พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    หลังๆมาเนี่ยะ...ผมดูคลิปวิดิโอโครงการในพระราชดำริบ่อย...ความคิดเลยคล้อยตามในแนวทางของท่านเยอะมากเลยครับพี่หน่อง....

เมื่อวานเพื่อนที่เป็น ดร. เป็นอาจารย์สอนในมหาลัยก็ยังโทรมาชวนให้ไปเป็นอาจารย์พิเศษช่วยสอนอยู่เรื่อยๆครับ...แต่ก็ยังไม่ค่อยอยากที่จะมีรายได้เพิ่มครับ...ช่วงนี้ผมว่างวันเสาร์เพิ่มอีกวัน...ใจอยากจะลงไร่ซะมากกว่า...ฮ่าๆๆๆๆ อยากทำให้มันดูงามตาขึ้น...ฝนนี้จะหาไม้ผลมาลงเพิ่ม...รับปากเพื่อไว้ว่าหากไม่ติดวันเสาร์ จะเรียนต่อ ป.เอก แต่ใจมันยังไม่อยากเรียนอ่ะครับ...สงสัยวาสนาจะไม่มี ฮ่าๆๆๆๆๆ...ปลูกป่ามันดูจะสุขใจกว่าอ่ะครับ....

2. บุพนิมิต

ขอบพระคุณท่านน้อง pardy เป็นอย่างสูงครับ....

3. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ดีครับคุณเกรียง ทำตามคำสอนของพ่อดีอยู่แล้วครับ พ่อองค์นี้เป็นพ่อที่ประเสริฐที่สุดในโลกครับ ถ้ามีโอกาสไปเป็นอาจารย์สอนในมหา"ลัย ได้ ก็นำพระราชดำรัสของพระองค์ท่านไปสอนนักศึกษาด้วยนะครับ คนรุ่นใหม่จะได้เทอดทูน และจงรักภักดีต่อสถาบันเหมือนอย่างรุ่นลุงอย่างพวกเรา นี่แหละครับ ขอให้มีสีเดียวคือ "สีแห่งความจงรักภักดีต่อสถาบัน จนกว่าชีวิตจะหาไม่"

4. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    ตามพี่pardy อีก1เสียงครับผม

5. armchi

ฝรั่งยังอิจฉาเราเลยครับ ที่เรามีพ่อที่ประเสริฐที่สุดในโลกครับผม ส่วนผมเหลืองหรือแดงไม่เอาสักอย่างครับ ขอเพียงสีเดียวเช่นกันครับผม "สีแห่งความจงรักภักดีต่อสถาบัน จนกว่าชีวิตจะหาไม่"

6. บุพนิมิต

ต้นตะเคียน....เสาตกน้ำมัน....ผีสิง....เป็นสิ่งที่ฝังในจิตสำนึกผมเช่นกัน ฮ่าๆๆๆ

7. บุพนิมิต

เล่าสู่กันฟังครับ...แม่นางตะเคียนท่านไม่โกธรหรอกครับคุณอัค....

ที่หน้าวัดบางแก้วริมแม่น้ำปิง ก็ยังคงตั้งอยู่จนถึงทุกวันนี้ครับ....
    ที่ร้านอาหารครัวน้ำตก มวกเหล็ก ก็มีอยู่อีกต้น...ขนาดใหญ่กว่าวัดบางแก้ว 2 เท่า....

สภาพที่ผมเห็น...มีแป้งขาวโพลนเกือบทั้งต้นครับ...พวงมาลัยห้อยหลายสีเป็นธรรมเนียมการเคารพบูชา....

และคาดว่าคงยังมีอีกหลายๆที่และหลายๆท่อน(ต้น) เป็นแน่แท้ครับ...

ปล..เห็นแต่ไม่กล้าเข้าไปขอหวยอ่ะครับ...

8. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    สวัสดียามเช้า อ.บรรพตฝนตกถนนไม่แห้ง 4 วันแล้วครับอากาศหนาวเย็นมากจริงๆ เพื่อนๆเป็นอย่างไรกันบ้างอากาศ รายงานกรมอุตลุดหน่อยครับ 5555+

9. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ จ.เลย ฝนตกมาได้สี่วันแล้วเช่นกัน
    จากที่ร้อนตับแตกพลิกขั้วมาเป็นหนาวยะเยือกในฉับพลัน อุณหภูมิราว ๆ ๑๐-๑๕ องศา
    เดือนเดียวมีครบ ๓ ฤดู ร้อน + ฝน + หนาว

10. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    ที่จ.พะเยา พี่สาวว่าฝนตกปรอยๆตลอดอากาศหนาวมากๆ ที่จ.พิษณุโลกแม่ว่าอากาศครึ้ม มีฝนปรอยๆอากาศหนาว ที่ก.ท.ม อันนี้ผมเองอากาศเย็นถึงหนาวครับ กรมอุตฯบอกว่าวันนี้อากาศจะอุ่นขึ้นและจะกลับมาหนาวอีกรอบคือวันที่22ครับผม

11. pardy

pardy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    ที่อโศกอากาศหนาวมากๆ สลับกับฝนตกปรอยๆ
    บรรยากาศชวนให้ขี้เกียจไม่อยากทำงาน

12. Tackled

Tackled เป็นที่รู้จักกันดี

13. บุพนิมิต

ที่พระพุทธบาทมีเมฆมาก...ปกคลุมเต็มท้องฟ้าครับ...มีฝนตกหนักสลับกลับฝนพร่ำ...อากาศหนาวเย็นดุจหน้าหนาวครับ....

สิ่งผิดปกติที่สังเกตุได้คือ....มีลมกรรโชกเป็นพักๆในตอนหัวค่ำและกลางคืนยังกะหน้าหนาวเลยครับ...เลยไม่รู้ว่ามันหนาวฝนหรือหนาวลม...ฮ่าๆๆๆๆ

น้ำในเครื่องกรองน้ำเย็นพอๆกับน้ำในตู้เย็นอ่ะครับ....ต้องผสมน้ำอุ่นให้เด็กๆดื่มครับ...

เมื่อคืนฝนไม่ตก....แต่อากาศหนาวสุดๆยังกะหน้าหนาวเลยครับ...เช้านี้ก็ยังหนาวอยู่อ่ะครับ....

จบรายงานอากาศครับ...ฮ่าๆๆๆๆ

14. บุพนิมิต

เมื่อวานตอบโพสนี้แล้วเนทเดี้ยงไป...แสดงว่าโพสไม่ผ่านครับพี่โจ๊ะ....

-----------------------------------------------------------------------
    จริงๆแล้ว...เพื่อนทาบทามมาหลายปีแล้วครับ...แต่ด้วยภาระและความกังวลของภรรยา...เลยเป็นอุปสรรค์ต่องานสอนในมหาลัยครับ...อิอิอิ

แต่ก็มีงานอบรมพนักงานขององค์กรรวมถึงบริษัทฯในเครือบ้างประปราย...ด้วยภาระกิจหลักในองค์กรค่อนข้างยุ่ง...เลยไม่คิดจะมีรายได้เพิ่มอ่ะครับ...เอาเวลาว่างไปเล่นกับลูกๆเป็นสุขกว่าเยอะอ่ะครับ...

ปีนี้ว่าจะเริ่มโครงการส่วนตัว...ทั้งร้านกาแฟสด...และปลูกต้นไม้ในไร่อ่ะครับ...งานไม่คืบหน้าเลยครับ...ยังไม่มีแรงบันดาลใจ ฮ่าๆๆๆๆๆ แต่ไม่เคยคิดเปลี่ยนเป้าหมายครับ...เพราะเป็นโครงการที่เตรียมไว้หลังเกษียรฯ...

แต่ตั้งใจไว้แล้วครับ...หน้าไร่...จะเขียนคำว่า "เดินทีละก้าว ตามรอยเท้าพ่อ..." ครับ...

"รักในหลวง"

15. บุพนิมิต

อิอิอิ...คิดถึงจังหวัดเลยจังครับ...หนาวสุดขั้วจริงๆ

-----------------------------------------------------------------------
    ทริปที่ประทับใจในจังหวัดเลยคือ....ปีใหม่ 2533 เดินป่าภูหลวง 3 วันกะ 2 คืนครับท่านศนิวาร....ขึ้นทางเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่า "เลยวังใส"...นอนคืนแรกที่น้ำตก "เลยหงา"....เดินลุยป่า "โหลนเครื่องบินตก"..ชมดาวใต้ดินที่ผา "กุหลาบ" ...หากไม่ประสบปัญหาเพื่อนที่ไปด้วยเกิดอาการไข้ อาเจียรจนตัวเหลือง...คงได้อยู่บนภูมากกว่า 2 คืนครับ...

ปล. ดื่มเหล้าโรงต้มเองผสมน้ำแดงแก้หนาว...เมาไม่ได้สติ โดดน้ำบนธารน้ำตก..นอนบนก้อนหินไม่มีผ้าห่มคลุม...เลยทำให้เป็นไข้ อาเจียร และหมดแรงเป็นภาระกับเพื่อนร่วมทริป ผมจึงต้องตัดสินใจกลับลงมาครับ...

สุภาษิตสอนใจ..."อย่าไปผจญภัยที่ไหนกับเพื่อนที่ไม่สนิทครับ"

16. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ขอเพื่อนทุกท่านระมัดระวังสุขภาพด้วยนะครับ ด้วยความเป็นห่วงใย

17. บุพนิมิต

ขอบพระคุณมากๆครับพี่หน่อง...รักษาสุขภาพด้วยเช่นกันครับ....

18. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ใช้ชื่อหน้าไร่"เดินทีละก้าว ตามรอยเท้าพ่อ..." ดีครับ เป็นมงคลอย่างยิ่ง อย่างที่บอกครับพ่อหลวงองค์นี้ ท่านประเสริฐที่สุดในโลก ใช้ชื่อนี้ เจริญรุ่งเรืองแน่นอนครับ เป็นฤกษ์ดีเป็นมงคลตั้งแต่เริ่มคิดแล้วครับ ไม่ต้องไปดูฤกษ์ยามที่ไหนครับ

ครับรักษาสุขภาพด้วยนะครับ กินขิง หรือน้ำขิง ก็ดีนะครับ ช่วยให้ร่างกายอบอุ่น ป๋าหน่องเองก็รักษาสุขภาพด้วยนะครับ น้องเป็นห่วง

19. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

มาเดินป่าปี ๓๓ หรือครับ ช่วงนั้นผมกำลังละอ่อน กำลังวังชาดี
    เคยขึ้นภูหลวงเหมือนกัน แต่ไม่ได้สมบุกสมบันเหมือนคุณ
    แต่ก็ผจญภัยโหดเหมือนกัน พอดีน้อง ๆ ที่รู้จักเขามีญาติเป็นป่าไม้
    อาศัยเส้นสายขึ้นทางหน่วยน้ำทบ ราว ๆ ปลายเดือนตุลาคม แต่มีฝนตกหนัก
    ไปถึงครึ่งทางเจอกระแสน้ำเชี่ยวขวางทาง ไหลแดงเถือก
    พรานนำทางถามว่าละลงไหม เกือบสิบชีวิตตอบเป็นเสียงเดียวว่า "ไม่"

พรานเขาเก่ง พากันข้ามน้ำก่อนแล้วเอาเถาวัลย์มัดโยงกับต้นไม้ทั้งสองฟาก
    แบบสะพานเส้นเดียว แล้วให้เดิน(โหน)ข้าม พากันไม่กลัวตายด้วยเป็นเด็กในเมือง
    ไม่เคยเจอน้ำป่า พี่ ๆ พรานเขาเก่งจริง ๆค่อย ๆ พาข้ามที่ละคน ก็ข้ามได้จนครบ
    แต่ตอนขนสัมภาระข้ามเสียเสบียงไปส่วนหนึ่ง
    (ต้องเก็บผักกูดกับตกปลากิน ดีแต่พวกที่ตามไปสมทบทีหลังพกขึ้นไปด้วย)
    พอข้ามได้หมด พี่ ๆ พราน เขายิงปืนขึ้นฟ้าจนหมดแม็ค สงสัยคงบนเอาไว้

ก็สนุกกันอย่างลำบากและทรหด ดีแต่อาศัยเส้นสายได้บ้านพักไม่งั้นคงแย่
    วันกลับพอเดินทางมาถึงตรงที่ทำสะพานลิงข้ามน้ำ
    พรานเขาชี้ให้ดูร่องรอยการมัดเถาวัลย์ ทั้งหมดเห็นแล้วมืออ่อนตีนอ่อนหมดแรง
    เอาดื้อ ๆ เพราะตรงนั้นเป็นร่องน้ำเล็ก ๆ แต่สายเถาวัลย์ที่ไต่ข้ามอยู่สูงท่วมหัว
    มองไปทางไหนก็มีแต่โขดหินระเกะระกะ ถ้าหลุดไปละตายแน่
    มิน่า พี่ ๆ พรานเขาถึงถามว่า "จะกลับไหม" ทีนี้ละรู้ซึ้ง
    ช่างเป็นโคถึกไม่กลัวเสือเสียเหลือเกิน

ไปทางน้ำน้ำตกเลยหง่า ยังไม่เคยไปครับ และไม่คิดอยากจะเข้าป่าเข้าดงอีกแล้ว
    หมดไฟ หมดวัย หมดแรงแล้ว โชคดีครับที่พวกคุณ ๆ กลับมาได้
    เพราะแถบนั้นค่อนข้างอาถรรพณ์อยู่บ้าง มีแต่พวกพรานและเจ้าหน้าที่ตรวจป่า
    เขาเข้าไปกัน ได้ยินเรื่องเล่ามาก็น่าสยองอยู่

แต่ว่าหนาวปนฝนนี่ หนาวสุดยอดเหมือนกันบรรยายไม่ถูก

20. armchi

ขอบคุณมากครับ พี่อดุลย์ เมธีกุล เช่นกันนะครับผม ที่ตรังก็ตกๆหยุดๆเกือมทุกวันครับผม