พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

กลับมาจากวัดไผ่ล้อมแล้วครับ

ออกใบสูจิบัตรเรียบร้อยครับพี่เกรียง และทุกท่าน

คนไปเช่าเยอะครับ เลยจัดพระสิบทัศน์มา 1 องค์ครับ

2. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ทั้งคุณนันและคุณเกรียงต่อไปคงต้องมีเรื่องขอให้ช่วยแถวๆปากช่องครับ ใกล้ๆเขาใหญ่ครับ ต่อไปพวกเราอาจจะไปนัดเจอกันที่นั่นครับตอนนี้ขออุบไว้ก่อนครับ โดยเฉพาะคุณเกรียงคงต้องมีเรื่องให้ช่วยแน่ครับ ไม่แน่ผมอาจมีที่แถวนั้นสักไร่ก็พอครับ

3. pardy

pardy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    พี่สวนพลูถ่ายรูปลงให้ดูด้วยสิครับ อยากเห็นมากครับ

4. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    สวัสดีครับพี่อดุลย์ เมธีกุล วันที่6จะไปงานบวชที่วัดของ หลวงพ่อวัน มะนะโส แล้วจะเก็บข้อมูลมาฝากครับผม

5. armchi

มันต้องมีที่มาที่ไป ไม่งั้นคงไม่มีคำบอกเล่าจนเป็นตำนานแน่นอนครับผม

6. armchi

มันดีครับพี่บุพนิมิต บริหารเอวดีครับผม

7. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ผมเองเชื่อ 100 % เนื่องจากเคยเจอมากับตัวเอง แต่ไม่เหมือนในหนัง แค่เห็นแสงแว็บไปแว็บมา แน่ขนาดที่ว่าดลใจให้เราถอดพระเครื่องในคอ นำไปไว้ในรถยนต์ได้ครับ พอถอดพระไว้เสร็จก็เข้าไปในห้องเจอเลยครับ แสงที่ว่าเนี่ย ผมเลยต้องแผ่เมตตาให้ แล้วก็ออกมาจากห้องนั้น ครับ ไม่อยากคิดเลย :boo::boo:

ป๋าหน่องของเรา คงต้องมีโครงการอะไรดี ๆ อุบไว้แน่ ๆ เลย ถ้านัดเจอกันแล้วผมว่าง ก็เป็นอันว่าไปได้แน่ ถึงตอนนั้น ถ้าสังขารยังไหวครับป๋า :cool:

8. pardy

เรื่องลี้ลับเมื่อก่อนเคยเจอมาบ้างครับ สมัยที่เรียนเทคโนฯบางมด
    กับเรื่องแบบนี้ผมเชื่อ100%. เลยครับ

9. armchi

ผมก็เชื่อครับผม เพราะเคยเห็นมากะตามาแล้วครับผม

10. สวนพลู

ได้ครับพี่อดุลย์ ยิ่งถ้าการกุศลยิ่งยินดีใหญ่เลยครับ พร้อมช่วยทุกเรื่องครับพี่ แต่ว่าเรื่องรถในการเดินทางเป็นอุปสรรคสำหรับผมครับ ถ้าชวนไปปฏิบัติธรรมยิ่งดีครับ (กำลังหาสำนักครับทำเองเห็นนิมิตรตลอดครับพี่อดุลย์ ไม่ทราบเป็นอะไร บางทีเห็นหลวงปู่ทิม บางทีเห็นหลวงปู่สุภา แปลกครับผม)

พูดถึงเขาใหญ่เคยมีประสบการณ์พระเครื่องที่นั่นครับ ตอนวัยหนุ่มละอ่อน ไปดูคอนเสิร์ตรวมเพื่อชีวิต ไปกับเด็กเจ้าถิ่นครับ แล้วก็ตีกันตามปกติ ผมอยู่ข้างๆ พี่ชาย กำลังยื้อแย่งชุลมุน แล้วพวกนั้นก็ควักปืนยิงพี่ผม แต่ไม่ออก ในคอมีหลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระครับ แต่ผมไม่เคยโดนยิงครับ เนื่องจากความเร็วสูงครับ วิ่งไม่ทันผมหรอกครับ อิอิอิ

11. สวนพลู

พี่พาดี้ฝากเพื่อนเช่า ได้พิมพ์ไหนมาครับ แต่พระสิบทัศน์เหลือสี่องค์ตอนที่ไป ผมมีเป้าหมายเดียวคือพระสิบทัศน์นี่แหละครับ น่าจะหมดแล้วครับถึงตอนนี้ คนเยอะเชียวตอนผมไป มีผู้หญิงมาเช่าก่อนหน้าผม ส่องนานมากครับ ผมก็รอตั้งนาน เขาก็ไม่แคร์สื่อด้วยครับ ก็เลยทำใจครับ หลวงพ่อสอนให้วางอุเบกขาครับพี่พาดี้ ถ้าเป็นตอนหนุ่มกว่านี้นี่ต้องโดนผมต่อว่าแน่เลย พอใจร้อนเมื่อไหร่หลวงพ่อก็จะลอยมาในจิตใต้สำนึกครับ

12. สวนพลู

แต่ว่าสำหรับผม ผมว่ามันไม่ใช่เรื่องลี้ลับ ผมมองว่ามันคือเรื่องจริง แต่ว่าเราไม่สามารถสื่อสารกับเขาได้ครับ ใครจะมองว่างมงายผมก็ไม่สนครับ เพราะได้เคยเห็น เคยสัมผัส มาด้วยตัวเองครับ ก็เลยไม่ใช่เรื่องลึกลับอะไรมากมายครับ

ยกตัวอย่างครับ

เมื่อปีที่แล้วพี่สาวกลับมาจากอิตาลี่ ก็พาแม่ไปวัดท่าซุงครับ ตอนนั้นแม่ขาเจ็บบวมมากจากอาการเบาหวานครับ ตอนที่จะเข้าไปในปราสาททองคำ มีบันไดหลายขั้น ผมและพี่สาวก็อยากพาแม่ขึ้นไปดูความสวยงาม แม่ก็บอกว่า มึงขึ้นไปเหอะกูเดินไม่ไหวแล้ว ผมก็บอกว่าเด๋วช่วยกันพยุง ผมกับพี่สาวก็พยุงแม่คนละข้างขึ้นไป แม่ผมอ้วนเหมือนกัน ประมาณหกสิบกว่าโลได้ครับ ก็พยายามช่วยกันพยุงแม่ขึ้นไป ผมก็รู้สึกหนัก แล้วผมก็พูดว่า "เอ้าเทวดาที่ปกปักรักษาที่นี่มาช่วยพยุงแม่ขึ้นไปหน่อยซิ" ทันใดนั้นตัวแม่ผมเบาเหมือนแทบไม่ได้พยุง ขาลอยสูงจากพื้น ผมก็มองหน้าพี่สาว แล้วก็บอกว่า "เออ เบาจริงด้วยแฮะ" พี่สาวก็ไม่กล้าพูดอะไร ตอนกลับพี่สาวก็เล่าให้ฟังว่า เบาจริงด้วย แม่ตัวลอยจากพื้นเลย ทำได้ไงวะนัน ผมก็บอกว่าผมไม่ได้ทำ เทวดามาโปรดต่างหาก เรื่องแบบนี้สัมผัสได้ด้วยตัวเอง แต่ต้องมีศรัทธาครับ

13. pardy

เพื่อนผมเค้าจะไปพรุ่งนี้นะครับ
    เหลือพิมพ์ไหนก็พิมพ์นั้น อิอิ

พี่นันถ่ายรูปพระมาให้ผมดูมั่งครับ
    (เรียกผมน้องดีกว่าครับ ผมเพิ่งจะ28เอง หุหุ)

14. สวนพลู

เป็นเพื่อนกันดีกว่าครับ ผมก็ย่าง 28 ครับ อิอิ แต่ยังไม่สุกครับย่างไปเรื่อยๆครับ เป็นกระทู้วัยหนุ่มมาปรึกษารุ่นใหญ่ครับ เจอวัยเดียวกันบ้างแล้วครับ

อยู่แถวนั้นพระอาจารย์วรา กำลังดังนี่ครับ เคยไปหรือป่าวครับ

15. pardy

ยอมรับเลยว่าไม่เคยไปครับ
    ตอนเรียนเสเพลหนักไปหน่อยครับ
    กว่าจะจบก็เกือบแย่ อิอิ

วันนี้ไปเก็บเหรียญเม็ดแตงหลวงพ่อดำมาเพิ่ม
    สนใจมั้ยครับ จะได้ส่งไปให้ใช้

16. สวนพลู

ไม่เป็นไรครับ สำหรับเหรียญเม็ดแตงอันเล็กพลังแน่น องค์เดียวอยู่ครับ ถ้าส่งมาให้ผมเด๋วผมก็แจกต่ออีกครับ เด๋วคนให้จะเสียใจครับ ตอนเรียนผมก็ไปแถวนั้นบ่อยครับ ไปรับจ้างส่งน้ำแข็งแลกข้าวกิน(พ่อเพื่อนเป็นยี่ปั๊ว) กว่าจะจบแทบแย่ครับ เร่ร่อนตลอดครับ

(ถ้าสนใจของหลวงพ่อพิเชฐจะลองใช้ก็บอกละกันครับ เด๋วจัดให้ครับ เพราะเสาร์ที่จะถึงจะไปไหว้ครูที่ลพบุรีครับ)

17. ศาสดาเอก

ศาสดาเอก เป็นที่รู้จักกันดี

460
    46
    เป็นแนวทางนะครับ
    เชื่อไม่เชื่อก็แล้วแต่วาสนานะ

18. Snavi

Snavi สมาชิก

16 ธันวาคม 2010
    กระทู้ของพี่บุพนิมิตนี่ยอดเยี่ยมจริง ๆ ไม่แพ้กระทู้สมเด็จของพี่wasabi เลย

19. ศาสดาเอก

ศาสดาเอก เป็นที่รู้จักกันดี

ดันกระทู้ให้นะคราบ
    5555555555

20. armchi

เห็นด้วยครับผม พี่สวนพลู