"พระพิมพ์ดินเผาสกุลหริภุญไชย"

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย DHAMMAPHOL, 26 ธันวาคม 2010.

1. กำปะนาท

กำปะนาท เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2010
    พ ระสวยๆทั้งนั้นเลยครับท่านธรรมพล...:cool:...สวัดดีปีใหม่ครับ...ว่าๆก็โทรมาเล่นนะครับที่อุบลๆอากาศกำลังดี...08846058155

2. กำปะนาท

กำปะนาท เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2010
    พระสวยๆทั้งนั้นเลยครับ...ท่านธรรมพล..ว่าๆก็โทรมาเล่นตอนนี้ที่อุบลๆอากาศกำลังดีแล้วทางโน้อากาศเป็นยังใงครับ...0846058155....เเล้วก็สวัดดีปีใหม่นะครับ

3. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีปีใหม่ครับคุณ กำปะนาท
    ขอบคุณครับสำหรั็บการเยี่ยมชมและแสดงความคิดเห็น เชียงใหม่อากาศกำลังเย็นสบายๆเหมือนกันครับ วันหยุดติดต่อกันหลายวันนักท่องเที่ยวคงจะมากพ่อค้า-แม่ขายยิ้มออกก็คราวนี้ละครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มกราคม 2011
  4. เด็กฮอด

เด็กฮอด Active Member

23 พฤศจิกายน 2010
    ไม่ได้ต้องหาเก็บพระลำพูนซะแล้วเรา เดียวไม่ทันการ ท่านพี่ธรรมพลเก็บแบบนี้แบ่งๆน้องม่างก็ได้นะ

5. DHAMMAPHOL

สวัสดีปีใหม่ครับคุณเด็กฮอด

ขอบคุณครับสำหรับการเยี่ยมชม แบ่งได้ครับ แต่ไม่รับประกันนะครับ ๕๕๕

6. แก้วทิพย์

แก้วทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2007
    ฝากคุณธรรมพลช่วยดูให้หน่อยค่ะ ใช่พระสกุลลำพูนหรือเปล่าคะ

ขอบคุณค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. DHAMMAPHOL

สวัสดีปีใหม่ครับคุณแก้วทิพย์
    ผมดูพระของคุณแก้วทิพย์แล้วคิดว่าเป็นพระสกุลลำพูนครับ คนส่วนใหญ่เข้าใจว่าพระสกุลลำพูนมีแต่ พระพิมพ์ประทับนั่ง ทั้งๆที่พระพิมพ์ประทับยืนก็มีหลายพิมพ์ พระองค์นี้สภาพยังสวยงามนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มกราคม 2011
  8. แก้วทิพย์

สวัสดีปีใหม่ค่ะคุณธรรมพล

ขอบคุณมากค่ะ ที่ช่วยดูให้ พอดีก็ไม่ค่อยเคยเห็นพระลำพูนที่เป็นพระยืน พอเป็นเจ้าขององค์นี้ เลยหาผู้รู้ช่วยคอนเฟิร์ม เจอกระทู้ของคุณธรรมพล ต้องรีบเข้ามาถาม

เห็นเจ้าอาวาสวัดที่ลำพูนท่านเล่าว่า พระรอดมหาวันพิมพ์ใหญ่ มีอยู่องค์หนึ่งถูกนิมนต์ไปให้เศรษฐีสิงดโปร์ด้วยราคา 25 ล้านบาท เลยคิดว่า คนลำพูนต้องภูมิใจนะว่า ดินของลำพูนแพงที่สุดในโลก

9. DHAMMAPHOL

ด้วยความยินดีเป็นอย่างยิ่งครับคุณแก้วทิพย์ ความจริง"พระยืน"หาชมได้ยากมากกว่า"พระนั่ง"ครับ "เซียนพระ"ต่างก็ทราบดีในข้อนี้ ครับ"ดิน(พระรอดฯ)จ.ลำพูนแพงที่สุดในโลก แต่ผมไม่ทราบเหมือนกันครับคนที่ได้ผลประโยชน์เขาจะกลับมาตอบแทนพระคุณแหล่งกำเนิดของพระรอดมหาวันหรือเปล่า?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มกราคม 2011
  10. แก้วทิพย์

เห็นด้วยค่ะ คุณธรรมพลพูดถูก กลายเป็นว่า วัด(เจ้าของพระรอด) ต้องไปเอาผงที่ตกค้างตามกรุหรือไม่ก้อเอาเศษพระแตกหักมาบด มาปั้นมาเผาใหม่ ให้คนบูชา หาเงินบำรุงเข้าวัด ส่วนคนที่เอาองค์งามๆจากวัดไปกลายเป็นเศรษฐี

11. DHAMMAPHOL

นั่นคือความจริงที่น่าเจ็บปวดครับคุณแก้วทิพย์เขาคงคิดว่าตนเองเป็นคนจ่ายเงินค่าเช่า/บูชาพระ(ลงทุน)เมื่อมีคนมาเช่า/บูชาพระต่อจากเขา เขาไม่จำเป็นต้องนำเงินที่ได้จากการให้เช่า/บูชาพระไปทำบุญกับพระพุทธศานาสมกับที่เขาได้รับประโยชน์จากพระพุทธศาสนาครับ

12. DHAMMAPHOL

สวัสดีปีใหม่ครับคุณมันตรัย(ปุโรหิตแห่งนิทรานคร)
    ด้วยความยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ แต่ขอความกรุณาอย่าเรียกผมว่าอาจารย์เลยครับ ถือเสียว่า"พระเครื่องที่ผมนำมาให้ชมเป็นครูบาอาจารย์"ก็แล้วกันนะครับ เพราะ"พระเครื่อง"คือพุทธเจดีย์ประเภทหนึ่งเรียกว่า"อุเทสิกเจดีย์"(พุทธเจดีย์มี4ประเภทคือธาตุเจดีย์,บริโภคเจดีย์,ธรรมเจดีย์และอุเทสิกเจดีย์)พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ล้วนเป็นบรมครูเอกของ ๓ โลก สำหรับผมแล้วพระแท้,พระฝีมือที่ผมได้เห็น ผมถือว่าเป็นองค์ครูทั้งสิ้นส่วนใคร?จะได้ประโยชน์จากกระทู้ของผมบ้างนั้นผมคิดว่าแล้วแต่พื้นฐานความรู้เรื่องพระเครื่อง,จิตใจของคนครับอย่างเช่นคุณมันตรัย เป็นมืออาชีพได้เห็นพระมามากมาย พระบางพิมพ์ก็ไม่ได้เห็นมานาน การมีโอกาสได้เห็นอีกครั้ง นับว่าเป็นการทบทวนความทรงจำที่ดีครับ กรณีนักสะสมหน้าใหม่ การได้เห็นพระหายาก เป็นกำไรชีวิตครับ ขอบคุณมากครับสำหรับการเยี่ยมชมและแสดงความคิดเห็น

13. DHAMMAPHOL

สวัสดีครับคุณ narmja

ขอบคุณครับสำหรับการเยี่ยมชม

14. นราสภา

นราสภา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    ไม่มี อะ ค่ะ

ไม่มี พระลือ หน้ายัก ที่ครู บาเเสน กดพิม หรือค่ะ อยาก เห็น จัง -----มีเก็บไว้บ้างไหมน้าาาาา อิ อิ อิ (k)

15. DHAMMAPHOL

16. DHAMMAPHOL

๑๐.พระสิบสองซุ้ม ๓ เส้นกรุวัดมหาวัน จ.ลำพูน
    พระสิบสองเป็นพระพิมพ์ดินเผาที่พบตามวัดโบราณของอาณาจักรหริภุญไชยได้แก่วัดมหาวัน,วัดดอนแก้ว,วัดเหมืองจี้,วัดประตูลี้ พุทธศิลป์ประกอบด้วยพระพุทธรูป ๑๒ องค์แต่บางท่านเรียกพระพิมพ์นี้ว่า"พระแปด"เนื่องจากมีพระพุทธรูปเพียง ๘ องค์ ที่เหลือเป็นพระสาวก ๔ องค์ พระประธานเป็นพระพุทธรูปทรงเครื่องสรวมกรองศอ,ทรงเทริดขนนกประทับนั่งขัดสมาธิเพชรปางมารวิชัย อยู่บนฐานสิงหาสน์ซึ่งมีลักษณะเป็นสิงห์หมอบ ๓ ตัวภายในซุ้มเรือนแก้ว(เส้นซุ้ม ๓ เส้น)มีอายุราวพุทธศตวรรษที่๑๕ สำหรับ"พระสิบสององค์นี้เป็นพิมพ์ที่พบเฉพาะกรุวัดมหาวันจ.ลำพูนเท่านั้น ลักษณะเนื้อดินจะมีความละเอียดแบบพระรอดกรุวัดมหาวัน"ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

17. ลำปางหนา

ลำปางหนา เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบข้อความนี้มากครับ อันนี้หล่ะครับ ความคิดของยอดคน (-/\-) สาธุ
    ถ้าเมืองไทยมีคนคิดอย่างพี่มากๆ คงไม่วุ่นวายอย่างนี้ :cool: ยกนิ้วให้ครับ

18. DHAMMAPHOL

สวัสดีครับคุณลำปางหนา

ขอบคุณครับสำหรับการเยี่ยมชมและแสดงความคิดเห็น ผมเป็นเพียง"คนธรรมดาๆที่สะสมพระเครื่องด้วยใจรักจริงๆเท่านั้น" ครับ กระทู้ของคุณผมก็เข้าไปอ่านเสมอครับ ได้ชมพระเกจิสายเหนือสวยๆมากมายที่คุณและสมาชิกนำมาแบ่งปันความรู้แบบไม่หวงวิชากันเลย จนเป็นกระทู้ที่มีสมาชิกติดตามอ่านจำนวนมาก นับว่ายอดเยี่ยมครับ

19. ลำปางหนา

ลำปางหนา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เก็บเพราะใจรักเช่นกันครับพี่ แต่พระที่ผมมีก็มีเป็นเหรียญเสียเป็นส่วนใหญ่ พระเนื้อดินงามๆแบบของพี่ธรรมพล ก็ยากที่จะพบเห็นแล้วด้วยสิครับ มาชมเอาในกระทู้นี้ก็แล้วกันครับ ขอบคุณครับ

20. DHAMMAPHOL

ผมสะสมพระทั่วไปครับแบบ"หน้ากว้าง"(อย่างที่เขาว่า)ดิน,ชิน,ผง,สัมฤทธิ์ บางครั้งมีโอกาสพบเจอ"เครื่องรางของขลัง"ผมก็เช่า/บูชาเหมือนกันครับ ส่วน"เหรียญรุ่นใหม่ๆผมดูไม่เป็นเลยครับ คงได้แต่ติดตามชมรูปพระในกระทู้ของคุณไปเรื่อยๆ"ครับ ขอบคุณครับ