พลังที่ส่งผลให้ เจ้าสัวธนินท์ (เครือซีพี) นั้นยิ่งใหญ่ไร้เทียมทาน

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย โทรจิต, 5 ตุลาคม 2010.

1. mozard002

mozard002 เป็นที่รู้จักกันดี

ขายชาเขียวอย่างคุณตันดีกว่า ไม่ต้องฆ่าใคร (deejai)(deejai)(deejai)

2. อภิมาร

อภิมาร เป็นที่รู้จักกันดี

ไก่ชนแพ็คขายเม่ไรเห็นส่งข่าว

ด้วยคับเพ่....จาไปช่วยแชร์.

3. kidspj

kidspj Active Member

29 สิงหาคม 2009
    อืม.....คะ

4. พุธทสิณ

พุธทสิณ เป็นที่รู้จักกันดี

เอิ่ม... ชาตนี้นะอาดจะใช่แต่ความยาวนานของสังสารวัฏ และ เวลาของการให้ผลของกรรมนั้น...ยังมีและรอช่วงเวลาที่ให้ผลอยู่ถืงแม้นท่านเจ้าสัวจะทําบุญสร้างวัดด้วยทองคําทั้งหมดแต่หากยังเป็นมิจฉาทิฏฐิ ไม่รู้แม้นกระทั้งศีลห้าข้อแล้วฉันใด....บางครั้งบุญที่ท่านทําอาจจะส่งผนให้ท่านได้เสวยสุขได้แค่เพียงกามภพเท่านั้นหมดบุญเมื่อไรต้องดิ่งสู่อบายเป็นแน่....
    พระพุทธเจ้าทรงตรัสสั่งสอนเกี่ยวกับหัวใจของพระพุธทสาสหนาไว้ว่า
    1.การทําความดีให้ถืงพร้อม
    2.การงดเว้าการทําความชั่วทั้งปวง
    3.การทําจิตให้ผ่องใส
    ทังสามข้อนี้หากท่านเจ้าสัวทําได้ก็ถือว่าเป็นพุทธมามกะคือทําตามคําสั่งสอนของพระพุทธเจ้า....เปรียบเทียบคนที่ทําบุญหนื่งบาทแต่รักสาศีลเกรงกลับต่อบาปกับผู้ที่ทําบุญเป็นล้านๆแต่ดวงตาข้างในยังมืดบอดอยู่..ใครกันเล่าที่ควรสงสานเห็นใจมากที่สุด

5. chaokhun

chaokhun เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2012
    ถ้าพินิจพิจารณาให้ดี ถึงกฏแห่งกรรม กรรมอันใดจึงต้องเกิดมาเป็น เป็ด ไก่ ปลา หมู วัว ควาย สัตว์เหล่านี้เมื่อชาติก่อน ๆ ทำบาปกรรม อะไรไว้ จึงต้องเกิดมาเป็นสัตว์เดียรัจฉาน ต้องมาชดใช้กรรม ด้วย ชีวิตและ เลือดเนื้อของตัวเอง

ผิดกับสัตว์เดียรัจฉานบางจำพวก ที่มีราคาแพง ๆ สุนัข ตัวละเป็นหมื่น ๆ กลับได้รับการเลี้ยงดูที่ดีกว่าสัตว์เดียรัจฉานประเภทเดียวกัน

6. deity

deity เป็นที่รู้จักกันดี

ในความเปนจริงแล้ว การที่คนเราจะเลี้ยงดูสัตว์เดรัจฉานดีมากน้อยแค่ไหนนั้น
    มันขึ้นกับความพึงพอใจของคนเราแต่ละคนด้วยครับ
    ไม่ใช่เพราะว่าขึ้นกับสายพันธุ์ของสัตว์แต่ละชนิด ดังนั้นเกิดเปนคนดีที่สุดแล้ว

7. d_thep

d_thep เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความคิดเห็นบ้างครับ อันศาสดาสอนไว้เพื่อหลุดหรือพ้นทุกข์ ในความเป็จริงนทุกอย่างมีสองด้านเสมอครับ มีหลายการกระทำที่รำรวยแต่ไม่มีอะไรกลับคืนสู่สั่งคมเลย มีความดีไว้เปรียบเทียบให้ รู้ว่าเลวเป็นอย่างไรมีสีดำเพื่อให้รู้จักความเป็นสีขาว ท่านเจ้าสัวถ้าเลิกกิจการแล้วคนจะตกงานเท่าไหรครับ แต่ถ้าให้คนในตระกูลทำ ก็เท่ากับยื่นบาปให้คนอื่น ผมคิดว่าท่านเจ้าสัวทราบดีอยู่กับความรู้สึกครับ โลกยังต้องดำเนินไปจนถึงยุคสุดท้ายแล้วเริ่มใหม่โดยไม่มีที่สิ้นสุด อยู่ที่กาลเวลาช้าหรือเร็ว แล้วจักอย่างไรกับตัวเราครับ ผิดพลาดประการใดโปรดอภัยและขอ อโหสิกรรม ครับ....

8. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005

สรุปก็คือ เจ้าสัวนั่นแหละที่ไม่รู้ว่าธุระกิจที่ทำอยู่ไม่ได้สร้างผลดีอะไรแก่ตัวเค้าเองเลย

ในทางกลับกัน ถ้าจะบอกว่าหากเค้าดับชีพไปแล้วจะต้องลงไปเสวยวิบากกรรมในอบายภูมิอีกนานนับกัลป์กัลย์ นานยิ่งกว่าชีวิตในปัจจุบันหลายล้านเท่า

"เค้าจะเชื่อไหม" ถ้าเชื่อเค้าจะเลิกทำธุรกิจนี้หรือเปล่า

ธุระกิจแบบนี้นักปฏิบัติธรรมไม่กล้าแม้แต่จะคิดเลย นะครับ ขอบอกไว้ก่อน

9. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ล้วนต้องเป็นอาชีพสยองทั้งน้าน ถึงจะทำให้มั่งคั่งร่ำรวยในโลกสมมุติ
    เช่น
    ผลิตเเละขายชีวิตผู้อื่น
    ผลิตเเละขายน้ำเมาเเละสิ่งเสพติดทั้งหลาย เหล้า ยาบ้า กาเเฟฯลฯ
    ขายทรัพยากรของชาติ เเร่ธาตุ น้ำมัน อัญมณี รวมถึงดินเเดนที่เป็นราชอาณาจักร
    เพื่อเอาผลประโยชน์เข้ากระเป๋าส่วนตัว เเทนที่จะเเชร์ให้กับพลเมืองทั้ง
    ประเทศที่ร่วมเป็นเจ้าของได้กินดี อยู่ดี มีการศึกษาที่ดี

10. อภิมาร

อภิมาร เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าลึกๆเขาหวั่นอยู่บ้าง

ไม่เช่นนั้นคงไม่ทำบุญ ;43 ให้

ไก่ทุกๆปี แต่ผมคิดว่าเขา

น่าจะถอยไม่เป็น rabbit_run_away มากกว่าครับ.

11. i Bew

i Bew Active Member

ไม่น่าเลย มันผิดศึลข้อหนึ่ง มันบาป
    หยุดเถอะ
    ขนาดเรายังรักชีวิตเราเลย

12. Limtied

Limtied เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010
    บุญบารมีไม่ได้วัดกันที่จำนวนเงินที่ทำบุญ แต่วัดกันที่กำลังใจที่ท่านทำลงไป

วันที่องค์สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้าของเรา อธิษฐานขอเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าในกาลเบื้องหน้านั้น ท่านได้ถวาย เพียงเข็มหนึ่งเล่มกับด้ายอีกหน่อยหนึ่ง ร่วมกับสังฆทานของท่านเศรษฐี กำลังใจที่ยอมขายผ้านุ่งเก่าๆ เพื่อเอาไปซื้อเข็มด้ายมาถวายนั้น ยิ่งใหญ่กว่าทรัพย์ทั้งปวงที่เศรษฐีได้ถวายในครั้งนั้น และเป็นปฐมบทของการบำเพ็ญบารมีจนบรรลุสัมมาสัมโพธิญาณดังที่ทุกท่านทราบอย่างดีแล้ว...

13. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

บุญมาก ก็ยิ่งมีโอกาสทำบาปได้มาก ถ้าไม่มีสัมมาทิฏฐิคุ้มครองตน
    ไม่รู้ว่าโชคดีหรือโชคร้าย

14. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ถอยเป็นไม่เป็นก็ไม่รู้.....

แต่ถ้าได้ลงไปดูงานที่นรกภูมิ รับรองต้องถอยในบัดดล ครับ
    เพราะจะรู้ว่าโทษทัณฑ์จะสาหัสและนานขนาดไหน

การทำบุญให้สัตว์ที่ฆ่าเหล่านั้น
    มีผลบุญไม่เท่ากับบาป นะครับ

ลองคิดดูว่าฆ่าทุกวัน แล้วทำบุญทุกวันหรือเปล่า
    ลองฆ่ากันเป็นสิบๆร้อยๆล้าน ก็เท่ากับมีจิตวิญญานเท่านั้นดวง
    แต่ละดวงมีอิสระและที่มาที่ไปต่างกัน

แล้วคิดหรือว่าจิตวิญญานเหล่านั้น จะอโหสิกรรมให้ทุกดวง
    ถ้า "ไม่" ทีนี้จะว่ายังงัยต่อกัน ล่ะ

15. noum77

noum77 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ตายไปตกนรกเป็น 1 ล้านปี เเต่ก็ต้องของคุณเค้าครับ อันนี้พูดจริงๆ ไม่ว่ามองยังไงเสี่ยเเกชาติต่อไปไม่มีคำว่าได้ดีหรอกทำบาปขนาดนี้ เเต่ ที่ต้องของคุณเค้าก็เพราะถ้าไม่มีลุงเเกอาหารการกินบ้านเราคงหายากยิ่งกว่านี้มาก

16. redeye127

redeye127 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2011
    ผมว่านะครับ ผมขอร้องอย่าว่าเจ้าสั่ว เลยครับ บุญใครบาปใคร ก็ของคนนั้นเถอะนะครับ ผมคนนึงก็เป็น วิศวกรให้กับทาง CP แต่เกี่ยวกับคอมพอวเตอร์นะครับ ท่านอาจจะทำผิดไป แต่ในด้านความดีท่านก็มีนะครับ และท่านยังทำให้ประเทศไทยเป็นครัวโลก นำชื่อเสียงมาสู่ประเทศไทยอีกด้วยครับ ในส่วนพนักงานท่านก็ดูแลดีมากครับ ค่าตอบแทนสูงสวัดิการณ์ดี และยังมีการทำบุญบ่อยครั้งด้วย ผมขอนะครับ อย่าว่าท่านเลย ถือว่า ไม่ว่าใครก็เป็นการไม่เบียดเบียนต่อกันครับ

17. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ชีวิตคนเรามีทั้งบุญและบาป ไม่มีใครรู้ดีเท่าตนเองที่กระทำ

ชีวิตคนเราไม่ควรนำเอาเรื่องทางโลก มาเปรียบเทียบกับทางธรรม

คนรวยและคนจน วัดกันตรงความมีมากมีน้อย ส่วนคนดีคนชั่ววัดกันที่ชั่วมากชั่วน้อยและดีมากดีน้อย จิตใจคนวัดกันที่ความดีมากดีน้อย และชั่วมากชั่วน้อย ความรู้ของคนก็เช่นกัน ลาภยศสรรญเสริญ ทุกอย่างถูกอุปโหลกให้เป็นไปทั้งนั้น

คนที่บุญบารมีมากไม่ได้หมายความว่าต้องเป็นคนที่ร่ำรวยเป็นมหาเศรษฐีหรือเป็นคนที่ชอบทำบุญด้วยเงินเยอะๆ

แต่บุคคลผู้มีบุญบารมีมากคือบุคคลผู้มีจิตใจสูง มีคุณธรรมประจำตน เป็นผู้มีเมตตาไม่มีประมาณ เป็นผู้ห่างไกลทุกข์ เป็นผู้บรรลุธรรม เป็นผู้เป็นเนื้อนาบุญของมหาชน เป็นผู้มีกิเลสดุจธุลีแค่ฝุ่นผงในมหาจักรวาล เป็นใกล้หรือเป็นผู้หลุดพ้นทุกข์แล้ว นั่นแหละคือผู้ควรกล่าวยกย่องว่าเป็นผู้มีบุญบารมีมากครับ สาธุ