พลังมหัศจรรย์ วัตถุมงคลหลวงพ่อกวย อยากให้มีไว้ใช้

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 20 มีนาคม 2006.

1. จำปาแมน

จำปาแมน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่ ด้วยความศรัทธาครับ
    เมื่อวานนี้ได้ส่งธนาณัติไปทำบุญที่วัดหลวงพ่อ เป็นเงิน 1,000 บาท
    ร่วมบุญบูชาวัตถุมงคลหลวงพ่อครับ ตอนเช้าจะทำบุญใส่บาตรพระสงฆ์ครับและจะอุทิศให้กับหลวงพ่อครับ ผมว่าทุกอย่างดีขึ้นครับ และที่ร้านค้าผมก็ค้าขายดีมากๆๆๆเพราะจะสวดมนต์คาถาหลวงพ่อและระลึกถึงท่านครับ
    ขอบคุณครับ

2. จำปาแมน

[MUSIC][/MUSIC]
    ขอบคุณครับพี่ ผมเป็นศิษย์รุ่นหลังที่ยังไกลมากครับ
    แต่ด้วยความศรัทธา ที่ผ่านมาได้ร่วมทำบุญผ้าป่่ากับอาจารย์เฒ่าสุพรรณ
    วันที่ 12 เมษาที่ผ่านมาครับ

ขอบคุณครับ

3. vcc2aaa

vcc2aaa เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2008
    เพื่อนๆ พี่ๆ ท่านใดมีเลขทีบัญชีของวัดโฆสิตารามบ้างครับ ผมอยากจะโอนเงินร่วมทำบุญทอดกฐินกับวัดหลวงพ่อ รบกวนบอกด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ

4. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนพี่ๆช่วยดูปรกโพธิ์องค์นี้ให้หน่อยครับว่าเป็นอย่างไรบ้าง
    ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

5. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    ผิดพิมพ์ ครับผม

6. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    กุมาร ปี21 ให้ดูที่มาจากแหล่งที่เชื่อถือได้ครับ

7. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่ธวัชชัยมากครับ

8. joenok

joenok เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2010
    สวัสดีครับทุกท่าน
    ช่วยดูสมเด็จซุ้มระฆังเถาวัลย์หลวงพ่อกวยให้หน่อยครับ

ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      193
      ขนาดไฟล์:
      949.1 KB
      เปิดดู:
      83
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      101
  9. จำปาแมน

ให้พี่เปิดกระทู้หน้า 876 ครับ

มีชื่อเจ้าอาวาส ท่านพระครูโฆสิตพัฒนคุณ หมายเลขโทรศัพท์
    081- 3793068 ครับ โทรสอบถามท่านได้ครับ
    ขอบคุณครับ

10. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยครับ รุ่นไหนก็ดีเหมือนกันหมดครับ ^-^

11. pkasidej

pkasidej Active Member

สวัสดีครับ พี่ๆทุกท่าน องค์นี้ใช่หลวงพ่อกวยใหมครับ/ รบกวนขอข้อมูลด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

12. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    พ่อ แม่ ลูก
    3องค์นี้ชอบองค์ไหนกันครับ

13. ถิรวุษิ

ถิรวุษิ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    เข้ามากราบหลวงปู่กวยด้วยความเคารพยิ่ง

เห็นแล้วหายใจ หายคอ ไม่ทันเลยครับ แอบถามราคาพระหลังรูปได้ไหมครับว่าตอนนี้บูชาเท่าไหร่ รบกวนตอบทางPMนะครับ ^_^

14. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    สาธุครับ น้าเชนสวยทุกองค์เลยครับ น้ามีบุญ

15. chainerror

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ
    ขอให้สมหวังเหมือนผมเร็วๆนะครับ

16. vavakoko

vavakoko เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    รักทั้งครอบครัวเลยครับ

17. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่น่าจะดี ครับ
    พิมพ์ ไม่ได้ เนื้อไม่ได้

..............................................................................................

เรื่องปรกโพธิ์ เก้าใบ นี่ ที่ เก๊ ก็ เก๊ กันไป ไม่ว่ากัน

แต่ ที่แท้ๆ แล้ว เซียน ตีว่า ไม่ใช่ ปี 13 ไม่เล่น ไม่รับเข้าประกวด
    ไม่มาตราฐาน นี่ซิ
    เป็นปัญหา ให้ คนรุ่นหลัง ที่ไม่รู้ ที่มา ใจเสีย และ สับสน

ไหนๆ ก็ พูดมาถึงตรงนี้ แล้ว ...... พูด ก็ พูด วะ......55

หลังจาก ติดตาม ค่อยๆ แหวก ข่าวสารและข้อมูล ที่ ต่างคน ต่างยืดถือ กันมา

แล้ว ที่ไม่ เป็นที่ยุติ หรือ ในภาค ส่วนรวม ยังไม่ยอมรับ ไม่ถือเป็นมาตรฐาน

มันเป็นอย่างนี้

จริงๆ แล้ว หลวงพ่อ ท่านสร้าง ปรกโพธิ์เก้าใบ (พิมพ์มาตรฐาน นี่นะ )
    ทำบล๊อคเป็น บล๊อคโลหะ มีตัวประกบ หน้าหลัง และข้าง
    พิมพ์ หน้า มี บล๊อคเดียว
    ด้านหลัง มี สามบล๊อค

เพราะฉะนั้น จะ กดออกมา กี่องค์ ด้านหน้า ก็ ต้อง บล๊อคเดียวกันหมด

เมื่อบล๊อค เป็นโลหะ แข็งแรง จึงใช้ ได้ทนทาน ไม่ เสียง่าย

ท่านเริ่มใช้ บล๊อคที่เราเรียกว่า ปี 13 นี่ นะ มาตั้งแต่ ปี 13 เป็นต้นมา
    ก็ ทำมาเรื่อยๆ จนถึง ปี 21 ก็ ยังทำ
    แม้น หลังจากหลวงพ่อ ท่านมรณะภาพ ไป แล้ว บล๊อคนี้ ก็ ยังอยู่ ที่วัด
    ปัจจุบัน ทราบว่า อยู่ กับศิษย์ คนหนึ่ง รักษาไว้

ที่เค้าเล่น กัน เฉพาะปี 13 จริงๆ แล้ว ก็ ไม่ แน่ใจหรอกว่า ท่านสร้างปี ไหน
    เพราะท่าน ทำมาเรื่อยๆ ดังที่ กล่าวมาแต่ต้น

เค้า เอา เฉพาะเนื้อ ที่ เคยเห็น หรือ มีหลักฐานว่า คนรุ่นเก่า เคยได้จากมือหลวงพ่อมา เป็นบรรทัดฐาน เท่านั้น
    ส่วนพระที่หลวงพ่อท่านทำในยุค พ.ศ. ต่อๆมา หากเนื้อ ไม่ตรงกับรุ่นแรกๆ
    เซียน ก็ ไม่กล้าซื้อ เพราะ เอาไป แล้ว ขายไม่ได้
    จึง เรียกว่า ไม่มาตราฐาน หรือ ไม่นิยม กันไป
    ทีนี้ พอพูดต่อๆกันไป คนมาทีหลัง ไม่รุ้ ความเป็นมา
    พอฟังว่า เซียน ตีว่า ไม่มาตราฐาน ไป แปล กันว่า เป็นพระเก๊ เสีย นี่

จนพวกเซียน เอง ตอนนี้ ก็ พรอย คิดเป็นอย่างนั้น ด้วย ก็มี....55

สรุปว่า พระปรกโพธิ์เก้าใบ ที่พิมพ์ถูก เนื้อก็ โอเค นะ แต่หาก เป็นเนื้อที่ต่างออกไป จาก รุ่นแรกๆ แล้ว บังเอิญ ไม่เหมือนเนื้อพระผงพิมพ์อื่น ที่พอให้อ้างอิงได้ เค้า ตี ไปว่า เป็นพระ ที่ไม่ มาตราฐาน ครับ
    เซียนไม่ซื้อ เพราะขายไม่ได้ หรือขายไป ก็ เสียคน เดี๋ยวจะโดน ซวด ว่า ขายของเก๊
    ส่งประกวด เค้าก็ ไม่รับ เพราะเค้า ยึดเอา พระปี 13 เป็นบรรทัดฐาน

บอกตรงๆ ว่า หลังหลวงพ่อ ท่านเสียแล้ว พระปรกโพธิ์ เก้าใบ ยังมีเหลือที่วัด จำนวนไม่น้อย
    คนที่ มาเช่าบูชา กันไป ราคาก็ ไม่แพง นานวันเข้าก็หมด ( เฉพาะคุณเฒ่าสุพรรณ สมัยนั้น มาเช่าเอาไป คนเดียว เป็นหีบๆ)
    เค้าถึง มี พระหลวงพ่อกวย เยอะ มาก ไง ละ

ประเด็น ของปรกโพธิ์เก้าใบ อยู่ ตรงที่ บล๊อค ยังอยู่
    อาจมีใคร นำมา กดพิมพ์ พระภายหลัง หรือเปล่า ก็ไม่รู้ ตรงนี้และเป็นประเด็น
    ทำให้ ระวัง ระแวง กัน ไป จน เที่ยว โทษ คนนั้น โทษคนนี้ กับไปหมด
    จน ทำ ให้ เกิดความ บาดหมางใจ กันไป หลายคน

เรื่องของเรื่อง ก็ เป็นด้วยปะ กา ระ ฉะ นี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ตุลาคม 2013
  18. pkasidej

pkasidej Active Member

รบกวนพี่ดาวทะเลทราย ,พี่ธวัชชัย และพี่ๆทุกท่านด้วยครับ องค์นี้แท้ และทันหลวงพ่อกวยใหมครับ / ขอรายละเอียดด้วยนะครับ

19. chainerror

ผ้ายันต์ค่ายกล พึ่งนิมนต์มาเมื่อ2นาทีที่แล้วครับ55
    เห็นเป็นไม่ได้ แม้สภาพไม่สวยมากแต่ก็ต้องยอมครับ
    ขอบคุณเจ้าของเดิมด้วยนะครับ ใครมีอีกกระซิบมาหาผมหน่อยนะครับ
    ชอบเป็นการส่วนตัวครับ

20. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

ผ้ายันต์ ค่ายกล สภาพนี้ ก็ นับว่า ยังพองาม อยู่ ครับ
    จะเอาไป อะไร ตั้งหลายๆ ผืน
    อันที่จริง ติดไว้ที่บ้าน สักผืน
    พับ แล้วมัดติดแขน ไว้ สักผืน ก็ พอแล้วครับ

( รึ ว่า มีบ้านหลายหลัง รึ เปล่า .........55)