พระปรอทหลวงปู่ละมัยของแท้ยังมีให้เช่า ที่วัดนะคร้บ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Ong, 5 กุมภาพันธ์ 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. pana_mool

pana_mool เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2006
  2. Tanagrit

Tanagrit เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ เพิ่งมาเจอกระทู้ ขอฝากตัวด้วยนะครับ ผมเคยไปกราบหลวงปู่ละมัยสองครั้งแล้ว แต่ยังไม่เคยฝังคตปรอทเลย
    หลวงปู่ฟัก ลพบุรีหรือเปล่าครับ

3. Tanagrit

ถ้าเป็นผม ผมจะขุดมาใส่ในกระถางใหญ่หน่อยหนึ่ง เอาแผ่นพลาสติกหนาๆวางก้นกระถาง กันรากลงดิน แค่นี้ ได้ปลูกต้นโพธิ์แล้วละครับและสามารถตัดแต่งให้สวยงามตามใจชอบด้วย

4. Tanagrit

ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ ผมจะเล่าประสบการณ์ที่ไปกราบหลวงปู่ละมัยให้ฟังครับ
    ครั้งแรก ปี 50 ผมบวชเป็นพระ ได้อ่านเจอข้อมูลแล้วสนใจยาสมุนไพรแต่ไม่มีโอกาสได้ไป ต่อมาประมาณช่วงปลายปีได้ไปกราบหลวงปู่ละมัยและนำยามาฉันด้วย ตอนนั้นไ่ม่รู้จักหลวงปู่มากเท่าไรเลยทำตัวไม่ค่อยถูก แค่ไปมาลาไหว้เท่านั้นเอง พอมาปี51ก็ยังเป็นพระอยู่นั้นล่ะ วันวิสาขบูชา เป็นวันกวนยาอีกรอบ ก็ได้ไปอีก ก็เข้าไปกราบนมัสการหลวงปู่ถวายพวงมาลัยดอกไม้แล้วออกมานั่งมองหลวงปู่ต้อนรับลูกศิษย์ที่มารับยาสมุนไพร เพลินดีครับ จำได้ว่ามีผู้หญิงคนหนึ่ง ขออะไรไม่รู้จากหลวงปู่ ท่านก็นิ่งอยู่นาน จนลูกศิษย์เรียกให้ออกมาเพื่อจะได้ให้คนอื่นเข้ามากราบหลวงปู่บ้าง ผมเห็นแล้วนึกในใจว่า คงต้องขอชานหมากหลวงปู่แน่ๆ..ถ้าเป็นเราล่ะ จะขอได้มั้ย ผมเลยอธิษฐานขอให้ผมได้ชานหมากหลวงปู่ด้วยเถอะ ผมจึงเข้าไปกราบหลวงปู่อีกทีเพื่อถวายปัจจัย แล้วเดินสำรวจวัดไปเรื่อยๆ ก่อนกลับผมเข้าไปกราบลาหลวงปู่อีกครั้งหนึ่ง พอได้จังหวะบอกว่า กระผมขอชานหมากของหลวงปู่ได้มั้ยครับ เชื่อมั้ยท่านเคี้ยวๆอยู่แล้วนิ่งไปซักพักหนึ่ง ผมใจเสียเลยคิดว่าคงอดแล้วล่ะ อีกอึดใจหลวงปู่คายชานหมากออกมา มีลักษณะเป็นเส้นๆ บีบๆแล้วทิ้งในกระโถน ผมใจเสียอีกแล้วนึกในใจว่า ไ่ม่เป็นไรเราคงมีบุญวาสนาไ่ม่พอ และแล้วหลวงปู่ก็คายชานหมากอีกครั้ง ผมก็งงไม่รู้ว่าชานหมากเค้ากินกันยังไง มีสองคำในปาก คำนี้มีลักษณะเป็นเนื้อคล้ายเนื้อลูกหมากละมั้ง ท่านก็ปั้นๆ ห่อทิชชู่ยื่นให้ผม ผมรีบรับมาทันที กลับมาผมจัดการตากแดดตากลมให้แห้งใช้เวลาสามวัน กะว่าจะเข้าตัวเมืองไปเข้ากรอบกันน้ำ เดินสวนกับพระอาวุโสรูปหนึ่ง ผมสังเกตเห็นท่านถือฝาขวด ผมเลยถามว่าท่านจะทำอะไรกับฝาขวด ท่านตอบว่าจะเอาไปทิ้ง ผมถามต่อว่าในนั้นมีอะไรทั้งๆที่มองแล้วไม่เห็นมีอะไรเลยปากถามไปเอง ท่านตอบว่า...อ่อสีผึ้งของหลวงปู่ละมัย เท่านั้นละหูผึ่งเลยผมเลยบอกไปว่า ท่านจะเอาไปทิ้ง งั้นผมขอได้มั้ย ท่านก็ให้มา ผมรีบขึ้นกุฏีหาเข็มมาปาดสีผึ้งที่อยู่ตามร่องตามเกลียวขอฝาจนเกลี้ยงชนิดที่ว่าเอาแว่นส่องพระมาส่องหาสีผึ้ง ได้มาเล็กน้อยจัดการป้ายสีผึ้งกับชานหมากให้ทั่วชานหมาก แล้วเข้ากรอบขึ้นกระเป๋าอังสะ บ้างทีก็ไม่ได้ติดตัวจะวนแขวนพระไปเรื่อยๆ จนสึกออกมาผมอาราธนาขึ้นคอมาตลอด บอกได้ว่าช่วงที่ขึ้นคอนั้นรู้สึกว่าได้รับการเมตตาดีมากๆ แต่ตอนนี้แฟนสั่งห้ามห้อยชานหมากแล้วครับ *_* เมตตาแรงจริงๆ

5. Tanagrit

ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ ผมจะเล่าประสบการณ์ที่ไปกราบหลวงปู่ละมัยให้ฟังครับ
    ครั้งแรก ปี 50 ผมบวชเป็นพระ ได้อ่านเจอข้อมูลแล้วสนใจยาสมุนไพรแต่ไม่มีโอกาสได้ไป ต่อมาประมาณช่วงปลายปีได้ไปกราบหลวงปู่ละมัยและนำยามาฉันด้วย ตอนนั้นไ่ม่รู้จักหลวงปู่มากเท่าไรเลยทำตัวไม่ค่อยถูก แค่ไปมาลาไหว้เท่านั้นเอง พอมาปี51ก็ยังเป็นพระอยู่นั้นล่ะ วันวิสาขบูชา เป็นวันกวนยาอีกรอบ ก็ได้ไปอีก ก็เข้าไปกราบนมัสการหลวงปู่ถวายพวงมาลัยดอกไม้แล้วออกมานั่งมองหลวงปู่ต้อนรับลูกศิษย์ที่มารับยาสมุนไพร เพลินดีครับ จำได้ว่ามีผู้หญิงคนหนึ่ง ขออะไรไม่รู้จากหลวงปู่ ท่านก็นิ่งอยู่นาน จนลูกศิษย์เรียกให้ออกมาเพื่อจะได้ให้คนอื่นเข้ามากราบหลวงปู่บ้าง ผมเห็นแล้วนึกในใจว่า คงต้องขอชานหมากหลวงปู่แน่ๆ..ถ้าเป็นเราล่ะ จะขอได้มั้ย ผมเลยอธิษฐานขอให้ผมได้ชานหมากหลวงปู่ด้วยเถอะ ผมจึงเข้าไปกราบหลวงปู่อีกทีเพื่อถวายปัจจัย แล้วเดินสำรวจวัดไปเรื่อยๆ ก่อนกลับผมเข้าไปกราบลาหลวงปู่อีกครั้งหนึ่ง พอได้จังหวะบอกว่า กระผมขอชานหมากของหลวงปู่ได้มั้ยครับ เชื่อมั้ยท่านเคี้ยวๆอยู่แล้วนิ่งไปซักพักหนึ่ง ผมใจเสียเลยคิดว่าคงอดแล้วล่ะ อีกอึดใจหลวงปู่คายชานหมากออกมา มีลักษณะเป็นเส้นๆ บีบๆแล้วทิ้งในกระโถน ผมใจเสียอีกแล้วนึกในใจว่า ไ่ม่เป็นไรเราคงมีบุญวาสนาไ่ม่พอ และแล้วหลวงปู่ก็คายชานหมากอีกครั้ง ผมก็งงไม่รู้ว่าชานหมากเค้ากินกันยังไง มีสองคำในปาก คำนี้มีลักษณะเป็นเนื้อคล้ายเนื้อลูกหมากละมั้ง ท่านก็ปั้นๆ ห่อทิชชู่ยื่นให้ผม ผมรีบรับมาทันที กลับมาผมจัดการตากแดดตากลมให้แห้งใช้เวลาสามวัน กะว่าจะเข้าตัวเมืองไปเข้ากรอบกันน้ำ เดินสวนกับพระอาวุโสรูปหนึ่ง ผมสังเกตเห็นท่านถือฝาขวด ผมเลยถามว่าท่านจะทำอะไรกับฝาขวด ท่านตอบว่าจะเอาไปทิ้ง ผมถามต่อว่าในนั้นมีอะไรทั้งๆที่มองแล้วไม่เห็นมีอะไรเลยปากถามไปเอง ท่านตอบว่า...อ่อสีผึ้งของหลวงปู่ละมัย เท่านั้นละหูผึ่งเลยผมเลยบอกไปว่า ท่านจะเอาไปทิ้ง งั้นผมขอได้มั้ย ท่านก็ให้มา ผมรีบขึ้นกุฏีหาเข็มมาปาดสีผึ้งที่อยู่ตามร่องตามเกลียวขอฝาจนเกลี้ยงชนิดที่ว่าเอาแว่นส่องพระมาส่องหาสีผึ้ง ได้มาเล็กน้อยจัดการป้ายสีผึ้งกับชานหมากให้ทั่วชานหมาก แล้วเข้ากรอบขึ้นกระเป๋าอังสะ บ้างทีก็ไม่ได้ติดตัวจะวนแขวนพระไปเรื่อยๆ จนสึกออกมาผมอาราธนาขึ้นคอมาตลอด บอกได้ว่าช่วงที่ขึ้นคอนั้นรู้สึกว่าได้รับการเมตตาดีมากๆ แต่ตอนนี้แฟนสั่งห้ามห้อยชานหมากแล้วครับ *_* เมตตาแรงจริงๆ

6. Tanagrit

อยากไปอยู่เหมือนกันครับ เพราะผมตั้งใจว่าจะเข้าปฏิบัติกรรมฐานที่วัดอัมพวัน 3วัน ถึงวันเข้าพรรษาครับ ขออนุโมทนาด้วยนะครับที่ได้ไปช่วยงานหลวงปู่

7. D-Dom

D-Dom เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี ครับ

เป็นความคิดที่ดีเลย ครับ เอ้ ทำไมคิดไม่ถึง :( :( :(

คุณbuipoo ไม่รู้ได้อ่านกระทู้นี้ แล้วยังทันหรือเปล่า ครับ
    ไม่รู้ว่าตัดไปหรือยังน๊าาา

8. buipoo

buipoo Active Member

สวัสดีค่ะ คุณ D-Dom
    ดีใจมากค่ะที่ยังให้ความสนใจอยู่ buipoo ไม่ได้ตัดค่ะ ปล่อยให้เติบโตตามธรรมชาติ ตอนหกโมงเช้าก็รดน้ำให้ตลอดค่ะ จะพิจารณาใบแต่ละใบรู้สึกปลื้มใจทุกครั้งที่ได้มองเห็นการเจริญเติบโตของต้นโพธิ์ สักวันหนึ่งคงเติบโตเป็นร่มโพธิ์ให้กับผู้คนที่ผ่านไปมา เหมือนกับคนเราที่ต้องเติบโตทั้งร่ายกาย และจิตใจที่ต้องมีการพัฒนา และต้องพึ่งพาอาศัยกัน ช่วยเหลือซึ่งกันและกันเป็นร่มโพธิ์ให้กันและกันค่ะ อนาคตเป็นสิ่งที่ยังมาไม่ถึง แต่ปัจจุบันเราต้องไม่เบียดเบียนกัน ปัญหาที่จะเกิดขึ้นในวันข้างหน้า ต้องมีหนทางแก้ไข คงมีสถานที่ที่เหมาะสมสำหรับต้นโพธิ์ต้นนี้ค่ะ buipoo เชื่อว่าทุกสิ่งทุกอย่างในโลกนี้เกิดขึ้นได้ต้องมีเหตุมีผล และ พิสูจน์ได้ จริงมั้ยค่ะ วันอาทิตย์นี้ buipoo ไปงานกวนยาปู่ด้วยค่ะ พี่ไปกันหรือเปล่าค่ะ

9. Tanagrit

เพราะผมเองก็เคยอยากปลูกต้นโพธิ์เหมือนกัน รดน้ำอยู่มองเห็นต้นโพธิ์เล็กขึ้นตรงซอกตึกบ้านผม เลยดึงมาใส่ไว้ในกระถางพลาสติกก่อน กะว่าให้ใหญ่กว่านี้จะลงกระถางแบบปลูกชวนชมนะ เอาหินมาวางแล้วให้รากโพธิ์งอกไปเรื่อยๆ ที่วัดสนุน แถวลำลูกกา ลองเข้าไปดูสิครับ จะเห็นต้นโพธิ์ขึ้นบนก้อนหินใหญ่ รากของเค้าสวยมากๆ มีที่แวะให้อาหารปลาด้วยนะ

10. D-Dom

D-Dom เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี ครับคุณ buipoo

ดีจังได้มีไม้ใหญ่ให้ความร่มเย็นด้วย :cool: อนุโมทนา ด้วยครับ

ส่วนงานกวนยาหลวงปู่ ตัวผมคงไม่ได้ไปอ่ะ ครับ ติดธุระ ครับ

11. Tanagrit

ฝังคตปรอทรอบหน้า ผมขอจองไว้1ที่นะครับ

12. pana_mool

แนะนำว่าให้ท่านที่ต้องการตอกคตปรอทร่วมตัวกันให้ได้แล้วติดต่อที่น้าอุมา ตามเบอร์โทรที่อยู่หน้าแรกครับ ตอนนี้ทุกท่านต้องช่วยตัวเองแล้วครับ

1.เริ่มจากหาผู้ที่เสียสละเวลามาเป็นผู้จัดการก่อนสักคนหนึ่ง
    2.ผู้จัดการรวบรวมรายชื่อคนที่ต้องการตอกคตปรอท
    3.ติดต่อน้าอุมา ว่าต้องการตอกคตปรอท
    4.รอคำตอบว่าจะเป็นวันไหนที่นัด อ.ย่ามแดงได้

คนสมัยก่อนต้องบุกป่าฝ่าดง กว่าจะได้ของมาสักชื้น ใช้เวลาเป็นปีๆ ต้องเฝ้ารอครูบาอาจารย์นานๆ พวกเราสมัยนี้ได้ของต่างๆ มาง่ายเหลือเกิน เมื่่อได้มาแล้วก็ไม่เห็นคุณค่าปล่อยปละละเลย แล้วก็แสวงหาของใหม่ สิ่งใหม่กันต่อไป
    (ผมก็เป็นอย่างนี้เหมือนกัน) ก็ถามตัวเองว่าเมือไรจะหยุดเสียที่ ก็เริ่มจะได้คำตอบแล้วครับ...... เบื่อการแสวงหาแล้วเหมือนกัน ของที่เขาว่าดีเราก็มีแต่ใช้ไม่เป็นก็ไม่มีประโยชน์อะไร
    ท่านที่ต้องการตอกคตปรอทถามตัวเองดูนะครับว่าจะตอกเพราะอะไร เพื่ออะไร ที่ได้อ่านได้ฟังมาลองลืมๆ ไปก่อนแล้วค่อยๆ คิดดูนะครับ

ถ้าถามผมว่าผมตอกเพื่ออะีไีร ผมก็ตอบไม่ได้เหมือนกันครับ แค่ได้ยินว่ามีการตอดคตปรอท โดยที่ไม่รู้ด้ัวยซ้ำไปว่า ตอกทำไม ตอกเพื่ออะไร ดีอย่างไร ก็อยากตอกเลยครับ ใจมันดิ้นรนต้องตอกให้ได้
    มีช่วงหนึ่งที่ผ่านมาไม่นานนี้(ไม่ึถึงสองเดือน) ผมมีอาการเจ็บๆ บริเวณที่ตอกคตปรอท แต่ก็ไม่ได้คิดอะไร เจ็บมาเรื่อย ทั้งที่แผลหายสนิทนานแล้ว
    ต่อมาน้าเขยก็เกิดอุบัติเหตุเสียชีวิต อาการเจ็บๆ ก็เกิดอยู่เป็นระยะ
    หลังจากที่เผาศพน้าเขยเสร็จน้าชายก็ป่วย ประมาณหนึ่งเดือนก็เสียชีวิต
    อาการเจ็บก็เกิดอยู่เป็นระยะ เมื่อวานคุยกับแม่ทราบว่าย่าเพิ่งเสียชีวิต

ตอนนี้ถ้าอาการนี้เกิดก็ได้แต่ภาวนาว่าอย่าได้มีอะไรเกิดขึ้นกับใครเลย แต่ความตายก็มีอยู่คู่กับสัตว์ที่เกิดมาบนโลกนี้เป็นธรรมดา วันหนึ่งก็ต้องมาถึงเรา
    ถ้าอาการเจ็บที่เกิดขึ้นนี้เป็นการเตือนให้ทราบถึงเหตุที่จะเกิดล่วงหน้า ถ้าทำให้ยอมรับได้ก็เป็นสิ่งที่บอกให้เราเตรียมตัวเตรียมใจ แต่ถ้าทำใจยอมรับในสิ่งที่จะเกิดขึ้นไม่ได้ก็จะทำให้กังวลและเป็นทุกข์

จากเหตุการณ์นี้เห็นว่ามีทั้งดีและไม่ดี ซึ่งขึ้นอยู่กับมุมมองของเราเอง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 กรกฎาคม 2010
  13. นะจักรวาล

นะจักรวาล เป็นที่รู้จักกันดี

อยากไปงานกวนยา แต่ไม่รู้จะมีวาสนารึป่าว แหะๆๆ

14. pana_mool

อย่ารอวาสนาเลยครับท่าน
    ตั้งใจว่าจะไปให้ได้
    แล้วดิ้นรนไปให้ได้

ก็ถึงแล้วครับสวนสมุนไพรของหลวงปู่ ถ้าไม่ไปรอบนี้ก็รออีก 1 ปี

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 กรกฎาคม 2010
  15. โอสถ

โอสถ เป็นที่รู้จักกันดี

หึๆ สงสัยต้องให้น้าอุมาจัดให้ หาสาวๆแถวนั้นที่ชื่อ วาสนา มางานกวนยาสักคน ท่านนะจักรวาลจะได้ไปสวนสมุนไพรซะทีเน้อ

รับรองมีวาสนาแน่ๆ

16. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีสมาชิกบ้านปรอททุกท่านค่ะ หวังว่าทุกท่านคงจะสบายดีนะค่ะ ไม่ค่อยมีเวลาเลย งานยุ่งค่ะ เลยไม่ได้เข้ามาทักทาย ตกลงมีใครจัดไปงานกวนยาหลวงปู่บ้างหรือป่าวค่ะ เดี๋ยวก็จะเข้าพรรษาแล้ว ทุกท่านปราวนา (สะกดถูกป่าวไม่รู้) เข้าพรรษากันบ้างค่ะ มาเล่าให้ฟังหน่อยค่ะ ส่วนตัวแล้วตั้งใจทำหลายอย่างเลย แต่ก็ไม่บีบคั้นตัวเองจนเกินไปค่ะ เพราะเดี๋ยวถ้าทำไม่ได้แล้วจะกลายเป็นบาปไปค่ะ

17. นะจักรวาล

นะจักรวาล เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านโอสถเล่นมุกนี้ ผมจุกจะคร้าบบบบบบบ

18. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

เริ่มทริปใหม่

เรามาเิริ่มดูความน่าจะเป็นที่เป็นไปได้ก่อนนะ
    สำรวจว่าจะรวบรวมสมาชิกบ้านปรอทไปพร้อมกันได้กี่คน
    หนึ่งต้องรู้ว่าท่านใดอยู่ที่ใดสามารถมารวมตัวแล้วไปพร้อมกันได้ไหม
    (ถ้าไม่มีความแน่นอนจากจุดเริ่มต้น ก็ไม่มีความแน่นอนที่จุดปลายครับ)

เริ่มผมก่อน ญานธรรม อยู่สระบุรีครับ
    2.....
    3.....
    4.....
    5.....

19. pana_mool

ขอแก้ key word เรื่อง "มงคลตื่นข่าว" ที่เคย post ไว้นะครับ
    ท่าน อ.ย่ามแดง ท่านบอกว่าที่ถูกต้องนั้นคือ
    "ตืี่่นข่าวมงคล"
    ท่านก็ลองตีความเองจะครับว่าหมายถึงอะไร
    แต่สำหรับผม ผมคิดว่า หมายถึงงานบุญที่เป็นพาณิชย์ เ้ป็นการหาเงินเขากระเป๋าของคนบางกลุ่มบางพวก ไม่ใช่งานเพื่อพระพุทธศาสนาอย่างแท้จริง แต่พวกเราได้ยินได้ฟังข่าวนั้นก็หลงเชื่อ ไม่ได้นำมาคิดพิจารณา

ตอนนี้อาจารย์ก็สอนอีกเรื่องครับ คือ "งมงาย"
    ถ้าแปลความหมายพจนานุกรม
    งมงาย มีความหมายว่า ลงเชื่อโดยไม่มีเหตุผล หรือโดยไม่ยอมรับฟังความคิดเห็นหรือเหตุผลของผู้อื่น
    แต่ในความหมายของ อ. นั้น ผมก็ยังคิดๆ อยู่ครับ

20. pana_mool

:cool:มีผู้เสียสละแล้ว
    เป็นกำลังใจให้นะครับ ขอให้สมปราถนาครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้