พระปรอทหลวงปู่ละมัยของแท้ยังมีให้เช่า ที่วัดนะคร้บ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Ong, 5 กุมภาพันธ์ 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

น่าทึ่งค่ะ ลืมประวัติศาสตร์ที่เคยร่ำเรียนมาไปได้ไง ลืมนึกไปเลยว่าจริงๆแล้วที่หลวงปู่กำลังก่อสร้างมีส่วนคล้ายกับที่นี่ ถ้าอีก 6 ปีมาดูใหม่อาจจะน่าอัศจรรย์เหมือนสวยลอยบาบิโลนก็เป็นได้

2. ภัทรอังคาร

อืม ก็คงต้องเป็นคนอย่างพวกเราๆนี่แหละค่ะ และพวกที่มีความศรัทธาในปฎิปทาของหลวงปู่ เชื่อว่าหากมีใครได้ผ่านไปผ่านมา รู้เห็นงานของหลวงปู่ก็คงมาร่วมสนับสนุนให้ดำเนินการก่อสร้างไปได้เรื่อยๆ บารมีหลวงปู่ท่านเต็มอยู่แล้ว เทพ เทวา ทั้งหลายก็คงมาช่วยกันมากมายค่ะ

3. buipoo

buipoo Active Member

สวสดีค่ะพี่ๆสมาชิกบ้านปรอท

buipoo แนะนำตัวว่าเป็นคนหนึ่งที่ได้ไปร่วมตอกปรอทเมื่อวันที่ 31พ.ค หรือที่พี่เรียกว่ารุ่นเมตตานั่นหละค่ะ หนูอ่านกระทู้ของพี่อยู่นานพอสมควร ก็เลยมาขอแชร์ประสบการณ์ด้วยคนนะค่ะ ท่านย่ามแดง ได้ถามว่าตอกปรอทไปทำไม หนูก็ตอบท่านว่าก็คตปรอท ช่วยปรับความสมดุลของธาตุดิน น้ำ ลม ไฟ หนูก็ตอบตามที่พี่กระทู้กันนั่นแหละค่ะ แต่หลังจากกลับมาถึงบ้าน ในวันรุ่งขึ้นมีความรู้สึกว่าตัวเอง ตัวจะเบาๆ วันต่อมารู้สึกว่าตัวจะเล็กลงด้วย สันนิษฐานว่า คตปรอทคงช่วยปรับธาตุในร่างกายให้มีความสมดุลขึ้นจริงๆเนื่องจากก่อนจะตอกปรอทตัวหนูเองจะบวมอยู่เหมือนกันค่ะ ที่สวนป่าสมุนไพรเป็นดินแดนที่ศักดิ์สิทธิ์จริงๆค่ะ ไปไหว้ครูบาอาจารย์กลับมาก็มีงานใหญ่ๆให้ทำและประสบผลสำเร็จด้วยค่ะ

4. pana_mool

pana_mool เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2006
    เรื่อง 6 ปี
    น้าแอ๋วเล่าให้ฟังว่าหลวงปู่ท่านว่าจะใช้เวลาสร้าง 6 ปี
    แต่เหตุผลเนื่องจากอะไรผมก็ไม่ได้ถามเหมือนกันครับ ถ้ามีโอกาสจะถามครับ
    แต่น้าแอ๋วอยากให้ใช้เวลาสร้างนานๆ เพื่อหลวงปู่จะได้อยู่กับเรานานๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 กรกฎาคม 2010
  5. D-Dom

D-Dom เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยบารมีหลวงปู่ และผู้ที่มีพันธผูกพันกันมาแต่ก่อน รวมถึงผู้ใจบุญทั้งหลายครับ จะช่วยกันนำพาความสำเร็จมาสู่งานนี้ได้โดยราบรื่น ครับ

6. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีต้อบรับครับ ยินดีด้วยนะครับที่งานใหญ่สำเร็จ เขียนอีกเยอะๆก็ดีครับ บ้านปรอทจะได้คึกคั่ก :cool:

7. D-Dom

ยินดีด้วยนะครับ (good)(good)(good)

8. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ
    ถ้าน้าแอ๋วอยากให้สร้างนานๆ ผมว่าพวกเรามาช่วยกันสร้างแต่ละงานให้เสร็จเร็วๆเพื่อจะให้หลวงปู่ท่านชื่นใจ ให้พวกเราได้บุญเยอะๆ
    แล้วก็ให้มี Project อื่นๆตามมาอีก อย่างนี้เราจะได้ร่วมบุญกับหลวงปู่นานๆๆๆกว่าจริงไหมครับ

9. คุณ พรีช

คุณ พรีช เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ๆพอจะทราบมั้ยครับว่า" ปรอทกรอ "ที่วัดหลวงปู่ให้บูชาลูกละเท่าไหร่?

10. ภัทรอังคาร

มาสวัสดีทุกท่านรอบพระนครปรอทค่ะในวันที่ฟ้าฝนมืดมัว ตกตั้งแต่เมื่อคืนยันเช้าวันนี้เลย เมื่อเช้าตากฝน หวัดเริ่มถามหาทันที แต่คงไม่เป็นไรเพราะเรามีปรอทซะอย่าง อ้อ ลืมถามเจ้าค่ะ ปรอทนี่จะล่อฟ้าไหม เกิดฟ้าแลป ฟ้าผ่า จะเป็นไรหรือป่าวค่ะ 5555 ถามดูค่ะจะได้ไม่ต้องกลัว เดี๋ยวมัวมากลัวฟ้าฝนอยู่ ก็ไม่ต้องออกนอกบ้านกันพอดีเลย

11. ภัทรอังคาร

จริงเจ้าค่ะ เห็นด้วยกับไอเดียวของคุณญานธรรม พวกเราก็เก็บปัจจจัยไว้ร่วมบุญกับหลวงปู่ หลวงปู่ขึ้นโครงการไหน เราก็ไปร่วมบุญทุกครั้ง แค่นี้ก็ช่วยเบาแรงหลวงปู่ได้ไม่มากก็น้อยค่ะ

12. buipoo

buipoo Active Member

ขอบคุณมากๆค่ะคุณ ong ที่ให้การต้อนรับรวมทั้งพี่ๆด้วยค่ะ จริงๆแล้ว buipoo ก็ตั้งใจอยากจะมีส่วนร่วมในการสร้างวิหารของปู่นะ คงต้องขยันทำงานกันหน่อย จะได้มีกำลังทรัพย์ ไปถวายปู่ ตอนนี้ทรัพย์ยังน้อย ขอช่วยแรงกายแรงใจไปก่อนค่ะ งานกวนยาตั้งใจจะไปก่อนสองวันค่ะจะไปช่วยพี่แอ๋วเตรียมงานค่ะ buipoo ได้มีโอกาสบูชาพระปรอทนักษัตรทองคำดำ ตอนนี้แขวนอยู่ที่คอเรียบร้อยด้วยแรงศรัทธา buipooสังเกตเห็นคราบเหลืองๆอร่ามที่องค์พระด้วยค่ะ รู้สึกดีมากๆเลยค่ะ ของพี่ๆก็เป็นเหมือนกันใช่มั้ยค่ะ

13. nut1663

nut1663 เป็นที่รู้จักกันดี

50 พัน หรือ 50000 นะครับ ถ้า จำไม่ผิด
    เข้าใจว่า เหลือ อยู่ 2 ลูก (ข้อมูล หลายเดือนแล้ว )

สวัสดี ชาว หมู่บ้านปรอท ทุกทั่น ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กรกฎาคม 2010
  14. pheemawat

pheemawat เป็นที่รู้จักกันดี

ปรอทกรอ ห้าหมื่นคับ...............

15. ภัทรอังคาร

สวัสดีวันเสาร์ค่ะทุกท่าน คุณนัท หายไปนานมากเลยนะค่ะ ภัทรก็หายไปนานเหมือนกันพึ่งกลับมาได้สักพักเอง ถูกเรียกร้อนอยู่ไม่ได้ต้องมา 555 แล้วปรอทกรอ คืออะไรหร๋อค่ะ ขอดูรูปบ้างจิ

16. D-Dom

ปรอทกรอเป็นเครื่องรางชนิดหนึ่ง ครับ

ปรอทกรอ เป็น ยุทธโธปกรณ์ ทางการทหาร ในสมัยโบราณ ใช้กับ แม่ทัพ นายกอง พกติดตัว ถ้าทัพข้าศึกมาประชิด หรือ มีเหตุร้าย จะ สั่นเอง ทำให้รู้ เหตุ เพศภัย ก่อนจะได้เตรียมตัวระวัง ภัย ซึ่งต่อมาก็มีคน ขุด พบ ในวัด วาอาราม เมืองเก่าๆ ผนัง โบสท์ เจดีย์ จะมีฝัง ไว้ เต็มไปหมด มีการขุด ค้น นำไปใช้ กันมานาน แล้ว ..... ปรอทกรอนั้น นอกจาก ถือเป็นเครื่องรางโบราณแล้ว นั้น ยังเป็น วัตถุอันทรงคุณค่ามาก ถึง เทคนิค กลไก ภายในซึ่ง ลึกลับ สํบซ้อน อย่างมาก

ไฟล์ที่แนบมา:

17. nut1663

nut1663 เป็นที่รู้จักกันดี

<object width="480" height="385">ปรอทกรอ ที่พบเจอฝังตามกำแพงวัด ซึ่งภายในจะมีกลไกเหมือนฟันหวี สลับกันไปมา
    และด้านในสุดจะเป้นเม็ดปรอทเหลี่ยม(ไม่กลม)เล็กๆ หากมีแรงสั่นสะเทือน แม้น้อยนิด ก็จะขยับแล้วเกิดเสียง

ซึ่ง ของลป.ละมัยท่าน เขย่าแล้วจะไม่มีเสียง แบบนี้ เข้าใจว่า จะ มีขั้นตอนการ ทำต่างกัน

ขอบคุณ คุณ </object>sirawit99 ที่เผยแพร่ ความรู้ ครับ
    <object width="480" height="385">

<object width="480" height="385">

<embed src="http://www.youtube.com/v/C7mNijTP_Ec&hl=en_GB&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></object><object width="480" height="385">

<embed src="http://www.youtube.com/v/y-q3424_Y8c&hl=en_GB&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></object>

<embed src="http://www.youtube.com/v/IxsgD0kvJ0Y&hl=en_GB&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></object>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กรกฎาคม 2010
  18. ยังเลวอยู่มาก

ยังเลวอยู่มาก เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่สร้างอะไรครับ ใช่ปิรามิดรึเปล่า

19. ภัทรอังคาร

ขอขอบพระคุณ คุณอุดม คุณนัท ที่มาให้ความกระจ่างเรื่องปรอทกรอ และได้นำรูปภาพมาลงให้ดุได้ความรู้เพิ่มเติมอีกมากมายค่ะ

สวัสดีเ้ช้าวันจันทร์ทุกท่านรอบพระนครปรอทเลยนะค่ะ

20. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ

ขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆทุกคนที่ใ้ห้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากนะครับ
    ทั้งบุญที่หลวงปู่กำลังทำอยู่(สิ่งมหัศจรรย์ลำดับต่อไปของลูกหลานทุกคน)
    และปรอทกรอที่มากคุณค่าและราคา
    จะคอยเฝ้าดูผู้มีบุญอยู่ห่างๆ จะได้อาศัยบุญบารมืของท่านเหล่านั้นช่วยให้งานบุญของหลวงปู่สำเร็จลุล่วงโดยเร็วครับ:cool:

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้