พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    โฮ้ๆๆๆ....ยินดีกับท่านศนิวาร และขอบคุณพี่หน่องที่มาสรุปปิดแทน จขกทครับ...

ท่านศนิวาร PM ที่อยู่ให้เจ้าของรางวัลทั้ง 3 ท่านด้วยครับ...

----------------------------------------------------------------------
    เมื่อวานอยู่ในสนาม...ทราบข้อมูลจากแคดดี้ประมาณหลุมที่ 13-14 ครับ...
    จำได้ว่า..งวดนี้มีคนถูกแน่ๆ...กลับมาถึงบ้านสี่ทุ่ม...เจ้าตัวน้อยสองคนรอพ่ออยู่...
    กกลูกหลับ...เลยไม่ได้มาเฉลยครับ...

เช้าขึ้นมา...ทราบข่าวดี...ท่านผู้เฒ่าประจำบ้าน คุณตาของลูกชาย...ถูก 136 = 50x50 ...แกบอกว่า...ถ้าลูกๆไม่ขัดลาภแก แก่คงได้ 100x100 ล่ะครับ...

ขอแสดงความยินดีกลับผู้โชคดีทุกๆคนในงวดนี้ครับ...
    งวดหน้าวัดดวงกันใหม่ครับ...ฮ่าๆๆๆๆๆ

2. บุพนิมิต

ไม่มีปัญหาครับคุณอัค...หากทำให้คุณอัคสมปรารถนา...
    พระร่วง/หูยาน/ยอดขุนพล...ถือเป็นพระชุดเนื้อชินของเมืองละโว้ครับ....
    แต่ยอดขุนพลนั้น...มีการขุดพบอีกหลายๆที่ หลายๆจังหวัด....เช่นยอดขุนพลเมืองพิดโลก ฯ...

วันนี้ผมมีธุระแวะเข้าไปที่วัดของหลวงปู่สรวง...หากยังเหลือ...จะเก็บมาฝากครับคุณอัค...
    ช่วงนี้พระเครื่องของหลวงปู่สรวงหมดจากวัดเร็วมากครับ...ดูแนวโน้ม...บางรุ่นของหลวงปู่ข้างนอกราคาแรงมากครับ...

ใครมีเวลามาที่วัดเอง...ลองมากราบหลวงปู่ดูนะครับ...ท่านใจดีครับ...
    ผมขออนุญาติไม่รับฝากเช่านะครับ...แต่ยินดีแจกฟรีให้กับพี่ๆน้องๆตามวาสนาครับ...

3. บุพนิมิต

ลูกพระกาฬ....แขวนหูยานกันทั้งเมืองครับ....
    ยิงเวลาเดินบิ๊กซี/โลตัส/คาร์ฟู...จะพบเห็นเป็นเรื่องปกติของชาวลพบุรีจริงครับ...
    สงสัย...ต้องมีเก็บสักชุดซะมั่งแล้ว...ฮ่าๆๆๆ

4. บุพนิมิต

ฟังดูแล้ว...เหมือนคุณตี๋มีเมตตา ประสงค์จะส่งสังกัจจายน์ให้พี่ๆน้องๆวัดดวงกันนะครับ...หุหุหุ...

สาธุ สาธุ สาธุ...กราบหลวงพ่อพลู ครับ....

5. บุพนิมิต

ฮ่าๆๆๆๆ....ประวัติเยี่ยมครับคุณนัน...นกขมิ้นขี้เมา...
    อยากดูเสือหลวงพ่อสมชายสองตัวที่เหลือครับ...

6. บุพนิมิต

ชุดนี้น่าสะสมครับคุณนัน...
    รักในหลวงครับ...

7. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

โชคดีที่ได้พระครับ

แต่ลาภลอยอื่น ๆ ไม่ได้ซื้อเลยไม่ได้ครับ

8. บุพนิมิต

กราบขอบคุณท่านพ่อเลี้ยงที่แวะมาครับ....
    พระเครื่องในกระทู้นี้...เป็นหลวงพ่อ/หลวงปู่/หลวงตา รอบๆตัวผมครับ...
    แล้วก็ยังมีหลวงพ่อ/หลวงปู่/หลวงตา...ที่เคารพของพี่ๆน้องๆในกระทู้อีกหลายๆท่านครับ...

ค่อยๆเป็นค่อยๆไป...ด้วยกำลังใจจากพี่ๆน้องๆครับ...

9. Dojoyo

Dojoyo เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2011
    มีพี่ๆที่อยู่ ลพบุรี ท่านใด ใช้วัตถุมงคล ของหลวงตาม่อม วัดโพธิ์งาม บ้างไหมครับ อยากเห็นรูปครับ พอดีผมเป็นคน จ. ลพบุรี เหมือนกัน ในสมัยวัยรุ่นเคยได้ยินเรื่องตะกรุด ของท่านมาครับ เลยศรัทธา ตอนนี้มีงานมีการทำแล้ว อยากจะหาตะกรุดของท่านไว้บูชาสัก ดอกครับ ไม่ทราบว่าราคา ตะกรุดของท่านตอนนี้ เท่าไรครับ หายากไหม มีพี่ท่านใดมีเก็บไว้บ้างครับ

10. บุพนิมิต

ขอบคุณท่าน dojoyo ที่แวะมาเยี่ยมครับ...
    ผมอยู่พระพุทธบาทครับ....ไม่มีข้อมูลเ่ช่นกันครับ...จะลองพยายามหาข้อมูลดูครับ....
    ผมไม่ใช่เซียนพระนะครับ...อาชีพหลักเป็นลูกจ้างเช่นกัน...เรื่องราคาเนี่ย...ไม่ค่อยรู้เรื่องเช่นกันครับ...ฮ่าๆๆๆๆ

11. บุพนิมิต

มาเป็นชุดเลยครับคุณอัค.....

ยอดขุนพลอยู่ขวามือครับ....
    แต่หากอยากได้ หูยาน หรือพระร่วง...ก็ยินดีแบ่งให้ครับ....
    เลือก 1 องค์ครับ...

เดี๋ยวส่งให้ทันทีเลย (ที่อยู่เก่ามีอยู่แล้วครับ) ....

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      527.1 KB
      เปิดดู:
      28
      ขนาดไฟล์:
      479.3 KB
      เปิดดู:
      42
  12. บุพนิมิต

พญาไก่ฟ้า...หลวงปู่สรวง วัดถ้ำพรหมสวัสดิ์ รุ่นพิเศษ...
    แบ่งปันกันชมครับ...

ขนาดไฟล์:
      405.7 KB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      485.8 KB
      เปิดดู:
      33
  13. pardy

pardy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    เมื่อตอนบ่าย จัดส่งให้แล้วนะครับ

14. pardy

pardy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    ใครมีเวลามาที่วัดเอง...ลองมากราบหลวงปู่ดูนะครับ...ท่านใจดีครับ...
    ผมขออนุญาติไม่รับฝากเช่านะครับ...แต่ยินดีแจกฟรีให้กับพี่ๆน้องๆตามวาสนาครับ...[/QUOTE]

หุหุ ในใจคิดว่าจะฝากพอดี เลยเบรกดัง เอี๊ยดดด!! เลย อิอิ

15. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    ขอบพระคุณมากๆอีกครั้งครับ สวยงามทั้งสามองค์ คงไม่กล้าเลือกครับ แล้วแต่พี่จะกรุณาครับ ขอให้เป็นหนึ่งตระกูลยอดขุนพลเป็นใช้ได้ครับ องค์ใหนก็ได้ครับผม (ไม่จำเป็นต้องเป็นพระหูยานครับ)

16. บุพนิมิต

คุณอัคคงได้รับหูยานจากคุณนัน....
    ผมส่งยอดขุนพลไปให้แล้วกันครับ...ตรงตามความหมายว่า "ยอดขุนพลครับ"...
    วันศุกร์นี้จะให้ลูกน้อง ems ไปให้ครับ...

ขอให้เป็นยอดขุนพล...สมดังปรารถนาครับ.....

17. บุพนิมิต

หุหุ ในใจคิดว่าจะฝากพอดี เลยเบรกดัง เอี๊ยดดด!! เลย อิอิ[/QUOTE]
    ฮ่าๆๆๆๆ.....
    ต้องขออภัยท่านน้อง pardy ด้วยนะครับ...ผมปาวารณาไว้นะครับ...ว่าจะไม่เป็นทางผ่านระหว่างเงินกับพระอ่ะครับ...ฝากบูชา...ถืิือเป็นทางเคลื่อนย้ายระหว่างเงินกับพระโดยเราเป็นตัวกลาง...ถึงแม้จะไม่มีเรื่องของกำไร/ขาดทุนครับ...อิอิอิ (ใจคิดมากอ่ะครับ)....

บอกข่าวสำหรับเหรียญพญาไก่่รุ่น๒ ที่ท่านน้อง pardy ได้รับไป...ตอนนี้หาไม่ได้แล้วนะครับ...ในพื้นที่เสาะหากันราคาหลักพันแล้วครับ....

เนื้อนิกเกิ้ล...สองพันแล้วครับ...ผมเพิ่งทราบจากเซียนๆที่เข้ามาหาของหลวงปู่ครับ...(มีจีบเหรียญนวะ จารมือหลวงปู่ของผมด้วย ฮ่าๆๆๆ)...

พญาไก่รุ่น๒ ต่างจากพญาไก่ฟ้ารุ่นพิเศษตรงที่...เป็นยันต์พญาไก่เถือนด้วยครับ...คือเป็นทั้้งไก่ฟ้าและไก่ป่าครับ...

ส่วนรุ่นพิเศษ...ที่วัดเหลือแบบเดียวแล้วครับ...เนื้อนิเกิ้ลเพ้นท์สี...ข้างนอกวัดแรงมากครับ...มาที่วัดราคาเบากว่าเยอะครับ...โชคดีให้หลวงพ่อจารซ้ำอีกต่างหาก...

เตรียมวัดดวงพญาไก่เนื้อผงในงวดหน้าครับ...ผ่านมือหลวงพ่ออธิษฐานจิตซ้ำด้วย...แจก องค์ครับ...

18. akkhawee

เมื่อวานกลับมาจากพิโลก ขับรถแบบใจเย็นไม่รีบร้อน เลยแวะกราบพระมหาพุทธพิมพ์(หลวงพ่อโต) วัดไชโยวรวิหาร แอบไปด้อมๆมองๆศูนย์จำหน่ายพระของวัด สมเด็จรุ่นประวัติศาสตร์ยังคงมีเหลืออีกเยอะ เจ็ดชั้นพิมพ์นิยมจำหน่าย1000บาท อื่นๆ200ขึ้นไป แต่ไม่ได้บูชามาเลยสักองค์ แล้วก็ไปแวะกราบหลวงปู่โต๊ะวัดสระเกษ(กรุแตก)ห่างจากวัดไชโยประมาณ2กิโล พระที่กรุแตกจำหน่ายองค์ละ5000บาท(น่าจะเป็นพิมพ์นิยม) และแบบเป็นชุด/ละ2900บาท และอื่นๆหลักร้อยต้นๆขึ้นไป แต่ก็ไม่ได้บูชามาเลยสักองค์เช่นกัน แต่ไปเห็นพระปิดตาองค์เล็กๆเท่าปลายนิ้วก้อยและจับขอบเงิน เปิดหน้าหลัง แบบที่ผมคล้องอยู่เลยขอเขามาเทียบดู คล้ายกันเลยทั้งองค์พระและการเลี่ยมจับขอบ คนดูแลตู้พระบอกว่าทันหลวงพ่อ แต่ก็ไม่ได้ถามว่าขอบเงินเดิมมากับพระหรือเปล่า เสียดายไม่ได้เอากล้องไปด้วย ไม่ได้วางแผนไว้นึกถึงหลวงพ่อโตก็เลยแวะ ออกมาจากวัดสระเกษมาเรื่อยๆ ว่าจะแวะกราบหลวงพ่อพรหม วัดขนอนเหนือ แต่ดันเข้ายูเทรินไม่ทัน(อยู่ซ้ายมือ)เพราะวิ่งขวาเลยอดไป

พระปิดตาในรูปเป็นของผมที่ว่าคล้ายกันกับของหลวงปู่โต๊ะวัดสระเกษ ใครพอเคยเห็นบ้างไหมครับ หรือว่าเป็นที่อื่น....

ขนาดไฟล์:
      169.2 KB
      เปิดดู:
      50
  19. akkhawee

สาธุๆ ขอบพระคุณอีกครั้งกับความใจดีมีเมตาครับผม.....

20. บุพนิมิต

สวยครับคุณอัค...ผงคลุกรักสภาพใช้...
    แบบ...ออกไปทางสายชลบุรีครับ...

ประสบการณ์คงมีมากมายแน่เลยครับ....
    สาธุ สาธุ สาธุ...