พระปรอทหลวงปู่ละมัยของแท้ยังมีให้เช่า ที่วัดนะคร้บ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Ong, 5 กุมภาพันธ์ 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. pana_mool

pana_mool เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2006
    ในวันเสาร์ที่ 26/6/2553
    หลวงปู่ทายปัญหาให้ตีความหมาย ใครตอบได้ท่านให้สคังต์
    ปัญหาคือ "คนอยู่มีชัย คนไปมีโชค"
    ลองไปคิดๆ ดูนะครับว่าหมายความว่ายังงัย หลวงปู่ท่านชอบให้เราคิด ให้เราหัดใช้ปัญญาครับ
    .
    .
    .
    .
    สรุปในวันนั้นไม่มีใครได้สตังค์หลวงปู่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 มิถุนายน 2010
  2. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุครับพี่ตู่............

3. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณที่นำภาพมาให้ดูค่ะ เหมือนได้ไปเอง

4. D-Dom

D-Dom เป็นที่รู้จักกันดี

ขอลองตอบครับ
    คนอยู่มีชัย คือ คนที่ยังมีชีวิตอยู่สามารถทำ สร้าง สิ่งต่างๆ ได้ สามารถทำในสิ่งที่ต้องการให้สำเร็จได้ (ขอให้เป็นสิ่งดีๆ) ถือว่ามีชัย
    คนไปมีโชค คือ คนที่ไม่มีชีวิตอยู่ มีโชคดีตรงที่ หมดทุกข์ หมดโศกหมดโรค หมดภัย ถือเป็นโชคดี

5. โอสถ

โอสถ เป็นที่รู้จักกันดี

อ.ย่ามแดง ท่านเป็นคนคมและลึกซึ้ง ถึงพอจะได้แนวทาง แต่ตีความได้หลายแบบ แล้วแต่สถานการณ์ประกอบ

คำว่า ภูติผีปีศาจ อาจหมายถึง ภูติผีปีศาจ จริงๆ หรือ ในบางกรณีอาจหมายถึง คนที่ไม่ดีก็ได้เช่นกัน

6. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีเพื่อนๆ บ้านปรอทครับ หายไปหลายวันเ้ข้าอ่านโอ้โห พี่ๆใจดีจริงๆ
    ขออะไรก็ได้สมหวัง ขอให้มีความสุขมากๆครับ

7. ญานธรรม

ขอบคุณมากครับ เป็นคำคม ที่ต่อยอดจากครั้งก่อนทำให้ผมมีความเข้าใจมากขึ้นแต่บางครั้งในช่วงดวงตก หรือมีปัญหาเข้ามามากๆ ก็ต้องพึ่งหมอดูท่านบ้างแต่ ภูตผี ปีศาจ นี่ไม่อยากเข้าใกล้เลย
    เพราะมีแต่เสียเปรียบ

8. bung2525

bung2525 เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    อนุโมทนาด้วยนะครับ กับพี่พี่ที่ได้ไปงานครับ (ไม่ทราบมีใครจองพระกริ่งกันบ้างรือเปล่านอ)

9. ภัทรอังคาร

สวัสดีตอนเช้าทุกท่านนะค่ะ วันนี้นำบุญมาฝากเนื่องจากเป็นวันสุดท้ายของเดือนเกิดแล้วค่ะ ครบ 1 เดือนพอดี ที่ผ่านๆมาไม่ได้นำมาแปะให้อนุโมทนากันทุกวัน แต่ก็ขอให้ที่ทำมาทั้งหมดตลอด 1 เดือนนี้ สำเร็จประโยชน์กับ พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ในบ้านปรอทหลังนี้ทุกท่านนะค่ะ ขอเชิญอนุโมทนาบุญได้เลยค่ะ ขออานิสงค์ผลบุญทั้งหมดจงเป็นพลวะปัจจัยให้ทุกท่านมีสุขภาพแข็งแรง สุขกาย สบายใจ ร่ำรวยเงินทอง สำเร็จสมหวังในทุกสิ้น หมดสิ้นความทุกข์ โดยทุกประการนะเจ้าค่ะ เสร็จสิ้นภาระกิจแล้ว เดี๋ยวเข้าพรรษาค่อยว่ากันใหม่ตอนนี้ขอเบรคก่อนไม่ไหวนอนดึก ตื่นเช้ามาเป็นเดือนเลย

30/6/10

- ทำบุญตักบาตรพระภิกษุสงฆ์จากวัดญานสังวรราม จำนวน 8 รูป
    - ทำบุญตักบาตรพระภิกษุสงฆ์และสามเณรจากวัดทรงเมตตาวนาราม 4 รูป

- ทำบุญตักบาตรพระภิกษุสงฆ์จากวัดอัมพาราม จำนวน 5 รูป
    - ทำบุญตักบาตรพระภิกษุสงฆ์วัดเขาบำเพ็ญบุญ จำนวน 2 รูป
    - ทำบุญตักบาตรพระภิกษุสงฆ์วัดทุ่งคา (วัดเขาบุญมีวราราม) 4 รูป

10. ญานธรรม

บุญเยอะมากเลยนะครับคุณอุ้ม
    อย่างนี้วิมานในสวรรค์ต้องสวยสดงดงามมากๆนะครับ
    แต่อย่างลืมหาบริวารให้มากๆนะครับจะได้ไม่เหงา
    สุดท้ายขออนุโมทนาบุญกับทุกบุญที่ได้ทำไว้ดีแล้วของคุณอุ้มนะครับ

11. pana_mool

วันนี้ลงรูปทีมงานจัดเรียงฐานกุฏิถวายหลวงปู่ให้ชมครับ
    ทีมงานนี้เป็นน้องๆ ของพี่สาวใจดี ที่เนรมิตร สวนให้หลวงปู่ หลังจากที่ทุกอย่างเสร็จสิ้นสมบูรณ์แล้ว จะสวยงามขนาดไหน กำลังลุ้นอยู่ครับ ตื้นเต้นๆ
    ขอพูดถึงทีมงานที่จัดเรียงหินชุดนี้หน่อยนะครับ ว่ากำลังใจสุดยอดมากๆ ครับ
    งานจัดเรียงฐานกุฏิหลวงปู่ ต้องทำตั้งแต่เช้าถึงเย็น ตอนบ่ายอากาศร้อนมากอยู่ในร่มก็รู้สึกแสบร้อน ผมไปด่อมๆ มองๆ ดูใกล้ๆ อยู่ได้สักพักต้องหลบเข้าร่ม แต่ทีมงานนี้ก็ไม่ถอย ทำงานจนถึงเย็นถึงหยุด และ การเรียงหินนี้ไม่ได้เรียงรอบเดียวแล้วจบ มีการปรับเปลี่ยนด้วย บางครั้งวางเสร็จแล้วต้องมีการลื้อเพื่อจัดเรียงใหม่ แต่ี่ทีมงานนี้ทำด้วยยความเต็มใจพูดคุยสนุกสนานฮาเฮ

คำพูดบางประโยคของน้องๆ กลุ่มนี้ที่ผมได้ฟังแล้วประทับใจ เขาพูดประมาณนี้ครับ

"ผมโชคดีที่มีโอกาสมาทำงานนี้ถวายหลวงปู่ มีคนอีกเ็ป็นล้านที่อยากทำแต่ไม่มีโอกาส"
    ซึ่งผมเองก็เป็นหนึ่งในล้านนั้นเหมือนกันครับอยากทำแต่ไม่มีโอกาส
    และ เขาว่าเขาโชคดีที่พี่สาวใจดีคนนี้ให้โอกาสมาทำงานนี้ถวายหลวงปู่้ด้วย

และอีกประโยคคือ
    "ทำงานให้เศษฐีได้แต่สตังค์ไม่ได้ใจ"

พี่สาวใจดีและทีมงานนี้เคยทำงานจัดสวนถวายหลวงปู่ตั้งแต่สี่ ห้าทุ่ม ถึงเช้า ทำงานเสร็จก็ตีรถกลับเลย หลวงปู่ให้สตังค์น้องๆ คนละพัน เขาปลื้มกันมากเลยครับ (ผมก็ปลื้มแทนเหมือนกันครับ)

กุฏิหลวงปู่ไม่ได้จบแค่ฐานสองชั้นแค่นี้นะครับ แต่จะมีต่อขึ้นไปอีกแปดชั้น ใช้เวลาอีกหกปีครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      534.3 KB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      497.4 KB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      531.4 KB
      เปิดดู:
      80
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 กรกฎาคม 2010
  12. ภัทรอังคาร

ขอบพระคุณมากค่ะ คุณญานธรรม เท่าที่ไปเห็นมาตอนฝึกมโนมยิทธิ ก็สวยมากนะค่ะเป็นแก้วทั้งหมดเลย แต่ก็อย่างที่คุณบอกแหละค่ะ อาจจะเหงา เพราะอุ้มชอบสันโดษอะค่ะ บริวารก็ยังไม่รู้จะมีหรือป่าวเลย อาจจะมีก็ได้เพราะอุ้มชอบชวนคนทำบุญ เป็นตัวตั้งตัวตีหา กรรมการกฐิน ผ้าป่า มาหลายงานแล้ว ก็คงมีบ้างแหละค่ะบริวาร แต่ถ้าไม่มีก็ถือคติว่า เรามาคนเดียวค่ะ ไปก็ไปคนเดียว บริวารจะเอาไปทำไมละค่ะ

สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ ขอให้บุญทุกบุญของอุ้มจงสำเร็จแก่คุณญานธรรม และเพื่อนทุกคน ให้เจริญในธรรมกันยิ่งๆขึ้นไปค่ะ

13. ภัทรอังคาร

แปลกค่ะ แล้วก็ไม่เหมือนใครดี สร้างเสร็จเมื่อไหร่คงจะดูสวยงามดีนะค่ะ แต่อุ้มสงสัยว่าช่องข้างล่างหินแต่ละก้อนอะค่ะ จะเป็นอะไรหร๋อค่ะ ช่องที่คนเดินรอดเข้าไปค่ะ

ขออนุโมทนากับทีมงานที่ได้ดำเนินการก่อสร้างให้หลวงปู่ในกาลนี้ แล้วที่จะวางอิฐถึง 8 ชั้นเนี่ยแต่ละชั้นจะทำเป็นอะไรหร๋อค่ะ วันนั้นที่ไปที่วัด อุ้ืมก็งงๆอยู่ว่าทำไมหินวางกองมากมายเลย อยากจะถามแต่ก็ไม่ได้ถาม วันนี้เลยได้รับความกระจ่าง ขอบพระคุณมากนะค่ะที่นำมาเล่าสู่กันฟัง รูปภาพคมชัดดีค่ะ

14. D-Dom

D-Dom เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยจังครับว่าทำไมมีเป็นช่องๆ ด้วย แต่ถ้าสำเร็จแล้วคงจะสวยแล้วก็ไม่เหมือนใครเป็นแน่แท้เลย ครับ

15. pana_mool

จนปัญญาที่จะตอบครับ หลวงปู่ท่านชอบให้พวกเราใช้ปัญญา คิดหาคำตอบครับ เมื่อถึงเวลาท่านจะทำให้เห็นครับว่าคำตอบเป็นอย่างไร
    เรื่องการวางหินสี่เหลี่ยมที่เห็น หลวงปู่ท่านไม่ให้ใช้ตลับเมตรวัดด้วยนะครับ การหาจุดกึ่งกลางการหาแนววางหิน ห้ามใช้ตลับเมตร แต่ใช้เชือกใช้ไม้ได้
    ช่องที่เห็น ตอนกลางคืนที่ผมเข้าไปนอน ลมพัดทั้งคืน ยุงก็ไม่มี เย็นสบายจริงๆ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 กรกฎาคม 2010
  16. Ong

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

สวนลอยบาบิโล

17. ภัทรอังคาร

โห ใช้ปัญญาอันน้อยนิดที่มีของอุ้มคงไม่มีคำตอบเหมือนกันค่ะ ตอนนี้คิดได้อย่างเดียว ถ้าคุณบอกว่ายุงไม่มีก็คงจะเป็นช่องให้พวกเราที่จะไปค้างวัดได้ พักผ่อนหลับนอนหรือป่่าวค่ะ ผิดถูกไงกราบขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ แล้วทำไมการหาจุดกึงกลางต้องมีวิธีแปลกๆด้วยเนาะ ชักจะเป็นปริศนาธรรมที่น่าค้นหาจริงๆ แล้วถ้าไม่ใช้ตลับเมตรจะกะถูกได้ไงวางให้เสมอกันยังไง งง เดี๋ยวขอไปใช้หมองก่อนดีกว่า เหมือนศาสตร์ของมนุษย์ต่างดาวเลยไหม ที่จับหินมาวางเรียงๆซ้อนกัน แล้วก็อยู่มาได้นับพันๆปี แล้วเราต้องรอคำตอบของท่านถึง 6 ปีหรือป่าวเจ้าค่ะ เพราะกว่าจะเสร็จถึง 8 ชั้นอีกตั้ง 6 ปีแนะ

18. Ong

สวนลอยบาบิโลน (Babylonian) ประเทศอิรัก
    หนึ่งในสิ่งมหัศจรรย์ของโลกยุคโบราณ ด้านสถาปัตยกรรม

สถานที่ตั้ง
    กลางทะเลทราย เมืองแบกแดด ประเทศอิรัก
    ปัจจุบัน
    ทั้งสวนและผนังดังกล่าวทรุดโทรมจนแทบไม่เหลือซาก แล้ว
    ระหว่างในรัชสมัยของพระเจ้านาโบโปลัซซาร์และพระโอรส คือ พระเจ้าเนบูชัดเนซซาร์ที่สอง ปกครองบาบิโลนซึ่งได้ขยายแสนยานุภาพออกไปมากมายจนรุ่งเรือง พระเจ้านาโบโปลัซซาร์ทรงโปรดให้ สร้างกำแพงมหึมาล้อมรอบมือง และโอรสก็ทรงดำเนินโครงการต่อ สร้างป้อมปราการและจุดป้องกันต่าง ๆ รอบกำแพง มีการสร้างสะพานข้ามแม่น้ำยูเฟรตีส

พระเจ้าเนบูชัดเนซซาร์ โปรดให้สร้างสวนลอยซึ่งมีชื่อเสียงขจรขจายไปทั่วจนกลายเป็น สิ่งมหัศจรรย์อย่างหนึ่งของโลกสวนลอยนี้ เป็นสวนที่สร้างอยู่เหนือพื้นดินบนพื้นที่กึ่งทะเลทราย พระเจ้าเนบูชัดเนซซาร์ ทรงสร้างให้พระมเหสีซึ่งเป็นเจ้าหญิงแห่งมีดส์ซึ่งเป็นพันธมิตรที่ดี ร่วมกันขับไล่พวกอัสซีเรียออกไปได้ ตามตำนาน พระราชินีเซมีรามิส องค์นี้ทรงอาลัยอาวรณ์ ภูมิประเทศที่เป็นเทือกเขาเปอร์เซีย อันเป็นบ้านเกิดเมืองนอนและไม่โปรดความราบเรียบของนครบาบิโลน ดังนั้นจึงมีการสร้างสวนลอยขึ้นเป็นภูเขาซึ่งสร้างขึ้นโดยฝีมือมนุษย์

สวนลอยแห่งนี้สร้างเมื่อประมาณ 600 ปี ก่อนคริสตกาล โดยก่อเป็นเนินสูงซ้อนกันเป็นชั้นสูง ๆ สูงถึง 328 ฟุต หรือ 100 เมตร ล้อมรอบด้วยกำแพงแข็งแกร่งหนาถึง 23 ฟุต หรือ 7 เมตร แต่ละชั้น สร้างสิ่งอำนวยความสะดวก และ ปลูกดอกไม้ พืชพันธุ์ต่าง ๆ ไว้จำนวนมาก พันธ์พฤกษ์สารพัดชนิดจากทุกมุมโลก รวมทั้งไม้ดอกและไม้เลื้อย บันไดที่พาขึ้นไปสู่สวน กว้างขวางทำด้วยหินอ่อนข้างใต้บันไดมีซุ่มคอยรับน้ำหนัก ข้างบนเฉลียงของสวนลอยมีถังน้ำที่คอยหล่อเลี้ยงน้ำพุ น้ำตก และสายน้ำต่าง ๆ บนสวนลอย น้ำจำนวนมากมายนี้ สูบมาจากแม่น้ำยูเฟรติสโดยทาส โดยชักน้ำจากเบื้องล่างขึ้นไปสู้ชั้นสูงสุดแล้วปล่อยให้ ไหลลงมาสู่ชั้นต่าง ๆ เบื้องล่าง

พ่อค้าวาณิชที่เดินทางในทะเลทรายมาสู่เมืองนี้ จะได้เห็นสวนลอยแห่งนี้อยู่สูงเด่นเห็นแต่ไกล จนเป็นที่เลื่องลือไปทั่วทิศ จากหลักฐานทางประวัติศาสตร์ปรากฎว่ากรุงบาบิโลน อยู่ในเมืองแบกแดก ของประเทศอิรักปัจจุบัน นับว่าคนสมัยนั้นมัความสามารถทางด้านสถาปัตย์และวิศวกรรมศาสตร์อย่างน่า ยกย่อง จึงสามารถรักษาสวนลอยนี้ให้สวยงามเขียวชอุ่มได้ตลอดเวลา หลังจากพระเจ้าเนบูชัดเนซซาร์สิ้นพระชนม์ลงได้ 22 ปี อาณาจักรนี้ก็ตกเป็นของจักรพรรดิไซรัสมหาราช แห่งเปอร์เชีย สันนิษฐานกันว่า สวนลอยแห่งบาบิโลนนี้ ยังคงอยู่คู่เมืองจนถึงวศรรตวรรษที่ 3 ก่อนคริสตกาล

ปัจจุบันนี้ส่วนที่หลงเหลืออยู่ให้เราได้ชมก็คือบ่อน้ำและโค้งซุ้มประตู หนึ่งหรือสองอัน และนิยาย คำร่ำลือสืบต่อ ๆ กันมา

ชิต ภิบาลแทน และ ชุลีพร สุสุวรรณ.ความรู้รอบตัวสิ่งมหัศจรรย์ที่น่าสนใจ.พิมพ์ครั้งที่ 2 .กรุงเทพฯ : โรงพิมพ์ทิพยวิสุทธิ์ ,2540

วารสารเพื่อนเดินทาง ปีที่ 14 ฉบับที่ 147 มีนาคม 2535

http://www.baanmaha.com/community/thread23754.html
    <!-- / message -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กรกฎาคม 2010
  19. ญานธรรม

แล้วทำไมต้องสร้างถึง 6ปีเหรอครับ
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณ panamool
    ที่ให้เรามีความใกล้ชิดหลวงปู่มากขึ้นถึงแม้จะไม่ได้ไปกราบท่านด้วยกายเนื้อ
    ขอบคุณครับ

20. pana_mool

อีกหกปีคงได้เห็นว่าเสร็จสมบูรณ์แล้่วเป็นอย่างไร
    และการเปลี่นแปลงคงเป็นไปทีละขั้น

แต่ปัญหาอีกอย่าง คือ ใครหนอ จะทำโครงการนี้ถวายหลวงปู่จนจบโครงการ
    เนื่องจากว่า ต้องใช้กำลังใจและกำำลังทรัพย์สูงมาก
    และ งานต่างๆ เหล่านี้ไม่มีการบอกบุญเรี่ยไรครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้