พอใจรูม

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย ppojai, 3 ตุลาคม 2010.

1. pimapinya

pimapinya เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ายังพอมีความดีอยู่บ้าง ก็ให้รีบนำส่ง รพ.
    แต่ถ้าพ่อเจ้าประคุณ ร้ายสุดๆ ก็คงต้องปล่อยให้
    วิญญาณออกจากร่างตรงนั้นเลยละค่ะ (โหดไปใหมคะเนี่ย5555)

2. pimapinya

อะฮ๊า....พิมพ์เดียวกันเลยค่ะ
    พี่จ่ายจ๋าย ลูกกลับไปเยี่ยม
    คุณยายคงดีใจ ถ้าเอาแว่นตา
    ใส่ให้คุณยาย ดูไม่ออกเลย
    ว่าคนใหนคุณยาย คนหนายพี่จ่ายจ๋าย

3. pimapinya

พระคุณแม่ เลิศฟ้า มหาสมุทร
    พระคุณแม่ สูงสุด มหาศาล
    พระคุณแม่ เลิศหล้า สุธาธาร
    ใครจะปาน แม่ฉัน นั้นไม่มี

"เมื่อล้มกลิ้ง ใครหนอวิ่ง เข้ามาช่วย
    แล้วปลอบด้วย นิทาน กล่อมขวัญให้
    หรือจูบที่ เจ็บชะมัด ปัดเป่าไป
    ผู้นั้นไซร้ ที่แท้ แม่นั้นเอง"

"เมื่อแก่เฒ่า หวังเจ้า เฝ้ารับใช้
    เมื่อป่วยไข้ หวังเจ้า เฝ้ารักษา
    เมื่อยามจะ ต้องตาย วายชีวา
    หวังลูกช่วย ปิดตา เมื่อสิ้นใจ"

รักแม่นะคะ[​IMG]

4. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

คราย ๆ ๆ ก็ว่าเป็นพิมพ์เดียวกันเลยคร้า น้องนู่พิมพ์จ๋า...
    สำเนาถูกต้อง ตามบัตรประชาชนและทะเบียนบ้านจ้า ๆ ๆ ๆ
    ภูมิใจเจง ๆ เยยยยยยยยยยยยยยยยยย คุณยายเจน กับ คุณนาย ใจ่ใจ๋
    เพลงคิดถึงแม่ http://palungjit.org/attachments/a.1254646/

เพลงแนวหลังยังคอย http://palungjit.org/attachments/a.1677361/

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 กันยายน 2013
  5. Mantalay

Mantalay เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    พี่ใจ่ใจ๋กับคุณแม่เจน น่าประทับใจในความรักแม่ของพี่ใจ่ใจ๋ค่ะ

6. อรชร

อรชร เป็นที่รู้จักกันดี

อบอุ่น อบอุ่น ๆๆๆๆ คิดถึงแม่จัง... ไม่มีแม่...ให้ใกล้ชิดอย่างนี้แล้วค่ะ

7. pimapinya

สวัสดีค่ะ แล้วพบกันใหม่หลัง
    สงกรานต์นะคะ

8. pimapinya

9. pporjai

(k)น้องจั่น - พี่ใจ่ใจ๋กับคุณแม่เจน น่าประทับใจในความรักแม่ของพี่ใจ่ใจ๋ค่ะ
    พี่ใจ - ขอบคุณค่ะน้องจั่นจ๋า หน้าเหมือนกัน ยังกะฝาแฝดจะไม่รักกันได้ไงคะ
    (k)น้องน่าน - อบอุ่น อบอุ่น ๆๆๆๆ คิดถึงแม่จัง... ไม่มีแม่...ให้ใกล้ชิดอย่างนี้แล้วค่ะ
    พี่ใจ - จ้า ๆ ๆ คิดถึงท่านเถอะจ๊ะ ท่านคงรับรู้ถึงความรู้สึกเราได้..เพราะแม่อยู่ในใจเราเสมอค่ะน้องน่าน
    (k)น้องพิมพ์ - สวัสดีค่ะ แล้วพบกันใหม่หลัง สงกรานต์นะคะ
    พี่ใจ - เที่ยวสงกรานต์ปี 2554 ให้สนุกนะคะ นู่พิมพ์

:boo:({):cool:

10. Mantalay

สงกรานต์ พี่ใจไปหาแม่ใช่มั้ยค่ะ
    ขอให้มีความสุขนะค่ะ คุณแม่เจนและคุณพี่ใจ

11. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ"แมนทาเล่ย์" ทำไมคุณเป็นคนน่ารักจังครับ ผมแอบปลื้มคุณมานานแล้วนะ

12. Mantalay

ขอบคุณค่ะ คุณนิคอส
    แหะๆ มีแอบชั่วเยอะค่ะ

สุขสันต์วันสงกรานต์นะคะ คุณนิคอส
    และสมาชิกกระทู้นี้ทุกท่านค่ะ

13. pporjai

สุขสันต์วันสงกรานต์ปี 2554 ทุก ๆ คนนะคร้า ๆ ๆ
    ขอให้มีความสุขกันทุกถ้วนหน้า ...
    อย่ารู้ทุกข์เลย....สาธุ ๆ ๆ ...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 พฤษภาคม 2012
  14. librarianstory

librarianstory สมาชิก

เพลงนี้ซึ้งม๊ากค่ะ

15. librarianstory

แม่...
    จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

.....................................
    แม่ หรือ มารดา เป็นคำที่เรียกผู้ให้กำเนิด และโดยทั่วไป คือ แม่ที่เป็นบุคคลสำคัญของครอบครัวแบบ พ่อ แม่ ลูก เป็นผู้มีพระคุณต่อลูกเพราะเป็นผู้ให้กำเนิด แม่ทั่วไปมีหน้าที่ให้ครอบครัวคือ เลี้ยงลูก ดูแลบ้าน
    สำหรับผู้หญิงที่จะเป็นแม่คน หรือจะมีบุตรได้นั้น ควรจะมีอายุระหว่าง 20-30 ปี เนื่องจากในช่วงนี้จะเป็นช่วงที่ผู้หญิงมีการเจริญเติบโตทางร่างกาย สมบูรณ์เต็มที่ ไม่เด็ก หรือว่าแก่เกินไป
    คนไทยบางคนมักเรียก แม่ ของตัวเองว่า "คุณแม่" ซึ่งถือเป็นคำที่สุภาพกว่าการเรียกว่า "แม่" ห้วน ๆ
    ในภาษาไทยบางครั้งคำว่า แม่ ถูกใช้เรียก ผู้หญิง ทั่ว ๆ ไป หรือ จำเพาะเป็นกลุ่ม ๆ เช่น แม่บ้าน แม่นม หรือบางครั้งก็ใช้เรียกสิ่งที่เป็นตัวหลักของสิ่งอื่น เช่น แม่ทัพ แม่งาน และบางครั้งก็เรียกสิ่งที่ให้กำเนิดสิ่งอื่น ๆ ในธรรมชาติ เช่น แม่น้ำ

มีบทประพันธ์แปลเกี่ยวกับความรักของแม่ของพระราชธรรมนิเทศ ไว้ดังนี้
    <SUP></SUP>
    ในโลกอันหนาวทรวงลวงหลอกนี้
    ช่างไม่มีธารรักอันศักดิ์สิทธิ์
    ที่ซึมซาบดื่มด่ำอมฤต
    เหมือนในจิตของแม่รักแท้จริง
    <SUP></SUP>

16. librarianstory

How did you find the energy, Mom
    To do all the things you did,
    To be teacher, nurse and counselor

To me, when I was a kid.
    How did you do it all, Mom,
    Be a chauffeur, cook and friend,
    Yet find time to be a playmate,

I just can’t comprehend.

I see now it was love, Mom
    That made you come whenever I’d call,
    Your inexhaustible love, Mom
    And I thank you for it all.

http://กลอนวันแม่.whitemedia.org/

17. librarianstory

18. librarianstory

ดังอีกแล้วพี่ใจขา

19. pporjai

(k) ขอบคุณ อ.กายที่แวะมาซึ้งแม่กับพี่ใจ่ใจ๋นะคร้า ๆ ๆ
    พี่กลัวรถติดยาว ก็เลยกลับไปหาคุณแม่ช่วงก่อนวันสงกรานต์ค่ะ
    (k)แม่อายุมาก... 85 แล้วมีอาการหลงลืมไปเยอะมากแล้ว..

({) แต่พอเห็นหน้าลูก ความทรงจำก็จะกลับมาเป็นช่วง ๆ ...
    หากเรียกและถามท่านว่าแม่นี่ใคร ๆ ๆ แม่ก็บอกว่าจำได้ จำได้ แล้วเรียกชื่อลูกถูก ..

:'( สงสารแม่จัง..แต่ท่านก็เป็นตามวัยและอายุ ท่านอยู่กับพี่ชายพี่ใจค่ะ
    เคยบอกแม่เล่น ๆ ว่าอยากลาออกจากงานไปอยู่กับท่าน
    ยิ่งตอนไหนงานหนัก ๆ ประสาทรับ-ทาน บ่นว่าอยากลาออก
    ตอนท่านยังมีความทรงจำดี ท่านบอกออกมาซิ มาอยู่กับท่าน

:cool: นี่แหละ..แม่..ที่ทำให้พี่ใจ่ใจ๋..ซึ้ง-ประทับใจน้ำตาไหลอาบแก้มอยู่เสมอ ๆ
    เนื่องในโอกาสวันผู้สูงอายุ ขอให้แม่..สุขภาพแข็งแรง อายุยืน ๆ
    อยู่เป็นขวัญใจลูกหลาน...สืบไป...

พี่ใจ่ใจ๋....คิดถึงแม่เหมือนเพลงร้อง
    นั่นแหละค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กรกฎาคม 2012
  20. librarianstory

ค่ะมาเข้าใจความรู้สึกว่ารักแม่ก็ตอนที่ตัวเองเป็นแม่นี่แหละค่ะ
    เพราะชีวิตโตมากับการเลี้ยงดูของคุณพ่อ
    ท่านแยกทางกันตั้งแต่น้อง7 ขวบ
    เคยมาอยู่กับคุณแม่ตอนเรียนโรงเรียนจีนแต่ก็อยู่กันไปทะเลาะกันไป
    ในที่สุดก็ขอกลับไปอยู่กับคุณพ่อ555
    จนบัดนี้มีเรื่องอะไรที่ไม่สบายใจ
    ก็มักจะวิ่งกลับไปหาคุณพ่อ
    แต่ทิ้งคุณแม่ไม่ได้เหมือนกันที่ย้ายมาสอนอยู่พื้นที่อันตราย
    ก็เพราะแม่นี่แหละค่ะ
    แม่มีบ้านมีสวนยางที่ท่านไม่อยากทิ้ง
    และท่านก็ขอตายบนแผ่นดินที่ท่านเกิดเราเลยต้องยอม
    เป็นพี่คนโตด้วยค่ะภาระหน้าที่ดูแลคุณแม่จึงตกอยู่ที่เราคนเดียวเต็มๆ
    ส่วนคุณพ่อและน้องๆตอนนี้ก็อยู่กันคนละจังหวัด