พระครูสมุห์ทองดี วัดบางด้วนนอก

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 2 เมษายน 2010.

1. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีครับคุณอา ดีใจมากๆครับที่คุณอา กลับมาให้ความรู้ ประสบการณ์ดีๆ อีกครั้ง ขอติดตามอ่านตลอดครับ:cool::cool::cool:

2. duriannon

duriannon Active Member

15 กันยายน 2012
    ติดตามอ่านตั้งแต่3ปีที่แล้ว ผมเองเป็นเขยปากน้ำ เก็บพระของท่านไว้บ้าง สังเกตุเหมือนกันว่าพระผงมีหลายโซนเนื้อหลายอายุแต่ไม่ทราบรายละเอียดไม่ทราบว่าหลังหลวงพ่อทองดีมรณะภาพยังมีการสร้างเพิ่มอีกหรือไม่

3. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    ผมเองมีเหรียญ กลม อยู่ครับ ไม่รู้ว่าพุทธคุณด้านใดครับ

4. MasterTest

MasterTest เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีครับคุณครู ตามมาศึกษาครับ ดีใจๆๆ... :cool:

5. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

...หวัดดี..เช่นกัน...มากระทู้นี้..ก็จะเป็นเรื่องหลักแต่..ของ..หลวงอาดี..เรื่องอื่นมีปนเล็กน้อยนะ..

6. modpong

...หวัดดีครับ..อ้ออ่านมานานแล้วนี่..แต่ไม่เปิดเผยตัว...ครับ..มีหลายโทนสีด้วย..ผมจะค่อยๆเล่าไป..แต่จะเป็น..เท่าที่ที่ผม..เห็น..และรู้จริงเท่านั้น..บางอย่าง..ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน....

7. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    เกือบมาลงทะเบียน ไม่ทัน
    พี่มดพงษ์สบายดีนะครับ

8. modpong

...หวัดดีครับ..คุณทหารเก่า...เรื่อง..เหรียญกลมผิวไฟนี่...น่าจะเป็นเหรียญรุ่นสุดท้ายนะครับ..
    แต่ไม่แน่ใจ...ท่านให้พ่อผมมา..เหรียญนี้สร้างหลังจาก..ผมสึกไปแล้ว..เป็นสิบปี..มั้ง...เรื่องพุทธคุณ..โดยแนวหลัก..ก็จะแบบพระหลวงพ่อปาน..คือ..คุ้มครองแคล้วคลาดครับ...แต่ถ้า..ที่หลวงอาปลุกเสกเดี่ยวนี่..เป็นตำรับหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค..ฉะนั้นพวกที่กินเหล้า..อาจไม่ค่อยๆได้ผล..ยิ่งเกิดเรื่อง..ระหว่างกินเหล้านี่...จะไม่คุ้มครอง..เพราะวิชาหลวงพ่อปาน..ท่านอธืษฐานไว้อย่างนั้น...รายละเอียดกลับ..ไปอ่านในเรื่องได้..

9. modpong

...หวัดดี..เชิญตามสะดวกด้วยความยินดี...อย่างที่บอก..เฉียวฟงเค้าไป..คือ..จะมีแต่เรื่อง..หลวงอาดี..เป็นหลัก..เรื่องอื่นมีปน..เล็กน้อย...

10. modpong

...หวัดดี..สบายดีครับ..ขอบคุณ...อันนี้ไม่ต้องลงทะเบียน..พิธีรีตรอง..อะไร..ตามสบาย

11. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    ขอบพระคุณมากครับ:cool::cool:

12. modpong

.....................
    ......................................................................................
    ....เนื่องจาก..จริงๆแล้ว..ผมก็เลิกเล่นพระมาเป็นสิบปีแล้ว...แต่อย่างว่ามันฝัง
    อยู่ในเลือดมา..มากกว่า ๔๐ ปี..เวลาเข้าเว็บ..ก็มีไปsearch...ดูบ้าง...จนไม่กี่วัน
    นี่..ถึงรู้ว่าเริ่มมี..พระปลอม..ของวัดบางด้วน..เริ่มมีมาแล้ว.....
    ...แต่ไม่เห็นของจริงก็ยากครับ..ที่จะบอก......
    ....แต่ที่จะแยก..รุ่นปี ๙๓ กับรุ่นหลัง..นะ..พอบอกได้...เพราะ..ผมมีทั้ง..สองแบบ
    ....สำหรับเนื้อผง...นี่จะแยกได้...ไม่ค่อยยาก..(กล้องผม..พังไปแล้ว....ผมก็เลยถ่าย
    มาให้ดู..ไม่ไได้..กล้องที่มือถือ..ก็รุ่นกระจอก..สองพันกว่าบาท..เมื่อ ๕-๖ปี..ที่แล้ว
    ..ถ่ายมาก็แยกไม่ออก..)....
    ................ผมท้าวความเดิมหน่อย(รายละเอียด..ก็ไปอ่านเอาในเรื่อง)...เนื่องจาก...
    ส่วนผสม..ที่มาจาก..ผง..และ..ปูน..น้ำมันตังอิ้ว..และ..อย่างอื่น...รวมถึง..การดำเนิน
    การทำ...เว้นแต่แม่พิมพ์..การกดพิมพ์...เท่านั้น..ที่เป็นทางวัด..และ..ชาวบ้านที่บางด้วน
    ช่วยกัน...ที่เหลือ..ทางหลวงปู่เผือก..และ..วัดกิ่งแก้ว..เป็นผู้จัดการทั้งหมด....
    ...........ดังนั้น..ว่ากัน..ด้วยเนื้อ..สำหรับ..คนที่คุ้นพระผงหลวงปู่เผือก..ที่..ออกจาก..
    วัดกิ่งแก้วมา..จะทราบว่า...มันคล้ายกันมากครับ..ยิ่งรุ่นที่ออกตอนสงครามอินโดจีน
    ยิ่งคล้ายกันใหญ่..(เวลาที่ทำ..ห่างกันแค่ ๘ปี).....
    .........สำหรับ..พระผงขุดสระของท่านที่..ออกมานั้น..ท่านทำเป็นพระผงรุ่นแรกๆของท่าน
    ...ทุกท่านที่คุ้น..จะทราบว่า...เนื้อแกร่งมาก..และ..คล้าย..สมเด็จวัดระฆัง..มากเช่นกัน...
    ซึ่ง..ผมก็ไม่ทราบว่า..หลวงปู่เผือก..หรือลูกศิษย์ผู้สร้างพระรุ่นนี้...ไปได้สูตรผสม..เนื้อ..
    มาจาก..ทางวัดระฆังรึเปล่า...แต่วัดอื่น..ที่ออกพระผง..มาในเวลาใกล้เคียงกัน..หรือแม้
    หลังจากนั้น...ก็ไม่มีวัดไหนทำเนื้อได้แกร่งเท่า...เว้นแต่ของ..หลวงปู่อ้น วัดบางจาก...
    (เนื่องจาก..ขนาดพระใกล้เคียงกับ..สมเด็จวัดระฆัง...เลยโดนพวกมือผี..ดัดแปลงตบแต่ง
    ไปเป็น...สมเด็จวัดระฆัง..ซะไม่น้อย)....เนื้อแกร่ง..และ..เนียน..หนึก..ก็เลยเป็นคุณสมบัติ
    ของพระผงหลวงปู่เผือก วัดกิ่งแก้ว.....และ...จากที่ผมกล่าวมาข้างต้น.....
    .....พระผงรุ่นปี ๒๔๙๓ จึงได้คุณสมบัตินี้..ไปด้วย........
    ..........................ต่อตอนหน้าครับ.................
    (ตอนหน้า..ผมจะเอารูปพระผง..ของวัดบางด้วนปี ๒๔๙๓ มาให้ดู..ซึ่งผมถ่ายไว้แค่พิมพ์
    เดียว..คือ..ขุนแผน...ซึ่งรูปนี้..ความจริง..ผมเคยลงไว้แล้ว..ที่กระทู้..ผม..พระ..และ..สาระยุคก่อน
    ..หน้า ๑๙๑ ถ้าเผื่อ..ใครอยากเห็นก่อน..ก็เข้าไปดูได้....)
    .......................................................................................

13. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    รับทราบครับ...ในส่วนของหลวงอาดี นี้ผมไม่มีความรู้เลยในส่วนต่างๆของท่าน ขอคุณอา โปรดชี้แนะด้วยครับ

14. modpong

...ง่ายมาก..ก็เริ่มอ่านอย่างละเอียด..ตั้งแต่..หน้า๑ เป็นต้นไป..นั่นแหละ..

15. เขมทัต

เขมทัต เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคุณอาครับ ที่เข้ามาให้ความรู้อีกรอบ

เปิดเว็บเข้ามาปุ๊บเจอกระทู้คุณอาปั๊บเลย 555 โชคดีจริงๆ

16. modpong

...หวัดดี..เขมทัต..แต่คราวนี้..เรื่องจะแคบ..ไม่กว้างเหมือน..ที่..ผม..พระ..ผมมาเขียนที่นี่..อีกครั้ง..ส่วนนึง..เพื่อระลึกถึง..อาจารย์..ญาติผู้ใหญ่..ผู้มีพระคุณ..และ..สงฆ์องค์หนึ่ง..ที่สมถะ..และมีแต่ให้...ซึ่งรวมทั้งหมดอยู่ที่..หลวงอาดี..ของผม

17. modpong

พิมพ์ขุนแผน ปี ๒๔๙๓..และ..เนื้อ
    เป็นสีเหลือง..ค่อนข้างจัด..องค์นี้..หลวงอาดี..ให้พ่อ..ผมเองตั้งแต่..แรก..(ร่วม ๖๐ ปีแล้ว)
    ...ผมลองขูดด้านหลัง..เป็นหลุมเลยลึกกว่า ๑ มม...เพราะนึกว่าเคลือบ..แล็คเกอร์..แต่ไม่ใช่ครับ
    เนื้อข้างใน..สีข้างในก็..เหลืองอ๋อย..เหมือนข้างนอก(เนื้อแข็งแกร่ง..มากๆ)..ผมก็เลยถักลวด
    ห้อย..ใส่อาบน้ำ..ใส่นอน..ไม่ได้ถอด..ที่เห็นคราบขาวๆ..ตามร่อง..ไม่ใช่สบู่นะครับ..เป็นปูนใน
    เนื้อ..ที่ออกมาเมื่อโดนความชื้น.ภาพที่เห็นสีเนื้อมันออกน้ำตาลไปครับ
    ...สีของพระรุ่นนี้จริง..จะไม่เหลืองมากอย่างองค์นี้..เลยพิเศษไม่เหมือนเขา

18. joke k9

joke k9 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ พี่มด
    มีเรื่องรบกวนสอบถามหน่อยครับ ผมมีเหรียญเสมาหลวงพ่อทองดี ปี 42 เนื้อทองเหลือง ครับ เลยอยากทราบว่าทันหลวงพ่อทองดี หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

19. modpong

...เอ้..ผมว่าใกล้ๆกับช่วงที่ท่านเสียนะ..ไม่แน่ใจ..ว่าทันรึเปล่า..เพราะที่บ้านพ่อไม่มีรุ่นนี้..แต่ที่ทันแน่ๆ..ก็รุ่นกลม..ครับ...คืออย่างงี้..ที่ผมไม่แน่ใจเพราะ..ทุกปีช่วงที่ท่านอยู่..พ่อผมก็จะไปกราบท่าน..(แต่ผม..ไม่ได้ไปกราบทุกปีแบบพ่อ..เพราะบ้านไกล)..ท่านก็จะแจกพระ..มาให้ทุกครั้ง..ขอโทษที..ผมจำปีที่ท่านเสียไม่ได้..ผมไปเผาท่านด้วย..แต่ลืม

20. WIT2011

WIT2011 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2011
    ติดตามอ่านอยู่ครับ..ข้อมูลมีประโยชน์มาก..ผมอยู่แถวๆบางนาครับ..ไปกราบสักการะหลวงพ่อโต กับหลวงปู่เผือกอยู่บ่อยๆ มีพระพิมพ์หลวงพ่อโต วัดบางกระทิง(องค์ขนาดปลายนิ้วโป้ง) ไม่ทราบว่าเป็นปี 2493 หรือเปล่า..อยากทราบความคิดเห็น..เนื้อหาคล้ายๆกับพิมพ์หลวงพ่อปานครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      102.3 KB
      เปิดดู:
      808
      ขนาดไฟล์:
      103.4 KB
      เปิดดู:
      148