พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

.

วิธีบรรเทาปวดศีรษะจากความเครียด

วันพฤหัสบดีที่ 9 กุมภาพันธ์ 2555 เวลา 00:00 น.
    <!-- /.images-list-items -->
    <!-- /.images-list-container -->
    <!-- /.images-list-wrapper -->

<!-- /.featured-img -->“ปวดศีรษะจากความเครียด” มักพบในผู้ที่พักผ่อนไม่เพียงพอ คร่ำเคร่งกับการเรียน-ทำงานมากเกินไป ไม่ค่อยออกกำลังกาย เครียดง่าย รวมทั้งการนั่ง-ยืนผิดสุขลักษณะ โดยจะปวดตึงกล้ามเนื้อบริเวณต้นคอ และรอบศีรษะ บางคนอาจมีอาการปวดคอ และไหล่ร่วมด้วย อาการดังกล่าว แม้ยังสามารถปฏิบัติกิจวัตรได้ปกติ แต่สร้างความรำคาญ และบั่นทอนประสิทธิภาพการเรียนรู้ ซึ่งวิธีบรรเทาอาการข้างต้นทำได้ง่าย ๆ เพียงปรับเปลี่ยนอิริยาบถ และสิ่งแวดล้อมรอบตัว
    เริ่มจาก “โต๊ะคอมพิวเตอร์ ควรเลือกระดับให้พอดีกับข้อศอก” โดยแขนท่อนปลายสามารถวางในแนวขนานกับพื้นได้ เพื่อกดแป้นคีย์บอร์ดอย่างถนัด ส่วนเก้าอี้ ควรปรับความสูงให้อยู่ในระดับที่สามารถวางเท้าราบกับพื้น อาจหาหมอนเล็ก ๆ รองส่วนหลัง จะช่วยให้นั่งนาน ๆ ได้สบายขึ้น
    “ประคบด้วยผ้าชุบน้ำอุ่น” บริเวณขมับ และด้านหลังต้นคอ หรือ “นวดกล้ามเนื้อไหล่ทั้งซ้าย และขวา” โดยบีบเบา ๆ สลับกับการนวดด้านหลังต้นคอ จะช่วยให้เลือดไหลเวียนจากไหล่ไปต้นคอ และศรีษะสะดวกขึ้น
    “พกน้ำดื่มประจำโต๊ะ” เนื่องจากภาวะร่างกายขาดน้ำ เป็นปัจจัยหนึ่งของอาการปวดศีรษะ ดังนั้น ลองสังเกตว่าในหนึ่งวันได้รับน้ำในปริมาณที่เพียงพอแล้วหรือไม่
    “สำรวจไฟในห้องเรียน-ทำงาน” ซึ่งแสงไฟที่ส่องสว่างน้อยนิด หรือ ไม่สม่ำเสมอ ทำให้ต้องเพ่งสายตา และดวงตาต้องปรับม่านรับแสงตลอดเวลา จนก่อให้เกิดอาการแสบตา ปวดศรีษะได้
    “ใช้กลิ่นจากธรรมชาติบำบัด” โดยกลิ่นลาเวนเดอร์ มะนาว และส้ม กระตุ้นการหลั่งสารสื่อประสาท ช่วยลดความตึงเครียด วิตกกังวลน้อยลง ทำให้รู้สึกสบาย
    นอกจากนั้น ยังควรพักผ่อนให้เพียงพอ ออกกำลังกายสม่ำเสมอร่วมด้วย เพื่อสุขภาพกายที่แข็งแรง และสุขภาพใจที่แจ่มใส.
    ทีมเดลินิวส์ออนไลน์

<!-- /.content --><!-- START: Facebook Share -->

-http://www.dailynews.co.th/citizen/11625-

.

2. Pinkcivil

Pinkcivil เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2010
    จากสายวัดxxประดู่ หรือเปล่าครับ:cool:

3. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
  4. Pinkcivil

5. Pinkcivil

แท้ แรง ดี ครับ :cool::cool::cool: อ้าวลุงเพชรว่าไงครับ

6. nongnooo

หลวงปู่สรวง ท่านเชิญจากถ้ำเขาพนมกุเลนที่ลาวครับ หุ หุ

7. Pinkcivil

วรรณะนี้ดูดแรงไหมครับ ลองทิศหรือยังครับ

8. nongnooo

ยังไม่ได้ลองเลยครับ มาวันแรกแทบแย่ ออกอาการหมดแรง ปวดหัวปวดท้องมาก ครับเลยเชิญฝากพระบูชาอาการผมถึงดีขึ้นครับ วรรณะต้องเป็นยังไง และทดลองไงครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ หุ หุ

9. Pinkcivil

วรรณะ น่าจะอธิบายเป็น ลักษณะกายภาพอ่ะครับ แบ่งออกเป็น 2 กลุ่มใหญ่ๆนะครับ คือ โลหะ กับ อโลหะ
    โลหะ นี่ก็แบ่งออกเป็นหลายกลุ่ม/ประเภทอีกครับ เช่น ทอง เงินยวง เหล็กกล้า สีปีกแมลงทับ ท้องปลาไหล เยอะแยะหลายอย่างครับ ถ้ามาดูที่คุณสมบัติแม่เหล็กก็ดูอีกว่า ดูดแรง ดูดไม่ติด ไม่ดูด/ไม่ถูกดูด ถูกดูด
    แต่ทิศส่วนใหญ่ไม่เหมือนแม่เหล็กทั่วไปครับ วางบนภาชนะเล็กๆลอยบนน้ำจะทราบได้ครับ
    ส่วนวรรณะที่เป็นอโลหะ อันนี้มีเยอะเรย ครับ หลายรูปแบบ ต้องมีความสามารถพิเศษอย่างเดียวถึงจะทราบได้ครับ

ส่วนแรง แรงแค่ไหนแบบไหน อันนี้อยู่ที่เทวดา/ฤาษี ที่ประจำอ่ะครับ ลักษณะเหมือนรัฐบาลคณะนึง รัฐมนตรี/ข้าราชการแต่ละกระทรวงก็มีความถนัดแตกต่างกันไป อยู่ที่องค์นี้ท่านเปนอะไร ถนัดอะไรพิเศษ อ่ะครับ:cool:

10. nongnooo

ขอบคุณครับ แต่องค์ที่บรรจุพระเจดีย์นั้น สุดยอดเลยครับวางไว้เฉยๆ บอกกล่าวขอให้ท่านแสดงให้ดูก็ เริ่มหมุนให้ดูสักพักแล้วหยุดเอง ครับ หุ หุ

11. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

.

ยังอยู่ที่ทำงาน แต่อีกเดี๋ยวก็กลับแล้ว กว่าจะทำบัญชีเสร็จ ใช้เวลาเกือบ 2 ชั่วโมง มีบัญชีที่ใช้โอนเงินเข้ามาร่วมทำบุญ 6 บัญชีครับ

นั่งทำบัญชีงานบุญวาระที่ 1 (ถวายพระบูชารัตนะ ปางอุ้มบาตร แด่พระอาจารย์รูปหนึ่ง) และ งานบุญวาระที่ 2 (การอัดรูปพระอานนท์เถระเจ้า เพื่อถวายวัดและแจก)

บัญชี(โดยรวม) ดังนี้

งานบุญวาระที่ 1

1.1 ร่วมบริจาคเงินเข้าชมรมพระวังหน้า จำนวน 7,769.50 บาท

1.2 ร่วมงานบวชพระภิกษุ ที่สวนทิพย์โลกอุดร จำนวน 5,100 บาท

1.3 ร่วมทำบุญกับทุนนิธิสงเคราะห์สงฆ์อาพาธ ท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร จำนวน 4,600 บาท

งานบุญวาระที่ 2

2.1 การอัดรูปพระอานนท์เถระเจ้า เพื่อถวายวัดและแจก จำนวน 4,200 บาท
    (การอัดรูป เสียค่าใช้จ่าย รูปละ 12 บาท จำนวน 350 รูป)

โมทนาบุญในทุกบุญกับทุกๆท่านครับ

.

12. Pinkcivil

อันนี้ต้องชมคุณNongnoo เเล้วครับ สื่อได้ถึง องค์ท่านแสดงให้ชมบารมีครับ
    ผมเคยถวาย 1 องค์เป็นพุทธบูชา เป็นเพชรติดที่ตาที่สามขององค์สมเด็จองค์ปฐมครับ พี่ใหญ่บอกว่าท่านดีใจมากเรยครับ วันไหนหารูปพระเจอจะเอามาให้ชมครับ vbvb

13. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    หุ..หุ..เจอผู้ชำนาญการตัวจริง เสียงจริงซะแล้ว...:cool:

ลุงอ.จ.กูรูน้องนู๋ปวดท้อง ปวดหัว หมดแรง สงสัยจะถูกสูบลมปราณ ต้องบำรุงธาตุจำพวกเบญจกูลก่อนเชิญ และเวลาเชิญต้องเว่าสื่อด้วยภาษาลาวเหมือนที่หลวงปู่เชิญนั่นแหละ พญาเหล็ก...ถึงจะคุ้นเคยเหมือนตอนอยู่ถ้ำ ตอนนี้มาอยู่เมือง..หุ...หุ..

14. :::เพชร:::

1
    วันหยุดพิเศษ ๙ เม.ย. ๒๕๕๕

ไฟล์ที่แนบมา:

15. :::เพชร:::

1
    ธรรมะเช้าวันศุกร์...

16. :::เพชร:::

1
    สมเด็จวังหน้า พิมพ์ไพ่ตองเล็ก บรรจุพระนาคปรก <เล็กเจอเล็ก>...

17. nongnooo

มีเวลา ไปหาจังน้า ครับ ลุง อ.เพชร หุ หุ

18. :::เพชร:::

1
    ของเดิมๆครับ ของจิ๋วๆ ที่ทำได้ละเอียดกว่านั้นด้วยการบรรจุพระนาคปรกจิ๋ว ลงรัก ปิดทอง มี ๕ พิมพ์เอง สงสัยว่าน่าจะมีมากกว่านั้น

19. :::เพชร:::

1
    เดี๋ยวซักพักต้องไปทำธุระกับป๊าผมก่อนครับ เกิดอุบัติเหตุนิดหน่อย บ่ายๆเสร็จธุระจะนำภาพมาให้ชมกันครับ ป๊าผมกระดูกเหล็กจริงๆ อายุ ๘๐ แล้ว ๒ เดือนก่อน ตกหลังคาสูง ๒ เมตรกว่า ซี่โครงหัก ๒ ซี่ ผลx-ray เชื่อมติดดีแล้ว เมื่อวานชนทะลุกำแพง งงๆครับ เครื่องมันแรงไปหน่อย หุ..หุ..

20. Nui28

Nui28 สมาชิก

23 พฤศจิกายน 2011
    โมทนาบุญด้วยครับ ขอร่วมงานบุญวาระที่ 2 ด้วยคับพี่หนุ่ม