ภาพภ่ายติดวิญญาณ จากกล้องผมเอง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย artidk, 18 ตุลาคม 2010.

1. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    โห พี่ปอฯ ตามมาแซวเหรอ.......จ๊ะ

2. boontar

boontar เป็นที่รู้จักกันดี

...................................................................................

โห! คำอธิบายมาเป็นชุด
    เหตุผลตามอักษรสีชมพูข้างบนนั่นแหละ

3. YUT_KOP

YUT_KOP เป็นที่รู้จักกันดี

หนังสือเล่มนี้ ระบาด หนักจริงๆ
    ส่งเสริมกันเข้าไป การเข้าทรง พระพุทธองค์

ผมจะบอกอะไรให้นะครับ รายได้ทุกบาททุกสตางค์มอบให้
    มูลนิธิ "จิตเป็นผู้ให้ใจเป็นนิพพาน"

ผมถามกลับไปว่า อ่านหนังสือเล่มนี้จบแล้ว รู้หรือป่าวว่า มูลนิธิ "จิตเป็นผู้ให้ใจเป็นนิพพาน" ใครเป็นคนก่อตั้ง แล้วชื่อ มูลนิธิ มาจากไหน

ผมเฉลยไปเลยแล้วกันครับว่า มูลนิธินี้ ก็ นายแพทย์ อาจารย์ หมอ พงษ์ศักดิ์ ตั้งคณา
    เป็นผู้ริเริ่มก่อตั้งเอง
    รายได้ทุกบาทจะเข้ามูลนิธิ นี้ ก็ไม่เห็นจะแปลกอะไรเลย มันก็คล้ายๆว่าเข้าวงในตัวเองอยู่ดี

ส่วนชื่อมูลนิธิ ก็มาจาก พระพุทธเจ้า ที่คุณหมอ อ้างเป็นคน ตั้งชื่อให้ยังไงละ

จบข่าว...

4. artidk

artidk เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2006
    ผมว่าเนื้อหาในหนังสือดีมากครับถ้าปฏิบัติได้ตามหนังสือบ้านเมืองจะเจริญมากครับเพราะจิตใจคนดีนั่นเอง

แต่กลับมีคนต่อต้านเพื่ออะไรครับ ถ้าบอกว่าคนเขียนเขาไม่ดีแล้วประเทศไทยจะมีคนที่
    เรียกว่าดีสักกี่คนครับ

คุณทำประโยชน์ได้เท่าอาจารย์เขาไหมละครับ

ปล.1.รูปในหนังสือถ่ายในห้องประชุมก็ติด วงๆเหมือนกันไม่น่าเกี่ยวกับแมลง
    2.ในlinkเขาบอก"2.ให้ปรับไปที่ โหมด ออโต้ ในกรณีใช้แฟลช จะจับภาพ วิญญาณ ได้ง่าย เนื่องจากวิญญาณ เป็นพลังงานชนิดหนึ่ง ที่ไวต่อปฏิกิริยา ของแสงจากแฟลช ไม่ว่าจะอยู่ไกลเป็นกิโล ก็จะสะท้อนกับแสงแฟลช กล้องจึงสามารถจับได้ ถ้าเป็นวัตถุอื่น ระยะเกิน 10 ฟุต แฟลชก็หมดความสามารถแล้ว
    ไม่ต้องเปิดแฟลช ก็ถ่ายภาพวิญญาณได้ เช่นกันครับ ในกรณีที่ไม่ใช้แฟลช จะจับภาพ พลังงานกายละเอียดได้" http://www.vcharkarn.com/vblog/48518

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ตุลาคม 2010
  5. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    ฝุ่นนี้ มีมากจริงๆ....

6. ตันติปาละ

ตันติปาละ เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    มันไม่ได้เกี่ยวที่เนื้อหาว่าดีไม่ดีหรอก แต่มันไปเกี่ยวกับการที่อ้างพระพุทธเจ้ามาเข้าทรงต่างหาก คนที่เป็นนักจิตวิทยาอย่างนั้น มันไม่ยากที่จะทำให้คนเชื่อหรอก
    การที่อ้างว่าพระพุทธเจ้ามาเข้าทรงนั้น เขากำลังสืออีกด้านว่าพระพุทธเจ้าไม่ใช่พระอรหันต์ไม่ได้ตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าจริงๆ แม้แต่คนจีนที่เขามีม้าทรงยังไม่มีใครกล้าทรงพระพุทธเจ้าเลย เพราะมันอ้างไม่ได้
    พระพุทธเจ้าพระองค์เข้านิพพานแล้วจะมาเข้าทรงได้ยังไง จิตท่านพ้นแล้วไม่เวียนใหว้ตายเกิดแล้ว ถ้าคุณยังดันทุรังอยู่คุณก็รู้ไว้ว่า กำลังดึงพระพุทธเจ้าลงมาเป็นมนุษย์ สิ่งนี้ต่างหากที่คนเขาประท้วงไม่ยอมรับกัน นักเขียนนักพูดทำให้คนเชื่อมันไม่ยาก แต่การหมิ่นพระพุทธเจ้าเรารับไม่ได้
    จกขท.ลองไปดูปูมหลังของผู้เขียนนะว่าเป็นอย่างไร และคนเขาก็รู้กันดีด้วย

มีคำกล่าวของฝรั่งที่ว่า
    อย่าว่าเขาเป็นคนดีเพราะอ้างคัมภีร์มาพูด เพราะนั้นเป็นการแสดงให้คนเชื่อ

7. buschannarong

buschannarong เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นไอน้ำและความชื้นของอากาศครับ ถ้าไม่เชื่อลองไปถ่ายในยามค่ำคืนได้เลยครับ

ผมลองถ่ายสุ่มๆดูหลายครั้งก็ติดทุกครั้งครับ

ยิ่งพอเวลาหลังจากฝนตก จะถ่ายติดลักษณะเดียวกันเป็นจำนวนมากเลยล่ะครับ

8. vergo shaka

vergo shaka เป็นที่รู้จักกันดี

ปรากฏตัวเป็นพวก orb ส่วนใหญ่หลอกมากกว่าจริง
    แต่ที่น่ากลัว จะปรากฎเป็น เงาหมุน หรือ โปร่งแสง นะ สังเกตดีๆ ตรงทางโค้งหรือที่ๆเขาปล่อยของ จะเจอ มักเห็นด้วยตาเปล่าถ้าเป็นคนช่างสักเกตุ...แต่ถ้าถ่ายภาพโอกาสติดมาด้วย20/80 ประมาณนั้น เคยเห็นแว๊บๆตอนไปนอนที่โรงแรมแถวต่างจังหวัด ไม่ได้คิดอะไรเพราะ มันคือพลังงานรูปหนึ่งถ้าคิดว่าเป็นพลังงาน มันก็เป็นเรื่องวิทยาศาสตร์ในทันที

9. ตันติปาละ

ตันติปาละ เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ถาพถ่ายปาฏิหารย์หรือปัญหาของกล้อง ถ่ายเองนะจะบอกให้

[​IMG][​IMG]

วิหารหลวงพ่อใหญ่ วัดพระธาตุบังพวน

มุจรินท์เจดีย์ สระน้ำโบราณ วัดพระธาตุบังพวน

พระธาตุบังพวน

เมรุหลวงปู่เพียร วิรโย

เมรุหลวงปู่เพียร วิรโย

อันนี้ผมเอง ที่พระธาตุบังพวน

จะเห็นว่าองค์ประกอบของแสง ฝุ่น ไอน้ำ และความนิ่งของกล้องเป็นปัจจัย ทำให้เกิดภาพเหล่านี้ขึ้นมา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ตุลาคม 2010
  10. vergo shaka

vergo shaka เป็นที่รู้จักกันดี

อะไรที่เป็น เทคนิคทางกายภาพ ความน่าจะเป็น วิทยาศาสตร์พิสูจน์ได้หมด
    เว้นแต่ สิ่งที่เกินสมมุติฐาน อันนี้ วิทยาศาสตร์ไปไม่ถึง(ในยุคนี้)

11. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

แหม!ท่านช่างรู้ดีนัก ขออนุโมทนา สาธุกับความเป็นผู้รู้ของท่าน(ชอบอนุโมทนาคนเก่งๆ ไม่รู้เป็นอะไร?)

12. allfornine

allfornine Active Member

10 พฤษภาคม 2009
    การจากระยะควาไกล้ ของ ละอองฝุ่น และ กล้องแหละ ครับ

ผมถ่ายตดิบ่อย^^ ( เรียนถ่ายรูปอ่าครับ )

13. songsdit

songsdit สมาชิก

24 พฤศจิกายน 2008
    http://palungjit.org/attachments/a.1183796/

สังเกตุเห็นที่มุมขวากลางๆ เห็นลางๆๆเป็นรูปคล้ายคนอุ้มเด็กมาด้วยน่าจะตายทั้งแม่และลูกอ่อน ตามดวงกมลๆกลางภาพครับ
    ผมคอยสังเกตุหลายทีละคับถ้า เป็น อ๊อฟหรือละอองฝุ่นจะไม่มีหน้าตาและแสงสีในตัวคับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      132.3 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      268.6 KB
      เปิดดู:
      36
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ตุลาคม 2010
  14. วิถีคนจร

วิถีคนจร เป็นที่รู้จักกันดี

เขาได้ทดลองออกทีวีตั้งนานแล้วนะส่ามันเป็นฝุ่นและละอองน้ำ

15. วิถีคนจร

ไปอยู่ไหนมา บ้านน๊อกบ้านนอก ดู TV มั่งป่าว

16. วิถีคนจร

คำตอบไปศึกษาในพระไตร เอานะ ศึกษาดีๆ พุทธองค์ท่านดับไม่มีเชื้อแล้ว
    แต่ไม่ได้ดับสูญนะ แม้แต่พรหมบางประเภท ต่อให้เก่งขนาดไหนก็ไม่สามารถสนทนากับท่านได้เลย เช่น พรหมลูกฟัก และพรหมตั้งแต่ชั้น 17-20
    คืออรูปพรหม แม้แต่พุทธองค์ยังไม่สามารถ สอนอดีตอาจารย์ ของท่านได้เลย
    เพราะ ท่านมรณะหลังจากพุทธองค์ตรัสรู้ได้ 7วัน ไปเกิดเป็นเป็นอรูปพรหม
    เสวยสุขไม่รับรู้อะไรทั้งนั้น ขนาดพรหมชั้นสูงมนุษย์ โลกยังสนทนาไม่ได้
    แล้วจะสนทนา กับพุทธองค์ได้อย่างไร ลองพิจรณาดู

17. Amantrai

Amantrai เป็นที่รู้จักกันดี

เรามองเห็นวัตถุ เพราะแสงไปกระทบวัตถุ แล้วสะท้อนมาเข้าตาเรา เราจึงมองไม่เห็นถ้ามืดสนิทไม่มีแสง

กล้องถ่ายรูปก็ใช้หลักการเดียวกัน ไม่มีทางที่จะถ่ายภาพวิญญาณติด เพราะวิญญาณไม่มีมวล เว้นแต่จะมีกล้องถ่ายรูปที่ถ่ายคลื่นวิทยุ หรือ ถ่ายรูปพลังงานได้ แบบกล้องอินฟาเรดที่ถ่ายคนหรือวัตถุที่มีความร้อน

:cool:

18. k_g

k_g เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวเราเชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่งค่ะ
    เพราะว่าก็เคยถ่ายภาพแบบนี้ได้เหมือนกัน แต่ภาพที่ถ่ายได้นั้นคิดว่าคงเป็นละอองน้ำแหละค่ะ
    .............................

ส่วนเรื่องหนังสือและภาพนั้นมันอาจจะเป็นเรื่องจริง หรือรูปวิญญาณจริงๆก็ได้ค่ะ
    ถ้าไปว่าผู้เขียนหนังสือหลอกลวงแต่มันเป็นเรื่องจริง จะเป็นบาปเอานะคะ
    แล้วยังไงๆหนังสือเล่มนั้นก็ให้ประโยชน์ทางธรรม ทำให้เราฉลาดขึ้น ผู้เขียนมีเจตนาที่ดี นั่นก็เพียงพอแล้วค่ะ ^^

19. ๖T8๙

๖T8๙ เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ตามนี้เลยครับ.. ชี้ชัดกันแล้ว ^^

20. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

พูดจาดี "ตามนี้เลยครับ...ชี้ชัดกันแล้ว"บ่งบอกถึงตัวตนผู้พูดได้ป็นอย่างดี ขออนุโมทนา สาธุ
    "รู้ดี...ไม่จำเป็นต้องรู้มาก"
    จริงมั้ย?ท่าน"๖T8๙"