"พระพิมพ์ดินเผาสกุลหริภุญไชย"

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย DHAMMAPHOL, 26 ธันวาคม 2010.

1. พญาคชสาร

พญาคชสาร สมาชิกใหม่

ผมอยากลองถามคุณ ว่าพระสมเด็จที่คุณเล่นละครับ คุณรู้ได้ยังไงว่าแท้ คุณมีแม่พิมพ์เหรอครับ !!!! ขอชมเป็นขวัญตาหน่อยครับ

2. sitcy

sitcy เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2010
    พุทธศาสนา คือ วิชาและระเบียบปฏิบัติ ที่สอนให้รู้ว่า
    ...อะไรเป็นอะไร....เมื่อรู้ว่า...อะไรเป็นอะไร...ถูกต้องจริงๆ แล้ว
    ไม่ต้องมีใครมาสอนเรา มาแนะนำเรา
    เราก็จะปฏิบัติถูกต้อง....ต่อสิ่งนั้นๆ ได้ ด้วยตนเอง
    ขอเพียงให้เรารู้ว่า...อะไรเป็นอะไร....
    ในเบื้องต้นเท่านั้น เราก็จะปฏิบัติถูกต้องต่อไปได้
    ด้วยตัวของเราเอง
    เราจะเป็น...พุทธเจ้า...หรือ....พุทธบุคคล ....
    ขั้นใดขั้นหนึ่งของเราเอง....ขึ้นมาทันที
    เราจะปฏิบัติอะไร...ไม่ผิด...ขึ้นมาทันที เราจะลุ..ถึงสิ่งที่ดีที่สุด
    ที่มนุษย์เราควรจะได้ หรือ ที่เรียกว่า..... มรรค ผล นิพพาน ...นี้
    ได้ด้วยตนเอง เพราะการที่...เรามีความรู้ว่า...อะไรเป็นอะไร...
    โดย...ถูกต้อง...ถึงที่สุด...แท้จริง เท่านั้น ครับผมท่านเจ้านาย

3. sitcy

sitcy เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2010
    ทุกวันนี้...ที่ทะเลาะกัน...ส่วนใหญ่แล้ว...เป็นเพราะว่า
    ความไม่รู้เหมือนกัน...ที่แต่ละคน...พยายามหาเหตุผลประกอบ
    โน้มน้าวให้ความเชื่อ (อวิชชา) ในเรื่องที่ตัวเองยึดถือ
    หรือ เชื่ออยู่นั้น..เป็นที่ยอมรับว่า...ตัวเองถูกต้อง...เอาความรู้
    ที่เกิดจากความเชื่อของตน...ของแต่ละคน...ข่มกัน
    และแล้ว...คนที่อุดมงมงายไปด้วยความเชื่อ...ว่าตัวเอง
    ถูกต้องเหล่านั้น..ก็ทะเลาะกัน...เพราะต่างคนต่างก็..
    ไม่มีความรู้จริง..ในเรื่องๆ นั้น อย่างดีพอ......
    เหมือนกัน..คือ..ต่างก็..ไม่รู้เหมือนกัน...ต่างก็
    มีอัตตาในตัวเอง...ไม่ยอมรับความ (ไม่รู้) ของ
    อีกฝ่ายหนึ่งได้....................ก็แค่นั้นเอง
    สรุปที่เถียงกัน ทะเลาะกัน ความเห็นไม่เหมือนกัน เพราะว่า
    หวังผลประโยชน์ จาก..ความ..ไม่..รู้..ของตนและ..คนอื่น ครับท่านเจ้านาย

4. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

:cool::cool::cool::cool::cool:

5. ดอกส้มป่อย

ดอกส้มป่อย สมาชิกใหม่

ถึงพญาช้างสาน....เอ้ย.พญาคชสาร

พวกยกยอมาแล้วเจ้า. อ้ายพญาช้างสานเปิ้น คิดว่าตัวเองเป็นเซียนหย่าย....ซะงั้น(สงสัย...จะไม่ติดดินล่ะก้า)ชอบมาชี้นำชี้ทางคิดว่าตั๋วเก่าเก่งซะเต็มปะดา. พวกท่ีว่าหย่ายๆ..ขายพระเก๊...ก็เห็นลอยหน้าลอยตาไอ้พวกลิ่วล้อก็ยกให้เป็นเซียนหย่าย...อิ..อิ.(ลองขี้นเครื่องบินไปฮ่องกงก่าเจ้า....ไปพิพิธภัณฑ์พระเครื่อง-พระบูชาของเจ้าสัวตี้เกยซื้อพระเซียนหย่าย...ต๋าจะได้สว่างเจ้า).ข้าเจ้าดูพระบ่เก่งแต่ก็ดูเป็นนะจ๊ะ..บ่ต้องมีไผ๋มาสอนเน้อ..(บ่เก่งแต่ปอตั๋วเจ้า)...เฮ้อ..ปอแค่นี้ก่อนเน้อเจ้า..:cool::cool:

6. มือใหม่เจ้า

มือใหม่เจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2007
    ไม่เห็นจำเป็นต้องบินไปฮ่องกงเลยครับ พระดีๆๆแท้ๆๆในเมืองไทยก็มีเยอะแยะ เอาง่ายๆไปดูที่ ชมรมพระเครื่องบนพันทิพย์ งามวงศ์วานชั้น 3ก็มีให้ดูแล้ว ผมก็อยากเห็นจังว่า คุณดอกส้มป่อย สะสมพระอะไรบ้าง อยากเห็นเป็นขวัญตา จังครับ

7. โปรดสัตว์

โปรดสัตว์ สมาชิกใหม่

พระเก๊ สนามทั้งนั้น คนเขาไม่รู้เข้ามาศึกษาดูก็หลงทางเข้าป่าเข้าพง เศษดินเผาของคุณทั้งหมดนี้มันไม่มีค่าอะไรเลยสำหรับผม ร้านขายพระในเวปของคุณก็ไร้มาตรฐานเสื อก จะมารับประกันอีก โอ้ยสงสารคนโง่ซื้อไป ทำมาเป็นผู้รู้อย่างงั้นอย่างงี้ คนเขารู้มากกว่าคุณมีเยอะแยะ เค้ายังไม่พูดเลย โง่แล้วยังมาอวดฉลาดอีก หาว่าอยู่เชียงใหม่ดินแดนพระ โถๆๆ ในกะลาหละไม่ว่าหัดออกมาสังคมพระเครื่องบ้านตัวเองบ้างนะครับ ถ่างตากว้างๆ แล้วมองกับผู้รู้จริง แบบคุณพูดไปก็ไม่รู้หรอก แถวบ้านผมเรียกว่า "หลึก" หรือเมื่อเทียบกับคำสอนของพระพุทธเจ้าแล้วก็คือ ดอกบัวใต้ตม รอวันเน่าแค่นั้นเอง

*แล้วคนที่ชอบแถตามนะครับไม่ว่าจะเป็นคุณผู้หญิง ส้มป่อย ส้มเปิ่ย ไรก็ช่าง อย่าไปว่าเขาเลย สงสัยคุณก็คงจะโดนพระเก๊มาไม่ใช่น้อยแล้วหละ เสียดายตังแทน แต่ก็ช่างเหอะไม่ใช่เงินผม ถ้าคุณไม่เปลี่ยนแนวคิดใหม่นะรับรอง คุณก็แค่เศษฟางสำหรับควายแค่นั้นเอง
    เขียนมาตั้งนานละเบื่อ แค่อยากระบายเมื่อเห็นคนไม่ยอมรับความจริง แค่นั้นเอง

8. มือใหม่เจ้า

มือใหม่เจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2007
    http://www.taradpra.com/PremiumStoreGallery.aspx?storeNo=2686

ผมว่าคุณลองส่งไปเช็คที่เว็บดูก็ได้นะครับจะได้รู้ความจริง เว็บuamuletคุณก็เล่น ลองลงสิครับเดียวเค้าก็มาโหวตเอง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 เมษายน 2011
  9. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

เกิดอะไรกันขึ้นที่นี่ ดังออกไปข้างนอก

10. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

คือไม่ต้องทำอะไร คนอื่นเขาก็คงทนดูไม่ได้เหมือนกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 เมษายน 2011
  11. tonbanpa

tonbanpa เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ชอบเหมือนกันครับข้อมูลดี......แต่ภาพมัน......

12. พญาคชสาร

หากข้อมูลดี ตัวอย่างพระดีหรือรูปพระดี ผมก็จะไม่ว่าอะไรเลยนะครับ ผมจะชมคุณด้วซ้ำไป ที่คุณเสียสละ เวลา ถ่ายทอดข้อมูลดีๆ
    แต่นี้ ข้อมูลดีแต่พระเก๊ มันก็เท่ากับว่า คุณให้แผนที่ปลอมเค้าไป สำหรับคนที่ ศึกษาใหม่ อย่างงี้ก็แย่สิครับ !!! สงสารเค้าเถอะ อย่าให้คนอื่นต้องมาเดือดร้อน เสียเงินเสียทอง เสียความรู้สึก โดยการ หลงผิดเข้ามาศึกษา พระสกุลลำพูน กับคุณเลยครับ

(วงการพระจะแย่ คนจะล้มจะหลงทาง ก็เพราะมี คนให้ข้อมูลผิดๆ แบบคุณเนี้ยแหละครับ)

หากว่าคุณทำไปโดยไม่ได้ ตั้งใจ หรือรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ก็ให้หยุดแค่นี้แหละครับ ลองศึกษาข้อมูลใหม่ เปิด โลกให้กว้าง !!!

แต่ท้าหากว่าคุณ ตั้งใจทำ ให้ผู้คนหลงผิด ดูพระเก๊เป็นแท้ โน้มน้าวให้ซื้อพระเก๊ที่คุณ "มันก็ " g];itpelbhofu "

13. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

คำหลังมันแรงไปงะครับพี่ ใจเย็นๆนะครับ

14. พญาคชสาร

ผมไมไ่ด้ กล่าวหาใครครับ คุณnarmja ผมแค่บอกว่า ถ้าทำโดยไม่ได้ตั้งใจก็ให้มันผ่านไป คนเราล้มได้ ก็ ลุกขึ้นมาใหม่ได้

แต่ถ้า (หรือถ้าเ้กิดว่า) เฉยๆครับ ถ้าเค้าไม่ได้ ตั้งใจ ก็อย่าไป สนใจ คนปากหมาแบบผมเลยครับ

ปกติ ผมจะใช้คำพูดที่สุภาพมาก ลอง ไปดู ที่ผมตอบกระทู้ ต้นๆสิครับ ผมพูด น่ารัก แค่ไหน แนะนำดีแค่ไหน อิอิิอิ

แต่ก็ขอบคุณ คุณnarmja ที่แนะนำให้ครับ สัญญาว่าจะใจเย็น (แต่เจอแบบนี้ มันทนไม่ได้)

15. สัตย์โลก

สัตย์โลก Active Member

16 ธันวาคม 2010
    เข้ามาอัฟครับ กลัวจะตกหน้าเร็ว

16. พญาคชสาร

คนเรา ผิดก็ยอมรับไป ไม่ใช้เรื่องแปลก

17. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

คุณโปรดสัตว์ นี่คือกระทู้โชว์พระของผม ไม่ว่าจะเป็นพระเก๊สนามหรือเศษดินเผาที่ไม่มีค่าอะไร?ต่อคุณเลยก็ตาม ผมไม่ได้เชิญคุณเข้ามาในกระทู้แล้วด่า
    ผมเอาๆเลยนะ เรื่องมาตรฐานพระและการรับประกันพระในร้านพระของผมก็เช่นกัน ผมใช้บริการ"ซื้อใคร?ไม่สำคัญเรารับประกันให้"ของทางเว็บตลาดพระ คุณถึงกับใช้คำว่า"เสือก"เลยหรือ? ผมทำตามกฏ-กติกาของเว็บซึ่งตรงไปตรงมาทุกอย่าง ถามว่าคุณเกี่ยวข้องอะไร? คุณเป็นใคร?ทำไม?จึงชอบยุ่งเรื่องชาวบ้าน "พร้อมส่งให้ทีมงานตลาดพระตรวจสอบและออกใบรับรอง พระไม่แท้ ลูกค้าไม่ต้องโอนเงินครับ" ถามคุณว่า ผมเอาเปรียบลูกค้าตรงไหน? คุณไม่ต้องสงสารลูกค้าของผมหรอก เพราะเมื่อเขาเช่า/บูชาพระจากร้านของผมนั่นคือเขาได้พระแท้,ถึงยุคแน่นอน ผมไม่ได้ยกตนเองว่าเป็นผู้รู้ ผมมีพระสกุลลำพูนแท้,หายากอยู่จำนวนหนึ่ง ผมก็ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ส่วนผู้รู้ที่คุณว่า หากเขารู้จริงรู้มากกว่าผมจริงๆผมจะไปว่าอะไร?เขาละ ผมจะโง่หรืออวดฉลาดเป็นเรื่องของผม คุณไม่เกี่ยว คุณหาว่าผมอยู่เชียงใหม่ดินแดนพระ ผมระบุที่อยู่ตามระเบียบการสมัครสมาชิกตามปกติ มีข้อความใด?ที่ผมระบุว่าผมอยู่เชียงใหม่ดินแดนพระหรือ? ผมจะอยู่ในกะลาหรือไม่? มันก็ไม่เกี่ยวกับคุณเลย บอกตรงๆนะผมไม่ชอบที่คุณเข้ามาในกระทู้นี้แล้วด่าผม คุณจะเก่งมาจากไหน?ไม่สำคัญแต่อย่ามาแสดงพฤติกรรม ยกตนข่มท่าน,เอาดีใส่ตัว-เอาชั่วให้ผู้อื่น แบบนี้เพราะหมายถึงคุณไม่ได้รับการศึกษาอบรมสั่งสอนมาดีพอ หรือคุณคิดว่าคุณเหนือกว่าคนอื่นโดยทั่วไป คุณไม่รู้หรือการกระทำของคุณไม่ถูกต้อง ไม่มีเหตุผล

18. นราสภา

นราสภา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    หึ หึ หึ หึ

รู้ทั้งรู้ ว่าเก๊ ว่าปลอม ว่าเป็นเค่เศษดิน

เเล้วววววววววววววว ยัง เสือกกกกกกเสนอหน้า ผุๆ เข้ามาชมกับเขาทํา หอก สัตโลหะ ทําไม หรือจ๊ะ

หรือกลัวว่า เศษดินที่ว่า เนี้ย มันจะไปอุดรูทวาร เบื้องล่างจน ระบบขับถ่ายผิดเพี้ยน จนทําให้ ของเสียในลําใส้ ทะลัก ล้น ออกปาก เน่าๆ ของตัวเองซํ้า รอย เดิมเมื่อในอดีต

ดีเเต่ปาก เก่งเเต่เห่า พ่นนํ้าลาย กละคละ ไปทั่ว สันดารหยาบเช่นคุณ

น้องว่า กลับบ้านไป อมกระสวย ดูดกระไส ตัวเองให้มันคล่องก่อนดีกว่า เเล้วค่อยเข้ามา พร่าม ในบ้านคนอื่นเขา
    เศษฟาง ให้ ควายกินเเล้ว สามรอบ
    ยังมีค่าเสียกว่า เศษเดน ซากอ้อยไร้ปัญญา อย่างคุณเสียอีก

ขอโทษด้วยกับ วาจา อัน หยาบช้า เยี่ยงนี้ เเต่สําหลับ สัมภเวสี เร่ร่อน เกาะ วัด เกาะวา กินเยี่ยงคุณ ก็ เหมาะสมกันดีอยู่เเล้วล่ะ
    คนในกระทู้นี้ เขา มิได้เป็น ปรสิตเดรฉาน เยี่ยงคุณไปสักทุกคนเสียเมื่อไร
    เขาดูเอง ตัดสินเอง ได้ ไม่ต้องให้ เศษขี้เรื้อนเช่นคุณ มาเเนะ เเนวทางหลอกเจ้าค่ะ
    ก่อนจากน้องว่าพี่
    โปรดสัตว์ เก็บเเรงไว้โปรดตัวเองก่อนถ้าจะดีกว่า เพราะดูว่า สัตว์ ที่พี่ลงไปโปรดเนี้ย เขาจะประเสริต เลิศลํ้ากว่าคุณยิ่งนัก

ขออนุญาติ พี่ พล หน่อยน่ะเจ้าค่ะ เห็บของวงการเเบบนี้ น้องล่ะ ชอบบี้เล่น เเล้ว ส่งลงไปเผาที่ป่าเฮี้ยว เป็นยิ่งนัก ชอบจริงๆ ไอ้พวกเสือก ไม่รู้ที่เนี้ย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2011
  19. DHAMMAPHOL

ผมไม่ได้ตั้งกระทู้นี้ให้คนรู้มาก(มีความรู้จริงหรือเปล่า?ก็ไม่ทราบ)อย่างคุณเข้ามาวุ่นวายนะ เมื่อคุณคิดว่ามาตรฐานการดูพระสกุลลำพูนของคุณสูงส่งเสียเต็มประดา ทำไม?คุณจึงไม่ตั้งกระทู้ของตนเองขึ้นมาละ หากคุณคิดว่าคุณมีมาตรฐานสูงกว่าผมจริงตามที่คุณแสดงความคิดเห็นมา ผมอาจเชื่อและยอมรับในความรู้ความสามารถของคุณก็ได้ ผมไม่ได้โน้มน้าวให้สมาชิกเชื่อว่าพระของผมแท้เพื่อเสนอให้สมาชิกเช่า/บูชาพระในกระทู้นี้และไม่เคยบอกสมาชิกว่าผมมีร้านพระในเว็บตลาดพระด้วย ซึ่งตรงกันข้ามตั้งแต่คุณเข้ามาเป็นสมาชิกเว็บพลังจิต ผมอ่านพบแต่ข้อความของคุณว่าพระของผมเป็นพระสนาม,พระเก๊ เมื่อพฤติกรรมคุณเป็นเช่นนี้แล้วคุณจะให้ผมมีทัศนคติที่ดีต่อคุณได้อย่างไร? คุณมักอ้างถึงความถูกต้อง,ความมีมาตรฐาน แต่อะไร?คือความถูกต้อง,ความมีมาตรฐานของคุณ เมื่อคราวน้ำท่วมที่ภาคอีสาน มีคนบอกว่าเพราะว่าคนอีสานทำไม่ดีกับประเทศ ต่อมาเกิดอุทกภัยที่ภาคใต้ คนๆเดียวกันนั้นพูดว่าเป็นเพราะภัยธรรมชาติ อะไร?กันนี่ ผมคิดว่าคุณเป็นคนแบบนั้นคือคน ๒ มาตรฐาน อะไร?ที่เป็นของคุณ คุณว่าดี มีมาตรฐาน อะไร?ที่เป็นของผม คุณว่าไม่ดี ไม่มีมาตรฐาน หากคุณเป็นนักการเมือง ไม่ต้องบอกสังกัดพรรคก็ได้ แต่ผมรู้ทันทีว่าคุณเป็นนักการเมืองพรรคอะไร?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2011
  20. DHAMMAPHOL

ผมคิดว่าคุณโปรดสัตว์ ก่อนที่่จะโปรดสัตว์อื่นๆ โปรดตนเองให้รอดจะดีมากกว่าไหม? เรื่องบัว ๔ เหล่า คุณคิดว่าคุณอยู่ในเหล่าใด?ละ ปทปรมะใช่หรือไม่? คนอะไร?ก็ไม่รู้ด่าคนอื่นแต่ไม่รู้จักสำรวจตนเองเสียบ้าง ที่บ้านมีกระจกหรือเปล่า? หากไม่มีผมขออนุญาตแนะนำให้ตักน้ำใส่กะโหลก ชะโงกดูเงา
    ผมไม่ทราบว่าคุณจะเข้าใจหรือเปล่า? "กะโหลก"=กะลา