พระสมเด็จสวยๆ พุทธคุณใช้ได้ของลุงคนหนึ่ง

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ทรงกลด999, 16 มีนาคม 2012.

1. ทรงกลด999

ทรงกลด999 เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อมูลที่ผมนำมาลง ได้มาจากพระยอดนิยมที่คนรุ่นเก่าฮิตครับ รวมทั้งพระที่หายากๆ อยากให้เก็บไว้ครับ ถ้าเจอที่ไม่แพง ครับ รวมทั้งการเดินตลาดครับ และการเข้าไปดูพระของขุนนางสมัยก่อนๆ หลายๆบ้านครับ รวมทั้งพระที่พุทธคุณสูง ผมต้องไปเสียเวลาตรวจสอบกับคนที่เขาวัดได้ ผมเสียดายถ้าความรู้ตรงนี้มันตกแก่ผม หรือผู้รู้ไม่กี่คน ครับ ฉะนั้นถ้ามีวาสนาเจอพระเหล่านี้ก็ควรเก็บไว้บ้างตามกำลังทรัพย์ครับ ถ้าผมไปล่วงเกินใครก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ

2. ทรงกลด999

มาดูต่อครับ บัวหงาย ผมเคยได้ยินมา ตรงนี้ผมรู้คำตอบแล้ว ลองหาดูครับ เป็นอีกจุดๆหนึ่งที่คนสมัยก่อนเขาหาพระแบบนี้กันครับ จะมาเฉลยคราวหน้าครับ

3. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    [​IMG][​IMG] สมเด็จองค์นี้ ดูกี่ครั้งก็ชอบครับ ถึงวงการจะไม่ชอบ แต่คุณเจ้าของจงภูมิใจเถิดครับ มรดกตกทอดองค์นี้ล่ำค่ามากแล้วครับ

4. คิงคอง99

[​IMG][​IMG] ผมมาคิดๆดูแล้ว ผมไม่ส่งประกวดดีกว่าครับคุณทรงกลด เพราะผมระเเวง วงการ มานานแล้วครับ ยิ่งเป็นสมเด็จ ถ้าแท้ขึ้นมาในสายตาเขา มันจะทำให้เซียนบางคนเกิดกิเลสอย่างรุนแรง ถ้าพระเราหายไปหรือโดนสับเปลี่ยนไป ใครจะรับผิดชอบหาตัวคนขโมยมาได้ ไม่มีทางจริงๆ ถ้าเป็นสมเด็จ ผมขอแท้อยู่คนเดียวก็ยอมครับ อิอิยิ่งคุณทรงกลดดูแล้วชอบในเบื้องต้น ผมก็เชื่อมั่นในส่วนหนึ่งที่ผมพิจารณาด้วยตัวผมเองด้วยครับ สบายกว่ากันเยอะ อยู่เฉยๆดีกว่า สบายๆๆ ขอบพระคุณ คุณทรงกลดมากครับ

5. ทรงกลด999

คิดถูกแล้วครับ คุณคิงคอง ไม่พอใจพระองค์นี้เมื่อไหร่ บอกผมได้ตลอดครับ แย้มซักนิด เกศยาวอย่างนี้เป็นหลวงวิจารย์ ที่มีเฉพาะลูกหลานและวัดที่สำคัญๆ มีไม่เกิน 50 องค์ครับ

6. คิงคอง99

สุดยอดครับพี่ทรงกลด สิ่งที่ผมมั่นใจในองค์นี้ถ้าใครได้ส่ององค์จริงๆแล้วจะชอบครับ เพราะผมส่องพบ พบเม็ดสีขาวขุ่นๆอยู่ด้านหลังด้วยไม่รู้เขาเรียกว่าอะไร ทั้งอิฐแดงกำแพงเพชรทั้งหน้าและหลังเป็นสีแดงหม่นๆผมก็อธิบายไม่ถูก ผงดำกระจายอยู่ทั่วไป หน้าพระแก่ปูนเปลือกหอย โดยเฉพราะน้ำมันตังอิ๊ว ประสานช่างเป็นธรรมชาติมากทั้งหน้าและหลัง ด้านหลังก็พบรอยปูต่าย บ่อน้ำตา องค์นี้ผมดูแล้ว สภาพช่าง สวย สมบูรณ์ มากจริงๆครับ ด้านข้างก็เป็นรอยแยกแยะอย่างธรรมชาติ ผมส่องทุกวันจริงๆองค์นี้ครับ(deejai)เมื่อก่อนไม่เคยสนใจสมเด็จ มากเท่าไหร่เพียงอ่านแล้วก็แล้วไป เพราะคิดว่าตัวเองไม่มีบุญพอที่จะได้มาแน่ๆ พอมาเจอองค์นี้ ส่องพระองค์นี้ทุกวันครับพี่ทรงกลด *--*

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กรกฎาคม 2012
  7. คิงคอง99

ผมขอถามอีกนิดนะครับ พระพิมพ์อย่างของผมนี่ ถามใครถามว่า วัดระฆัง หรือ บางขุนพรหม ผมควรจะตอบว่าเข้าไปในพิมพ์วัดไหนครับหรืออะไรดีครับ ถึงจะดูเหมาะสมครับพี่ทรงกลด

8. ทรงกลด999

เนื้อวัดระฆัง แต่พิมพ์เป็นพิมพ์พิเศษครับ ผมเจอลุงอยู่คนหนึ่ง มีแบบนี้แต่เนื้อแดง แกเล่าประวัติพิมพ์นี้ให้ฟัง สอดคล้องกับที่บ้านขุนนางท่านหนึ่งที่ผมเคยเจอ ซึ่งประตระกูลใหญ่สืบทอดจากลูกหลานผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์สมัยก่อน ร.5 ซึ่งพระที่ดีสุดจะต้องนำไปถวายท่านครับ พิมพ์นี้สมัยในออกให้ประชาชน บูชาองค์ละ 5 บาท มีไม่กี่องค์ พระระฆังที่สูงสุดสมัยนั้นราคาไม่ถึง 1 บาท มี 1 บาทคือองค์ยายขำครับ

9. คิงคอง99

โอเคครับพี่ทรงกลด เวลาใครถามผมจะได้ตอบแบบมั่นใจว่า สมเด็จพุฒาจารย์โต แห่งวัดวัดระฆัง ถ้ามีคนค้านผมว่าพิมพ์ไม่ใช่นะ ผมจะตอบเขาว่า ก็แล้วแต่คุณครับ เพราะความเข้าใจคนเราไม่เหมือนกันต่างความคิด ส่วนความเห็นของผม อยากเรียกสมเด็จวัดระฆัง เหมือนกับพี่ทรงกลด แนะนำเหมือนกันครับ

10. ตั้งใจธรรม

ตั้งใจธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีตอนเที่บงวันครับ คุณทรงกลด พอดีเห็นทางคุณทรงกลดกล่าวถึง พุทธคุณ ผมมีเรื่องแปลกประหลาดอยู่เรื่องหนึ่งครับ โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านด้วยครับ คือ รุ่นพี่ที่ทำงานเค้าชอบเรื่องดูดวงมากครับ ที่ไหนดี ที่ไหนเค้าว่าแม่น พี่เค้าไปหมด วันนั้นเค้าชวนผมไปเป็นเพื่อน แต่ผมไม่เข้าไปครับ เป็นตำหนักทรงเจ้า ผมเฉยกับเรื่องพวกนี้อยู่แล้วครับ นั่งรอนานเหมือนกัน ผมเลยเข้าไปตาม พอผมเข้าไปเท่านั้น เค้าเรียกผมเข้าไปหาใกล้ๆ คนอยู่กันเต็มไปหมด มองหน้าผมคนเดียว ผมเลยบอกเค้าไปว่า ผมไม่ได้มาดูครับ พี่คนนี้เค้ามาดูดวง เค้าบอกผมว่า ไม่ใช่ จะขอดูพระสมเด็จที่แขวนติดตัวมา พระสมเด็จผมใส่ไว้ในเสื้อ ไม่ใช่คนที่รู้จักสนิทกันยังไม่รู้เลยครับ ผมนึกในใจว่า พี่เค้าบอกแน่เลย ผมหันหน้าไปมองเค้า เค้ายิ้มๆ ให้ผม บอก เอาให้เค้าดูสิ ผมก็เลยต้องจำใจให้เค้าดู เค้ารับพระใส่มือแล้วสวดอะไรไม่รู้พึมพำ สักพักมือเค้าสั่นขนแขนเค้าลุก ขนาดหน้าเค้าจากขาวๆ เปลี่ยนเป็นสีแดง เป็นอยู่อย่างนั้นสักพัก แล้วเค้าก็หยุดครับ ค่อยๆ แบมือออก แล้วส่งคืนให้ผม แล้วเค้าพูดกับผมว่า เก็บรักษาท่านไว้ดีๆ แล้วท่านจะคุ้มครอง องค์ที่เค้าดูวันนั้นก็เป็นองเดียวกับที่คุณทรงกลดบอกผมครับ ว่า 50/50 ผมเองก็ส่องท่านทุกวันด้วยความสงสัย มานาน แต่เหตุการณ์ที่เกิดขึนมาทั้งหมด ผมก็ 50/50เหมือนกันครับ ทุกวันนี้ก็ยังสงสัยอยู่เหมือนเดิม ต้องขอบคุณที่พิจารณาพระให้ผมครับ ไว้โอกาสหน้าจะลงสอบถามใหม่ครับ

11. app.amulet

app.amulet เป็นที่รู้จักกันดี

แต่เท่าที่ดูแล้วไม่ใช่กรวดแน่นอนครับ
    ขอบคุณครับ :)

12. ทรงกลด999

ยินดีด้วยครับคุณสนธยา
    เรื่องบัวต่อนะครับ แสดงว่าคนรู้น้อย ให้สังเกตุตรงคมขวาน ฐานสิงห์ พระองค์ใดที่มีลักษณะเส้นโค้งเหมือนมีคลื่นเล็กๆอยู่ด้านซ้าย และขวา นั้นคือของดีครับ ผมก็ยังไม่มี โบราณเรียกบัวคว้ำบัวหงายครับ เจอก็เก็บไว้ครับ

13. เอก บ่อทอง

เอก บ่อทอง เป็นที่รู้จักกันดี

.

คุณทรงกลด ครับ

ผมรบกวนพิจารณา พระสมเด็จ ทั้ง 2 องค์นี้ให้หน่อย ครับ
    (เดิมเลี่ยมกรอบพลาสติก 3 ชั้น แบบเปิดหน้า - เปิดหลัง ครับ)
    ขอบคุณมาก

ไฟล์ที่แนบมา:

14. ตั้งใจธรรม

เรื่องบัวคว่ำ ผมเองก็พึ่งเคยได้ยินเมื่อเร็วนี้เองครับ มีพี่ท่านหนึ่งในเวปพลังจิต เค้าขยายภาพพระออกมา แล้วชี้ตำหนิ ผมไม่แน่ใจนะครับ ว่าจะใช่อันเดียวกันรึเปล่า แต่เค้าเรียกว่า พรายน้ำ แต่เรื่องบัวคว่ำเป็นเหมือนความรู้ใหม่ครับ กำลังค้นหาข้อมูลจุดนี้เพิ่มเติมอยู่ครับ หากกล้องส่องไม่ดีอาจจะมองพลาดจุดนี้ได้ครับ ถ้าคุณทรงกลดมีข้อมูลตรงนี้ขอศึกษาด้วยคนครับ ขอบคุณครับ...

15. ทรงกลด999

แสดงบัวค้ำบัวหงายจากรูปครับ ดูที่คมควาน ฐานสิงห์ ด้านบนซ้ายครับ องค์ที่ติดชัดซ้าย ขวาคนชอบพระสมัยก่อนหากันมากครับ

ขนาดไฟล์:
      64 KB
      เปิดดู:
      157
  16. ทรงกลด999

พระคุณเอก บ่อทอง องค์แรกผมไม่ประทับใจเท่าไหร่ เหมือนพระแช่อะไรมาหนัก ซึ่งโอกาสพระจะเกิดสภาพนี้ทั้งองค์น้อยมากๆครับ เพราะในพระที่มีคราบควรมีความหลากหลายครับ ส่วนอีกองค์ดูดีกว่าพิจารณาจากคราบด้านหลังที่กลายเป็นหินบางส่วน แต่เจอคราบโปะหนาจนแทบไม่เห็นความงามเนื้อใน ถ้าเลือกเลือกองค์สอง ในราคาไม่แพงครับ เป็นความเห็นส่วนตัวผม คำตอบอาจไม่ถูกใจต้องขออภัยครับ

17. bigbag555

bigbag555 Active Member

20 พฤศจิกายน 2011
    คุณทรงกรด ครับรบกวนช่วยดูสมเด็จองค์นี้ให้หน่อยครับ
    ไม่ทราบว่าพิมพ์สมเด็จองค์นี้สามารถจัดอยู่ในกลุ่มของวัดระฆังพิมพ์ใหญ่ได้หรือไม่ (นอกพิมพ์) หรือเป็นพระเก๊100ปี ครับ
    ที่มา....พระองค์นี้ผมได้มาจากการขุดพบใต้ฐานอลงกรณ์เจดีย์ ซึ่งสร้างในพ.ศ. 2419 ,,ร5 มีโอกาสแท้บ้างหรือไม่ครับ

18. ตั้งใจธรรม

พระสมเด็จ พิมพ์ใหญ่

สวัสดีครับคุณทรงกลด รบกวนพิจารณาพระสมเด็จ พิมพ์ใหญ่เกศทะลุซุ้มให้ผมด้วยครับ ชี้แนะเต็มที่เลยครับ อยากทราบว่าแท้ และดีไหมครับ เผื่อไปวัดไปวากับเค้าได้บ้าง องค์นี้ล้างมาผมไม่ได้ล้างเองครับ เจ้าของเดิมเค้าล้างครับ เนื้อดูละเอียดดีครับ ขอบคุณครับ :cool::cool:

19. ตั้งใจธรรม

คุณทรงกลดพระสวยเก่าดีครับ ขอบคุณครับที่นำตัวอย่างมาให้ชมครับ :cool::cool:

20. ทรงกลด999

พระคุณ New Gen เห็นรูปไม่ต้องอ่านประวัติก็แท้แล้วครับ ดูจากคราบตังอิ้วด้านหลัง มวลสารด้านบน รอยกระดานบางๆ สุดยอดครับ เสียอย่างเดียวสีอย่างนี้เซียนไม่ชอบ และพิมพ์ที่สวยเกินไป แต่นี้แหละครับของที่หลวงวิจารย์บรรจงสร้างอย่างสุดฝีมือ ผมชอบ ครับ เพราะที่ผมเห็นของตระกูลใหญ่พระก็แบบนี้ครับ พระองค์นี้คุ้มครองชีวิตได้แน่ครับ