พระพุทธเจ้าองค์แรกของโลก

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย nondanun, 12 ตุลาคม 2008.

1. แปะแปะ

แปะแปะ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีความเห็นคล้ายๆ คุณสี บุญมา ผมเคยได้อ่านคัมภีร์หลายเล่มๆ ก็มีความเห็นตรงกันว่า ในจักรวาลนั้นหาที่สิ้นสุดมิได้ที่เป็นอจิณตรัย ไม่สามารถที่จะนับได้ว่ามากน้อยแค่ไหน โลกที่มีพระพุทธเจ้าที่ทรงอุบัติขึ้นก็นับไม่ถ้วนเช่นกัน พระพุทธเจ้าอุบัติขึ้นและล่วงไปแล้วก็ไม่สามารถที่จะนับได้ และจะสิ้นสุดของพระพุทธเจ้าบังเกิดขึ้นเมื่อใดก็ไม่สามารถที่จะนับได้อีก จนกว่าสัตว์โลกจะออกจากสังสารวัฏฏ์ได้ทั้งหมด ตราบนั้น พระพุทธเจ้าจะไม่บังเกิดขึ้นอีก และถ้าสัตว์โลกยังมีการเกิดขึ้นอีก พระพุทธเจ้าก็ย่อมมาบังเกิดขึ้นอีก เราจะเห็นความยาวนานของสังสารวัฏฏ์หาที่สิ้นสุดมิได้ พระพุทธเจ้าองค์พระปฐมก็เช่นเดียวกัน เมื่อ จขกท บอกว่า พระพุทธเจ้าชื่อ พระติกคัมมะ เป็นองค์ปฐม และ คุณ Charnk บอกว่า พระสิขีทศพล เป็นพระพุทธเจ้าองค์ปฐม เพียงเท่านี้ดูแล้วก็ยังขัดกันอยู่ดี ก็ในเมื่อจักวาลหาเบื้องต้นและเบื้องปลายไม่ได้ พระพุทธเจ้าที่อุบัติขึ้นมาแล้วและทรงเสด็จไปแล้ว ก็หาที่สิ้นสุดไม่ได้เช่นกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มีนาคม 2012
  2. PumpDemon

PumpDemon Active Member

ขออนุโมทนาครับกับเจ้าของกระทู้

โดยส่วนตัวผมเชื่อว่าต้องมีจุดเริ่มต้น
    เพียงแต่ชื่อพระพุทธเจ้า มีหลากหลาย แต่ขอให้ท่านทั้งหลาย คิดว่า "มันก็แค่ชื่อ"
    สู้ดวงจิตที่ท่านนึกถึงพระพุทธเจ้าไม่ได้หรอก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2012
  3. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    ลองวาดวงกลมขึ้นดูสิ ถ้าไม่มีจุดเริ่มต้นจะวาดได้หรือ แต่เมื่อวาดเสร็จแล้วมันจึงหาจุดเริ่มต้นไม่ได้ เรื่องมันเป็นอย่างนี้ แม้วํฎฎะที่มันหมุนวนก็มีจุดเริ่มต้น
    เรื่องพระนามของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าที่แตกต่างกันก็ไม่เห็นแปลก ก็อย่างพระพุทธเจ้าของเรานี้ยังมีพระนามมากมาย เช่นพระโคดมพุทธเจ้า พระอังคีรส พระพิชิตมาร พระศรีศากยมุนี แล้วแต่ผู้คนจะเรียกหา

4. เปาชุนไหล

เปาชุนไหล เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอนอบน้อม แด่องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พร้อมทั้งพระธรรมและพระสงฆ์ ของพระพุทธเจ้าเหล่านั้น และนอบน้อมแด่พระปัจเจกพุทธเจ้าทั้งหลายด้วยเศียรเกล้า

5. Naiky

Naiky Active Member

10 พฤศจิกายน 2005
    พระพุทธเจ้าไม่น่าจะเปรียบเป็นแบบวงกลมหรอกครับ ถ้าเป็นแบบวงกลม นิพพานและพระพุทธเจ้าทั้งหลายก็ยังจัดเป็นอยู่ในวัฏฏสงสารสิครับ

พูดว่า หาเบื้องต้นและเบื้องปลายไม่ได้ ยังดีกว่า..

6. CHOLPRATAN319

CHOLPRATAN319 เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าพเจ้าขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านเป็นอย่างสูง
    ที่ได้ทำบุญในทุกกระทู้เข้ามาเข้าประชาสัมพันธ์ ในหมวดประชาสัมพันธ์
    และข้าพเจ้าขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่าน ที่เอาธรรมะที่เป็นสัมมาทิฐิมามาโพสเผยแผ่ในเว็ปพลังจิต<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

7. Orostosapol

Orostosapol เป็นที่รู้จักกันดี

พระนามนั้น ที่ไม่ตรงกัน อาจจะเพราะ คนแปลหรือเปล่าครับ เป็นภาษาล้านนา (โบราณ) และสำเนียงก็มีส่วนของการไม่ตรงได้ด้วย ติกขะ / สิกขะ / สิกขี ก็คงแล้วแต่สำเนียง ภาษา การเข้าใจ การอ่าน การแปล ซึ่ง เอาแค่สำเนียงของโลกปัจจุบันก็มีมากมายที่คำเดียวกัน แต่ต่างถิ่นฐานอ่านออกเสียงไม่เหมือนกันก็มีเยอะแยะมากมายครับ

ทุกสิ่งย่อมมีจุดเริ่มต้น และก็มีจุดสุดท้ายครับ เพียงแต่ว่า ด้วยสมอง ร่างกาย ของพวกเรา ๆ เนี่ย มันไม่สามารถนำมาใช้กับกรณีเหล่านี้ได้ และจิตเองก็ไม่มีความสามารถระดับนั้น เพราะเรายังมิใช่สัมมาสัมพุทธะไงครับ มิใช้สัพพัญญู หรือมีสัพพัญญุติญาณ นั่นเอง ยกตัวอย่างที่ชีวิตอันสั้นของพวกเรา (คุณและผม) จะพอมองเห็นได้ชัดเจนในอายุขัยหนึ่งก็คือ คุณวิ่งเป็นวงกลมหรือเปล่าครับ คือ เริ่มมีชีวิตจากไหน หรือไม่ตาย พอแก่ชราถึงที่สุดของอายุขัยแล้ว ร่างกายมันย้อนกลับเป็นเด็กทารก แล้ววิ่งย้อนไปอยู่ในท้องแม่อีกครั้ง หรือยิ่งกว่านั้น มันย้อนกับไปเป็นอสุจิอยู่ในอัณฑะของพ่อหรือไม่ ก็ไม่ใช่จริงไหมครับ แล้วจะบอกว่า เป็นวงกลมอย่างไร ที่ท่านกล่าวว่าเป็นวัฏฏะนั้น พวกบัณฑิตหรือนักปราชญ์ทั้งหลาย แปลออกมาว่า วงกลม หรือ วนเวียน หรือ สภาวะที่เป็นดั่งการวนเป็นวงกลม หรือ สรุปว่า โง่นั่นแหละครับ วิ่งเป็นวงกลม ไม่ยอมหาจุดที่จะออกจากตรงนี้ คือเวียนว่ายตายเกิด เปลี่ยนภพเปลี่ยนภูมิสลับไปมาอยู่ในวงกลมแห่งสุขและทุกข์ ที่ไม่หยุดนิ่ง ไม่มีความเที่ยงแท้แน่นอน

ดังนั้น จะมาเอาปัญญาน้อย ๆ ของพวกเรามาคิดหาข้อสรุปเรื่องแบบนี้ เสียเวลาเปล่าครับ ท่านกล่าวไว้ว่า สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม การที่จะมีความรู้ มีปัญญา จะเชื่อในสิ่งที่ควรหรือไม่ จะคิดพิจารณาได้แค่ไหน ล้วนต้องทำมาก่อนทั้งสิ้น เป็นการสะสมมายาวนานมาก ๆ ดังนั้น ถกเถียงกันไปก็มีประโยชน์น้อยครับ จริงหรือไม่ ว่าพระพุทธเจ้าองค์ปฐม ท่านทรงมีพระนามว่าอย่างไร ก็สุดแล้วแต่ใครจะเชื่อ แต่ผมคิดว่า หากเราเชื่อในสิ่งที่ทำให้เกิดประโยชน์ต่อตนเองและผู้อื่นได้ ย่อมดีกว่า ไปเชื่อเรื่องที่มีแต่โทษ หรือไม่เชื่ออะไรเลย โดยใช้ปัญญาอันน้อยนิดของตัวเองคิดเองแล้วหาคำตอบไม่ได้จึงไม่เชื่อ เพราะมันจะเป็นการทำให้เสียเวลาไปอีกนานหลายภพหลายชาติ หรืออาจจะหลายอสงไขยกัป ก็เป็นได้ ????

จุดเริ่มต้นมีอยู่ อาจจะนานจึงไม่สามารถจะรู้ได้ว่าอยู่ตรงไหน จุดสุดท้ายก็ย่อมมีอยู่ แต่ก็อาจจะยาวนานจนไม่สามารถจะเล็งเห็นได้อีกนั่นแหละ หากต้องการรู้จริง ๆ ว่ามีจุดเริ่มต้นไหม แนะนำได้แค่ว่า คุณต้องปฏิบัติแบบสุดชีวิตเท่านั้นครับ ปัจจัตตังจริง ๆ และหากต้องการจะรู้ว่าจุดสิ้นสุดอยู่ตรงไหน ก็แนะนำได้แค่ว่า ขยันตายขยันเกิดเข้าไว้ครับ แล้วเราคงได้พบกัน ณ วันสุดท้ายหรือเป็นจิตหรือเป็นสัตว์ตัวสุดท้าย ที่จะถูกรื้อขนเข้าพระนิพพาน

ป.ล. ผมจะรอคุณที่นั่นครับ แล้วเจอกัน (สำหรับคนอยากพิสูจน์ว่าสุดท้ายที่ไหน มีหรือไม่ ตั้งใจไปหาให้เจอครับ เดี๋ยวผมไปรอแถวนั้น)

ขอโมทนาบุญกับท่านที่มีความคิดเป็นสัมมาทิฐิด้วยครับ (ส่วนมิจฉาทิฐิ ไม่ขอเกี่ยวครับ)

8. P184

P184 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2012
    ขอบคุณความรู้ที่ได้นำมาให้อ่านมากนะครับ

อย่างไรก็ตามแต่พระพุทธศาสนาก็ได้สืบอายุมาสองพันห้าร้อยกว่าปีแล้ว
    ก็ขอให้ชาวพุทธเราได้ช่วยกันจรรโลงพระพุทธศาสนาให้ยั่งยืนสืบไปนะครับ

อนุโมทนา สาธุ