พระสมเด็จสวยๆ พุทธคุณใช้ได้ของลุงคนหนึ่ง

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ทรงกลด999, 16 มีนาคม 2012.

1. พี ชลบุรี

พี ชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    ยินดีและดีใจด้วยครับพี่เค ผมได้ถือโอกาสศึกษาไปด้วยครับ:cool:

2. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    [​IMG]สมเด็จองค์นี้ ที่ได้มานั้นมีวัยรุ่นห้อยคอนอกเสื้อกับตลับเงินเก่ามา แล้วมาซื้อของร้านผม ผมก็เห็นผมก็เลยถามว่าน้องสมเด็จวัดระฆังหรอ เขาบอกไม่รู้ครับหลวงพ่อเจ้าอาวาสให้ผม มาผมเป็นหลานท่าน ผมก็เลยถามว่าขอส่องหน่อยได้ไหมสวยดี เขาก็บอกได้ครับมีแต่คนจะขอแลกกับองค์นี้แต่หลวงพ่อ บอกให้เก็บไว้ดีๆ ผมก็เลยขอแกะส่องซะเลยแล้วเกิดชอบเนื้อมากเพราะเท่าที่ดูแล้วธรรมชาติดีมากไม่น่าจะเก๊ แต่จะเป็นยุคไหนเราก็ไม่รู้ เลยทาบทามซะเลยก็คุยกันนาน คุยไปคุยมาน้องเขาเกิดถูกชะตาผมหรืออะไรไม่รู้ เขายอมแลกพระผม ผมเลยให้เขา2องค์และเพิ่มเงินให้เขาไปครับ ชอบจริงๆครับองค์นี้ตั้งแต่เห็นสมเด็จมาครับ สวยเกินห้ามใจ อิอิ

3. คิงคอง99

ขอบคุณคุณพี นะครับ แต่ถ้าจะไม่ให้คาใจ สงสัย มีโอกาสต้องลองทดสอบ ส่งประกวดงานใหญ่ๆอีกซักครั้งครับ เผื่อฟลุ๊คเขารับพระขึ้นมา สวรรค์โปรดเลยครับ อิอิ

4. sunsky

sunsky Active Member

ฝากสักองค์ครับพี่ รบกวนขอคำชีเเนะด้วยครับ ภาพไม่ค่อยชัดนะครับพี่ทรงกรด..............:'(

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      67 KB
      เปิดดู:
      1,664
      ขนาดไฟล์:
      109.2 KB
      เปิดดู:
      1,123
  5. ทรงกลด999

ทรงกลด999 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตอบอย่างนี้ครับ พระที่เก็บดีมากๆก็มีครับ ผมเคยเจอพระที่เก็บในหีบขนาดใหญ่มาก ยกฝาเปิดยังแทบไม่ไหว ตอนเก็บไม่เจอแดด ความร้อน ความชื้นเลย พระเลยดูใหม่ครับ ลองดูตัวอย่างปีรามิด หรือ การค้าพบพันธุ์ข้าวเมื่อหลายพันปีก่อนครับ ที่ยังสมบูรณ์อยู่ครับ พระเก่าที่ดูใหม่ต้องดูที่เก็บด้วยครับ ส่วนพระคุณsontaya ความเก่าได้ครับ แต่ติดใจตรงขอบเว้าเข้ามา 4 ด้านครับ เพราะยังไม่เคยเจอ อาจเพราะตอนกดแล้วทดสอบความแข็งของเนื้อครับ อาจเป็นองค์นำฤกษ์ก็ได้ คราบขาวนวลดูดี เอวแคบไปนิดครับ สีผิวพระอย่างนี้ของปลอมออกมามากครับ 50/50 ครับ ต้องพิจารณาองค์จริงอีกครั้งครับ หวังว่าคงไม่โกรธกันครับ

6. ทรงกลด999

พระคุณ Sunsky ดูดีครับ รอยแตกกับรอยตังอิ้วด้านหลังและมวลสารดีมาก ส่วนด้านหน้าความเหี่ยวย่นของผิว ดีมาก แต่ช่วงเอวท่านตื้นไปนิด แต่กลัวถอดกรอบออกมาสีเพี้ยน ลองถอดมาก่อนครับ ถ้าเหมือนด้านหลังใช้ได้ มวลสารดี ลองดูขอบข้างด้วย ไม่แพงเช่าเลยครับ

7. คิงคอง99

ได้อ่านการอธิบายจากคุณทรงกลด แล้วมีกำลังใจขึ้นมากครับ ผมก็เคยเจอพระที่เก็บให้หีบเหล็กที่ใหญ่และมิดชิดมากครับ แถมเจ้าของยังเก็บในกล่องใสอีกที สภาพเลยดีเหมือนเดิมครับพระสมเด็จต่างๆ ครับ ขอบคุณ คุณทรงกลดมากนะครับ

8. sunsky

ขอบคุณครับ ด้านหน้าสีเดียวกับด้านหลังครับ สีออกสีเหลืองมันปูนะครับ แต่ผมคิดว่าน่าจะเป็นเนื้อกระยาสาทนะครับพี่ทรงกลด จะหาโอกาศถายภาพชัดๆมาให้ติชมนะครับ

9. sunsky

ฝากรบกวนอีกองค์ครับพี่ทรงกลด......................ถือซะว่ามานั่งสองพระกันตอนบ่ายๆครับ :boo:

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      66.5 KB
      เปิดดู:
      923
      ขนาดไฟล์:
      97.7 KB
      เปิดดู:
      617
      ขนาดไฟล์:
      32.8 KB
      เปิดดู:
      336
  10. ทรงกลด999

ขออภัยที่ตอบช้าเพราะแอบใช้คอมที่ทำงาน องค์หลังคุณ sunsky พระดูดีมาก เส้นกรอบต่างๆมีการหดตัวอย่างเป็นธรรมชาติครับคือไม่เป็นเส้นตรง ผ่านการเวลา ทำให้พระบิดตัว รอยแตกเป็นธรรมชาติคือแตกใหญ่เล็กไม่เท่ากัน ตังอิ้วตามขอบสวยสมบูรณ์ ชอบครับองค์นี้

11. ทรงกลด999

อย่าใจร้อนครับ ผมแอบใช้คอมเข้ามาตอบครับ พยายามตอบให้ทุกคนครับ

12. ทรงกลด999

พระ 3 ยุค และ แม่พิมพ์ช่างหลวง เป็นอย่างไร
    กลับไปหน้าแรก

การสร้างพระสมเด็จนั้นแบ่งแยกออกได้ด้วยกัน 3 ยุค คือ ยุคต้น ยุคกลาง และยุคปลาย แต่ละยุค ก็มีความแตกต่างกันออกไปอีกครับ ในพระยุคต้นนั้นจัดได้ว่ามีการสร้างหลายๆ รูปแบบกันเลย จะกล่าวให้ทราบอีกต่อไป…ในการสร้างพระนั้นผู้ที่แกะแม่พิมพ์ถวายองค์สมเด็จ นั้น ยังแบ่งออกได้อีกคือ ช่างชาวบ้าน ช่างสิบหมู่ และช่างหลวง ซึ่งแต่ละแม่พิมพ์นั้นก็มีความสวยงามแตกต่างกันออกไปครับ จะกล่าวให้ทราบกันต่อไป...ช่างหลวงที่แกะแม่พิมพ์ถวายองค์สมเด็จนั้น มีด้วยกัน 3 ท่าน ที่จัดว่าแกะแม่พิมพ์ได้สวยงามที่สุดและเป็นที่ทรงพอพระทัย เป็นอย่างยิ่ง คือ 1 หลวงวิจิตรนฤมล 2.หลวงสิทธิ์โยธารักษ์ 3.หลวงวิจารย์เจียรนัย โดยเฉพาะแม่พิมพ์ของท่านหลวงวิจารณ์เจียรนัย นั้น ท่านสมเด็จท่านทรงพอพระทัยยิ่งนักเพราะมีขนาดที่เล็กและสวยงามในทุกๆด้าน แม่พิมพ์ของหลวงวิจิตรนฤมล นั้นพระส่วนมากที่พบเห็นจะเป็นพระที่สร้างและแจกกันในวังหลวง เป็นส่วนใหญ่ รวมถึงแม่พิมพ์ของท่านหลวงสิทธิ์ ด้วย เช่นกัน พระที่มีการสร้างมากที่สุดเมื่อปี 2411 พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาล ที่ 5 ทรงเสด็จขึ้นครองราชย์ ก็มีการสร้างพระถวายกันเป็นจำนวนมาก แต่แม่พิมพ์ที่พบ มักพบเป็นแม่พิมพ์ของหลวงวิจิตรนฤมล และ หลวงสิทธิ์โยธารักษ์ การสร้างในครั้งนั้นแล้วเสร็จ เมื่อปี 2412 และยังพบว่ามีการสร้างต่อเนื่องมาจนถึงปี 2415 ถือว่าเป็นรุ่นสุดท้าย...พระที่จัดสร้างในช่วงนี้จัดเป็นพระที่มีความสมบูรณ์มาก เพราะมีเครื่องมืออันทันสมัยมากขึ้น 2415 เป็นพระที่สร้างขึ้นจากกรอบสำเร็จ จะไม่พบการตัดที่ขอบข้างแต่อย่างใด ระหว่างปี 2411-2412 ก็ยังมีพระที่สร้างแบบเดิมคือมีการตัดด้วยตอกตัด เนื้อพระมีส่วนผสมมากขึ้น ก่อนที่จะศึกษากันให้ลึกต่อไป มาทำความรู้จักกับแม่พิมพ์พระสมเด็จของแต่ละท่านกันก่อนครับ ว่ามีความแตกต่างกันอย่างไร ครับ
    พระสมเด็จแม่พิมพ์หลวงวิจิตรนฤมล

โดย saravutrasameepen (ติดต่อ อ.วุธ. 081-1787801) วันที่ 20 ธ.ค. 2553 : 20:18:05 น. IP : 180.180.13.225
    พบภาพ เนื้อหาไม่เหมาะสม กดแจ้งที่นี่ X

--------------------------------------------------------------------------------
    ความคิดเห็นที่ 9
    แม่พิมพ์หลวงวิจิตรนฤมล จะเป็นพระที่ดูมีความอ่อนช้อย สวยงดงาม ได้สัดส่วนในทุกๆด้าน ปลายฐานชี้เข้ามุมทั้ง 2 ด้าน ซอกแขนเสมอกัน คมขวานฐานสิงห์เสมอกันทั้ง 2 ด้าน ซุ้มผ่าหวายโค้งได้สวยงาม พระพักตร์ที่พบมักจะเป็นแบบเม็ดพริกไทย และที่สำคัญที่สุดคือจะไม่พบกรอบกระจกแต่อย่างใด ไม่ว่าจะเป็นแม่พิมพ์ไหนของท่าน ก็จะไม่พบกรอบกระจกเช่นกัน...
    ลองชมฐานล่างของแม่พิมพ์หลวงวิจิตรกันครับจะชี้เข้ามุมทั้ง 2 ด้าน

โดย saravutrasameepen วันที่ 22 ธ.ค. 2553 : 1:43:40 น. IP : 125.26.23.85

ความคิดเห็นที่ 10
    วงแขนของแม่พิมพ์หลวงวิจิตรนั้นในพิมพ์ใหญ่จะพบว่ากลมมน ไม่กว้าง เหมือนช่างหลวงท่านอื่น
    ลองชมภาพกันครับ

โดย saravutrasameepen วันที่ 22 ธ.ค. 2553 : 1:45:05 น. IP : 125.26.23.85

ความคิดเห็นที่ 11

ครั้งนี้ลองมาชมแม่พิมพ์หลวงสิทธิ์โยธารักษ์กันครับ

จะมีความแตกต่างกับแม่พิมพ์หลวงวิจิตรนฤมล องค์พระมีความหนาลึกและล้ำสันมากกว่า ฐานจะมีความแตกต่างฐานชั้นกลางเชิดกระดก เข่าเชิดขึ้นดูดุดันมากกว่าของหลวงวิจิตรนฤมล...
    และบางแม่พิมพ์ของหลวงสิทธิ์โยธารักษ์ยังพบมีกรอบกระจกชมภาพกันครับ
    พระสมเด็จแม่พิมพ์หลวงสิทธิ์โยธารักษ์

โดย saravutrasameepen วันที่ 22 ธ.ค. 2553 : 1:47:13 น. IP : 125.26.23.85

ความคิดเห็นที่ 18

ครั้งนี้ลองมาชมแม่พิมพ์หลวงสิทธิ์โยธารักษ์กันอีกแบบครับแบบมีขอบเฟรมครับ

จะมีความแตกต่างกับแม่พิมพ์หลวงวิจารณ์ ตรงที่มีขอบเฟรมที่ยาวและมีซอกแขนที่เสมอกัน พระกรรณติดชัดทั้ง 2 ด้าน ฐานล่างชี้เข้ามุมทั้ง 2 ด้านถ้าไม่สังเกตุให้ดีก็คงเข้าใจกันว่าเป็นแม่พิมพ์ของหลวงวิจารย์เจียรนัย...แม่พิ ม พ์หลวงสิทธิ์โยธารักษ์ก็จัดเป็นแม่พิมพ์ที่สวยงามไปอีกแบบครับ
    ชมภาพกันครับ
    พระสมเด็จแม่พิมพ์หลวงสิทธิ์โยธารักษ์

ขอขอบคุณ
    คุณ สุทัศน์ แซ่เล้า (เอื้อเฟื้อถาพ)

โดย saravutrasameepen วันที่ 30 ธ.ค. 2553 : 18:05:08 น. IP : 125.26.31.138

ความคิดเห็นที่ 19
    หลังจากชมพิมพ์ของ หลวงวิจิตรนฤมล และ หลวงสิทธิ์โยธารักษ์ กันแล้ว

ครั้งนี้มาชมพิมพ์ของ (หลวงวิจารย์เจียรนัย) กันครับแตกต่างกันตรงไหนอย่างไร แม่พิมพ์หลวงวิจารย์เจียรนัยถือเป็นแม่พิมพ์ที่ได้รับความนิยมสูงที่สุดครับ เพราะจัดว่าเป็นแม่พิมพ์ที่สวยที่สุด ก็ว่าได้ และเป็นแม่พิมพ์ที่องค์ สมเด็จพุฒจารย์โต ท่านชื่นชอบเป็นพิเศษอีกด้วย
    และก็เป็นที่นิยมสูงสุดของนักสะสมเช่นกัน...มาชมภาพกันก่อนครับ

พระสมเด็จแม่พิมพ์หลวงวิจารย์เจียรนัย

โดย saravutrasameepen วันที่ 30 ธ.ค. 2553 : 18:06:01 น. IP : 125.26.31.138

ความคิดเห็นที่ 20

พระแม่พิมพ์หลวงวิจารย์เจียรนัย ต่างจากแม่พิมพ์ช่างหลวงท่านอื่น ก็ตรงมีเส้นขอบเฟรมนั่นเอง หรือบางท่านเรียกกรอบกระจก หรือเส้นวาสนา ก็แล้วแต่จะเรียกกันครับ แต่ที่มาของคำว่า เส้นวาสนานั้นมาจากการซื้อขายกันนั้นเองครับ เพราะถ้าองค์ไหนมีเส้นกรอบกระจก หรือเส้นวาสนาก็จะทำให้พระองค์นั้นมีราคาสูงถึงหลักล้าน ก็เลย จึงเป็นที่มาของคำว่าเส้นวาสนาเงินล้านนั่นเอง..

เส้นนี้สำคัญไฉน....
    สำคัญมากที่เดียวครับ เพราะเป็นเส้นที่บ่งบอกได้ว่าเป็นแม่พิมพ์ของท่านหลวงวิจารย์ ซึ่งของหลวงอื่นๆไม่มี ถึงมีก็จะแตกต่างกันครับ และแม้แต่แม่พิมพ์ของท่าน หลวงวิจารย์เอง ถ้าพระองค์ไหน ตัดชิดไม่พบเส้นขอบเฟรมหรือเส้นวาสนา ก็จะราคาตกกันเลยครับ มิหนำซ้ำ...ตีเป็นพระเก๊กันเลยก็มี...ครับ
    เปลี่ยนอะไรก็เปลี่ยนกันได้ครับ แต่เปลี่ยนความยึดมั่นของมนุษย์เรานั้นเปลี่ยนได้ยากนัก...!
    เพราะฉะนั้น เส้นขอบเฟรม หรือ กรอบกระจก...หรือ เส้นวาสนา ก็ยังเป็นจุดที่สำคัญอีกต่อไปในการพิจารณา ครับ ถือเป็นจุดที่สำคัญ
    ลองชมกันดูครับเส้นขอบเฟรม...หรือ เส้นวาสนา...เงินล้าน
    เห็นหรือเปล่าครับ

โดย saravutrasameepen วันที่ 30 ธ.ค. 2553 : 18:08:12 น. IP : 125.26.31.138

ความคิดเห็นที่ 23
    พระแม่พิมพ์หลวงวิจารย์เจียรนัย เป็นพระที่มีกรอบกระจกหรือเส้นขอบเฟรม และที่สำคัญอีกอย่างคือซุ้มผ่าหวาย มีลักษณะเหมือนหวายผ่าซีกใหญ่และหนา แต่ก่อนที่จะมาเป็นซุ้มผ่าหวายที่สวยงาม ยังพบว่าหลวงวิจารย์ ท่านได้เกะแม่พิมพ์อื่นก่อนๆที่จะพัฒนามาเป็นแม่พิมพ์ที่นิยมกันคือเป็นซุ้มผ่าหวาย. ท่านได้แกะแม่พิมพ์แรกๆก็คือเส้นซุ้มแบบเส้นลวด นั้นเองแต่ความสวยงามนั้นจัดได้ว่ายังไม่สวยงามมากนัก...เพราะเป็นการแกะช่วงแรกๆ คือแม่พิมพ์แรกๆนั่นเอง
    มาชมภาพกันครับก่อนจะเป็นซุ้มผ่าหวายเป็นแบบไหนมาก่อน
    พระสมเด็จวัดระฆังฯซุ้มเส้นลวด

โดย saravutrasameepen วันที่ 31 ธ.ค. 2553 : 18:36:16 น. IP : 125.26.21.80

ความคิดเห็นที่ 26

ได้ศึกษาและทำความรู้จักกับแม่พิมพ์ช่างหลวงที่โดดเด่นกันทั้ง 3 ท่านแล้วแม่พิมพ์ของช่างหลวงทั้ง 3 ท่าน มีความสวยงามและแตกต่างกันแบบไหนอย่างไรต้องแยกให้ออกนะครับถึงความแตกต่างคงพอเข้าใ จกันนะครับ..!

ครั้งนี้ลองมาทำความรู้จักกับแม่พิมพ์ของช่างสิบหมู่กันบ้างครับแม่พิมพ์ช่างสิบหมู่ ที่พบเห็นในพระสมเด็จนั้นพบว่ามีเส้นขอบเฟรมเหมือนกัน แต่เส้นขอบเฟรมนั้นดูจะไม่คมชัดและโดดเด่นเหมือนของช่างหลวงจะพบว่าไม่มีความคมนั่นเ องเส้นขอบเฟรมจะดูทื้อๆและหนาลองชมภาพกันก่อนครับ
    พระสมเด็จแม่พิมพ์ช่างสิบหมู่

โดย saravutrasameepen วันที่ 31 ธ.ค. 2553 : 18:46:14 น. IP : 125.26.21.80

ความคิดเห็นที่ 29
    จะเห็นได้ว่าเส้นขอบแฟรมนั้นไม่คมสวยงามเหมือนช่างหลวง และความละเอียดของชิ้นงานก็จัดว่ายังไม่สมบูรณ์แบบมากนัก และยังดูไม่ได้สัดส่วนที่สมบูรณ์ลงตัว แต่ก็สวยงามมีเสน่ห์กันไปอีกแบบครับ
    มาชมกันอีกแม่พิมพ์ครับของช่างสิบหมู่ ก็จะเห็นได้ว่าเส้นขอบเฟรมนั้นไม่คมเหมือนเดิม แต่พิมพ์ทรงเริ่มพัฒนาขึ้นมาให้สวยงามมากๆขึ้น พิมพ์นี้แหละครับ เป็นอีกแม่พิมพ์หนึ่งที่พบว่ามีการสร้างมากที่สุดเลยก็ว่าได้นะครับ และเป็นแม่พิมพ์ที่พบว่ามีพระย้อนยุคมากพอสมควรเลยที่เดียว
    พระพิมพ์นี้เห็นแล้วต้องจำกันเลยนะครับ เพราะหลายๆท่านสับสนว่าเป็นแม่พิมพ์หลวงวิจารย์กันเลย...แท้จริงเป็นแม่พิมพ์ของช่าง สิบหมู่ ยุคกลางครับ และนี่แหละครับ พิมพ์โย้เกศเอียง หรือมักเรียกกันว่า พิมพ์ฟันหนู ชมภาพกันครับ
    พระสมเด็จพิมพ์โย้เกศเอียง (หรือพิมพ์ฟันหนู)

โดย saravutrasameepen วันที่ 02 ม.ค. 2554 : 23:50:21 น. IP : 125.26.23.183

ความคิดเห็นที่ 30

แม่พิมพ์ชาวบ้าน

มาถึงแม่พิมพ์ชาวบ้านกับบ้างครับ แม่พิมพ์ชาวบ้านจัดได้ว่าเป็นรุ่นแรกๆกันเลยครับ พิมพ์ทรงมีมากมายหลากหลายแบบแต่ขอกล่าวแบบชนิดสี่เหลี่ยมชิ้นฟักเท่านั้นนะครับ ชมภาพกันก่อนครับ
    พระสมเด็จพิมพ์ฐานแซมแม่พิมพ์ชาวบ้าน

โดย saravutrasameepen วันที่ 02 ม.ค. 2554 : 23:52:54 น. IP : 125.26.23.183

ความคิดเห็นที่ 31
    พระสมเด็จวัดระฆังจากหลักฐานและจากหลายๆตำรา กล่าวกันไว้ว่ามีการสร้างขึ้นครั้งแรกเมื่อปี พ.ศ. 2352 นับถึงตอนนี้ 2544 นับได้ 202 ปี สองร้อยกว่าปีก็จัดได้ว่านานพอสมควรกับชีวิตมนุษย์เรา แต่ทางด้านวัตถุก็ถือว่าไม่นานมากนัก...!
    พระสมเด็จยุคแรกนั้นแรกๆจริงๆเลยเป็นแม่พิมพ์ชาวบ้านซึ่งชาวบ้านแกะแม่พิมพ์และร่วมก ับท่านสมเด็จ ทำการสร้าง (ถ้าเราตัดคำว่าวงการนิยมออกไป ) พระสมเด็จชุดแรกๆนี่แหละหน้าเก็บสะสมและหน้าจะสูงค่ามากที่สุด พระยุคแรกนั้นมีการแกะแม่พิมพ์หลากหลายแบบ ในที่นี้ขอนำแบบสี่เหลียมชิ้นฝักมาให้ศึกษากันนะครับ จะสังเกตุได้ว่าเนื้อพระจะมีการแตกลานมากกว่ายุคกลางและยุคปลาย เนื่องจากระยะเวลาที่นานกว่า และการผสมของเนื้อและมวลสารยังเข้ากันไม่ดีมากนัก ลองชมภาพกันครับ พระยุคแรกเป็นอย่างไร บอกได้เลยครับสวยหน้าสะสมไม่ต่างกัน..ครับ
    พระสมเด็จวัดระฆังฯ พิมพ์ใหญ่(ยุคแรก)

โดย saravutrasameepen วันที่ 03 ม.ค. 2554 : 0:37:40 น. IP : 125.26.23.183

ความคิดเห็นที่ 34
    พระสมเด็จพิมพ์ฐานแซมแม่พิมพ์ชาวบ้านองค์นี้ก็เป็นอีกองค์ครับที่เป็นพระยุคต้นเช่นก ัน
    จะสังเกตุได้ว่า ไม่ว่าจะยุคไหนเนื้อพระก็จะแตกต่างกันเนื่องจากเป็นคนละครกกันนั่นเองครับ
    พระยุคต้นมักจะมีขนาดที่ใหญ่กว่าพระยุคปลายเล็กน้อยนะครับใหญ่กว่ากันประมาณ 3-4 มิลโดยประมาณ

โดย saravutrasameepen วันที่ 03 ม.ค. 2554 : 1:06:41 น. IP : 125.26.23.183
    จาก http://www.meeboard.com/view.asp?user=saravutrasameepen&groupid=38&rid=88&qid=4

13. ตั้งใจธรรม

ตั้งใจธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับคุณทรงกลดที่สละเวลาตอบคำถามครับ ผู้ใหญ่ที่นับถือเค้าให้มาอีกทีตอนได้พระองค์นี้มาใหม่ๆ เนื้อจะนวลดูสะอาดมากครับ คราบไขจะสมบูรณ์กว่านี้เยอะ ห้อยบูชานานพอสมควรเลยเป็นอย่างที่เห็นครับ ผมเองยังคิดเลยครับ ว่าใช่แน่รึเปล่าเบื้องต้นตอนได้มานั้นส่องดูที่โต๊ะกระจกครับ แล้วลองเคาะดูเสียงดังกริ๊ป พระเนื้อแกร่งมากครับ แต่ที่ผมชอบจะเป็นขอบข้างกับด้านหลังครับ มวลสารมีให้เห็นค่อนข้างเยอะ ด้านหน้าตรงพระพักตร์จะมีมวลสารให้เห็นเช่นกันครับ ขอบคุณครับ:cool::cool:

14. phak622

phak622 เป็นที่รู้จักกันดี

อ่อม! องค์สุดท้ายนั้นพิมพ์อะไรครับ.ท่านทรงกลด. 999 ผมโหลดภาพไม่ขึ้น เห็นเขาชอบกัน น่ะครับ. เล่นจากไอแพทครับภาพไม่ขึ้นสักทีองค์สุดท้ายน่ะ

15. ทรงกลด999

น่าจะพิมพ์ใหญ่ครับ ไม่แน่ใจครับ รบกวนส่งวันเวลาที่โพสมาอีกทีครับ
    ลองดูเนื้อชานหมากที่หายากกันบ้างครับ
    จาก พระสมเด็จวัดระฆังเนื้อชานหมาก ประวัติและหลักการพิจารณา
    พระสมเด็จวัดระฆังเนื้อชานหมาก
    โดย อาจารย์ไพรพนา ศรีเสน

พระสมเด็จวัดระฆังเนื้อชานหมาก จัดเป็นพระสมเด็จที่หาได้ยากมากพอๆกับพระสมเด็จที่เนื้อมวลสารทำด้วยหินลับมีดโกน และพระสมเด็จที่เนื้อมวลสารทำด้วยผงใบลาน จนในปัจจุบันวงการพระสมเด็จแทบไม่มีใครรู้จักและไม่หาเล่นกันคงเป็นเพราะไม่เคยเห็นของจริงและไม่มีพื้นฐานความรู้ การเขียนเรื่องพระสมเด็จวัดระฆังเนื้อชานหมากนี้ข้อมูลที่ได้มาจากสามทางด้วยกันคือจากการสืบค้นทางวิชาการ จากคำบอกเล่าของครูอาจารย์ โดยเฉพาะของพระภิกษุวงศ์ สุธรรมโม (พระอาจารย์จิ้ม กันภัย) ซึ่งผู้เขียนยึดถือเป็นหลักเบื้องต้นในการสืบค้นเพื่อต่อยอดพัฒนาต่อไป และอีกประการที่สำคัญก็คือการได้พิจารณาจากพระสมเด็จเนื้อชานหมากที่ครอบครองอยู่
    พระสมเด็จเนื้อชานหมากสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต) พรหมรังสี ได้จัดสร้างประมาณ ปี พ.ศ. ๒๔๐๕-๒๔๐๖ ในสมัยสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๔ (ก่อนที่ท่านจะได้สมณศักดิ์เป็น “สมเด็จพระพุฒาจารย์” ในปี พ.ศ.๒๔๐๗) ท่านได้จัดสร้างพร้อมกับพระสมเด็จเนื้อผงใบลานที่วัดระฆังโฆษิตาราม การจัดสร้างในครั้งนั้นจัดสร้างพระสมเด็จเนื้อชานหมากได้ไม่ถึงร้อยองค์และได้มอบให้แก่พระบรมวงศานุวงศ์ ข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ และศิษย์ผู้ใกล้ชิดเพียงไม่กี่คน พระสมเด็จชุดนี้ไม่ได้บรรจุกรุอันเนื่องจากจัดสร้างเป็นการเฉพาะและมีปริมาณน้อยนั่นเอง พุทธศิลป์ที่พบจะเป็นแม่พิมพ์แบบโบราณ ที่เรียกว่าพิมพ์ประธาน (พิมพ์ใหญ่) พิมพ์อื่นๆไม่ปรากฏ
    พระสมเด็จเนื้อชานหมากนี้ พระภิกษุวงศ์ สุธรรมโม (พระอาจารย์จิ้ม กันภัย) ท่านได้เล่าให้ผู้เขียนฟังว่าท่านได้รับความรู้จากการบอกเล่าของหลวงปู่นาคแห่งวัดระฆัง (พระเทพสิทธินายก นาค โสภโณ ) ซึ่งเป็นพระอุปัชฌาย์ของท่านได้เล่าให้ฟังว่า “พระสมเด็จเนื้อชานหมากจะจัดว่าเป็นพระเครื่องที่มีพุทธคุณสูงที่สุดก็ว่าได้เพราะสมเด็จท่านจะฉันท์หมากเป็นอาจินต์เวลาสวดพระคาถาใดๆหมากก็จะอยู่แต่ในปากอิทธิปาฏิหาริย์ใดล้วนถูกบรรจุแต่ในชานหมากนั้นๆ ผู้ใกล้ชิดและลูกศิษย์ก็แย่งกันอยู่เนืองๆแต่ท่านไม่ค่อยให้ใครไม่รู้ว่าเก็บไว้ที่ใดต่อมาพอเห็นพระสมเด็จเนื้อชานหมากจึงเข้าใจว่าท่านเก็บไว้สร้างพระ”
    การจัดสร้างเกิดจากส่วนผสมของ “หมาก” ที่สมเด็จฯท่านโปรดอันประกอบไปด้วย หมากดิบ ใบพลู ปูนแดง สีเสียด การบูร กานพลู ชะเอม ยาฉุน ซึ่งพระสมเด็จเนื้อชานหมากนี้เกิดจากการขบเคี้ยวของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต) พรหมรังสี ชานหมากที่เหลือเก็บรวบรวมไว้แล้วนำมาบดพอละเอียดจากนั้นนำมาผสมกับผงวิเศษ น้ำมันทัง และน้ำมันสน (เพื่อเร่งการยึดเกาะตัวของชานหมากกับเนื้อมวลสารอื่น เมื่อแห้งจะเป็นสีอัมพันคือสีน้ำตาลเหลืองแบบน้ำผึ้ง) สร้างเป็นพระสมเด็จเนื้อชานหมากแล้วนำไปพุทธาภิเษกร่วมกับพระสมเด็จพิมพ์และเนื้อมวลสารอื่นๆ
    การพิจารณาและวิเคราะห์พุทธศิลป์ และเนื้อมวลสาร
    วรรณะองค์พระจะเป็นสีอัมพันคือสีน้ำตาลเหลืองแบบน้ำผึ้ง ปรากฏเห็นก้อนมวลสาร และส่วนประสมของวัตถุที่รวมกันเป็นหมากทั่วทั้งองค์เป็นลักษณะแบบธรรมชาติคือละเอียดไม่เท่าเทียมอันเกิดจากการขบเคี้ยวและการโขลก แห้งจัดแข็งแกร่งอันเกิดจากส่วนผสมของชานหมาก ผสมกับมวลสาร ผงวิเศษ น้ำมันทัง และน้ำมันสน นำมาผึ่งตากจนแห้งสนิท หลักการพิจารณาเบื้องต้นที่สำคัญให้พิจารณาจากพระเนื้อชานหมากในยุคหลังๆเนื้อจะหยาบไม่แข็งแกร่ง เนื้อมวลสารจะมีความแตกต่างกันมากทั้งสี น้ำหนัก และความสวยงาม อันเนื่องมาจากสูตรและวิธีการสร้างที่แตกต่างกัน และถ้าเราพูดกันถึงในด้านความเชื่อจะพบว่าพระสมเด็จนั้นพิจารณาผ่านตาเพียงครั้งแรกจะรู้สึกถึงความแตกต่างกับพระในยุคหลังๆหรือของไม่แท้ ส่วนพุทธศิลป์เป็นพิมพ์แบบโบราณที่ค่อนข้างหาดูได้ยาก การจะกำหนดว่าพุทธศิลป์จะต้องมีลักษณะเฉพาะตายตัวมีจุดโค๊ตจุดตำหนิคงเป็นไปไม่ได้กับพระเนื้อมวลสารที่ผ่านกาลเวลามาเป็นร้อยปี ส่วนด้านหลังขององค์พระสมเด็จจะพบร่องลอยหลังแบบตามลักษณะของวัสดุที่ตัด และรองขณะตากผึ่ง ท้ายสุดขอให้พยายามพิจารณาจากของจริงและเปรียบเทียบกับหลักการทางวิทยาศาสตร์เป็นสำคัญ การเขียนเรื่องพระสมเด็จเนื้อชานหมากเท่าที่สืบค้นและได้ยินได้ฟังก็มีเท่านี้ขอให้ท่านผู้มีความศรัทธาได้โปรดสืบค้นกันต่อไปด้วยจิตใจที่มั่นคงในสมเด็จพระพุฒาจารย์(โต)พรหมรังสี
    พระสมเด็จ (Phrasomdej) ขอสงวนไว้ซึ่งสิทธิทั้งหมด ห้ามทำสำเนาโดยวิธีการใดๆ ห้ามตัด ต่อเติมข้อเขียนนี้ ห้ามนำไปลง Website และส่งทาง E-mail การทำสำเนาเพื่อการศึกษา และเพื่อประโยชน์ทางวิชาการ สามารถกระทำได้โดยไม่ต้องขออนุญาต นายกวินทร์ ศรีเสน เป็นผู้ดูแลสิทธิ์

เชิญเข้าชมเพื่อศึกษา ได้ที่
    PHRASOMDEJ.IN.TH เว็บสำหรับผู้ศรัทธาสมเด็จโต ศูนย์รวมพระสมเด็จวัดระฆัง บางขุนพรหม วัดพระแก้ว วัดไชโย วัดลครทำ
    TARAD.com - 404 Not found
    - TARAD.com -
    - TARAD.com -

E-mail : paipana_53@hotmail.com
    โทร. 08-2339-6085

ราคา: 500,000 บาท

สภาพสินค้า: มือสอง

ระยะเวลาการใช้งาน: -

ประเภทการขาย: ขายปลีก

16. ทรงกลด999

17. ทรงกลด999

18. ทรงกลด999

พระเหล่านี้ถ้าเป็นสายพุทธคุณถือว่าสุดยอดทั้งหมดครับ มีไว้ติดตัวอุ่นใจมากๆครับ

19. ตั้งใจธรรม

ตั้งใจธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

แหล่งข้อมูลเนื้อหาของ เวปพระดีของคนบุญ มีประโยชน์มากครับ เป็นของ ดร.นนท์ เป็นผู้เขียน มีการอ้างอิงข้อมูลที่มีเหตุมีผล ผมชอบมากครับ:cool::cool:

20. app.amulet

app.amulet เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ทรงกลด อยากให้พี่ช่วยดูให้สัก 2 องค์ครับ อยากทราบว่าเป็นอย่างไรบ้าง ชอบไหม ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    องค์ที่ 1 ด้านหน้า
    องค์ที่ 1 ด้านหลัง
    องค์ที่ 2 ด้านหน้า
    องค์ที่ 2 ด้านหลัง