พี่ๆท่านใดมีสมเด็จบางขุนพรหมหลวงปู่ลำภูลงกรุไม่ลงกรุขอชมพร้อมข้อมูลมั้งครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย senter, 28 มิถุนายน 2012.

แท็ก: แก้ไข
  1. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    ถ้าดูผ่านๆ(ไม่แม่นพิมพ์)...เหมือนกัน..ถูกๆไม่แพงผมก็โดดใส่ก่อนหละครับ..แท้เก๊ว่ากันทีหลัง55555...

2. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

จริงๆต้องบอกว่าสมเด็จหลวงปู่ลำภู น่ามีไว้แขวนมากนะครับหากจะเทียบมวลสารที่นำมาใช้ สมเด็จหลวงปู่ลำภู มีมวลสารของสมเด็จบางขุนพรหม มากกว่าปี 09 ด้วยด้วยซ้ำไปครับ เพราะสมัยเปิดกรุวัดใหม่เท่าที่ทราบท่านเป็นกรรมการดูแลและจัดการครับ จึงมีพระสมเด็จบางขุนพรหมที่แตกหักและชำรุดเก็บไว้และต่อมานำมาสร้างพระสมเด็จขึ้นมา ส่วนพุทธคุณ จากผู้ใหญ่ที่ผมนับถือท่านว่าไว้ว่าหลวงปู่ท่านเก่งมากครับ และยิ่งมีมวลสารของสมเด็จบางขุนพรหม ยิ่งสุดยอดมากๆ หากจะหาสมเด็จสักองค์ สมเด็จหลวงปู่ลำภูเป็นพระที่ผมแนะนำเลยครับ ส่วนเรื่องสมเด็จหลวงปู่ลำภูที่ลงกรุแล้วคนนำมาปล่อยเป็นกรุใหม่บางขุนพรหม ดูยังงัยก็ไม่เหมือนนะครับ คราบกรุก็ไม่เหมือน เนื้อหาก็ต่าง ความเก่าก็ต่างครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2012
  3. senter

senter เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    ขอบคุณมากครับ อิอิ

4. crodile

ขอบคุณครับท่านทิพย์..ผมก็พึ่งอ่านเจอว่ามีมวลสารมากกว่า09เลยรู้สึกว่าอยากสะสมมากขึ้นครับแต่ราคาในเวปผมยังงงๆอยู่บางองค์กว่ากันหลายหมื่นที่ประกวดติดก็ล่อกันเป็นแสน..บางเวปก็หลักพัน..ก็เลยไม่รู้ว่าไอหลักพันนี่มันปลอมหรือเปล่าเพราะยังดูไม่เป็นเดี๋ยวต้องให้ท่าน.เอ๋อยุทธยาชี้แนะอีกทีครับน่าจาแม่นเนื้อแม่นพิมพ์ที่สุดเพราะแกขายมามากละชอบคุณท่านทิพย์ท่ช่วยชี้แนะอีกครั้งครับผม...

5. senter

ตอนนี้เจอแต่หลังยันต์จมอยากไ้ด้แบบลงกรุหลังยันต์แดงจังเลย ^^

6. เอ๋สระบุรี

เอ๋สระบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

ไอ้ตอนที่ไก่โอ๊กแตกก็ไม่มียันต์แดงเลยครับเท่าที่เห็น ยันต์จมมีแต่ไม่มาก ส่วนใหญ่หลังเรียบครับ
    เดี๋ยวนี้ลืมไปแล้วว่าเป็นยังไงไม่ได้เล่นมานานมากแล้วยังงงๆ เรื่องพิมพ์อยู่เลยครับตอบผิดตอบถูกหลายรอบเรื่องพิมพ์ปรกโพธิ์ ตกลงมีทั้งพิมพ์เหมือน 09 และพิมพ์ปรกโพธิ์แบบของหลวงปู่ลำภูด้วย สรุปว่าปรกโพธิ์มีสองพิมพ์นะครับพี่ชัย เมื่อตะกี๊ แอบเปิดเอาพระออกมาดู แล้วก็ค้นตำราให้ด้วยครับ

(ความเห็นส่วนบุคคล)

7. senter

ท่านพี่ำำพอจะมีแบบลงกรุแบ่งให้ผมใช้มั้งเปล่าครับผม

8. เอ๋สระบุรี

เอ๋สระบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษด้วยจริงๆครับ ไม่มีเหลือแล้วครับมันผ่านมา 10 กว่าปีแล้วครับ ตอนนี้เหลือปรกโพธิ์เนื้อใบลานอยู่องค์เดียวเก็บไว้ดูและเอาไว้โม้กับคนแถวบ้านครับ ถ้าไม่มีเดี๋ยวคุณจะคุยกับเขาไม่รู้เรื่อง....เหมือนคุณไตรภพ พูดเลย 5555
    พูดถึงแถวบ้าน อ.ท่าเรือ อ.บ้านหมอ เขาไปเล่นวัดสะตือกันซะส่วนใหญ่ครับ ราคาดีกว่า
    พระหลวงปู่ลำภูครับ

(ความเห็นส่วนบุคคล)

9. crodile

ขอบคุณน้าเอ๋มากครับที่ช่วยค้นตำรามาบอกครับ...ยังงัยถ้ามีเหลือก็เผื่อน้อง.ซิงค์เกอร์บ้างนะครับราคาก็ว่ากันไปผมไม่ถือว่าเป็นการซื้อขายในนี้นะครับเพราะจิงแล้วน้องซิงค์..ก็เป็นคนเปิดประเด็นขอข้อมูลมาตั้งแต่ต้นบังเอิญผมก็พึ่งได้มา..ก็มารู้มากๆจากน้าเอ๋และท่านทิพยหละครับ...สมบัติผลัดกันชมครับ..ส่วนผมคิดว่าชอบเพราะเนื้อหากับประวัติความเป็นมาที่ค่อนข้างชัดเจนน่าหามาบูชามากๆครับ..ดีกว่าไปนอนฝันถึงสมเด็จที่ค่อนข้างไกลเกินฝันจิงๆ...เดี๋ยวหาอ่านประสบการณ์ตรงที่คนบูชาหลวงปู่ว่ามีข้อมูลอาไรบ้างจะได้มาเล่าสู่กันฟังครับ...

10. crodile

ผมพิมพ์ช้ากว่าน้าเอ๋ไปหน่อยครับ...งั้นคุณซิงค์ต้องลองวัดดวงในเวปที่เค้าเปิดให้เช่ากันแล้วหละครับ....วานน้าเอ๋..ช่วยดูองค์ของผมที่โพสน์ลงไปว่าใช่หลวงปู่ลำภูแน่นอนมั้ยครับจาได้ส่องดูเนื้อหาให้จำเผื่อไปเจอที่ไหนจาได้ไม่พลาดครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1,014.8 KB
      เปิดดู:
      481
      ขนาดไฟล์:
      939 KB
      เปิดดู:
      312
      ขนาดไฟล์:
      258.8 KB
      เปิดดู:
      307
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 มิถุนายน 2012
  11. senter

ผมก็ว่าจะต้องไปวัดดวงประมูล แล้วแหละ ^^

12. NIRUT2519

NIRUT2519 Active Member

19 มิถุนายน 2012
    ผมมีอยู่ 2 องค์ครับ ถามคนในนี้บอกว่า ของหลวงปู่ลำภูครับ

ขนาดไฟล์:
      125.8 KB
      เปิดดู:
      352
      ขนาดไฟล์:
      60.5 KB
      เปิดดู:
      268
  13. crodile

ขอบคุณครับที่มาร่วมแชร์เดี๋ยวน้าเอ่ผ่านมาน่าจรู้คำตอบนะครับส่วนตัวผมมองว่าพระท่านดูแล้วใหม่จังครับ...

14. NIRUT2519

NIRUT2519 Active Member

19 มิถุนายน 2012
    ดีเหมือนกัน....ครับ เพราะผมได้มาตอนเด็กๆ และผมได้ตั้งกระทู้ถามในห้องนี้ไว้ เพราะตัวผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ว่าเป็นสมเด็จอะไรเหมือนกันครับ

15. ืืำnewnewengi

ืืำnewnewengi สมาชิกใหม่

30 มิถุนายน 2012
    ผมมีหลังยันต์แดงอยู่องค์นึง ไม่ทราบว่าราคาอยู่ที่เท่าไหร่หรอครับ

16. senter

เอามาลงโช เลยครับผมยังไม่มีเลยอยากได้ซักองค์

17. ืืำnewnewengi

ืืำnewnewengi สมาชิกใหม่

30 มิถุนายน 2012
    พอทราบราคามั้ยครับ

เดี๋ยวดึกจะลงรูปให้ดูนะครับ

18. pk9

pk9 สมาชิก

ดีใจที่มีคนพูดถึงหลวงปู่ลำภู คือผมมีอยู่องค์หนึ่งให้เซียนหรือใครดูก็ไม่มีกล้าสรุปว่าเป็นบางขุนพรหม09 หรือสมเด็จของหลวงปู่ลำภู02 จะว่า09เนื้อก็เก่าเกินไป พอจะว่า02เนื้อก็ดูเหมือนจะเก่าไม่ถึง เลยคาใจมาตลอด หรือว่าเป็นวัดอื่นสร้าง ขอแจมกับ จขกท.ด้วยคนนะครับ

19. crodile

ผมมาแชร์ก่อนนะครับเพราะเจ้าของกระทู้เปิดประเด็นผมมาต่อให้ซะยาวเลย..ดีครับที่รู้จักหลวงปู่ลำภูเพิ่มอีกคนพระท่านอ่านประวัติแล้วน่าเลื่อมใสดีมากครับ...ส่วนพระของคุณที่นำมาลงเดี๋ยวต้องรอความรู้จากพี่ๆหละครับผมก็อยากรู้เหมือนกันพระคุณดูได้เป็น2อย่างเหมือนที่คุณพูดนะ...แต่ที่แน่ๆเนื้อแบบนี้ไม่มีในพระปลอมครับผม...

20. pk9

pk9 สมาชิก

ความจริงผมเพิ่งศึกษาพระเครื่องได้ไม่กี่เดือนนี้เองแต่พระที่ตกทอดมามีหลากหลายและจำนวนค่อนข้างมาก เก๊แท้ก็มีปะปนกันไปงูๆปลาๆไปเรื่อยๆ หลายครั้งที่ผมนำพามาลงสอบถามผู้รู้ในเว็บนี้ด้วยความไม่รู้จริงๆครับไม่ได้มีเจตนาอยากโชว์หรือลองภูมิใคร ยังมีแปลกๆอีกเยอะที่จะแบ่งปันและขอความรู้จากเพื่อนๆพี่ๆในนี้ ยังใงก็อย่าพึ่งรำคาญผมนะครับ
    พอดีมี 09 อีกองค์แท้ไม่แท้ยังไม่กล้าสรุป แต่นำมาลงประกอบกับอีกองค์ที่ลงไป ว่ากันได้เต็มที่เลยครับ(สีไม่ค่อยจะตรงกับองค์จริงเท่าใหร่เกี่ยวกับแสงครับ)