พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ใช่แล้วครับ...ท่านศนิวาร....ผมมีเพื่อนสนิทสมัยเรียนมัถยมเป็นชาววังสะพุงครับ...และตอนนี้ก็เป็นป่าไม้อยู่ที่เมืองเลยครับ....

ตอนปี 33 ที่ขึ้นไปได้เพราะเพื่อนผมประจำอยู่ที่นั่นและขึ้นไปด้วยกันด้วยครับ...

ตอนนี้วัยของพวกเราก็ปาเข้าไป 44 ปีแล้วครับ...แก่ไปตามๆกัน...คงเหลือไว้แต่ความทรงจำดีดีครับ....

หากท่านศนิวารมีโอกาสผ่านหน้าโรงพยาบาลวังสะพุง...ผมรบกวนสังเกตุบ้านไม้หลังเล็กๆตรงข้ามโรงพยาบาลให้ด้วยครับ...เห็นมันบอกว่ามันย้ายบ้านมาปลูกหน้าโรงพยาบาล....คำว่าหลังเล็กของมันเนี่ย...บ้านเดิมมันเสาต้นไม้ทั้งต้นอ่ะครับ...เลยไม่รู้ว่ามันเล็กจริงหรือป่าว....ฮ่าๆๆๆๆ

ได้แต่โทรคุยกัน...ไม่เจอกันซะที...เจอกันครั้งสุด้ทาย ยี่สิบกว่าปีมาแล้วครับ...

2. บุพนิมิต

จากส่วนลึกของหัวใจครับพี่โจ๊ะ.....
    กำลังใจชั้นเยี่ยม...ยามเมื่อท้อครับ..."รอยเท้าพ่อ...นำไปสู่ชีวิตที่สุขอย่างยั่งยืนจริงๆครับ..."

3. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    อยู่้แบบเศรฐกิจพอเพียง ช่วยให้ชีวิตดีขึ้นดั่งพ่อสอนจริงๆครับผม คนเราที่อยู่ไม่ได้ก็เพราะไม่มีความพอเพียงทำเกินกำลัง เหมือนมะขามต้นเล็ก1ต้น หากเราเก็บยอดมากินเสียตอนนี้ มันก็หมดต้น หรือมันอาจจะตายเลยในหน้าแล้ง แต่หากเราไม่เก็บ ทิ้งไว้รอจนต้นมันใหญ่ ต่อไปเราก็ได้กินอยู่ตลอด เผลอๆได้เก็บขายหรือแบ่งปันให้เพื่อนบ้านได้กินด้วยครับผม

4. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    มีโอกาสเล่าให้ฟังบ้างครับ น่าสนุกและเป็นความรู้ดีทีเดียว

5. Dek_watpa

Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    อากาศช่วงนี้เปลี่ยนแปลงบ่อยมาก ผมเองติดหวัดลูกมา เป็นอาทิตย์แล้วครับ แต่ถ้าร่างกายดีขึ้นกะว่าเสาร์อาทิตย์นี้จะไปเดินดูงานประกวดพระเครื่องที่สนามกีฬากลางจังหวัดอยุธยาสักนิด งานมีระหว่างวันที่19-20 มีนาคม 2554 ครับ เคยไปเมื่อครั้งหลังสุดมั้งครับ จัดที่เทศบาลจังหวัด ใกล้ๆตลาดเจ้าพรหม รถไม่มีที่จอดครับ ลำบากมากเวลาจะเข้า/ออกงาน แต่ปีนี้จัดที่สนามกีฬาน่าจะสะดวกกว่าเดิมครับ ใครว่างก็มานะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      65.2 KB
      เปิดดู:
      25
  6. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

จ.เลย ผมชอบมากครับ โดยเฉพาะ ห้วยกระทิง น้ำใส อาหารอร่อย เดินป่าภูเรือ ภูหลวง ภูกระดึง หนาวดีครับ ชอบมาก แวะไหว้หลวงพ่อขันตี วัดป่าม่วงไข่ กุฏิท่านอยู่ตรงหน้าผาเลยครับ สวยงามมาก ท่านเป็นศิษย์หลวงปู่ชอบ ออร่าท่านสว่างมากครับ น่ากราบไหว้มากเลย ใครจะแวะไปก็แนะนำครับ

7. สวนพลู

พี่โจ๊ะหายป่วยหรือยังครับ โทรไปเห็นเสียงเปลี่ยนไปหน่อยครับ

ส่วนผมสบายบรื๋อครับ มีเวลาป่วยเป็นช่วงครับ ทุกปีจะเป็นสองถึงสามครั้ง เคยลองสังเกตุอาการตัวเองครับ ถึงวันเวลาไกล้เคียงที่เคยป่วย มันก็จะป่วย ห้ามไม่ได้ด้วยครับ กินอะไรป้องกัน ก็ป่วยอยู่ดี ทุกทีจะมีช่วงป่วยที่ตรงกัน แปลกดีเหมือนกันครับ ถ้าไม่ถึงเวลาป่วย ก็ไม่ป่วย ตากแดด ตากลม ตากฝน ก็ไม่ป่วย งงครับ

8. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    ยังไม่แก่หรอกครับ เป็นวัยที่กำลังพอดี ทั้งกำลังวังชา ความคิดอ่านและทัศนสติ ไม่ใจร้อนหรือบุ่มบ่าม ค่อยๆคืบเข้าหาเป้าหมายอย่างใจเย็น เหมือนเสือชุ่มจับเหยื่อครับ 555... ผมเองปีนี้ก็32แล้วครับ(รึว่าเริ่มจะแก่หุๆๆๆ)

9. บุพนิมิต

โห...ห่างกัน 1 รอบ...ปีแพะเหมือนกันเลยอ่ะดิครับคุณอัค....
    แพะเมษาวันศุกร์...ต้องใช้ปัญญารอบตัวเลยครับ...มิเช่นนั้นก็จะตกเป็นเหยื่ออยู่เรื่อยๆ...ฮ่าๆๆๆๆ เหนื่อย...แต่ก็มีฟามสุขครับ....

10. บุพนิมิต

เจอของขลังสวยๆงามๆ....อย่าลืมนำภาพมาแบ่งปันนะครับคุณตี๋....

11. บุพนิมิต

นำภาพมาฝากกันครับ....

ตะกรุดหลวงตาวาสยุคต้น วัดสะพานสูง ปากเกร็ดครับ....ของฝากเมื่อวานนี้...(มีพี่เขยดี...ก็ถือเป็นบุญอ่ะครับ...สาธุ สาธุ สาธุ).....

12. บุพนิมิต

โพสนี้...นำมาฝากคุณตี๋โดยเฉพาะครับ....

ผ้ายันต์หงส์เดี๋ยวหลวงพ่อมุ่ย วัดดอนไร่....เห็นติดอยู่ข้างฝาบ้าน...เลยถ่ายภาพนำมาฝากให้ชมกันครับ...หากไปเจอแบบนี้ที่ไหน ไม่ต้องกลัวปลอมครับ...แต่ได้แค่ดูอย่างเดียวนะครับ...รอมีวาสนา...เจ้าของบ้านเค้ายกให้เองแบบไม่ต้องเสียกะตังส์อ่ะครับ...อิอิอิ (ชอบของฟรี ต้องอดทนครับ)...

13. Tackled

Tackled เป็นที่รู้จักกันดี

14. บุพนิมิต

กราบขอบคุณท่าน Tackled ในคำชมครับ....
    พี่เขยมอบให้เมื่อวานครับ...ถ้าเป็นของดีก็ถือเป็นบุญของผมที่ได้ไว้ครอบครองครับ...
    สาธุ สาธุ สาธุ....

15. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    วันนี้คุณทศพลส่งมวลสารมาให้ผม ได้รับแล้ว ขอบคุณมากๆนะครับ

ต้องไปนิมนต์ปลดมาเสียแล้วผ้ายันต์ผืนนี้คุณเกรียง อย่าช้า555+

น้ายะ(Tackled) ชอบตะกรุด ถ้าลองน้ายะว่าแบบนี้ดอกนี้ไม่ธรรมดาเสียแล้ว

16. บุพนิมิต

ลูกหลานท่านผู้เฒ่าประจำบ้านหลังนี้ยังมีอีกสามเขย...หุหุหุ คงได้แค่มองครับพี่หน่อง...อยากได้นะ...แต่ต้องดับกิเลสในใจไว้ก่อน....ผมอยากเห็นทั้งกรุมากกว่าครับ...ไม่ช้า...คงได้ดูครับพี่หน่อง....

ผมเดินสำรวจตามหิ้ง ตามมุมเสา...พระของหลวงพ่อพยุง (ศิษย์หลวงพ่อมุ่ย)...มีวางให้เห็นปะปรายแบบไม่มีใครสนใจ...แต่ด้วยความที่ผมเป็นคนมีศีล ไม่หยิบฉวยของใครถึงแม้จะมีโอกาส...จึงหยึบมาชมแล้ววางไว้ที่เดิมครับ....

บ้านหลังนี้...ท่านผู้เฒ่าเจ้าของบ้านเป็นดองกันกับท่านผู้เฒ่าประจำบ้านผม...รอวาสนาให้ท่านเมตตามอบให้...คิดว่าคงได้สักชิ้นสมใจเร็วๆนี้ครับพี่หน่อง...ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

----------------------------------------------------------------------
    ท่าน Tackled ติชมตะกรุด...ผมนั่งตัวลอยเลยครับพี่หน่อง....ต้องกราบขอบพระคุณน้ายะ (Tackled) อีกครั้งครับ...

17. Dek_watpa

Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ เช่นกันครับตอนนี้รอของฟรีๆตามบ้านดีกว่า ฮ่าๆๆๆ คงอีกสิบปีมั้งครับ สำหรับของสวยๆที่งานไม่มีโอกาสได้ไปเฉี่ยวเลยครับ วาสนาน้อยครับ ด้วยเหตุป่วยกันทั้งบ้านครับ ผม, ผบ ทบ. และลูกชายคนเล็ก โดยเฉพาะเจ้าคนเล็กเห็นท่าไม่ดี เอาไปให้หมอดูอีกทีตอนเช้าวันเสาร์ ได้เรื่องจริงๆด้วยครับ ปอดบวมครับ นอนรพ.ไปสองคืนเพิ่งออกมาเมื่อสายๆนี้เอง เอาลูกชายไปไว้ที่บ้านเสร็จก็ออกมาทำงานต่อ ช่วงนี้กำลังอยู่ในช่วงหน้าสิ่วหน้าขวานครับ ใครออกนอกลู่นอกทาง เดี๋ยวงานเข้าครับ... ผมเองก็ทานยาเป็นอาทิตย์แล้วครับ ยังไม่ค่อยดีขึ้นเลย พยายามรักษาลูกชายให้หายก่อนครับ

18. pardy

pardy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    อากาศกลับมาร้อนอีกแล้ว ยังไงก็รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับทุกท่าน
    อย่างไรสุขภาพก็สำคัญกว่างานครับ

*** ยังไม่ได้ถ่ายรูปพระสำหรับการทายเลขเลยครับ ขอติดไว้ก่อน อิอิ***

19. สวนพลู

ทานผลไม้เยอะๆครับ ช่วยได้ครับ อากาศไม่ค่อยดีครับ ต้องอบอุ่นร่างกายไว้ครับ หยุดกินยาแล้วก็ทานผลไม้ครับ ถ้าเป็นอาทิตย์อาการนี้คือดื้อยาแล้วครับ เปลี่ยนวิธีการรักษาเลยครับ

20. สวนพลู

เมื่อคืนดูรายการวูดดี้ เกิดมาคุย พระมหาอาวรณ์ พรมน้ำมนต์ กลายเป็นพระสารีริกธาตุ อัศจรรย์ใจมากครับ เหลือเชื่อครับ