พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    เห็นที่เห็นทาง ของคุณarmchiแล้ว สงสัยอนาคต ต้องเป็นเสี่ยสวนยางแน่เลยครับ ใจจริงผมก็อยากกลับ ไปอยู่บ้านที่พิษณุโลกเหมือนกัน ทำไรทำสวน เบื่อการแข่งขันในเมืองกรุง แย่งกันกินแย่งกันใช้ ชิงดีชิงเด่น เมืองกรุงทำให้นิสัยคนชนบทที่ย้ายเข้ามาอยู่เปลี่ยนไปมากครับ....

2. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    จะไปทำอะแถวๆนั้น บอกบ้างนะครับ เผื่อมีโอกาสจะได้แวะไปบ้าง...

3. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    สิบทัศน์หลวงพ่อเงิน....อยากดูจัง....อิอิอิ...
    ว่างแล้วโพสด่วนนะครับคุณนัน...

4. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    วันนี้ไปเจอภาพของหลวงปู่ครูบาอิน อินโท มาครับ ติดอยู่ที่หิ้ง หาพระกริ่งเจอแล้ว แต่ยังไม่ได้ถ่ายรูปเลย ขอติดเอาก่อนนะครับ ดูรูปหลวงปู่ไปก่อนนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      22
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กุมภาพันธ์ 2011
  5. บุพนิมิต

โห....ชอบมากเลยครับพี่โจ๊ะ...ภาพหลวงปู่ภาพนี้....
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ครับ...

6. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    สวัสดีครับพี่akkhawee ตอนนี้ผมมีหน้าที่เข้าไปดูแลครับผม ยังเป็นกงสีอยู่ครับ แต่ผลพลอยได้คือได้ปลูกต้นมะฮอกกานีร่วมไปด้วยครับผม วันนี้ก็ยังเหนื่อยอยู่เหมือนเดิมครับผม

7. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบครับพี่เกรียง ถ้ากลับมาทันแสง จะจัดให้ครับ

ถ่ายรูปแล้วอายทุกทีเลยครับ อิอิ

วันเสาร์ อาทิตย์ เชิญที่วัดโคกหม้อน่ะครับพี่เกรียง งานไหว้ครู พร้อมสะเดาะเคราะห์ครับพี่ วันเสาร์ตอนดึกมีสอยดาว ลิเก ครอบเศียรครูกับหลวงพ่อครับ ผมว่าจะไปเป็นคนครอบเศียรนำฤกษ์ครับ แต่คงไม่พ้นท่านผู้ว่า
    ส.ส. แน่เลย วาสนาน้อยไปหน่อยครับ อิอิ รอผมลงสมัครรับเลือกตั้งครับ จะเป็นคนแรกบ้าง อิอิอิ

8. kanchit_a

kanchit_a เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ พี่เกรียง พี่ๆเพื่อนๆคนหนุ่มครับ ไม่ได้เข้ามา2-3วันกระทู้ไป 6 หน้าแล้วครับ ตามอ่านครับ

9. บุพนิมิต

สวัสดีตอนเช้าครับคุณอัค....
    เมื่อวานนี้เวบเข้ายาก...เลยตอบโพสพี่ๆน้องๆยังไม่ครบเช่นกันครับ.....

10. บุพนิมิต

ต้องผ่าน ส.อบต. ก่อน....เดี๋ยวมีพี่หน่องเป็นที่ปรึกษาฟรี ฮ่าๆๆๆๆ....

----------------------------------------------------------------------
    เสาร์-อาทิตย์ คงต้องเลี้ยงลูกเหมือนเดิมอ่ะครับคุณนัน...งานบุญเลยต้องงดไว้ก่อน...พลาดไปหลายงานครับ...แม้กระทั่งไปอยากจะไปกราบนมัสการหลวงตามหาบัวยังได้แค่คิดอ่ะครับ....

แต่แค่เพียงคิด...จิตก็เป็นสุขอย่างบอกไม่ถูกครับ...(ไม่ได้โม้...ฮ่าๆๆๆๆ)....

11. บุพนิมิต

อ่ะ....ไหนๆก็จั่วหัววลีอมตะ "ไม่ได้โม้!!!"...ของคุณสมรักษ์ คำสิงห์ ขึ้นมาแล้ว....มีเรื่องเล่าไสตล์งมงาย เกิดขึ้นเมื่อคืน ฮ่าๆๆๆๆ

-----------------------------------------------------------
    ช่วงหัวค่ำพอมีเวลาว่าง...ผมนั่งใส่กรอบพระให้ท่านผู้เฒ่าฯที่ทำค้างไว้....
    ทำไปได้อีก 3 เหรียญ....หลวงปู่นาค, หลวงปู่หวาน, หลวงพ่อปลั่ง....ก็ชวนลูกชายไปบ้านน้อยของคุณตา...เอาไปใส่เข้ากับสร้อยใหม่ที่ทำไว้ให้...

พอใส่เรียบร้อย...ท่านผู้เฒ่าก็ตรวจดูด้วยความพอใจ...ยิ้มน้อยยิ้มใหญ่...เอ่ยกับผมว่า..."มันก็ไม่ไปไหนหรอก...พ่อตาย...มันก็อยู่กับเองนี่แหระ"....

คุยกันไปคุยกันมาเรื่องพระ...แกนึกอะไรขึ้นได้อย่างนึง...จะค้นให้พานบูชาครูของแก..ผมเลยหยิบพานส่งให้....(ในพานมีทั้งพระ ทั้งเหรียญ ทั้งธนบัตร และตะไกรคู่ชีพของแก)....

แกค้นได้วัตถุชิ้นหนึ่ง...กลมรี เท่าข้อนิ้วก้อย....คล้ายก้อนกรวดแต่ไม่ใช่...หินก็ไม่เชิง....แกเก็บได้ในบริเวณบ้านที่แกกวาด แกถางอยู่เป็นประจำอ่ะครับ...

แกบอกว่า...เห็นแล้วรู้สึกแปลก...มันดลใจแก...แกเลยอธิษฐานว่า "หากของสิ่งนี้เป็นวัตถุของขลัง...ขอให้คืนนี้มีเกจิอาจารย์ใหญ่มาเข้าฝัน"....

คืนนั้น...หลวงพ่อมุ่ย วัดดอนไร่ มาหาแกในฝันดั่งคำอธิฐาน....แกเลยต้องเก็บของสิ่งนั้นไว้...เตรียมจะนำไปเลี่ยม....

ผมเอาของสิ่งนั้นมาพิจารณาดู...ก็แปลกดี...จะกระดูกก็ไม่ใช่ จะหินก็ไม่เชิง...(มีคิดในใจนิดๆ..พ่อนี่แก่แล้ว...เห็นอะไรก็ผูกเรื่องเป็นตุเป็นตะ ฮ่าๆๆๆ)...แต่ก็ต้องเชื่อแก...เพราะท่านผู้เฒ่า...ไม่ธรรมดา ฮ่าๆๆๆๆ

ผมถามแก "พ่อ...เดินตะไกรดูหรือยัง"..."ถ้าเป็นของขลัง...ก็อาจจะเป็นพวกคตงู หรือของขลังตามธรรมชาติก็ได้"....

แกนิ่งคิดอยู่พัก...เพราะจริงๆแล้ว...แกเชื่อว่าเป็นของดีตั้งแต่หลวงพ่อมุ่ยมาเข้าฝันตามที่อธิษฐานแล้ว... แต่บังเอิญตะไกรคู่ชีพก็อยู่ในพานใกล้ๆมือ...แกเลยหัวเราะ "เออ...ลองดูก็ได้".....

แกหยิบตะไกรขึ้นจบหัวบริกรรมพระคาถา...

ผมเรียกลูกชายให้ออกห่างคุณตา...มาอยู่ใกล้ๆผม...เพราะเวลาตะไกรเดินแรงๆ...ไม่ใช่เรื่องธรรมดาที่หากผมเองเอามาควงแรงๆเอง จะเหมือนกับที่แกทำครับ....(ไม่เชื่อ...อย่าลบหลู่ ฮ่าๆๆๆๆๆๆ)....

แกว่าคาถาจบ...นำของที่ต้องการทดสอบ..มาวางใต้ตะไกรที่ห้อยเตรียมพร้อมจะสั่งงาน....ณ แค่จุดนั้น...แกก็รู้ถึงพลังอาถรรณ์ที่มีอยู่ในของสิ่งนั้นแล้วครับ...

แกเริ่มสั่งให้ตะไกรทำงาน...เดินให้เป็นวงกลม...เร็วขึ้น....แรงขึ้น.....
    จากนั้นก็สั่งว่า...หากของสิ่งนี้...ขลังจริง...มีฤทธิ์ตามธรรมชาติ...ให้ตะไกรเดินช้าๆ...เนิบๆ...(ตะไกรทำตามอย่างว่าง่ายครับ...เห็นแล้วอึ้ง ฮ่าๆๆๆๆ)

แกสั่งต่อ...เดินให้เร็วขึ้น....แรงขึ้น...แรงสุดๆไปเลย....(อีตอนแรงสุดๆนี่ซิ...อืมมม....เหลือเชื่อมากๆ)....

จบครับ....เป็นอันผ่าน....

---------------------------------------------------------------------
    ปล. ใครไม่ชอบเรื่องนี้...ห้ามโพสเหน็บว่า"งมงาย"นะครับ...เดี๋ยวเจ็บ! แล้วจะหาว่าไม่เตือน ฮ่าๆๆๆๆๆ.....

12. บุพนิมิต

ฮ่าๆๆๆๆ....ยังไม่ลองด้วยตัวเอง...ยังไม่อยากคิดครับว่าจะมันส์....

-------------------------------------------------------------------
    เมื่อวาน...คนเช่าไร่เค้าช่วยไถพื้นที่บริเวณบ่อน้ำ (บ่อวงขนาด 1.50 เมตร)...บ้างแล้วครับ....
    ภรรยาไปดู...น้ำให้บ่อยังไม่ยุบเลย...อยู่ในแนวต่ำกว่าพื้นดินนิดหน่อย....
    ไว้เสาร์-อาทิตย์ นี้จะไปถ่ายภาพปัจจุบันมาให้ชมกันครับ....

เศรษฐกิจพอเพียง...สู้ๆครับ...

13. บุพนิมิต

พี่โจ๊ะกั๊กนะเนี่ย....เล่ายังไม่จบเลย...รีบสรุปซะงั้น...ฮ่าๆๆๆๆๆ

14. บุพนิมิต

ฮ่าๆๆๆๆ....พี่หน่องรีบมาเคลียร์โพสนี้ด่วนเลยครับ....
    อ่านแล้วรู้สึกเหมือนพี่หน่องจะไปสร้างสำนักปฏิบัติธรรมที่เขาใหญ่นะครับเนี่ย...หากเป็นเช่นนั้น...คุณนันคงได้เป็นรองเจ้าสำนักแหงเลย ฮ่าๆๆๆๆๆ

---------------------------------------------------------------------
    ไม่เคยโดนยิงอ่ะบุญแล้วครับ....รอดมาได้ถึงทุกวันนี้...เป็นสุขสุดๆแล้วครับคุณนัน...อย่าไปทำให้ใครเค้าหันปากกระบอกปืนมาหาเราอีกเลย....สาธุ สาธุ สาธุ....

15. บุพนิมิต

หากเค้าแซงปาดหน้าคว้าไปหมด...แล้วเราอด...หากยังอุเบกขาอยู่ได้...คุณนันก็ถือว่าบรรลุธรรมแล้วครับ...สาธุ สาธุ สาธุ....

16. บุพนิมิต

28 กะ 44 ....ไม่ห่างกันหรอกครับ คุณนัน...ท่าน pardy.....
    ดีใจครับ...ที่เห็นเด็กรุ่นใหม่ๆใฝ่ใจเรื่องพระเครื่อง...และบางท่านก็ปฏิบัติธรรมอีกด้วย....

ตอนผม 28....ตามตูดเจ้านายกินเหล้าฟรีอยู่แถวบางซ่อน/บางซื่อ งามวงศ์งาน ริมคลองปะปา ทุกวันๆอยู่เลยครับ...
    กลับถึงหอพักโรงงานเกือบสว่าง...เช้าตอกบัตรสายเป็นอาชีพ...บ่ายหลับหน้าจอคอมฯ...หุหุหุ...เจริญเพราะคอเดียวกันกับเจ้านายครับ...ฮ่าๆๆๆๆ

17. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007

ครับทำนองนั้นแหละครับ จะมีแยกซ้ายก่อนถึงเขาใหญ่ทางไปวัดลูกศิษย์หลวงตาท่านพระอาจารย์อุทัย เลยวัดท่านไปจะมีสำนักสงฆ์สวนนะโมพลาราม ซึ่งเป็นพระปฏิบัติสายหลวงพ่อชา ท่านอยู่ซึ่งท่านสนิทกับผมมากท่านทำความเพียรอยู่แต่ยังขาด กุฏิที่พักของครูบาอาจารย์ ซึ่งท่านมาปรึกษาว่าถ้าสร้างจะทำไม่เกินห้าหมื่นบาท ผมเลยรับอาสาจะช่วยท่านโดยให้พี่เขียนแปลนกุฏิให้ และกะว่าจะสร้างให้เป็นกุฏิพระอีก 1 หลัง และถ้ามีวาสนาจะสร้างลานปูนรอบศาลาไว้ให้ผู้มาปฏิบัติธรรมได้เดินจงกรมด้วย จึงอาจจะขอบารมีพวกหมู่เพื่อนช่วยด้วย เพราะตัวท่านอาจารย์ท่านเองไม่มีลูกศิษย์มากมายเนื่องจากท่านเร่งภาวนาอยู่ ผมเองเลยขันอาสาที่จะช่วยท่าน เบื้องต้นผมบอกบุญพี่น้องผมน่าจะสำเร็จสักหนึ่งหลัง คงต้องขอแรงกายแรงใจพวกเราช่วยด้วย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      37
  18. บุพนิมิต

ฮ่าๆๆๆ....ขอบพระคุณท่าน snavi ที่เข้ามาชมและให้กำลังใจครับ....
    กระทู้ของท่าน wsb นั้น...เป็นแนวทางที่เต็มเปี่ยมไปด้วยสาระครับ....
    แต่กระทู้น้อยๆของผมนี้...จะออกไปในแนว...เป็นตุเป็นตะ อ่ะครับ....

อนาคตนั้น...สุดแต่พี่ๆน้องๆจะมีเมตตาครับ...
    สาธุ สาธุ สาธุ....

19. ศาสดาเอก

ศาสดาเอก เป็นที่รู้จักกันดี

สรุปงวดนี้ แนวทาง

460
    46
    22
    24
    25

แน่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆงวดนีเป็นแนวทางนะคราบ

20. บุพนิมิต

ได้เลยครับพี่หน่อง....เริ่มเมื่อไหร่...ขาดเหลือสิ่งใด....เดี๋ยวจะหาทางสนับสนุนครับ.....
    อนุโมทนาให้กุศลด้วยครับพี่หน่อง....