---มีคนนำพันธุ์บัวมาขาย มันสวยมากเลยครับ ยุคใหม่นี้เขาผสมมาได้หลากหลายสีครับ ขนาดกะทัดรัดใส่อ่างเล็กได้

--มะม่วงที่มีกลิ่นหอม และสีสวย ต้องพันธุ์มหาชนกครับ การบินไทยสั่งจองให้ลูกค้าได้รัปทานด้วย เคยเจอมะม่วงสองลูกดลครึ่ง เขาว่าเอาลูกเล็กมา ลูกใหญ่ก็ลูกละสองโลกว่า เกิดมาเพิ่งเจอมะม่วงลูกละ100 โห ทุบหัวคนจะตายมั้ยนี่

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      68 KB
      เปิดดู:
      78
      ขนาดไฟล์:
      46.7 KB
      เปิดดู:
      96
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กรกฎาคม 2012
  10. chandayot

---ช่วงนี้สั่งองุ่นเข้ามาน่ะครับ บางพันธุ์สูงแค่ศอกติดลูกเป็นพวงเลย ทำหลายอย่าง--หัวค่ำอัดเพลงจากเทป ดึกมาก็หาข่าวจาก นสพ. โดยการถ่ายรูปไว้ แล้วก็ซ่อม จัดการแอมป์หลอด พอจะมาเขียนอะไรบ้างดันง่วงนอน ก็ฝนตกพรำๆ เป็นใจให้กับการนอนครับ เป่าพัดลมก็จะไม่สบาย กินยาก็ง่วง

--ถ้ามีเงินอาจจะทำเครื่องเสียงขาย หรือน้ำแร่ หรืออุตสาหกรรมอาหารแบบกระป๋อง หรือเป็นกล่องๆ -- คนเราทำกินใน ปัจจัย 4 จะดีมาก--เพราะเป็นเรื่องจำเป็นของมนุษย์ ปัจจัยที่ 5 ก็ดีนะผมว่า ทำยาบำรุงสุขภาพทางเพศขาย แม้แต่ว่านกระชายดำ ยังทำให้ท่านชายคึกคักภายใน 1 ชั่วโมง แต่รุ่นผมนี่ยังไงก็ไม่ฟื้นแล้ว เคยมีคนเอายาทางใต้มาให้ทาน เม็ดขาวๆ กินแล้วบีบหัวใจมาก และไม่รู้จะกินไปทำไม เพราะแยกห้องนอนกันมา 5-6 ปีแล้ว เธอนอนกะสุนัขตัวโปรด(ดิ้อมาก--นังขนุน) ส่วนไอ้หมีก็ขอขึ้นมานอนบ้าง หน้าห้อง ใกล้กรงกระต่าย

---จริงๆแล้วจะเข้าเนื้อหา การเกษตร 1 ตารางเมตรครับ ---ทำไง ก็ทำต้นไม้ขึ้นคอนโด โดยเลียนระบบนิเวศของป่า

--สำหรับผู้ที่นอนห้องแอร์เป็นห่วงเรื่องการระบายอากาศ หรือ เว็นไทเลชั่น-Ventilation ครับ มันไม่ดีเลยที่อากาศไม่หมุนเวียน จะขาดออกซิเจนนะครับ และมีคนสนใจสังเกตดูเห็นว่าเด็กจะป่วยบ่อยๆ(ไข้หวัด) เพราะขาดพลังงานความร้อน หรือธาตุไฟ อย่างเสี่ยปอ เจ้านายเก่าผม คนนี้เขาทดลองดึงเอาความร้อนจากลูกสาว(เด็กเป็นไข้)เข้ามาสู่ตัวเขา และให้ไหลออกไปก็ได้

-เขาเอากิ่งไม้มารำดาบให้ดูบอกว่าประยุกต์จากมวยแปดทิศของจีน เด็ดใบไม้มาขว้างใส่ผม น่าแปลกที่มัน
    พุ่งมาเหมือนมีดเล่มหนึ่งเลยครับ เขาบอกว่าทุกอย่างอยู่ที่การฝึกฝนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กรกฎาคม 2012
  11. khunfong

khunfong เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤษภาคม 2012
    มนุษย์ต่างดาวมีจริงหรือ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆค่ะ

12. chandayot

ฟังเพลงนะครับ เดอะลอง แอนด์ไวดิ้งโร้ด ถนนที่แสนยาวและคดเคี้ยวที่นำไปสู่ประตูบ้านเธอ-- เดี๋ยวมีให้โหลด
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=fUO7N-zSMYc"]http://www.youtube.com/watch?v=fUO7N-zSMYc[/ame]

Download
    The Long & Winding Road - Beatles download free mp3

เดิมทีโปรดิวเซอร์ขอให้ใช้ออร์เคสตร้ามาบรรเลงเป็นพื้นหลัง มีรัดคอ เอ๊ย คอรัส มีเครื่องเป่าด้วย แต่บีตเติ้ลส์เองไม่ชอบ ไม่ยอม-- แต่ผลปรากฏว่าโปรดิวเซอร์ถูก ผมเองชอบแบบที่มีซิมโฟนี่ออร์เคสตร้ามากๆครับ นิ้งโย้ว(เป็นภาษาจีนแปลว่าแจ๋วมาก อะไรงี้มั้ง)
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=a48gIt84AZc&feature=related"]George Harrison - My Sweet Lord - YouTube[/ame]
    http://flv2mp3.com/download/index/id/141863802/title/George_Harrison_-_My_Sweet_Lord

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=W3qx4RQotho&feature=related"]George Harrison - While My Guitar Gently Weeps (The Concert For Bangladesh 1971) - YouTube[/ame]

http://flv2mp3.com/download/index/i...Gently_Weeps__The_Concert_For_Bangladesh_1971_

http://flv2mp3.com/download/index/id/154365516/title/All_My_Loving-_Paul_MCartney

http://flv2mp3.com/download/index/id/147558292/title/_Another_Day__By_Paul_McCartney

--------------------------เรื่องไผ่-----------------------------------------

หวัดดีครับปี่น้องจาวสวนไผ่ครับ ช่วงนี้รายได้โอเคกันไหมครับ ของผมตอนนี้ก็เรื่อย ๆ แต่พอเข้าตลาด มาพบกับความจริงว่า ตอนนี้พวกเราหลงกับไผ่พันธุ์ใหม่ ๆ แต่ลืมคิดถึงตลาดที่จะนำไปใช้ ผมใช้เวลาว่างสอบถามตลาดหน่อไม้สด สุดท้ายพบว่าตอนนี้หน่อไม้ที่คิดว่าเป็นพันธุ์เดิม ไม่น่าจะสร้างรายได้ แต่กลับเป็นว่าตอนนี้เป็นที่ต้องการของตลาดอยู่เสมอ คือ ไผ่ตง รับซื้อตลอด

ส่วนอีกอันหนึ่ง เป็นไผ่พื้นเมืองของเราที่ใช้ขายลำต้น หน่อก็มีผลดีด้วย แต่เราไม่สนใจ คือไผ่หก หรือไม้หก ที่เป็นที่ต้องการของตลาดการใช้ลำมาก

กลายเป็นว่าตอนนี้เลยอยากให้ปี้ ๆ น้อง ๆ อย่าเพิ่งให้ความสนใจแต่ของใหม่ แล้วลืมของเก่าที่มีค่า เหมือนกับเรากำลังลืมเรืองที่ในหลวงท่านสอน คือ เศรษฐกิจพอเพียง นะครับ ฝากไว้ให้ทุกท่านครับ ยังไงก็ให้กำลังใจกันต่อไป
    (แต่แอบจะลงไผ่ตง กับไผ่หกสักงาน สองงานครับตอนนี้ คิดถึงเพื่อนเก่าเค้าเหมือนกัน)

อาจเพราะเป็นที่รสชาด มีเสี้ยนน้อยทำให้หน่อไม่แข็ง ทั้งเป็นที่รู้จักกันมานาน ราคาไม่แพงด้วย ประกอบกับมียูริคต่ำ เจ็บเข่าปวดข้อก็ทานได้ จึงได้รับความนิยมมาตลอด (แอบโฆษณา อิอิ) คุณphoenix สนใจที่สวนผมมีกล้าตงหวานให้ทดลองปลูกครับ
    -------------------------------------------------------
    การเกษตรแบบประณีต เป็นที่สนใจกันมากในปะจจุบัน เพราะทำจากเล็กไปหาใหญ่ จากง่ายไปหายาก หลักการคือ "กินของที่ปลูก และ ใช้ของที่ทำเอง"
    ศรัทธาในงานที่ทำ ใช้ระบบปลูกพืชและเลี้ยงสัตว์หมุนเวียนอย่างต่อเนื่องและพอเพียง
    พ่อคำเดื่อง ภาษี ปราชญ์ชาวบ้าน แห่งสถาบันฟื้นฟูภูมิปัญญาไทย อ.แคนดง บุรีรัมย์ กล่าวว่า เดิมทีทำเกษตรผสมผสานอยู่แล้ว มีเกษตรกร และผู้สนใจเข้ามาดูงานอย่างต่อเนื่อง ซึ่งส่วนใหญ่มองดูว่าทำได้ยาก เพราะต้องเป็นแปลงใหญ่ใช้เนื้อที่มาก
    และต้องใช้เวลานานกว่าจะประสบความสำเร็จ ทำให้คนส่วนใหญ่เกิดความท้อถอย จึงมีแนวคิดที่ว่า "ย่อส่วน"แปลงเกษตรผสมผสานให้มีขนาดเล็กลงมาเป็น"เกษตรประณีต 1 ตารางเมตร" เพื่อกระตุ้นและจุดประกายแนวคิดของเกษตรกรทั่วไปโดยเฉพาะรายย่อย และเกษตรกรที่มีที่ทำกินจำกัดมาก ก็สามรถทำได้ เป็นนวัตกรรมหนึ่งที่ลดรายจ่าย เพิ่มรายได้ ได้อย่างดี

----โดยเฉพาะเกษตรกรที่มีที่ดินน้อย ผู้ที่มีเวลาน้อย มีความรู้ทางการเกษตรน้อย มีทุนน้อย มีปริมาณน้ำน้อย ขอเน้นว่า "จะทำอย่างไรจึงจะให้พื้นที่น้อยๆ เกิดประโยชน์สูงสุด"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กรกฎาคม 2012
  13. chandayot

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0><TBODY><TR><TD id=postmessage_823814 class=t_msgfont>---------วิทยุโบราณจะเปลืองถ่านน่าดู เพราะต้องมีไฟจุดใส้หลอดอยู่ตลอดเวลาครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

--ต่อครับ
    ------------------ขั้นแรกก็สำรวจพื้นที่ที่มีอยู่ และคิดว่าเราต้องการอะไรจากพื้นที่นั้น สำรวจทรัพยากรที่มีอยู่ เช่น ทิศทางแสง วัตถุดิบและทุนทรัพย์ แล้วร่างแบบลงในกระดาษว่าจะปลูกอย่างไรให้ได้ความหลากหลายในพื้นที่นั้นถึง แล้วจึงลงมือปฏิบัติ

--ในพื้นที่ 1 ตารางเมตร ถ้าวางระบบดี จะสามารถปลูกพืชได้ไม่ต่ำกว่า 35 ชนิด โดยเลียนแบบป่าธรรมชาติ ซึ่งพืชจะเกื้อกูลกันโดยไม่แย่งอาหารกัน โดยเราจะขุดหลุมปลูกกล้วยไว้ตรงกลาง และปลูกไม้ยืนต้ไว้มุมทั้งสี่ด้าน เอาไว้สร้างบ้านในอนาคต อาจเลือกปลูก ยางนา มะฮอกกานี หรือต้นสักทองก็ได้
    --- นอกจากนี้อาจเลือก มะรุม ขี้เหล็ก แคป่า รวมถึงผลไม้เช่น ขนุน กระท้อน มะขาม มะกอกน้ำ มังคุด น้อยหน่า ทับทิม รวมทั้งไม้ทำยาพื้นบ้าน เช่น มะตูม มะหาด มะเกลือ
    --ไม้ให้น้ำมัน เช่นต้นพลวง ต้นสะแบง
    ---ไม้ดอกสวยงาม เช่น ต้นจาน คูน ดาวเรือง
    --ไม้หอมเช่น กฤษณา กันเกรา ต้นปีบ
    --ไม้ใช้ใบเลี้ยงสัตว์ เช่น ประดู่ ไผ่
    --ไม้ไล่แมลง เช่น สะเดา ยอป่า
    --ไม้ทำเครื่องเรือน เฟอร์นิเจอร์ เช่น มะค่าโมง มะค่าแต้ ไม้เต็ง ไม้รัง ไม้แดง
    --ทั้งยังสามารถปลูกผักสวนครัว เช่น ชะพลู มะเขือพวง มะเขือเทศ ยี่หร่า กุยช่าย โหระพา หอม สะระแหน่ มะกรูด มะละกอ มันเทศ พลูคาว แต และพริก ในบริเวณเดียวกัน สามารถรดน้ำใส่ปุ๋ยคอก ปุ๋ยหมัก ได้พร้อมๆกัน ในเวลาเดียวกัน ถ้ามีกล้วย กล้วยจะเป็นพี่เลี้ยงให้ร่มเงา และเก็บความชื้นไว้ให้พืชอื่น--ยังมีความรู้อีกมากจากพ่อคำเดื่อง ภาษี บ้านโนนเขวา ต.หัวฝายกิ่ง อ.แคนดง จ.บุรีรัมย์ "สถาบันฟื้นฟูภูมิปัญญาไท"โทร 081-876-5906 และ 085-777-7530
    (ข้อมูลจากเดลินิวส์ 2554)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กรกฎาคม 2012
  14. andamanseas

andamanseas สมาชิก

อ่านไป ก็ตื่นเต้นไปครับ :cool:

15. ทามปายได้

ทามปายได้ Active Member

21 มิถุนายน 2008
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ปล.ไว้มาอ่านต่อ

16. chandayot

เลี้ยงใส้เดือน ขายตัว โลละ900บาท สอนการเลี้ยงคอร์สละ 1000 บาท มูลใส้เดือนก็ขายได้ โละละเป็นร้อย(น้ำมูลใส้เดือนก็มี) บางคนสั่งหลายยร้อยโล พบว่ามีจุลินทรีย์หลายสิบชนิดที่มีประโชน์ต่อพืช

รูปบัวฝรั่งสวยๆ
    *****บัวฝรั่งสวยๆโปรโมชั่นซื้อ1แถม1 ยังมีอยู่นะจร้า แวะเข้ามาชมด้านในได้คะ*****
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0><TBODY><TR><TD id=postmessage_834368 class=t_msgfont>[​IMG] [​IMG] ดาวน์โหลด (25.25 KB)
    1 นาทีก่อน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กรกฎาคม 2012
  17. chandayot

(ผมได้เขียนให้ตามเสียงเรียกร้องแล้วครับ เป็นครั้งแรกที่ผมเขียนอย่างละเอียด--และผมไม่อ้อมค้อมในการนำเสนอ มีทั้งด้านดีและไม่ดี "เพื่อที่ท่านผูอ่านจะได้นำไปประยุกต์ในชีวิตจริง"---และขอห้ามเผยแพร่--ก็อปปี้ใดๆ เพราะเผื่อผมจะอดตาย จะได้ไปพิมพ์ขายครับ แหะๆ)

----ทำไมผมจึงได้เจอเธอคนนี้ เพราะว่ามีพระที่เป็นเพื่อนกัน แกไปจีบลูกสาวบ้านนึง(เขาบอกว่า "ถ้ามึงไม่มาจีบ เดี๋ยวกูจีบเอง"--(ตอนหลังผมก็หลงรักสาวคนนี้เต็มๆ แต่ดันไปแต่งงานกับอีกคนหนึ่ง) พี่สาวเธอเป็นครู บอกมีตำหนักแม่อุมา--ผมบอกขอไปด้วยสิ เคยพบท่านตอนเรียนมหาลัย --เพื่อนเป็นแขกฮินดูและเชิญท่านมาบ่อยแทบทุกวัน ท่านน่ารักมาก มีคำสอนดีๆ ในแนวพุทธศาสนา--เช่น"
    ไม่มีใครไปสู่ความเป็นอะไร ทุกสิ่งว่างเปล่าอยู่เป็นปกติ"
    ---เมื่อไปถึงบ้านนี้ ก็พบเธอ(ภรรยาคนปัจจุบัน)นั่งอยู่ชั้นล่าง พยายามหาเรื่องแซว หรือด่าผมนะเอง--บางครั้งก็เอารองเท้าไปโยนน้ำครำ--เธอบอกตอนหลังว่า "เกลียด หรือหมั่นไส้อย่างบอกไม่ถูก" เทพบอกเธอว่า "ระวังนะ เกลียดอย่างไหนก็ได้อย่างนั้น" เธอมีลูกเล็ก 2 ขวบ ดื้อ ซน ด่าเก่ง แต่ท่าทางฉลาด อ้วนขาว น่ารักมาก (เป็นเด็กที่แม่กวนอิมส่งมาเกิด) ลูกคนนี้พยายามรีดออกเท่าไหร่เด็กก็ไม่ยอมออก เธอบอกอย่างนั้น---ต่อมาก็รู้ว่า เด็กคนนี้ซนมาก ชอบทำลายข้าวของ เรียนรู้ช้า--ทั้งไฮเปอร์ทั้งแอลดี(สมาธิสั้น) ตอนนี้เป็นสาวสวย อายุ 21 แล้ว ไม่ซน นิ่งๆ เพราะเล่นเกม เล่นเน็ต มีข้อเสียคือชอบซื้อ- ลองเครื่องสำอาง

----ลุกสาวคนโตที่ติดเธอมา ชอบโกหก สร้างเรื่อง ขโมยเงิน หลอกว่า เป็นโรคเลือด ให้แม่จ่ายเงินให้เดือนละ ห้าพันเป็นค่ายา พอผมให้ฝรั่งโอนเงินมาสองหมื่นกว่า ให้เธอเช็คให้ เธอก็แอบไปกดเงินมาใช้จนหมด ไปยืมเงินญาติมาอีกสองแสน เอาไปให้แฟนปล่อยกู้ แฟนก็เอาเงินหนีไป มีแฟนใหม่ทางเน็ต ไม่นานก็มาสู่ขอ เหมือนเทวดาแกล้ง แฟนเค้าทำงานไปพักนึง ก็ตกงาน ไม่ยอมทำงานใดๆ ไปแต่ขอข้าวพระที่วัดกิน ให้ลูกสาวคนนี้ทำงานโรงงาน เดือนละสี่พัน หาเลี้ยงตัวเขา ซึ่งจบไม่ถึงปริญญาตรี--แม้แต่แม่กับพี่น้องก็หมดใจจะช่วยเค้าแล้ว(ฝ่ายชาย) ล่าสุดเอามอไซค์ไปจากเชียงราย โดนโขมยที่ปากเกร็ด เพราะไม่สนใจหากุญแจมาล็อค นี่ส่งไปให้อีกเครื่องนึง

---ดูเหมือนว่าครอบครัวผมจะมีเงินเยอะ ปล่าวหรอกครับ ทั้งผมและภรรยา ก็ไม่ได้ทำงานอะไร เพียงแต่มีเทพมาบอกว่าให้ทำอย่างนั้นอย่างนี้
    ---แม่ผมก็กลัวคนภาคกลาง-- กลัวสะใภ้คนนี้ ว่าจะเป็นคนดุร้าย ด่าเก่ง---แต่ก็ดีที่แม่สังหรณ์ผิด แฟนทำกับข้าวอร่อย สูตรอยุธยา--เข้ากับแม่ผัวได้ดี แม่ผมรักเธอเท่าลูกคนนึง--ปีเสือ กับปีวัว--แต่ก็ถูกกันมาก
    ----ก็จริงครับ แฟนผม อ้วน ดำ ด่าเก่ง แต่นิสัยที่แท้ของเธอเป็นคนมีความเมตตา เพียงแต่พวกพี่น้องเธอชอบตีเธอ ด้วยไม้ไผ่บ้าง มีรายนึงหึงผัว เอาแป๊บเหล็กด้ามเกียร์รถเมล์ตีมาจากด้านหลัง กะเอาตาย พอดีเทพท่านปัดให้ แต่ก็ไม่พ้น เลือดชุ่มผ้าเช็ดตัวเลย แล้วก็ไม่พาไปหาหมอ--จนคนข้างบ้านต้องพาไป หมอเค้นเลือดออกไม่หมด เธอจึงปวดหัวมากอยู่ข้างเดียว---คนที่ตีเธอคือพี่แดง ปัจจุบันก็เป็นอัมพาตเดินไม่ได้ ตามองไม่เห็น เพราะเคยตีแม่ ผลักหน้าอก แล้วด่า บางทีก็แกล้งปิดไฟบ้านแม่ ไม่ให้แกใช้ไฟฟ้า--ชาวบ้านจึงขนานนามแกว่า อีแดงยักษ์--พี่แดงก็ยังอยู่--ลูกสองคน โตแล้ว ทำงานแล้ว แต่งงานแล้ว โทร-ยังไม่เคยโทรหาพี่แดงเลยครับ--เวรกรรมครับ

---ชั้นลูกชั้นหลานของตระกูลนี้ เหมือนถูกสาปแช่ง ถ้าเป็นผู้ชายก็ติดยา ผู้หญิง- สวยยังไง ก็จะเป็นผู้หญิงขายตัวครับ---ปลงมากเลย มีคนนึงสวยหุ่นดี อยู่คอกเทลเล้าน์แถวประตูน้ำ หาเงินได้เดือนละประมาณ 5หมื่น ตอนนี้เป็นเอดส์ เที่ยวหาขอเงินญาติทุกคน--แกยังแกล้งเอามอไซค์รีบจ้างมาเป็นสามี (ติดโรคจากแกด้วย--บาปแท้ๆเลย) และปล่อยให้มีลูก เพื่อจะขอเงินจากญาติได้--
    --ตั้งแต่ชั้นแม่เธอ เหมือนถูกคำสาป--แกก็คุ้มดีคุ้มร้าย เพราะถูกทำสเน่ห์จากผู้ชายที่ชอบแก แต่อาชีพแท้ๆ คือนางโจรครับ ฆ่าคนมาก็เยอะ
    ใจแข็ง ไปนอนในหลุมศพ หลบตำรวจ ผีมาทวงที่นอน แกยังด่าผีซะอีก-- ร้ายไหม แม่ยายผม

ท่านผู้อ่านครับ ไม่เป็นไรนะ เพราะไม่เขียนขนาดเรทอาร์เรทเอ๊กซ์ (ที่ผมตกร่องปล่องชิ้นกับเธอ เพราะเทพมาบอกว่า ให้พาเธอเข้าโรงแรม เพื่อทำพิธีบางอย่าง"--แปลกๆนะเนี่ย--พอเข้าไปแล้ว ท่านบอกให้....จู๋จี๋กัน โดยขอเวลาดูแลเธอแค่ ช่วงที่พี่สาวเธอหนีไป สักหนึ่งเดือนคงกลับ พอผมปฏิเสธ ท่านว่าไง รู้ไหมครับ "กูก็ไม่รู้ กูรับคำสั่งจากเบื้องบนมาอีกทีนึง"--(อึ้งเลยครับท่าน) แฟนผมก็ไม่ได้สวยเลย อ้วนดำ ปากร้าย แต่ท่าทางการเดินเหิน พูดจา เหมือนเด็กสัก5 ขวบ --บางครั้งเธอทำท่าเซ็กซี่ ส่ายสะโพก ผมก็หัวเราะกลิ้งเลยครับ--ใครไปไหนมาก็ชอบมาตีก้นแกนะครับ เป็นคนที่ไม่มีกระดูกไหปลาร้า คือไหล่จะกลมมนหมดทั้งด้านหลัง ดูน่ารักมาก มือเท้าเล็ก ดูๆไปก็คือเด็กตัวโตเลยครับ เทพบอกว่า ถ้าให้เป็นคนสวย--จะมีการฆ่ากันเพื่อแย่งเธอ จึงต้องเป็นแบบนี้ ผมเองก็ชื่นชอบสถาปัตยกรรมของเบื้องบน--บางคนก็คิดว่า คงมีการเคลียคลอกอดจูบกันทั้งวัน ปล่าวครับ วันนึง มีการถูกตัวกันไม่เกิน 5 นาที และเป็นการหยอกกัน--ตีกันครับ--ส่วนผมก็ชอบไปแหย่เธอ หยิกเธอ เธอก็ตีครับ หลังๆนี้ชอบทุบหัว ถ้าจับก้นก็สวนมา--เพี๊ยะเลย แสดงความรักกันแบบนี้ครับ เธอจะมาความสุขมากตอนได้แกล้งคน หรือตีแบบว่า ได้กำไร ถ้าไม่ได้กำไรก็ไม่ยอม เทพบ่นว่า "นิสัยเกเรเกตุง" เป็นมาตั้งแต่เด็ก ชอบแกล้งเพื่อน แก่นกระโหลก ตีเด็กผู้ชายตายไปหนึ่งคน

--เพราะนัดตีกันหลังโรงเรีบน แล้วเด็กคนนี้ใช้ไม้คมแฝกตีเธอ กะเอาตาย เธอแย่งไม้ได้ ตีสวนที่ทัดดอกไม้ งัดไม้ขึ้นอีกโดนซ้ำที่จุดเดิม เด็กคนนั้นก็ตายอยู่ตรงนั้น

---พอดีเธออาศัยกับผู้มีอิทธิพลแห่ง ต.ลาดยาว นครสวรรค์ ก็ไม่ถูกคดีใดๆ แต่ชอบเอาหมามุยไปใส่ห้องน้ำครูผู้หญิง จนลาออกไปก็มีครับ ชอบเปิดกระโปรงเพื่อนข้างหน้า แล้วเอายางวงดีดแป๊ะๆ ความเกเรนี่สุดๆ เป็นเพราะว่าขาดความอบอุ่น--พบแต่ความทารุณ

---พี่น้องเธอก็ไม่ได้รักเธอสักคน ตอนมีเงินก็ไม่ให้เธอสักบาท--แต่ตอนนี้มีแต่เรียกร้องของเงินใช้ ประมาณ 3-4ราย แม่ก็ไม่ได้รักเธอเลย ให้แต่งงานกับคนที่แกคิดว่ารวย แล้วขเงิน บางครั้งลูกสาวไม่มีงานทำแกก็ไล่ออกจากบ้านทั้งๆที่แฟนผมท้องแก่

--ไปอยู่กะพี่สาวคนนึง คือพี่สมคิด แกก็หึงผัวบ้าง เถียงสู้ไม่ได้ แกก็เอาไม้ระแนงตี จนเลือดซิบไปทั้งตัว แม่แกมาจากบ้านนอกพอดี ก็บอกว่า "ลูกเอ๋ย อยู่กับคนใจร้ายพวกนี้ ลูกต้องสู้คน สู้กับมันเลยสิ มันจะกินเหล็กกินไหลมาจากไหน"---ตั้งแต่นั้นมาเธอเหมือนนักเลงคุมซอย กล้าอย่างบ้าระห่ำ เด็กวัยรุ่นทั้งซอยกลัวเธอยิ่งกว่าหนูกลัวแมว

18. chandayot

--อันว่ามนุษย์เรา มีมาเกิดเพราะความผูกพันกันในอดีตชาติ ก็จริงครับ แต่.......
    ---แม่สมบุญ แม่ภรรยาผม ฝันว่า "เห็นหลวงพ่อลูกประคำเหาะมา ถือดอกบัวทองมาสองดอก เธอก็อยากได้มาก แต่ท่านก็บอกว่า อยากได้ก็จะให้นะ แต่จะเกิดมาพิการหนึ่งคน เพราะดอกบัวมันหักอย่างที่เห็น ความจริงจะให้ไปเกิดที่บ้านนายพัน(รวยมาก)ตรงคุ้งโน้น ได้แล้วเลี้ยงเขาดีๆ อย่าด่าอย่าตี อย่าใช้ของต่ำใส่หน้า ใส่หัวเขา เขาจะตกต่ำ ทำพิธีรับด้วยเธอก็รับคำ (หลวงพ่ออ้วน มีลูกประตำ คือ พระศรีอารยเมตไตรย์ ครับ)
    ----แต่พิธีรับ แค่นำข้าวหม้อแกงหม้อไปวัด เธอก้ไม่ได้ทำ และตอนที่ยังเล็ก แฟนผมจับเท้าแม่ร้องอ้อนตอนเธอขึ้นบันได้ เธอก็ไม่คิด ถีบหน้าแฟนผมเลย---จุดนี้ ก่อให้เกิดความเสื่อมทั้งผู้ที่กระทำและผู้ถูกกระทำ คนโบราณ จึงสอน เน้นอย่างมากครับ

---พ่อแม่ในอดีตชาติ ก็ได้แต่เฝ้ามอง ร้องไห้ เสียใจ ได้แต่บอก วานให้เทพทุกพระองค์ ทั้งเบื้องบนบื้องล่าง ช่วยดูแลลูกท่านที แม้แต่เทพสี่กร ก็ยังต้องทำงานกันอย่างเห็นเหนื่อย แม้รู้ดีว่า ชะตาฟ้า กำหนดให้ภรรยาผม มีชีวิตแค่ 27 ปี

---คำว่า พ่อแม่ในอดีต --ท่านคงไม่มีรูปร่างแล้ว และการที่จะมาสู่มิติโลกเราก็น้อยมาก บางครั้งไม่ได้มาเป็นองค์ แต่ท่านมาทั้งมิติ จะทำให้เราง่วง เย็นสบาย และมีความสุขมากๆ ท่านก็จะสื่อสารกับผมโดยกระแสจิต ทั้งบ้าน--แม้สุนัขยังหลับเลย ห้องแฟลตเล็กๆ เหมือนลอยอยู่กลางอวกาศ เสียงต่างๆเงียบหายไปหมด---อันนี้จริงๆ เพราะพี่สาวมาเคาะเรียกอยู่หน้าห้อง ยังได้ยินแว่วๆ เหมือนมาจากที่ไกลแสนไกล-----ภพของท่านคือผู้ไม่มาเกิดแล้ว---แต่ก็สามารถเห็นพวกเราได้--การติดต่อโดยตรงเท่านั้นที่ยากหน่อย
    ------ท่านแม่ในอดีตชาติของเธอ เคยมาแกล้งให้เราทะเลาะกัน และบอกฝากเทพมาว่า "ไม่น่าเชื่อว่า ในโลกมนษย์นี้ จะมีคนที่สามารถทนกับนิสัยของลูกท่านได้" กายทิพย์ของท่านสวยมากที่สุด แต่เป็นผู้ที่พูดจาดุและเด็ดขาดแบบเดียวกับท่านย่าโม

ได้เห็นเทพครั้งแรก--เห็นด้วยตา
    -----ย้อนอดีตไปอีกครั้ง พ่อของเธอ
    คือเจ็กฮวด เดิมมีที่นาเป็นร้อยไร่ แต่ติดผู้หญิง เมียน้อยเอาไปบ้าง เล่นการพนันบ้าง เหลือแต่ตัว ก็เอาลูกไปฝากกับคนรู้จัก เป็นเจ้าของโรงหนังที่ลาดยาว รวย แต่ขี้งก ให้เธอทำงานเยี่ยงทาส ตี บางครั้งตบหน้าด้วยเกี๊ยะไม้ จนฟันร่วง สุดท้ายของชีวิต ลูกเต้าก็ผลาญหมด ตนเองก็เป็นอัมพาต เรื่องนี้คนเก่าแถวลาดยาวรู้จักดี
    ต้องขอสงวนนาม---ถ้าทำเป็นภาพยนต์ ต้องเตรียมผ้าเช็ดหน้าไว้คนละไม่ต่ำกว่าโหล ทิชชูเพิ่มอีก 3 ม้วนกำลังงามครับ--

----มีครั้งนึงพวกนี้ไล่ตีเธอ เธอก็ไปนอนหลับหน้าซุ้มพระข้างกำแพงวัด โดยขอร้องให้หลวงพ่อ(พระพุทธรูป)ปิดบังเธอ คนพวกนั้นก็มองไม่เห็นเธอแต่อย่างใด

---เธอต้องคอยเก็บกวาดโรงหนังทุกคืน จนหาวหวอดๆ แอบหลับตอนเรียน และไม่มีข้าวกลางวันกิน แต่ก็มีเพื่อนคนหนึ่ง เอาอาหารกลางวันให้เธอกินเป็นประจำ เงินค่าขนมก็มีแต่ไม่มาก เธอกับยายจิ๋มพี่สาว ก็แอบโขมยเงินของโรงหนังมาก็มี--ซึ่ง ลูกชายเจ้าของก็รู้แต่ก้ไม่ว่าอะไร เพราะไม่ใช่เงินมากมายนัก แต่เงินสมัยนั้นมีค่ามาก

---เมื่อเธอโตขึ้น พี่สาวคนโต ชื่อสมคิด ที่อยู่กับแม่บอกว่า แม่ ไปรับน้องกลับมาเถอะ (ลูกมี 10 คน) มียัยนิด กับคนอื่นก็อยู่อีกบ้านนึง---แม่เธอยังแต่งงานให่กับ ตาจง
    จริงๆ แล้ว ตาจงก็คือผัวของพี่สมคิดนะเอง แต่ตอนนี้พี่สมคิด เป็นเด็กมากไป--แม่บุญมีลูกกับตาจงอีก 2 คน
    --ซึ่งแปลกมาก ที่คนชื่อ ปก ก็มาได้ลูกคนนึงของแม่ตนเอง(น้องคนละพ่อ)เป็นภรรยา ออกหลานมาอีก 2 คน(
    พี่น้องกัน..(แอบ..(มีความสัมพันธ์).กันเอง)
    ----พระที่ อ.วิหารแดงท่านเทศน์ว่า อย่าไปว่าเค้าเลย เพราะในอดีตเขาเป็นเนื้อคู่กันมา แฟนผมว่า "เมื่อก่อนนายปก ก็เคยไปมีเมียมา แต่เลิกกัน ยายน้อยก็เคยมีผัวมาแล้ว ไม่ใช่ไม่เคย หนูว่า คนมัน จ..า.ง ไ ร มากว่าจ้ะ อย่าไปโทษดวงชะตาเลย"

(ปล. คนแถวนครสวรรค์ ไม่ว่าวงหารใด แม้แต่ในรั้วโรงเรียน ใครจะทัก จะหยอก ก็จะเรียกคู่สนทนาว่า "ไอ้ หน้า (สระอี)" ซึ่งเป็นหนึ่งในของแปลกของนครสวรรค์ แต่ก็ไม่ติดอะเมซซิ่งไทยแลนด์เลย--ถ้าไม่เรียกแบบนี้ ก็คือไม่รักกันจริง ผมเคยไปรถเสีย รถเมล์นะ ที่ตรงนั้น แม่ค้าเขาพูดถึงตำรวจ ก็มีหน้าสระอีนี่แหละ--ผมหัวเราะกลิ้งเลย บอกเขาว่า "พูดเหมือนแฟนผมเปี๊ยบเลย"

--เมืองไทยมีแปลกๆ บ้านนาโน --บ้านโดนเอาว์ เยอรมันมีเมืองเล็กๆ ชื่อ ฟัก---กลิ้ง ขำๆครับท่าน อย่าติดเรท ทำจิตให้ว่าง--- จารึกไว้เพื่ออ้างอิงไว้ให้โพสต่อไป

19. chandayot

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0><TBODY><TR><TD id=postmessage_339038 class=t_msgfont>อันว่าเมล็ดข้าวนั้น เทพบอกว่า คือภาคหนึ่งส่วนหนึ่งของพระแม่โพสพ เทวีผู้เสียสละให่มวลมนุษย์ โดยสละให้ร่างของท่านเป็นอาหารให้มนุษย์
    ---แม้จะเป็นเทพที่ติดดิน บ้านๆ เชยๆ แต่ลักษณะของท่านเป็นผู้หญิงที่สวยมาก เกินกว่ามนุษย์มากมาย ทรงไว้ซึ่งความอ่อนโยน ใจดีและเด็ดขาดในบุคคลเดียว
    ---เทพองค์อื่นบอกว่า แม้เทวดาที่อยู่ต่ำกว่าชั้นจาตุมหาราชิกา หรือพวกพระภูมิเจ้าที่ ก็ไม่สามารถมองเห็นท่านได้ แต่พิธีที่เกี่ยวกับการทำนา ของชาวบ้านก็มีหลายอย่าง เช่นบวงสรวงการทำนาครั้งแรก ตอนข้าวตั้งท้อง ก็นำผลไม้รสเปรี้ยวๆ มาใส่กระทงวางไว้ "แม่โพสพกำลังแพ้ท้อง"
    ------ชาวบ้านรู้ได้อย่างไร ว่าท่านมีตัวตนอยู่จริง หรือต้องมีคนเคยฝันเห็นท่าน
    -------ภรรยาผมเป็นบุคคลที่สุดจะแปลก ในสามโลกหาไปคงไม่มีแล้ว ที่เห็นองค์ท่านด้วยตาเปล่า
    ---พวกคนรวยใช้ให้ภรรยาผม ที่เป็นเด็กสาวสัก 12 ปี เอาข้าวไปให้พวกที่ทำนา ตอน ตีสอง
    ผ่านที่เปลี่ยวๆ ป่าช้า ไร่นา ระยะทางสัก 10 กิโลได้ ซึ่งปกติ แล้ว เวลาเดินไป ก็จะไปกับพี่สาวคือยัยจิ๋ม บางครั้งก็ไปคนเดียว แต่ถ้าไปสองคน ชาวบ้านจะเห็นเป็นสามคน จนพวกเขารู้สึกเบื่อและบ่นว่า "ตาฮวดนี่หวงลูกสาวจริงๆ เดินตามทุกวันเลย" สมัยนั้นฆ่าข่มขืนยังไม่ปรากฏ
    ----------ภรรยาผมเดินมาถึงสะพาน ก็มีตาแก่นั่งสูบบุหรี่อยู่ แกก็ทักว่าไปไหนกัน (ความจริงแกตายไปแล้ว) มาตรงบ้านคนมีเพิงขายของ มีผู้หญิงสาวนั่งหวีผม และมีหญิงแก่นั่งตัดใบตอง หญิงแก่ก็ทัก (แต่ทั้งสองก็ตายไปแล้ว)
    ผมถึงบอกว่าเมืองไทยนี้ แม้แต่ผีก็มีมารยาท มีมนุษย์สัมพันธ์ที่ดีครับ แหะๆ
    ---แฟนก็เดินไปตามคันนา บางครั้งก็เตะเอาศพคนที่ถูกฆ่าตาย มีครั้งหนึ่ง พบผู้หญิงสาวสวย ใส่ชุดไทยสีเขียว ประดับดิ้นทอง มีชฎา เดินขึ้นมาจากท้องนา ทักว่า" นี่ๆจะไปไหน" "จะไปเอาข้าวไปส่งเขาจ้ะ" "โถๆ ใครทำไม่ใจร้ายจัง ใช้เด็กเล็กมากลางคืนเปลี่ยวๆ มืดๆ" เสด็จแม่ทักทายอยู่พักนึง กอดภรรยาผม แล้วถอดแหวนมาให้ภรรยาผมเก็บไว้ เป็นแหวนทอง เป็นรูปงู พวกนั้นยังให้คนตามแอบดู ก็เห็นภรรยาผมยืนพูดอยู่คนเดียว
    -----ไม่พ้นสายตากำนันรวยไปได้ พวกคนรวยที่เป็นแม่ ยึดเอาแหวนนั้นไป (ต่อมาก็ล้มละลาย เพราะลูกเต้าผลาญหมด บ้านก็ไฟใหม้-ตนเองก็เป็นอัมพาต นอนแช่อุจาระปัสสวะจนตาย)

----ด้วยความไม่รู้เดียงสา แฟนผมกลับเข้าใจว่า เป็นพี่สาวแสนสวย คงไปเล่นลิเกกลับมา

-ด้วยความฉงนสนเทห์ เมื่อได้สอบถามเรื่องราว แกจึงให้คน 2-3 คนสะกดรอยตามภรรยาผม พบว่า เธอยืนพูดอยู่คนเดียว แต่ไม่อาจจะมองเห็นร่างของเสด็จแม่ได้เลย เป็นอย่างนั้นทุกครั้งจนเลิกตาม

--เรื่องเทพ ผมคิดว่า ไม่ได้อยู่ไกล เหมือนมิติซ้อนกันอยู่ พูดถึงท่านท้าว เว.... แว็บเดียว แฟนผมกลายเป็นคนตาโปน น่ากลัว โมโหผม ท่านต่อยประตูที่เป็นเหล็ก จนผนังปูนฟุ้งขึ้นมาเป็นควันเลย
    ---อยากจะบอกว่าการอยู่กับเทพ ไมได้นำความสุขมาให้เลย เหมือนนอนกอดลูกระเบิดที่ไม่เลือกเวลาที่จะระเบิด
    -บางครั้งท่านก็มาหยอกเล่น บางครั้งก็ปลอมเป็นกุมาร สัก 2-3 ขวบ ---พวกกุมารก็สนุกดีครับ ซนบรรลัยจักร แอบกินน้ำเก็กฮวยหมดเป็นสิบลิตร กินขนมในกล่องที่ปิดผนึก-- ปิด--เปิดไฟเล่น ส่งโฟนลิ้งค์ งัดดู้เอทีเอ็มแบบไร้ร่องรอย ปิดสายโทรศัพท์(เปลี่ยนเสียง) วุ่นกับข้อมูลตอมพิวเตอร์ แม้แต่ในท่อส้วมก็ไปทำอะไรไม่รู้ -ส้วมตันเลย--ทำเหมือนไฟฟ้า ให้ดูดคนก็ได้---ไม่ใช่กุมารผีครับ เป็นกุมารเทพ เป็นเช่นเดียวกันกับเทพ มีฤทธิ์เท่ากัน- มีไฟประลัยกัลป์เป็นอาวุธ เผาได้ทุกอย่างแม้แต่เหล็กกล้าก็ยังหลอมละลาย
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0><TBODY><TR><TD id=postmessage_339095 class=t_msgfont>--คราวนึงไปส่งของขึ้นเชียงราย แต่เขาไม่รับ เพราะต้องส่งเหล้า เบียร์ ท่านเทพก็โมโหมาก
    ประมาณ 5 วัน เกิดไฟใหม้ที่โรงงานเบียร์ครับ โดยไม่รู้สาเหตุ โครงสร้างเหล็กหลอมละลายลงมาหมดเลย (วอด200ล้าน) เราก็รู้ว่าเป็นท่าน เพราะท่านมาบอกก่อนแล้ว และเผาแล้วก็มาบอก ท่านก็ว่า ดี..มอมเมาคนมามากแล้ว ท่านผู้อ่านครับ มนุษย์ช่างทรนงตัว บางครั้งการทำลาย หรือก่อสร้างเอาเครนไปถูกองค์พระพรหม ท่านก็เอาสิครับ เผาโรงแรมเลย จำไดไหมตรงราชดำริ เพราะ
    ท่านถือว่า แม้ชีวิตมนุษย์สัตว์ พืช ท่านเป็นคนสร้าง แม้แต่ชีวิตทุกคนท่านก็ลิขิตให้ตามเพรงกรรม
    ทำไมมนุษย์ตัวน้อยจึงยโสโอหังหนักหนา (กายพิพย์ของเทพสูงเท่าภูเขาเลยนะ)

-------อันว่าก้อนอิฐหิน ดิน ปั้นเป็นเทวรูป ทำไมเกิดมีความศักดิ์สิทธิ์ได้ ก็เพราะมีพลัง หรือการแบ่งภาคขององค์เทพมาสิงสู่รูป ผมเคยไหว้รูปองค์พระพิฆเณศ ซึ่งจริงๆแล้ว เป็นหินแกะ เป็นของประดับคอนโดของชาวรัสเซีย ที่พัทยา ไหว้ทุกวัน บางคนก็เอาพวงมาลัยมาไหว้ ปรากฏว่าท่านตามาที่เชียงรายด้วย ก็คุยกัน ท่านบอกว่าสงสาร ท่านเป็นองค์ในผมด้วย และท่านพูดซ้ำคำที่ผมพูดกับรูปปั้นได้ทุกคำ ตอนที่พูด ไม่มีใครู้เลย ท่านว่า ท่านรักษาการอยู่แถวนั้น--ที่นาจอมเทียน ตรงโค้งหณุมาณ ยัน-นาเกลือมั้ง ผมถูกเพื่อนโขมยเอามอเตอร์ไซค์ไป ตำรวจก็ตั้งด่านจัยกลับมาได้ มันยิ่งกว่ามหัศจรรย์ จนนักวิทยาศาสตร์อย่างผมต้องยอมรับ

---ไม่เชื้ออย่าลบหลู่ครับ คุณหญิง..(ไฮโซ).ให้ตรายางสมาคม เป็นรูปท้าวเวสสุวรรณ กับพี่สาวผมมา ท่านบอก "อย่าเอาไว้ต่ำๆนะ เดี๋ยวเจอดี โห นี่แค่ตรายางนะ)

มีคนปั้นดินเป็นหนุมาณองค์เล็กๆ เอาไว้บนหิ้ง สักการะเรื่อยๆ จนวันหนึ่ง มีคนทรงมาที่บ้าน หนุมาณเข้าผางเลย แล้วบอกอะไรหลายๆอย่าง แปลกไหมละครับ

----วัน-คืน15คำ คนเรียนไสยศาสตร์ต้องปล่อยของออกไป เรียกว่าลมเพ ลมพัด บางครั้งก็จะมาถูกตัว้รา ทำให้เจ็บป่วย--ส่วนใหญ่เป็นอัมพาตทันที
    --มีคนนึงชื่อ ตาคง ขี่มอไชค์ไปแถวบางรัก แกโดนเข้าเต็มกลางหลังแกรู้ว่าใช่แน่ แข็งใจจอดรถไว้ เรียกแทกซี่มาบ้านพี่สมคิด (พี่ภรรยาผม) เพื่อให้เทพรักษาทันที แกลงรถก็เดินไม่ได้แล้ว ปัดเป่าอยู่เป็นเดือน ท่านว่า"ตอนมาเท่าภูเขา เอาออกแค่เส้นผม" ถึงตายเลยนะครับ
    ผมนั่งดูท่านเทพถอนของ ท่านบอกว่า เป็นน้องคนสุดท้องของครอบครัว พระนเนศวร แต่ท่านเรียนทางหมอแผนโรณ ไม่ใช่การรบ ท่านว่า มันเหมือนตัวบุ้ง มีขนๆ เป็นอักขระตัวหนึ่ง เป็นพลังงาน มองไม่เห็น แม้แต่ร่างท่านไปล้างกระด๔น พวกมันยังวิ่งเข้าตัวเลย คนที่รับการรักษาจะเหยียดขาออกไป ท่านจะทำน้ำมนต์ ดูดอกเทียนก็จะเห็นสีดำๆ เป็นรูปต่างๆ บางทีก็เป็นเลขหวย 555 มีคนไปลองดีท่าน ท่านก็บอกว่า มากันหมดโรงพักเลยเหรอผู้กอง คนนั้นจ่านี่ พวกตำรวจนอกเครื่องแบบก้มหน้าอายม้วนต้วน

---มีพวกเจ้ามือหวย หรือคนทำไสยศาสตร์ก็ไม่รู้ แอบยิงร่างทรงตอนอาบน้ำ พี่สมคิดว่า ได้ยินเสียงแชะ แต่ยิงไม่ออก คือห้องอาบน้ำ จะอยู่หลังบ้านต่างหาก เปลี่ยวๆเป็นป่าหญ้า

--ก็แปลกดีครับ ใครทำชั่วในที่ลับๆ เทพก็เห็นหมดครับ เทพสี่กรจะมีกระจก แว่นวิเศษ เห็นหมด ขยายภาพก็ได้

------การบนบาน--แม่ภรรยาผม ป้าสมบุญ เคยบนบานหลวงพ่อศรีสวรรค์ ว่า ให้ลูกชายที่เป็นไข้ตาย ให้ฟื้น เทพก็บอกว่า ฟื้นแล้วขาเขาจะพิการทั้งสองข้าง แกก็ยอม---ท่านผู้อ่านครับ ตายแล้วฟื้นจริงๆครับ--แต่แกบนว่าจะไม่เล่นการพนันตลอดชีวิต แต่แกก็ฝืนคำสาบานไปหลายครั้ง--แกเป็นลมในห้องน้ำแล้วไม่ได้สติอีกเลย----เทพที่ผ่านพี่สมคิด พยายามตามหาวิญญาณ เพื่อเอามาเข้าร่างแต่ไม่เจอ จึงบอกเทพสี่กร ท่านก็ส่องดู เห็นว่าวิญญาณถูกขังไว้ที่วัดศรีสวรรค์

--ภรรยาผมหลับฝันไปว่า ตัวเองเป็นกุมาร แล้วไปตีกับลูกน้ององค์พระ
    ที่วัดศรีสวรรค์ วิญญาณเหล่านั้น ก็คือพวกพระ-เณรครับ ต่อสู้เป็นสามารถ เพราะกุมารเทพก็เก่ง
    มีพวกพื้นบ้าน เจ้าแกละ เจ้าโป๊ะ เจ้าเปีย แล้วก็ตลกๆด้วย เพราะเด็กอะนะ ไม่ได้ฝึกต่อสู้มา
    สู้จนได้วิญญาณแม่ยายผมมามา แต่ก็หมดเวลาที่จะเข้าร่างแล้วครับ

--ผมเคยฝันเห็นกุมารสององค์ เดินมากับนายจ้างเก่า น่ากลัวมากครับเลยแอบๆ ก็เหมือนรูปปั้นกุมารทอง แค่องค์นึงเป็นทอง อีกองค์นึงเป็นสีน้ำเงินเรืองแสงออกฟ้าๆครับ

20. chandayot

---พวกผม--ครอบครัวนี้ มีชีวิตเหมือนคนปกติทั่วไป แต่บางครั้งก็มีคนขอให้ช่วย --คนเดี๋ยวนี้แตกต่างจากเดิมครับ--ไร้สัจจะ เราจึงจะไม่ช่วยใครอีกแล้ว----ลูกหลานคนแถวสุขุมวิท ขายที่ได้ราคา100 ล้าน หายเงียบ เทพบอกว่า "คิดว่าเราไม่รู้เหรอว่าเค้าขายได้แล้วน่ะ"
    --อีกคนนึงเป้นหญิงอายุ 40กว่า ขายประกัน แต่มีกลิ่นปากรุนแรง รักษาด้วยยาสารพัดแล้วไม่หาย-2ปี หายแล้วก็ไม่ยอมบอกว่าอย่างไรเลย (แค่จะให้บอกก็ไม่ยอม)

---รายที่สาม เป็นหญิงอยู่ที่อเมริกา เธอมีปัญหากับสามีใหม่ที่เป็นฝรั่ง (สามีเก่าบวชตลอดชีวิต) เธออยากจะบวชบ้าง แต่เหมือนเธอจะมีอะไรปกปิดเราเรา เธอโทรมาจากอเมริกาหลายครั้งแล้วเงียบไปเลย
    --รายที่สี่เป็นพยาบาล อยู่ที่อเมริกา มีปัญหาเรื่องกรีนการ์ด

---แฟนผมบอกว่า เพราะญาณในภรรยานั้นรู้จริง และรู้มากเกินไป พวกเธอจึงไม่กล้าติดต่อมาอีก

---มีแก้วหน้าหิ้งบูชาเทพ เป็นแก้วใสๆ ราว 100 ใบ ภรรยา เป็นผู้ทำความสะอาด แก้วใสๆ เหมือนกัน แต่จะวางผิดที่ไม่ได้ แม้แต่ของฤาษียังบีบแก้วแตกกระจาย เอาให้เห็นๆ (บางครั้งเอาส้มเน่าขว้างภรรยาผม) ถามว่า ภรรยาผมรู้ได้อย่างไรว่า แก้วใบไหนของใคร องค์ไหน

--ผมถามเธอ ---เธอบอกว่ารู้สิ เหมือนนั่งอยู่ในใจของเทพ ถ้าท่านรุ่มร้อนใจ แฟนก็เป็นไปด้วย
    เธอบอกว่า บางครั้งไม่รู้ ก็ดมเอา คราวนี้รู้เลย... ชัวร์

--มีเทพบางองค์พาวิญญาณแฟนผมไปบนสวรรค์ตอนหลับ เข็ดเล้ย..... แม่คุณไปป่วนสวรรค์วุ่นหมด ด้ายแดงที่ผูกหุ่นเนื้อคู่กันไปสลับเค้าหมดเลย..โห ..สุดๆ เทพเบื้องบนว่า .."เฮ้ย อย่าพามันมาอีกนะ" แล้วถีบส่งเธอลอยละลิ่วลงมาเข้าร่าง เธอยังปากเปราะอีกว่า"พ่อโว้ย ยังมีตุ๊กตาอยู่ในมือนี่อีกสองตัวโว้ย" แสบไหมล่ะเมียผม (ตอนนั้นเขาเป็นสาวแล้ว -และชอบจับคางคกไปอัดบุหรี่ จับให้สูบ จนมันมีน)