พระกริ่งสมปรารถนา วัดศาลฯ ให้พี่น้องร่วมแชร์ประสบการณ์กันครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย จารุ, 1 ธันวาคม 2011.

1. เพพัง

เพพัง เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2007
    สำหรับผมทำราชการ อธิษฐานให้ผลงานผ่าน สมปรารถนาครับ เงินเดือนรวมเงินตำแหน่งกระโดดขึ้นจากเก่าเกือบหมื่นห้า...

พระกริ่งรุ่นนี้สมชื่อจริง ๆ ครับ

2. จารุ

จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    คุณพี่เพพังหายไปนานเลยครับ ตั้งแต่ได้พระกริ่งไป:cool:

3. จารุ

ทุกท่านที่มาโพสต์ประสบการณ์ ล้วนแล้วแต่เป็นผู้ที่บูชาพระกริ่งไป ไม่ใช่เซียนที่มาโพสต์ปั่นกระแสครับ ลองไปขอบูชาซิครับ ว่ามีใครอยากจะแบ่งออกมาบ้าง:'(

4. PITINATTH73

PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นพระกริ่งเนื้ออะไรครับ :cool:

5. กรวิวัฒน์

กรวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2009
    ประสพการณ์ที่เคยประสบมา เมื่อปีที่แล้ว

[​IMG] [​IMG]

6. เพพัง

เพพัง เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2007
    ติดตามบ้างครับ แต่ช่วงหนึ่ง คอมเสียต้องลงวินโดว์ใหม่ เลยลืมรหัสที่ให้เครื่องจำไว้ ยังดีที่เห็น ที่จดไว้ในเศษกระดาษที่เกือบจะทิ้งไปแล้ว เลยมีโอกาสมาบอกเล่าประสบการณ์ที่เคยอธิษฐานขอท่าน ในช่วงเวลานั้นครับ...
    เนื้อสำริด ปัดผิว 599 บ.ถูกที่สุดของรุ่นครับ...

7. จารุ

ดีทุกรุ่นครับ:cool:

8. open_your_eye

open_your_eye เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2010
    ผมเคยบูชาพระกริ่งสมปรารถจากพี่จารุในวันงานทอดกฐืนวัดพันท้ายเมือ่ปีที่แล้วถ้าจำไม่ผิดพี่จารุใจดีให่โปสเตอภาพพระกริ่งมา2ใบทุกวันี้ยังเก็บอยู่..จำได้ว่าตอนั้นที่งานกฐินวัดพันท้ายพระกริ่งเหลือจำนวนเอยะมากแต่ก็ดีอย่างทำให้ผมได้เลือกองที่ถูกใจและเลขสวยๆๆ...ของผมเนื้อสำริดผิวไฟ..เดียวถ้ามีประสบการณืยังไงจะมาเล่าให้ฟังนะครับ

9. PITINATTH73

PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขออนุโมทนาสาธุครับ :cool:

10. โสรัจ

โสรัจ เป็นที่รู้จักกันดี

มีเรื่องบังเอิญล่าสุดมาแชร์ครับ

ผมเพิ่งเปลี่ยนงานใหม่เมือต้นปี 54 , และยังติดปัญหาเรื่องรับเงินคืนจากกองทุนสำำรองเลี้ยงชีพจากบริษัทเก่าอยู่ ยืดเยื้อมาตั้งแต่ต้นปี 54 จนมาถึงปลายปีคุยกันทางโทรศัพท์ก็ยังเคลียร์ไม่ลงตัว บริษัทบอกว่าต้องเข้าไปเจรจาด้วยตัวเองเท่านั้น ซึ่งผมต้องเดินทางไปต่า่งประเทศตลอด จนแล้วจนรอดก็ไม่มีเวลาเข้าไป

จำนวนเงินก็มากพอสมควรครับเพราะทำงานที่เก่ามาเกือบสิบปีแล้วขาดแค่ไม่กี่เดือน

ผมก็เกือบๆลืมเรื่องนี้ไปแล้วครับ พอดีเมื่อวันที่ 7 ธค. 54 เกิดนึกขึ้นมาได้ขณะความสะอาดหิ้งพระ เลยนึกแวบอยากได้เงินคืน (ไม่ได้มีความหวังเลย ) และเป็นขณะที่กำลังทำความสะอาดพระกริ่งสมปารถนา ทางบริษัทเก่าก็ติดต่อมาให้ไปรับเช็คได้ แบบไม่มีเงื่อนไขใด ๆ ทั้งสิ้นครับ แถมบอกว่า ถ้าไม่สะดวกมารับเช็คจะโอนเข้าบัญชีให้............ ช่างบังเิอิญมากๆ ครับ

ส่วนพระที่ผมกำลังทำความสะอาดอยู่ ไม่ใช่เนื้อกรรการ เนื้อเงิน เมฆพัตร หรือเนื้ออื่น ๆ ที่หายากและมีราคาสูง แต่กลับเป็นเนื้อสำริดผิวไฟ (หมายเลข 485 ) ที่มีราคาบูชาต่ำที่สุดในรุ่นครับ..... พุทโธอัปปมาโณ....จริงๆครับ.....

ส่วนเรื่องบังเอิญที่ 2 ที่ผมต้องนำพระกริ่งสมปารถนาออกจากกล่องเพื่อมาทำความสะอาด เพราะคุณจารุขอให้ถ่ายรูปพระไปให้ดูนะครับ

ขอบคุณครับ
    โสรัจ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ธันวาคม 2011
  11. จารุ

สาธุ อย่างนี้ต้องมีแป๊ะ เจี๊ย:cool:

12. โสรัจ

โสรัจ เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องรอเช็คเคลียร์ริ่งก่อนนะครับ น่าจะเป็นอาทิตย์อย่างช้าครับ
    แหม่ คบกับเสี่ยจารุ นี่มีแต่เรื่องบังเอิญจริงๆ

ขอบคุณครับ
    โสรัจ

13. จารุ

บังเอิญได้ดี รวยรวยรวยผมยินดีกับทุกๆท่านครับ :cool:
    พระท่านสงเคราะห์ ครับ:cool:

14. พรหมณี

พรหมณี เป็นที่รู้จักกันดี

พระกริ่งสมปรารถนารุ่นนี้...เนื่องจากความตั้งใจจริงของคุณจารุเกิดความศรัทธาจริตอยากจะช่วยแต่ตัวเองไม่เคยสร้างพระมาก่อน...ก็เลยไปขอมวลสารพระกำแพงที่เซียนขุดพระที่กำแพงเพชรขุดพระได้พอมาถูกอากาศเนื้อองค์พระ 700 ปี ผิวระเบิดไปหลายองค์...เขาก็เก็บไว้เรื่อยมา...

พอเราไปขอมาร่วมบุญเขาก็ให้มาบอกว่าเก็บไว้นานมากแล้วกะว่าจะให้คนที่ไปทำพระไว้เป็นมวลสาร...ก็เลยได้มาเท่าที่เห็นค่ะ...เป็นพระกำแพงทุกพิมพ์...เฉพาะพระซุ้มกอพิมพ์ใหญ่ก็ 3 องค์แล้วค่ะและมีพระซุ้มกอมากกว่า 3 องค์...ถ้าผิวพระไม่ระเบิดองค์นึงตกประมาณล้านกว่าบาท...ยังมีพิมพ์นางกำแพงหลายองค์ มีปางลีลา มีพิมพ์ขนมเปี๊ยะตอนนี้ก็องค์ละ 400,000 ....พิมพ์กลีบบัว...พิมพ์เปิดโลกมาจากกรุทุ่งเศรษฐีก็หลายองค์ กรุวัดพิกุล กรุวัดป่ามืด เท่าที่ทราบนะคะ....

พระกริ่งสมปรารถนาอุดด้วยผงพระกำแพง 700 ปี ไม่รวยก็ไม่ทราบว่าจะพูดยังไงแล้วค่ะ...(good)

15. พรหมณี

มวลสารหลวงพ่อแก้ววัดเครือวัลย์
    <TABLE id=post3438694 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid" class=thead>18-06-2010, 05:58 PM </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=thead align=right>#[​IMG]
    หวัดดีพี่พรหมณีกะเสี่ยจารุ

เรื่องผงหลวงพ่อแล้วนี้จริงคิดว่าไม่ได้มีแค่ 7 แท่ง และคงจะไม่แน่ใจว่าบริสุทธิ์มากแค่ไหน เพราะว่าหลวงพ่อที่เป็นลูกศิษย์และทันหลวงพ่อแก้วได้ผงนี้ไปหลายองค์แต่ละองค์ก็ไปสร้างพระต่อตามครูบาอาจารย์ท่านคือพระปิดตาทั้งนั้น พระปิดตาที่ชลบุรี เลยดังเพราะมีผงหลวงพ่อแก้วผสมอยู่ด้วยนี้ละ และอีกอย่างเรื่องใส่แล้วสาวติดคิดว่าเป็นปัจจุบันยังไงก็ติดเพราะเคยเห็นองค์แท้ๆของเซียนใหญ่หลายปีก่อนราคาตอนเขาไปบุกมาก็ 3 ล้านแล้วไม่ใช่ราคาขายครับ และที่สำคัญพระปิดตาของหลวงพ่อใส่ไม่มีปัญหาครับแต่ ห้ามขูดผงไปให้สาวกินเด็ดขาดเพราะตามตำนานมีว่ามีหนุ่มไปให้สาวกินแล้วสาวหลงตอนหลังรู้สึกจทิ้งสาว หลวงพ่อทราบเลยแช่งให้วิบัติ ถ้าใครเอาผงพระท่านไปให้สาวกิน

เรื่องผงหลวงพ่อแก้วคิดว่ายังพอมีอีกแต่ว่าไม่ทราบแน่ชัดว่าเหลือมากแค่ไหน เท่าที่เคยได้ยินวัดในเมืองยังพอมีครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE></B></U>
    (deejai) to...ท่านช้าง

ผงหลวงพ่อแก้ววัดเครือวัลย์นั้นได้มาจากอาจารย์อาว์ของคุณนั่นเอง.....

สบายใจหายห่วงได้จ้า...บังเอิญวันนั้นท่านโทรมาเล่าเรื่องพระกำแพงซุ้มกอพิมพ์ขนมเปี๊ยะ เลยหลุดเรื่องผงเจ็ดแท่งของหลวงพ่อแก้ววัดเครือวัลย์....เลยขอปันมาซะเลย...

ระดับเซียนพระเบญจภาคีแถมมีอย่างละหลายองค์ สบายใจหายห่วงได้จ้า...

(ping-loveขนาดว่า package ที่ใส่ผงหลวงพ่อแก้ว ท่านยังซีลด้วยเทียนลนไฟเล้ย...กลัวข้าพเจ้าจะจิ๊กกระมัง...อิอิ เห็นซองแล้วขำมากๆเลยจ้า...จิ๊กสักหน่อยก็ไม่ได้....<!-- google_ad_section_end -->

</TD></TR></TBODY></TABLE></B></U>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ธันวาคม 2011
  16. พรหมณี

ผงเจ็ดแท่งในตำนานซึ่งเป็นผงของหลวงพ่อแก้ว ที่เหลือจากการสร้างพระปิดตาในสมัยที่ท่านยังดำรงขันธ์อยู่ โดยท่านนำเอาเอาผงที่เหลือมาควั่นเป็นแท่งๆขนาดยาวประมาณ ๔ นิ้ว แล้วนำมามัดรวมกันด้วยด้ายสายสิญจน์เป็นมัดๆละ ๗ แท่งก็เลยเรียกว่า “ผงเจ็ดแท่ง” ซึ่ง เป็นผงในตำนานแห่งโชคลาภและมหาเสน่ห์ของหลวงพ่อแก้ว นอกจากนี้ ก็ยังมีว่านศักดิ์สิทธิ์ที่เป็นมงคลทางด้านเมตตามหานิยม เสน่ห์ และโชคลาภอีกด้วย

ประวัติหลวงพ่อแก้ววัดเครือวัลย์...อ่านได้ตาม link เลยค่ะ

http://www.9amulet.com/Forum/index.php?topic=32.0<!-- google_ad_section_end -->

อาจารย์หมอที่ให้ผงหลวงพ่อแก้ววัดเครือวัลย์มา ตอนนี้ท่านอายุ 62 ปีแล้ว...ท่านเล่าให้ฟังว่าไปขอบูชาแท่งผงหลวงพ่อแก้ววัดเครือวัลย์จากโยมอุปัฏฐากหลวงพ่อแก้วสมัยท่านยังดำรงธาตุขันธ์อยู่ตอนนั้นคุณตาก็ชราภาพมากแล้ว ...แท่งผงหลวงพ่อแก้ววัดเครือวัลย์ยาวเท่านิ้วก้อยท่านบูชามา100,000 เมื่อราว 30 ปีมาแล้วค่ะ...พอทราบว่าขอไปทำมวลสารบรรจุพระกริ่งเพื่องานบุญ ท่านเลยเหลาให้เท่าที่เห็นค่ะ...

ไม่แปลกใจเลยว่าอานุภาพของผงหลวงพ่อแก้ววัดเครือวัลย์จะทำให้คนที่เห็นพระกริ่งสมปรารถนานั้นเมื่อบูชาไปแล้วจะย้อนกลับมาบูชาซ้ำแล้วซ้ำอีก...ยิ่งมาบรรจุใต้ฐานพระกริ่งแขวนพระรุ่นนี้นอกจากจะมีโชคลาภโภคทรัพย์แล้วยังมีอานุภาพเมตตามหานิยม มีเสน่ห์...เหมือนกับพระปิดตาของหลวงพ่อแก้ววัดเครือวัลย์ที่เป็นที่แสวงหาของคนจำนวนมากแต่ยากที่จะได้มาครอบครอง....

17. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

มาขอเล่าเรื่องบังเอิญให้ฟังค่ะ

จำได้ว่าเคยเห็นกระทู้ของคุณจารุมาเมื่อปีที่แล้ว แต่เห็นว่าเป็นการจองพระ เราก็ไม่ได้สนใจปล่อยผ่านไปเลย

จนมาเมื่อวันที่ 7 ธ.ค. เจอกระทู้ของคุณจารุในหัวข้อเรื่อง

"[​IMG]เพื่อการกุศลพระกริ่งสมปรารถนา เนื้อทองทิพย์ เพื่อบูรณะวัดท่าซุง"

เราอยากจะร่วมทำบุญด้วย จึงได้เข้ามาดูรายละเอียดเกี่ยวกับพระกริ่งรุ่นนี้อีกครั้ง แต่ทว่าไม่ทันคนอื่นเค้า...

และได้ลองโทรไปคุย (..แต่ขอสารภาพว่า ไม่ทราบว่าได้คุยกับใคร....) ก็ได้รับทราบข่าวเพิ่มเติมว่า "ทางวัดฯ ยังต้องการปัจจัยอีกมาก...เพื่อซื้อที่ดินในการสร้างวัด" ทำให้ใจอยากจะมีโอกาสร่วมทำบุญมากยิ่งขึ้นไปอีก

และแล้วเราก็เฝ้าดูกระทู้นี้ หน้าแรก กับ หน้าสุดท้าย ทุกวัน....ย้ำว่า " ทุกวัน " และแอบคิดอยู่ในใจว่าจะมีโอกาสได้บูชาพระแบบในราคาวัดหรือไม่....ดูทุกวัน ถามพระท่านทุกวัน แต่ด้วยกำลังทรัพย์ก็มีจำกัด อยากได้รุ่นธรรมดา แต่ก็คิดว่าคงไม่มีโอกาสเพราะยิ่งมีคนมาเล่าประสบการณ์ก็ย่อมเป็นหวงแหนยิ่งขึ้นไปอีก

ทีนี้มาอ่านกระทู้ตอนเช้า ก็มีคนบอกแผนที่ให้ ก็ลองเข้าไปดู และยังเกิดความลังเลใจว่าจะเอายังงัยดี เราอธิษฐานขอท่านไป และท่านจัดมาให้เป็นรุ่นที่ราคาแรงซะด้วย แล้วเราก็กำลังคิดจะเก็บเงินไว้ร่วมทำบุญอย่างอื่นอีก

ลังเล ลังเล ลังเล....เอาล่ะสิ....แต่อีกใจก็คิดว่า "เราขอท่านไป...แล้วท่านจัดมาให้ ถ้าเราไม่มีสัจจะกับท่านคงจะไม่ดี" แต่จะหาปัจจัยนี่น่ะสิ จะเอายังงัย

ขณะที่กำลังนั่งสับสนอยู่หน้าคอมฯ ก็มีลูกค้าขาใหญ่ (หายหน้าไปนานมาก) โทรเข้ามาติดต่อขอซื้อสินค้าพอดี ทำให้เรารีบตัดสินใจ post ขอบูชาพระเลยค่ะ และรับรู้ได้เลยว่าท่านจัดสรรให้จริงๆ......

เป็นเรื่องบังเอิญเล็กๆน้อยๆ แต่เชื่อว่าสิ่งที่เกิดขึ้นนี้ มาจากความศรัทธาค่ะ....

จบค่ะ....^^

18. open_your_eye

open_your_eye เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2010
    ที่บูชามา3500หรือเปล่าครับผมเห็นแว๊ปๆๆไม่ทราบเนือ้อะไรเหรอครับ

19. aoffy_s

aoffy_s เป็นที่รู้จักกันดี

เลขสวยซะด้วยครับ ยินดีด้วยครับผม:cool:
    มีประสพการณ์เพิ่มเติม แล้วเล่าให้น้องฟังบ้างนะครับ

20. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีเลยจ้ะน้องออฟ.....^^